Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 19, 2018, 12:04:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พาครอบครัวฉลองวันเกิด "ครัวทับทิมซีฟู้ด โคตรอร่อย"  (อ่าน 1970 ครั้ง)
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1788/-252

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 05:04:21 AM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ คะ วันที่ 22 มกราคม พ.ศ..... ครบรอบวันเกิดนุสิตาพอดีค่ะ วันเกิดปีนี้ สถานที่กิน ตามใจที่บ้านค่ะ ครัวที่นุสิจะมาเพื่อนๆ มานี้ชื่อว่า "ครัวทับทิมซีฟู้ด โคตรอร่อย"  

นุสิตามาเป็นครั้งแรกค่ะ ทางบ้านชอบ ก็เลยลองมาทานดู ครัวนี้ตั้งอยู่ถนนบางขุนเทียน-ชายทะเล ฝั่งธน บรรดานักชิมไม่ว่าจะอยู่ฝั่งธนฯ หรือ ฝั่งพระนคร จะรู้ดีว่า ย่านบางขุนเทียน จะมีสวนอาหารใหญ่ๆ เยอะแยะมากมาย  สมัยก่อนทางเข้าชายทะเลบางขุนเทียนจะเป็นดินลูกรัง ฝุ่นตลบอบอวล ผ่านไปไม่นาน ตอนนี้ การเดินทางสะดวกสบายมากค่ะ  เมื่อก่อนมาเส้นทางนี้ จะมีแต่เจ้าดังๆ แต่ก็ค่อยๆ ย้ายร้าน หรือปิดตัวกันไป เช่น ร้านน้องเนย ร้านขวัญข้าว  อันเป็นเหตุให้เราต้องแสวงหาร้านอื่นให้ลิ้มลองแทน

ร้านก็ใหญ่ รถจอดก็เยอะ น่าจะโอเคนะ

อ้าว แล้วคนหายไปไหนกันหมดล่ะเนี่ย T_T"

ที่นั่งสบาย สะอาด บรรยากาศน่านั่ง มีครบทุกอย่าง แต่ไม่มีคน แง๊ ^^"

พอเริ่มค่ำ ก็เริ่มเปิดไฟสีส้มสลัวๆ คนก็เริ่มมา แหม่....ใจชื้นขึ้นหน่อย อิอิ ตังค์พออยู่แล้ววววว

เมนูของเขา มีแต่อาหารรสจัดทั้งนั้นเลยค่ะ จนเรากับครอบครัวแอบสงสัยกันว่า คนทำกับข้าวเป็นคนใต้รึเปล่า ตามมาชมภาพบรรยากาศกันค่ะ

ระหว่างรอสมาชิกมาจนครบ เราก็สั่งอาหารรองท้องเบาๆ กันไปก่อน ได้แก่ ยำเม็ดมะม่วงหิมพาน และ หอยแมลงภู่อบ  พอมากันครบก็สั่งชุดใหญ่กันเลยค่ะ ได้แก่....

เมนูแรกกันเลย   เมนูนี้ ชื่อว่า "กุ้งกระเบื้อง" ค่ะ
รสชาติเหมือนทอดมันกุ้งเด๊ะเลย แต่ทำแผ่นบางๆ และผิวนอกเป็นแป้งกรอบๆ เมนี้ขวัญใจแม่ ค่ะ  

เมนูที่ 2 "หอยหลอดผัดฉ่า"
เมนูโปรดของแม่อีกเช่นกัน รสจัดค่อนข้างเผ็ด แต่ผัดนานไปหน่อย เนื้อเหนียว เน้นเครื่อง เค็มๆ มันๆ เผ็ดๆ ใครที่ชอบทานสมุนไพร คงจะชอบ แต่นุสิรู้สึกว่า อ่อนเค็มไปหน่อย

เมนูที่ 3 " หอยนางรมทรงเครื่อง"
เมนูนี้ สั่งมาเพื่อตัวเองเลยค่ะ สดมากอ่ะ ชอบทานหอยนางรม ว่าจะหาทานแบบบุฟเฟ่ต์ซะหน่อย เอาให้จุใจ มีที่ไหนน่าสนใจแนะนำกันได้นะคะ

เมนูที่ 4 "ออส่วนกรอบ"
 จานนี้ตอนยกมาเสริฟ นึกว่ากระด้ง หน้าตาคล้ายไข่เจียวกรอบๆ แม้ว่าจะหาหอยไม่ค่อยเจอ แต่แป้งเขารสชาติสุดยอดค่ะ ยกนิ้วโป้งให้เลย เป็นออส่วนที่ทานแล้วชอบที่สุด ในบรรดาออส่วนที่อื่น

เมนูที่ 5 "กุ้งอบวุ้นเส้น"
เมนูนี้ตามใจน้องสาวกับแฟน ค่ะ ทำออกมาแล้ว รู้สึกหวานไปหน่อย และไม่ค่อยมันเท่าที่ควร ใต้กะทะที่จริงควรจะมีมันหมูแข็ง และกลิ่นหอมๆ ของน้ำมันงา ที่นี่ใส่น้ำตาลหรือซีอิ้วดำไม่แน่ใจ หากมีผักขึ้นฉ่ายหอมๆ โรยหน้า ซอยด้วยพริกชี้ฟ้าเพื่อสร้างสีสรรค์ ก็จะทำให้อาหารดูสวยงาม และหอมกว่านี้

เมนูที่ 6 "ต้มยำปลาเก๋าน้ำใส"
เมนูก็สั่งมาเพื่อตัวเองอีกเช่นเคย ดูหน้าตามาค่อนข้างโหลงเหลง แต่แม่เจ้า หั่นปลาเก๋าชิ้นใหญ่มาก หม้อนี้ มีเนื้อชิ้นใหญ่ 2 ชิ้น ที่เหลือก็เป็นส่วนหัวประมาณ 4 ชิ้น รู้สึกจะได้น้อยไปหน่อย แต่เสริฟมาร้อนๆ ก็รสชาติดีค่ะ

ที่นี่เน้นชิ้นใหญ่ๆ หนาๆ ตักมาแล้วตกใจ แต่ตกใจครั้งเดียวเองอ่ะ มีชิ้นนี้ใหญ่แบบนี้ 2 ชิ้นเอง

เมนูที่ 7 "แป๊ะซะปลาช่อน"
เมนูนี้สั่งก่อน ได้ทีหลัง ปลาก็ตัวใหญ่มาก เสริฟพร้อมกับไฟร้อนๆ น่าทานมากค่ะ แต่มาเป็นรายการสุดท้าย ก็เกือบอิ่มกันแล้ว เลยทานไม่หมด ต้องห่อกลับบ้าน สำหรับรสชาติ ผ่าน ค่ะ

เมนูที่ 8 "หลนเนื้อปู"
จานนี้ไม่ได้ชิมเลยค่ะ ใช้เซ้นท์คิดเอาว่ามันต้องหวาน เพราะเจอมาหลายที่มันหวานอ่ะ และเราก็ค่อนข้างอิ่มตั้งแต่ซัดหอยนางรมไปจานแรกๆ แล้ว แต่น้องสาวชอบ ก็สั่งมา ไม่รู้รสชาติเป็นงัย มีโอกาสจะรีวิวให้ชมใหม่สำหรับเมนูนี้นะคะ

ทีนี้ก็ขอพาเพื่อนๆ มาสำรวจราคาสำหรับแต่ละเมนูกันนะคะ

ยังมีเมนูข้าวผัดปู , ยำเม็ดมะม่วงหิมพานต์,หอยแมลงภู่อบ,ปลาหมึกผัดกะปิ ทั้งหมด 11 รายการ เช็คบิลออกมา 2,200 ค่ะ หักส่วนลดแล้ว 10 % วันเกิดจะได้ลด 15% เสียดายไม่ได้พกบัตรประชาชนมา

สำหรับความพอใจอาหาร บรรยากาส ความรวดเร็วในการรับอาหาร นุสิให้ 80% ค่ะ คิดว่าคงมีโอกาสได้มาอีกแน่นอน

่ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ติดตามรีวิวของนุสิตา นะคะ แล้วพบกันทริปหน้าค่ะ สวัสดีค่ะ  

ครัวทับทิม บางขุนเทียน
ติดต่อสอบถาม-สำรองที่นั่ง 087-5890811 , 090-9827750

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +401/-232

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 11:21:04 AM »

ชีวิตดี๊ดี

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2486/-3433

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 06:05:58 PM »

ครับผม

ลมหายใจคือฟุตบอล
mario69
mario69
Hero Member

คะแนนความรัก: +330/-155

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 06:42:17 PM »

ขอบคุณครับสำหรับเมนูอาหารน่าทานมากครับ

ขออภัย ลายเซ็นต์ไม่สวย เพราะความรู้ต่ำ
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +699/-1506

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 06:52:56 PM »

cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +542/-1094

โดนแบนเพราะหน้าตาดี

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 09:47:56 PM »

ชอบมากครับ รีวิวอาหารพร้อมราคา
+1 ครับต้องไปซักรอบแล้วว

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
Moderator
Hero Member

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 10:14:55 PM »

ขอบคุณครับสำหรับเมนูอาหารน่าทานมากครับ
ขอบคุณที่แวะมาค่ะ
ชอบมากครับ รีวิวอาหารพร้อมราคา
+1 ครับต้องไปซักรอบแล้วว
ขอบคุณค่ะ มีโอกาสหน้า เจอร้านอาหารดีๆ จะมารีวิวให้ดูเรื่อยๆ นะคะ
+1 ทุกคนค่ะ

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +766/-1361

new world order

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 11:44:45 PM »

ผมเลยร้านนี้ไปหน่อยครับ. เพิ่งกลับมา

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 11:59:08 PM »

ผมเลยร้านนี้ไปหน่อยครับ. เพิ่งกลับมา
มีร้านอะไรดีๆ แนะนำด้วยนะคะ เผื่อจะเป็นช้อยใหม่

Local_Beer
Newbie
*

คะแนนความรัก: +56/-3

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 12:25:22 AM »

บรรยากาศดีแถมอาหารยังน่ากินสุดๆ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ.
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +766/-1361

new world order

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 12:30:15 AM »

มีร้านอะไรดีๆ แนะนำด้วยนะคะ เผื่อจะเป็นช้อยใหม่

อ่า ไม่กล้าแนะนำเลยครับ ผมไปวันนี้ประทับใจเมนูปู สั่งมา10โลได้(เลี้ยงบ.ครับพาคนในยริษัทไปเฮฮา) นอกนั้นเฉยๆเลยครับ. ร้านคุณ อ. บรรยากาศใกล้เคียงกัน แหะๆ
ปล.สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดนะครับมอดหญิงของเรา:)

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
NTT
ชีวิตเดินหน้าต่อไป ในใจนึกถึงแนวทางพระองค์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5864/-246

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 01:21:35 AM »

ดูตอนเกือบตี 2 หิวเลย
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 02:57:16 AM »

บรรยากาศดีแถมอาหารยังน่ากินสุดๆ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ.
ยินดีค่ะ

อ่า ไม่กล้าแนะนำเลยครับ ผมไปวันนี้ประทับใจเมนูปู สั่งมา10โลได้(เลี้ยงบ.ครับพาคนในยริษัทไปเฮฮา) นอกนั้นเฉยๆเลยครับ. ร้านคุณ อ. บรรยากาศใกล้เคียงกัน แหะๆ
ปล.สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดนะครับมอดหญิงของเรา:)
ขอบคุณนะคะสำหรับคำอวยพร

ดูตอนเกือบตี 2 หิวเลย
ขอบคุณที่แวะมาค่ะ ^^

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์