Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 19, 2018, 12:04:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นุสิตาพาเที่ยวชม ซีอาน - ลั่วหยาง ตอนที่ 2  (อ่าน 2316 ครั้ง)
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1788/-252

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 10:03:03 PM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ คะ นุสิเคยโพสต์โปรแกรมเที่ยว ซีอาน-ลั่วหยางไป เมื่อหลายเดือนก่อน คราวก่อนใช้เวลาที่จีนไปถึง 4 คืน 5 วัน และกรุ๊ปทัวส์ก็พาไปหลายที่มากๆ ค่ะ

ยังมีภาพความประทับใจที่อยากจะแบ่งปันให้เพื่อน ๆ ได้ชมกัน นุสิชอบท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรมค่ะ ฉะนั้น ภาพตั้งแต่ตอนที่ 1 จนถึงตอนที่ 2 จะเป็นภาพการท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรมล้วนๆ เลย และที่แห่งแรกที่นุสิจะพาเพื่อนๆ ไปก็คือ วัดเส้าหลิน

ก่อนที่นุสิจะพาเพื่อนๆ ไปชมวัดเส้าหลิน นุสิขอเล่าประวัติของวัดเส้าหลินซักนิดนะคะ ตั้งแต่เด็กๆ เราคงเคยได้ยินชื่อวัดเส้าหลิน และจะเห็นเรื่องราวการต่อสู้ กำลังภายใันของเจ้าอาวาส หลวงจีน แต่ใครจะรู้ว่า วัดเส้าหลินในตำนานนั้น มีอยู่จริงค่ะ มาฟังเรื่องราวโดยสังเขปกันก่อนค่ะ

วัดเส้าหลิน หรือ เสี้ยวลิ้มยี่ เป็นวัดพุทธนิกายมหายานในประเทศจีนที่มีอยู่จริง มีชื่อเสียงอย่างมากเนื่องจากปรากฏในนิยายกำลังภายในหลายเรื่อง โดยเฉพาะในผลงานของกิมย้ง วัดเส้าหลิน ตั้งอยู่ทางทิศตะวันตกของเทือกเขาซงซาน ในอำเภอเติงเฟิง (Dengfeng)เมืองซานซีมณฑลเหอหนานก่อตั้งโดยภิกษุชาวอินเดียนามว่า “พระโพธิธรรม” ซึ่งเป็นผู้นำพุทธศาสนานิกายเซน เข้ามา ของการฝึกฝนศิลปะการป้องกันตัวที่รู้จัก กันดีในนาม “กังฟู” นำชมสิ่งสำคัญในวัดเส้าหลินอันได้แก่ วิหารสหัสพุทธ สถานที่ประดิษฐานประติมากรรมรูปพระพุทธเจ้าในอดีต ปัจจุบัน และอนาคต รวม1,000 องค์

ผู้คนทั่วทุกสารทิศต่างหลั่งไหลกันเข้ามาเพื่อชมความงาม และการแสดงโชว์กังฟู วัดเส้าหลิน แต่ดูจากหน้าตาแล้ว เหมือนเป็นคนจีนซะส่วนใหญ่ เพราะประชากรจีนเยอะมากๆ ค่ะ สถานที่ท่องเที่ยวในจีน แค่ประชากรของเขาก็มากมาย บางที่ไม่พอรับนักท่องเที่ยวต่างชาติ

ภาพเด็กผู้ชายเสื้อแดงจำนวนมากที่เห็นอยู่นี้ เป็นเด็กจากทั่วทุกมุมโลก ไม่ว่าชาติใด เดินทางมาเพื่อนเล่าเรืยนกังฟู ฝึกลมปราน จากวัดนี้ ได้ยินว่าเด็กที่เข้ามาเรียนที่นี่ ล้วนมาจากครอบครัวมีฐานะ เพราะค่าเรียนแพงมากๆ เดือนนึงเป็นแสน

ทุกคนรอชมการแสดงจากกังฟูน้อย ด้วยใจจดใจจ่อ แม้เราเองก็ต้องเบียดเสียดกับผู้คน เพื่อได้ชมอย่างใกล้ชิด

และสิ่งที่ทุกคนรอคอยก็มาถึง เขาเปิดฉากได้อลังการงานสร้างมากๆ ทั้งท่วงท่า และเสียงดนตรีประกอบ ยิ่งใหญ่สมการรอคอย

การแสดงนี้ หลวงจีนน้อย เอากะทะเหล็กซึ่งผูกเชือกไว้ แปะไว้ที่หน้าอกและหลวงจีนอีกสองคนก็ยกขึ้นมาและเดินวนเป็นวงกลม โชว์ให้คนดูเห็นรอบๆ แปลกมากเลยค่ะ กะทะดูดตัวคนแน่นขนาดนี้ได้ยังงัย

ภาพนี้เป็นการแสดง โดยใช้เข็มแทงทะลุกระจกเพื่อให้ลูกโป่งแตก

เพียงเสี้ยวนาที เข็มที่อยู่ในมือหลวงจีนน้อย ก็ฝ่าทะลุกระจก แล้วในวินาทีต่อมาลูกโป่งก็แตก ท่ามกลางสายตาคนจำนวนมาก เสียงปรบมือ ดังก้องกังวาล

ระหว่างทางเดิน ตรงทางออก เราจะผ่านเจดีย์จำนวนมาก เป็นเจดีย์ที่บรรจุอัฐิของเจ้าอาวาส เรียกว่า ป่าเจดีย์ สุสานเจ้าอาวาส เจดีย์ทั้งหมดมี 220 เจดีย์ หนึ่งเจดีย์ฝังพระ 1 รูป ความสูงนับตามชั้นของเจดีย์ ถ้าเจดีย์สูง 13 ชั้น จะบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ถ้าเจดีย์ 7 ชั้น เป็นระดับเจ้าอาวาส  ถ้าเป็นตำแหน่งสงฆ์ทั่วไป เจดีย์จะสร้างสูง 3 - 5 ชั้น โดยจะสร้างเมื่อครั้งยังมีชีวิตอยู่ เมื่อมรณภาพลง จึงนำอัฐิไปบรรจุลงไว้ในเจดีย์

สำหรับเพื่อนๆ ที่ต้องการชมคลิปกังฟูที่นุสิอัปโหลดไว้ ค่ะ
https://www.youtube.com/watch?v=HFxjLoYkAYY&feature=youtu.be
https://www.youtube.com/watch?v=47pLyvZgvK8&t=7s
https://www.youtube.com/watch?v=IHDibh0SDIs

จบไปหนึ่งทริป วันที่ 2 ของการเดินทาง
เรามาเดินทางกันต่อค่ะ ทริปนี้ เรื่อยๆ สบายๆ

เติมพลังก่อน เดี๋ยวไปอีกไกล ทริปเดินยาว ค่ะ ดีที่อากาศหนาว เดินแล้วไม่มีเหงื่อเลย อากาศเย็นสบายดีมาก

เดินตามธงชาติไทย อย่าให้หลง หลงแล้วงานเข้า คนที่นี่ ไม่พูดภาษาอังกฤษด้วย

สิ่งปลูกสร้างของจีน ก็สวยงามตามแบบของจีน ซึ่งศิลปและวัฒนธรรม สถาปัตยกรรมสิ่งปลูกสร้างในอดีต แตกต่างเราอย่างสิ้นเชิง

ไปเที่ยวที่ไกลๆ มันก็จะโคตรฟินแบบนี้อ่ะนะ

"หยก" เป็นอัญมณีที่มีตำนานเชื่อถือและผูกพันกับชีวิตชาวจีนมายาวนาน ตั้งแต่อดีตกาลหลายพันปี ชาวจีนได้นำ หยก มาใช้เกี่ยวข้องกับชีวิตประจำวัน ตั้งแต่เกิดจนกระทั่งตายไป โดยมีความเชื่อมาแต่โบราณ ว่าหยก เป็นสัญลักษณ์ที่ก่อให้เกิดความเป็นสิริมงคล ความเจริญรุ่งเรือง ความมีโชคลาภแก่ผู้ได้ครอบครอง และทำให้อายุยืนยาวอีกด้วย

ชาวจีนในสมัยก่อน นิยมใช้หยกเป็นเครื่องประดับและเครื่องใช้ต่างๆ ด้วยความเชื่อที่ว่าจะช่วยปกป้องให้ปลอดภัยและนำสิ่งดีๆ มาสู่ชีวิต โดยนิยมให้ลูกหลานของตนเอง พกหยกติดตัวตลอดเวลา ถ้าเป็นเด็กผู้หญิง จะให้สวมกำไลหยก ปิ่นหยก และจี้หยก เป็นต้น แต่ถ้าเป็นเด็กผู้ชายจะให้พกเครื่องใช้ที่ทำด้วยหยก เรามักจะเห็นคนจีนสูงอายุ ใส่กำไรหยกแล้วไม่ถอดเลย

และมีความเชื่อว่าถ้าหยกสีขุ่น แสดงว่าสุขภาพไม่ดี ถ้าแตกหรือร้าวจะบอกเหตุร้ายที่จะเกิด นอกจากนี้ในราชวงศ์จีนสมัยก่อน พระเจ้าจักรพรรดินิยม ใช้หยกเป็นตราส่วนพระองค์ แหวน และคฑา เมื่อเสียชีวิตจะนำหยกลงไปฝังด้วยกันกับศพ เพราะมีความเชื่อว่าหยกสามารถรักษาสภาพศพ ไม่ให้เน่าเปื่อยได้ จะเห็นได้จากการขุดพบฉลองพระองค์หรือเสื้อผ้าของจักรพรรดิในราชวงศ์จีนหลายพันปีมาแล้ว

ไกด์ท้องถิ่นพาเรามาสู่ห้องที่จัดเต็มไปด้วยหยกวางขาย เหมือนพิพิธภัณฑ์เล็กๆ หยกแต่ละชิ้นต่างมีความหมาย และราคาก็สูงลิ่วเช่นกัน

คิวต่อไป บุกโรงงานปั้นตุ๊กตาจิ๋นซี ค่ะ
มาถึงถิ่นจิ๋นซี ก็ต้องมาชมเบื้องหลังการปั้นตุ๊กตากันซะหน่อย

ก่อนจะติดตามภาพของจิ๋นซี ขอเล่าประวัติจิ๋นซีฮ่องเต้โดยสังเขปนะคะ

แคว้นฉินเป็นแคว้นหนึ่งในประเทศจีน สมัยนั้นซึ่งยังมีแว่นแคว้นต่างๆ มากมาย และมีเจ้าผู้ครองแคว้นของตนเอง ต่อมา ฉินอ๋อง (จิ๋นซีฮ่องเต้) ได้ทรงรวบรวมแว่นแคว้นต่างๆ เข้ามาเป็นปึกแผ่น เป็นจักรวรรดิจีน และทรงดำรงตำแหน่งจักรพรรดิหรือฮ่องเต้

จักรวรรดิจีนตั้งแต่ พ.ศ. 323 ถึง พ.ศ. 334  โดยขนานนามพระองค์เองว่า จักรพรรดิ พระองค์เป็นจักรพรรดิองค์แรกแห่งราชวงศ์จิ๋น ราชวงศ์ฉินของพระองค์มีอายุเพียง 15 ปี แต่ก็เป็นจุดหักเหสำคัญของประวัติศาสตร์ จีน    

ในการที่จะรวบรวมแผ่นดินจีนให้เป็นปึกแผ่นได้นั้น จิ๋นซีฮ่องเต้และเสนาบดีของพระองค์ นาม หลี่ซือ ต้องยกกองทัพไปตีแคว้นต่างๆ และทำการปฏิรูปมากมายหลายด้าน ซึ่งรวมทั้งด้านการเมือง ภาษา วัฒนธรรม และภูมิปัญญาความคิด พระองค์ทรงเผาทำลายหนังสือ และสังหารนักปราชญ์ไปจำนวนมหาศาล เนื่องจากพระองค์ทรงดำริว่าถ้าต่างแคว้นต่างมีวัฒนธรรมความคิดของตนเองแล้ว การที่จะทำให้แผ่นดินเป็นปึกแผ่นหนึ่งเดียวนั้นไม่มีทางเป็นไปได้ และพระองค์ทรงริเริ่มสร้างผลงานที่โลกต้องยกย่องให้เป็น 1 ใน 7 สิ่งมหัศจรรย์ของโลก ซึ่งก็คือ กำแพงเมืองจีน ซึ่งสร้างขึ้นเพื่อป้องกันประเทศจีนจากชนเผ่าทางเหนือ โดยการสร้างครั้งนี้ มีการบันทึกว่ามีประชาชนชาวจีนและเชลยศึกจำนวนมหาศาลต้องสังเวยชีวิตไปในการ สร้างกำแพงครั้งนี้ นอกจากนี้ ยังมีสุสานของพระองค์ ซึ่งยังปริศนาให้ชาวโลกรอไขความจริง

แม้ว่าพระองค์จะทรงถูกชาวโลกจดจำว่าเป็นจักรพรรดิผู้โหดเหี้ยมหรือเป็น ทรราชย์องค์หนึ่งของโลก แต่ชาวจีนก็ยังคงยกย่องพระองค์ให้เป็นบิดาผู้รวบรวมประเทศจีนให้เป็นปึกแผ่น ซึ่งเคยแตกกระจายเป็นแว่นแคว้นต่างๆ มานานกว่าสองสหัสวรรษ และการปฏิรูปทั้งหลายของพระองค์ก็ยังคงมีผลกระทบถึงคนปัจจุบัน ซึ่งเรื่องราวในส่วนนี้กลายมาเป็นวัฒนธรรมสมัยนิยมในปัจจุบันต่าง ๆ มากมาย ทั้งนวนิยาย ละครโทรทัศน์ หรือภาพยนตร์ เช่น เจาะเวลาหาจิ๋นซี นิยายกำลังภายในแฟนตาซีของหวงอี้ หรือภาพยนตร์เรื่อง The Emperor and The Assassin

งานปั้น นุสิเคยเรียนสมัยอยู่ช่างศิลป์ ดินพวกนี้ เราต้องเอาไปแช่น้ำ หรือ พรมน้ำ เพื่อให้ดินนิ่ม และ นวด คลึง จนส่วนที่เป็นก้อน เป็นไตหายไป จากนั้นจึงนำมาปั้น และในการปั้น ก็ต้องแข่งกับเวลา ต้องปั้นให้เสร็จก่อนดินจะแห้ง มิเช่นนั้น หุ่นจะแตก และหลังจากปั้นเสร็จแล้ว ก็เอาผ้าขนหนูชุบน้ำหมาดๆ คลุมไว้

จิ๋นซีฮ่องเต้ ได้สั่งให้สร้างสุสานและกองทัพทหารดินเผาหลังจากขึ้นครองราชย์ ด้วยความเชื่อที่จะให้กองทัพทหารทั้งหลายนี้ตามไปรับใช้พระองค์ในชีวิตหลังความตาย

ที่นี่เขารับปั้นรูปหน้าของบุคคลด้วยนะคะ ถ้าใครสนใจก็เอารูปของเราให้เขาปั้นได้เลย ค่าใช้จ่ายก็ค่อนข้างสูง

หุ่นตัวขนาดนี้ พอตากแห้งแล้ว ก็จะถูกนำมาโชว์หน้าร้าน ลูกค้าที่มากับทัวส์ จะได้ส่วนลดพิเศษ โดยเฉพาะ เราคนไ่ทย ถ้าบอกเขาว่ามากับทัวส์กรุีปนี้นะ เป็นคนไทยนะ เขาก็จะลดให้ในเลทที่เขาลดให้คนไทย หุ่นตัวจิ๋วขนาดนี้ นุสิซื้อในราคาที่ลดแล้วเหลือ 60 หยวน ซึ่งตีเป็นเงินไทยก็ราว 300 บาท

แต่หลังจากออกจากโรงงาน เราไปที่สุสานจิ๋นซี ตรงปากทางเข้ามีพ่อค้า แม่ค้า ชาวจีน ขายของอยู่เป็นจำนวนมาก เราก็ไม่ได้คิดจะซื้ออะไร เพราะไกด์ท้องถิ่นสอนว่า ถ้าเขาตื้อ ก็อย่าไปซื้อ เพราะของกิน จะไม่ค่อยสด เขาเห็นเราเป็นต่างชาติ อาจจะตั้งราคาสินค้าสุง โก่งราคา

แต่เราก็อดสงสารชายชาวจีนคนหนึ่งไม่ไหว แค่เขาเห็นเราเหลียวสายตามองเขา เขาก็มองเราด้วยความหวัง รีบวิ่งตรงเข้าหา เสนอขายหุ่นรูปปั้นจิ๋นซี  พอคนหนึ่งมา คนที่เหลือก็กรูกันมา

เชื่อมั้ยคะ เขาขายให้เราในราคาเพียง 20 หยวนเท่านั้นเอง ซึ่งตีเป็นเงิน 100 บาท ถูกกว่าที่ไกด์พาเราไปซื้อที่โรงงาน 3 เท่า แต่เราก็ซื้อจากโรงงานมาหลายตัว เลยอุดหนุนลุงไปแค่ 2 ชุด อีกชุด ใส่กล่องให้เรียบร้อย สวยงาม ขายรวมหุ่นม้า และเหล่าทหารรวม 4 ตัว ขนาดย่อมลงมาอีกหน่อย ราคาเท่ากันเลย 20 หยวนเท่านั้นเอง

พอหุ่นแห้งดีแล้วก็จะเอามาวางขายแบบนี้ค่ะ หุ่นเยอะมาก ตัวใหญ่เท่าคนนี้ คณะที่ไปด้วยซื้อไป 1 ตัว ส่งทางเรือ ถ้าจำไม่ผิด ตีเป็นเงินไทยแล้ว ตัวละหนึ่งแสนบาท

สายบุ๋นก็มา

สายบู๊ก็มา ใครคิดว่าตัวเองอยู่สายไหน เลือกเอาเลยค่ะ

และนอกจากงานหุ่นปั้นแล้ว เขาก็ยังมีงานไม้สวยๆ ด้วยนะ แต่ไม่ได้ถามราคา รู้ว่าต้องแพง ยังงัยเราคงไม่ซื้อกลับประเทศแน่นอน แต่ก็สวยสมราคาอ่ะนะ

พาเพื่อนๆ มาชมความงาม ถ้ำหินหลงเหมิน (ถ้ำหินประตูมังกร )เมืองลั่วหยาง มณฑลเหอหนาน ประเทศจีน ซึ่งได้ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกเมื่อ ปี พ.ศ. 2543

เมืองลั่วหยางเป็นแหล่งอารยธรรมโบราณยอดเยี่ยม ในยุคที่พุทธศาสนามีความเจริญรุ่งเรืองถึงขีดสุด จึงทำให้มีประติมากรรมโบราณและวัดพุทธตั้งอยู่หลายแห่งทั่วทั้งเมือง

หากดูตามประวัติของเมือง "ลั่วหยาง" ตั้งอยู่ภาคกลางของจีน แวดล้อมไปด้วยภูเขาและลำธาร ถือเป็นจุดยุทธศาสตร์ชั้นเยี่ยมที่ข้าศึกจะเข้าโจมตีเมืองได้ยากลำบาก ดังนั้น กษัตริย์จีนหลายพระองค์จึงเลือกลั่วหยางเป็นราชธานี จนได้รับฉายา "เมืองหลวง 9 ราชวงศ์" เริ่มจากราชวงศ์เซี่ย กินเวลากว่า 417 ปี

ตามด้วยราชวงศ์ซาง, ซ่ง, โจว, ฮั่น, เว่ย, สุย, หยวน และราชวงศ์ถัง ในสมัยราชวงศ์ซ่งและราชวงศ์ถัง เป็นช่วงเวลาที่พุทธศาสนาในลั่วหยางนับว่าเจริญรุ่งเรืองที่สุด

ใครที่ไปเมืองลั่วหยาง จึงต้องไม่พลาด "ถ้ำผาหลงเหมิน" ซึ่งอยู่ห่างจากตัวเมืองไปทางใต้ราว 12 กิโลเมตร เป็นหมู่ถ้ำที่สลักบนผาหิน สันนิษฐานว่าสร้างขึ้นเมื่อศตวรรษที่ 5-7 ถือเป็น 1 ใน 3 ประติมากรรมถ้ำทางพุทธศาสนาที่สำคัญที่สุดของจีน

สถานที่แห่งนี้ได้รับการประกาศเป็นมรดกโลก ในปี ค.ศ. 2000 เนื่องด้วยความวิจิตรพิสดารที่เป็นถ้ำสลักพระพุทธรูปได้งดงามที่สุด และมีใบหน้าเป็นชาวจีนมากที่สุดด้วย และที่เยี่ยมยอดไปกว่านั้นคือ เป็นถ้ำหินที่มีฮวงจุ้ยดีมากที่สุดอีกด้วย กล่าวกันว่า ณ ที่แห่งนี้เป็นเสมือน "ประตูมังกร" คือภูมิประเทศติดภูเขาและแม่น้ำ ซึ่งแม่น้ำที่ว่านี้ชื่อ "อีเหออัน"

ขอบคุณข้อมูลจาก
https://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1471878599

ผลัดกันฟิน ลูกทัวส์คนอื่นเดินหายไปไหนหมดไม่ทราบ เหลือเราสองตายายแอบเซลฟี่กัน (เขามีไม้เซลฟี่ให้เช่าด้วยค่ะ แต่แค่ลำพังกล้อง DSLR ที่พาดคออยู่ ก็หนักจนจะเดินคอห้อยแล้ว เลยได้ภาพจากล้อง DSLR ,OPPO,IPHON 6 แทน

คราวก่อนติดค้างใครไว้ซักคนเรื่อง พุทราจีน เห็นเจ้าพุทราจีนนี้มั้ยคะ แบบว่า มันใหญ่มาก มีไซด์พระราชา ไซด์พระราชินี และไซด์องชาย เขาขายห่อละ 400 บาท ก็ขายกันบนรถที่ไปนั่นแหละค่ะ ไกด์ท้องถิ่น พอเริ่มคุ้นเคยกับเรา ก็ควักอะไรต่อมิอะไรมาให้เราชิมเต็มไปหมด นิสัยคนไทย ชิมแล้วก็ต้องซื้อสิคะ ลูกอิชั่งเกรงใจ

เขาบอกว่า ของเขาสด รับมาจากโรงงานเลย พุทราจีนมีประวัติอันยาวนาน และชนชาติจีนสมัยก่อน ต้องกษัตริย์ หรือคนในวังเท่านั้น จึงจะได้กิน เราก็ซื้อมา 6 ห่อเห็นจะได้ ก็ชิมแล้วอร่อยดี

(พอกลับเมืองไทย กินหมดแล้ว รีบตรงไปเยาวราชเลย อยากกินต่อ มีเม็ดใหญ่ๆ แบบนี้เยอะ แต่ไซด์พระราชินีนะ ไซด์พระราชาไม่มี แต่แค่ 100 บาท ก็ได้มาเต็มถุงเลยค่ะ ราคาผิดกันมาก แต่พอเอากลับมากินที่บ้านแล้ว ผ่านไปหลายเดือน ก็ยังกินไม่หมดเลย ก็มันไม่สด ทั้งเก่า ทั้งเนื้อแข็ง )

มีแบบฝั่งถั่วสมองลิง และไม่ได้ฝัง

อันนี้เม้ดทานตะวันอบเกลือค่ะ อร่อยดี แพ็คในถุงเล็กๆ แล้วใส่ในถุงใหญ่อีกที 3 แพ็ค 100 หยวน บ้านเรามีเม็ดทานตะวันเยอะแยะ ไม่เห็นเพิ่มมูลค่าสินค้าแบบนี้บ้าง

นุสิขอจบทริปอันยาวนาน 2 ตอน ท่องแดนจีน ไว้เท่านี้นะคะ โอกาสหน้า หากได้ไปอีก จะนำภาพสวยๆ มารีวิวใหม่ค่ะ ขอบคุณที่ติดตามค่ะ บ้าย  บาย

mario69
mario69
Hero Member

คะแนนความรัก: +330/-155

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 09:07:21 AM »

ขอบคุณครับ

ขออภัย ลายเซ็นต์ไม่สวย เพราะความรู้ต่ำ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +401/-232

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 09:43:27 AM »

ขอบคุณครับ อยากไปมั่งจัง
สถานที่ต่างๆของเค้ายังคงสภาพได้สมบุรณ์มากเลย ทั้งๆที่ผ่านมาหลายร้อยปี

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1064

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 02:25:13 PM »

ขอบคุณครับ

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
Moderator
Hero Member

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 02:03:30 AM »

ขอบคุณครับ
+ 1 ยินดีค่ะ
ขอบคุณครับ อยากไปมั่งจัง
สถานที่ต่างๆของเค้ายังคงสภาพได้สมบุรณ์มากเลย ทั้งๆที่ผ่านมาหลายร้อยปี
+1 ยังมีอีกหลายสิ่งที่เขายังไม่ขุดขึ้นมาค่ะ เช่น รูปปั้นจิ๋นซี รอจีนมีวิวัฒนาการที่ทันสมัยกว่านี้ เราคงได้เห็นของดีกันแน่นอน
ขอบคุณครับ
+ 1 ขอบคุณที่ติดตาม ค่ะ

NTT
ชีวิตเดินหน้าต่อไป ในใจนึกถึงแนวทางพระองค์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5864/-246

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 03:42:00 AM »

พุทราจีนดูน่ากินมากครับ
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 12:09:18 AM »

พุทราจีนดูน่ากินมากครับ
+ 1 ของจริงใหญ่กว่าในภาพมากค่ะ เนื้อหวาน กลิ่นหอม ขอบคุณที่ติดตาม ค่ะ

pubomber
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +370/-147

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 09:24:54 AM »

ขอบคุณครับ

พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +601/-754

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 09:33:58 AM »

สวยมาก อยากไปบ้าง +1

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 10:19:18 PM »

ขอบคุณครับ
+367 ยินดีค่ะ

สวยมาก อยากไปบ้าง +1
+528 ชีวิตหนึ่ง ต้องมีซักครั้ง หาโอกาสไปให้ได้นะคะ

saraburi susu
ขอบคุณเพื่อนพ้องพี่น้องชาวไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1341/-237

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 05:21:26 PM »

สวยงามครับ
ได้ไปเที่ยวชมราชวังต้องห้ามกับกำแพงเมืองจีนหรือยังครับ

...
Jame_SURINFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2229/-314

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 05:30:24 PM »

+1 ครับผม

ka-roo
Sr. Member

คะแนนความรัก: +149/-142

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 08:35:29 PM »

Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +220/-110

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 09:18:43 PM »

ขอบคุณ ท่านเจ้ากระทู้ครับ
TON-Mr.PostMan
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +200/-16

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 10:21:15 PM »

+1 ขอบคุณครับ
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 12:53:49 AM »

+ ๑ ขอบคุณที่ติดตามค่ะ

ขอบคุณ ท่านเจ้ากระทู้ครับ
+ ๑ ยินดีค่ะ

+1 ขอบคุณครับ
+๑ ขอบคุณค่ะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์