Thailandsusu Webboard
พฤษภาคม 28, 2018, 04:21:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "โค้ชเฮง"เผยชัดโค้ชโย่งคัมแบ็คคุมยู-23,ลั่นพร้อมรับผิดชอบผลงานหากไม่ดีขึ้น  (อ่าน 2043 ครั้ง)
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +416/-1412

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 09:35:42 PM »

ด้าน "โค้ชเฮง" วิทยา เลาหกุล ประธานฝ่ายพัฒนาเทคนิค สมาคมกีฬาฟุตบอลฯ ออกมาเปิดเผยว่าได้ทำการยกเลิกกุนซือยู-23 แล้ว โดยภายในสัปดาห์ที่จะถึงนี้จะมีการประกาศอย่างเป็นทางการ ขงเบ๊งลูกหนังไทยเปรยถึง "โค้ชก้าง" นฤพล แก่นสน คุมยู-21, "โค้ชหระ" อิสระ ศรีทะโร คุมยู-19 และ "โค้ชวุฒิ" สราวุฒิ สุขแสวง คุมยู-16 ว่าทั้งหมดมีชื่ออยู่ในลิสต์จริง

รวมถึง "โค้ชโย่ง" (วรวุธ ศรีมะฆะ) ด้วย แต่ยังอาจมีการปรับเปลี่ยน โดยเฉพาะ ยู-16 อาจมีเซอร์ไพรส์ แต่โค้ชทั้งหมดล้วนผ่านอมรบโปรไลเซนส์มาแล้วทั้งสิ้น  ส่วนกระแสต่อต้าน "โค้ชเฮง"มองว่าเป็นเรื่องธรรมดา แต่เราจะเอามาใส่ใจไม่ได้ เพราะเราต้องทำตามระบบที่วางไว้ เป็นสไตล์เดียวกัน และกุนซือที่เราแต่งตั้ง ก็ต้องสามารถทำตามระบบที่เราวางไว้ ไม่ใช่จะมาคุมทีมด้วยระบบใครระบบมันไม่ได้

ประธานเทคนิคสมาคมกีฬาฟุตบอล ยังกล่าวทิ้งท้ายว่า "ผมเชื่อว่าถ้าทุกคนทำได้ตามระบบ ไทยแลนด์เวย์ ที่เราวางไว้ ฟุตบอลไทยจะดีขึ้นแน่นอน แต่ถ้าทำแล้ว ยังไม่ดีขึ้น ผมก็พร้อมจะพิจารณาตัวเอง เพราะเรามีการประเมินผลงานอยู่แล้ว ไม่ต้องมาไล่ให้เสียเวลา"

http://www.siamsport.co.th/football/thailandnational/view/52440

กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +803/-657

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 10:02:20 PM »

เซฟกระทู้ก่อน

PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +191/-143

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 10:36:50 PM »

อยากรู้ว่า Thailand way 11 ข้อ มีอะไรบ้างครับ   ทำได้ง่ายหรือยาก
Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +210/-99

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 10:50:03 PM »

เห้อ เพิ่งอ่าน กระทู้ หลังจากพาลูกศิษย์ ชุด 12 ปี ไปอุ่นเครื่องทั้งวัน เตรียมรายการไพรินิสเตอร์คัพ 

วันนี้ อ่านข่าวไทย รัฐ ผู้ว่า กกท กระเอมดังๆ เรื่องที่พี่เฮง จะเน้นเด็ก U21 ในเอเชี่ยนเกมส์
กกท บอกว่า หากเป็นเช่นนั้นจริง ก็ต้องรับผิดชอบ หากผลงานแป๊ก

ถ้าคนในสมาคม แป๊กผลงาน ทั้งแฟนบอล และกกท คงมีรายการ เชือดไก่ให้ลิงดูแน่นอน
ผมละห่วงพี่เฮงจริงๆ

ทำไม ไม่ระดมความคิดหลากหลาย ส่วนก่อนที่จะสรุปเรื่องโค๊ช
เรื่องโซรัน เป็นแพะ แต่ผู้ช่วยกำลังได้ทำงานต่อ แค่นี้ มันก็ชัดแล้ว แฟร์ตรงใหน

ผมรักและเคารพพี่เฮง หรืออาจารย์เฮงเสมอ ในฐานะที่เคยเข้ารับการอบรม หลักสูตรฟุตบอลจากท่าน
แต่เรื่องนี้ จะเป็นดาบ ที่ทิ่มท่านภายหลัง 
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 10:57:29 PM »

จากนี้ผมประกาศเลย ผมจะไม่ด่าพี่เฮงละ
ไม่แซะ ไม่ด่า
ขอดูผลงาน ทุกชุด ในเวลา1ปีนี้

ถ้าทุกชุดดี ผมจะอวยพี่เฮง3วัน 3คืน

แต่ถ้าทุกชุดห่วย ผมจะมาถามสัญญา

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 10:58:59 PM »

เห้อ เพิ่งอ่าน กระทู้ หลังจากพาลูกศิษย์ ชุด 12 ปี ไปอุ่นเครื่องทั้งวัน เตรียมรายการไพรินิสเตอร์คัพ 

วันนี้ อ่านข่าวไทย รัฐ ผู้ว่า กกท กระเอมดังๆ เรื่องที่พี่เฮง จะเน้นเด็ก U21 ในเอเชี่ยนเกมส์
กกท บอกว่า หากเป็นเช่นนั้นจริง ก็ต้องรับผิดชอบ หากผลงานแป๊ก

ถ้าคนในสมาคม แป๊กผลงาน ทั้งแฟนบอล และกกท คงมีรายการ เชือดไก่ให้ลิงดูแน่นอน
ผมละห่วงพี่เฮงจริงๆ

ทำไม ไม่ระดมความคิดหลากหลาย ส่วนก่อนที่จะสรุปเรื่องโค๊ช
เรื่องโซรัน เป็นแพะ แต่ผู้ช่วยกำลังได้ทำงานต่อ แค่นี้ มันก็ชัดแล้ว แฟร์ตรงใหน

ผมรักและเคารพพี่เฮง หรืออาจารย์เฮงเสมอ ในฐานะที่เคยเข้ารับการอบรม หลักสูตรฟุตบอลจากท่าน
แต่เรื่องนี้ จะเป็นดาบ ที่ทิ่มท่านภายหลัง 

ถามหน่อยครับ
เห็นคนที่เคยอบรมกับแก ชื่นชมแกทุกคนนะ
เพราะแกข้อมูลเยอะ ถามอะไรตอบได้หมด
มันจริงไหมครับ
Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 11:34:45 PM »

ผมมันโค๊ช ภูธรอะครับ ประสพการณ์อ่อนด้อย ครูพักลักจำ 
ขอเรียนอย่างนี้ครับ ครู อาจารย์ บางท่าน เก่งมากๆครับ แต่เวลาถ่ายทอดให้ลูกศิษย์
กลับใช้ภาษาวิชาการ เกินไป คือศิษย์ จะงงครับ
แต่บางท่าน ไม่เก่งมาก แต่ถ่ายทอด ใช้ศัพท์ธรรมดาๆ เข้าใจง่าย ปฎิบัติตามทันที

สำหรับผม พี่เฮง อาจารย์ เฮง แก่ใช้ภาษาฟุตบอล ลึกมากๆ คือแกเก่ง แต่ถ่ายทอด บางที ผมตามไม่ทัน ส่วน
ท่านอื่นๆ อาจตามทัน หรือรับวิชาได้มากน้อย ไม่เท่ากันแน่ๆ ส่วนตัวนะครับ

เทียบกับ เอ็คโคโน่ ที่ผมไปอบรม มา พร้อมกับถ่ายวิดิโอ การสอน เด็กเล็กมาด้วย ผมว่า อันนั้น ถ้าวางระบบรุ่นอายุ 12-14 ปีได้ ถ้าอายุเกินกว่านั้น ผมว่า ไม่ไหวแล้ว เหมือนที่คุณ เนวิน บอกว่า เกิน12 ปี ดัดยากแล้วอะครับ ทั่วประเทศ ไทยจะได้ ยุวชนชั้นยอด มาประดับวงการแน่ๆ

ปัญหาคือโค๊ชบอลเด็ก ที่มีความสามารถ จริงๆ ถ่ายทอดออกไป ออกไป มันมีน้อย หรือไม่พอ มีแต่ครูพละ จำเขามาอีกที คือสืบทอดๆ กันมา

มันต่างจากพวกสเปน ญี่ปุ่น เด็กเล่นยังไง ชุดใหญ่อย่างนั้นเลย ทรงเดียวกัน
พอเอาวิธี เอ็คโคโนสอน มาดู เกมส์ เมืองทองเล่นกับญี่ปุ่น ใน ACL หรือ ดูคลิปธีธร อุ่นเครื่องให้ วิสเซล บางอ้อ เลย ทำไมโค๊ชเขาบอก นักเตะเรา ยังไม่ค่อยเข้า รูปแบบ การเล่นนัก คือ สับสนตำแหน่งการยืน

ชัดเจนเลย มันมาจากที่เราคุ้นเคยเล่นในระบบ ที่เรา เป็นมาในไทยลีค จนฝังในหัวไปเลย แก้ต้องเริ่มที่เด็กเล็กๆ โค๊ช ถ้าหวังผลตอนโต ยากครับ

สมาชิกท่านใด ว่างๆ inbox มาคุยให้ความรู้ แนะนำ ผมได้ครับ กำลังจะสร้างสนามบอลเด็ก 11 คน ให้เด็กๆ เล่นบอลให้สนุก พร้อมแทรก เทคติก ฟรีๆ 5555
Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 11:51:22 PM »

ท่าน pongonwon  ที่ผมตอบไป คือเฉพาะตัวผมนะครับ ท่านอื่นๆ คงไม่เหมือนผม 

แต่เรื่องการแก้เกมส์ สดๆ ในสนาม พี่เฮงแกไม่ค่อยทำครับ แกชอบแอบๆ อยู่ไม่ไห้ ลูกศิษย์ เห็นว่า แกอยู่ตรงใหน จากนั้นใช้วิธี โทรศัพท์ สั่งโค๊ช ที่ผมได้ยิน นะครับ เช่น ทำไมเล่นบอลขึ้นบอลฝั่งเดียว หรือ ยืนคุมคู่แข่งห่างเกินไป จี้รายตัว แกเก่งมองเกมส์

ที่ผมนับถือ คือ กราบได้เลย แกพูดตรง เช่น นักบอลเด็กเยาวชน บางคน บางคน นิสัยเกเร กินเหล้า ลองกัญชา แกบอกกินได้ ให้รู้ก้อพอ ถ้าเลือกอาชีพสายนี้ ไม่งั้นจะไม่รอด แต่ผมไม่เขียนลงไป ในสังคม โซเซี่ยล เพราะว่า กลัวกระทบคนอื่นๆ

ผมติดใจแก เรื่องเดียว คือแต่งตั้งคน นี่แหละครับ

พรุ่งนี้ ท่านว่างก็ลองเปิด ดูนะครับ คู่เมืองทอง กับซานเฟรซ. อย่าดูสกอร์ วัดอะไรไม่ได้ ดูการขึ้นเกมส์ เวลารุกรับ การยืนตำแหน่ง ความเข้าใจในเกมส์  คำว่าเพรส หรือ เวลาซานเฟรซ บุก และรับ การเข้าทำ 3ต่อ3 4ต่อ 4 หรือ 2ต่อ1 ระหว่างเรากับ เขาต่างกันยังไง จะได้ดูบอลสนุกขึ้นครับ

ถ้าเรามีนักเตะไปเล่นลีค ที่แกร่งๆ เป็นตัวหลักซัก 10 คนขึ้น นั่นแหละค่อยมาหวัง ไปบอลโลกครับ

Nuttamund
Newbie
*

คะแนนความรัก: +11/-15

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 12:28:51 AM »

ไปต้มมาม่าแป็บ ท่าทางต้องมานั่งดูอีกยาว
cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +532/-1000

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 01:12:26 AM »

รอมา2 ปีแล้วมันก็ชัดเจนแล้วว่าของปลอม

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1178/-243

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 03:47:47 AM »

อยากรู้ว่า Thailand way 11 ข้อ มีอะไรบ้างครับ   ทำได้ง่ายหรือยาก

สิ่งที่ ''ว่าที่'' โค้ชโปรไลเซนได้จากการอบรม   นอกจากนี้ยังได้คอนเซ็ปต์ THAILAND WAY มาด้วย

แน่นอนว่ามันไม่ได้สร้างง่ายๆใน 3-4 ปี  แต่ต้องลงไปตั้งแต่ระดับเยาวชน 12-14 ปีเลย

ไอ้กฎ 11-12 ข้อทีมชาติที่เฮงชอบพูดมีอะไรบ้าง ?

แล้วไอ้คอนเซ็ปต์ นี้จะถูกป้อนในการอบรมโค้ชทุกไลเซน ที่เปิดอบรมในเมืองไทยด้วยนะ

1.SPEED AND TECHNIQUE
    ความคิดและความเร็วในการพาบอลเคลื่อนที่ไปข้างหน้า  ด้วยเทคนิคที่แพรวพราวทำลายแนวรับคู่ต่อสู้

2.TOWARD GOAL
   การเปิดเกมรุกในแนวลึก  เพื่อทะลุทะลวงการป้องกันของคู่ต่อสู้

3.PHYSICAL CONTACT
   ความแข็งแกร่งของร่างกาย  ยามที่ต้องปะทะเบียดบังกับคู่ต่อสู้

4.DUAL  1 V 1
   ความสามารถในการเอาชนะในสถานการณ์ 1ต่อ1 ไม่ว่าเกมรุกหรือเกมรับ

5.WINNING MENTALITY
   มีความเป็นนักสู้  ผู้ไม่เคยยอมแพ้  ชัยชนะเท่านั้นที่ต้องการ

6.COMPETITIVE MENTALITY
   ความคิดที่ต้องการแข่งขัน  ต้องการยกระดับตนเองให้สูงขึ้นในทุกๆเกม

7.COLLECTIVE PLAY
   การเล่นร่วมกันเป็นกลุ่ม  แบบสอดประสานกันอย่างไหลลื่น

8.QUALITY IN THE BOX
   คุณภาพของผู้เล่น เมื่อยามพาบอลเข้าไปอยู่ในกรอบเขตโทษคู่ต่อสู้

9.TACTICAL FLEXIBILITY
   ความยืดหยุ่นของยุทธวิธี  มีการเตรียมแผนการเล่นไว้หลายระบบเพื่อรับมือกับเหตุการณ์ต่างๆที่อาจเกิดขึ้นในสนามหลากหลายรูปแบบ

10.REGAIN THE BALL QUICKLY
   เข้าแย่งบอลคืนทันทีที่เสียบอล  เพื่อเอาชนะการครองบอลแล้วนำบอลมาทำเกมรุกเข้าใส่คู่ต่อสู้

11.KEEP MOVING
   เคลื่อนไปกับบอลตลอดเวลา  ไม่ว่าจะอยู่ใกล้บอลหรือระยะห่างออกมา  เพื่อความกระชับของรูปทรง(Shape compact)
   และรักษาสมดุล(BALANCE)ของทีม

12 HUNGRY FOR GOAL
   มีความกระหายที่จะทำประตูคู่ต่อสู้ตลอดเวลา

cr. ข้อมูลกฎ 12 ข้อ Thailand Way   จาก โค้ช เศกสรร ศิริพงษ์

ขอบคุณข้อมูลจาก แฟนเพจ หนวดงามตามกฎ  https://web.facebook.com/nuadngamtamkod/
[G]auss
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +170/-158

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 05:23:04 AM »

โอเค งั้นให้เวลาทำงานเต็มที่ครับโค้ช

sites.google.com/site/thyoungalgebraist/
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +136/-387

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 06:00:16 AM »

ทำได้แค่6ข้อ หลับตาเห็นภาพเลย
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +160/-362

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 07:37:01 AM »

ทฤษฎีใครก็สอนได้ แต่จะสอนให้เด็กเข้าใจและทำได้  มันต้องใช้คนสอนที่เก่ง

มีประสพการณ์  และเข้าใจเด็กไหม  เอาแค่ง่ายๆชลบุรีที่ท่านกำกับดูแลอยู่เปลี่ยนโค้ชไปกี่คน

ทั้งที่โจทย์ชลบุรีง่ายกว่าทีมชาติเยอะ มีเวลาซ้อมเก็บตัวอยู่ด้วยกันตลอด

ท่านก็เอาแต่คำพูดสวยๆหรูที่อยู่ในจินตนาการมาหลอกแฟนบอล
schanaider
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +43/-44

Drummer

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 08:20:51 AM »

etai
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +42/-24

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 08:36:29 AM »

กฏ 12ข้อ แบบนี้ใครก็เขียนได้ จะเขียนเป็นร้อยข้อ ก็เขียนได้ แต่ปัญหาคือ ในแต่ละข้อโค้ชเฮง มีวิธีฝึกฝนยังไง ผู้รับการฝึกเข้าใจใหม ซึ่งตอนซีเกมส์มันก็เห็นแล้ว ว่านักฟุตบอลเรา ไม่เข้าใจแผนเล่นเหมือนไม่ได้ซ้อมกันมาเลยสักคน ยิ่ง U23 ที่จีนเสียเวลาเก็บตัว เล่นเหมือนกลัวชนะ
-ดูโค้กคัพคู่ชิงเมื่อวาน บรร.-มท. ผมดูเด็กทั้งสองทีม มีความเข้าใจเกมส์มากว่าเด็กชล.อีก บรร.ครองบอลมากกว่า เดินเก็มบีบกันต่อเนื่อง เด็กมท.ตั้งรับรอสวน สวนมาแต่ละที่น่ากลัวมาก แต่เด็ก มท.พลาดเพราะหมดแรงก่อนเด็ก บรร.ช่วงท้ายเกมส์ก่อนเสียประตู
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 08:43:14 AM »

ท่าน pongonwon  ที่ผมตอบไป คือเฉพาะตัวผมนะครับ ท่านอื่นๆ คงไม่เหมือนผม 

แต่เรื่องการแก้เกมส์ สดๆ ในสนาม พี่เฮงแกไม่ค่อยทำครับ แกชอบแอบๆ อยู่ไม่ไห้ ลูกศิษย์ เห็นว่า แกอยู่ตรงใหน จากนั้นใช้วิธี โทรศัพท์ สั่งโค๊ช ที่ผมได้ยิน นะครับ เช่น ทำไมเล่นบอลขึ้นบอลฝั่งเดียว หรือ ยืนคุมคู่แข่งห่างเกินไป จี้รายตัว แกเก่งมองเกมส์

ที่ผมนับถือ คือ กราบได้เลย แกพูดตรง เช่น นักบอลเด็กเยาวชน บางคน บางคน นิสัยเกเร กินเหล้า ลองกัญชา แกบอกกินได้ ให้รู้ก้อพอ ถ้าเลือกอาชีพสายนี้ ไม่งั้นจะไม่รอด แต่ผมไม่เขียนลงไป ในสังคม โซเซี่ยล เพราะว่า กลัวกระทบคนอื่นๆ

ผมติดใจแก เรื่องเดียว คือแต่งตั้งคน นี่แหละครับ

พรุ่งนี้ ท่านว่างก็ลองเปิด ดูนะครับ คู่เมืองทอง กับซานเฟรซ. อย่าดูสกอร์ วัดอะไรไม่ได้ ดูการขึ้นเกมส์ เวลารุกรับ การยืนตำแหน่ง ความเข้าใจในเกมส์  คำว่าเพรส หรือ เวลาซานเฟรซ บุก และรับ การเข้าทำ 3ต่อ3 4ต่อ 4 หรือ 2ต่อ1 ระหว่างเรากับ เขาต่างกันยังไง จะได้ดูบอลสนุกขึ้นครับ

ถ้าเรามีนักเตะไปเล่นลีค ที่แกร่งๆ เป็นตัวหลักซัก 10 คนขึ้น นั่นแหละค่อยมาหวัง ไปบอลโลกครับ

ขอบคุณครับ
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 08:47:27 AM »

สิ่งที่ ''ว่าที่'' โค้ชโปรไลเซนได้จากการอบรม   นอกจากนี้ยังได้คอนเซ็ปต์ THAILAND WAY มาด้วย

แน่นอนว่ามันไม่ได้สร้างง่ายๆใน 3-4 ปี  แต่ต้องลงไปตั้งแต่ระดับเยาวชน 12-14 ปีเลย

ไอ้กฎ 11-12 ข้อทีมชาติที่เฮงชอบพูดมีอะไรบ้าง ?

แล้วไอ้คอนเซ็ปต์ นี้จะถูกป้อนในการอบรมโค้ชทุกไลเซน ที่เปิดอบรมในเมืองไทยด้วยนะ

ความคิดและความเร็วในการพาบอลเคลื่อนที่ไปข้างหน้า  ด้วยเทคนิคที่แพรวพราวทำลายแนวรับคู่ต่อสู้

การเปิดเกมรุกในแนวลึก  เพื่อทะลุทะลวงการป้องกันของคู่ต่อสู้

ความแข็งแกร่งของร่างกาย  ยามที่ต้องปะทะเบียดบังกับคู่ต่อสู้

ความสามารถในการเอาชนะในสถานการณ์ 1ต่อ1 ไม่ว่าเกมรุกหรือเกมรับ

มีความเป็นนักสู้  ผู้ไม่เคยยอมแพ้  ชัยชนะเท่านั้นที่ต้องการ

ความคิดที่ต้องการแข่งขัน  ต้องการยกระดับตนเองให้สูงขึ้นในทุกๆเกม

การเล่นร่วมกันเป็นกลุ่ม  แบบสอดประสานกันอย่างไหลลื่น

คุณภาพของผู้เล่น เมื่อยามพาบอลเข้าไปอยู่ในกรอบเขตโทษคู่ต่อสู้

ความยืดหยุ่นของยุทธวิธี  มีการเตรียมแผนการเล่นไว้หลายระบบเพื่อรับมือกับเหตุการณ์ต่างๆที่อาจเกิดขึ้นในสนามหลากหลายรูปแบบ

เข้าแย่งบอลคืนทันทีที่เสียบอล  เพื่อเอาชนะการครองบอลแล้วนำบอลมาทำเกมรุกเข้าใส่คู่ต่อสู้

เคลื่อนไปกับบอลตลอดเวลา  ไม่ว่าจะอยู่ใกล้บอลหรือระยะห่างออกมา  เพื่อความกระชับของรูปทรง(Shape compact)

มีความกระหายที่จะทำประตูคู่ต่อสู้ตลอดเวลา

cr. ข้อมูลกฎ 12 ข้อ Thailand Way   จาก โค้ช เศกสรร ศิริพงษ์

ขอบคุณข้อมูลจาก แฟนเพจ หนวดงามตามกฎ  https://web.facebook.com/nuadngamtamkod/

เอิ่ม
ปัญหาคือ ใครจะทำได้ แค่นั้นแหละ

งั้นผมขอเสนอ pongonwon way มีกฏแค่2ข้อ
ใครทำได้รับรองชนะทุกนะ
1.ยิงประตูให้ได้
2.ไม่เสียประตู

ถ้าทำได้2ข้อนี้ รับรองไทยชนะทุกนัด
panhinlad
บอลไทยจะไปบอลโลก
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-10

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 09:04:23 AM »

เข้ามาอ่านได้ข้อมูลเยอะดีครับ ข้อมูลจากทุกท่าน
+1 รัวๆ
BuBu
Full Member

คะแนนความรัก: +147/-94

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 09:33:23 AM »

จริงๆแล้ว สมาคมชุดนี้ ผมว่ามีแนวทางการบริหารจัดการด้านต่างๆค่อนข้างดี นะครับ  ดีกว่าหลายๆสมัยที่ผ่านๆมา   ใจจริงผมก็อยากให้อยู่นานๆ   แต่การที่จะอยู่นานๆได้มันต้องอยู่กับศรัทธาของแฟนบอลด้วย  ไม่ใช่อยู่ไปแบบโดนไล่ทุกวันอย่างสมาคมบางชุดที่ผ่านมา   บอกตรงๆนะครับศรัทธามันเหลือน้อยเต็มที  ผมว่าตอนนี้แฟนบอลในประเทศไทยเกินแปดสิบเปอร์เซ็นเขาเริ่มไม่ปลื้มแล้วนะครับ  สมาคมต้องรีบเรียกศรัทธากลับมาให้ได้     เอเชี่ยนเกมส์ที่จะถึงนี้ สมาคมอาจคิดว่ามันเป็นแค่ฟุตบอลรายการหนึ่งไม่ใช่ของฟีฟ่าคงจะไม่มีความหมายมากนัก ผมว่าสมาคมคิดผิดครับ เอเชี่ยนเกมส์ครั้งนี้คือจุดพลิกผันของสมาคมชุดนี้ครับ  ศรัทธาจะดับศูนย์ไปเลยหรือมีเพิ่มขึ้นก็รายการนี้หละครับเพราะมันมีข้อเปรียบเทียบกับมาตรฐานครั้งก่อนที่ทำไว้   การพิจารณาเลือก โค้ชในครั้งนี้ผมว่าเป็นครั้งที่สำคัญที่สุดของสมาคมชุดนี้   ครั้งนี้มีความจำเป็นที่จะต้องใช้โค้ชที่มีประสบการณ์เพื่อตัดความเสียงออกให้เหลือน้อยที่สุด  โคชที่พอมีประสบการณ์ในบ้านเราตอนนี้ก็ค่อนข้างหายาก  และถ้ามันยังหาไม่ได้ก็จำเป็นต้องจ้างโค้ชต่างชาติโปรไฟล์สูงครับ ใจจริงผมก็สนับสนุนโค้ชไทยนะครับ แต่ดูตามรายชื่อที่ผมรู้ ผมว่ามันเสี่ยงเกินไป     แต่ถ้ายืนยันจะต้องเอาโค้ชไทยให้ได้ต้องไทยเท่านั้น  มันก็มีอยู่สองทางเลือกเท่านั้น คือใช้โค้ชและทีมงานชุดเดิมทั้งหมดจากเอเชี่ยนเกมส์2014 ซึ่งแนวทางนี้ด้วยองค์ประกอบหลายอย่างผมว่าเป็นไปได้ยาก     ทางที่สองเป็นทางที่เป็นไปได้ที่สุด คือ ท่านประธานเทคนิกมาทำเองด้วยตนเองไม่ต้องผ่านตัวแทน
Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 09:34:02 AM »

ปีนี้ โชคดีหน่อยครับ สำหรับผมจะได้ไปนั่งเล็กเชอร์ ครูพักลักจำ  
วิชาโค๊ช จาก ทีมต่างๆใน T2 T3 ที่จะเริ่มแข่ง อาทิตย์หน้า มาแระยุกต์ใช้

ปีนี้ ทีมจังหวัดผมจะได้รับการมาเยือน กำแพงเพชร ของโค๊ชเศกสรร ที่เพิ่งจบโปร ไปล่าสุด
กับ ทีมอย่าง เชียงรายซิตี้ JL เชียงใหม่ หรือ อยุธยา ยูในเต็ด อยุธยา เอฟซี แพร่
ได้ดูการแก้เกมส์ สดๆในสนามของโค๊ช รุ่นใหม่ๆ ไปในตัว

เมื่อก่อน ดูแต่ผลแพ้ชนะ

T2 ไกล้ๆบ้าน ก็ไทยฮอนด้า หรือ อาร์มี่ พอแว๊บไปดูได้
T1 55556 เชียร์ ตำรวจ อ่องทู.ปีนี้ เปลี่ยนทีมเชียร์
ACL บุรีรัมย์ ครับ

เรื่องเฮง ผมเคยเรียนถาม แกตัวต่อตัว เรื่องกระแสในโซเซียล ที่ตำหนิ ติชม เรื่องการตั้ง โค๊ช ที่หลายๆท่านเม๊นท์มามากมายละครับ เช่นทำไมเราไม่ใช้ทีมงานต่างชาติทั้งชุด ในชุดU23 u21 ที่มีชื่อเสียงหน่อย คำตอบบางที ก็ลงลึกในนี้ไม่ได้มากนัก

ผมว่า มองมุมในส่วนของคนทำงานจริงๆ คือรับผิดชอบหน้าที่ ที่เราไม่เคยรู้ ก็น่าเห็นใจ
ผมคิดกลับมุมผม ว่า คนไทย ที่จะเข้ามาทำงานวงการฟุตบอล**เพื่อฟุตบอลไทยจริงๆ* และคงตายคาวงการฟุตบอล จนหมดลมหายใจ มีนับคนได้

ต้องมีความบ้าด้วย เช่น คุณเนวิน คุณวิทยา และทางฝั่งกลุ่มชลบุรี เป็นต้น ตัดเรื่องการเมือง ออกไป มองแต่มุมฟุตบอล กับการพัฒนา ผมว่า บ้านเรายังมีคนแบบนี้น้อยไปครับ
กลัวแต่คนเหล่านี้ ท้อ เลิกทำ จะจบเห่

ก็เอาใจช่วยสมาคม ให้วางรากฐาน ยาวๆ ให้มั่นคง แนวทางที่ทำมา ก็เป็นรูปเป็นร่างชัดเจนหลายส่วน สำหรับมือใหม่หัดขับ อย่างท่านสมยศ ความตั้งใจ ให้ 100%
BBLOVETT
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +44/-37

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 09:40:12 AM »

ฟังข้อมูลหลายๆท่านเป็นรูปเป็นร่างดีครับ  ขอให้คัดสรร นักเตะให้ดีด้วยนะครับ ขอนักเตะที่พร้อมจะพัฒนา ปลูกฝังทัศนคดติดีๆ ด้วยนะครับสำคัญ  เป็นกำลังใจให้ทุกฝ่ายครับ ขอให้ร่วมมือกันครับผม
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +367/-220

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 09:51:28 AM »

แกเก่งนะแต่ใช้คนไม่เป็น ว่างๆก็อ่านหนังสือ "ศิลปะการใช้คนในสามก๊ก"ดูบ้างนะครับ

siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +476/-361

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 10:33:51 AM »

ช่วยยกกระทูนี้ขึ้นหิ้ง เอาไว้ขุดครับ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +121/-964

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 10:35:32 AM »

แกเก่งนะแต่ใช้คนไม่เป็น ว่างๆก็อ่านหนังสือ "ศิลปะการใช้คนในสามก๊ก"ดูบ้างนะครับ

อ่านจบแล้วก็สรุปได้ว่า ไม่ควรใช้ใครเลย

ฮี่ๆๆ
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +197/-387

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 11:50:38 AM »

ผมมันโค๊ช ภูธรอะครับ ประสพการณ์อ่อนด้อย ครูพักลักจำ 
ขอเรียนอย่างนี้ครับ ครู อาจารย์ บางท่าน เก่งมากๆครับ แต่เวลาถ่ายทอดให้ลูกศิษย์
กลับใช้ภาษาวิชาการ เกินไป คือศิษย์ จะงงครับ
แต่บางท่าน ไม่เก่งมาก แต่ถ่ายทอด ใช้ศัพท์ธรรมดาๆ เข้าใจง่าย ปฎิบัติตามทันที

สำหรับผม พี่เฮง อาจารย์ เฮง แก่ใช้ภาษาฟุตบอล ลึกมากๆ คือแกเก่ง แต่ถ่ายทอด บางที ผมตามไม่ทัน ส่วน
ท่านอื่นๆ อาจตามทัน หรือรับวิชาได้มากน้อย ไม่เท่ากันแน่ๆ ส่วนตัวนะครับ

เทียบกับ เอ็คโคโน่ ที่ผมไปอบรม มา พร้อมกับถ่ายวิดิโอ การสอน เด็กเล็กมาด้วย ผมว่า อันนั้น ถ้าวางระบบรุ่นอายุ 12-14 ปีได้ ถ้าอายุเกินกว่านั้น ผมว่า ไม่ไหวแล้ว เหมือนที่คุณ เนวิน บอกว่า เกิน12 ปี ดัดยากแล้วอะครับ ทั่วประเทศ ไทยจะได้ ยุวชนชั้นยอด มาประดับวงการแน่ๆ

ปัญหาคือโค๊ชบอลเด็ก ที่มีความสามารถ จริงๆ ถ่ายทอดออกไป ออกไป มันมีน้อย หรือไม่พอ มีแต่ครูพละ จำเขามาอีกที คือสืบทอดๆ กันมา

มันต่างจากพวกสเปน ญี่ปุ่น เด็กเล่นยังไง ชุดใหญ่อย่างนั้นเลย ทรงเดียวกัน
พอเอาวิธี เอ็คโคโนสอน มาดู เกมส์ เมืองทองเล่นกับญี่ปุ่น ใน ACL หรือ ดูคลิปธีธร อุ่นเครื่องให้ วิสเซล บางอ้อ เลย ทำไมโค๊ชเขาบอก นักเตะเรา ยังไม่ค่อยเข้า รูปแบบ การเล่นนัก คือ สับสนตำแหน่งการยืน

ชัดเจนเลย มันมาจากที่เราคุ้นเคยเล่นในระบบ ที่เรา เป็นมาในไทยลีค จนฝังในหัวไปเลย แก้ต้องเริ่มที่เด็กเล็กๆ โค๊ช ถ้าหวังผลตอนโต ยากครับ

สมาชิกท่านใด ว่างๆ inbox มาคุยให้ความรู้ แนะนำ ผมได้ครับ กำลังจะสร้างสนามบอลเด็ก 11 คน ให้เด็กๆ เล่นบอลให้สนุก พร้อมแทรก เทคติก ฟรีๆ 5555

คุยไปก็เท่านั้น แฟนบอลมองแค่ผลสำเร็จ
คนลงมือทำนะมันยาก กว่าจะได้คน นักเตะในอุดมคติ แต่ละ 1 ใน 100 คน

บางคนหลงทางอย่างที่แกว่า เหล้า บุหรี่ หญิง เกมส์ ฯลฯ
เยาวชน พื้นไม่เก่ง ขาดวินัย โตไปก็ยาก ต่อให้โค้ชเก่งๆมา ทำไม่ได้

สมาคมไม่ได้มองแค่ ทำชุดแล้วผ่าน ทำแล้วประสบความสำเร็จ แต่ต้องการต่อยอดพัฒนาสู่จุดที่สูงกว่า
แต่ตอนนี้ ก็อย่างที่เห็น เด็กเราอ่อนมาก ช่วงที่ผมทำ 7-12 ปี เห็นมาเยอะ พ่อ แม่ ตัวเด็ก กลุ่มเพื่อน คุมยากจริงๆ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1514/-1051

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 12:32:56 PM »

เฮงซังเลือกเอา  จะออกตอนนี้หรือรอจบ อชก ค่อยลาออก               แต่ผมว่าตอนไหนแกก็ไม่ออกทั้งนั้นละ

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 12:48:05 PM »

คุยไปก็เท่านั้น แฟนบอลมองแค่ผลสำเร็จ
คนลงมือทำนะมันยาก กว่าจะได้คน นักเตะในอุดมคติ แต่ละ 1 ใน 100 คน

บางคนหลงทางอย่างที่แกว่า เหล้า บุหรี่ หญิง เกมส์ ฯลฯ
เยาวชน พื้นไม่เก่ง ขาดวินัย โตไปก็ยาก ต่อให้โค้ชเก่งๆมา ทำไม่ได้

สมาคมไม่ได้มองแค่ ทำชุดแล้วผ่าน ทำแล้วประสบความสำเร็จ แต่ต้องการต่อยอดพัฒนาสู่จุดที่สูงกว่า
แต่ตอนนี้ ก็อย่างที่เห็น เด็กเราอ่อนมาก ช่วงที่ผมทำ 7-12 ปี เห็นมาเยอะ พ่อ แม่ ตัวเด็ก กลุ่มเพื่อน คุมยากจริงๆ

นั้นแหละปัญหา เด็กเกเร เก็บไว้ทำไม
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 12:51:15 PM »

เฮงซังเลือกเอา  จะออกตอนนี้หรือรอจบ อชก ค่อยลาออก               แต่ผมว่าตอนไหนแกก็ไม่ออกทั้งนั้นละ

ลองดูทุกชุด อยากรู้เหมือนกัน
ว่าจะทำตามคำพูดไหม
Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 01:44:34 PM »

ที่ท่าน hartman พูดมา ทะลุ ดวงใจคนที่เป็นโค๊ชเลยครับ  ;ใช่ครับ เป็นอย่างนั้นจริงๆ
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1514/-1051

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 03:06:02 PM »

ปีนี้ โชคดีหน่อยครับ สำหรับผมจะได้ไปนั่งเล็กเชอร์ ครูพักลักจำ   
วิชาโค๊ช จาก ทีมต่างๆใน T2 T3 ที่จะเริ่มแข่ง อาทิตย์หน้า มาแระยุกต์ใช้

ปีนี้ ทีมจังหวัดผมจะได้รับการมาเยือน กำแพงเพชร ของโค๊ชเศกสรร ที่เพิ่งจบโปร ไปล่าสุด
กับ ทีมอย่าง เชียงรายซิตี้ JL เชียงใหม่ หรือ อยุธยา ยูในเต็ด อยุธยา เอฟซี แพร่
ได้ดูการแก้เกมส์ สดๆในสนามของโค๊ช รุ่นใหม่ๆ ไปในตัว

เมื่อก่อน ดูแต่ผลแพ้ชนะ

T2 ไกล้ๆบ้าน ก็ไทยฮอนด้า หรือ อาร์มี่ พอแว๊บไปดูได้
T1 55556 เชียร์ ตำรวจ อ่องทู.ปีนี้ เปลี่ยนทีมเชียร์
ACL บุรีรัมย์ ครับ

เรื่องเฮง ผมเคยเรียนถาม แกตัวต่อตัว เรื่องกระแสในโซเซียล ที่ตำหนิ ติชม เรื่องการตั้ง โค๊ช ที่หลายๆท่านเม๊นท์มามากมายละครับ เช่นทำไมเราไม่ใช้ทีมงานต่างชาติทั้งชุด ในชุดU23 u21 ที่มีชื่อเสียงหน่อย คำตอบบางที ก็ลงลึกในนี้ไม่ได้มากนัก

ผมว่า มองมุมในส่วนของคนทำงานจริงๆ คือรับผิดชอบหน้าที่ ที่เราไม่เคยรู้ ก็น่าเห็นใจ
ผมคิดกลับมุมผม ว่า คนไทย ที่จะเข้ามาทำงานวงการฟุตบอล**เพื่อฟุตบอลไทยจริงๆ* และคงตายคาวงการฟุตบอล จนหมดลมหายใจ มีนับคนได้

ต้องมีความบ้าด้วย เช่น คุณเนวิน คุณวิทยา และทางฝั่งกลุ่มชลบุรี เป็นต้น ตัดเรื่องการเมือง ออกไป มองแต่มุมฟุตบอล กับการพัฒนา ผมว่า บ้านเรายังมีคนแบบนี้น้อยไปครับ
กลัวแต่คนเหล่านี้ ท้อ เลิกทำ จะจบเห่

ก็เอาใจช่วยสมาคม ให้วางรากฐาน ยาวๆ ให้มั่นคง แนวทางที่ทำมา ก็เป็นรูปเป็นร่างชัดเจนหลายส่วน สำหรับมือใหม่หัดขับ อย่างท่านสมยศ ความตั้งใจ ให้ 100%

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าที่แกแต่งตั้งโค้ชต่างชาติที่มีชื่อเสียง ปสก ผลงาน แบบเต็มทีมสำหรับชุด 21 23 ปีไม่ได้เพราะอะไร            ถ้ามันเป็นคำตอบที่ดีจริง  ๆ  ผมจะไม่โทษแกเลย    และจะเลิกหยุดไล่แกลงจากประธานเทคนิคด้วย

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
seedathong
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-19

แพ้ใครแพ้ได้ แต่ไม่แพ้เมืองทอง

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 05:53:33 PM »

มีคนชื่อคล้ายกันสองคนเวลานี้ที่โดนคนทั้งประเทศด่ามากที่สุด คือ ประวิตร และ วิทยา ฮี่ฮี่
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +191/-143

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 08:00:00 PM »

ขอบคุณครับ +1

แต่ดูจาก concept thailand way 12 ข้อ นี่ เหมือนเขาใช้กันกับฟุตบอลทั่วโลกเลยครับ  แต่ก็ชอบแนวทางทั้ง 12 ข้อนะครับ โดยเฉพาะข้อ 3 4 10 11
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2458/-3360

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2018, 08:18:52 PM »

จะรอดู

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์