Thailandsusu Webboard
พฤษภาคม 22, 2018, 02:56:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทียบ มิเกล กับ ปูลปิส. ทำให้ฉุกคิดขึ้นมาได้กับแนวทางพัฒนาบอลไทย.  (อ่าน 3829 ครั้ง)
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +533/-1623

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 08:27:31 PM »

สมัยมิเกลคุมฟุตซอลไทย สไตล์ของมิเกลจะเป็นแบบ เน้นบุก กล้าที่จะให้นักเตะบุกเล่นแบบใช้จินตนาการ ความคิดสร้างสรรค์ ซึ่งผมมองว่ามันเข้ากับนักเตะไทยเข้ากับความคิดคนไทย ธรรมชาติของฟุตบอลไทยคือเน้นเกมรุกและความสามารถเฉพาะตัว  คนไทยถูกหล่อหลอมว่า คนที่ยิงประตูเก่ง เลี้ยงบอลดี คือคนที่เล่นฟุตบอลเก่ง. การมาคุมทีมของมิเกลจึงมาถูกจุดคือเพิ่มจุดแข็งของนักฟุตบอลไทยคือเกมรุก ให้ดีขึ้นมาอีกขั้นนึง เราจะเห็นได้ว่าสมัยมิเกลคุม เกมรุกฟุตซอลไทยดูวูบวาบอันตรายมาก สูสีกับอิหร่านขึ้นมาทีเดียว.  ส่วนปูลปิสเป็นสไตล์ระเบียบวินัยจัด เน้นระบบทีม เน้นการเข้าทำแบบมีระบบแบบแผน ซึ่งเข้ามาเสริมจุดด้อยของไทย คือระบบทีม มันน่าจะเป็นสิ่งที่ดีแต่ผมมองว่ามันฝืนธรรมชาติคนไทย. กลายเป็นเสริมจุดอ่อนแต่จุดแข็งกับด้อยลง มันทำให้ระบบฟุตบอลไทยกลายเป็น ระบบที่ฟักไข่ขึ้นมาใหม่แทนที่จะต่อจุดแข็งในขั้นสูงๆไป. ทำไมศุภวุฒิถึงเล่นได้ดีเวลามิเกลคุม แต่เล่นดร็อปลงไปในสมัย ปูลปิส นี่คือคำตอบ  จะให้บราซิลหัดเล่นเกมรับ อิตาลีไปเล่นเกมรุก หรือแมนยูในยุคมูริญโญ่เทียบเฟอร์กี้ ยุคไหนเหมาะกว่ากัน? เอาเวียดนามมาเล่นเกมรุกกับรับอันไหนเหมาะกว่ากัน. ธรรมชาติมักมอบสิ่งที่ดีและสิ่งที่ด้อยให้กับทุกทีม. ขึ้นอยู่กับว่าเราต่อยอดจุดแข็งของเราต่อ หรือกลับมาพัฒนาจุดด้อย.แต่จะทำให้จุดแข็งกลับมีประสิทธิภาพลดลง.  ผมมองว่าการเน้นระบบทีม น่าจะเข้ากับนักเตะเวียดนาม นักเตะญี่ปุ่น มากกว่านักเตะไทย. แต่สำหรับไทยเราควรจะเน้นความสมารถเฉพาะตัว เน้นพัฒนาเกมรุก ให้ต่อยอดจากจุดเดิมในตอนนี้ ส่วนจุดอ่อนระบบทีม ควรจะไปเน้นที่เด็กอายุ 11-12. แล้วพอโตขึ้นค่อยมาเน้นเกมรุกตามธรรมชาติของฟุตบอลไทย สูตรนี้น่าจะทำให้ประสบความสำเร็จและแนวทางที่ยั่งยืนสำหรับ Thailand way ต่อไป...

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +121/-958

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 08:49:32 PM »

โดนแอดมินแบนไปกระทู้นึงเลยตาสว่างเหรอครับ? (ล้อเล่นนะครับ)

ว่าแต่พี่พึ่งนึกได้เหรอครับ ว่าที่เขาบ่นๆ กัน ก็เพราะแบบนี้ไง

ฮี่ๆๆ
i-non
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +717/-369

sisaket fc susu

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 09:13:43 PM »

ไม่ใช่ครับ มิเกลแกมาเพื่อจัดระเบียบเกมรับครับ ลองไปหาบทสัมภาษณ์เก่าๆดูได้ แกบอกว่าฟุตซอลไทยบุกดีแต่รับแย่ ต้องแก้ตรงนี้

Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +165/-317

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 09:16:01 PM »

บอลโต๊ะใหญ่ น่าจะมีวิธีการพื้นฐานของฟุตซอลไปประยุกต์ใช้นะ
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +414/-1399

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 09:20:16 PM »

ถ้าไม่มีมิเกล เจ้าอาร์ม ไม่เก่งขนาดนี้

ศภวุฒิ เคยให้บอกกับgoal.com
ว่าปูปิส นี้คือพ่อเลย

เพราปูปิสพาเจ้าอาร์มไปฝึก ที่สเปน
ฝึกการยิงประตู
ผมว่าปูปิสเป็นแนวใส่ใจรายละเอียด ไม่โฉ่งฉ่าง

==========
“คนๆนี้ ผมเปรียบเสมือนเป็นพ่อในวงการฟุตซอลของผมอีกคน เขาเป็นคนที่ดุและเข้มงวดกับการซ้อมมาก เราก็เป็นคนขี้กลัว ตอนนั้นเราก็มีคิดนะ ทำไมดุจังวะ  นี่เราทำอะไรผิดอะไรผิดเนี่ย? บางทีก็พูดว่าเราไม่ตั้งใจบ้าง บอกเราไม่มีสมาธิบ้าง เดี๋ยวโดนไล่กลับบ้านบ้าง  แต่มาย้อนไปดู สิ่งที่เขาดุเขาสอน มันเป็นสิ่งที่ต้องใช้จริงๆ”

https://www.fourfourtwo.com/th/features/suphwuthi-ethuuenklaang-phmdfutchlaithyrunthii-2?page=0%2C1

Leeviet007
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +38/-106

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 09:45:35 PM »

ผมกลับเห็นไม่เหมือนคุณนะ ผมว่าปูลปิสครบเครื่องกว่ามิเกล เกมรุกเขาก็ทำได้แต่เขาทำให้เกมรับแน่นกว่าเดิมก่อนบอลที่เกมรับดีจะมีโอกาสได้ชัยชนะในเกมสำคัญๆมากกว่า
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +136/-387

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 05:48:19 AM »

เกมส์ฟุตซอล รอจังหวะของการผิดพลาดของคู่แข่ง เป็นที่มาของประตูเยอะมาก

ส่วนการเข้าทำ ถ้าได้ประตู ยากกว่า สุดยอดกว่า

ระดับทีมไทย เลือกอย่างแรก น่าจะเหมาะสมกว่า
Strom_Raider
Full Member

คะแนนความรัก: +115/-66

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 07:33:59 AM »

ปูปิสไม่ได้เล่นเฟซบุ๊ค เราเลยไม่รู้ว่าเค้าคิดอะไร จะปรับปรุงอะไร
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +159/-362

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 08:21:29 AM »

ดูจากที่เล่นเมื่อวานผมว่าเรามาถูกทางแล้วครับ  เพียงแต่เล่นกันยังไม่เนียนเท่าไร  รอให้ฝึกกันบ่อยๆเล่นกันประจำ

วิธีการเล่นแบบนี้แหละครับที่จะพาทีมชิาตไทยไปถึงโทรฟี่   การเล่นแบบไม่ฝีนธรรมชาติเป็นสิ่งดีแบบนึง

คือนักฟุตบอลจะเล่นสบายๆไม่เครียด  แต่ธรรมชาติของนักบอลไทย  ทั้งโต๊ะเล็กโต๊ะใหญ่จะเน้นไปที่เกมรุกการทำประตู

แต่ระเบียบวินัย  การเคลื่อนที่จะละเลย  เมื่อเล่นตามธรรมชาติเราจะเห็นนักฟุตบอลทำผลงานได้ดี  แต่ก็จะเป็นกับทีมที่

ความสามารถด้อยกว่าหรือใกล้เคียงกัน  จะมีน้อยครั้งมากที่เราสามารถพลิกโค่นทีมที่เหนือกว่า  แต่ด้วยรูปแบบการเล่นที่เจอจอร์แดน

ถ้าเมื่อไรที่นักฟุตบอลทำได้เป็นธรรมชาติมากขึ้นเรื่อยๆ  อย่าว่าแต่แชมป์เอเชียเลย  ผมว่าทีมต้นๆของโลกเราก็มีสิทธิ์พลิกล๊อคโค่นได้

รูปแบบๆนี้แหละครับที่ควรเป็นไทยแลนด์เวย์  มีการโจมตีที่รวดเร็วในแดนคู่ต่อสู้  บอลไปถึงพื้นที่อันตรายคู่ต่อสู้ได้รวดเร็วและใช้แถวสองเติม

เติมไปสร้างความอันตราย  ไม่ใช่หลับหูหลับตาโยนไปข้างหน้าลุ้นเอา  แค่ครองบอลในพื้นที่อันตรายยังทำไม่ได้แล้วจะมีลุ้นอะไร

ตอนนี้โต๊ะเล็ก ปูลปิสกำลังทำให้เห็นเป็นรูปเป็นร่างแล้ว   ส่วนโต๊ะใหญ่ผมว่าโค้ชไทยไม่ตอบโจทย์นี้ครับ 

เพราะอะไร  ก็เพราะโค้ชไทยก็คือนักบอลไทย  ที่เล่นบอลตามธรรมชาติของนักบอลไทยมานั่นละครับ

สอนรูปแบบการเล่นมันสอนกันได้  แต่เทคนิคที่นำไปใช้ในรูปแบบการเล่นถ้าไม่มีประสพการณ์  มันก็ยากที่จะไปบอกนักบอล

ให้ใช้วิธีแบบไหน  แก้ปัญหายังไง
331807
Sr. Member

คะแนนความรัก: +62/-128

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 08:36:25 AM »

คนๆหนึ่ง จะเก่ง 2 เรื่อง นี้ยากครับ ระบบบางระบบมันเหมาะกับกับเรามาก กับอีกระบบมันจะเหมาะกับเราแค่ปานกลาง

กรูปรีพลัดถิ่น 132
boss0202
Newbie
*

คะแนนความรัก: +0/-4

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 08:49:46 AM »

ผมเห็นด้วยกับ จขกท. เราควรพัฒนารูปแบบการเล่นตามแบบลักษณะของเราเองซึ่งคนไทยชอบเกมรุก ใช้ความสามารถเฉพาะตัว การเลี้ยงกินตัว เราควรนำจุดนี้ไปต่อยอดในฟุตบอลโต๊ะใหญ่ตั้งแต่ระดับเยาวชนรากหญ้า ซึ่งในอนาคตเราจะมีรูปแบบการเล่นเป็นของเราเอง ไม่ใช่บอลระบบแบบญี่ปุ่นและบอลมหาอุตแบบทุกวันนี้ (ถ้าให้เปรียบเทียบก็เหมือนสเป็คสาวๆของชายไทย ขาวหมวยซะส่วนมากอ่ะครับ คงน้อยคนนะครับที่จะชอบไปทางแอฟริกา ลาติน ยุโรป)
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +125/-130

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 09:34:08 AM »

ผมว่าปูปิสเล่นรัดกุมกว่ามิเกล แต่ไม่สนุกเหมือนมิเกลคุม แต่ถ้าเราจะไประดับโลกเล่นแบบปูปิสจะดีกว่า เพราะรับแน่นแล้วโต้มีโอกาสที่จะล้มทีมใหญ่ๆได้บ้าง

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
tonmania
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +124/-47

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 10:44:16 AM »

ถ้าอยากดูเอามันส์ก็เน้นความสามารถเฉพาะตัว  แต่หากอยากได้ความสำเร็จ ก็ต้องเน้นระบบเข้ามาเสริมครับ
Pattarasak
Ordinary man in the wild world.
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-38

Tetsuya Kuroko

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 01:44:02 PM »

ไม่ใช่ครับ มิเกลแกมาเพื่อจัดระเบียบเกมรับครับ ลองไปหาบทสัมภาษณ์เก่าๆดูได้ แกบอกว่าฟุตซอลไทยบุกดีแต่รับแย่ ต้องแก้ตรงนี้
เห็นด้วยครับ มิเกลเข้ามายกระดับเกมส์รับให้ประเทศไทยครับ
ตอนน้าหมี รักษ์พลคุมชลบุรีที่เวียดนามเมื่อปีก่อน ก็เน้นโต้กลับตั้งแต่นัดแรกจนนัดชิงครับ

watchara_kpk
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-10

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 05:16:24 PM »

เก่งแต่รุก ชอบเล่นเกมส์รุก แต่เล่นเกมส์รับไม่เป็นมันก็ไม่ไปถึงไหนละครับ ทีมชาติไทย ย้ำฟุตบอลนะควร รับให้ดีก่อนจะเล่นรุกจะดีกว่า
kaimao
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +845/-239

ผมดูบอลไทยที่บ้าน (ดูที่สนามเป็นบ้างครั้ง)

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 07:40:12 AM »

เปลี่ยน ปธ.เทคนิค เดี๋ยวก็ดีเองครับ

สนับสนุนการลบความเห็น และแบนสมาชิกที่ก่อความแตกแยก
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2453/-3358

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 03:57:34 PM »

ครับๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
nunezto
Full Member

คะแนนความรัก: +65/-164

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 06:25:09 PM »

เหมือนทีมชาติไทยโดน ฟรีซ มิเกล เกมส์รุกดี ลูกตั้งเตะหลากหลาย เน้นพัฒนาเยาวชน นักเตะหน้าใหม่ ปูปิส เน้นรับ ระบบ นักเตะเดิม เพราะคุ้นเคยกับแท็กติก แต่ฟุตซอล ก็เหมือน ฟุตบอลมันพัฒนาไปไกล โค้ชเก่าๆเดิม ตกกระป๋อง เพราะแท็กติ๋กเปลียนไป ตอนนี้ปูปิสก็เหมือน ปีเตอร์วิส คาลอว อันเบอร์โต คาวัลโญ่ โค้ชเก่าทีมชาติฟุตบอลไทย คือเคยทำทัมชาติไทยประสบความสำเร็จ แต่บอลยุคสมัยใหม่ กลัยมาอีกที่กฌไม่ประสบความสำเร็จเพราะ โค้ชรุ่นใหม่ๆเก่งกว่า เสียดายมิเกล ฟุคซอลที่ เน้นจินตนาการ ให้อิสระผู้เล่น เลี้ยงได้เลี้ยง ไม่แปะไปแปะมา โดนเขาตัดหมด วันนี้กับจอแดน เห็นชัด ดู15นาทีรู้เลย
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +533/-1623

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 07:32:50 PM »

เราไม่ได้แพ้เพราะเค้าพัฒนาขึ้น แต่เราแพ้เพราะแท็กติกที่ผิดพลาด ไม่เหมาะกับเรา

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Sweettender
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +183/-71

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 07:39:41 PM »

ถ้ายังไม่เปลี่ยน ยังยึดติดกับอะไรเก่าๆแบบนี้ ต่อไปเรากลับไปอยู่อันดับต้นๆของโลกไม่ได้แน่ๆ

Grätsche, Doppelpass, Flanke, Schuss, Tor
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +414/-1399

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2018, 07:45:31 PM »

สงสัยครั้งนี้ deawfico จะถูก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์