Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 20, 2018, 08:40:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้วยสโมสร EAFF และ AFF แก้ปัญหาประสบการณ์บอลเอเชียสโมสรอื่นในไทย  (อ่าน 27512 ครั้ง)
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1895/-948

| | |
« เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 09:50:22 AM »

เกมมาวาน พิสูจน์คำพูดผมชัดๆ เลยว่า ประสบการณ์บอลเอเชียสำคัญไฉน แม้แต่แข่งกับถ้วยเล็ก เอเอฟซี คัพ เชียงราย ยูไนเต็ด ที่ปรีซีซั่นโขยก บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด มาได้ ฟอร์มปีการแข่งขันที่แล้วก็ร้อนแรงตบยักษ์ใหญ่หลายทีมในไทยลีกลงได้ แต่อนิจา พอเล่นถ้วยเอเชียกับ บาหลี ยูไนเต็ด ดันเกร็ง ทำเกมส์รุกไม่ปะติปะต่อ เล่นมีแต่บอลไดเร็คแผนเดียว แล้วหน้าโดนประกบจนกว่ายิง บาหลี ยูไนเต็ดได้ ต้องพึ่งลูกยิงไกลในช่วงต่อเวลา ทั้งที่ บาหลี ยูไนเต็ด เป็นทีมที่พึ่งมีโอกาสได้เล่นถ้วยเอเชียเหมือนกัน ในขณะที่ เอสซีจี เมืองทอง ยูไนเต็ด เจอ โจโฮร์ ดารุล ตะก์ซิม อดีตแชมป์เอเอฟซี คัพ (ถึงแม้ได้มาแบบส้มหล่นก็เถอะ) ประสบการณ์บอลถ้วยเอเชีย โชกโชน แม้จะแข่งถ้วยเล็ก สามารถทำ แบงค็อก ยู ตกรอบนี้มาแล้วในบอลถ้วยใบเดียวกัน แต่กลายเป็น เมืองทอง โขยก เจดีที ชนิดตั้งเกมส์รับแทบไม่ทัน ชิลเหมือนแข่งกับทีมเวียดนามในบอลแม่โขง ทั้งที่ตัวผู้เล่นเมื่อเทียบกับบอลแม่โขงกับดูอ่อนกว่าด้วยจากการ เสีย อัสซุมป์เซา และ กวิน ทำไมกลายเป็นเช่นนั้น

สาเหตุหลักๆ เลยคือ ประสบการณ์บอลถ้วยเอเชียของสโมสรอื่นของไทย แทบไม่มีเลย เนื่องจากไม่มีแม้แต่บอลถ้วยเล็กอย่าง เอเอฟซี คัพ ได้แข่ง ไม่ทราบว่าคู่แข่งในแต่ละประเทศเขาเล่นกันสไตล์ไหน ควรเล่นแบบไหนถึงเอาชนะคู่แข่งในแต่ละประเทศ กรรมการบอลถ้วยเอเชียแบบไหนถึงได้ฟลาว แบบไหนถึงไม่ ควรเตรียมตัวกับการแข่งบอลถ้วยเอเชียอย่างไร แฟนบอลหลายคนหยามประสบการณ์จาก เอเอฟซี คัพ ว่าเจอแต่ประเทศอ่อน แข่งระแวกเดียวกัน มันจะไปสร้างประสบการณ์อะไร แต่พวกท่านคงลืมนึกไปเราไม่มีแม้แต่โอกาสไอ่ประสบการณ์กับประเทศอ่อนแบบนี้ ในขณะที่สโมสรเพื่อนบ้านมีกัน มันไม่แย่กว่าหรือ มันเหมือนเราจบ ป.โท เวลาทำงานชิ้นแรกในชีวิต เรากังวลไหมละครับ ลนไหมละ ต้องพยายามนึกว่าเราต้องอะไร อะไร ในแต่ละขั้น ในขณะที่อีกคนจบ ม.6 แต่ทำงานเป็นลูกจ้างมา 10 ปี บางทีไม่ต้องนึกภาพ แค่หัวหน้าสั่งแล้วทำตามสัญชาตญาณ แม้งานชิ้นเดียวกันไม่เคยทำมาก่อนเหมือนกัน แต่ดันทำออกมาได้ดีกว่าคนจบ ป.โททำงานชินแรกอีก นี้คือประสบการณ์จริงมันต่างกัน

ลองคิดดูถ้าสลับคู่กันไปมา เอา เชียงราย ยูไนเต็ด ไปเจอ เจดีที ผมนึกภาพตามแล้วไม่อยากคิดถึงสภาพทีม เชียงราย ว่าตอนแข่งจะมีสภาพอย่างไร ในขณะที่ เมืองทอง ไปเจอ บาหลี ยูไนเต็ด คงหวานหมูของ เมืองทอง ยิ่งกว่าเดิม

ตราบใดที่ เอเอฟซี เป็นแขกอยู่คงหวังให้เปลี่ยนกติกาตรงนี้ลำบาก งั้นเรามาสร้างประสบการณ์ตรงนี้เองเลยดีกว่า ใช้ประโยชน์จาก EAFF ของเอเชียตะวันออกที่พยายามขยายธุรกิจ มาตีตลาดอาเซียนให้เป็นประโยชน์ เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจหลายประเทศในภูมิภาคนั้นที่เริ่มชะลอตัว ตั้งบอลถ้วยแข่งกันระหว่างสโมสร EAFF กับ AFF ซะ ให้ทีมที่ไม่ได้โควต้าเอเชีย หรือ ตกรอบคัดเลือกเป็นเวทีประลองกำลังกัน โดยเอาไปแทนบอลแม่โขง คัพ ที่กำลังจะตาย แข่งพร้อมกับปฏิทินบอลถ้วยเอเชีย มันส่งผลประโยชน์ต่อสโมสรเรามหาศาลในเรื่องประสบการณ์การบริหารทีม การซื้อตัวนักเตะ รูปแบบการเล่น ประสบการณ์นักเตะ ได้ซักซ้อมในบอลถ้วยนี้ก่อนจะไปเจอของจริงรอบคัดเลือก บอลถ้วยเอเอฟซี เวลาแข่งจะได้มีผลงานดี เรียกสัมประสิทธิมาเพิ่มให้กับตัวแทนสโมสรประเทศไทยไปแข่งบอลถ้วยเอเชียมากขึ้น ผมว่าจะมีประโยชน์มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2018, 09:52:14 AM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +267/-423

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 10:14:37 AM »

สโมสรไทยกล้าตกรอบไปเล่น AFC Cup รึเปล่า?
ถามใจผู้บริหารดู... จริงๆเมื่อวานอยากให้เชียงรายยอมแพ้

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
โดมธีรเดชพล ณ เมืองทอง
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +327/-424

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 10:14:54 AM »

มันก็มีส่วนจริงนะครับ แต่การอุ่นเครื่องปรีซีชั่นก็สำคั
ญ ดูจากเชียงรายเล่นอุ่นเครื่องสิ ถ้าไม่ตื่นตูมนะ ก็อย่างที่เห็น 
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 10:17:50 AM »

สโมสรไทยกล้าตกรอบไปเล่น AFC Cup รึเปล่า?
ถามใจผู้บริหารดู... จริงๆเมื่อวานอยากให้เชียงรายยอมแพ้

ผมว่า กล้านะ แต่เป็นทีมในลีกชั้นนำอย่าง จีน, ญี่ปุ่น, เกาหลีใต้ ละสิที่ไม่เอา แต่ถ้าเป็น EAFF กับ AFF ผมว่าชาติพวกนี้อาจจะยอมเพื่อการตลาดกับกลุ่มอาเซียนโดยตรง

tleboy2
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-51

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 10:19:44 AM »

ทีมรอบเดียวกันตกรอบได้ไปถ้วยเล็กแต่ทีมจากไทยตกรอบคือไม่มีถ้วยเอเชียให้เล่นเลย แปลกดีไหมละ afc
godNorthstar
Full Member

คะแนนความรัก: +184/-131

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 10:23:47 AM »

ยากมาก ที่จะเกิดขึ้น
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +495/-405

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 10:23:59 AM »

ทำเป็นเล่น   ประวัติสโมสรก็สำคัญ ต่อ sponsor นะคร้าบบบบบบบ ใจร่มๆๆ
ทีมผ่านไป afcกับ acl นี่คนละคลาสนะครับ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +267/-423

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 10:31:09 AM »

ทำเป็นเล่น   ประวัติสโมสรก็สำคัญ ต่อ sponsor นะคร้าบบบบบบบ ใจร่มๆๆ
ทีมผ่านไป afcกับ acl นี่คนละคลาสนะครับ

มันมีผลต่อ คะแนนสโมสร นี่ซิ
ปีก่อน ยะโฮ ได้แต้มไปเยอะ พูดแล้วขึ้น ไอแขกเจ้าเล่ห์ ฮรี่ๆ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 10:32:16 AM »

EAFF ผมว่าคงพร้อมละครับ มีข่าวเชิญตัวแทน AFF ไปหารือที่จะยุบบอลอนุทวีปทั้ง 2 ส่วนมาแข่งร่วมกันนะ พี่ godNorthstar แต่ สมยศ นี้ละต้องไปล็อบบี้ให้สมาชิก AFF เห็นด้วย อาจเป็นชิงแชมป์อาเซียนก่อน แล้วค่อยถูกรับเชิญไปแข่งกับ EAFF ก็ได้ในระบบน็อกเอ้าต์ แก้ปัญหาสโมสร EAFF ไม่อยากเปลืองตัว และสปอนเซอร์ของ AFF

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +148/-1089

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 01:20:37 PM »

EAFF ผมว่าคงพร้อมละครับ มีข่าวเชิญตัวแทน AFF ไปหารือที่จะยุบบอลอนุทวีปทั้ง 2 ส่วนมาแข่งร่วมกันนะ พี่ godNorthstar แต่ สมยศ นี้ละต้องไปล็อบบี้ให้สมาชิก AFF เห็นด้วย อาจเป็นชิงแชมป์อาเซียนก่อน แล้วค่อยถูกรับเชิญไปแข่งกับ EAFF ก็ได้ในระบบน็อกเอ้าต์ แก้ปัญหาสโมสร EAFF ไม่อยากเปลืองตัว และสปอนเซอร์ของ AFF

AFF ไม่เอา เราไปเองคนเดียวก็ได้ครับ เดี๋ยวเขาก็ตามมาเอง

ฮี่ๆๆ
nunezto
Full Member

คะแนนความรัก: +65/-164

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 01:35:52 PM »

ก็ถูก แต่ดูจริงแล้ว ชร. ชุดนี้ตั้วแต่อุ่นเครื่องเกมส์ก็แบบนี้ ยิงใครแทบไม่ได้ องค์ประกอบโดยรวมดีครับ แต่บอกตรงๆ ชุดนี้ขาด play maker ตัวที่จะทำเกมส์ได้ ตัวจ่ายบอลดีๆ การขาดหายไปของ วานเดอร์ หลุย ทำให้เชียงรายขาดตัวที่จะเลี้ยงเจาะ 1ต่อ1 จ่ายให้เพื่อนได้ (เชียงรายต้องหานักเตะแบบนี้เพิ่มในแดนกลาง)และอีกคนคือนิว กลางเลยตื้อ ถ้าเสียวานเดอร์ แต่เหลือนิว ยังโอเค แต่นี้หายไปทั้ง2คน ศิวกรยังฝากความหวังไม่ได้ เพราะเลี้ยงกินตัวไม่ได้และสปีดช้า อีกอย่าง การเข้าขากันของนักเตะใหม่และเก่ายังไม่ดีเพราะ ชร. เปลี่ยนแดนหน้าทั้งหมด
racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +226/-182

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 03:01:40 PM »

เห็นด้วยครับ
ควรตั้งระดับสโมสรในอาเซียนเราเอง รวมถึงอาจรวมเอเชียตะวันออกด้วย

เจ้าจอม
พริ้วไหวดั่งสายลม
Full Member
**

คะแนนความรัก: +81/-83

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 03:57:00 PM »

ของเชียงรายผมชอบ พิธิวัตร เล่นดีมาก แจ่มเลย อายุยังน้อยด้วย ไปได้อีกไกล
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2520/-3488

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2018, 08:59:52 PM »

ก็ดีนะ

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์