Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 24, 2018, 09:58:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใคร? โค้ชคนไหน? แท็คติกอะไร? เหมาะกับเมืองทอง?  (อ่าน 33095 ครั้ง)
PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Sr. Member

คะแนนความรัก: +154/-162

facebook.com/discount.book

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 03:12:02 PM »

ใคร? โค้ชคนไหน? แท็คติกอะไร?
"ที่จะเหมาะสมที่สุด สำหรับ SCG Muangthong United ณ เวลานี้?"

เมืองทองฯตอนนี้ขาดทีมสปิริต  ต่างคนต่างเล่น  หาทีมเวิร์คไม่เจอแล้ว
นักเตะต่างชาติก็เชื่อมกันไม่ติด  ต่างคนต่างโชว์เหมือนเล่นบอล "ชายเดี่ยว"
บางตัวก็อายุเยอะ  ฝีเท้าโรยราลงไปแล้ว  ไม่สามารถรักษามาตราฐานเดิมๆไว้ได้
นักเตะหลายคนก็ดูเฉื่อย  ขาดแรงจูงใจ  ขาดความกระตือรือล้น

ผมเชื่อว่าโค้ชที่เหมาะสมที่สุดสำหรับเมืองทองตอนนี้คือ "ติ๊กต๊อก!"

ทำไมต้อง "ติ๊กต๊อก?!?"

เพราะ...

"ติ๊กต๊อกสไตล์"  เหมาะกับทีมใหญ่ที่ต้องการ "เล่นเกมรุก..อย่างเมามัน"  เพื่อ "เอนเตอร์เทรน" แฟนบอล
และยังสามารถสร้างระบบทีมเวิร์ค สร้างทีมสปิริตได้ดี ซึ่งเป็นสิ่งที่เมืองทอง "กำลังขาดแคลน" ในตอนนี้

นักเตะเมืองทองจำนวนมากก็เคยร่วมงานกับซิโก้ในนามทีมชาติชุดใหญ่มาแล้ว
คงคุ้นเคยกับแทคติกการเล่นและอุปนิสัยใจคอของโค้ชอยู่แล้ว  น่าจะใช้เวลาปรับจูนกันไม่นาน

ส่วนเรื่องเกมรับที่เคยปัญหาใหญ่ และเป็นจุดอ่อนของทีมชาติไทยในยุคซิโก้
ก็น่าจะเป็นเรื่องที่แก้ไขได้  เพราะโค้ชซิโก้ก็มีบทเรียน "เจ็บแสบ" มาแล้ว  คงมีวิธีที่จะทุเลาปัญหานั้นได้
รวมไปถึงสามารถหาตัวต่างชาติชั้นดี  ในตำแหน่งตัวรับ เพื่อมาอุดช่องว่างที่เคยเกิดขึ้นในทีมชาติได้ไม่ยาก

โค้ชซิโก้เองก็คงรู้ตัวแล้วว่าปัญหาใหญ่ของตัวเอง  ก็คือเกมรับ  ฉะนั้นก็คงให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากขึ้น
และคงหาผู้ช่วยโค้ชที่มีความรู้ความเข้าใจในปรัชญาเกมรับเป็นอย่างดี  มาเป็น "ตัวช่วย..สำคัญ"

เชื่อว่า นี่คือเวลาที่เหมาะสมที่สุดแล้วสำหรับ "ติ๊กต๊อกสไตล์"

"ซิโก้" เหมาะกับ "เมืองทองฯ"
และ "เมืองทอง" ก็โค-ต-รเหมาะกับ "ซิโก้"

ถ้าทำเมืองทองฯเป็น "แชมป์ไทยลีก" ไม่ได้ภายใน 2-3 ปี

ก็คงไม่มีทีมไหนในเมืองไทยเหมาะกับซิโก้อีกแล้ว
"พี่โก้ คงต้องอพยพถิ่นฐานไปทำมาหากิน แถวๆลีกเพื่อนบ้านแล้วล่ะ!!!"

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +374/-1644

..................................................

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 03:26:32 PM »

เอางั้นเลยหรือท่าน

mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +695/-1483

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 03:31:03 PM »

ทาเคชิ โอกาดะ พ่วง เอ็นโดะ
siamesecat
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +477/-364

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 03:33:13 PM »

รอชมครับ เด็กในทีม คุ้นเคยซิโก้แทบทั้งนั้น

แต่งาน ลีกมันไม่ง่ายนี่สิ ฮรี่ๆๆๆ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +177/-238

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 03:35:45 PM »

เอาเป็บ กวาดิโอล่ามาคุม

ใน2-3ปีนี้ ก็ไม่ได้แชมป์หรอกครับ

ตัวผู้เล่นแค่นี้ ตัวไทยก็ไไม่สุด ต่างชาติก็ไม่ดีมาก ตัวอื่นก็เป็นแค่อะไหล่

เล่นกันก็ไม่เป็นทีม รอยาวอีก2-3ปีครับเรื่องแชมป์ลีก ยกเว้นมุ้ย อุ้ม เจ กลับมานะ
โดมธีรเดชพล ณ เมืองทอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +307/-418

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 03:35:58 PM »

คนไหน แท็คติกอะไรที่ เหมาะกับ บอร์ดบริหาร  
PumDMinter
Sr. Member

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 03:58:36 PM »

เอางั้นเลยหรือท่าน
เอ้างั้นเลยจร้า...ฮรี่..ฮรี่..ฮรี่..

ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
PumDMinter
Sr. Member

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 04:03:07 PM »

ใครหลงเข้ามาอ่าน มา'เม้นท์ +1 ให้แล้วจร้า (ขอบคุณที่หลงมา..) 
(กระทู้ดัก "ซุปไก่" จร้า)

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +123/-981

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 04:29:23 PM »

นาทีนี้ใครก็ได้ มาเหอะครับ

ฮี่ๆๆ
etai
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +43/-28

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 04:36:32 PM »

ผมขอรับงานนี้เอง เงินเดือนเท่าโค้ชแบน ทำหนึ่งเดือนไปไม่รอด ไล่ออกได้เลย ผมรับผิดชอบต่อผลงาน(ช่วงนี้ร้อนเงิน)
lotto009
Full Member

คะแนนความรัก: +80/-78

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 05:08:33 PM »

แน่ใจใหม งั้นผมขอรับงานเองนะครบ ผมทำได้ ขออำนาจสิทธิขาดในการจัดตัวด้วยนะครับ ผมทำได้แน่นอน แล้วจะรู้ว่า
เกมส์รุกมีชีวิตชีวาขนาดใหด การเข้าทำนี่เหมือนทีมญี่ปุ่นเลย
เกมส์รับเหมือนกับดเซลซีเลยแน่นอนครับ และโอกาศจะเป็นของเด็กเด็กในทีมที่อายุน้อยมากที่สุด เป็นหลัก
เล่นแบบละเอียดทุกเม็ด ขอเถอะให้ผมไปทำได้ใหมคุณระวิโหลทอง เพราะไม่มีอะไรจะเสียแล้วนี้ ผมจบวิศวไฟฟ้ามา จบปโท com-since
ใช้ machine learning เข้ามาช่วยในการทำงานและฝึกซ้อม
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Full Member

คะแนนความรัก: +52/-119

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 06:40:11 PM »

ถูกต้องแล้วคร้บ
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +761/-1343

new world order

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 06:44:20 PM »

แน่ใจใหม งั้นผมขอรับงานเองนะครบ ผมทำได้ ขออำนาจสิทธิขาดในการจัดตัวด้วยนะครับ ผมทำได้แน่นอน แล้วจะรู้ว่า
เกมส์รุกมีชีวิตชีวาขนาดใหด การเข้าทำนี่เหมือนทีมญี่ปุ่นเลย
เกมส์รับเหมือนกับดเซลซีเลยแน่นอนครับ และโอกาศจะเป็นของเด็กเด็กในทีมที่อายุน้อยมากที่สุด เป็นหลัก
เล่นแบบละเอียดทุกเม็ด ขอเถอะให้ผมไปทำได้ใหมคุณระวิโหลทอง เพราะไม่มีอะไรจะเสียแล้วนี้ ผมจบวิศวไฟฟ้ามา จบปโท com-since
ใช้ machine learning เข้ามาช่วยในการทำงานและฝึกซ้อม
เอาแค่ข้อแม้เรื่องอำนาจสิทธิ์ขาดนี่ก็หากินในไทยแล้วครับท่าน(ฮา)

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
Chaiyamas1
Newbie
*

คะแนนความรัก: +14/-13

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 07:03:20 PM »

คาร์โล อันเชล็อตติ ไงว่างอยู่ กลัวไรกันเมืองทองมีโค้ชคีย์บอร์ดเยอะแยะเต็มไปหมดหรือไม่จริง!!!
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2463/-3385

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 08:21:55 PM »

ไม่รู้เลย

ลมหายใจคือฟุตบอล
ppisanusan
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-16

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2018, 11:19:09 PM »

จากที่ดูมาตลอดนะครับ ผมขอเอามาเปรียบเทียบกับต้นฤดูกาลที่แล้ว
จะเห็นได้ว่าต้นฤดูกาลก่อน เมืองทองแข็งมากจนหลายท่านยังไม่คิดเลยว่าจะมีทีมไหนมาหยุดเมืองทองได้ แต่พอเข้าสู่ช่วงปลายเลกแรกก็เริ่มเป๋ แรกๆก็คิดกันว่าหมดแรงเพราะแข่งถี่กับโค้ชไม่โรเตชั่น แต่พอผ่านช่วงเลก2ร่วมกับที่เจจากไป ก็เริ่มตะหงิดๆ เพราะเห็นชัดเจนเลยว่าเกมบุกนั้นลดประสิทธิภาพลงไปมาก อยู่รอดด้วยความสามารถนักเตะล้วนๆ ทั้งมุ้ย อัสซ่า อุ้ม สลับหน้ากันช่วยยิงตลอด ส่วนเกมรับยังดูดี ไม่ใีพลาดหวือหวาให้เห็น
ส่วนกองกลางนี่ไม่อยากพูดเลยครับมีสเตปเดียวเลยคือ
บอลจากหลัง-รับบอล-จับบอล-คลึงบอล-จ่ายออกข้าง
จากรับบอลมายันจ่ายออกใช้มากกว่า2จังหวะทุกครั้งแล้วมันช้ามาก
เวลาสวนกลับถ้าฝากบอลทีาแดนกลางคือจบเลย รู้เลยลูกนี้ไปก็ตันเดี๋ยวก็โดนสวนกลับมาอีก
ส่วนกองกลางแดนรับเนี่ยผมไม่รู้ว่สวางแผนยังไงนะครับ
แต่คู่แข่งบ่อยครั้งเลี้ยงตรงดิ่งดื้อๆจากกลางสนามไปยิงดื้อๆได้บ่อยมาก
หรือไม่ก็จ่ายบอลจากหน้าประตู2-3ทีทะลุไปหน้าประตูแล้ว
จังหวะแถว2ไม่ว่าจากรับหรือรุก ไม่เคยเก็บบอลได้เลย

ตอนแรกผมก็คิดว่า น่าจะได้เสริมอย่างน้อย3คนแน่นอน
กลางแบบเจ1คน ปีกจี๊ดๆ1คน หน้า1คน
หลังมีเยอะแล้วกับตองยังไว้ใจได้

พอเจอย้ายรวดตัวหลักไปต่างประเทศ3คน อัสซ่าย้ายออกอีก
แต่ได้บิ๊กเนมมาคือจาจ้า
...
....
.....
เปิดฤดูกาลมา ผมบอกเพื่อนเลยว่าปีนี้ไม่เอาแล้ว
ยิ่งเห็นcampaign new challenge เลยคิดได้ว่าน่าจะเป็นปีดันเด็กมากกว่า เอาวะเชียร์ต่อขำๆไป ปีหน้าว่ากันใหม่

เราก็คิดว่าช่วงเปิดฤดูกาลน่าจะได้เห็นอะไรใหม่ๆ
แต่ก็ยังเดิมๆ จุดอ่อนเดิมๆ ที่แย่กว่าเดิมคือพรุนมาก
โกล์ผมไม่ค่อยอยากโทษนะครับ ดูดีดีแต่ละลูกที่เสียส่วนใหญ่กองหลังปล่อยมาปั้นโกล์ซะมากกว่า

บ่นมานาน เข้าเรื่องนะครับ แทคติกที่ผมว่าเหมาะ
1โกล์ sweeper keeper เมืองทองเน้นบุกแหลกไม่ตั้งรับโกล์ควรต้องดันสูงเก่ง
2 CB เน้นลูกโด่ง เพราะเป็นจุดอ่อนมาตลอด จากอาโอกับลุงโอ้ที่เคยเก่งด้านนี้กลายเป็นบ่อไปซะได้ ถ้าไม่เปลี่ยนคน ก็ต้องฝึกให้เป็นจุดแข็งดังเดิม และเพิ่มการโหม่งทำประตูด้วย
3 wing back ดีแล้วครับ
4 MF ขอรวม DMกับ AMCเลยนะครับ ที่ควรประบเลยคือ speedบอล ทำอะไรก็ช้าไปหมด ขอเลยนะครับไปดูงานท่าเรือก็ได้ครับว่ากลางเค้าเล่นยังไงแล้วไปลอกมาครับ อย่าคิดเองครับ บอกเลยว่ากลางตอนนี้จินตนาการไม่พอหรอกครับ
5 aml amr ต้องเลี้ยงกินตัวได้ เท่าที่มีเข้าข่ายมีแค่เฮเบอตี้ ที่เหลือถ้าไม่ปั้นแล้วก็หาซื้อใหม่เถอะครับ ขอตัวเลี้ยงดี คล่อง เรื่องเปิดไม่ต้องแม่นเพราะปกติใช้wbเปิดกับoverlaps อยู่แล้ว
6 fw ขอแบบเข้าทำดีๆ ผมว่าเท่าที่มีตอนนี้โอเคแล้ว

สรุปคือ
โค้ช - ผมเชียร์น้าฉ่วย กับ โค้ชเตี้ยครับ ส่วนซุปไก่ผมก็เอานะถ้าเค้ารับปากตัดเรื่องลูกรักได้
แผนที่เหมาะ - ปีนี้ต้องทำใจตั้งรับลึกเน้นครองบอล แล้วโต้กลับเร็วครับ

ถ้าเลก2แก้ไขจุดอ่อนได้ พร้อมได้ตัวเหมาะมา
โค้ช - มาโน่ หรือ กาม่า เลยครับ
แผนที่เหมาะ - บุกแหลกตายเป็นตาย เหมาะกับทีมแบบเมืองทองที่สุดละครับ

tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +96/-633

Tui

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 02:07:50 AM »

เห็นว่ากำลังติดต่อกับอดีตโค๊ตทีมชาติไทยนิ อุ๋ยผมมั่ว ฮี่ๆๆ

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
self discipline
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +82/-85

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 05:31:55 AM »

ดูจากตัวแล้วต้องรับแล้วโต้ เล่นสไตร์ราชบุรีสมัยมีเฮบาตี้
mama_xi
Hero Member

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 08:34:12 AM »

คาร์โล อันเชล็อตติ ไงว่างอยู่ กลัวไรกันเมืองทองมีโค้ชคีย์บอร์ดเยอะแยะเต็มไปหมดหรือไม่จริง!!!
mama_xi
Hero Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 08:34:41 AM »

โค้ชหรือเกรียน
lotto009
Full Member

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:24:01 AM »

เอาแค่ข้อแม้เรื่องอำนาจสิทธิ์ขาดนี่ก็หากินในไทยแล้วครับท่าน(ฮา)
===============
ขอบคุณที่สนับสนุนผม ครับ  ผมทำได้นะเออ 55555 เอาจริง ผมอยากลองวิชา machine learning สำหรับฟุตบอลของผมเหมือนกัน ผมว่าเอามาใช้กับเมืองทองได้สบาย ตัวทุกตัวดีอยู่แล้ว แค่ขันน็อตหน่อยแล้วปรับเล็กๆน้อยๆเรืองเกมส์รับ และการเข้าทำให้มันหลายหลายขึ้น บางทีโค้ชอาจจะมองข้ามไปเพราะพี่เค้าเป็นกองกลางเลยสังเกตุกลางจะกระจุกกันเยอะมาก มีแค่สวิชบอลไปมาเท่านั้น ส่วนการเข้าทำมีแต่โยนโยน ซึ่งการเข้าทำต้องหลากหลายกว่านี้ การซ้อมถ้าเป็นผม เสียงนกหวีดในมือผมจะดังบ่อยมาก ถี่มาก ซึ่งต้องขันน๊อตการเข้าทำให้มี pattern ที่หลากหลายหน่อย น่าจะดีขึ้น และให้มีการแข่งขันในทีมให้มากกว่านี้ เมืองทองก้อจะกลับมาได้อย่างสบายและบินสูงเหมือนเดิม
ขอให้ผมไปทำนะ ครับคุณพี่ระวิ ขอสามแมช์ม่ะ เดือนเดียวก้อได้แต่ต้องให้ผมจัดตัวเองนะ ก้อไม่หนีชุดเก่ามากนักแต่ความสดจะมีเยอะกว่า ใครช้า อืดอาด เชิญนั่งสำรองไปได้เลย
ขอบคุณครับ

godNorthstar
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +126/-107

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:41:07 AM »

น่าเป็นห่วง

ถ้าแกมาจริง
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +204/-391

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:47:35 AM »

A license you have it!

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
lotto009
Full Member

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:52:22 AM »

A license you have it!
===========
I am not licence foot ball but I am confident myself (Engieering &Master drgree com -since) i ma plaied foot ball so long time  20 year my positioned FW
I speck English very well
Thank man
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +123/-981

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:55:56 AM »

สรุปคือ
โค้ช - ผมเชียร์น้าฉ่วย กับ โค้ชเตี้ยครับ ส่วนซุปไก่ผมก็เอานะถ้าเค้ารับปากตัดเรื่องลูกรักได้
แผนที่เหมาะ - ปีนี้ต้องทำใจตั้งรับลึกเน้นครองบอล แล้วโต้กลับเร็วครับ

น้าฉ่วยเปิดตัวกับทีมอื่นแล้วนะครับ ตัดทิ้งไปเลย

ส่วนโค้ชเตี้ย คงไม่ใช่เร็วๆ นี้ ดังนั้นเป็นไปได้มากสุดก็ซิโก้นั่นแหละ

ฮี่ๆๆ
lotto009
Full Member

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 09:58:26 AM »

สรุปคือ
น้าฉ่วยเปิดตัวกับทีมอื่นแล้วนะครับ ตัดทิ้งไปเลย
ส่วนโค้ชเตี้ย คงไม่ใช่เร็วๆ นี้ ดังนั้นเป็นไปได้มากสุดก็ซิโก้นั่นแหละ
============
อีกคนก้อ lotto009ครับ ท่าน
seabuff
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +77/-37

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 10:43:14 AM »

ปัญหาเมืองทองคือต้อง ตัดหางคนหมดไฟทิ้ง

แล้วกล้าดันเด็กเหมือนบุรีรัมย์
PumDMinter
Sr. Member

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 01:05:24 PM »

จากที่ดูมาตลอดนะครับ ผมขอเอามาเปรียบเทียบกับต้นฤดูกาลที่แล้ว
จะเห็นได้ว่าต้นฤดูกาลก่อน เมืองทองแข็งมากจนหลายท่านยังไม่คิดเลยว่าจะมีทีมไหนมาหยุดเมืองทองได้ แต่พอเข้าสู่ช่วงปลายเลกแรกก็เริ่มเป๋ แรกๆก็คิดกันว่าหมดแรงเพราะแข่งถี่กับโค้ชไม่โรเตชั่น แต่พอผ่านช่วงเลก2ร่วมกับที่เจจากไป ก็เริ่มตะหงิดๆ เพราะเห็นชัดเจนเลยว่าเกมบุกนั้นลดประสิทธิภาพลงไปมาก อยู่รอดด้วยความสามารถนักเตะล้วนๆ ทั้งมุ้ย อัสซ่า อุ้ม สลับหน้ากันช่วยยิงตลอด ส่วนเกมรับยังดูดี ไม่ใีพลาดหวือหวาให้เห็น
ส่วนกองกลางนี่ไม่อยากพูดเลยครับมีสเตปเดียวเลยคือ
บอลจากหลัง-รับบอล-จับบอล-คลึงบอล-จ่ายออกข้าง
จากรับบอลมายันจ่ายออกใช้มากกว่า2จังหวะทุกครั้งแล้วมันช้ามาก
เวลาสวนกลับถ้าฝากบอลทีาแดนกลางคือจบเลย รู้เลยลูกนี้ไปก็ตันเดี๋ยวก็โดนสวนกลับมาอีก
ส่วนกองกลางแดนรับเนี่ยผมไม่รู้ว่สวางแผนยังไงนะครับ
แต่คู่แข่งบ่อยครั้งเลี้ยงตรงดิ่งดื้อๆจากกลางสนามไปยิงดื้อๆได้บ่อยมาก
หรือไม่ก็จ่ายบอลจากหน้าประตู2-3ทีทะลุไปหน้าประตูแล้ว
จังหวะแถว2ไม่ว่าจากรับหรือรุก ไม่เคยเก็บบอลได้เลย

ตอนแรกผมก็คิดว่า น่าจะได้เสริมอย่างน้อย3คนแน่นอน
กลางแบบเจ1คน ปีกจี๊ดๆ1คน หน้า1คน
หลังมีเยอะแล้วกับตองยังไว้ใจได้

พอเจอย้ายรวดตัวหลักไปต่างประเทศ3คน อัสซ่าย้ายออกอีก
แต่ได้บิ๊กเนมมาคือจาจ้า
...
....
.....
เปิดฤดูกาลมา ผมบอกเพื่อนเลยว่าปีนี้ไม่เอาแล้ว
ยิ่งเห็นcampaign new challenge เลยคิดได้ว่าน่าจะเป็นปีดันเด็กมากกว่า เอาวะเชียร์ต่อขำๆไป ปีหน้าว่ากันใหม่

เราก็คิดว่าช่วงเปิดฤดูกาลน่าจะได้เห็นอะไรใหม่ๆ
แต่ก็ยังเดิมๆ จุดอ่อนเดิมๆ ที่แย่กว่าเดิมคือพรุนมาก
โกล์ผมไม่ค่อยอยากโทษนะครับ ดูดีดีแต่ละลูกที่เสียส่วนใหญ่กองหลังปล่อยมาปั้นโกล์ซะมากกว่า

บ่นมานาน เข้าเรื่องนะครับ แทคติกที่ผมว่าเหมาะ
1โกล์ sweeper keeper เมืองทองเน้นบุกแหลกไม่ตั้งรับโกล์ควรต้องดันสูงเก่ง
2 CB เน้นลูกโด่ง เพราะเป็นจุดอ่อนมาตลอด จากอาโอกับลุงโอ้ที่เคยเก่งด้านนี้กลายเป็นบ่อไปซะได้ ถ้าไม่เปลี่ยนคน ก็ต้องฝึกให้เป็นจุดแข็งดังเดิม และเพิ่มการโหม่งทำประตูด้วย
3 wing back ดีแล้วครับ
4 MF ขอรวม DMกับ AMCเลยนะครับ ที่ควรประบเลยคือ speedบอล ทำอะไรก็ช้าไปหมด ขอเลยนะครับไปดูงานท่าเรือก็ได้ครับว่ากลางเค้าเล่นยังไงแล้วไปลอกมาครับ อย่าคิดเองครับ บอกเลยว่ากลางตอนนี้จินตนาการไม่พอหรอกครับ
5 aml amr ต้องเลี้ยงกินตัวได้ เท่าที่มีเข้าข่ายมีแค่เฮเบอตี้ ที่เหลือถ้าไม่ปั้นแล้วก็หาซื้อใหม่เถอะครับ ขอตัวเลี้ยงดี คล่อง เรื่องเปิดไม่ต้องแม่นเพราะปกติใช้wbเปิดกับoverlaps อยู่แล้ว
6 fw ขอแบบเข้าทำดีๆ ผมว่าเท่าที่มีตอนนี้โอเคแล้ว

สรุปคือ

ถ้าเลก2แก้ไขจุดอ่อนได้ พร้อมได้ตัวเหมาะมา
โค้ช - มาโน่ หรือ กาม่า เลยครับ
แผนที่เหมาะ - บุกแหลกตายเป็นตาย เหมาะกับทีมแบบเมืองทองที่สุดละครับ
'เม้นท์นี้น่าคิดนะ(วิเคราะห์ถูกต้องค่ะ...ป้าต่ายเคยว่าไว้)

PumDMinter
Sr. Member

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 01:08:24 PM »

ขอบคุณทุก'เม้นท์ครับ(+1 ให้ทุกทั่นแล้วคัช)

roengrakroengritt998908
ตถตา...ทุกอย่างเป็นอย่างทีมันเป็น
Sr. Member

คะแนนความรัก: +71/-50

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 01:31:32 PM »

เอาจริง ๆ เลยนะ  ผมไม่เคยคิดว่า เมืองทองจะมาถึงจุดนี้  จุดที่แฟนผํูบอลคิดว่า
1. นักเตะเล่นไล่โค้ช
2. แฟนบอลต่อว่า ตังค์ แบบสาดเสียเทเสีย
3. ฟอร์มที่รูดมหาราช
4. แผนการเล่นที่มันมั่วมาก ๆ อย่างที่ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน
5. ผู้เล่นหลายคนยืนดูเพื่อนเล่น ไม่ช่วยไล่บอล
6. พอเสียแล้วมองหาคนรับผิดชอบ  โบ้ยกันไปมา

เพราะ......ทีมแนวหน้าอย่างเมืองทอง ไม่ควรมีสิ่งแบบนี้เกิดขึ้น  นี่ทีมระดับ Top 3 ของเมืองไทยนะ  ไม่ทีมท้ายตาราง หรือ ทีมที่ต้องหนีตายทุกปี
.
.
.
ฟ้าหลังฝน มักสดใสเสมอ 
#รอดูครับว่า จะเดินต่อไปยังไง  พอมีปัญหา สิ่งที่เราอยากเห็นคือ การแก้ปัญหา และเดินหน้าต่อไป  หวังว่า จะมีอะไรใหม่ ๆ ครับ

Good man goes to the heaven batman goes to everywhere.
lotto009
Full Member

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 14, 2018, 02:06:51 PM »

ผมขอไปทำทีมครับ สามแมชม่ะ ภายในเดือนเดียว  9 แต้มแน่นอน สิ่งที่จะทำ
1.machine learning สำหรับฟุตบอลของผู้เล่นแต่ละคน
2.จัดระเบียบเกมส์รับใหม่(ขันน็อตเล็กน้อย)
3.จัดระเบียบเกมส์รุกให้หลายหลายขึ้น ถ้านึกไม่ออกนี่เลย อุราวะ เรดไดมอน ของแท้(นักฟตุบอลเมืองทองความสามารถถึงอยู่แล้ว)
4.เพลสซิ่งในโซนตัวเอง(ไม่บ้าพลังนะ)
5.ตัวสดที่มีความกระหายจะมาแทนที่คนที่ไม่วิ่งและหมดไฟ หรือคนที่ไม่มีpassion to win(อย่าคิดว่าตัวเองเป็นทีมชาตินะโดนแน่นอน)
บอกเลยว่า จะมีเด็กๆวิ่งกันให้พล่านมากกว่านี้
6.Action to FAST
7.สิ่งสำคัญขอจัดตัวด้วยผมเองนะ
จัดมาเลย ผมพร้อมแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์