Thailandsusu Webboard
พฤษภาคม 27, 2018, 12:19:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองหาทางเดินใหม่บ้าง ก็น่าจะดีนะ ตำราบางเล่มอาจจะเก่าเกินไปแล้ว  (อ่าน 1034 ครั้ง)
sabaidee
Newbie
*

คะแนนความรัก: +70/-38

| | |
« เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 07:07:07 PM »

จริง ๆ แล้วผมชอบโค้ชเฮงนะ แม้ตอนนี้ก็ยังชอบและสนับสนุนอยู่ ถือว่าเป็นคน "รู้จริง" คนหนึ่งของวงการฟุตบอลไทย

แต่..."รู้จริง" กับ "บริหารเป็น" มันคนละเรื่อง...ผมค่อนค้างเชื่อว่าโค้ชเฮง "ไม่เก่งบริหาร"

ฟุตบอลไทยล้าหลังญี่ปุ่น เกาหลีเป็น สิบ ๆ ปี ไม่ต้องพูดถึงยุโรป หรืออเมริกาใต้ ...แต่ทุกวันนี้เรากำลังพยายามเดินตามโมเดลของประเทศต่าง ๆ ญี่ปุ่นบ้าง สเปนบ้าง ฯลฯ ผมมีความรู้สึกว่า เมื่อไรที่มันเป็นตำราออกมาแล้ว กว่าจะมาถึงไทย มันล้าสมัยไปหมดแล้ว หรืออีกนัยหนึ่งเราไปตามตำราที่เขาได้ใช้งานมา จนหมดสมัยแล้ว และกำลังไปสู่เทคนิคใหม่ ที่ยังไม่ถึงเวลาเผยแพร่ออกไป แต่เอาตำราหรือเทคนิคนั้นมาขายหาเงินกับเรา

เราควรจะหาทางลัดไหม? ผมไม่รู้เรื่องฟุตบอลหรอก แต่ชอบเชียร์ทีมไทย ไม่สนบอลนอกสักทีม...มันไม่อิน และผมไม่ตามกระแส

ในมุมมองของการบริหาร ถ้าเจอสถาณการณ์ลักษณะนี้ ถ้าผู้ว่าจ้างให้เข้ามาแก้ปัญหาที่แก้ยากเช่นนี้ แล้วคิดแบบเดิม ๆ ตามก้นคู่แข่ง ผมว่าไม่ผ่านโปรฯ แน่นอน หน้าที่ของผู้บริหารคือ ต้องวิ่งให้ทันคู่แข่งที่เป็นเจ้าตลาด และ อย่าให้คู่แข่งรายเล็กเบียดขึ้นมาแย่งตลาดได้

ถ้าเป็นผม ผมจะศึกษา model ของ futsal ของเราที่เป็นอันดับต้น ๆ ของเอเซีย...แน่ตอนมันต่างกัน แต่คำถามคือทำไม ฟุตซอลเราถึงทำได้ละ? นักบอลก็ตัวเล็ก ๆ บาง ๆ และเราก็คงไม่ได้ฝึกมาก่อนญี่ปุ่น แต่ในฟุตซอลเราไม่โดนญี่ปุ่นถล่มแน่ ๆ คำถามคือ "ทำไม"? เชิญคุณอดิศักดิ์ - บิ๊กป๋อม และคนที่มีวิสัยทัศน์ดี ๆ ดี ๆ  มาทำ workshop กันสักรอบไหม? จากนั้นขยาย Model ตรงนี้ลงไปถึงระดับเยาวชน และค่อยขยายสนามให้ใหญ่ขึ้น ๆ ตามอายุ

ตำตอบมันอาจจะ ต้องบูรณาการกับ กกท. หรือ กรมพละศึกษา (ไม่แน่ใจ) ทำให้เป็นแนวทางเดียวกัน อาจจะมีปัญหาที่ไม่ยอมกัน แต่นั่นอย่าเพิ่งไปคิดไปล่วงหน้า กกท.อาจจะยอมก็ได้ ถ้ามันดีจริง ฯลฯ มันน่าจะมีอีกหลายวิธี อันนี้เป็นแค่ตัวอย่าง

โดยสรุปผมว่ามันต้องคิดต่างแล้ว และ ต้องหาทางลัด ไม่ใช่วิ่งตามก้นประเทศอื่น หรือเปลี่ยนโค้ชฯลฯ  วอลเล่ห์บอล เราก็ยังทำได้ ฟุตซอลก็ทำได้ มันต้องมีวิธีสิ...

Thailand Way น่ะถูกแล้ว แต่มันต้องไม่ใช่แค่วิธีการเล่นมั้ง?? มันน่าจะต้องมาเริ่มที่ "วิธีการฝึก" ผมเชื่อว่าแฟนบอลรอได้ ถ้าแจ้ง road map ให้ทราบอย่างเป็นไปได้ในทางปฏิบัติ
thon law
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +761/-1337

new world order

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 07:19:47 PM »

สมาคมต้องหาคาแรคเตอร์ทีมชาติให้เจอ ยุคโค้ชโก้ที่กระแสมาไม่ใช่ว่าเก่งหรืออะไร แต่เขาสร้างคาแรคเตอร์ได้ อยู่ยุคนั้นต้องสุภาพบุรุษ บลาๆๆ ซึ่งมันเห็นได้ชัดว่าเปลี่ยนจากยุคที่โดนล้อว่ามวยไทยไปบอลโลก กระแสเลยมา แถมลามไปถึงแฟนบอลที่สร้างกระแสเก็บขยะอัพลงโซเชี่ยล มีแปลของต่างจากมาชม คนไทยก็ฟิน อยากเข้าไปเป็นส่วนฟนึ่งในสนาม อยากติดตาม สปอนเซอร์ก็วิ่งเข้ามา นักกีฬาทีมชาติได้ออกโฆษณากินเงินกันไปเยอะ ใครๆก็อยากเข้าไปเป็นส่วนหนึ่ง แถมมีฝังหัวด้วยว่ามีซิโก้ไทม์ นาทีที่75ขึ้น ไทยจะมีก๊อก2 ซึ่งมันต่างจากอดีตที่พอนาที70นักเตะไทยหมดแรงวิ่งแล้ว  กระแสนี้ลามไปถึงชุดยู16,19,21 แฟนบอลเข้าไปเชียร์ในสนามกันเยอะ เวลาไปเยือนเราก็มีคนอยากเข้าไปชมไปเชียร์ตลอด ทุกอย่างมันเกิดจากการวางแผนให้เป็น มาตอนนี้เราโละหมด แถมพีอาร์สมาคมอย่างแพลนบีก็ไม่สามารถทำอะไรได้เลย ทุกอย่างมันต้องมีสเตป แต่ตอนนี้สเตปแรก ผมยังมองไม่ออกเลยว่า เราจะกลับไปที่จุดนั้นยังไง ผมว่าสมาคมตีโจทย์ผิดที่ว่าถ้าผลงานดีแล้วคนก็เชียร์เหมือนเดิมเอง เงินกับกล่องมันต้องเดินไปด้วยกันให้ได้ สมาคมต้องวางกลยุทธ์ใหม่นะครับ ส่วนโค้ชเฮงเขาคือสเปเชี่ยลลิสท์ไม่ใช่เจอเนรัลลิสท์

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
Papa
Newbie
*

คะแนนความรัก: +4/-22

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 07:50:57 PM »

ใช่ครับ
อยากให้ฟุตบอลไทย   ดูตัวอย่างการทำงาน การหาโค้ช การหาประธานเทคนิค แบบเดียวกับ "ฟุตซอลของไทย" และ "วอลเล่บอลหญิงไทย" บ้างได้ไหม

เรียนรู้จากเขาบ้าง เพื่อทำทีมฟุตบอลไทยให้ก้าวไปไกลๆข้างหน้าเช่นเดียวกัน

้ถ้า "ฟุตซอลของไทย" และ "วอลเล่บอลหญิงไทย"  ทำได้ แล้วทำไม "ฟุตบอลไทย" ทำไม่ได้ละ
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +416/-1410

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 08:04:58 PM »

อีโก้ครับ
Papa
Newbie
*

คะแนนความรัก: +4/-22

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 08:32:03 PM »

ปัจจุบัน ต้องยอมรับว่า "ฟุตซอลชายไทย" และ "วอลเล่บอลหญิงไทย" เป็นกีฬาประเภททีมของไทยที่ได้อยู่ในอันดับโลกต้นๆ  และอยู่ในระดับ TOP ของเอเซีย
ทำให้เป็นหน้าเป็นตา เป็นชื่อเสียงให้แก่ประเทศไทย โดยไม่น้อยหน้าใคร
ทุกประเทศจะพูดถึงทีมเราด้วยความนับถือ  ซึ่งเป็นความภาคภูมิใจของคนไทยทุกคน

ที่พวกเรากำลังรออยู่ ก็คือ เมื่อไรที่ "ฟุตบอลชายไทย" จะทำได้ในระดับนี้บ้างเท่านั้น
ว่าที่จริง "ฟุตบอลหญิงไทย" ก็เคยเข้าไปแข่งในบอลโลกมาแล้วนะครับ --  กำลังรอ "ฟุตบอลชายไทย" อยู่เท่านั้น

ไม่ทราบว่าจะทำได้ในยุคของสมาคมชุดนี้รึเปล่า  --  อยากให้ทำได้  ขอให้กำลังใจด้วยนะ
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +121/-963

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 09:47:07 PM »

สมาคมต้องหาคาแรคเตอร์ทีมชาติให้เจอ ยุคโค้ชโก้ที่กระแสมาไม่ใช่ว่าเก่งหรืออะไร แต่เขาสร้างคาแรคเตอร์ได้ อยู่ยุคนั้นต้องสุภาพบุรุษ บลาๆๆ ซึ่งมันเห็นได้ชัดว่าเปลี่ยนจากยุคที่โดนล้อว่ามวยไทยไปบอลโลก กระแสเลยมา แถมลามไปถึงแฟนบอลที่สร้างกระแสเก็บขยะอัพลงโซเชี่ยล มีแปลของต่างจากมาชม คนไทยก็ฟิน อยากเข้าไปเป็นส่วนฟนึ่งในสนาม อยากติดตาม สปอนเซอร์ก็วิ่งเข้ามา นักกีฬาทีมชาติได้ออกโฆษณากินเงินกันไปเยอะ ใครๆก็อยากเข้าไปเป็นส่วนหนึ่ง แถมมีฝังหัวด้วยว่ามีซิโก้ไทม์ นาทีที่75ขึ้น ไทยจะมีก๊อก2 ซึ่งมันต่างจากอดีตที่พอนาที70นักเตะไทยหมดแรงวิ่งแล้ว  กระแสนี้ลามไปถึงชุดยู16,19,21 แฟนบอลเข้าไปเชียร์ในสนามกันเยอะ เวลาไปเยือนเราก็มีคนอยากเข้าไปชมไปเชียร์ตลอด ทุกอย่างมันเกิดจากการวางแผนให้เป็น มาตอนนี้เราโละหมด แถมพีอาร์สมาคมอย่างแพลนบีก็ไม่สามารถทำอะไรได้เลย ทุกอย่างมันต้องมีสเตป แต่ตอนนี้สเตปแรก ผมยังมองไม่ออกเลยว่า เราจะกลับไปที่จุดนั้นยังไง ผมว่าสมาคมตีโจทย์ผิดที่ว่าถ้าผลงานดีแล้วคนก็เชียร์เหมือนเดิมเอง เงินกับกล่องมันต้องเดินไปด้วยกันให้ได้ สมาคมต้องวางกลยุทธ์ใหม่นะครับ ส่วนโค้ชเฮงเขาคือสเปเชี่ยลลิสท์ไม่ใช่เจอเนรัลลิสท์

ข้อผิดพลาดอย่างเดียวจริงๆ คือ บังยีเป็นคนตั้งซิโก้นี่แหละ เลยทำให้บางคนรับไม่ได้จนต้องอยากเปลี่ยนเป็นพวกตัวเอง อะไรที่มาจากยุคก่อนก็โละทิ้งให้หมด ไม่ต่อยอดเลยซักอย่าง

ฮี่ๆๆ
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +712/-218

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 10:05:37 PM »

ผมก็ชอบแกครับ แกเก่งครับเรื่องวิเคราะห์ และลงรายละเอียดต่างๆ ในเชิงเทคนิค วิชาการยกให้แกเลยครับ
แต่ผมว่าแกไม่มีความสามารถในด้านการบริหารฝ่ายงานของแก โดยเฉพาะเรื่องวางตัวคนให้เข้ากับงาน
และจริงๆ ฝ่ายเทคนิคควรใช้โฆษกสมาคมพูดแทนแก เพราะถ้าปล่อยแกพูดเยอะภาพลักษณ์ความน่าเชื่อถือมันก็จะลดลงเรื่อยๆ แล้วเดี๋ยวผู้สนับสนุนเค้าจะหนายเอาละซิครับ

สรุปผมก็ยังอยากให้แกทำงานด้านเทคนิคของสมาคมนี้แหละ แต่ไปเอาดีด้านที่แกถนัดแบบเป็นวิทยากร อบรมไลเซ่นเพิ่มไล่เซ่นให้โค้ชคนไทยและเป็นติวเตอร์ ให้โค้ชสอบโปรไลเซ่นเพิ่มจำนวนโค้ชไทยให้เยอะขึ้นแบบที่แกตั้งเป้าไว้หน้าจะดีกว่า กับนั่งเป็นที่ปรึกษาฝ่ายเทคนิค ให้สมาคมจ้างคนต่างชาติที่เคยทำงานฝ่ายเทคนิคที่เก่งด้านวางระบบจริงๆ เรื่องเยาวชนแบบมืออาชีพจริงๆ ที่เคยมีผลงานมาแล้ว มาทำงานร่วมกับเอคโคโน่อีกที
ถ้ามานั่งคลำทางลองผิดลองถูกแบบนี้ไม่ดีแน่ ต้องหาต้นแบบมาให้ทีมงานคนไทยเรียนรู้ระบบการบริหารที่ถูกต้องดีกว่านะ

คือวิธีคิดอะไรของโค้ชเฮง แกก็หวังดีกับทีมชาติแน่นอน แต่ติดตรงแนวทางการบริหารนี้แหละ พวกงานบริหารมันมีทางลัด คือไปซื้อตัวมาเลย แล้วองค์กรจะโตเร็วครับ ผมเชื่อแบบนั้นแล้วใช้คนไทยดูดความรู้อีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2018, 10:47:16 PM โดย TONS@BallTHAI_ในฝัน » บันทึกการเข้า

pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +416/-1410

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 10:33:30 PM »

ผมก็ชอบแกครับ แกเก่งครับเรื่องวิเคราะห์ และลงรายละเอียดต่างๆ ในเชิงเทคนิค วิชาการยกให้แกเลยครับ
แต่ผมว่าแกไม่มีความสามารถในด้านการบริหารฝ่ายงานของแก โดยเฉพาะเรื่องวางตัวคนให้เข้ากับงาน
และจริงๆ ฝ่ายเทคนิคควรใช้โฆษกสมาคมพูดแทนแก เพราะถ้าปล่อยแกพูดเยอะภาพลักษณ์ความน่าเชื่อถือมันก็จะลดลงเรื่อยๆ แล้วเดี๋ยวผู้สนับสนุนเค้าจะหนายเอาละซิครับ

สรุปผมก็ยังอยากให้แกทำงานด้านเทคนิคของสมาคมนี้แหละ แต่ไปเอาดีด้านที่แกถนัดแบบเป็นวิทยากร อบรมไลเซ่นเพิ่มไล่เซ่นให้โค้ชคนไทยและเป็นติวเตอร์ ให้โค้ชสอบโปรไลเซ่นเพิ่มจำนวนโค้ชไทยให้เยอะขึ้นแบบที่แกตั้งเป้าไว้หน้าจะดีกว่า กับนั่งเป็นที่ปรึกษาฝ่ายเทคนิค ให้สมาคมจ้างคนต่างชาติที่เคยทำงานฝ่ายเทคนิคที่เก่งด้านวางระบบจริงๆ เรื่องเยาวชนแบบมืออาชีพจริงๆ ที่เคยมีผลงานมาแล้ว มาทำงานร่วมกับเอคโคโน่อีกที
ถ้ามานั่งคำทางลองผิดลองถูกแบบนี้ไม่ดีแน่ ต้องหาต้นแบบมาให้ทีมงานคนไทยเรียนรู้ระบบการบริหารที่ถูกต้องดีกว่านะ

คือวิธีคิดอะไรของโค้ชเอง แกก็หวังดีกับทีมชาติแน่นอน แต่ติดตรงแนวทางการบริหารนี้แหละ พวกงานบริหารมันมีทางลัด คือไปซื้อตัวมาเลย แล้วองค์กรจะโตเร็วครับ ผมเชื่อแบบนั้นแล้วใช้คนไทยดูดความรู้อีกที

ผมเห็นด้วยเลย

แกมั่นใจในตัวเองมากเกินไป
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +301/-82

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 12:48:43 AM »

โค้ชแบน ตะวัน  ศรีปาน คือทางออกของฟุตบอลไทย สถานกาณ์สร้างวีรบุรุษเสมอมองไปไม่เห็นใครละ!!!

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
panhinlad
บอลไทยจะไปบอลโลก
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-10

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 08:53:06 AM »

โค้ชแบน ตะวัน  ศรีปาน คือทางออกของฟุตบอลไทย สถานกาณ์สร้างวีรบุรุษเสมอมองไปไม่เห็นใครละ!!!

รออยู่เหมือนกันครับ ว่างงานเมื่อไหร่ คงได้เห็น
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +165/-317

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 11:53:45 AM »

รถไฟที่มีรางเดียว คันที่ตามหลังไม่มีทางแซงคันหน้า
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +283/-496

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 12:16:49 PM »

ครับผม
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +476/-361

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 12:23:30 PM »

โคชเฮงควร ได้ตำแหน่งที่ปรึกษา สมาคมฝ่าย เทคนิกดีกว่า

หา ประธานเทคนิกคนใหม่เหอะ ได้โปรดดดดดดดดดด

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1514/-1051

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 01:48:29 PM »

แกเลือกโค้ชจากพรรคพวกตัวเอง  ดันเด็กตัวเองเต็มที่ให้แจ้งเกิด     แต่ทีมชาติกลายเป็นได้พระเก๊มาทำทีมชาติ หรือไม่ก็โค้ชที่ไม่มีปสก เพียงพอในเวทีนานาชาติ     พอขึ้นเวทีใหญ่ก็โดนตบกลับมา

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์