Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 13, 2018, 04:46:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกับโค้ชเฮง : "ถ้าวางโครงสร้างเสร็จเอาคนอื่นมาทำต่อผมก็ยินดี"  (อ่าน 1471 ครั้ง)
godNorthstar
Full Member

คะแนนความรัก: +184/-131

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 01:08:28 PM »

อาจจะยาวไปนิด แต่ลองอ่านกันดู ครับ  รับข้อมูลในหลายแง่มุม
-----------------------------------------------------------------------

เครดิตhttps://www.thsport.com/column-638.html

ONE MAN SHOW โดย แมน โกสินทร์
-----------------------------------------------------------------------

จริงหรือไม่ที่เขาประกาศจะลาออกถ้าไทยไม่ได้แชมป์ซูซูกิคัพ จริงหรือไม่ที่ผู้ชายคนนี้ไม่เหมาะสมกับตำแหน่งประธานฝ่ายพัฒนาเทคนิค ลองอ่านบทสัมภาษณ์นี้ดูแล้วคุณอาจจะเข้าใจคนที่ชื่อ วิทยา เลาหกุล มากขึ้นกว่าที่คุณเคยได้ยินมา
แมน : สวัสดีครับพี่เฮง ผมเห็นข่าวพี่เฮงบอกว่าถ้าไม่ได้แชมป์ซูซูกิ คัพ แล้วจะลาออกนี่จริงหรอพี่

โค้ชเฮง : อ๋อ ไม่จริงหรอกครับ เขาเขียนกันไปเอง คนที่เขียนเขาคงอยากให้ผมออกจากตำแหน่งล่ะมั้งครับ

แมน : คือผมก็ไม่เคยเห็นพี่เฮงพูดอะไรแบบนั้นก็เลยแปลกใจ เพราะพี่เฮงเคยบอกว่าประธานเทคนิคนี่คืองานที่พี่เฮงใฝ่ฝันอยากทำให้ฟุตบอลไทยมากที่สุด

โค้ชเฮง : ใช่ครับ นี่คืองานที่ผมรอคอยมาทั้งชีวิต รอมาเกินกว่า 20 ปี ผมเคยอาสาเข้าไปทำตั้งแต่สมัยนายกวิจิตรจนถึงคุณวรวีร์ แต่เขาก็ไม่ให้ทำ ผมเลยไปทำงานที่ญี่ปุ่นตามคำชวนของพรรคพวกเพื่อนฝูงที่เคยเตะฟุตบอลด้วยกันแล้วเขาเป็นใหญ่เป็นโตในสหพันธ์ฟุตบอลญี่ปุ่นหรือสโมสรต่างๆ เขายังถามผมเลยว่าทำไมคุณไม่ทำให้ประเทศไทยมาทำให้ญี่ปุ่นทำไม ผมก็ตอบเขาไปว่าเขาไม่ให้ผมทำ มาถึงยุคนี้ผมมีโอกาสได้ทำก็อยากจะวางโครงสร้างให้ฟุตบอลไทยมีการพัฒนาอย่างเป็นระบบ ที่ผ่านมาในอดีตไม่ใช่ระบบโครงสร้างดีหรือไม่ดีนะ แต่มันไม่เคยมีเลยต่างหาก ตอนนี้เราก็มาเริ่มนับหนึ่งใหม่ทำให้เหมือนอย่างสากลอย่างประเทศที่ฟุตบอลเขาพัฒนาไปในระดับโลกแล้วเขาทำกัน

แมน : เป็นไงมาไง ข่าวถึงออกมาแบบนั้นได้ล่ะพี่

โค้ชเฮง : อ๋อก็มีนักข่าวมาถามจี้ผม ว่าถ้าไม่ได้แชมป์แล้วจะลาออกมั้ย จะรับผิดชอบยังไง คือมันก็เป็นสิ่งที่สมาคมฟุตบอลต้องรับผิดชอบอยู่แล้วกับผลลัพธ์ที่ออกมา แต่เราต้องมาดูด้วยว่าเราชนะหรือแพ้เพราะอะไร เราซ้อมยังไงและลงไปแข่งด้วยวิธีการแบบไหน ถ้ามันล้มเหลวเพราะทีมของเราเตรียมตัวได้ไม่ดีก็ต้องหาเหตุผลให้เจอว่าทำไมถึงเป็นแบบนั้น ปัญหามันอยู่ตรงไหน ไม่ใช่เอะอะบอลแพ้ก็ปลดโค้ช แบบนั้นมันก็วนกลับไปกลับมาอยู่ที่เดิมๆ

แมน : จริงๆ แล้วพี่เฮงตอบนักข่าวว่ายังไงครับ เป็นสัมภาษณ์เดี่ยวหรือว่าสัมภาษณ์ไมค์รวม

โค้ชเฮง : อ๋อ นักข่าวอยู่กันเต็มเลยครับ คือผมบอกว่าในอาเซียนศักยภาพทีมไทยยังเหนือกว่าเพื่อนบ้าน และตามมาตรฐานเราก็ต้องคว้าแชมป์ให้ได้ไม่ว่าจะส่งผู้เล่นชุดไหนไปแข่งก็ตาม และแฟนบอลคาดหวังกับรายการนี้สูงต้องแชมป์เท่านั้น นักข่าวคนนึงก็ถามผมว่าแล้วถ้าไม่ได้แชมป์จะลาออกมั้ย ผมก็บอกว่าแน่นอนมันเป็นความรับผิดชอบของผมด้วย แล้วเขาก็ถามอีกว่าถ้าไม่ได้แชมป์ขึ้นมาจะทำยังไง ผมก็ตอบแค่ว่าก็กลับบ้านเก่ากันหมด แล้วเขาก็ไปตีความกันว่าผมจะลาออกถ้าไม่ได้แชมป์

แมน : คือจริงๆ แล้วพี่เฮงจะสื่อว่าบอลซีเกมส์หรือซูซูกิ คัพ ถ้าไทยไม่ได้แชมป์แฟนบอลด่ายับ โค้ชหรือสมาคมก็คงโดนประณามหยามเหยียดแน่นอน

โค้ชเฮง : ใช่ครับ คือแฟนบอลมักจะมองที่ผลลัพธ์ แต่ไม่ได้มองถึงเหตุผล อย่างพอบอกว่าจะส่งเยาวชนไปแข่ง ก็ด่าก่อนแล้วว่าดูถูกเพื่อนบ้านเป็นการประมาท แต่ไม่ได้มองว่าทำไมเราถึงต้องมีนโยบายแบบนั้น เขาอาจไม่รู้ว่าฟุตบอลลีกไม่ได้หยุดนะตอนที่แข่งเอเชียนเกมส์ แล้วชุดยู-23ก็ไม่มีโปรแกรมแข่งอีกแล้วนับจากนี้ ถ้าจะทำทีมให้เกิดความต่อเนื่องก็ต้องทำยู-21 เพื่อไว้เตรียมคัดโอลิมปิกในปีหน้าด้วย ซึ่งชาติอื่นๆ ที่เขาหวังไปโอลิมปิกเขาก็ส่งยู-21 ไปเตะเอเชียนเกมส์เหมือนกัน หรืออย่าง ซูซูกิ คัพ ทางราเยวัชเองเขาก็อยากลองผู้เล่นเพื่อไว้เตรียมแข่ง เอเชียน คัพ ปี 2019

แมน : ฟุตบอลมันลูกกลมๆ นะพี่ การไม่ได้แชมป์ซูซูกิ คัพก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ ฟุตบอลอะไรมันก็เป็นไปได้ทั้งนั้น ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนั้นขึ้นมาแล้วมีคนมาทวงถามว่าพี่เคยประกาศลาออกเอาไว้ พี่จะทำไงครับ

โค้ชเฮง : ผมก็คงกลับไปทำชลบุรีให้เต็มที่เหมือนเดิม จริงๆ ตั้งโจทย์ไว้แบบนี้ก็ดีเหมือนกันนะ การสร้างแรงกดดันในการทำงานจะได้ทำให้ผมมีความเข้มงวดกับงานของตัวเองมากยิ่งขึ้น เป็นความท้าทายที่ดี ที่ผมเข้ามาทำหน้าที่ฝ่ายเทคนิคเพราะประเทศไทยยังไม่เคยมีทีมงานฝ่ายเทคนิคมาก่อนเลย มันเคยมีแค่ชื่อแต่ไม่มีคนทำงานเป็นจริงๆ ผมอยากวางโครงสร้างการพัฒนาฟุตบอลไทยให้เป็นระบบ ทั้งการสร้างผู้เล่นเยาวชน, อบรมผู้ตัดสิน, อบรมโค้ช, อบรมเจ้าหน้าที่ของสมาคม ตอนนี้ผ่านมาปีกว่าเรามีการอบรมโค้ชโปรไลเซนไปแล้ว 1รุ่น ไลเซนอื่นๆ ก็ทำกันไปหลายรุ่นแล้ว ในอนาคตประเทศไทยก็จะมีนักเตะเยาวชนที่ถูกฝึกมาอย่างถูกวิธี ทำให้มีกลุ่มนักเตะที่มีคุณภาพให้เลือกใช้งานมากขึ้น ไม่ต้องไปยึดติดอยู่กับผู้เล่นแค่ไม่กี่คน เราจะมีโค้ชเก่งๆ ในระดับโปรไลเซนอีกมากมาย ต่อไปจะออกไปคุมทีมที่ประเทศไหนก็ได้ เราจะมีผู้ตัดสินที่มีคุณภาพออกไปทำหน้าที่ในระดับนานาชาติมากขึ้น ผมต้องการแค่ให้มันมีโครงสร้างที่เป็นระบบแบบนี้ ถ้าทำได้แล้วจะให้คนอื่นมาทำต่อก็ยินดี ขอแค่มันเป็นระบบ ส่วนผลลัพธ์จะดีหรือไม่ดีมันต้องมีอีกหลายปัจจัย ถ้าโค้ชไม่เก่งก็สร้างนักเตะให้เก่งไม่ได้ ต้องรอช้างเผือกที่ 10 ปีจะโผล่มาสักคนสองคน แบบนั้นคงไม่มีทางได้เห็นฟุตบอลไทยไปบอลโลก เพราะเก่งแค่ไม่กี่คนทีมไปไม่รอด ต้องเก่งพร้อมกันทั้งรุ่น แล้วมีพวกพรสวรรค์ฟ้าประทานอะไรแบบนั้นมาช่วยเติมเต็มมากกว่า

แมน : พี่เฮงรู้สึกยังไงที่แฟนบอลบางกลุ่มเขาคิดว่าพี่ไม่เหมาะสมกับการเป็นประธานเทคนิค หรือกระทั่งขับไสไล่ส่งให้พี่ออกไปขนาดนั้น

โค้ชเฮง : ไม่รู้สึกอะไรหรอกครับ เพราะผมไม่อ่านคอมเมนต์ ผมไม่เล่นอินเทอร์เน็ต ถ้าเล่นก็แค่แชทคุยกับเพื่อนๆ ที่อยู่ต่างประเทศที่เคยเตะบอลหรืออบรมโค้ชด้วยกัน ไม่งั้นก็เอาไว้แชทคุยกับครอบครัว ผมไม่โกรธคนที่ด่าเลยนะ เพราะเขาไม่รู้จักตัวตนจริงๆ ของผม ผมจึงไม่ถือสาคนพวกนั้น แต่ถ้าเขาด่าเราเพราะเป็นอย่างนั้นจริงๆ ผมถึงจะรู้สึกสำนึกผิด ผมอ่านหนังสือศึกษาธรรมะมาเยอะแค่นี้มันเรื่องเล็กมาก

แมน : ด้วยความเคารพรักนะพี่ บรรยากาศในสมาคมเป็นยังไงบ้างหลังมีข่าวออกมาแบบนี้ มีใครทักให้พี่ระวังการให้สัมภาษณ์หรือเปล่า

โค้ชเฮง : ในสมาคมก็ไม่มีอะไรนะ เรื่องถูกทักเกี่ยวกับการให้สัมภาษณ์ผมโดนมาหลายสิบปีแล้ว (หัวเราะ) คือผมเป็นคนคิดอะไรก็พูดอย่างนั้น บางทีก็ถูกเอาคำพูดแค่บางส่วนไปเขียนเป็นข่าว ไม่ได้เอาไปเขียนทั้งหมดที่ผมพูด ความหมายมันก็อาจเปลี่ยนไป นักข่าวอาจจะตีความต่อเอง หรือคนอ่านก็คิดต่อๆ กันไป แต่ผมก็รู้ตัวเองดีตลอดนะว่าคิดอะไรอยู่ ซึ่งมันไม่ใช่การคิดร้ายต่อฟุตบอลไทยแน่นอน

แมน : ขอถามชัดๆ อีกทีเป็นครั้งสุดท้ายครับ ว่าพี่เคยคิดจะลาออกจริงๆ มั้ย

โค้ชเฮง : ไม่เคยนะ เพราะมันไม่ใช่วิธีการแก้ปัญหา อย่างที่ผมบอกว่าเราต้องรู้ก่อนว่าเราแพ้หรือชนะเพราะอะไร เป็นเพราะประธานเทคนิคทำงานไม่ดีหรือเปล่า จริงๆ ผมคิดว่าผมจะเข้ามาแค่วางโครงสร้างให้มันเป็นระบบเท่านั้น ถ้าทำได้แล้วให้คนอื่นมาทำต่อก็ยินดี เพราะถ้ามันมีระบบแล้วมันก็ง่ายที่จะพัฒนาต่อ จะให้คนไทยหรือคนต่างชาติมาทำมันก็ไม่ใช่ปัญหาแล้ว แต่ผมคิดว่าตอนนี้ในประเทศไทยคนที่มีความรู้ในเรื่องการทำงานฝ่ายเทคนิคก็ยังไม่ได้มีทางเลือกขนาดนั้น ไม่ใช่ว่าคนเป็นโค้ชเก่งแล้วจะทำงานฝ่ายเทคนิคได้ดี มันต้องเป็นคนที่ใฝ่หาความรู้ตลอดเวลา เพราะศาสตร์ฟุตบอลมันไม่เคยหยุดนิ่ง เราจะคิดว่าเราเก่งแล้วเป็นพวกน้ำเต็มแก้่วไม่ได้ นี่ตอนที่เปิดอบรมโปรไลเซนผมก็ไปเข้าคอร์สอบรมด้วยนะ เพราะผมคิดว่าไม่มีใครแก่เกินไปที่จะเรียนรู้

แมน : โอเคครับเรื่องนี้น่าจะกระจ่างแล้ว ขอถามถึงเรื่องทีมชาติหน่อยครับ ผมคุยกับพี่โย่ง ดูแลจะค่อนข้างหนักใจกับการเรียกผู้เล่นไปเอเชียนเกมส์ เพราะมันชนกับไทยลีกแล้วสโมสรอาจจะไม่ปล่อยมาเล่นทีมชาติ เพราะถึงจะเป็นยู-21 แต่รุ่นนี้ก็เป็นตัวหลักให้สโมสรหรือเป็นตัวสำรองที่ได้ลงแทบทุกเกมทั้งนั้น

โค้ชเฮง : แน่นอนครับ มันเป็นปัญหาที่เรารู้ก่อนอยู่แล้ว นี่ผมก็บอกโย่งไปว่าให้เรียกนักเตะมาไว้สัก 50 ก่อนแล้วค่อยๆ ดูไปว่าคนไหนที่สโมสรจะยอมปล่อยบ้าง แกนหลักของชุดนี้ไม่ใช่ 21 ปีหรอก แต่จะขึ้นมาจากยู-19 เพราะตอนแข่งซีเกมส์ ส่วนใหญ่เด็กก็อายุประมาณ 18-21 ทั้งนั้น ก็คงจะต้องขอความร่วมมือจากสโมสรว่าถ้าคนไหนที่ไม่ได้เป็นตัวหลักก็ให้มาเล่นทีมชาติได้มั้ย

แมน : นอกจากสมาคมแล้ว ทางกกท.หรือกระทรวงท่องเที่ยวและกีฬา เขาจะมาช่วยคุยกับสโมสรมั้ยครับ เพราะเอเชียนเกมส์อยู่ภายใต้การดูแลของคณะกรรมการโอลิมปิก ไม่ใช่ของสมาคมฟุตบอล

โค้ชเฮง : แน่นอนก็คงจะต้องช่วยกันทุกภาคส่วน ซีเกมส์หรือเอเชียนเกมส์ สมาคมฟุตบอลมีหน้าที่ส่งทีมเข้าแข่งขันเหมือนกันสมาคมอื่นๆ แต่ไม่ใช่การแข่งขันที่ฟีฟ่ารับรอง เป็นทางคณะกรรมการโอลิมปิก ทางภาครัฐเขาก็อยากจะให้ส่งทีมที่ดีที่สุดไปแข่งเพื่อผลการแข่งขันที่คนไทยต้องการอยากเห็น ทีมชาติไทยไม่เคยไปถึงจุดสูงสุดในเอเชียนเกมส์ เราทำได้ดีสุดแค่อันดับ 4 มา 4 ครั้งในรอบ 6 ปีหลังสุด ไม่มีใครไม่อยากได้แชมป์หรอก แต่หลายคนอาจจะไม่รู้ว่าพวกทีมอย่าง ญี่ปุ่น, เกาหลีใต้, จีน หรือพวกตะวันออกลางหลายๆ ทีม เขาจะส่งยู-21 มาแข่งทั้งนั้น เพราะเขามองไปที่การคัดโอลิมปิกในปีหน้า อย่างยู-23ชิงแชมป์เอเชียที่ผ่านมาที่เวียดนามได้รองแชมป์ มันเป็นรายการที่ไม่ได้ไปต่อที่ไหน เอเอฟซีเขาประุชุมกันแล้วว่าอยากให้มีการแข่งขันขึ้นเพื่อให้เหมือนเป็นการเตรียมเอเชียนเกมส์และคัดโอลิมปิกครั้งต่อไป ไม่อย่างนั้นก็จะไม่มีทัวร์นาเม้นต์อะไรให้รุ่นนี้ได้แข่งเลย หลายๆ ทีมเขาก็ส่งยู-21 ไปแข่ง แต่เวียดนามส่งเด็กอายุเต็ม 23 ไปแข่ง คือเป้าหมายมันต่างกัน เขาไม่ได้มองว่าจะต้องคว้าแชมป์ให้ได้ แต่มองว่าส่งแข่งรายการนี้เพื่อไปต่อในรายการที่ใหญ่ขึ้น

แมน : แล้วราเยวัชเขาจะทำยังไงพี่

โค้ชเฮง : เขามีประสบการณ์ในการเป็นโค้ชมาทั่วโลกเขารู้อยู่แล้วล่ะว่าจะต้องวางแผนยังไง เขาเข้าใจนะว่าทำไมแฟนบอลถึงคาดหวัง เพราะเรายังยึดติดกับความสำเร็จที่เราเคยได้ ผมย้ำมาตลอดแหละว่าเราอย่าไปซีเรียสกับซีเกมส์หรืออาเซียนคัพมากมาย เพราะพอประสบความสำเร็จได้แชมป์มาแล้วเราก็ไปแพ้ในระดับเอเชียอยู่ดี มันก็วนกลับมาเหมือนพายเรืออยู่ในอ่าง แล้วนักเตะก็ใช้งานได้แค่กลุ่มเดียวที่้ต้องลงแข่งแทบทุกทัวร์นาเมนต์ ผมถึงพยายามผลักดันให้ใช้ผู้เล่นเยาวชนขึ้นมาเล่นเยอะๆ ในระดับภูมิภาคอาเซียน เพื่อที่เด็กรุ่นนี้จะได้มีประสบการณ์ในการแข่งขันที่กดดันบ่อยๆ

แมน : วันนี้รบกวนพี่มาเป็นชั่วโมงแล้ว ขอบคุณมากนะครับ

โค้ชเฮง : ได้เลยครับ

siamesecat
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +498/-416

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 01:52:51 PM »

มาตอนนี้ ก็จะมีข้อสงสัย อง์ความรู้ของเฮงซัง ล้าสมัย ไปแล้วหรือไม่ อย่างไร ประเทศไทย ไม่มีใครที่องค์ความรุ้เทียบเท่าเฮงซังแล้วรึ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +543/-1981

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 02:28:35 PM »

ถ้าจะเน้นสร้างโค้ช
เอาอาจารย์หรั่งมาเป็น ปธ เทคนิคยัง กว่าอีก

เพราะเขาเป็นวิทยากร AFC
Full Member

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 02:50:10 PM »

เอาอาจารย์หรั่งมาเป็น ปธ เทคนิคยัง กว่าอีก

เรื่อง C ไลเซ่นเก๊ล่ะ ที่อบรมให้โค้ชทั่วประเทศ แต่ไม่ได้รับการรับรองจาก AFC ล่ะ เงิบกันมาแล้วรอบนึง อบรมจริงแต่ไม่ได้รับการรับรอง นี่มันยังไง มันเป็นชะนักติดหลังอยู่
Full Member

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 02:59:03 PM »

มาตอนนี้ ก็จะมีข้อสงสัย อง์ความรู้ของเฮงซัง ล้าสมัย ไปแล้วหรือไม่ อย่างไร ประเทศไทย ไม่มีใครที่องค์ความรุ้เทียบเท่าเฮงซังแล้วรึ

ลองนึกชื่อที่คุณรู้จัก แล้วบอกหน่อยครับ จะได้รู้กันบ้างว่ามีใครที่เก่งๆหรือมีองค์ความรู้ด้านนี้บ้างที่เป็นคนไทย หรือที่อยู่ในเมืองไทย แชร์ข้อมูลกัน
ป๊อกกี้
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1479/-1396

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 03:00:43 PM »

เรื่อง C ไลเซ่นเก๊ล่ะ ที่อบรมให้โค้ชทั่วประเทศ แต่ไม่ได้รับการรับรองจาก AFC ล่ะ เงิบกันมาแล้วรอบนึง อบรมจริงแต่ไม่ได้รับการรับรอง นี่มันยังไง มันเป็นชะนักติดหลังอยู่

โห แล้วงี้ก็เสียเงินฟรีเลยซิ  ทำไงละทีนี้

นี่หรือ คนที่หลายคนใฝ่ฝันอยากให้มาเป็นประธานเทคนิค

แต่ อ.หรั่ง อยากเป็นนายกสมาคมฯมากกว่านะ

เพราะเเกสมัครแข่งกับสมยศ

โดยบอกว่าไม่ได้เป็น นอร์มินี ของใครทั้งสิ้น

(อ.หรั่ง ต้องไปเคืองคนที่ลากมาให้ขยี้นะ)
ป๊อกกี้
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 03:02:38 PM »

ตอนนี้ยังเป็น วิทยากร AFC อยู่มั้ยครับ?

ขอความรู้ด้วย
Full Member

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 03:12:31 PM »

ขอภัยครับ มีความผิดพลาดเอาข้อมูลคอลัมภ์มาลงไม่ครบตกหล่น

เพิ่มเติมครับ ข้ามตอนไปก่อนถึงย่อหน้าสุดท้าย

แมน : แล้วผู้เล่นทีมชาติชุดใหญ่ที่พี่เฮงบอกว่าจะให้เอเชียนเกมส์เลือก 3 คนตามโควตาอายุเกิน จะเรียกได้หรอพี่ในเมื่อมันชนกับไทยลีก เนี่ยผมไปเช็กโปรแกรมมา เอเชียนเกมส์เริ่ม 18 ส.ค. แต่วันที่ 11 ส.ค. มีเกมเมืองทอง เจอ ชลบุรี แล้ว 12 ส.ค. เชียงราย เจอกับ บุรีรัมย์ ทีมอื่นๆ ก็กำลังอยู่ในช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อเลย เพราะจะเป็นช่วงที่เหลือเกมให้เตะไม่ถึง 10 นัดในลีกแล้ว

โค้ชเฮง : ก็อาจจะต้องดูผู้เล่นที่เป็นตัวสำรองลงมาจากในสโมสร แต่ถ้าเป็นนักเตะชลบุรีผมยอมปล่อยนะ จะชุดใหญ่หรือเยาวชนรุ่นไหนก็ตาม เพราะผมถือว่าการติดทีมชาติมันเป็นโอกาสดีของเด็กๆ ที่จะได้ทั้งประสบการณ์และความภาคภูมิใจ

แมน : ทีมยู-16 กับ ยู-19 ที่จะแข่งชิงแชมป์เอเชียรอบสุดท้ายปีนี้ วางแผนเตรียมตัวไปถึงไหนแล้วครับ เพราะเห็นว่าพี่ตั้งเป้าว่าบอลเยาวชนเราต้องผ่านไปเล่นฟุตบอลโลกรอบสุดท้าย

โค้ชเฮง : ผมคาดหวังกับทีมชุดยู-19 นะเพราะเด็กชุดนี้มีศักยภาพสูงหลายคน ผมบอกกับหระให้เรียกนักเตะมาเตรียมทีมในช่วงฟีฟ่าเดย์ มี.ค.นี้ก็น่าจะตรงกับคิงส์คัพ ให้นักเตะได้มาเจอกันอาจจะมีแมตช์ให้อุ่นเครื่องไปตามปฏิทินของฟีฟ่า แต่ปัญหาการเตรียมทีมก็คงเป็นเรื่องระยะเวลาเพราะติดฟุตบอลลีกด้วย อย่างยู-16 ที่จะออกไปแข่งทัวร์นาเม้นต์ที่ญี่ปุ่นก็มีเวลารวมตัวแค่ 2 วันเองเพราะบอลยูธลีกเพิ่งจบ หรืออย่างคิงส์คัพ พอเตะบอลลีกจบมีเวลาได้ซ้อมแค่ 3-4 วันก็แข่งเกมแรกแล้ว

แมน : โหเตะถี่ขนาดนั้นเดี๋ยวก็มีนักเตะบาดเจ็บถอนตัวอีกแหงเลยพี่ แล้วซูซูกิ คัพ ได้คุยกับราเยวัชมั้ยว่าจะใช้ผู้เล่นชุดไหนครับ

โค้ชเฮง : ก็แล้วแต่ราเยวัชเลย เรายกสิทธิ์ขาดให้เขาเลือกเองทั้งหมด เขาก็บอกผมนะว่าอยากจะลองตัวใหม่ๆ เพื่อเอาไว้ใช้ในเอเชียนคัพปีหน้า เขาถามว่าถ้าไม่ได้แชมป์จะเป็นไรมั้ย ผมก็บอกเขาไปว่าบอลในอาเซียนจริงๆ ผมไม่ได้ซีเรียสกับผลการแข่งขันเพราะเราต้องการก้าวขึ้นไประดับที่สูงกว่า แต่แฟนบอลเขาคาดหวังสูงนะ คือถ้าไม่ได้แชมป์ก็จะกลายเป็นเรื่องใหญ่ทันที
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1066

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 03:47:27 PM »

แมน : พี่เฮงรู้สึกยังไงที่แฟนบอลบางกลุ่มเขาคิดว่าพี่ไม่เหมาะสมกับการเป็นประธานเทคนิค หรือกระทั่งขับไสไล่ส่งให้พี่ออกไปขนาดนั้น
โค้ชเฮง : ไม่รู้สึกอะไรหรอกครับ เพราะผมไม่อ่านคอมเมนต์ ผมไม่เล่นอินเทอร์เน็ต ถ้าเล่นก็แค่แชทคุยกับเพื่อนๆ ที่อยู่ต่างประเทศที่เคยเตะบอลหรืออบรมโค้ชด้วยกัน ไม่งั้นก็เอาไว้แชทคุยกับครอบครัว ผมไม่โกรธคนที่ด่าเลยนะ เพราะเขาไม่รู้จักตัวตนจริงๆ ของผม ผมจึงไม่ถือสาคนพวกนั้น แต่ถ้าเขาด่าเราเพราะเป็นอย่างนั้นจริงๆ ผมถึงจะรู้สึกสำนึกผิด ผมอ่านหนังสือศึกษาธรรมะมาเยอะแค่นี้มันเรื่องเล็กมาก

ใครจะด่าเฮง  ใครจะไล่เฮง  โปรดอ่านหนังสือธรรมะมากกว่าโค้ชเฮงนะครับ    เพราะไม่งั้นคงสู้เฮงซังไม่ไ่ด้     เฮงเขาอดทนกว่าใครที่สำคัญไม่เล่นอินเตอร์เนต  ด่าไป ไล่แก  ก็คงไม่รู้สึกหรอก

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 03:49:25 PM »

แมน : ขอถามชัดๆ อีกทีเป็นครั้งสุดท้ายครับ ว่าพี่เคยคิดจะลาออกจริงๆ มั้ย

โค้ชเฮง : ไม่เคยนะ เพราะมันไม่ใช่วิธีการแก้ปัญหา อย่างที่ผมบอกว่าเราต้องรู้ก่อนว่าเราแพ้หรือชนะเพราะอะไร เป็นเพราะประธานเทคนิคทำงานไม่ดีหรือเปล่า จริงๆ ผมคิดว่าผมจะเข้ามาแค่วางโครงสร้างให้มันเป็นระบบเท่านั้น ถ้าทำได้แล้วให้คนอื่นมาทำต่อก็ยินดี เพราะถ้ามันมีระบบแล้วมันก็ง่ายที่จะพัฒนาต่อ จะให้คนไทยหรือคนต่างชาติมาทำมันก็ไม่ใช่ปัญหาแล้ว แต่ผมคิดว่าตอนนี้ในประเทศไทยคนที่มีความรู้ในเรื่องการทำงานฝ่ายเทคนิคก็ยังไม่ได้มีทางเลือกขนาดนั้น ไม่ใช่ว่าคนเป็นโค้ชเก่งแล้วจะทำงานฝ่ายเทคนิคได้ดี มันต้องเป็นคนที่ใฝ่หาความรู้ตลอดเวลา เพราะศาสตร์ฟุตบอลมันไม่เคยหยุดนิ่ง เราจะคิดว่าเราเก่งแล้วเป็นพวกน้ำเต็มแก้่วไม่ได้ นี่ตอนที่เปิดอบรมโปรไลเซนผมก็ไปเข้าคอร์สอบรมด้วยนะ เพราะผมคิดว่าไม่มีใครแก่เกินไปที่จะเรียนรู้

ใครจะไล่แกออก กดให้แกลาออก  ให้นึกถึงสมัยวีวีได้เลย  เพราะคงไม่มีทาง  งานนี้แฟนบอลเจอ วีวี 2 แล้วละ                   เฮงซังยืนยันชัดเจนว่าจะไม่มีการลาออก      
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 03:56:26 PM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 03:52:02 PM »

แมน : เป็นไงมาไง ข่าวถึงออกมาแบบนั้นได้ล่ะพี่

โค้ชเฮง : อ๋อก็มีนักข่าวมาถามจี้ผม ว่าถ้าไม่ได้แชมป์แล้วจะลาออกมั้ย จะรับผิดชอบยังไง คือมันก็เป็นสิ่งที่สมาคมฟุตบอลต้องรับผิดชอบอยู่แล้วกับผลลัพธ์ที่ออกมา แต่เราต้องมาดูด้วยว่าเราชนะหรือแพ้เพราะอะไร เราซ้อมยังไงและลงไปแข่งด้วยวิธีการแบบไหน ถ้ามันล้มเหลวเพราะทีมของเราเตรียมตัวได้ไม่ดีก็ต้องหาเหตุผลให้เจอว่าทำไมถึงเป็นแบบนั้น ปัญหามันอยู่ตรงไหน ไม่ใช่เอะอะบอลแพ้ก็ปลดโค้ช แบบนั้นมันก็วนกลับไปกลับมาอยู่ที่เดิมๆ

ตอนชุด 23 ปี แพ้   ทำไมปลดโค้ชเซอร์เบีย  คือโซรัน     ละครับ  
       ถ้าอาเซียนคัพไม่ไ่ด้แชมป์    เฮงซังอย่าปลดอราเยวัชนะ  มันหมดสมัยแล้ว     ไม่ใช่เอะอะบอลแพ้ก็ปลดโค้ช แบบนั้นมันก็วนกลับไปกลับมาอยู่ที่เดิมๆ
           คือสรุปเฮงซังพูดได้อย่าง          แต่ทำอีกอย่าง    

331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +98/-174

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 03:55:04 PM »

แมน : สวัสดีครับพี่เฮง ผมเห็นข่าวพี่เฮงบอกว่าถ้าไม่ได้แชมป์ซูซูกิ คัพ แล้วจะลาออกนี่จริงหรอพี่
โค้ชเฮง : อ๋อ ไม่จริงหรอกครับ เขาเขียนกันไปเอง คนที่เขียนเขาคงอยากให้ผมออกจากตำแหน่งล่ะมั้งครับ
โค๊ชคีบอร์ดอย่างผม :น้ำแทบพุ่งเมื่อเจอคำตอบแรก [อืมนะ หลังอ่านคำตอบสุดท้าย]

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 03:55:39 PM »

แมน : แล้วราเยวัชเขาจะทำยังไงพี่

โค้ชเฮง : เขามีประสบการณ์ในการเป็นโค้ชมาทั่วโลกเขารู้อยู่แล้วล่ะว่าจะต้องวางแผนยังไง เขาเข้าใจนะว่าทำไมแฟนบอลถึงคาดหวัง เพราะเรายังยึดติดกับความสำเร็จที่เราเคยได้ ผมย้ำมาตลอดแหละว่าเราอย่าไปซีเรียสกับซีเกมส์หรืออาเซียนคัพมากมาย เพราะพอประสบความสำเร็จได้แชมป์มาแล้วเราก็ไปแพ้ในระดับเอเชียอยู่ดี มันก็วนกลับมาเหมือนพายเรืออยู่ในอ่าง แล้วนักเตะก็ใช้งานได้แค่กลุ่มเดียวที่้ต้องลงแข่งแทบทุกทัวร์นาเมนต์ ผมถึงพยายามผลักดันให้ใช้ผู้เล่นเยาวชนขึ้นมาเล่นเยอะๆ ในระดับภูมิภาคอาเซียน เพื่อที่เด็กรุ่นนี้จะได้มีประสบการณ์ในการแข่งขันที่กดดันบ่อยๆ

เฮงครับ    ตอนซีเกมส์ลุ้นกันใจหายแทบทุกนัด    ถ้าไมไ่ด้เหรียญทองรับรองโย่งกับสมาคมเละไปแล้ว      
       พี่ยังอุตส่าห์ย้ำตลอดอีกเหรอว่า  ไม่ซีเรียส              ถ้าลองอาเซียนซูซูกิคัพไม่ไ่ด้แชมป์  ราเยวัชกระเด็นแน่นอน       สมยศก็ออกปากมาแล้วว่าสัญญาของราเยวัชจะถูกหยิบมาพิจารณาทันทีถ้า อาเซียนคัพไม่ได้แชมป์  

เฮงพูดอย่าง  แต่ตอนทำเป็นอีกอย่าง   สรุปเฮงซังผมจะเชื่อถือคุณได้ไหมเนี่ย   ผมตามความคิดไม่ทัน            
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 04:03:36 PM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 04:41:33 PM »

ตอนนี้ยังเป็น วิทยากร AFC อยู่มั้ยครับ?

ไม่ทราบครับ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +455/-253

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 04:50:25 PM »

ที่ผมสงสัยคือ ทำไม่เฮงพูดอย่าง สมยศบอกอีกอย่าง สรุป...คุยกันมั้ยเนี้ย

deawfico
ยกเลิกสมาชิก
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +733/-1901

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 05:05:33 PM »

คือคนไทยส่วนมากยังไม่เข้าใจระบบ และเข้าใจหน้าที่ของประธานเทคนิค. ส่วนมากมองผลระยะสั้นเป็นเกณฑ์ ไม่แปลกใจที่พักพวกบังยีและผองเพื่อนจะหากินกับวงการนี้โดยที่ตรวจสอบไม่ได้.

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
ป๊อกกี้
Hero Member
*

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 05:21:29 PM »

ไม่ทราบครับ

ขอบคุณครับ

คุณว่ามั้ย จริงๆช่วงที่เฮงไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับสมาคมบอล

ตั้งแต่ พ.ศ. 2541ถึง2558 เป็นเวลา 17ปี

อ.หรั่งแกน่าจะเสนอตัว กับ อ.วิจิตร หรือ บังยี

เข้ามาทำหน้าที่ประธานเทคนิคเนอะ

ไม่งั้น ป่านนี้ ประเทศไทยอาจได้ไปบอลโลกแล้วก็ได้
ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 05:51:39 PM »

คือคนไทยส่วนมากยังไม่เข้าใจระบบ และเข้าใจหน้าที่ของประธานเทคนิค. ส่วนมากมองผลระยะสั้นเป็นเกณฑ์ ไม่แปลกใจที่พักพวกบังยีและผองเพื่อนจะหากินกับวงการนี้โดยที่ตรวจสอบไม่ได้.
  แล้วคุณเข้าใจเหรอ   ?

paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +184/-743

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 06:16:40 PM »

แล้วคุณเข้าใจเหรอ   ?
ผมว่าคนไทยเข้าใจแน่ว่าต้องใช้เวลาเพื่อก้าวไปข้างหน้า ช่วงนี้ยังใหม่(ที่จริงก็หลายปีแล้วนะ) จะค่อยๆขยับผมก็เชื่อว่าแฟนบอลเข้าใจได้ แต่ที่เป็นอยู่ปัจจุบันมันมีแค่เสมอตัวกับแย่ลง
เริ่มต้นจากกรุงเทพจะไปเชียงใหม่สามปีผ่านไปไปอยู่ที่หัวหิน
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +227/-464

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 07:07:50 PM »

ชุดนี้ใครตรวจสอบได้บ้าง  รายงานผลหน่อย 2 ปีแล้ว
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +292/-530

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 07:09:05 PM »

เกรงว่าจะไม่เป็นอย่างที่คิด
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 07:10:33 PM »

1800ล้าน งบปี59  60
มีไหมอะ
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +227/-464

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 07:15:13 PM »

แล้วคุณเข้าใจเหรอ   ?
ผมว่าคนไทยเข้าใจแน่ว่าต้องใช้เวลาเพื่อก้าวไปข้างหน้า ช่วงนี้ยังใหม่(ที่จริงก็หลายปีแล้วนะ) จะค่อยๆขยับผมก็เชื่อว่าแฟนบอลเข้าใจได้ แต่ที่เป็นอยู่ปัจจุบันมันมีแค่เสมอตัวกับแย่ลง
เริ่มต้นจากกรุงเทพจะไปเชียงใหม่สามปีผ่านไปไปอยู่ที่หัวหิน

นั่นสิครับ  การเริ่มต้นต้องไปเซตซีโร่ทุกอย่างเลยหรือครับ  จากเมื่อก่อนเคยชนะต้องกลับมาเริ่มจากความพ่ายแพ้งั้นหรือ

ถ้าอยากแพ้ก็ไปเล่นกับทีมเก่งๆ  ได้แพ้สมใจอยู่แล้ว  แถมได้ประสพการณ์ด้วย  แต่ไหงวางระบบ

ทีมถึงเล่นสูสีกับลาว  เป็นรองเมียนมาร์  แพ้มาเลย์  อินโด เวียดนามอย่างนั้นนะ   นั่นละสิ่งที่ผมไม่เข้าใจ
cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +555/-1309

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 08:03:26 PM »

หลงตัวเองไม่เลิก เทคอนกรีตไม่ใส่เหล็ก มันจะมั่นคงได้ยังไง
รากฐานมี แต่ไม่มั่นคง พร้อมจะล้มได้ตลอดเวลา

เฮงซัง GetOut !!
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2538/-3543

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2018, 08:48:15 PM »

อืมๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2156/-5760

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 08:58:31 AM »

เฮงซังไม่ได้วางรากฐาน แค่แก้ผ้าเอาหน้ารอด 3 ปี เปลี่ยนโค้ช ปีละคน ต่อชุด เมิงวางรากฐานตรงไหน ?

U16 ชัยยงค์ เอคโคโน่ ธงชัย
U19 เฉลิมวุฒิ จุ๋น เอคโคโน่ อิสระ
U23 โย่ง อิสระ โซรัน

ไทยแลนด์เวย์แค่แนวคิด โม้ม้าเย็ส ตั้งแต่หาเสียง

คุยโว โอ้อวด ขอเวลา 2 ปี ไทยจะเทียบเท่า ญี่ปุ่น เยอรมัน

เข้าปีที่สาม เมิงมีแต่ทำชิปหาย ถอยหลังลงคลอง ไม่เคยโทษตัวเอง

schanaider
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +51/-56

Drummer

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 09:03:40 AM »

เฮงซังไม่ได้วางรากฐาน แค่แก้ผ้าเอาหน้ารอด 3 ปี เปลี่ยนโค้ช ปีละคน ต่อชุด เมิงวางรากฐานตรงไหน ?

U19 เฉลิมวุฒิ จุ๋น เอคโคโน่ อิสระ

ไทยแลนด์เวย์แค่แนวคิด โม้ม้าเย็ส ตั้งแต่หาเสียง

คุยโว โอ้อวด ขอเวลา 2 ปี ไทยจะเทียบเท่า ญี่ปุ่น เยอรมัน

เข้าปีที่สาม เมิงมีแต่ทำชิปหาย ถอยหลังลงคลอง ไม่เคยโทษตัวเอง

331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +98/-174

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 09:03:52 AM »

จริงอย่างท่านประธานแปนว่ามา โม้ไปเรื่อย ลองถูกลองผิดไปเรื่อย เป้าหมายจริงๆไม่มี

Leeviet007
Full Member

คะแนนความรัก: +49/-122

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 09:40:16 AM »

ท่านประธานจัดเต็มจริงๆ.......5555555  แต่ก็โดนนะ สมยศให้เฮงซังรับผิดชอบเลือกโค้ชทีมชาติ ล้มเหลวมาไม่เกี่ยวกับสมยศ  เฮงซังบอกหน้าที่ของประธานเทคนิคคือพัฒนาพื้นฐานและเทคนิคการเล่นของนักเตะทีมชาติ  ไปแข่งล้มเหลวมาก็ไม่เกี่ยวกับแก  ก็เปลี่ยนโค้ชกันไปสิเกี่ยวอะไรกับผู้บริหาร     
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +388/-1677

..................................................

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 09:45:17 AM »

55555555555555

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 10:12:32 AM »

ท่านประธานเอาความจริงมาพูดฮี่ๆๆ

เฮงเป็น คนเก่งในการตุ๋นจนเปื่อย(แฟนบอลบางคนเปื่อยแล้ว)

อยากให้นักข่าวถามจริงๆ ว่าเคยเป็นโค้ชใหญ่ มัตซึชิตะ จริงหรือ???

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +777/-1389

new world order

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2018, 10:50:28 AM »

เรื่องวางโครงสร้างเรื่องนี้ไม่มีใครว่าเฮงหรอกครับ แต่เฮงไม่ได้มีแค่บทบาทเดียวถ้าแค่วางโครงสร้าง ผมว่าคนยังรักและสรรเสริญแกอยู่เยอะเหมือนเมื่อก่อน ไม่อย่างนั้นตั้งปธน.ฝ่ายบริหารมาดูแลคู่กับปธ.เทคนิคก็ได้ เทคนิคก็บอกมาว่าจะเอา1,2,3ฝ่ายบริหารก็จัดอันดับงานแจกไป หาคนใช้ไป เลือกโค้ชเลือกทีมงานไป แบบนี้จะดีซะกว่า คนเราไม่ได้เก่งทุกเรื่อง อันนี้หมายถึงถ้านายกรอไม่ได้เหมือนตอนออกมาคุยกับนักข่าวหลังแพ้ญี่ปุ่น4-0นะครับ ควรหาตัวอุดจุดอ่อนเฮง

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์