Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 15, 2018, 09:30:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิเชียร ชินวงศ์ เจ้าหน้าที่ป่าไม้ คนดีสังคมไทย ผู้นำชุดจับนายทุนล่าสัตว์ในป่า  (อ่าน 2797 ครั้ง)
หมูพี
Hero Member

คะแนนความรัก: +832/-404

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 02:12:19 PM »

"ผมไม่กลัว!" นายวิเชียร ชินวงษ์ หัวหน้าเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าทุ่งใหญ่นเรศวรฝั่งตะวันตก กล่าว หลังจากเข้าจับกุมผู้บริหารอิตาเลียนไทย ลอบเข้าไปตั้งแคมป์ยิงสัตว์

https://www.facebook.com/thairath/videos/10156596106497439/

อยากเห็นบอลไทยไปบอลโลก
หมูพี
Hero Member

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 02:13:25 PM »

มอบเพลงนี้ให้เจ้าหน้าที่ทุกคน

หมูพี
Hero Member

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 02:13:42 PM »

เธชเธทเธšเธ—เธญเธ”เน€เธˆเธ•เธ™เธฒ (เธชเธทเธš เธ™เธฒเธ„เธฐเน€เธชเธ–เธตเธขเธฃ) เธ„เธฒเธฃเธฒเธšเธฒเธง

หมูพี
Hero Member

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 02:17:36 PM »

deawfico
ยกเลิกสมาชิก
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +697/-1896

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 02:30:25 PM »

คิดถึงเรื่องคุณสืบ นาคะสเถียรเลย

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
หมูพี
Hero Member

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 02:32:39 PM »

ขออนุญาติบันทึกชื่อเขาไว้ใน Thailandsusu.com คนดีต้องได้รับการยกย่อง และป้องกันไม่ให้คนเลวไปแอบทำร้ายเขา

kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +552/-156

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 02:36:45 PM »

ขอชื่นชมในการปฏิบัติหน้าที่ครับ

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1065

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 02:39:21 PM »

จริง ๆ เขาก็จับหมดทุกคนนั่นละ     เพราะตอนจับก็ไม่รู้หรอกว่าใครเป็นใคร  เขาก็จับตามหน้าที่      
แต่ก็ชื่นชมครับในการทำงานครับ

ผมสงสัย 3 ข้อเรื่องการทำงานเจ้าหน้าที่    

ผิดที่ 1  แต่ก็น่าแปลก  ตั้งแต่ด่านแรก  ด่านทินวย ซ่งไท้         เพราะไม่มีหนังสือ  มันขับรถผ่านไม่ได้อยู่แล้ว   ทำไมเจ้าหน้าที่ถึงเปิดด่านให้รถที่ไม่มีหนังสือเข้ามาได้  
   ถ้าสืบสวนจริง เจ้าหน้าที่ที่อยู่ด่านทินวยผิืดแต่แรก     งานเข้าแต่แรกแล้วจะกล้าสอบกันไหม

ผิด 2  เจ้าหน้าที่ปล่อยให้มีปืน .22  ไรเฟิลเข้ามาได้อย่างไร   เพราะรถนายเปรมชัย  ใช้ TOYOTA LANDCRUISER  เข้ามา  ตรวจค้นง่ายมากทำใมปล่อยหลุดมาได้

ผิด 3  เส้นทางทินวย ซ่งไท้ ทิคอง จนถึงด่านมหาราช  ห้ามจอดรถแวะพักแรมข้างทาง     เป็นระเบียบอยู่แล้ว  ทำไมปล่อยนายเปรมชัยตั้งแคมป์ห่างออกไป     ไม่ตั้งแคมป์ที่ด่านป่าไม้

ผิดที่ 4  เจ้าหน้าที่ป่าไม้ไม่เข้าจับกุมตั้งแต่เสียงปืนนัดแรก     แต่รอให้มีเสียงปืนอีกครั้งตอนไล่ยิงกระรอก จึงเข้าตรวจค้นจับกุม     เจ้าหน้าที่ป่าไม้ทำแบบนี้ผิดไหม

ท่าน cikada ท่านพอจะมีคำตอบไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 04:46:42 PM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
หมูพี
Hero Member

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 02:54:28 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=wv5Dse_dLV4

เพลง เขาใหญ่

พงษ์เทพ กระโดนชำนาญ

พงษ์เทพ กระโดนชำนาญ - เขาใหญ่
คำร้อง/ทำนอง พงษ์เทพ กระโดนชำนาญ

กว่าจะเป็นต้นไม้ยืนต้น สูงหยัดยืนใหญ่โตงดงาม
เนิ่นและนาน ที่สั่งสม เป็นร่มเงา ให้ดอกงามยามที่คน นั้นต้องการ
กว่าจะเป็นสายธารล้นหลาก ใหลระเริงหล่อเลี้ยงผู้คน
เนิ่นและนานที่ปลาน้อยร้อยเส้นใย ว่ายถักทอเป็นธารทองให้ผู้ทุกข์ทน

คือเขาใหญ่ถิ่นไพรพนา ถิ่นสัตว์สา ร่าเริง ล่องลอย
มีเสรี มีเกสร ร่อนความงดงาม ตามความฝัน...
ขอผองเราจงร่วมกัน ปกป้องฝัน
ปกป้องธาร บ้านพงไพร เป็นเขาใหญ่ ที่ยืนยาว

คือเขาใหญ่ถิ่นไพรพนา ถิ่นสัตว์สา ร่าเริง ล่องลอย
มีเสรี มีเกสร ร่อนความงดงาม ตามความฝัน...
ขอผองเราจงร่วมกัน ปกป้องฝัน
ปกป้องธาร บ้านพงไพร เป็นเขาใหญ่ ที่ยืนยาว

slowlove58
Newbie
*

คะแนนความรัก: +4/-1

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 03:07:40 PM »

เหนื่อยใจครับ   
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +894/-1034

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 03:30:12 PM »

สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าที่น้ำดีครับ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
ningnoig
Sr. Member

คะแนนความรัก: +150/-87

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 04:11:12 PM »

คนบ้านลิ้นฟ้า อ.ยางชุมน้อย จ.ศรีสะเกษ

กรูปรี...กรูปรี...กรูปรี
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +420/-250

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 04:50:00 PM »

งบดูแลป่าไม้แต่ล่ะปีน้อยมากๆ อุกปรณ์ล้าหลังและจำนวนคนก็ไม่คลอบคลุมพื้นป่า

Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +236/-135

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 04:57:41 PM »

ขอบคุณ ท่าน ลูฟี่

ถ้าสืบสวน สอบสวน ดีๆ ก็จะพบละครับ ขึ้นอยู่กับว่า ผู้ที่รับผิดชอบ ไล่ตั้งแต่ รัฐมนตรี  ปลัด  อธิบดี หัวหน้า อุทยาน จะทำงานขึงขัง จริงจังแค่ใหน  สุดท้าย กลัวเหลือเกินครับ คำว่า เงิน นะครับ ไม่ใช่ งู มันใช้ได้ทุกยุกต์ ทุกสมัย ในประเทศนี้ ง้างได้ ครับ

คนดีๆ อย่าง สืบ นาคะเสถียร เสียชีวิต เพราะอะไร  ทุกท่านก็ทราบ

ดีแล้วครับ ที่ออกมาเล่น ข่าวกัน อย่างเกรียวกราว ให้มันรู้รายละเอียด กันไปเลย ว่าเป็นอย่างไร  ไม่อยากเห็นเป็นเหมือนๆที่ผ่านมา

ระรอดูว่า จะมีอะไรคืบหน้า ...

ทำชิ่ง 1-2
Sr. Member

คะแนนความรัก: +177/-64

my2Screens.com แอพเล่นเว็ปพร้อมดูยูทูป

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 05:00:12 PM »

ชื่นชมครับ คนแบบนี้แหละสมควรยกย่อง

2Screens : แอพไอโฟน Free เอาไว้เล่นสู้ๆพร้อมกับดูยูทูปพร้อมกัน
http://my2screens.com/

yost
Sr. Member

คะแนนความรัก: +91/-60

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 06:42:15 PM »

เอาเข้าจริงๆโทษอาจจะน้อยกว่า ตายายเก็บเห็ด อีก
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +195/-434

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 07:27:36 PM »

คิดถึงเรื่องคุณสืบ นาคะสเถียรเลย

ตามนั้นเลยครับ
cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +548/-1187

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 09:37:32 PM »

จริง ๆ เขาก็จับหมดทุกคนนั่นละ     เพราะตอนจับก็ไม่รู้หรอกว่าใครเป็นใคร  เขาก็จับตามหน้าที่     

ผมสงสัย 3 ข้อเรื่องการทำงานเจ้าหน้าที่     

ผิดที่ 1  แต่ก็น่าแปลก  ตั้งแต่ด่านแรก  ด่านทินวย ซ่งไท้         เพราะไม่มีหนังสือ  มันขับรถผ่านไม่ได้อยู่แล้ว   ทำไมเจ้าหน้าที่ถึงเปิดด่านให้รถที่ไม่มีหนังสือเข้ามาได้   
   ถ้าสืบสวนจริง เจ้าหน้าที่ที่อยู่ด่านทินวยผิืดแต่แรก     งานเข้าแต่แรกแล้วจะกล้าสอบกันไหม

ผิด 2  เจ้าหน้าที่ปล่อยให้มีปืน .22  ไรเฟิลเข้ามาได้อย่างไร   เพราะรถนายเปรมชัย  ใช้ TOYOTA LANDCRUISER  เข้ามา  ตรวจค้นง่ายมากทำใมปล่อยหลุดมาได้

ผิด 3  เส้นทางทินวย ซ่งไท้ ทิคอง จนถึงด่านมหาราช  ห้ามจอดรถแวะพักแรมข้างทาง     เป็นระเบียบอยู่แล้ว  ทำไมปล่อยนายเปรมชัยตั้งแคมป์ห่างออกไป     ไม่ตั้งแคมป์ที่ด่านป่าไม้

ผิดที่ 4  เจ้าหน้าที่ป่าไม้ไม่เข้าจับกุมตั้งแต่เสียงปืนนัดแรก     แต่รอให้มีเสียงปืนอีกครั้งตอนไล่ยิงกระรอก จึงเข้าตรวจค้นจับกุม     เจ้าหน้าที่ป่าไม้ทำแบบนี้ผิดไหม

ท่าน cikada ท่านพอจะมีคำตอบไหม

อันนี้ผมไม่ทราบข้อมูลจริงๆครับ ท่านลูกฟี่

เฮงซัง GetOut !!
Itaji KOM
Sr. Member

คะแนนความรัก: +57/-126

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 09:49:06 PM »

หลังจากคดีความเงียบ ผมเป็นห่วงความปลอดภัยจริงๆเลยครับ
สับประรด_นางแล
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +196/-41

ไม่หล่อ ไม่ล้นเหลือ แต่ลืมไม่ลง

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 09:55:11 PM »

คนหนึ่งคนใช้ลมหายใจตนเองเพื่อรักษาผืนป่าและสัตว์ป่าสมบัติของชาติ
คนหนึ่งคนทำธุรกิจเพื่อตนเอง ..แต่ทำลายสมบัติชาติด้วยกำลังเงิน เพื่อสนองตัณหาตัวเอง....เศร้าใจ
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +129/-134

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 10:05:10 PM »

ผมหละกลัวความปลอดภัยของท่านนี้จริงๆ ระวังๆตัวด้วยนะครับ คนดีอยู่ยากประเทศนี้

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
naris
Full Member
**

คะแนนความรัก: +89/-49

RATCHABURI

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 09:47:47 AM »

สุดยอดผู้พิทักษ์ป่า
jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +268/-103

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 10:06:53 AM »

ผมไม่ได้ศึกษาประวัติว่าเขาคนนี้กับเขาคนนั้น
ประวัติเป็นแบบไหน
แต่ตอนนี้เห็นคนส่วนใหญ่ว่า
เขาคนนี้เป็นผู้ดีเลอเลิศ
เขาคนนั้นเป็นผู้ร้ายห่าซาตาน
สังคมทุกวันตัดสินด้วยเหตุการณ์เดียว
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3592/-1536

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 10:20:39 AM »

เอาเข้าจริงๆโทษอาจจะน้อยกว่า ตายายเก็บเห็ด อีก

ตายายเก็บเห็ด มันเป็นวาทกรรม คุณลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
nuiikubb
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-6

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 11:38:32 AM »

ตายายเก็บเห็ด มันเป็นวาทกรรม คุณลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ

มันจะไม่ใช่ตายายเก็บเห็ดสิครับ มันจะกลายเป็นลุงป้าลักลอบตัดไม้ละสิ
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +334/-479

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 11:48:59 AM »

ยังไงซะก็ต้องขอยกย่องเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติหน้าที่แบบตรงไปตรงมา...

แต่เอาจริงๆ เรื่องนี้ผมเชื่อว่ามันต้องมี เงี่ยนงำ แน่ๆ 

integrity
เกิดขึ้นตั้งอยู่ดับไป
Full Member

คะแนนความรัก: +27/-34

ป๋มชื่ออาชิมก๊าบ

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 12:34:14 PM »

เยี่ยมครับ

<<<<<<<<<<<<<< รักทีมไทย >>>>>>>>>>>>>>
หมูพี
Hero Member

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 04:06:27 PM »

หมูพี
Hero Member

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 04:28:19 PM »

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2497/-3463

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 06:59:45 PM »

ตอนนี้กลัวพี่จะอยู่ยากมากกว่า

ลมหายใจคือฟุตบอล
ปิง เฮอร์นานเดซ
Yellow ArmyMan
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +406/-285

ฟุตบอล ชีวิต มิตรภาพ

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 07:47:56 AM »

จริง ๆ เขาก็จับหมดทุกคนนั่นละ     เพราะตอนจับก็ไม่รู้หรอกว่าใครเป็นใคร  เขาก็จับตามหน้าที่      

ผิดที่ 1  แต่ก็น่าแปลก  ตั้งแต่ด่านแรก  ด่านทินวย ซ่งไท้         เพราะไม่มีหนังสือ  มันขับรถผ่านไม่ได้อยู่แล้ว   ทำไมเจ้าหน้าที่ถึงเปิดด่านให้รถที่ไม่มีหนังสือเข้ามาได้  
   ถ้าสืบสวนจริง เจ้าหน้าที่ที่อยู่ด่านทินวยผิืดแต่แรก     งานเข้าแต่แรกแล้วจะกล้าสอบกันไหม

ผิด 2  เจ้าหน้าที่ปล่อยให้มีปืน .22  ไรเฟิลเข้ามาได้อย่างไร   เพราะรถนายเปรมชัย  ใช้ TOYOTA LANDCRUISER  เข้ามา  ตรวจค้นง่ายมากทำใมปล่อยหลุดมาได้

ผิด 3  เส้นทางทินวย ซ่งไท้ ทิคอง จนถึงด่านมหาราช  ห้ามจอดรถแวะพักแรมข้างทาง     เป็นระเบียบอยู่แล้ว  ทำไมปล่อยนายเปรมชัยตั้งแคมป์ห่างออกไป     ไม่ตั้งแคมป์ที่ด่านป่าไม้

ผิดที่ 4  เจ้าหน้าที่ป่าไม้ไม่เข้าจับกุมตั้งแต่เสียงปืนนัดแรก     แต่รอให้มีเสียงปืนอีกครั้งตอนไล่ยิงกระรอก จึงเข้าตรวจค้นจับกุม     เจ้าหน้าที่ป่าไม้ทำแบบนี้ผิดไหม

แขก ผอ.ไงครับ นายสั่งให้ดูแล  ถ้าเข้าไปพักแรมเฉยๆ คงปล่อยตามเลย นี้เล่นยิ่งสัตว์สงวน หน.ก็ต้องจับ ยิงมีโซเชี่ยล ทำให้ ผู้ต้องหาไม่กล้าทำอะไร

Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 08:23:44 AM »

ข่าวล่าสุด ทูลกระหม่อมหญิง พระองค์ ทรงโพสต์ ให้กำลังใจ คุณวิเชียร ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=T-TYqwmQPKI
lotto009
Full Member

คะแนนความรัก: +85/-80

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 09:51:21 AM »

จริง ๆ เขาก็จับหมดทุกคนนั่นละ     เพราะตอนจับก็ไม่รู้หรอกว่าใครเป็นใคร  เขาก็จับตามหน้าที่     
 ผิดที่ 1  แต่ก็น่าแปลก  ตั้งแต่ด่านแรก  ด่านทินวย ซ่งไท้         เพราะไม่มีหนังสือ  มันขับรถผ่านไม่ได้อยู่แล้ว   ทำไมเจ้าหน้าที่ถึงเปิดด่านให้รถที่ไม่มีหนังสือเข้ามาได้   
   ถ้าสืบสวนจริง เจ้าหน้าที่ที่อยู่ด่านทินวยผิืดแต่แรก     งานเข้าแต่แรกแล้วจะกล้าสอบกันไหม

ผิด 2  เจ้าหน้าที่ปล่อยให้มีปืน .22  ไรเฟิลเข้ามาได้อย่างไร   เพราะรถนายเปรมชัย  ใช้ TOYOTA LANDCRUISER  เข้ามา  ตรวจค้นง่ายมากทำใมปล่อยหลุดมาได้

ผิด 3  เส้นทางทินวย ซ่งไท้ ทิคอง จนถึงด่านมหาราช  ห้ามจอดรถแวะพักแรมข้างทาง     เป็นระเบียบอยู่แล้ว  ทำไมปล่อยนายเปรมชัยตั้งแคมป์ห่างออกไป     ไม่ตั้งแคมป์ที่ด่านป่าไม้

===============
แรกสุดผมก้อสงสัยเหมือนท่าน มันเข้าไปได้ยังงัยว่ะ แต่พอฟังคุณวิเชียร์พูดแล้ว ก้อถึงบางอ้อ
1.ไม่มีเครื่องมือตรวจโลหะ
2.แล้วการเข้ามาก้อผ่านนายที่แค่ชะโงกหน้าเข้าไปดูเหมือนเราไปภูกระดึงครับ เจ้าหน้าที่ก้อไม่ตรวจอะไรมาก
3.เพราะนักท่องเที่ยวธรรมดามาดูธรรมชาติ ไม่มีใครอาจจหาญและเมินเฉยเหมือนทีมนี้หรอก
3.สุดท้ายมันอยู่ที่สันดานของคนไปเที่ยวจริงๆ(ขออนุญาตใช้คำแรงสำหรับทีมงานที่เข้าไปฆ่าสัตวนะครับ ) มันไม่ไปเที่ยว มันไปล่าโดยเฉพาะ แม้ค่าเข้าสถานที่ 110บาท มันยังไม่จ่ายเลย คุณเอ้ย งกสุดสุด
4.อยากให้ทีมที่ไปล่าสัตย์ชุดนี้ ไปลงที่ที่ชอบเลย
ขอบคุณครับ

5.
หมูพี
Hero Member

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 11:29:37 AM »

ตร.เตรียมส่งผลสอบ “วิเชียร ชิณวงษ์” ให้กรมอุทยานฯ พิจารณาความผิด

รองผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ เตรียมแจงสอบ “วิเชียร ชิณวงษ์” พบมีการละเว้นเก็บค่าธรรมเนียม การพยายามติดสินบนเจ้าหน้าที่ และการทำเรื่องอนุญาตโดยไม่มีอำนาจ เตรียมส่งเรื่องให้กรมอุทยานฯ พิจารณาว่าผิดทางวินัยหรือผิดอาญา

https://www.pptvhd36.com/news/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%99/75456

Abu HAMEEM
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-10

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 12:07:14 PM »

นึกถึงครั้งเซซาโว่
เป็นกำลังใจให้ผู้ที่ทำดีครับผม   ต้องไม่ประมาทนะครับ

ขอความสันติจงมีแด่ทุกท่าน
-------------------------------------------------------
Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 01:17:24 PM »

มาอีกแระ ท่านศรีวรา  ผมสงสัยท่านมากเลย หลายๆเรื่องด้วย ท่านมักจะเกี่ยวข้องประจำ ผมแค่สงสัยอะครับ ตำรวจท่านอื่น ที่รับผิดชอบไม่มีหรือครับ 
ประเด็น คือ คนฆ่าเสือ นะครับ อย่างเบี่ยงแบน เจ้าหน้าที่  กับการทำหน้าที่

ถึงเขา จะปล่อย หรืออะไรยังไง แต่ กรณีนี้ ผมว่า เป็นการทำลาย ความน่าเชื่อถือ ของพยาน คือ คุณวิเชียร ซึ่งเป็นผู้จับกุม ให้น้ำหนักมันอ่อนลง ว่า ปล่อยปละ อนุญาตให้เข้าไปด้ยังไง  โดยที่ไม่เก็บค่าผ่านทาง  ทะแม่งๆนะผมว่า

ถ้าเขาจะรับสินบนจริงๆ ทำไมจะทำไม่ได้ แต่เขาาเลือกจับ  นี่หน่า
ถึงว่าคนดังๆ บ้านเรา ถึงชอบทำอะไร ที่เลี่ยงกฎหมาย กว่าชาวบ้าน ร้านตลาด

แต่ประเด็นหลัก คือ คนที่ยิงสัตว์ นะครับ
supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +49/-23

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 03:07:49 PM »

ตำรวจไทย สมองมันคิดได้แค่นั้นครับ thailand only

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1065

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 06:04:16 PM »

มาอีกแระ ท่านศรีวรา  ผมสงสัยท่านมากเลย หลายๆเรื่องด้วย ท่านมักจะเกี่ยวข้องประจำ ผมแค่สงสัยอะครับ ตำรวจท่านอื่น ที่รับผิดชอบไม่มีหรือครับ  
ประเด็น คือ คนฆ่าเสือ นะครับ อย่างเบี่ยงแบน เจ้าหน้าที่  กับการทำหน้าที่

ถึงเขา จะปล่อย หรืออะไรยังไง แต่ กรณีนี้ ผมว่า เป็นการทำลาย ความน่าเชื่อถือ ของพยาน คือ คุณวิเชียร ซึ่งเป็นผู้จับกุม ให้น้ำหนักมันอ่อนลง ว่า ปล่อยปละ อนุญาตให้เข้าไปด้ยังไง  โดยที่ไม่เก็บค่าผ่านทาง  ทะแม่งๆนะผมว่า

ถ้าเขาจะรับสินบนจริงๆ ทำไมจะทำไม่ได้ แต่เขาาเลือกจับ  นี่หน่า
ถึงว่าคนดังๆ บ้านเรา ถึงชอบทำอะไร ที่เลี่ยงกฎหมาย กว่าชาวบ้าน ร้านตลาด

แต่ประเด็นหลัก คือ คนที่ยิงสัตว์ นะครับ
 คืออย่างที่ผมบอกไป       การจับกุมแน่นอนวิเชียร อาจได้เครดิตไป เพราะทำตามหน้าที่

แล้วเรื่องอื่น ๆ ละ  ผมว่าวิเชียรอาจจะผิด    แต่คงต้องรอผลสอบสวนก่อน       เป็นสมัยเปาบุ้นจิ้น  ผิดคือผิด ความชอบก็ส่วนความชอบไม่งั้นจะรักษากฎหมายได้ยังไง

1. ผิดแรกปล่อยให้ นทท เอาอาวุธเข้าป่าจำนวนมากเพื่อล่าสัตว์       อย่าอ้างไม่มีเครื่องมือตรวจโลหะ   ที่นี่ไม่ใช่สนามบินนะครับ       รถนทท อนุญาตเข้าป่าไปได้แค่วันนึง 10 คันเท่านั้นเองแและไม่มีรถของ นทท รายอื่น ๆ  เข้ามาอีก   นี่เป็นระเบียบของทางทุ่งใหญ่ที่พวกเราชาวออฟโรดทราบกันมานานแล้ว              ยกเว้นจะมาเป็นคณะใหญ่เพื่อไปทำบุญที่วัดวาชูคุ ด่านป่าไม้จะแก กรณีพิเศษเท่านั้นในเทศกาล

2. อย่างที่บอก รถเปรมชัยคือ TOYOTA LAND CRUISER  กะบะมีไม่กี่คันในเมืองไทยที่มีคนครอบครอง เพราะต้องรวยแบบเหลือ  ๆ  จึงจะซื้อรถรุ่นนี้ได้    การตรวจค้นง่ายมาก ที่หลังรถกะบะ     เจ้าหน้าที่จะอ้างโน่นอ้างนี่ไม่ได้เลยเพราะปืนก็ต้องเอาไว้หลังกระบะ    ข้างหน้ารถ 4 ประตูไม่มีที่เก็บ

3. พวกนายเปรมชัยตั้งแคมป์ในจุดห้ามอยู่แล้ว    นายวิเชียรทราบดีเข้าไปตักเตือน    แต่ไมไ่ด้ห้ามจนไล่ออกไป เพราะอ้างการเดินทางในป่ากลางคืนอันตราย        ผมยอมรับว่าจริงเส้นทางออฟโรดกลางคืนอันตรายในเขตนี้    แต่วิเชียรไม่มีทางอื่นในการเฝ้าดูหรือพยายามคุ้มครองคนกลุ่มนี้ไปตั้งแคมป์ที่ด่านป่าไม้ในจุดกำหนดไม่ได้หรือ    

สุดท้ายนี้ผมอยากให้การปฏิบัติของเจ้าหน้าที่ป่าไม้อยู่ในความยุติธรรมเสมอภาค     กลุ่มพวกผมเคยไปท่องเที่ยวทุ่งใหญ่ เข้าทั้ง 2 ด่านทั้ง 2 ทาง   คือด่านเสน่ห์พ่องกับด่านทินวย   การขออนุญาตยากมาก     ผมบอกตามตรงคือพวกเรามีรถ 4wd  และก็อยากขับรถเที่ยวนั่นละ   ไม่ได้อยากไปล่าสัตว์ ไม่ได้อยากไปทำลายธรรมชาติ หรือไปรบกวนใคร      แค่ขับรถไปเที่ยวป่า กินปลากระป๋องตั้งแคมป์ เสร็จแล้วก็กลับ   ของกินเกือบทุกอย่างทิ้งไว้ให้เจ้าหน้าที่หมดเพราะสงสารเจ้าหน้าที่และไม่อยากแบกสัมภาระกลับมา             กลุ่มนทท แบบเรามีเยอะแต่การขออนุญาตค่อนข้างยาก   โดยเฉพาะข้าราชการจบใหม่ที่เพิ่งสอบบรรจุใหม่ๆ  ได้ที่กรมป่าไม้บางเขน   มักไม่ีอนุญาตพวกเราเข้าไป  ทั้งที่พวกเราก็ไปกันบ่อย                    
             หลังเหตุการณ์นี้หวังว่าเจ้าหน้าที่ป่าไม้ทุกท่านจะคงยังอนุญาตให้ นทท แบบพวกเราเข้าไปเที่ยวได้เหมือนเดิม       ไม่ใช่แก้ปัญหาด้วยการปิดด่านไปเลยเหมือนด่าน พระฤาษี ห้วยเซซาโว่ที่คนรุ่นหลังไม่มีโอกาสเข้าไปเห็นศาลพระฤาษีอีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 06:19:26 PM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 11:31:45 AM »

ประเทศชาติ อยู่ลำบากครับ เจ้าสัว ประทังชีวิต ด้วยล่าเสือดำ มาทำซุป
ยุคนี้ เป็นไรกันหมด ผู้หลักผู้ใหญ่บ้านเรา ยืมกันแหลก ทั้งเงิน ทั้งนาฬิกา เห้อ
self discipline
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +84/-88

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 12:17:42 PM »

ผมไม่ได้ศึกษาประวัติว่าเขาคนนี้กับเขาคนนั้น
ประวัติเป็นแบบไหน
แต่ตอนนี้เห็นคนส่วนใหญ่ว่า
เขาคนนี้เป็นผู้ดีเลอเลิศ
เขาคนนั้นเป็นผู้ร้ายห่าซาตาน
สังคมทุกวันตัดสินด้วยเหตุการณ์เดียว

แล้วยังไงดีครับ ต้องไปหาประวัติว่าคนที่เค้าว่ากันว่าทำผิดเคยทำดี ทำเลวกี่ครั้ง ไร้สาระ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์