Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 21, 2018, 03:27:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครสงสัยมั้ยครับว่าทีมชาติไทยไม่เคยใช้บริการ โค้ช ในเอเชียที่ประสบความสำเร็จ  (อ่าน 884 ครั้ง)
BBLOVETT
Full Member

คะแนนความรัก: +81/-50

| | |
« เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 03:06:32 PM »

ผมไม่เเน่ใจ ครับ หรือว่าเคยแล้ว ตกหล่นยังไง ขออภัยด้วยครับ  ไม่ได้ว่าเห็นโค้ช เกาหลีพาเวียดนามสำเร็จแล้วอยากเป็นมั่งนะครับ
แต่คิดและสงสัยนานแล้ว เเต่ พอดีเห็นสถานะการ์ณกำลังฟีเวอร์เลยเพิ่งนึกออกครับ   
japan_xi
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +2115/-5603

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 04:19:41 PM »

โค้ชชาวเกาหลีใต้ ที่มาคุมเวียดนาม ถือเป็น โค้ชเกาหลีใต้ตัวท๊อปๆเลยนะครับ

เคยเป็นผู้ช่วย กุส ฮิสดิ้ง พาที่พาเกาหลีใต้ ได้ที่ 4 ฟุตบอลโลก 2002 ก็ถือว่าได้เรียนรู้จากระดับโลกมาไม่น้อย

สมัยเป็นนักเตะ ก็เคยเล่นกับ ปิยะพงษ์ ที่ลักกี้ โกลสตาร์

และพวกเกาหลีนี้มันจะดีอย่างหนึ่งคือ มันจะรู้หมดว่า ในเอเชีย ชาติไหน ควรเล่นอย่างไร เพราะมันก็เป็นลำดับต้นๆ ของเอเชีย

เจอไทย ต้องเล่นยังไง เจออาหรับ ต้องเล่นยังไง อะไรประมาณนี้

ด้านเทคนิคถือว่าพอตัว แต่สิ่งสำคัญน่าจะเป็นประสบการณ์ ที่มันเคยใช้เคยเล่นกับพวกเอเชียด้วยกัน

เมื่อมันเอามาถ่ายทอดให้เวียดนาม เลยทำให้ผลงานเวียดนามดีขึ้นมากเลย

BBLOVETT
Full Member

คะแนนความรัก: +81/-50

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 04:51:12 PM »

โค้ชชาวเกาหลีใต้ ที่มาคุมเวียดนาม ถือเป็น โค้ชเกาหลีใต้ตัวท๊อปๆเลยนะครับ

เคยเป็นผู้ช่วย กุส ฮิสดิ้ง พาที่พาเกาหลีใต้ ได้ที่ 4 ฟุตบอลโลก 2002 ก็ถือว่าได้เรียนรู้จากระดับโลกมาไม่น้อย

สมัยเป็นนักเตะ ก็เคยเล่นกับ ปิยะพงษ์ ที่ลักกี้ โกลสตาร์

และพวกเกาหลีนี้มันจะดีอย่างหนึ่งคือ มันจะรู้หมดว่า ในเอเชีย ชาติไหน ควรเล่นอย่างไร เพราะมันก็เป็นลำดับต้นๆ ของเอเชีย

เจอไทย ต้องเล่นยังไง เจออาหรับ ต้องเล่นยังไง อะไรประมาณนี้

ด้านเทคนิคถือว่าพอตัว แต่สิ่งสำคัญน่าจะเป็นประสบการณ์ ที่มันเคยใช้เคยเล่นกับพวกเอเชียด้วยกัน

เมื่อมันเอามาถ่ายทอดให้เวียดนาม เลยทำให้ผลงานเวียดนามดีขึ้นมากเลย

**ถ้าได้ศาตร์มากจาก กุส ฮิดดิ้ง ไม่ธรรมดาเเน่ ดู มูริญโย่ ซิ แถมได้ ระเบียบฉบับจากเกาหลีมาอีก** ขอบคุณข้อมูลครับ
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +462/-1648

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 05:04:56 PM »

ผมว่าเกาหลี โค้ชเจ๋งกว่าญี่ปุ่นตรงที่ แทคติคหลากหลาย
รับรุกมีหลายแบบ

ส่วนญี่ปุ่นโค้ชจบJFAแทบจะเหมือนกันหมด
ครองบอลเยอะๆๆๆ ได้เปรียบ
ไม่มีลูกล่อลูกชน การแก้เกมส์ ง่อยพอๆกัน
Udon
Sr. Member

คะแนนความรัก: +119/-191

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 05:12:21 PM »

บอลเวียดนามชุดนี้มันเก่งในตัวเองอยู่แล้ว ไทยยังแพ้บ่อยๆ ตอนเป็นu19ก็สู้พวกเกาหลี ญี่ปุ่นเต็มรุ่นได้สนุก
แล้วก็คิดมานานแล้วว่าบอลเวียดนามนี่ทรงบอลคล้ายๆบอลเกาหลี พอได้โค้ชเกาหลีมาจริงๆมันก็เหมือนที่คิด
มันเข้ากับวิถีบอลเวียดนามพอดี
ส่วนบอลไทยมันคล้ายๆบอลญี่ปุ่น จริงๆก็น่าลองโค้ชญี่ปุ่นนะ แต่ต้องฝึกหนักแบบญี่ปุ่นด้วย
PATRIOT of SIAM
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +204/-155

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 05:13:41 PM »

ขอโค้ช ที่รู้ปรัชญา การบีบเพรสซิ่ง กับการแก้เพรสซิ่ง ใครก็ได้ ที่เน้นวินัย เน้นความฟิต ความแข็งแกร่ง สปีดบอล อะไรอย่างนี้

ไม่ใช่ บีบบ้าง ไม่บีบบ้าง เล่นรอบอล จ่ายแล้วเดิน ครองบอล 100% แต่เจาะไม่เข้า อะไรแบบนี้
เต่าหลังตุง
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +37/-26

I Shall Return

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2018, 06:36:30 PM »

มันอยู่ที่โค้ชครับ นักเตะและผู้เล่นห็พอๆกันแระ แต่โค้ชนี่แระจะมีจิตวิทยาและการฝึกสอนให้ผู้เล่นรับทราบและเข้าใจอย่างไร???
ทวนทอง
Hero Member

คะแนนความรัก: +237/-244

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 08:15:28 AM »

นำโค้ชเหล่านี้มาใช้ตอนนี้ยังไม่ได้ครับ เพราะเน้นวินัยเคร่งครัด เดี๋ยวก็โดนเตะฟุตบอลไล่โค้ชกันเท่านั้นเอง
tonmania
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +177/-193

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 08:18:11 AM »

ชาติชั้นนำส่วนใหญ่ก็เลือกใช้โค้ชในระดับสูงขึ้นเช่นกัน เพราะต้องการอะไรที่มันมากกว่า  อย่าคิดอะไรให้มันมากมายไปเลยครับ
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +244/-419

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 08:18:57 AM »

**ถ้าได้ศาตร์มากจาก กุส ฮิดดิ้ง ไม่ธรรมดาเเน่ ดู มูริญโย่ ซิ แถมได้ ระเบียบฉบับจากเกาหลีมาอีก** ขอบคุณข้อมูลครับ

ไม่ต้องสืบตามท่านแปนว่า

ส่วนเราจะเอาโค้ชญี่ปุ่นมา จะโดนด่า โดนสับเละ!

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +158/-602

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 10:47:04 AM »

เรารอใช้โค้ชเวียดนามครับ
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3574/-1533

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 11:07:49 AM »

อยากได้โค้ชอิรัก, ซีเรีย, ปาเลสไตน์ มาใช้งานครับผม 

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2487/-3436

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 08:32:06 PM »

ไม่รู้ดิ

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์