Thailandsusu Webboard
พฤษภาคม 21, 2018, 06:12:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เหลือ!เวลา ให้เวียดนาม!เอาคืน แม้สักนาทีเดียว #เผยสิ่งที่พาพวกเค้ามาถึงจุดนี้  (อ่าน 2433 ครั้ง)
XxX
Thailandsusu
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +103/-40

| | |
« เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 06:22:15 PM »

จบเกมส์ไปแล้ว กับรอบชิง U23 ชิงแชมป์เอเซีย

ด้วยรูปเกมส์ที่ต้องบอกว่า เวียดนามเล่นได้ระดับที่มีโอกาสเป็นแชมป์ได้ แพ้เพียงช่วงต่อเวลาพิเศษนาทีสุดท้าย นาทีที่ 120 เกือบสำเร็จได้รอดวลจุดโทษอย่างที่พวกเค้าเคยทำได้ในรอบที่ผ่านมา

กระทู้นี้จะขอยกให้ว่าเป็นความสำเร็จของเวียดนามแล้ว

แต่คำถามสำคัญ อยู่ที่ว่า เวียดนามทีมจากอาเซี่ยนมาไกลถึงจุดนี้ได้อย่างไร

ผู้ใหญ่และทางสมาคมจะปล่อยผ่านไป อาจจะแค่ยินดีด้วยกับเวียดนาม หรือ จะมีการค้นหาคำตอบมั๊ย ว่าเค้าทำสำเร็จถึงระดับเอเซียได้อย่างไร?

กระทู้นี้ต้องการอยากจะบอกว่า เมื่อทีมอย่างเวียดนามทำได้ การไประดับเอเซียไม่ใช่เรื่องเพ้อฝันหรือยากอย่างที่คิด และไทยเราก็ต้องทำได้

อยากให้ยอมรับและทำให้เกิดประโยชน์จากความสำเร็จของเวียดนามครั้งนี้ครับ ว่า

เค้าทำได้อย่างไร? มีองค์ประกอบอะไรบ้าง? ที่พาพวกเค้าสร้างผลงานกระโดดข้ามระดับได้รวดเร็วขนาดนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2018, 07:30:51 PM โดย XxX » บันทึกการเข้า
O♩ช┓∈ Noo_TS 25
แค่ผู้ชายลั่นลาที่ในชีวิตจริงไม่อยากลั่นลาเล๊ย พับผ่าสิ!!!
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +530/-922

บอลนอกจะไปมันส์อะไร บอลไทยดิสะใจสุดยอดดดดดดดดดดด

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 06:28:25 PM »

เก่งจริงครับชุดนี้ของเขา
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +414/-1395

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 06:35:12 PM »

ทำไมเขาไม่ต้องรอ10ปี
CheerChang
Full Member

คะแนนความรัก: +102/-112

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 06:44:14 PM »

แพ้แบบต้องโทษดินฟ้าอากาศ และหิมะบนพื้นสนามไหมครับ อ่ะล้อเล่น

ยังไงก็เชียร์ไทยต่อไปครับ

deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +531/-1623

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 06:52:48 PM »

อุซเบนี่คือชาติที่ชอบสกัดดาวรุ่งบ่อยๆนะ. ยังจำได้ว่าสกัดแชมป์เอเอฟเอฟอย่างไทยไป 5-2 ซะเงิบคาสนามเลย

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +189/-141

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 07:01:46 PM »

รอไม่ไหวแล้วครับ อยากเห็น u23 ไทย เจอกับ u23 เวียดนามอีกครั้ง จะได้ตาสว่างกัน
XxX
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +103/-40

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 07:07:14 PM »

สำหรับผมเอง ที่เวียดนามสำเร็จ ผมคิดว่า

1. การฝึกระดับนักเตะให้มีความสามารถสูงขึ้น
ตัวอย่างเช่น การยิงประตูสวยๆหลายลูก อย่างในนัดชิงชนะเลิศ ลูกฟรีคิกสุดสวยที่เขาทำประตูได้ ลองย้อนถามทีมชาติไทยเรา ถ้าเราได้ลูกยิงฟรีคิกแบบนั้นบ้าง ในทีมมีใครยิงสวยๆแบบนั้นได้ไหม นี่เป็นตัวอย่างของระดับนักเตะ นักเตะต้องดีก่อน ค่อยคุยกันต่อเรื่องโค้ชและแทคติก

2. โค้ชและแทคติก
     เราจะเห็นการเล่นของเขาที่มีระบบ หมายถึง ทุกคนในทีมเล่นแบบเข้าใจตรงกัน และไปพร้อมกันทั้งทีม เช่น การเห็นแทคติกในเกมรับที่ไม่ปล่อยให้คู่ต่อสู้เล่นง่ายเลย โดยเฉพาะพื้นที่สุดท้าย แทบ ไม่ให้คู่ต่อสู้ได้มีโอกาสเล่นเลย มีระเบียบวินัยในวิธีการเล่นมาก เรียกว่า แผนของโค้ชและแทคติกใช้อย่างถูกต้องและเหมาะสม

3. การก้าวข้ามผ่านความกลัว
    อาจจะเป็นเกมที่พวกเขาแพ้เกาหลีใต้เพียงแค่ 0-1 หรือเกมที่พวกเค้าเอาชนะ ออสเตรเลียได้
ทำให้พวกเค้าไม่คิดว่าอะไรคือ ระดับอาเซี่ยนหรือระดับเอเซีย แต่พวกเค้าคิดว่าเค้าดีพอจะเอาชนะทุกทีมในเอเซียได้ เมื่อเค้าไม่กลัว ทั้งทีมก็ไม่กลัว ทำให้แทคติคต่างๆที่วางไว้ เล่นได้ตามแผน เพราะทั้งทีมไม่กลัวทำให้กล้าที่จะเล่น

นี้เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2018, 09:50:37 PM โดย XxX » บันทึกการเข้า
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +301/-82

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 09:47:55 PM »

สุดยอดคับทัพดาวทองพี่เบิ้มแห่งอาเซียนพระเอกตัวจริงเสียงจริง!!!

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
Muangkan Crazy
Hero Member

คะแนนความรัก: +549/-151

ชีวิตก็แค่นี้ จะเอาอะไรมากมาย

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 10:03:56 PM »

รับแล้วโต้ เป็นจุดแข็งของเวียดนามไปแล้ว เห็นตั้งแต่ M150

ในขณะที่ไทยก็เน้นแบบเดียวกัน แต่ความต่างคือเด็กไทยทำไมได้ บางทีรับมาก เวลารุกก็ไม่เติม ซึ่งเป้นปัญหาเด็กไทยตลอด

ไม่ได้รับทั้งทีม หรือรุกทั้งทีมไปพร้อมกัน แบบบอลสมัยใหม่  และสปีดบอลที่ยังต้องเพิ่มเข้าไปอีกถ้าจะเล่นในระดับเอเชีย 

และต้องเล่นให้น้อยจังหวะ เพราะในรายการที่ผ่านมาเวลาเจอเพลสเสียบอลค่อนข้างบ่อย

ยังต้องปรับปรุงอีกเยอะ

Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +165/-317

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 10:08:56 PM »

ถ้าเทียบ อุสเบฯเอาชนะ เกาหลีใต้ ญี่ปุ่นมาได้
ก่อนแข่งนึกว่าจะประมาณ อุสเบ 3-0เวียตนาม
เวียตนามทำได้ขนาดนี้ นี่ถือว่าเยี่ยมยอดมากๆ
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +165/-317

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 10:10:53 PM »

สำหรับผมเอง ที่เวียดนามสำเร็จ ผมคิดว่า

1. การฝึกระดับนักเตะให้มีความสามารถสูงขึ้น ตัวอย่างเช่น การยิงประตูสวยๆหลายลูก อย่างในนัดชิงชนะเลิศ ลูกฟรีคิกสุดสวยที่เขาทำประตูได้ ลองย้อนถามทีมชาติไทยเรา ถ้าเราได้ลูกยิงฟรีคิกแบบนั้นบ้าง ในทีมมีใครยิงสวยๆแบบนั้นได้ไหม นี่เป็นตัวอย่างของระดับนักเตะ นักเตะต้องดีก่อน ค่อยคุยกันต่อเรื่องโค้ชและแทคติก

2. โค้ชและแทคติก
     เราจะเห็นการเล่นของเขาที่มีระบบ หมายถึง ทุกคนในทีมเล่นแบบเข้าใจตรงกัน และไปพร้อมกันทั้งทีม เช่น การเห็นแทคติกในเกมรับที่ไม่ปล่อยให้คู่ต่อสู้เล่นง่ายเลย โดยเฉพาะพื้นที่สุดท้าย แทบ ไม่ให้คู่ต่อสู้ได้มีโอกาสเล่นเลย มีระเบียบวินัยในวิธีการเล่นมาก เรียกว่า แผนของโค้ชและแทคติกใช้อย่างถูกต้องและเหมาะสม

3. การก้าวข้ามผ่านความกลัว
    อาจจะเป็นเกมที่พวกเขาแพ้เกาหลีใต้เพียงแค่ 0-1 หรือเกมที่พวกเค้าเอาชนะ ออสเตรเลียได้
ทำให้พวกเค้าไม่คิดว่าอะไรคือ ระดับอาเซี่ยนหรือระดับเอเซีย แต่พวกเค้าคิดว่าเค้าดีพอจะเอาชนะทุกทีมในเอเซียได้ เมื่อเค้าไม่กลัว ทั้งทีมก็ไม่กลัว ทำให้แทคติคต่างๆที่วางไว้ เล่นได้ตามแผน เพราะทั้งทีมไม่กลัวทำให้กล้าที่จะเล่น

นี้เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

ดีมากครับ
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +125/-130

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 10:18:12 PM »

ชุดนี้เขาสร้างมาตั้งนานแล้วนะครับ แต่มาพีคตอนได้โค้ชเกาหลีนี่เอง และบางตัวมาจากชุดที่ไปแข่งเยาวชนโลกด้วย

ปล.เด็กเราที่สร้างมายังไม่ดีเท่าเขาเลย แสดงว่าระบบสมัยก่อนมันไม่ดีจริงๆ รอระบบใหม่ว่าจะดีขึ้นไหม

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2453/-3358

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 11:01:27 PM »

เขาเอาจริงเอาจังมากๆ
ต่างกะเรา

ลมหายใจคือฟุตบอล
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +802/-657

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 02:29:59 AM »

AFF ปีนี้น่าจะมันส์ เขามีตัวดีๆเสริมชุดใหญ่หลายคนเลย  อยากชิงกับเวียดนามนานแล้ว

Yellowcard
Newbie
*

คะแนนความรัก: +1/-7

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 05:16:59 AM »

first time for snow football.เวียดนามทําได้ขนาดนี้ก้สุดยอดแล้วครับ ต้อมยอมรับว่าเขาดีกว่าไทย เด็กไทยตัองถามตัวเองว่าทําไม ทําไม ทําไม ...นะครับ
WPP.North
Sr. Member

คะแนนความรัก: +120/-901

@พันธมิตร_ท่าน ded_ded

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 06:16:33 AM »

เฮง...ลา ออกๆๆๆๆ
yutto
Newbie
*

คะแนนความรัก: +24/-21

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 02:55:54 PM »

ตลอดทัวร์นาเม้นท์เวียดนามชนะในเวลาเกมเดียวกับออส นอกนั้นเสมอและแพ้เพียง 1 เกม นั่นแสดงให้เห็นถึงความเป็นทีมที่ไม่ได้เป็นสุดยอดของเอเชีย แต่เป็นทีมที่รู้ว่าจะรับมือกับทีมที่เหนือกว่าอย่างไร ตรงนี้ทีมไทยต้องเรียนรู้จากการเล่นของเวียดนามครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์