Thailandsusu Webboard
กันยายน 20, 2018, 12:26:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอให้ชาวTSSช่วยกันระดมความเห็นหน่อยครับว่าไทยเราควรจะเล่นฟุตบอลในรูปแบบไหนดีครับ  (อ่าน 977 ครั้ง)
ton4487
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +208/-167

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 01:59:27 PM »

ขอให้ชาวTSSช่วยกันระดมความเห็นหน่อยครับว่าไทยเราควรจะหาแนวทางเล่นฟุตบอลที่เป็นตัวของตัวเราโดยการเล่นในรูปแบบไหนดีครับ

เพราะว่าถ้าจะให้ นักบอลไทยเล่นบอลเป็นระบบระเบียบแบบญี่ปุ่นกับเกาหลีนั้นยากมากครับเพราะนิสัยของคนไทยเรานั้นชอบทำอะไรตามใจ

ซึงมันฝังรากลึกอยู่ใน DNA สายเลือดเรากันซะแล้ว ฉะนั้นเราคงต้องหาแนวทางที่เป็นตัวของตัวเองแล้วทำให้มันมีประสิทธิ์ภาพมากที่สุด เผื่อว่า

เราจะสู้กับพวกญี่ปุ่นกับเกาหลีแล้วได้มีลุ้นผลการแข่งขันออกมาได้ทั้งสามหน้า ซึงไม่เหมือนในปัจจุบันนี้ที่ก่อนแข่งก็แค่คาดเดาได้ว่าจะแพ้

มากกว่าเสมอหรือชนะเท่านั้น ผมอยากให้เหมือนกับทีโค้ชอ๊อดได้วางรูปแบบการเล่นที่เป็นแบบเฉพาะของเราเองให้กับทีมวอลเลย์บอลหญิงเอา

ไว้จนทำให้ทุกไว้นี้ทั้งจีนกับญี่ปุ่นและเกาหลีเล่นกับเราต้องมี 5 เซ็ตเกือบตลอดครับ ขอบคุณครับ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +412/-240

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 02:37:19 PM »

บาร์ซิล+อิตาลี 

331807
Sr. Member

คะแนนความรัก: +78/-155

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 02:49:54 PM »

ชอบแบบซิโก้ แต่เพิ่มเติมและปรับปรุง คือ หลังครับ ดูจากนัดที่อุ่น กับ แคเมอรูน ใช้ได้ทีเดียว

กรูปรีพลัดถิ่น 132
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +140/-1059

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 02:56:08 PM »

http://www.manager.co.th/game/ViewNews.aspx?NewsID=9600000038582

เรื่องนี้ “โค้ชเฮง” ได้เปิดเผยว่า “ไทยแลนด์เวย์” ไม่ใช่แค่สไตล์การเล่นเท่านั้น แต่เป็นระบบที่ถูกกำหนดไว้ โดยจะเริ่มวางรากฐานตั้งแต่รุ่นเด็กให้มีสไตล์การเล่นที่เป็นไปในทิศทางเดียวกันทุกชุด ส่วนเจ้าหน้าที่และสตาฟฟ์โค้ชจะมีการทำงานแลกเปลี่ยนผสมผสานกันทุกรุ่นเพื่อผลิตนักเตะก้าวสู่ระดับทีมชาติชุดใหญ่

ตัวอย่างเช่น เอคโคโน จะมีหน้าที่คิดว่าทำอย่างไรในการที่จะนำส่วนด้อยของนักฟุตบอลไทยที่มีรูปร่างค่อนข้างเล็ก เปลี่ยนเป็นความรวดเร็ว ดุดัน และต้องคิดเร็วทำเร็วตัดสินใจเด็ดขาดในพื้นที่สุดท้ายหรือจังหวะทีเด็ดทีขาด

----------------

เฮงบอกคร่าวๆ แล้วว่าทีมชาติจะมีหน้าตาประมาณนี้ คิดว่ามันคล้ายการเล่นแบบไหนที่สุดครับ?

ถ้ายังตีโจทย์ตรงนี้ไม่แตก ก็ไปทำอย่างอื่นไม่ได้หรอก หลงทางเปล่าๆ

ฮี่ๆๆ
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1348/-754

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 03:05:08 PM »

จะเล่นแบบไหน ซิโก้เวย์  เฮงเวย์  ฉ่วยเวย์

มันก็ต้องเป็นระบบ มีระเบียบ ทั้งนั้นแหละ

ถ้าออกตัวว่า  ยอมรับเรื่อง ทำอะไรตามใจ เพราะ DNA

ก็ไม่ต้องคิดให้เสียเวลา  ไปสู้เค้าไม่ได้หรอกครับ
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +490/-1714

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 03:22:22 PM »

ต้องเล่นแบบ ลาติน เม็กซิโก ชิลี บราซิล อาเจนติน่าๆ
เน้นความสามารถ เฉพาะตัว
เคลื่อนที่เร็ว
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +490/-1714

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 03:25:13 PM »

จะเล่นแบบไหน ซิโก้เวย์  เฮงเวย์  ฉ่วยเวย์

มันก็ต้องเป็นระบบ มีระเบียบ ทั้งนั้นแหละ

ถ้าออกตัวว่า  ยอมรับเรื่อง ทำอะไรตามใจ เพราะ DNA

ก็ไม่ต้องคิดให้เสียเวลา  ไปสู้เค้าไม่ได้หรอกครับ

เฮงเวย์ ไม่น่าใช่ระบบที่มีระเบียบนะ

เฮงยังบอกเฮง เด็กu19 ไร้วินัย ฮี่ๆๆๆ
aou27
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +67/-55

วันนี้คุณกดลบ - ผมแล้วหรือยัง

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 03:36:33 PM »

กองหลังต้องมี 6 คนครับ กองกลาง 3 คน กองหน้าคนเดียว

"คนไท.." คือ ชนชาติที่กลัวการเสียหน้าและชอบมโนไปเองที่สุดในโลก
aou27
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +67/-55

วันนี้คุณกดลบ - ผมแล้วหรือยัง

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 03:49:25 PM »

กองหลังต้องมี 6 คนครับ กองกลาง 3 คน กองหน้าคนเดียว

แผนนี้ใช้ตอนเจอทีมที่เก่งกว่าเรามากๆนะคับ แต่เวลาเจอทีมระดับต่ำกว่าหรือเท่ากับเราค่อยปรับเป็นแบบปกติ

"คนไท.." คือ ชนชาติที่กลัวการเสียหน้าและชอบมโนไปเองที่สุดในโลก
KIDMOMMAM
Full Member

คะแนนความรัก: +58/-54

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 04:16:53 PM »

จุดอ่อนไทยคือสรีระตัวเล็กบาง เราต้องใช้ความสามารถเฉพาะตัวไม่เข้าปะทะ ฝึกให้เราได้คลองบอลโดยการออกบอลเร็ว จับทีเดียวแล้วส่งต่อเหมือนลิงชิงบอล ต่อให้คู่แข่งตัวใหญ่กว่าก็ไม่มีประโยชน์ มีตัวอย่างคือฟุตซอล การแย่งบอลเราต้องใช้แบบหมาหมู่เข้าแย่งแบบรวดเร็วให้พวกตัวใหญ่พะวงหน้าพะวงหลังเหมือนหมาไนไล่ล่ากวางเป็นฝูง แต่ต้องมีความฟิตและความอดทนเหนือกว่าคู่แข่ง เขาวิ่ง100เราต้องวิ่ง150 การป้องกันลูกโด่งต้องฝึกเหมือนเดิมคือวิ่งเข้าใส่อย่าให้โอกาสในการเปิด และการป้องกันพื้นที่สุดท้ายซ้อมการวิ่งดันไลน์ให้พร้อมเพรียงแยกฝึกกองหลังซ้อมวิ่งสวนกันกับกองหน้าให้ชิน ถ้าหลุดซ้อมผู้รักษาประตูให้ออกมาตัดเร็ว ทุกอย่างที่ว่ามาคือใช้ความเร็วและพละกำลังให้เหนือกว่าคู่แข่ง เหมือนกับนักมวยต่อให้เราไม่เป็นมวยแต่ฟิตกว่า โดนเตะโดนต่อยยังไง เราก็ยังสามารถกอดปล่ำทุ่มล้มคู่ต่อสู้มีสิทธิ์ชนะได้เหมือนกัน ในความคิดผมนะ
kengkhun
Newbie
*

คะแนนความรัก: +16/-40

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 05:29:11 PM »

สไตล์ ซิกโก้ครับ ส่วนตัวชอบการเติมเกมรุกของโค้ชซิกโก้ บอลตามมีโอกาสตีเสมอได้ตลอด

ที่ต้องเพิ่มเติม
แดนกลาง ติ๊กตอก เล่นบอลกับพื้น เพิ่มลูก killer pass เเม่นๆ
กองหน้า เตรียมตัวเล่นลูก killer pass จากเพื่อน
กองหลัง หาตัวสูงๆใหญ่ๆไว้ปะทะ ชาติอื่นเขารู้จุดอ่อนเรื่องลูกกลางอากาศของไทย
ประตู ถ้าได้คนใหม่แจ่มๆ ตัดลูกกลางอากาศดีๆ จะแจ๋วมาก

ทีมไทยไม่เหมาะกับการเล่นบอล direct เพราะตัวเล็ก ราเยวัช ชอบใช้จัง
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +197/-342

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 05:55:24 PM »

ระดับอาเซี่ยนเล่นแบบติ๊กต๊อก ระดับเอเชียเล่นรับแล้วโต้ ไดเร็กฟุตบอล
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +191/-423

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 06:15:43 PM »

บอกไปประธานเฮงก็ไม่ฟังหรอกครับ จะเล่นแบบไหนก็ต้องพัฒนาทุกส่วน ทั้งเบสิก ร่างกาย ทัศนคติ มาคิดดีกว่าว่าจะทำยังไงให้สโมสรยกมาตรฐานพวกนี้ขึ้นมา รอเฮงวางระบบตายแล้วเกิดใหม่ก็ไม่รู้จะได้ไปบอลโลกไหม  ถ้าสโมสรทำยกมาตรฐานขึ้นมาได้บอลโลกก็อยู่แค่เอื้อม ไม่ต้องรอ10 -20 ปี ส่วนทีมชาติแค่หาโค้ชเจ๋งๆ
เก๋าๆ มาต่อยอด ไม่ใช่โค้ชที่เชื่อฟังคำสั่ง หันซ้ายหันขวา ไม่งั้นคุมเองซะก็หมดเรื่อง
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2493/-3454

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 07:04:52 PM »

แบบไหนก็ได้ ขอให้ชนะทุกนัดพอครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +140/-1059

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 07:10:29 PM »

แบบไหนก็ได้ ขอให้ชนะทุกนัดพอครับ

เอาแชมป์โลกกันเลยทีเดียว

ฮี่ๆๆ
@ ผีช่องแอร์ @ หนาวมากๆๆ
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +101/-14

รักเธอประเทศไทย

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 07:26:19 PM »

เล่นแบบ ทดเวลาเจ็บ

รักเธอประเทศไทย
THA GOAL 3-4-3
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-3

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 09:22:00 PM »

ไทยแลนด์เวย์อยากให้สมาคมช่วยอธิบายให้พอเห็นเป็นรูปธรรมหน่อยครับ
เช่น แนวทางการเล่น , ระบบการเล่น , ฟิตเนตและทักษะที่นักเตะไทยต้องมีเพื่อเล่นแบบไทยแลนด์เวย์ , รวมทั้งทัศนคติในการเล่นระบบนี้ ฟังมานานยังงงว่าจะเล่นกันยังไง
  ถ้าทั้งลีกมีความเข้าใจในแนวทางเดียวกัน ก็จะผลิตนักเตะได้ตรงตามความต้องการได้ ก่อนอื่นเลยแนวคิดนี้ต้องถูกส่งต่อไปยังสโมสรต่างๆให้เข้าใจตรงกัน อย่าลืมว่าสมาคมคิดรูปแบบแต่สโมสรจะเป็นผู้สร้างนักเตะและระบบให้เป็นแนวทางที่ต้องการได้ การที่สมาคมจะอาศัยแต่นักเตะของศูนย์ฝึกของสมาคมเองนั้นคงไม่เพียงพอ
 ที่เห็นชัดอยากให้เน้นเรื่องเบสิกและความเข้าใจในเคลื่อนที่และหาตำแหน่งรับส่งบอลอยู่ตลอดเวลา(คล้ายการเล่นบาสเก็ตบอล ที่เคลื่อนตัวหาช่องรับส่งบอลอยู่ตลอดเวลา) และทัศนคติในการบีบเข้าหาฝ่ายตรงข้ามเมื่อเสียการครองบอล(เพรสซิ่งแบบกลุ่ม) ให้เคยชินเป็นนิสัยเหมือนนักเตะในเจลีก
  ตกลงว่าตอนนี้ไทยแลนด์เวย์เล่นแบบบอลไดเร็กหลังไปหน้า หรือ เคลื่อนที่ต่อบอลขยับหาช่องแบบฟุตซอล หรือเล่นจากด้านข้างเปิดเข้าทำทั้งแบบหน้าเป้าตัวเดียว/ใช้วิงแบ็คเติมเปิดด้านข้างโดยใช้หน้าคู่
  เกมรับจะเล่นหลัง3เซ็นเตอร์แบ็ค หรือเล่นแบ็คโฟร์ หรือหลัง5คนแบบเป็นวิงแบ็ค
  กองกลางจะใช้ระบบตัวตัดเกมคนเดียวหรือคู่ / หรือจะใชัตัวทำเกมรุก2คนหลังกองหน้า
 กองหน้าอยากเป็นแบบหน้าเป้าเข้าฮอสหรือเอาไว้พักบอลเก็บบอล / หรือหน้าคู่แบบมีหน้าต่ำค่อยประคอง
 ฯลฯ แบบว่ายังนึกภาพไทยแลนด์เวย์ไม่ออกเป็นรูปธรรม การจะผลิตนักเตะหรือตัวนักเตะเองที่จะติดทีมชาติได้ควรต้องมีคุณสมบัติและสไตล์การเล่นแบบใด ใครก็ได้ช่วยตอบที ปล.ถ้าฝ่ายเทคนิคสมาคมมาตอบยิ่งดี จะได้ฝึกลูกหลานให้ถูกต้องถ้าอยากติดทีมชาติ 555
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +147/-395

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 09:42:49 PM »

เพิ่มทักษะชั้นสูง เล่นด้วยจินตนาการ

นี่แหละ ธรรมชาติของคนไทย

ยาก ที่จะเรียนแบบชาติอื่น
อาจารย์หนุ่ย_SR38
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +635/-194

สโมสรฟุตบอลอุดรธานี เอฟซี

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 10:53:06 PM »

เมื่อก่อนเคยคิดว่า การเล่นฟุตซอล ในสนามฟุตบอล คือแนวทางของทีมชาติไทย เพราะเราเก่งฟุตซอลระดับ บิ๊กโฟร์ ของเอเซีย แต่ล่าสุดฟรอมการเล่นฟุตซอลของทีมชาติไทย เริ่มจะแย่ สปีดบอลช้า แกะบอลไม่ได้ ตอนนี้ คงไม่มีระบบใหนดีเท่า ความสามารถเแพาะตัวล้วนๆ ครับ

k663
กู สวน 122 ครับ
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +199/-106

TERO OSK

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 11:13:33 PM »

ผมชอบ บอลแบบคอนเต้ หรือ มูริญโญ่ จะผิดไหม 5555555555555555555555555555
บอลเคี่ยวๆแอนตี้ ฟุตบอล บอลแบบอิตาลีตอนยูโร 2016 โคตรมันเลยบุกมาเหอะ ไม่ได้กินง่ายๆ

Realvibration
Full Member

คะแนนความรัก: +77/-126

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 05:13:55 AM »

ระบบไหน ก็เอาใจแฟนบอลยาก  พี่โก้ปูแนวมา 4-5 ปี
คนหวังกันเว่อ จนฟางเส้นสุดท้ายเจอญี่ปุ่น แล้วออกมาไล่เค้่าเหยงๆ
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +209/-165

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 07:46:07 AM »

เล่นบอลแบบว่า เขาบดเราเพรสใส่เราไม่ยุบ ไม่ยวบ ไม่เตะสาดยาวทิ้งไปข้างหน้า เบียดบังบอลสู้เขาได้ไม่กระเด็นกระดอน เข้าแย่งบอลให้เขาลนลานจ่ายบอลเสีย เตะทิ้ง เอาเท่านี้ ไทยก็พอฟัดพอเหวี่ยงกับพวกท๊อปเอเชียแล้วครับ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +613/-761

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 08:00:13 AM »

เล่นให้เหมือนตอนข้าวใหม่ปลามันครับ

PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Sr. Member

คะแนนความรัก: +156/-166

facebook.com/discount.book

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 05:47:37 PM »

เล่นแบบทีมชาติเม็กซิโก(ลองหาคลิปดูในยูทูป)
ผมว่าธรรมชาตินักเตะไทยเราเล่นแบบนั้นได้(ในอนาคต)
ถ้าวางรูปแบบการฝึกแบบนั้นให้นักเตะเยาวชนรุ่นต่ำกว่า 13 ปี

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์