Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 20, 2018, 04:44:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โค้ชบราซิล น่าจะเหมาะกับสร้าง และปั้นเด็กไทยมากที่สุด  (อ่าน 1741 ครั้ง)
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +519/-1914

| | |
« เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 09:48:39 PM »

จากที่ดูบอลมาหลายปีคนที่ปั้นเด็กเก่งสุด
น่าจะเป็น"บอจีส" ปั้น เจ ต้น ๆลๆ
ขนาดเจ ยังยอมรับเลยว่า บอจีส มีส่วนอย่างมากที่ทำให้ฝีเท้าพัฒนา

บุรีรัมย์ เคย ใช้ ผอ.อคาเดมี่ เป็นสเปน ไม่เวิร์ค
แต่หลังๆเป็นบราซิลหมด ดูมีทรงมากขึ้น

น่าจะเพราะอุปนิสัย วิถีชีวิต วัฒนธรรม
ไทยกับบราซิล คล้ายกันมากๆ

อยากให้โค้ชเฮงพิจารณาการวางรากฐานโดยบราซิล ผมว่าดีกว่าชาติอื่น เพราะมันเหมาะกับเด็กไทยเรา

เพราะว่าญี่ปุ่นไม่น่าจะเหมาะกับไทยในการเป็นแม่แบบพัฒนาฟุตบอล
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2520/-3488

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 10:03:35 PM »

ครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +215/-351

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 01:01:13 AM »

กาม่าก็พัฒนาทีมในลีกไทยได้ดีนะ
คนไทยพอเรื่องอะไรๆสนุก ไปกับเขาได้หมด

พอเรื่องซีเรียสเอาจริงเอาจัง เล่นระบบทีมเวิร์ค ระเบียบวินัย อดทน เล่นเกมรับ
มีความกดดัน มีความเครียด เล่นระบบเพลสซิ่ง วิ่งทั้งเกม เล่นรุกและรับต้องเล่นด้วย
ก็เริ่มจะชักยังไงๆล่ะ แต่มันตรงกับพวกญี่ปุ่นเกาหลี เขาฝึกคนทั้งประเทศของเขา
มาแบบอย่างนี้ตั้งแต่เด็กเล็กๆ คนเขาเป็นแบบนั้นซะส่วนมาก

บอลไทยจะไปสู้กับเขามันจึงต้องหาทางที่เหมาะสมกับคนไทยไปสู้กับเขา
ของเรา ผู้นำต้องมีผลงาน มีบารมี เก่งๆ คุมคนเอาพวกดื้อๆด้านพวกอยากลองของอยู่
เวลาซ้อมต้องมีระบบเหยื่อล่อสนุกๆมาให้เล่น โค้ชต้องเป็นคนที่ทำให้เด็กเชื่อฟังได้
พูดคุยสนุก คลุกคลีด้วยกัน ใช้ระบบพ่อปกครองลูก ไม่ใช่เจ้านายกับลูกน้อง

ซึ่งความจริงคือมันหายาก พอได้ บอลไทยก็ดีขึ้นมา
พอผู้นำที่ดีขาดไป บอลไทยร่วงมาอีกแล้ว

loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +289/-529

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 03:06:46 AM »

สมาคมจ้างบราซิลมาฝึกเด็กที่ผ่านมาก็ได้แบบถูกๆและฝีมือไม่ดีแต่ถ้าครั้งนี้ลงทุนดีดีหน่อยก็น่าจะดีมากนะครับ
331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +93/-170

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 05:43:06 AM »

ที่ไทยยังเป็นไทยอย่างนี้เพราะอุปนิสัย ใจคอ และประเพณีวัฒนธรรม ยากครับที่จะเรียนแบบญี่ปุ่นหรือชาติอื่นๆที่พัฒนาแล้ว

กรูปรีพลัดถิ่น 132
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +147/-1089

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 09:05:49 AM »

ไม่บราซิลก็อิตาลีครับ เป็นสายศิลปินทั้งคู่ เหมาะกับไทยแน่นอน

หรือถ้าอยากได้เข้มๆ วินัยหน่อย เยอรมันเลยครับ

ฮี่ๆๆ
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +156/-395

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 03:55:24 PM »

พิ้นฐาน เบสิค ต้องยุโรป ให้ห่างๆๆโค้ชไทยได้ยิ่งดี

ส่วนรูปแบบการเล่น อะไรก็ได้ ถ้าเป็นของดี
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +819/-727

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 03:58:11 PM »

เสียดายกาม่า ไม่ได้คุมu23 น่าลองมาก

PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +220/-188

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 04:06:03 PM »

ผมอยากได้โค้ช ที่มาเปลี่ยนเทคนิคการเข้าบอล การเพรสซิ่ง การแทคเกิล การมาร์คตัว การเบียดแย่งบอลที่ได้เปรียบ ซึ่งพวกนี้ จำเป็นต้องฟิตร่างกายให้แข็งแรง แข็งแกร่ง มีวินัย

ต่างชาติ เค้าบดเราได้ เราก็ต้องบดเค้าได้ เอาอย่างนี้เลยครับ
โจ๊ก โซคูล ณ แกรมมี่@ประมูล
ไม่ถูกแบนถาวร ฮี่ ฮี่
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +484/-992

คิดต่างไม่ใช่เรื่องผิด เพราะสมองคนไม่ได้ใช้ร่วมกัน

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 04:09:52 PM »

ไม่บราซิลก็อิตาลีครับ เป็นสายศิลปินทั้งคู่ เหมาะกับไทยแน่นอน

หรือถ้าอยากได้เข้มๆ วินัยหน่อย เยอรมันเลยครับ

เยอรมัน เข้มๆเคร่งๆ ใช้ไม่ได้กับคนไทย ประวัติศาสตร์มีให้เห็นแล้ว

ซิกกี้ เฮลล์ ทำยังบลัดโดนนักเตะบ่นซ้อมหนัก เตะไล่โค้ช
เช่นเดียวกันเชฟเฟอร์ คุมชุดใหญ่ ผู้ใหญ่โตกันหมดแล้ว มีวุฒืภาวะมากกว่าเด็ก ยังเจอนักบอลไทยบ่นผ่านโซเชียล

บร๊ะเจ้าโจ๊กคือทุกสิ่ง

แค่ละครที่ตบตาเธอเท่านั้นเอง
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +147/-1089

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 05:46:02 PM »

เยอรมัน เข้มๆเคร่งๆ ใช้ไม่ได้กับคนไทย ประวัติศาสตร์มีให้เห็นแล้ว

ซิกกี้ เฮลล์ ทำยังบลัดโดนนักเตะบ่นซ้อมหนัก เตะไล่โค้ช
เช่นเดียวกันเชฟเฟอร์ คุมชุดใหญ่ ผู้ใหญ่โตกันหมดแล้ว มีวุฒืภาวะมากกว่าเด็ก ยังเจอนักบอลไทยบ่นผ่านโซเชียล

อยากลองอีกรอบครับ เพราะอย่างซิกกี้เฮลนั่นมันยุคเก่า ตัวเลือกมีน้อยมาก ส่วนเชเฟอร์ สมาคมก็ไม่ค่อยสนับสนุนอีก

ฮี่ๆๆ
Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +237/-135

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 06:12:59 PM »

จะยากอัลไล้ ใน TSS เพียบ
ขาดตำแหน่งอะไรละ บอกมา 
tonmania
Full Member
**

คะแนนความรัก: +240/-525

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 08:20:01 AM »

เราก็เคยใช้ปรมาจารย์อย่างเดคมาร์ คลาเมอร์มาวางระบบให้เหมือนกันนะครับแต่ก็ไม่เห็นไปไหน ดูเหมือนสมาคมชุดนี้อยากจะใช้แนวทางที่เรียกไทยแลนด์เวย์ในช่วง4 ปี รอดูกันครับ  นี่แค่จะเริ่มยกแรกก็มีเสียงก่นด่าสารพัดแล้วว่าไม่เวิร์ก มันจะไปทางไหน ขึ้นสวรรค์ หรือถอยลงคลอง แต่ก็ยังดีที่มีคนเริ่มลงมือทำมากกว่าพูดหรือวิจารณ์อย่างที่ผ่านมา
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +470/-304

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 09:54:37 AM »

..อย่าพึ่งว่าผมเป็นติ่งเป็นต่อนนะ..ฟังก่อนเถอะ
..ผมชอบติ๊กต๊อกครับ ผมเห็นแล้วเพลินดี เหมาะกับรูปร่างคนไทย ในรอบคัดเลือกบอลโลกที่เราเอาติ๊กต๊อกไปสู้เค้าไม่ได้ เพราะ
    1.เรามันเก่งเล็ก อย่าล์มว่านั่นคือชุดยู23ของเรานะ มีตัวเก๋าผสมบางส่่วนเท่านั้นเอง พึ่งขึ้นไต่ระดับครั้งแรกในชีวิตของพวกเขา ไม่ว่าจะเป็น เจ ตั้ม กวิน อดิศักดิ์ สารัส ปุย โน๊ต คือส่วนใหญ่มาจาก ยู23
     2.โค้ชก็มาจากยู23 คือไต่มากะเด็ก และแกก็วนเวียนอยู่กับอาเซี่ยน รู้จักอาเซี่ยนดี แกก็เลยกวาดได้หมดในอาเชี่ยน แต่พออกไปข้างนอกอาเซี่ยน มันตื้อๆตันๆ เพราะมันอีกชั้นหนึ่ง เลยไม่เปรี้งปร้างอย่างเห็น
     3.ระบบติ๊กต๊อกพึ่งเป็นกันมากะแค่รุ่นนี้บุกเบิก ยังไม่แพร่กระจายไปทั่วทั้งแผ่นดิน คนไทยยังไม่เป็นมากนัก ถ้าเรายึดว่าทุกที่ทุกอะคาเดมี่ต้องสอนติ๊กต๊อกนะ ก็จะมีตัวเลือกมากขึ้น มากขึ้น
....แต่พอมันสะดุดจาก 3 ข้อข้างบน เปลี่ยนมาเป็นไทยเวย์ รับแน่น โต้เร็ว เน้นชัวร์ สิ่งที่ผมเห็นในยู23ล่าสุดเด็กแทบไม่เล่นบอลทู เล่นไม่เป็นเลยได้บอลจะต้องวน1รอบแล้วจ่าย ทางมันตันคืนหลัง หลังไม่ไหวโยนไปข้างหน้า เจนรบตัวเดียวทำหน้าที่พักบอล(เลยไม่ได้ยิงสักที) ผมอาจตาไม่ถึงใครตาถึงช่วยบอกทีว่าอะไรคือไทยเวย์ ผมก็พยายามเชียร์นะเมื่อก่อน แต่ยิงดูก็ยิงเครียด คิดถึงติ๊กต๊อกขึ้นมาตระคิดๆ...
....ถ้าบอกว่าบอจีส บราซิลเป็นคนปูให้เด็กๆที่เทโรฯ น่าจะมีส่วน เพราะส่วนใหญ่มาจากเทโร แล้วไปเข้าตาซุปไก่ เลยเรียกมาทั้งโขลง เป็นตำนานอยู่จนทุกวันนี้ เวลาเครียดๆผมก็จะเปิดดู แมทที่ถล่มอินโด8-0 แมทชิงเอเอฟเอฟแมทแรกที่ไทย แมท2ที่มาเลย์ แมทถล่มเวียดนาม3-0 ดูแล้วเพลิน ดูแล้วสนุก และอีกหลายแมทสมัยติ๊กต๊อกเฟื่องๆ ...แต่มายุคไทยเวย์ดูแล้วต้องขอพาราบวกแอนตาซิน..
หมูบอลไทย
Newbie
*

คะแนนความรัก: +5/-4

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 02:29:24 PM »

มันจะเป็น ไทยแลนด์เวร (เวรกรรมของคนไทย) นะสิครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์