Thailandsusu Webboard
พฤษภาคม 24, 2018, 02:55:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องการPRของPlanBหน่อยครับ  (อ่าน 1988 ครั้ง)
ppisanusan
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-16

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 10:46:58 AM »

สืบเนื่องจากมู้นี้
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=389686.msg7380507;topicseen#new

ผมอ่านแล้วก็เลยสงสัยเกี่ยวกับการprของplanbนิดหน่อยครับ
พอดีที่สงสัยมันไม่ค่อยเกี่ยวกับหัวมู้เลยขออนุญาติมาตั้งใหม่นะครับ

ผมก็มองอยู่เลยครับว่าขนาดลีกเปิดแล้วจะมีโฆษณาใหญ่ๆอะไรจากทีมprบ้าง
ตอนนี้บอกตรงๆว่าไม่เห็นมีเลยครับ เอาง่ายๆงานหลักเรื่องโปรแกรมแข่งขัน ผมยังไม่เห็นมีเอามาป่าวประกาศเลยครับ ต้องหาเองจากสโมสรหรือจากเวปสมาคม ซึ่งผมมองว่านี่น่าจะเป็นงานแรกและงานหลักของทีมprเลยนะครับที่อย่างน้อยจะต้องยัดเยียดกิจกรรม(วันแข่งขัน)ให้คนรู้ให้เยอะที่สุด
จากพันธมิตรของplanbที่มีคัตเอาท์ วิทยุ สื่อเอกสาร ออนไลน์ ทีวี ต่างๆมากมาย ผมว่าผมควรต้องได้รับรู้อะไรมากกว่านี้นะครับ แล้วเงินค่าจ้างprเนี่ยผมว่ามันเยอะมากเกินกว่าที่จะบอกว่ามีเจ้าอื่นมาจ้างใช้พื้นที่โฆษณาที่จ่ายมากกว่าสมาคม ซึ่งสมาคมควรระบุไว้อยู่แล้วว่าprต้องรับผิดชอบทำอย่างน้อยอะไรบ้าง มีใครเคยตรวจสอบว่าทำได้จริงไหมครับ?

http://sport.trueid.net/detail/58168

แล้วเรื่องทีมชาติ เงียบเป็นเป่าสาก ชุดไหนแข่งไหน ถ้าไม่หาเองนี่ไม่เคยรู้เรื่องเลย
อย่างล่าสุดไปทราบข่าวU23ไปอุ่นแข้งที่จีนเดือนหน้า ถ้าไม่มีบอกต่อกันมาผมยังไม่รู้เรื่องเลยครับ แล้วแว่วๆว่าจะมีU16ไปแข่งที่ญี่ปุ่นต้นมีค  ผมก็ไม่รู้จะเชคข่าวจากไหนว่ามีหรือไม่ หรือรายการอะไรพวกนี้เลยครับ
แล้วเรื่องระหว่างเปิดลีกเจ้าหน้าที่ต่างๆทำไรกันอยู่ เอาราเยวัชมาสัมภาษณ์ออกสื่อบ้างก็ได้ ว่าสนใคร วางแผนเกมส์หน้ายังไง เยาวชนอยากดันใครอะไรพวกนี้ หน่วยงานด้านส่งเสริมสุขภาพ กายภาพ ทีมแพทย์ อะไรก็เอามายัดๆให้ประชาชนรู้บ้าง
หรือไปเยี่ยมชมทีมต่างๆเอามาทำclipให้ดูสัปดาห์ละ2-3ทีม หรือลีกละทีมก็ได้ครับ

ผมก็เลยเริ่มสงสัยแล้วว่า
เซ็นยาวเนี่ยคุ้มค่าจ้างหรือไม่(แต่เปิดหัวลีกยอดคนดูก็ลดกระหน่ำละครับ)
ทำได้ตามมาตรฐานที่ตกลงกันไว้หรือไม่
มีทีมตรวจสอบการทำงานหรือไม่
ถ้าไม่ตรงเป้าสามารถยกเลิกสัญญาได้หรือไม่

lotto009
Full Member

คะแนนความรัก: +77/-77

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:14:12 AM »

เออ ใช่เงียบเงียบนะ เห็นแค่ใน เน็ทเท่านั้นแต่ป้ายโปรโมทไม่เห็นเลย นี่ถ้าทรูวิชั่นไม่เปิดรีวิวให้นี้ก้อคงไม่รู้ว่าลีกเราเปิดแล้ว
รุ่นให้แฟนบอลหาข้อมูลกันเอง นี่ไม่ธรรมดาแล้วนะมั้ง สมยศ ตอบหน่อยสิ หรือว่ากำลังเมาหมัดเรื่องเงิน 300ล้านอยู่
แต่ไม่น่าเกี่ยวกันเพราะมีทีมประชาสัมพันธ์ที่ให้ไปทำอยู่แล้วนี้ ไม่ต้องสั่งก้อต้องรู้แล้วว่าจะต้องทำอย่างไร ไปไปมามาเห็นแต่ป้ายโฆษณาฟุตบอลโลกที่รัสเซีย
เยอะกว่าป้ายไทยลีกเราเปิดอีกนะเนี้ย สมาคมตอบหน่อยสิครับ
Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +210/-99

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:31:44 AM »

555 ขอบคุณกระทู้ ดีๆ สร้างสรร

จริงครับ เงียบกริบ เลย บอลลีค ปีนี้ ฟุตบอล แต่ละทีม เล่นกัน สนุก มีสีสรร

ขนาด ลีค T3 จังหวัดผม โปรโมท ยังดีกว่าเลย ป้ายติดตามมุมเมือง สื่อ วิทยุ โทรทัศน์ ท้องถิ่น ออกกระหน่ำ
มีสื่อ TV ของสโมสร ทำเอง นัดเปิดสนาม ก็เกือบเต็มความจุ สามพันกว่าคน ถ้าอัดเต็มๆ ก็ ห้าพันคนได้

หรือว่า  Plan B  ทำสื่อประชาสัมพันธ์  ออกไป แต่แฟนบอล ไม่เห็น ไม่รู้ เงียบกริบ

ppisanusan
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 12:07:09 PM »

555 ขอบคุณกระทู้ ดีๆ สร้างสรร

จริงครับ เงียบกริบ เลย บอลลีค ปีนี้ ฟุตบอล แต่ละทีม เล่นกัน สนุก มีสีสรร

ขนาด ลีค T3 จังหวัดผม โปรโมท ยังดีกว่าเลย ป้ายติดตามมุมเมือง สื่อ วิทยุ โทรทัศน์ ท้องถิ่น ออกกระหน่ำ
มีสื่อ TV ของสโมสร ทำเอง นัดเปิดสนาม ก็เกือบเต็มความจุ สามพันกว่าคน ถ้าอัดเต็มๆ ก็ ห้าพันคนได้

หรือว่า  Plan B  ทำสื่อประชาสัมพันธ์  ออกไป แต่แฟนบอล ไม่เห็น ไม่รู้ เงียบกริบ

ตรงนี้ผมก็สงสัยครับ(สงสัยเยอะจริงวู้ย)
ว่าการโฆษณาของแต่ละสโมสรเนี่ย ถือว่าอยู่ในความรับผิดชอบของplanbด้วยไหมครับ
ดูงานประชาสัมพันธ์มันทับซ้อนกัน ถ้าเกี่ยวข้องกันผมว่าทำงบเบิกจากplanbได้นะ ถือว่าเอาสโมสรเป็นoutsourceในการประชาสัมพันธ์ทีมในสมาชิกของสมาคมฯอะไรพวกนี้อ่ะครับ (แต่อาจต้องติดlogoของสมาคมไปด้วย ซึ่งมันก็ไม่ใช่ปัญหา)

tonmania
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +128/-47

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 12:10:40 PM »

การประชาสัมพันธ์อาจเปลี่ยนมาทางสื่อโชเชี่ยลที่เข้าถึงได้ง่ายกว่ารูปแบบเดิมๆที่ไปตั้งป้ายโฆษณาเหมือนตามต่างจังหวัดซึ่งบางครั้งก็ต้องยอมรับว่ามีดีตรงที่มันผ่านหูผ่านตาบ่อยตอนขับรถผ่านมั๊งครับ
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +415/-1403

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 12:16:59 PM »

ลงโฆษณา ลงfacebook ก็ไม่เห็นนะ

ยิ่งตอนนี้ อัลกอรึทึม ของfacebook
มันจับได้หมดว่าคุณสนใจอะไร

มันขึ้นในfacebookเลย
google ก็เหมือนกัน

คุณลองสังเกตุดูว่าถ้าคุณเข้าเว็บไหนบ่อย
โฆษณาที่คุณเห็นมันจะขึ้นหมด
ในเพจfacebook แปะตาม banner ในเว็บต่างๆ

แล้วทำไมเราไม่เห็น

เพราะเขาไม่ได้ลงโฆษณา
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +476/-361

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 12:47:43 PM »

save สมยศ ฮรี่ๆๆๆๆ

ช่วยกันส่องหน่อยครับ planB ทำไรเป็นชิ้นเป็นอันบ้าง  หรือแค่เอาลงจอของตัวเองที่ตามสี่แยกก็โดนสำนักทรัพย์สิน ไล่ฐานบุกรุก พื้นที่ไปหใดแล้ววว

เงินไปใหน ทำงานมีประสิทธิภาพใหม   

ทบทวนๆๆกันหน่อยครับ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +374/-1640

..................................................

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 01:06:40 PM »

บุญเติม 2 รึเปล่าน้าาา

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +365/-220

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 01:54:02 PM »

นี่แหละที่เรียกว่า ...เงียบเป็นเป่าสาก...

panhinlad
บอลไทยจะไปบอลโลก
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-10

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 02:03:50 PM »

ข่าวส่วนใหญ่ก็ได้มาจากเพจฟุตบอล
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 02:08:34 PM »

เวลาผมดูภาพโปรโมทรายการแข่งขันของสมาคมฟุตบอลรวมไปถึงภาพความเคลื่อนไหวการเตรียมทีมรายการต่างๆของทีมชาติไทยทุกชุดจาก เพจของFA THAILAND หรือสื่อหลายๆนำมาลงแห่งสังเกตุมุมล่างขวาของภาพที่มาประกอบมีคำว่า Plan B อยู่นะครับ ลองเสิร์ชดูในรูปภาพประกอบดูได้ครับ ผมไม่มีความถนัดที่จะเอาภาพมาให้ชมกัน แต่ด้านอื่นๆไม่แน่ใจครับ
siamesecat
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 02:53:44 PM »

FA THAILAND ,FAIR -ADMIN 2 PAGE นี้ทำโดย planB

แต่มันมีแค่นี้เหรอครับ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
ppisanusan
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 06:37:08 PM »

เวลาผมดูภาพโปรโมทรายการแข่งขันของสมาคมฟุตบอลรวมไปถึงภาพความเคลื่อนไหวการเตรียมทีมรายการต่างๆของทีมชาติไทยทุกชุดจาก เพจของFA THAILAND หรือสื่อหลายๆนำมาลงแห่งสังเกตุมุมล่างขวาของภาพที่มาประกอบมีคำว่า Plan B อยู่นะครับ ลองเสิร์ชดูในรูปภาพประกอบดูได้ครับ ผมไม่มีความถนัดที่จะเอาภาพมาให้ชมกัน แต่ด้านอื่นๆไม่แน่ใจครับ
FA THAILAND ,FAIR -ADMIN 2 PAGE นี้ทำโดย planB

แต่มันมีแค่นี้เหรอครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ถ้าเจออีกเดี๋ยวผมจะมาช่วยโพสให้นะครับ แต่ตอนนี้ยังไม่เห็นครับ
เพราะปีละ1000ล้านนี่ผมว่าเท่านี้น่าจะยังไม่คุ้มครับ
(หรืออาจเป็นเพราะว่าเพิ่งต้นปี....ก็เป็นได้555)

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2455/-3358

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 07:29:50 PM »

อะไรหว่า

ลมหายใจคือฟุตบอล
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2094/-5477

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 07:51:35 AM »

ตามสัญญา แพลนบี จะต้องโฆษณาสื่อให้ สมาคม ฟรีๆ ปีละ 100 ล้านบาท

อยากให้ สมาคม ทำชี้แจง ว่า 100 ล้าน ของ แพลน บี มีอะไรบ้าง

Anamai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +309/-144

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 08:28:22 AM »

นี่ไงที่เรากำลังพูดกันอยู่.....ถือเป็นอีกกลวิธีหนึ่งของเขา
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +695/-1475

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 08:38:55 AM »

Sudyod ครับ สุดยอด ห่วยแตกมากคนับ แถลงไขด้วยครัช
ฮรี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1759/-995

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 09:35:53 AM »

เงียบมากๆๆๆ ยิ่งไทยลีก นี่ ถ้าไม่มีเพจ ธีรยุทธ ก็คงไม่รู้ว่าถ่ายช่องไหนบ้าง ฮ่าๆ
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 10:12:53 AM »

ลองกดไลท์เพจ FA THAILAND ดูก็น่าจะติดตามข่าวสารที่มีอัพเดตข้อมูลตลอดเหมือนกันนะครับทั้งโครงการต่างๆของสมาคม ความเคลื่อนไหวทีมชาติไทย หรือส่วนของไทยลีก ข่าว บทความที่น่าสนใจ จะได้รับข่าวด่วนสายตรงก่อนใคร  เพราะข่าวคราวสมาคมส่วนใหญ่เพจอื่นก็น่าจะได้ข้อมูลจากที่นี่แหละครับ ภาพรวมดูดีกว่าสมัยก่อนเยอะ  สมัยโน้นเพจสมาคมนี่ผมทำเพจเล่นๆยังรู้สึกดูดีกว่าเยอะเลย...แถมไม่มีข่าวคราวอะไรเลย...55555
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +121/-963

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 10:19:19 AM »

ลองกดไลท์เพจ FA THAILAND ดูก็น่าจะติดตามข่าวสารที่มีอัพเดตข้อมูลตลอดเหมือนกันนะครับทั้งโครงการต่างๆของสมาคม ความเคลื่อนไหวทีมชาติไทย หรือส่วนของไทยลีก ข่าว บทความที่น่าสนใจ จะได้รับข่าวด่วนสายตรงก่อนใคร  เพราะข่าวคราวสมาคมส่วนใหญ่เพจอื่นก็น่าจะได้ข้อมูลจากที่นี่แหละครับ ภาพรวมดูดีกว่าสมัยก่อนเยอะ  สมัยโน้นเพจสมาคมนี่ผมทำเพจเล่นๆยังรู้สึกดูดีกว่าเยอะเลย...แถมไม่มีข่าวคราวอะไรเลย...55555

การ์ดดีกว่าชุดที่แล้วก็มา ยกตัวอย่างเพื่อให้ชุดนี้ดูคุ้มกับร้อยล้านต่อปีเหรอครับ?

ฮี่ๆๆ
siamesecat
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 10:21:42 AM »

ตามสัญญา แพลนบี จะต้องโฆษณาสื่อให้ สมาคม ฟรีๆ ปีละ 100 ล้านบาท

อยากให้ สมาคม ทำชี้แจง ว่า 100 ล้าน ของ แพลน บี มีอะไรบ้าง

planB พอได้งาน สามคมก็เหมือนเข้าตลาดหุ้นเลย  คุ้นๆนะเนี่ย model นี้

tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 10:27:44 AM »

ผมไม่ใช่การ์ดอะไรหรอกครับเป็นตัวของตัวเอง  แค่นำเสนอแนวทางสำหรับท่านที่สนใจข่าวสาร เป็นทางเลือกหนึ่งเท่านั้นครับ  อย่าเอาผมไปรวมกับใครเลยครับ  คิดบวกไว้บ้างก็ดีนะครับ
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +300/-1038

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 11:28:48 AM »

ทำเพจเฟสบุ๊คใช้งบไม่ถึงร้อยล้านหรอกมั้ง  เฟสบุ๊คก็สมัครฟรี  ไม่คิดซื้อโฆษณาเขาหน่อยหรือ  เพจขายเครื่องมือช่าง กระเป๋า กางเกงยังมีปัญญาซื้อได้เลย เด้งขึ้นมาเยอะแยะเต็มฟีดไปหมด   หรือไม่ก็ซื้อgoogle adsให้มันเด้งตามหน้าเว็บบ้างก็ได้   
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 11:36:09 AM »

จะรักสมาคมอะไรขนาดนั้น
คือเขาไม่ได้ลงโฆษณาก็ยังปกปัอง

ถ้าลงโฆษณาเฟสบุ้ค1ล้านรับรอง เต็มfeed
ไม่ต้องถึง100ล้าน

เอาผลประโยชน์ชาติสิครับ

อย่าเอาสมาคมเป็นที่ตั้ง
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +300/-1038

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 12:02:17 PM »

จะรักสมาคมอะไรขนาดนั้น
คือเขาไม่ได้ลงโฆษณาก็ยังปกปัอง

ถ้าลงโฆษณาเฟสบุ้ค1ล้านรับรอง เต็มfeed
ไม่ต้องถึง100ล้าน

เอาผลประโยชน์ชาติสิครับ

อย่าเอาสมาคมเป็นที่ตั้ง
จริง จ่ายซัก5แสนนี่เด้งเต็มหน้าเฟสไปหมดแล้ว   หรือไม่ก็ซื้อโฆษณาจากกูเกิลซักอีก5แสน รับรองแบนเนอร์ไปติดตามเว็บเยอะแยะไปหมด อย่างน้อยก็น่าจะเด้งมาติดในเว็บสู้ๆบ้างแล้ว แต่นี่เปล่าเลยเงียบกริบมาก  สมัยสยามสปอร์ตทำคึกคักกว่านี้มาก
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1717/-753

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 12:05:12 PM »

คิดง่ายๆ นะ ที่ผ่านมาผมตั้งกระทู้รายงานผล ไม่เคยเจอประเภท ฮ้า!!!!!!!!!!!!! มีแข่งวันนี้ด้วยหรือ มาถึงก็วิจารณ์ผลการแข่งขันกันแล้ว ตัวผมยังหลงตั้งช้าไปหลายครั้ง เพราะ ไม่คิดว่าวันนี้จะมีแข่งเลย แพลนบี เล่นต้นทุนต่ำแบบ โฆษณาในเว็บอย่างเป็นทางการอย่างเดียว มันไม่ได้ผลหรอก ไม่งั้นพวกโฆษณาจะยอมเสียเงินแพงๆ ไปทำไมกับโทรทัศน์ หรือแม้แต่สื่อสิ่งพิมพ์ที่บอกว่ากำลังจะตายนี้ละ มันผ่านหูผ่านตา คนสูงอายุซึ่งเป็นคนส่วนใหญ่ในประเทศนี้มากกว่า facebook อย่างเดียวทุกวันนี้ มีแต่แฟนบอลไทยพันธ์แท้เท่านั้นละที่ไปติดตาม แต่จะดึงผู้ชมคนอื่นบอกเลยไม่มีทาง

อีกอย่างมัวแต่ขายลิขสิทธิซะจนหน้ามืด ลีกล่างๆ มันต้องยอมเจ็บตัว โปรโมตลีกด้วยสื่อตัวเองก่อน ยังไม่อยากทับรอยที่เคยว่าสยามสปอร์ตละมั่ง ซึ่งเรื่องนี้เขาพูดจริงตอนเริ่มสร้างลีกใหม่ๆ SMMTV โฆษณาลีกรากหญ้า ลีกภูมิภาคมาก ยอมกลืนน้ำลายบ้างถ้ามันพัฒนากว่านี้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 12:07:31 PM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 12:18:54 PM »

ผมก็ไม่เข้าใจเรื่องการPRอะไรนี่เท่าไหร่หรอกครับ  แต่อย่างงานประกาศรางวัล AFC Annual Awardsครั้งที่ผ่านมา  การเปิดตัวโลโก้ใหม่ทีมชาติ เปิดตัวถ้วยใบใหม่ หรือแม้แต่กระทั่งการเปิดลีกที่สื่อหลายแหล่งนำมาเสนอให้เราดูนี่เป็นผลงานของแพลนบีจัดการหรือเปล่า ทั้งการจัดงาน การแถลงข่าว  และคลิปโปรโมทต่างๆที่เราเห็นกัน มันใช่งบส่วนนี้หรือเปล่า...ถ้าไม่ใช่ก็ตรวจสอบกันไปตามสะดวกเลยครับ
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 12:39:14 PM »

จากข่าวนะครับ

วันนี้ (22 เม.ย. 59) ที่โรงแรมดิเอมเมอรัล พล.ต.อ.สมยศ พุ่มพันธุ์ม่วง นายกสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทย แถลงข่าวประกาศรายชื่อ บริษัท ที่จะเข้ามาดูแลบริหารสิทธิประโยชน์ สมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย ปรากฏว่า บริษัท ที่คว้าสิทธิ์ไปได้ คือ บริษัท แพลนบี มีเดีย จำกัด มหาชน ซึ่งได้สิทธิ์บริหารสิทธิประโยชน์ ทั้งของ สมาคมฟุตบอลฯ และบริษัท พรีเมียร์ลีก ไทยแลนด์ จำกัด เป็นเวลา 4 ปี เริ่มตั้งแต่ 1 มกราคม 2560 ไปจนถึงเดือนเมษายน 2563

โดยสมาคมฯ จะได้รับการ การันตีรายได้ปีละ 250 ล้านบาท รวม 4 ปี 1,000 ล้านบาท และบริษัท แพลน บี จะต้องให้เงินรายได้จากค่าโฆษณากับสมาคมอีกปีละ 200 ล้าน

ส่วน บริษัท พรีเมียร์ลีก ไทยแลนด์ จำกัด หรือ PLT ทางบริษัทแพลนบี เสนอสิทธิประโยชน์ ปีละ 260 ล้านปี รวม 4 ปี 1,040 ล้านบาท พร้อมค่าสื่อโฆษณาอีกปีละ 200 ล้านบาท ซึ่งไม่รวมกับลิขสิทธิ์การถ่ายทอดสดฟุตบอลไทยลีก

เท่ากับว่า บริษัท แพลนบี ทุ่มเงินกว่า 2,040 ล้านบาท ได้การเข้ามาบริหารสิทธิประโยชน์ของสมาคมฟุตบอลฯ และบริษัท พรีเมียร์ลีก ไทยแลนด์ จำกัด

ความหมายคือแพลนบีจะต้องหาเงินให้สมาคมในการเข้ามาบริหารสิทธิประโยชน์หรือเปล่าครับ

บริษัท แพลน บี จะต้องให้เงินรายได้จากค่าโฆษณากับสมาคมอีกปีละ 200 ล้าน
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 12:42:26 PM »

ผมก็ไม่เข้าใจเรื่องการPRอะไรนี่เท่าไหร่หรอกครับ  แต่อย่างงานประกาศรางวัล AFC Annual Awardsครั้งที่ผ่านมา  การเปิดตัวโลโก้ใหม่ทีมชาติ เปิดตัวถ้วยใบใหม่ หรือแม้แต่กระทั่งการเปิดลีกที่สื่อหลายแหล่งนำมาเสนอให้เราดูนี่เป็นผลงานของแพลนบีจัดการหรือเปล่า ทั้งการจัดงาน การแถลงข่าว  และคลิปโปรโมทต่างๆที่เราเห็นกัน มันใช่งบส่วนนี้หรือเปล่า...ถ้าไม่ใช่ก็ตรวจสอบกันไปตามสะดวกเลยครับ

การเปิดลีกนี้ของทรูครับ เราไม่เถียงว่าแพลนบีดูแลงบประมาณการเข้า-ออกสมาคมได้ดี แต่ตูไม่ได้จ้างมาคุมงบประมาณ จ้างให้มาโฆษณา งานประกาศรางวัลเอย คลิปโปรโมทเอย มันทำในโทรทัศน์ไหมถามหน่อย คุณ tonmania

tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 12:56:53 PM »

คือแพลนบี เขาประมูลสิทธิ์ไปไม่ว่าจะเป็นรูปภาพหรือกิจกรรมต่างๆที่เกี่ยวกับสมาคมและไทยลีก เข้ามาดูแลตรงส่วนนี้เขาต้องให้สมาคมไม่ใช่หรือครับ ไม่ใช่เราไปจ้างเขา อย่างในส่วนโฆษณามันเป็นรายได้จากค่าโฆษณาที่เขาต้องจ่ายให้สมาคมปีละ200 ล้าน ไทยลีกอีก200ล้าน มิใช่หรือครับหรือผมกำลังเข้าใจอะไรผิด
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 01:02:41 PM »

จากพฤติกรรมของการใช้สื่อของคนเราตอนนี้สมาคมกำลังจะหาตังค์เพิ่มจากสาระสำคัญในการประชุมในข้อ4เพิ่มอยู่นะครับอยู่ในช่วงการศึกษา

วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2561 เวลา 10.00 น. ณ ชั้น 4 อาคารเฉลิมพระเกียรติ 72 พรรษา การกีฬาแห่งประเทศไทย สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ จัดการประชุมร่วมกับสโมสรในระดับ โตโยต้า ไทยลีก (T1) และ M150 แชมเปี้ยนชิพ (T2) สำหรับฤดูกาล 2018 ที่จะเริ่มขึ้น

การประชุมในครั้งนี้นำโดย พล.ต.อ. ดร. สมยศ พุ่มพันธุ์ม่วง นายกสมาคมฯ พร้อมด้วย คุณ ลัขณานันท์ ลักษมีธนานันต์ อุปนายกฝ่ายบัญชีและการเงิน, คุณ พาทิศ ศุภะพงษ์ รองเลขาธิการฝ่ายต่างประเทศและโฆษกสมาคมฯ, เบนจามิน ตัน รองประธานฝ่ายจัดการแข่งขัน บริษัท ไทยลีก จำกัด, คุณ กรวีร์ ปริศนานันทกุล รองประธานฝ่ายจัดการแข่งขัน บริษัท ไทยลีก จำกัด และ เจ้าหน้าที่ฝ่ายจัดการแข่งขัน, สโมสรสมาชิกในระดับ T1 จำนวน 16 สโมสร และ T2 จำนวน 6 สโมสร

สำหรับหัวข้อสำคัญในการประชุมครั้งนี้ประกอบไปด้วย
1. เงินสนับสนุนประจำฤดูกาล 2561
 2. โครงการ FA Development Programme
 3. การใช้เทคโนโลยีสนับสนุนผู้ตัดสิน VAR & AAR
 4. ลิขสิทธิ์การถ่ายทอดสด ผ่านระบบออนไลน์ Live Streaming
 5. การเลื่อนชั้น ตกชั้นของ ไทยลีก 2 (M150 แชมเปี้ยนชิพ)
6. การเก็บตัวของทีมชาติไทยชุดใหญ่
7. โครงการพัฒนาเยาวชน
8. ทีมไทยลีก 1 (โตโยต้า ไทยลีก) และ ไทยลีก 2 (M150 แชมเปี้ยนชิพ)

ภายในงาน พล.ต.อ. สมยศ พุ่มพันธุ์ม่วง นายกสมาคมฯ กล่าวว่า "ปัจจุบัน สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ มีสัญญาบริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จํากัด (มหาชน) ซึ่งทางทรูได้ลิขสิทธิ์ในการถ่ายทอดสด และในการผลิตคอนเทนต์เป็นเวลา 1 ปี ขณะที่ไฮไลท์การแข่งขันต่างๆนั้น ทางสโมสรสามารถนำไปใช้ โปรโมต หรือ พีอาร์สโมสร สัญญานี้รวมถึง ลิขสิทธิ์ของโซเชียล มีเดีย และ ออนไลน์ แต่ปัจจุบัน รูปแบบของธุรกิจเปลี่ยนไป เริ่มจากญี่ปุ่นก่อน คือเขาแยกแพ็คเกตไป ทีวีเป็นทีวี ออนไลน์เป็นออนไลน์ เนื่องจากการบริโภคข่าวสารของคนบนโลกนี้เปลี่ยนไป คนทำงาน บนถนน หรือที่ต่างๆ ที่จะไม่สามารถเข้าถึงทีวี ก็สามารถเปลี่ยนแปลงไปดูสื่อออนไลน์ จึงทำให้สื่อออนไลน์มีมูลค่าสูงกว่าทีวี เห็นได้ชัดจากญี่ปุ่น ว่าการประมูลสื่อออนไลน์ ในราคา 3,600 ล้านบาท ด้านมาเลเซีย มีมูลค่า 1,300 ล้านบาท"

"ตอนนี้ผมกำลังให้ฝ่ายต่างประเทศให้นำรูปแบบของญี่ปุ่น และ มาเลเซีย มาปรับใช้ เราคาดหวังว่าถ้าเป็นไปตามที่เราคิดหรือการเปลี่ยนแปลงของการเสพสื่อ ซึ่งใหญ่กว่ามาเลเซีย เราน่าจะมีรายได้เข้ามาในสมาคมฯ มากขึ้น เมื่อรายได้มากขึ้นก็จะทำให้เงินสนับสนุนแต่ละสโมสรจะมีมากขึ้น หวังว่าสิ่งที่เราทำ จะเป็นแนวทางที่ถูกต้อง ผมพยายามหารายได้เข้าสมาคมฯ เพื่อกลับไปสู่สโมสร และ พัฒนาฟุตบอลไทย
halermssk
หนุ่มศรีสะเกษ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +513/-187

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 01:08:54 PM »

การเปิดลีกนี้ของทรูครับ เราไม่เถียงว่าแพลนบีดูแลงบประมาณการเข้า-ออกสมาคมได้ดี แต่ตูไม่ได้จ้างมาคุมงบประมาณ จ้างให้มาโฆษณา งานประกาศรางวัลเอย คลิปโปรโมทเอย มันทำในโทรทัศน์ไหมถามหน่อย คุณ tonmania
คุ....ไคุณไม่อยากให้บอลไทยพัฒนาใช่ไหม...อารมย์กับอคติล้วนๆๆ
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 01:19:44 PM »

สรุปนะครับ PLAN B ชนะการประมูลเพื่อเข้ามาบริหารจัดการสิทธิประโยชน์ต่างๆของสมาคมฟุตบอล นั่นคือเป็นคนรับปากว่าจะหาเงินจากค่าอะไรก็แล้วแต่ที่เกี่ยวกับสมาคมและไทยลีกไม่ว่าจะภาพ ข่าว สื่อต่างๆ การโฆษณา การถ่ายทอดสดหรือสิทธิ์ในการถ่ายทอดสดจากบริษัทที่อยากได้สิทธิ์ตรงนี้มาให้สมาคมนะครับ ส่วนPLAN Bก็ได้ค่าธรรมเนียมในการจัดการในส่วนนี้ไป การสร้างมูลค่าทางการตลาดให้มันสูงยิ่งขึ้นทุกๆปีมันเป็นสิ่งที่เขาควรทำไม่ใช่หรือคราวหน้ามันจะได้โขกราคาแพงๆได้ค่าธรรมเนียมในการจัดการเพิ่ม อย่างทรูเขาต้องการขายก็ต้องโฆษณา หรือเราคิดไปเองครับ
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 01:20:01 PM »

คือแพลนบี เขาประมูลสิทธิ์ไปไม่ว่าจะเป็นรูปภาพหรือกิจกรรมต่างๆที่เกี่ยวกับสมาคมและไทยลีก เข้ามาดูแลตรงส่วนนี้เขาต้องให้สมาคมไม่ใช่หรือครับ ไม่ใช่เราไปจ้างเขา อย่างในส่วนโฆษณามันเป็นรายได้จากค่าโฆษณาที่เขาต้องจ่ายให้สมาคมปีละ200 ล้าน ไทยลีกอีก200ล้าน มิใช่หรือครับหรือผมกำลังเข้าใจอะไรผิด

ไอ่บริบทนี้เขาเรียกว่า ดูแลรายรับ - รายจ่ายสมาคม แต่ที่ต้องการคือ ทำโฆษณา ทำโฆษณาวุ้ย!!!!!!!! เคยเห็นสป็อดของสมาคมยิงเข้าโทรทัศน์ที่บ้านคุณสักชุดไหม ส่งเสียงผ่านทางวิทยุหรือเปล่า มีช่องโทรทัศน์ถ่ายไทยลีก 3 และ ไทยลีก 4 สักคู่ไหม ปฏิเสธไม่ได้หรอกเรื่องพวกนี้เทียบกับ สยามสปอร์ต แพลนบี ทำได้แค่หางอึ่งด้วยซ้ำ เราทำกันเองยังมีประสิทธิภาพดีกว่าเลย

หมดทรูไป ถ้ารอบหน้าไม่ประมูล นี้เราจะรู้เปล่าเถอะว่าเริ่มลีกกันวันไหน

ผมก็ไม่เข้าใจเรื่องการPRอะไรนี่เท่าไหร่หรอกครับ  แต่อย่างงานประกาศรางวัล AFC Annual Awardsครั้งที่ผ่านมา  การเปิดตัวโลโก้ใหม่ทีมชาติ เปิดตัวถ้วยใบใหม่ หรือแม้แต่กระทั่งการเปิดลีกที่สื่อหลายแหล่งนำมาเสนอให้เราดูนี่เป็นผลงานของแพลนบีจัดการหรือเปล่า ทั้งการจัดงาน การแถลงข่าว  และคลิปโปรโมทต่างๆที่เราเห็นกัน มันใช่งบส่วนนี้หรือเปล่า...ถ้าไม่ใช่ก็ตรวจสอบกันไปตามสะดวกเลยครับ

คุ....ไคุณไม่อยากให้บอลไทยพัฒนาใช่ไหม...อารมย์กับอคติล้วนๆๆ

อารมณ์ที่ไหน ของเห็นๆกันอยู่ มีโฆษณาผ่านทางโทรทัศน์สักสป็อดหนึ่งไหมครับ มีแต่โฆษณาผ่านทาง facebook ของสมาคม และแต่ละลีกยำเปอย่างเดียว

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 01:35:24 PM »

โฆษณาก็ไม่ทำ
ถ่ายทอดสดก็ไม่ถ่าย
แล้วทำอะไรบ้าง???

สยามกีฬา ที่หลายท่านด่าๆ
ถ่ายทอดแทบจะทุกคู่
สปอร์ต โฆษณา มาเต็ม
ตามsocial มีเกือบหมด

ลองเปรียบเทียบดู

ไหนว่าชอบพัฒนา

มองให้ทุกมุม
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 01:49:31 PM »

คือทรูสปอร์ตได้สิทธิ์ในการถ่ายทอดไปโดยประมูลผ่านแพลน บี ซึ่งเป็นตัวแทนในการจัดการเรื่องนี้แทนสมาคมฟุตบอลโดยมีสินค้าที่ทรูต้องการคือลิขสิทธ์ภาพเสียงการถ่ายทอดสดการแข่งขันจากทีมในไทยลีกด้วยเงินจำนวนหนึ่งเพื่อนำไปแพร่ภาพให้สมาชิกของทรูได้รับชม คิดสิครับใครควรจะเป็นคนโฆษณาให้มันบูมคนจะได้สมัครเป็นสมาชิกเยอะๆจะได้เก็บตังค์เข้ากระเป๋าเยอะๆ ทรูสปอร์ตหรือ แพลนบีที่ได้แค่ค่าธรรมเนียมในการจัดการพูดว่าค่านายหน้าดีกว่าจะได้เข้าใจถูก
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 01:55:01 PM »

ส่วนของแพลน บี ก็คือสร้างแบรนด์ให้มันดูดี มีชาติตระกูล  ปรับปรุงรูปแบบองค์กรให้มันน่าเชื่อถือ ภาพลักษณ์นักเตะไทยต้องใส่สูทรให้มันดูเนี๊ยบเหมือนซุปตาร์  ภาพถ่ายที่ออกมามันต้องดูดี หน้าต่างบ้านสมาคมที่เข้าง่ายอย่างเวปเพจ หรือเฟสบุ๊คก็มีการปรับปรุงให้มันทันสมัย ต่างกว่ายุคที่ผ่านมาอย่างที่ผมบอกก็ใช่  มีการนำเสนอข่าวคราวความเคลื่อนไหวให้ได้ติดตามตลอด นั่นก็ถูกแล้วนี่ครับ
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 02:04:38 PM »

สโมสรก็ต้องโฆษณาให้แฟนบอลตัวเองผ่านสื่อของตัวเอง นำเข้านักเตะที่น่าสนใจ เพื่อให้สโมสรมีรายได้จากการที่มีคนสนใจเข้ามาชมเกมในบ้านจากตั๋วเข้าชม  และได้รับส่วนแบ่งจากสิทธิประโยชน์ที่สมาคมฟุตบอลให้แพลน บีไปจัดการขายให้ทรูสปอร์ตมาเป็นรายได้จากการถ่ายทอดสดเป็นรายได้ของสโมสรอีกต่อหนึ่ง มันก็ควรเป็นอย่างนี้ไม่ใช่หรือครับ
japan_xi
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 02:06:59 PM »

งบสื่อปีละ 100 ล้าน ที่ให้สมาคม ทำได้แค่นี้ ถือว่า ไม่ผ่านอย่างแรง

godNorthstar
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +126/-107

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 02:26:47 PM »

ใจเย็นครับท่าน tonmania ปล่อยผ่านไปบ้างก็ได้ครับ บางคนไร้สาระหาช่องจะด่าอย่างเดียวโดยไม่ต้องคิดอะไร  สติปัญญาความรู้ความเชี่ยวชาญในด้านต่างๆแต่ละคนไม่เท่ากัน

สำหรับคนที่จะด่าเขาก็ไม่คิดอะไรหรอก คิดแค่จะด่า เพราะสำหรับเขามันก็แค่ลมปากเหม็นๆที่พ่นให้คนอื่นดม 

ช่วงนี้ผมปล่อยผ่าน ไม่ไปอ่านกระทู้ขยะ คอมเม้นขยะ ในบอร์ด แล้วชีวิตมีความสุขเยอะครับ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +567/-683

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 02:36:42 PM »

ใจเย็นครับท่าน tonmania ปล่อยผ่านไปบ้างก็ได้ครับ บางคนไร้สาระหาช่องจะด่าอย่างเดียวโดยไม่ต้องคิดอะไร  สติปัญญาความรู้ความเชี่ยวชาญในด้านต่างๆแต่ละคนไม่เท่ากัน

สำหรับคนที่จะด่าเขาก็ไม่คิดอะไรหรอก คิดแค่จะด่า เพราะสำหรับเขามันก็แค่ลมปากเหม็นๆที่พ่นให้คนอื่นดม 

ช่วงนี้ผมปล่อยผ่าน ไม่ไปอ่านกระทู้ขยะ คอมเม้นขยะ ในบอร์ด แล้วชีวิตมีความสุขเยอะครับ

แหม...พ่อมหา
...ผมว่าจะไม่เข้ามาคอมเม้นล่ะแต่ก็อดไม่ได้
...ถ้าทำดีใครเขาจะตำหนิล่ะ
นิ๊ถ้ารับไม่ได้ก็อยู่เฉยๆครับ
ให้เขาโต้ตอบกันเป็นเหตุเป็นผล
ไม่ใช่เอะอะมาบ่น..."ปากเห็น เม้นขยะ โง่เขลาเบาความรู้" อะไรของท่าน

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 02:38:22 PM »

คือทรูสปอร์ตได้สิทธิ์ในการถ่ายทอดไปโดยประมูลผ่านแพลน บี ซึ่งเป็นตัวแทนในการจัดการเรื่องนี้แทนสมาคมฟุตบอลโดยมีสินค้าที่ทรูต้องการคือลิขสิทธ์ภาพเสียงการถ่ายทอดสดการแข่งขันจากทีมในไทยลีกด้วยเงินจำนวนหนึ่งเพื่อนำไปแพร่ภาพให้สมาชิกของทรูได้รับชม คิดสิครับใครควรจะเป็นคนโฆษณาให้มันบูมคนจะได้สมัครเป็นสมาชิกเยอะๆจะได้เก็บตังค์เข้ากระเป๋าเยอะๆ ทรูสปอร์ตหรือ แพลนบีที่ได้แค่ค่าธรรมเนียมในการจัดการพูดว่าค่านายหน้าดีกว่าจะได้เข้าใจถูก

ทรู มันซื้อแค่ ไทยลีก 1 และ ไทยลีก 2 ซึ่งไม่ได้ติอะไรกับทรู และ ไทยรัฐ ทีวี ซื้อแค่เกมส์อุ่นเครื่องของทีมชาติ ซึ่งผมไม่ได้ติอะไรกับไทยรัฐ ผมเห็นว่าเขาทำดีแล้วแต่ที่ติคือ ไทยลีก 3 และ ไทยลีก 4 กับทีมชาติ เกมเป็นทางการช่วยกรุณายิงสป็อตโฆษณาให้รับรู้กันหน่อย ผ่านทีวี วิทยุ เพราะ ไอ่นี้สมาคมคุณถือลิขสิทธิอยู่ยังไม่ขายให้ใคร โดยเฉพาะ ไทยลีก 3 และ ไทยลีก 4 กรุณาเลิกขาย แล้วมาตั้งช่องทีวีตัวเองเหมือนที่เคยแนะนำ ช่วยถ่ายทอด โปรโมตหน่อย ไปไล่เรื่องคลับไลเซ่น แต่ไม่โปรโมทให้เขา เขาจะไปชอบคุณไหม

สโมสรก็ต้องโฆษณาให้แฟนบอลตัวเองผ่านสื่อของตัวเอง นำเข้านักเตะที่น่าสนใจ เพื่อให้สโมสรมีรายได้จากการที่มีคนสนใจเข้ามาชมเกมในบ้านจากตั๋วเข้าชม  และได้รับส่วนแบ่งจากสิทธิประโยชน์ที่สมาคมฟุตบอลให้แพลน บีไปจัดการขายให้ทรูสปอร์ตมาเป็นรายได้จากการถ่ายทอดสดเป็นรายได้ของสโมสรอีกต่อหนึ่ง มันก็ควรเป็นอย่างนี้ไม่ใช่หรือครับ

สโมสรก็ทำอย่างสุดความสามารถแล้ว ตามแต่กำลังสโมสร แต่สมาคมคนต้องการค่าลิขสิทธิ ก็ต้องช่วยทำบ้าง ไม่ใช่นั่งกระดิกเท้า รอแต่เงินเข้ากระเป๋าอย่างเดียว ใครจะไปชอบ ฮือ!!!!!!!!!!!! เป็นคุณ tonmania เจอในชีวิตจริงชอบไหมคนแบบเนี่ย

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +121/-963

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 02:40:17 PM »

ใจเย็นครับท่าน tonmania ปล่อยผ่านไปบ้างก็ได้ครับ บางคนไร้สาระหาช่องจะด่าอย่างเดียวโดยไม่ต้องคิดอะไร  สติปัญญาความรู้ความเชี่ยวชาญในด้านต่างๆแต่ละคนไม่เท่ากัน

มองคนอื่นเป็นขยะ นี่ต้องต่ำตมขนาดไหนครับ?

ฮี่ๆๆ
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 02:47:48 PM »

เรื่องการบริหารผมมั่นใจว่าเก่งกว่าคนในสมาคมหลายสมาคมเยอะ เพราะ ผมมีความรู้ ความสามารถ ไม่ใช่แค่ 1 ชนิดกีฬา ผมนำข้อดีที่โค้ช ผู้บริหารที่ดีในแต่ละชนิดกีฬามาผสมกันจนเป็นองค์ความรู้ที่เหมาะกับลักษณะข้าราชการไทย สภาพสังคม เศรษฐกิจ ขนบธรรมเนียม ประเพณีในไทยแล้ว สมาคมแบดมินตันเอาข้อแนะนำผมไปใช้ในเรื่องประเภท คู่ ปรากฏว่า ผลงานในประเภทคู่ของแบดมินตันไทย พัฒนาขึ้นพรวดพราด หลังจากปล่อยให้ซบเซา มีแต่หญิงเดี่ยวจาก รัชนก คนเดียวหยำเป จนกลายเป็นประเภท ชายคู่ ลุ้นกว่า ประเภท ชายเดี่ยว ไปแล้วเถอะ แต่ปัญหาใหญ่ผมคือ วัยวุฒิของผมที่ยังน้อย เมื่อเทียบกับหลายสมาคมจนไม่เชื่อถือ และ ผมไม่มีเส้น เป็นพรรคเป็นพวกเขา เหอะๆ

tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 02:51:42 PM »

T3 และ T4 ผมคิดว่าคงจะยากหน่อยครับในการที่จะเพิ่มมูลค่าทางการตลาด คงไม่มีบริษัทไหนอยากมาลงทุนตรงจุดนี้หากมองไม่เห็นกำไร นั่นเป็นเรื่องที่สมาคมต้องเข้ามาดูและอย่างที่คุณPTTrayongแสดงความคิดเห็นนั่นแหละครับ  ก็ขนาดทีมชาติหรือทีมเยาวชนมีแข่ง ช่องที่ได้สิทธิ์ถ่ายทอดยังเลือกที่จะไม่ถ่ายสดเพราะมันขาดทุนเว้นแต่จะเป็นหน่วยงานของรัฐจะลงไปทำเองซึ่งนั่นยากยิ่งกว่า

หรืออย่างล่าสุดทีการนำเทคโนโลยีในการถ่ายทอดสดผ่านโปรแกรมอะไรซักอย่างที่สมาคมเอามานำเสนอจากเอเอฟซีก็น่าจะเป็นอีกแนวทางที่สามารถนำเสนอได้แต่มันก็ต้องอาศัยคนเสียสละเวลาในแต่ละคู่หากจะทำได้อาจจะนำไปแปะในลิงค์ของสมาคมหรือสโมสรในทุกคู่ที่แข่ง แต่ใครจะเป็นอาสาสมัครหละครับ สุดท้ายก็คงไม่พ้นคนของสโมสรดันกันเองอยู่ดี
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 03:00:07 PM »

T3 และ T4 ผมคิดว่าคงจะยากหน่อยครับในการที่จะเพิ่มมูลค่าทางการตลาด คงไม่มีบริษัทไหนอยากมาลงทุนตรงจุดนี้หากมองไม่เห็นกำไร นั่นเป็นเรื่องที่สมาคมต้องเข้ามาดูและอย่างที่คุณPTTrayongแสดงความคิดเห็นนั่นแหละครับ  ก็ขนาดทีมชาติหรือทีมเยาวชนมีแข่ง ช่องที่ได้สิทธิ์ถ่ายทอดยังเลือกที่จะไม่ถ่ายสดเพราะมันขาดทุนเว้นแต่จะเป็นหน่วยงานของรัฐจะลงไปทำเองซึ่งนั่นยากยิ่งกว่า

หรืออย่างล่าสุดทีการนำเทคโนโลยีในการถ่ายทอดสดผ่านโปรแกรมอะไรซักอย่างที่สมาคมเอามานำเสนอจากเอเอฟซีก็น่าจะเป็นอีกแนวทางที่สามารถนำเสนอได้แต่มันก็ต้องอาศัยคนเสียสละเวลาในแต่ละคู่หากจะทำได้อาจจะนำไปแปะในลิงค์ของสมาคมหรือสโมสรในทุกคู่ที่แข่ง แต่ใครจะเป็นอาสาสมัครหละครับ สุดท้ายก็คงไม่พ้นคนของสโมสรดันกันเองอยู่ดี

อย่าไปคิดถึงมูลค่า ยอมเจ็บตัว รับภาวะขาดทุนช่วงแรกไปก่อน สมาคมเป็นองค์กรที่ต้องสนับสนุนให้เจริญก้าวหน้า ไม่ใช่คอยแต่หาผลประโยชน์แบบนี้ แบบสยามสปอร์ตทำ ซึ่งอันนี้เขาทำได้ดีด้วย ช่อง SMMTV ได้โปรโมตจนเป็นช่องที่คนคิดจะดูลีกภูมิภาค อยากเชียร์ทีมรัก ทีมบ้านเกิด ต้องมาดูช่องดูนี้ ถามว่า สมาคมชุดนี้ มีอะไรแบบนี้ไหม???

มันต้องยอมเจ็บช่วงแรกก่อน เพื่อให้มีกระแสลีกภูมิภาคฟีเว่อร์เหมือนแต่ก่อน นั่นละถึงค่อยคิดขายลิขสิทธิ ไม่ใช่ตั้งหน้าตั้งตาจะขายลูกเดียวแบบนี้ แต่ไม่ยอมทำอะไรให้มันบูม

Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 03:11:30 PM »

พอดี เพิ่งทราบอะครับ จากท่าน PTTrayong ว่า ลิขสิทธิ์ T3T4 สมาคมยังไม่ได้ขายให้แก่ใคร
คือ เห็นจากเพ็จ รายงานลีค ล่างของ สมาคม ที่ลงข่าว T3T4  คือ ใช้่โปรแกรมอะไรซักอย่างที่ได้จาก AFC อะครับ ในการถ่ายทอดสด
ผมไม่เคยดูผ่านโปรแกรมนี้ซักที

ท่านสมาชิกท่านใด เคยดูโปรแกรม  ก็นำมาบอกกล่าวหน่อย ครับ ว่ามัน คมชัด ระบบภาพเป็นอย่างไรบ้าง นัดที่แล้ว T3  แข่ง ก็มีถ่ายทอดผ่านโปรแกรมนี้นะครับ ไม่รู้ว่าได้รับความนิยม มากน้อยเพียงใด

ถึงว่า เมื่อก่อน เวลาทีมบ้านผมแข่ง จะถ่ายทอดผ่าน รายการทีวี ของสโมสร ปีนี้ ไม่เห็นถ่าย ติดที่ลิขสิทธิ์นี่เอง
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +761/-1337

new world order

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 03:14:11 PM »

ตั้งแต่แพลนบีเข้ามา มีสปอนเซอร์เข้ามากี่ตัวครับ ผมว่าแพลนบีเงียบเกินไปกับการเสีย100ล้าน ถ้าเป็นผมนี่จะเสนอหน้ากับแฟนบอลให้คุ้มกับที่ลงทุนเลย(ฮา)

แต่ก็นะเรายังหงายการ์ดเพิ่งเข้ามาได้อยู่ รอ10ปีค่อยประเมินผลงานอีกที

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 03:17:06 PM »

พอดี เพิ่งทราบอะครับ จากท่าน PTTrayong ว่า ลิขสิทธิ์ T3T4 สมาคมยังไม่ได้ขายให้แก่ใคร
คือ เห็นจากเพ็จ รายงานลีค ล่างของ สมาคม ที่ลงข่าว T3T4  คือ ใช้่โปรแกรมอะไรซักอย่างที่ได้จาก AFC อะครับ ในการถ่ายทอดสด
ผมไม่เคยดูผ่านโปรแกรมนี้ซักที

ท่านสมาชิกท่านใด เคยดูโปรแกรม  ก็นำมาบอกกล่าวหน่อย ครับ ว่ามัน คมชัด ระบบภาพเป็นอย่างไรบ้าง นัดที่แล้ว T3  แข่ง ก็มีถ่ายทอดผ่านโปรแกรมนี้นะครับ ไม่รู้ว่าได้รับความนิยม มากน้อยเพียงใด

ถึงว่า เมื่อก่อน เวลาทีมบ้านผมแข่ง จะถ่ายทอดผ่าน รายการทีวี ของสโมสร ปีนี้ ไม่เห็นถ่าย ติดที่ลิขสิทธิ์นี่เอง

ผมเคยดูแล้ว ชัดครับ ลักษณะการถ่ายทอดเหมือน วอลเล่ย์บอล ที่ กกท. ถ่ายทอดปีที่แล้ว ไม่รู้เคยได้ดูไหม ผมมีตัวอย่างให้ดูย้อนหลังครับ https://www.facebook.com/footballthaileague3live/  ของ ไทยลีก 3, https://www.facebook.com/Football-T4-Live-Streaming-519428045055122/ ของ ไทยลีก 4 แต่มันเป็นเทปของปีการแข่งขันที่แล้วนะครับ ปีการแข่งขันนี้ยังเงียบเป็นเป่าสาก

ปีนี้ก็มีนะ สโมสรถ่ายเอง แต่ต้องขออนุญาตกับเจ้าของลิขสิทธิคือ สมาคม ก่อน

สมาคมอยากขายใจจะขาดแหละ แต่ไม่มีใครซื้อ ไม่ยอมเจ็บตัวก่อนก็เงี๊ยะ เอาแต่ตังค์

tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 03:25:17 PM »

น่าจะเป็นตัวนี้นะครับถ้ามีเยอะๆอาจเป็นทางเลือกหนึ่งในการติดตามทีมรักในลีกล่างๆได้สะดวกขึ้น

ด้วยแนวความคิดที่ต้องการพัฒนาและขยายความนิยมของฟุตบอลเอเชียออกไปในวงกว้าง สมาพันธ์ฟุตบอลเอเชีย (เอเอฟซี) จึงได้จับมือกับ Mycujoo เว็บไซต์ถ่ายทอดสดฟุตบอลแบบ DIY ตั้งโครงการ Live Streaming Platform ขึ้น เพื่อให้สมาคมชาติต่างๆ ได้ถ่ายทอดสดเกมการแข่งขันภายในประเทศของตัวเอง โดยทางเอเอฟซีเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด

ซึ่งเดือนกรกฎาคมปีก่อน ภูฏานได้เป็นชาติแรกที่เข้าร่วมโครงการนี้ จนถึงปัจจุบันได้มีชาติสมาชิกเอเอฟซีเข้าร่วมทั้งหมด 21 ชาติ รวมถึงประเทศอย่าง ซาอุดีอาระเบีย, สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์, อุซเบกิสถาน, ฟิลิปปินส์, สิงคโปร์, ลาว และไทยด้วย

แต่ไม่ใช่แค่ชาติในเอเชียเท่านั้นที่ใช้ ยังรวมถึงทวีปยุโรปที่มีสมาพันธ์ฟุตบอลตุรกี, สโมสรฟุตบอลบราก้า, ซิยง ทีมในสวิตเซอร์แลนด์ และสมาพันธ์ฟุตบอลของรัฐต่างๆในบราซิลก็ใช้ถ่ายทอดฟุตบอลลีกประจำรัฐเช่นกัน

โดยนาย นันทศักดิ์ ศุภพงษ์ เจ้าหน้าที่ฝ่าย Technical Analyst ที่ผ่านหลักสูตรการเป็นแมวมองระดับมืออาชีพ รวมถึงผ่านการอบรมหลักสูตรวิเคราะห์เกมจาก Prozone และ Wyscout ที่ประเทศอังกฤษเผยว่า “ข้อดีของมันก็คือ ต้นทุนที่ต่ำมาก แค่มีกล้องมือถือหรือกล้อง Handycam, อินเตอร์เน็ต และคอมพิวเตอร์ 1 เครื่องก็สามารถทำการถ่ายทอดสดได้แล้ว โดยที่ได้อรรถรสพอๆ กับการใช้สัญญาณโทรทัศน์ที่ใช้งบระดับหลักแสนเลยทีเดียว นอกจากนี้ยังสามารถกำหนดกลุ่มผู้ชมได้อีกด้วย อย่างเช่นเกมอุ่นเครื่องของทีมชาติไทย ถ้าหากไม่อยากให้ชาติอื่นดู ก็สามารถบล็อคผู้ชมจากประเทศอื่นได้”

“และจากการที่มันเป็นโปรแกรมสำหรับการถ่ายทอดเกมฟุตบอลโดยเฉพาะ ทำให้มีฟังก์ชั่นกราฟฟิคต่างๆ ทั้งรายชื่อตัวจริง สกอร์บอร์ด นาทีที่เตะ ชื่อคนยิง สถิติในเกม ไฮไลท์จังหวะสำคัญ และยังสามารถใส่โลโก้สปอนเซอร์ถ่ายทอดสด อีกทั้งแชร์ขึ้นโซเชียลมีเดียได้ด้วย
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 03:33:09 PM »

tonmania: ทำทีวีให้ได้ละครับ ดีที่สุด ถ้าอยากพัฒนาไปมากกว่านี้ มาเล่นในโซเชี่ยลก็ได้แต่พวกแฟนพันธุ์แท้อย่างเราๆ นี้เสาะหา พวกอื่นอย่าหวังเลยว่าจะมาดู เพราะ เขาก็ไม่รู้ว่ามีเหอะครับ คิดง่าย ถามครอบครัว คุณ tonmania สิ ถ้าท่านไม่ได้ตามบอลไทยมากและยังอยู่ดูสิ รู้ไหมฟุตบอลไทยลีก 3 และ ไทยลีก 4 ถ่ายทอดที่ไหนบ้าง ถ้าเขาตอบได้ นั่นละถึงเรียกว่า โปรโมต ได้ถึงระดับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 10:40:37 PM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 03:35:17 PM »

ขอบคุณ สองท่านมากๆ กับ คุณ PTTrayong กับ Tonmania ข้อมูล อะครับ

ใช่ครับ เห็นสมาคม ประกาศว่า ให้ดูผ่าน โปรแกรมที่ว่าละครับ แต่ผมไม่ได้ลองเปิด เพราะไปดูที่สนาม ข้อดีของมัน ถ้าดูได้ชัดเจน  คนดูสามารถ ดูผ่านมือถือได้เลย ไม่ว่าอยู่ตรงใหน เป็นทางเลือกที่ดีครับ

จากประสพการณ์ ที่อยู่กับพวกๆ ที่ชอบดูบอลไทย เดี๋ยวนี้ รายการเล็ก รายการน้อย ถ้ามีถ่ายทอด จะเปิดมือถือดูกันเลย ขนาดบอลเจ็ดสี พวกๆผม หลายคนยังเปิดดูผ่าน มื่อถือกันเยอะแล้ว

ส่วนลิขสิทธิ์ ลีค3 เดี๋ยวเจอๆ เพื่อนๆ ที่เป็นสต๊าฟ ทำทีมในลีค จะถามดูว่า ทำไมปีนี้ ไม่ถ่ายทอดเอง  หรือว่า ลิขสิทธิ์แพง ผมว่า น่าจะหนุนให้ถ่ายทอดเยอะๆนะครับ จะได้ แพร่หลาย ประชาสัมพันธ์ ไปในตัว ให้มัน คึกคักหน่อย  ก่อนที่จะเฉาตายก่อน
331807
Sr. Member

คะแนนความรัก: +62/-128

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 03:46:32 PM »

อืม ไม่มีการเคลื่อนไหว

กรูปรีพลัดถิ่น 132
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +761/-1337

new world order

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 03:54:40 PM »

tonmania: ทำทีวีให้ได้ละครับ ดีที่สุด ถ้าอยากพัฒนาไปมากกว่านี้ มาเล่นในโซเชี่ยลก็ได้แต่พวกแฟนพันธุ์แท้อย่างเราๆ นี้เสาะหา พวกอื่นอย่าหวังเลยว่าจะมาดู เพราะ เขาก็ไม่รู้ว่ามีเหอะครับ คิดง่าย ถามแม่ ถามพ่อ คุณ tonmania สิ ถ้าท่านไม่ได้ตามบอลไทยมากและยังอยู่ดูสิ รู้ไหมฟุตบอลไทยลีก 3 และ ไทยลีก 4 ถ่ายทอดที่ไหนบ้าง ถ้าเขาตอบได้ นั่นละถึงเรียกว่า โปรโมต ได้ถึงระดับ

ทำไมต้องไปกล่าวถึงพ่อแม่ จขคห.ด้วยครับท่านPPT RAYONG คุณไม่ค่อยน่ารักนะความเห็นนี้ แก้ความเห็นเถอะครับ

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 04:08:14 PM »

tonmania: ทำทีวีให้ได้ละครับ ดีที่สุด ถ้าอยากพัฒนาไปมากกว่านี้ มาเล่นในโซเชี่ยลก็ได้แต่พวกแฟนพันธุ์แท้อย่างเราๆ นี้เสาะหา พวกอื่นอย่าหวังเลยว่าจะมาดู เพราะ เขาก็ไม่รู้ว่ามีเหอะครับ คิดง่าย ถามแม่ ถามพ่อ คุณ tonmania สิ ถ้าท่านไม่ได้ตามบอลไทยมากและยังอยู่ดูสิ รู้ไหมฟุตบอลไทยลีก 3 และ ไทยลีก 4 ถ่ายทอดที่ไหนบ้าง ถ้าเขาตอบได้ นั่นละถึงเรียกว่า โปรโมต ได้ถึงระดับ

ทำไมต้องไปกล่าวถึงพ่อแม่ จขคห.ด้วยครับท่านPPT RAYONG คุณไม่ค่อยน่ารักนะความเห็นนี้ แก้ความเห็นเถอะครับ

ผมไม่ได้ว่า พ่อและแม่ เขานะครับคุณ thon law ผมแนะนำวิธีเช็คผลการโปรโมตง่ายๆ ผมก็เช็คแบบนี้กับพ่อ แม่ และ ญาติผมเหมือนกัน เพราะ พวกท่านก็ไม่ได้ตามบอลไทยมากนัก

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 04:22:44 PM »

คุณ ptt rayong เปลี่ยนเป็นคำว่า ครอบครัวดีกว่าครับ เดี๋ยวคนอื่นเข้าใจผิด
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 04:25:15 PM »

เอาเป็นว่าผมเข้าใจครับว่าต้องการเปรียบเทียบให้เห็นว่าคนที่ไม่ได้ติดตามข่าวสารตลอดจะเข้าไม่ถึง ทางทีวีดีที่สุด  ไม่เปลืองค่าเนตด้วย ตามนั้นครับ
japan_xi
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 08:13:06 PM »

PLAN B ต้องตีโจทย์ และหาคำตอบให้ดีนะครับ การทำสื่อ ออนไลน์ กับ ทีวี

เพราะคนในเมือง ใช้โซเชียล เชื่อว่า ออนไลน์ มีความสำคัญกว่าทีวี

แต่ในความเป็นจริงแล้ว คนดูถ่ายทอดสด ผ่านเน็ต กับ ถ่ายทอดสด ทีวี แบบหลังถือว่าเยอะกว่า

และถ้าจะทำกับลีก T3-T4 ด้วยแรก ควรจะเป็นแบบทีวีจะดีกว่า

ฉะนั้นผมดูแล้ว Live Stream ชาแนล เฟซบุ๊ค ยูทูป อะไรที่คุณจะทำ ไม่น่าจะตอบโจทย์นี้ได้เลย

สู้เอาเงิน 100 ล้านที่คุณต้องให้สมาคมอยู่แล้ว ไปซื้อ รถ OB มาถ่ายทอดสด เหมือนที่ SMM เคยทำยังจะดีกว่า

ซื้อซัก 3 คัน ก็ราวๆ 30 ล้าน ไว้ถ่าย 3 คู่ต่อสัปดาห์ แถมคุณยังขายโฆษณาอะไรได้อีก

หรือต่อไปคุณจะไปรับงานอื่นๆ ถ่ายทอดสดกีฬาก็ได้ตลอด เช่น ฟุตซอล วอลเลย์บอล เป็นต้น

Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 10:26:04 PM »

เห็นด้วย ท่าน Japan ครับ โปรโมทดีๆ ถ่ายทอด สดออกมา ขายโฆษณาได้ครับ แต่เงียบเกินไป T3 เปลี่ยนเป็น ออมสินไปแล้วนี่ครับ ปีที่แล้ว ยูโร่ คัสตาร์ด ลีค อยู่เลย

ว่างๆ มาดู T3 บ้านผมได้นะครับ ไกล้ๆ จะเลี้ยงต้อนรับ อย่างดี  ;
นัด ฉะเชิงเทรา เจอ JL เชียงใหม่ เต็ง เจอเต็ง รับรองคนดูเต็มความจุ 5000 ที่นั่งแน่ๆ แบบไม่มีลู่วิ่ง บรรยากาศเร้าใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์