Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 23, 2018, 01:27:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวTSSว่าถ้า AFF SUZUKI CUP เปลี่ยนรูปแบบใหม่มาเป็นแบบนี้แล้วน่าจะเวิร์คมั้ยครับ  (อ่าน 1627 ครั้ง)
ton4487
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +212/-171

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 12:57:06 PM »

ชาว TSS ว่าถ้า  AFF SUZUKI CUP เปลี่ยนรูปแบบ ใหม่มาเป็นแบบนี้แล้วน่าจะเวิร์คมั้ยครับ

โดยหลังจากจบ AFF SUZUKI CUP 2018 ไปแล้วนั้นทาง สหพันธ์ฟุตบอลอาเซียน น่าจะเปลี่ยนรูปแบบการเเข่งขัน  AFF SUZUKI CUP ใหม่ดูนะครับเพื่อเพิ่มมูลค่าทางการตลาดกับเพิ่มความน่าสนใจให้กับถ้วย AFF SUZUKI CUP ให้มากยิ่งขึ้นไปอีกครับโดยการแข่งขันก็ยังจะจัดให้แข่งขันทุกๆ 2 ปี ครั้งเหมือนเดิมแต่ให้เพิ่มทีมเข้าแข่งขันให้มากขึ้น กล่าวคือ ชาติที่จะเข้าร่วมการแข่งขันนั้นก็จะประกอบไปด้วย

1.ชาติสมาชิกของ AFF ทั้ง 11 ชาติ

2.ทีมรับเชิญประจำอยู่ 2 ทีม คือ เกาหลีเหนือ กับ นิวซีแลนด์ โดยทั้งสองทีมนี้จะได้รับเชิญเข้าร่วมใน AFF SUZUKI CUP ในครั้งละ 1 ทีมในแต่ละครั้งโดยให้เชิญหมุนเวียนสลับกันไป

3.ทีมรับเชิญสลับหมุนเวียนที่ประกอบไปด้วยทีมในเอเชียตะวันออกบ้างทีมกับทีมในเอเชียใต้และทีมในโอเชียเนียบ้างทีมซึ่งก็ประกอบไปด้วย ฮ่องกง,อินเดีย,ฟิจิ,ไต้หวัน,ปาปัวนิกีนี,นิวแคลิโดเนีย,ตาฮีติ,วานูอาตู,หมู่เกาะโซโลมอน เป็นต้นโดยเชิญมาในแต่ละครั้ง ครั้งละ 3 ทีมครับ

4.ทีมชูโรงชาติในเอเชียตะวันออกกับออสเตรเลีย ก็ประกอบไปด้วย จีน,ญี่ปุ่น,เกาหลีใต้,ออสเตรเลีย (โดยเชิญทีมชาติชุดรวมนักเตะในลีกของพวกเขามาซัก 1 ทีมในแต่ละครั้งครับโดยให้เชิญหมุนเวียนสลับกันไปครับ)

สำหรับออสเตรเลียนั้นที่จริงแล้วเป็นทีมใน AFF แต่ผมขออนุญาตไม่นับรวมครับเพราะพวกออสเตรเลียถ้าไม่ได้ประโยชน์กับมัน มันก็จะไม่เข้าร่วมเท่าไรครับ

ซึ่งรวมเป็นแล้วทั้งหมด 16 ทีม ครับ

สำหรับรูปแบบการจัดการแข่งขันนั้นก็ให้มีเจ้าภาพโดยเป็นชาติสมาชิกใน AFF หนึ่งทีมเป็นเจ้าภาพ โดยในรอบรอบแรกให้แบ่งเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละ 4 ทีม และให้มีทีมวางในแต่ละกลุ่มโดยยึดชาติที่เป็นเจ้าภาพกับอันดับฟีฟ่าครับ ยกตัวอย่างสมมุติเช่นว่าในปี 2020 ไทยเราเป็นเจ้าภาพครับ

A.   ไทย (เจ้าภาพ),มาเลเซีย,ตาฮิติ,ลาว

B.   นิวซีแลนด์,ฮ่องกง,บรูไน,กัมพูชา

C.   จีน,อินโดนีเซีย,สิงคโปร์,ฟิลิปปินส์

D.   เวียดนาม,ติมอร์เลส์เต้,ฟิจิ,พม่า

สำหรับรอบแรกนั้นก็ให้แข่งขันกันแบบพบกันหมด แล้วก็ให้เอาทีมแชมป์กับรองแชมป์ของแต่ละกลุ่มเข้าไปแข่งในรอบ 8 ทีมต่อไปครับ

รอบ 8 ทีม

ส่วนรอบ 8 ทีม ก็จัดให้แข่งกันแบบ เหย้า-เยือน และก็ให้ทีมแชมป์ของแต่ละกลุ่มออกไปเป็นทีมเยือนก่อน

รอบรองชนะเลิศ

รอบรองชนะเลิศ ก็จัดให้แข่งกันในแบบเหย้า-เยือนเช่นกันและก็กำหนดให้ในรอบรองชนะเลิศนั้นต้องแข่งกันในวันอาทิตย์เท่านั้นครับ

รอบชิงชนะเลิศ

ส่วนรอบชิงชนะเลิศนั้นก็จัดให้แข่งกันในแบบเหย้า-เยือนเหมือนเดิมและก็กำหนดให้ในรอบชิงชนะเลิศนั้นจะต้องแข่งกันในวันอาทิตย์กันในทั้งสองนัดอีกเช่นกันครับ

ขอบคุณครับ
seabuff
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +85/-39

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 01:08:12 PM »

ทัวนาเม้นนี้ ปาไปเกือบสองเดือนเลยนะครับ
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2139/-5702

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 01:09:17 PM »

ไม่ควรครับ เพราะการแข่งระดับอาเซียน เป็นเรื่องศักดิ์ศรี ไม่ใช่เรื่องทีมใหญ่ ทีมดัง มาเตะ

ชาติอื่นๆ ในอาเซียน เขาเอาทีมใหญ่ มาเตะได้ตลอดอยู่แล้ว

เช่น สิงคโปร์ เชิญ อาเจนติน่า มาเตะ , อินโดนีเซีย เอา ไอซ์แลนด์ ทีมบอลโลกมาอุ่น 2 นัด เป็นต้น

mama_xi
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +700/-1507

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 01:37:14 PM »

ไม่ควรครับ เพราะการแข่งระดับอาเซียน เป็นเรื่องศักดิ์ศรี ไม่ใช่เรื่องทีมใหญ่ ทีมดัง มาเตะ

ชาติอื่นๆ ในอาเซียน เขาเอาทีมใหญ่ มาเตะได้ตลอดอยู่แล้ว

เช่น สิงคโปร์ เชิญ อาเจนติน่า มาเตะ , อินโดนีเซีย เอา ไอซ์แลนด์ ทีมบอลโลกมาอุ่น 2 นัด เป็นต้น

เห็นด้วยกับท่านประธาน ---
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1065

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 01:54:02 PM »

ควรมีรอบคัดเลือกเหมือนเดิม โดยจัดอันดับแรงกิ้ง เสร็จแล้ว  มาเตะ 4 เส้า แบบน๊อคเอ๊า
  หรือไม่ก็เปลี่ยนมาจับสลากประกบคู่เตะแบบน๊อคเอ้า    จนถึงรอบชิง   ระยะเวลาจะสั้นลง มากแล้วก็ลุ้นกันใจหายทุกนัด

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
MoSs_ChalarmNan
Nan F.C. 2018 #NextGen
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-10

งาช้างดำมหากาฬ >>> Go to T3 <<<

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 02:02:39 PM »

พูดได้ดีครั้งนี้

T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +897/-1037

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 03:33:37 PM »

คุ้นๆ เหมือนเคยมีสมาชิกเคยตั้งกระทู้แนวๆ นี้ เหมือนรวมถ้วยชิงแชมป์ตะวันออกกับตะวันออกเฉียงใต้เป็นถ้วยเดียวกัน

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
zoolindo
Full Member

คะแนนความรัก: +54/-66

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 05:10:32 PM »

พูดได้ดีครั้งนี้
ผมก็ว่างั้นน่ะท่าน.. 😆😆😆
PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Sr. Member

คะแนนความรัก: +161/-170

facebook.com/discount.book

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 06:16:15 PM »

ไอเดียบรรเจิดดีครับ แต่คงเป็นไปได้ยากมาก(..ถึงมากที่สุด)
แต่ก็ชอบนะครับ สร้างสรรดี

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
Sem2857
แฟนบอลไร้สังกัด
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1132/-925

ชีวิตไม่สิ้น ก้อต้องดิ้นต่อไป,,,

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 11:23:37 PM »

จะว่าผมชาตินิยมก้อได้นะ

อาเซียนควรเป็นอาเซียน แล้วเลิกมโนเชิญทีมนอกอาเซียนมาเล่นเลยครับ ถ้าเชิญมาก้ออย่าเรียกฟุตบอลอาเซียนเลย

บางครั้งมันไม่จำเป็นต้องตามตูดโซนอื่นๆ มากนัก
ควรมีความคลั่งและศักดิ์ศรีในตัวเองบ้าง

เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน...
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +289/-525

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 01:32:17 AM »

ไม่ควรครับ
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +313/-97

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 02:31:21 AM »

นั้นแหละครับ. ถ้วยความหวังของเรา ซีเกมส ชุชุกิคัฟ แม่โขงคัฟ. คิงสคัพ และ เพลย์ออฟในแชมเปี้ยนลีก. แค่นี้กัอหรูหร่าสุดๆ

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +149/-395

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 05:45:19 AM »

เห็นด้วย
happinessshutter
Newbie
*

คะแนนความรัก: +10/-9

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 07:17:44 AM »

I agree
Piya Ngium
กิเลนผยอง หงส์ผงาด ขุนศึกช้างชาติไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +530/-489

แฟนเมืองทอง เชียร์ลิเวอร์พูล สู้สู้ไทยแลนด์

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 09:09:29 AM »

แบบเดิมดีแล้วครับ...มันเป็นบอลสัญชาติอาเซี่ยน
ควรเตะเฉพาะอาเซี่ยนเท่านั้น...เปลี่ยนรูปแบบเจตนาเดิมจะเปลี่ยนด้วย
ในโซนอื่นของทวีปเอเซีย...เขาก็มีทัวร์นาเมนท์เฉพาะของเขา
เราก็มีของเรา...ควรพัฒนาเรื่องอื่นๆแทนดีกว่า...เรื่องกรรมการ
เรื่องเจ้าภาพที่พยายามเอาเปรียบทีมคู่แข่ง ควรจัดการด่วน
เพราะมันเป็นตัวบั่นทอนการพัฒนาวงการฟุตบอลอย่างแท้จริง
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2503/-3469

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 07:03:50 PM »

ใจจริงผมอยากจะให้แข่งเหมือนเดิมมากกว่า 8 ทีม
แบ่งเป็น 2 กลุ่ม A-B เตะเหย้าเยือนจนถึงนัดชิงเลย เฉพาะรอบรอบฯขึ้นไปนะ แบ่งกลุ่มขอเจ้าภาพชาติเดียวพอ

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์