Thailandsusu Webboard
เมษายน 27, 2018, 09:46:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้จริงหรือเปล่า ทีมชาติเด็กใครเด็กมัน  (อ่าน 3752 ครั้ง)
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1513/-1043

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 04:44:31 PM »

เจอกระทู้นี้ในพันทิปโดยบังเอิญ   น่าเห็นใจน้องเค้านะ

สวัสดีครับ ผมเป็นนักฟุตบอลอาชีพอายุ19เข้า20 ตำแหน่งGK สูง175 เคยมีสังกัดในT3 แต่ตอนนี้หมดสัญญาแล้วไม่มีที่ไป
ผมตระเวนไปเทสทุกที่ๆเป็นทีมอาชีพT3-4 ทุกๆที่ผมผ่านรอบแรก รอบสองเกือบทั้งหมด กลางตะวันออกใต้ผมไปหมด
พอถึงขั้นตอนเข้าไปซ้อม คนอื่นทะยอยๆเซ็นสัญญากันหมด แต่แค่ผมคนเดียว ทุกที่ๆ ทางบอร์ดบริหาร หรือหัวหน้าผู้ฝึกสอน จะบอกผมตลอดว่า
"ให้ไปหาทีมใหม่นะ พี่ต้องการ180+"
"สรีระเราเสียเปรียบ จะไปสู้ใครเขาได้"
"นโยบายสโมสร ต้องการ185+"
เจอมาซ้ำๆ3-4ที่ จนผมเริ่มไม่เข้าใจ ฝีมือที่ผมมีอยู่ ผมสามารถสู้คนตัวสูงได้ทุกคน เพราะผมฝึกฝนจนใช้ความเร็วความว่องไว และสปริงข้อเท้าที่สูง กลบจุดอ่อนของผม แต่ผมไม่เข้าใจ ทำไม่ผู้บริหาร ผู้หลักผู้ใหญ่ ถึงมองแต่จุดด้อยผมเรื่อง"รูปร่าง" ตอนนี้ผมท้อมาก จากปกติผมไม่ได้ที่ไหนก้จะปล่อยผ่านแล้วหาที่ใหม่ แต่พอเจอแบบนี้ ผมเริ่มเครียด เหมือนผมพยายามทำทุกอย่างแล้ว สุดท้ายก้ติดอยู่คำว่า"สรีระ"
ผมควรทำยังไงกับชีวิตต่อไปดีครับ ใจผมยังสู้ ยังมีไฟ แต่ผมท้อมาก ไม่รู้ว่าจะเดินต่อไปดีมั้ย หรือผมควรจะไปเพิ่มความสูง แล้วผมจะเพิ่มความสูงยังไง เมื่อผมอายุเข้า20แล้ว...
"ช้ำใจ เกิดมาตัวไม่สูงใหญ่ ไม่รู้จะอยู่ต่อไปทำไม"

ขอบคุณที่ฟังผมระบายครับ จากใจนักฟุตบอลลีกรากหญ้า

*****************************************************************************************

มีโปรไฟล์เป็นยังไงบ้างครับ
เคยติดเยาวชนทีมชาติไหมครับ
ถ้าไม่เคยก็ยากมากเลยสำหรับตำแหน่งนี้ ในสมัยนี้ครับ
จากคุณ    แข้งบวม  

เยาวชนทีมชาติตำแหน่งนี้ ผมกล้าพูดว่าเด็กใครเด็กมันครับ
โปรไฟล์ก็T3นั่นละครับ และเล่นยูธลีกของสโมสรด้วย ประมาณนี้
ถ้าหมดหนทางจริงๆ คงต้องฝึกฟุตซอลแล้วละครับ ขอบคุณครับ
จาก จขกท

https://pantip.com/topic/37269276

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
winningkung
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +236/-563

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 04:52:07 PM »

คือมันดันตำแหน่ง GK ไง ตำแหน่งนี้ ระดับโลกที่เตี้ยๆ อย่างคาซึยาส ยังสูง180+ ขึ้นด้วยซ้ำ
โกลต่ำกว่า180 เอาจริงๆ ผมไม่รู้จักชื่อซักคนอะ ในยุโรป
ปล. แถมโคชสมัยนี้ หลายๆคน มักจะท่องไว้ว่า ต้องมีผู้เล่นสูงเกิน185+ อย่างน้อย5คน ในสนามนะครับ(รวมประตู)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2018, 06:51:31 PM โดย winningkung » บันทึกการเข้า
เเสงตะวันเดือนอ้าย
Hero Member

คะแนนความรัก: +1068/-1464

ยอม อด อย่าง เสือ ดี กว่า อิ่ม อย่าง หมา

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 04:56:41 PM »

บอลตรงๆ175มันพัฒนายากโกลในโลกนี้มีเป็นหมื่นคน เเล้วมีใครบ้างที่สูงขนาดนี้เเล้วมีอนาคต มันยากไอ้น้อง

คุณค่าของการรอคอยไม่ได้อยู่ที่­­­ปลายทาง แต่อยู่ที่ระหว่างทางคุณได้เรีย­­­นรู้อะไรจากการรอคอยบ้าง
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +173/-376

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 05:01:02 PM »

เปลี่ยนไปเล่นตำแหน่งแบ็คหรือปีกจะดีกว่า

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1192/-678

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 05:06:30 PM »

เจอเยอะ เด็กไม่สูง แต่เล่นตำแหน่งประตู  (สมัยเด็กก็คงไม่มีใครแนะนำ น้องๆ กันหล่ะ)

สมัยก่อน ครูที่โรงเรียน เห็น เด็กมันเล่นได้ ก็เล่นไป จนเด็กมันรัก

พอเป็นอาชีพ มันก็ผิดหวังซิครับ สโมสรเขาไม่รับเพราะส่วนสูงไม่ได้...

เรื่องทีมชาติ  เด็กใครก็เด็กมัน เมื่อก่อนจริง
แต่ยุคนี้ ใช้โค้ชนอก มีเหตุผล ติดธุระไม่ว่างมาซ้อม สโมสรไม่อยากปล่อยมา ซะมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2018, 05:08:44 PM โดย Agents of S.H.I.E.L.D. » บันทึกการเข้า
KIDMOMMAM
Full Member

คะแนนความรัก: +55/-54

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 05:13:12 PM »

คือมันดันตำแหน่ง GK ไง ตำแหน่งนี้ ระดับโลกที่เตี้ยๆ อย่างคาซึยาส ยังสูง180+ ขึ้นด้วยซ้ำ
โกลต่ำกว่า180 เอาจริงๆ ผมไม่รู้จักชื่อซักคนอะ ในยุโรป
สมัยก่อน เฮอร์เก้ คัมโปส สมัยนี้ต้องยอมรับถ้าไม่ถึง180 ยาก แบบนี้ต้องเปลี่ยนไปเล่นฟุตซอล
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +151/-347

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 06:25:06 PM »

ซ้อมฟรีคิกเอาให้แบบจับวางเลย มีทีเด็ดเขาก็หนีบติดไปเองละ
ktre4916
Sr. Member

คะแนนความรัก: +155/-225

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 06:44:04 PM »

เคยไปเจอโกล์ u-16 บีจี

สูง 180 ขึ้นทุกคน 555

เหมือนวอลเลย์บอลถ้าคุณไม่สูง ก็ต้องไปเล่น ลิเบอโร่นะ ทำใจเถอะ
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +703/-214

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 06:44:26 PM »

เดี๋ยวนี้โกลไทยลีก ไม่ว่าT1 หรือ T2 สูงไม่ต่ำกว่า 180 ส่วนใหญ่
ตำแหน่งนี้ลำบากครับสำหรับบอลสนามใหญ่ แต่ถ้าเป็นฟุตซอล บอลชายหาด ส่วนสูงไม่ใช่ปัญหาเพราะต้องการความไวเป็นหลัก

อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +154/-105

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 06:45:02 PM »

ถ้าเก่งจริงมันก็ต้องมีคนมองแหละ เจอมาเยอะแล้วพวกที่ชอบบ่น โทษนั่นโทษนี่ แต่พอดูความสามารถแล้ว มันก็เล่นไม่ได้จริงๆ ใครเขาจะเอาล่ะ
อ้วน_Navara FC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +351/-658

ไม่มีความยุติธรรม บ้านเมืองไม่มีวันสงบ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 06:50:38 PM »

เอาตรงๆนะ  สมัยนี้  โกลสูงแค่ 175...แถมไม่มีอะไรการันตี (ชุดไหนขอวทีมชาติก็ไม่เคยติด)  ขนาด นนท์ ม่วงงาม ฝีมือดีๆ สูง 182 พี่ยังคิดว่าเตี้ยไปหน่อย...

ถ้าผมเป็นเจ้าของสโมสร ก็ไม่เสี่ยงว่ะ (กว่าจะหาเงินมาทำทีมได้)

จงมีดี แต่อย่าอวดดี

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2447/-3340

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 07:34:13 PM »

ทำใจเถอะคะแบบนี้

ลมหายใจคือฟุตบอล
ghanthawong
Newbie
*

คะแนนความรัก: +15/-14

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 07:40:56 PM »

ผมสูง175 คิดว่าตัวเองก็พอตัวในตำแหน่งนี้..แต่พอเตะบอลถ้วยแถวบ้านเขาเลยเรียกมาบอกยืนแล้วเขาเตะบอลให้ในระยะ2-3เมตรผมจับ3ครั้งกระดอนไป2จับได้1. แล้วเดินไปเล่นต่อแค่นี้ผมก็รู้ตัวแล้วว่าไม่ใช่.....เราจะรู้แก่ใจว่าระดับใหน ไม่โทษคนอื่นครับ สู้ต่อไปครับ
nonlove_AV109
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +522/-1842

อยากเห็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นของวงการฟุตบอลไทย

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 07:51:25 PM »

อย่าว่าแต่ชีวิตจริงเลย ผมเล่นเกมฟุตบอล ผมก็เลือกซื้อ 185+  เอาไปฝึกเอา55
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +124/-126

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 08:21:30 PM »

มีทางเดียวครับหันไปเล่นฟุตซอล เพราะบอลสนามใหญ่ตัวเลือกเยอะมาก เขาก็เอาส่วนสูงเป็นหลักที่เหลือก็ฝึกเอา
เห็นในไทยลักก็มีชนินท์คนเดียวมั้งครับที่ไม่สูงใหญ่มาก

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +807/-537

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 08:53:06 PM »

ตอนนี้ผมสุง 175 เซน
สมัยเด็กๆ ตัวเล็กกว่านี้ เล่นโกล์ตอนกีฬาสี ได้เหรียญเงิน คิดในใจ เออพอไหว
แต่เข้ามหาลัยความสุงเท่ากับทุกวันนี้ เลยลองไปคัดตัวที่คณะ..เจอพวกมาคัดโกล์ 180+ขึ้นทั้งนั้น เลยกระจ่างเลยผม มานั่งหลีสาวแนวถนัดดีกว่า ฮี่ๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2018, 09:01:07 PM โดย T_Bunny@BEC.TERO » บันทึกการเข้า

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
porkorakot
สมาชิก Thailandsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +225/-520

เชียร์จนกว่าจะไม่มีทีมชาติให้เชียร์

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 09:10:38 PM »

มันก็ไม่ได้จริง ๆ คงต้องหาวิธีเพิ่มความสูงแล้วล่ะ

ขนาดลายเซ็นต์ที่เหมาะสม
ไม่เกิน 700x250 pixels
โจ๊ก โซคูล ณ แกรมมี่@ประมูล
ไม่ถูกแบนถาวร ฮี่ ฮี่
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +483/-955

คิดต่างไม่ใช่เรื่องผิด เพราะสมองคนไม่ได้ใช้ร่วมกัน

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 09:23:49 PM »

ส่วนสูงแค่ปัจจัยหนึ่ง เรื่องส่วนสูงบ้านเราไม่เน้นเท่ายุโรป

ประตูแนวหน้าในไทยลีก ทีมชาติชุดเล็ก ชุดใหญ่ สูงไม่เกิน 175-180 ซม. มีหลายคนครับ เรื่องนี้มันอยู่ที่ฝีเท้าเป็นหลัก

- ชนินทร์ แซ่เอียะ 175 มือ 1 ชลบุรี, ทีมชาติ U-23, มือ 3 ชุดใหญ่
- อภิรักษ์ วรวงษ์ 176 อาร์มี่ T2, ทีมชาติ U-23 ปัจจุบัน
ยุคตุ๊ดรีด สไตล์โค้ชอังกฤษ เลือก ประสิทธิ์ มหาโคตร โกล์ของพัทยาสูงแค่ 174 ติดทีมชาติชุดใหญ่  
และยังมีอีกหลายคนที่ส่วนสูงไม่เกิน 175 แล้วยังยืนอยูในไทยลีกได้ มีโกล์เตี้ยเกือบทุกทีม ที่เค้าไม่เอาเพราะฝีมือคุณไม่ถึงมากกว่า

บร๊ะเจ้าโจ๊กคือทุกสิ่ง

แค่ละครที่ตบตาเธอเท่านั้นเอง
LOVE10BAHT
(ಠ_ಠ) ͡(° ͜ʖ ͡°) ( ͡⊙ ͜ʖ ͡⊙) ( ͡◉ ͜ʖ ͡◉)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +272/-63

กลุ่มเสื้อบอลไทย 448

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 09:29:40 PM »

แวบแรกผมเหมือนความคิดเห็นที่ 2 ในพันทิป คิดว่าน่าจะลองสลับแบบ บดินทร์ ผาลา ดูจากสนามใหญ่ไปสนามเล็กดู
แต่เจ้าตัวตอบว่าใช่เวลาปรับตัวนาน

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +761/-1320

new world order

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 09:32:19 PM »

ทัศนคติเด็กคนนี้ยังไม่เข้าขั้นหรืออาจแค่อารมณ์ชั่ววูบ แต่หลายคนก็พังเพราะชั่ววูบกันเยอะแล้ว ส่วนเด็กใครเด็กมัน ถ้าเลือกด้วยคน อันนี้ไม่แปลกครับ เพราะความไว้ใจความคาดหวังต่อหนึ่งคนย่อมต่างกัน อย่างซิโก้ ราเยวัชหรือโซรันก็เลือกตัวซ้ำๆซะเยอะ เพราะเขามั่นใจกว่าก็แค่นั้น

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
Hero Member
**

คิดต่างไม่ใช่เรื่องผิด เพราะสมองคนไม่ได้ใช้ร่วมกัน

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 09:48:28 PM »

คาดว่าไม่ใช่คนอื่นคนไกล สมาชิกชาวบอร์ดเรานี่แหละครับ

ผู้ที่เคยกล่าวว่า ประตูทีมท็อปของไทยลีก ไปเล่น T4 ยังลำบาก เพราะฝีมือไม่ถึง ยืนตำแหน่งไม่ดี

Hnoo_SR102+AV161
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +715/-505

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 10:01:57 PM »

ฝีมือที่คุณว่าสู้เขาได้หมดน่ะ  มันพัฒนากันได้ครับ
ทีมเขาเซ็นไปเอาไปเพิ้มเอาไปฝึกได้  ยิ่งนานวันยิ่งเก่ง
เเต่ส่วนสูงของคุณน่ะมันเพิ้มได้ไหมล่ะครับ  

ผมว่ามันสมเหตุสมผลนะ คือเเนะนำน้องเขาว่า
คุณควรจะปรับตัวเเละเริ้มมันได้เเล้ว มีความสามารถด้านอื่นไหม
ถ้าไม่มีงั้นลองไปเข้าอบรมโค้ชดูก็ได้ โค้ชประตูก็ดูดี
อ่านเกมเก่งลองเป็นโค้ชใหญ่ไปเลย

ลายเซ็นต์ใหญ่เกินไป
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +844/-175

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:23:25 AM »

ตอนนี้ผมสุง 175 เซน
สมัยเด็กๆ ตัวเล็กกว่านี้ เล่นโกล์ตอนกีฬาสี ได้เหรียญเงิน คิดในใจ เออพอไหว
แต่เข้ามหาลัยความสุงเท่ากับทุกวันนี้ เลยลองไปคัดตัวที่คณะ..เจอพวกมาคัดโกล์ 180+ขึ้นทั้งนั้น เลยกระจ่างเลยผม มานั่งหลีสาวแนวถนัดดีกว่า ฮี่ๆๆๆ
+740 ครับ
555
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3552/-1517

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 10:16:06 AM »

ถ้าผมเป็นโค้ชประตู ผมเอาเด็กที่ที่อายุน้อย แต่สูงร้อยแปดสิบบวกไว้ก่อนครับ ฝีมือเนี่ยพัฒนากันได้ เพราะผู้รักษาประตูเค้าแยกซ้อม คุณไม่ต้องมีพรสวรรค์อะไรเลย คุณไม่ต้องคิดว่าตัวเองเก่ง เพราะตำแหน่งนี้ ซ้อมหนักมาก เหนื่อยมาก ไม่อดทนจริงๆ คุณไปต่อไม่ได้หรอก แล้วอย่างคลิปกวินตัวแรกๆ ที่ซ้อมในสนามหญ้า ประตูตั้งแต่ระดับมหาวิทยาลัย กีฬาแห่งชาติ ขึ้นไป เค้าซ้อมกันหนักแบบนั้นเลยครับผม ถ้าคุณเล่นในตำแหน่งผู้รักษาประตู แล้วมีทัศนคติแบบนี้ มันจบตั้งแต่คุณคิดว่าคุณเก่งกว่าคนอื่นแล้วล่ะครับ

"รูปร่าง + ฝีมือ + ปฏิกิริยา + การออกบอล + การตัดสินใจ + ทัศนคติ" คนๆ เดียวถ้ามีครบ เค้าคือผู้รักษาประตูที่ดีครับ

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Benz_KasitdaceGK
Hero Member

คะแนนความรัก: +692/-1051

ถ้าคุณคิดว่ากด - จะทำให้ผมตายได้ก็ตามสบาย ไม่แคร์

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 11:35:32 AM »

สวัสดีครับสมาชิกทุกๆท่าน ผมเป็นคนตั้งกระทู้เองครับ ก็ไม่นึกเหมือนกันว่าจะมีคนไปเจอ
มันเป็นความอัดอั้นตันใจครับ โดนเหตุผลเดียวกันหลายสโมสร ผมถึงโพสระบายนั่นละครับ

ถ้าเก่งจริงมันก็ต้องมีคนมองแหละ เจอมาเยอะแล้วพวกที่ชอบบ่น โทษนั่นโทษนี่ แต่พอดูความสามารถแล้ว มันก็เล่นไม่ได้จริงๆ ใครเขาจะเอาล่ะ

ขอโทษนะครับ อย่างน้อยเห็นฝีเท้าผมก่อน ค่อยมาหาว่าผมฝีมือไม่ถึงนะครับ เพราะหลายๆทีมผมก้โพสไปแล้วนะครับ เข้าไปเทส มีชื่อรอบแรก รอบสอง ถึงขั้นตอนเข้าไปซ้อมเตรียมเซ็น ผู้บริหารสโมสร และหัวหน้าผู้ฝึกสอน(คนคัดเลือกเป็นโค้ชประตู)ปฏิเสธเพราะรูปร่างครับ

ส่วนสูงแค่ปัจจัยหนึ่ง เรื่องส่วนสูงบ้านเราไม่เน้นเท่ายุโรป

ประตูแนวหน้าในไทยลีก ทีมชาติชุดเล็ก ชุดใหญ่ สูงไม่เกิน 175-180 ซม. มีหลายคนครับ เรื่องนี้มันอยู่ที่ฝีเท้าเป็นหลัก

- ชนินทร์ แซ่เอียะ 175 มือ 1 ชลบุรี, ทีมชาติ U-23, มือ 3 ชุดใหญ่
- อภิรักษ์ วรวงษ์ 176 อาร์มี่ T2, ทีมชาติ U-23 ปัจจุบัน
ยุคตุ๊ดรีด สไตล์โค้ชอังกฤษ เลือก ประสิทธิ์ มหาโคตร โกล์ของพัทยาสูงแค่ 174 ติดทีมชาติชุดใหญ่   
และยังมีอีกหลายคนที่ส่วนสูงไม่เกิน 175 แล้วยังยืนอยูในไทยลีกได้ มีโกล์เตี้ยเกือบทุกทีม ที่เค้าไม่เอาเพราะฝีมือคุณไม่ถึงมากกว่า

อย่างที่ผมบอกฝีมือผมอยากให้มาดูผมก่อน ค่อยวิจาร์ณครับ ส่วนเรื่องไทยไม่เน้นส่วนสูง เป็นบางทีมครับ แต่ทีมที่ผมไปเทส เขาเน้นรูปร่างไงครับ ผมเลยเหนื่อยและท้อใจ

ถ้าผมเป็นโค้ชประตู ผมเอาเด็กที่ที่อายุน้อย แต่สูงร้อยแปดสิบบวกไว้ก่อนครับ ฝีมือเนี่ยพัฒนากันได้ เพราะผู้รักษาประตูเค้าแยกซ้อม คุณไม่ต้องมีพรสวรรค์อะไรเลย คุณไม่ต้องคิดว่าตัวเองเก่ง เพราะตำแหน่งนี้ ซ้อมหนักมาก เหนื่อยมาก ไม่อดทนจริงๆ คุณไปต่อไม่ได้หรอก แล้วอย่างคลิปกวินตัวแรกๆ ที่ซ้อมในสนามหญ้า ประตูตั้งแต่ระดับมหาวิทยาลัย กีฬาแห่งชาติ ขึ้นไป เค้าซ้อมกันหนักแบบนั้นเลยครับผม ถ้าคุณเล่นในตำแหน่งผู้รักษาประตู แล้วมีทัศนคติแบบนี้ มันจบตั้งแต่คุณคิดว่าคุณเก่งกว่าคนอื่นแล้วล่ะครับ

"รูปร่าง + ฝีมือ + ปฏิกิริยา + การออกบอล + การตัดสินใจ + ทัศนคติ" คนๆ เดียวถ้ามีครบ เค้าคือผู้รักษาประตูที่ดีครับ

ผมไม่เคยคิดว่า ผมเก่งกว่าคนอื่นเลยนะครับพี่ พี่ลองอ่านโพสผมดีๆนะครับ
ผมบอกว่า”สู้คนตัวสูงได้ทุกคน”ไม่ได้บอกว่า”เก่งกว่าคนตัวสูง”นะครับ
ส่วนการฝึกซ้อม ผมทราบครับ ในฐานะนักกีฬาอาชีพ ตำแหน่งนี้ซ้อมหนักครับ และผมก้ซ้อมตลอด ปิดเลกผมก้ซ้อม เข้าฟิตเนส พี่อย่ามองทัศนคติผมด้านเดียวเลยครับ
Hero Member

ถ้าคุณคิดว่ากด - จะทำให้ผมตายได้ก็ตามสบาย ไม่แคร์

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 11:40:49 AM »

ทัศนคติเด็กคนนี้ยังไม่เข้าขั้นหรืออาจแค่อารมณ์ชั่ววูบ แต่หลายคนก็พังเพราะชั่ววูบกันเยอะแล้ว ส่วนเด็กใครเด็กมัน ถ้าเลือกด้วยคน อันนี้ไม่แปลกครับ เพราะความไว้ใจความคาดหวังต่อหนึ่งคนย่อมต่างกัน อย่างซิโก้ ราเยวัชหรือโซรันก็เลือกตัวซ้ำๆซะเยอะ เพราะเขามั่นใจกว่าก็แค่นั้น

คือพี่ลองคิดดูนะครับ พยายามทำทุกอย่าง เพื่อให้ประสบความสำเร็จ หรือเพื่อให้ได้สิ่งนั้นมาครองแม้ต้้องแลกทุกอย่างก็ตาม แล้วมาตายตอนจบ ไม่ใช่แค่ครั้งสองครั้ง แต่มันหลายครัง เหมือนเวลาพี่ๆทำงานโปรเจคอะครับ โปรเจคจะเสร็จสมบูรณ์แล้ว ไฟดับงานหายลืมเซฟหลายๆครั้ง พี่ๆจะรู้สึกยังไง เป็นพี่ๆจะรู้สึกท้อมั้ย รู้สึกเหนื่อยมั้ย? อย่างที่ผมบอก ตัวผมนั้นยังมีไฟ ยังอยากสู้ แต่ผมแค่อึดอัดใจ และไม่รู้ว่าควรจะก้าวต่อไปทางไหน เท่านั้นเองครับ
Hero Member

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 11:49:21 AM »

ขอขอบคุณทุกคอมเม้นนะครับ ทั้งในแง่วิจาร์ณและแนะนำ

ตอนนี้มีทีมติดต่อมาแล้วครับ ทำให้ผมมีไฟสู้อีกครั้ง และจะลองสู้ให้ถึงที่สุด

ที่ผมโพสเพราะเอาตามความรู้สึกตรงๆนะครับ ผมแค่"น้อยใจ"มากกว่า

เพราะผมเวลาลงไปเล่น ผมไม่ได้ด้อยไปกว่าคนอื่นเลย(ไม่ได้คิดไปเองนะ อันนี้จริงๆ หลายๆคนที่เห็นผมเล่นก็พูด) คือคนอื่นทำได้ ผมก็ทำได้

แต่โดนปฏิเสธเพราะรูปร่าง หลายๆครั้ง มันก็ทำให้รู้สึกเฟล น้อยใจ หลายๆอย่างปะปนกันไป

ส่วนเรื่องเยาวชนทีมชาติ ผมพุดถึงสมัยผมเล่นฟุตบอลนักเรียนครับ สมัยนั้นยังใช้โค้ชไทยอยู่ จึงไม่แปลกที่จะมีเด็กใครเด็กมัน

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
k663
กู สวน 122 ครับ
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +197/-106

TERO OSK

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 12:11:41 PM »

ผมเล่นตำแหน่งประตูมาก่อนเหมือนกันครับ สมัยเป็นนักฟุตบอล รร แต่สุดท้ายก็เลิกเล่นตำแหน่งนี้
เพราะส่วนนึงมันมีคู่แข่งเยอะแต่โอกาศลงเล่นน้อยมาก ผมเข้าใจว่าบางทีมันก็ท้อครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ แต่ก็เผื่อทางเลือกไว้บ้าง มันมีทั้งคนที่มุ่งมั่นแล้วไปถึงฝั่ง และคนที่มุ่งมั่น
แล้วล้มเหลว กลางทางบ้าง ปลายทางบ้าง ถ้าวันหนึ่งฟุตบอลมันไม่สามารถไปต่อได้
แต่เรายังสนุกกับมันได้ในทางอื่นๆครับ ขอให้สมหวังนะครับ

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 12:36:06 PM »

ขอขอบคุณทุกคอมเม้นนะครับ ทั้งในแง่วิจาร์ณและแนะนำ

ตอนนี้มีทีมติดต่อมาแล้วครับ ทำให้ผมมีไฟสู้อีกครั้ง และจะลองสู้ให้ถึงที่สุด

ที่ผมโพสเพราะเอาตามความรู้สึกตรงๆนะครับ ผมแค่"น้อยใจ"มากกว่า

เพราะผมเวลาลงไปเล่น ผมไม่ได้ด้อยไปกว่าคนอื่นเลย(ไม่ได้คิดไปเองนะ อันนี้จริงๆ หลายๆคนที่เห็นผมเล่นก็พูด) คือคนอื่นทำได้ ผมก็ทำได้

แต่โดนปฏิเสธเพราะรูปร่าง หลายๆครั้ง มันก็ทำให้รู้สึกเฟล น้อยใจ หลายๆอย่างปะปนกันไป

ส่วนเรื่องเยาวชนทีมชาติ ผมพุดถึงสมัยผมเล่นฟุตบอลนักเรียนครับ สมัยนั้นยังใช้โค้ชไทยอยู่ จึงไม่แปลกที่จะมีเด็กใครเด็กมัน

ยินดีล่วงหน้านะครับ               ยังไงก็ต้องพยายามให้มาก  เราต้องทำได้ดีกว่าคนตัวสูงกว่าเรา  จึงจะมีโอกาส

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
Hnoo_SR102+AV161
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +715/-505

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 01:25:09 PM »

ตื่นเต้นเเทนครับ ขอให้ประสบความสำเร็จนะน้อง
ถ้าทำได้โดยที่เรามีต้นทุนน้อยกว่าคนมีชาติกำเนิด
ตัวสูงๆได้  ก็นับว่าเราทำสำเร็จได้โดยที่พวก 180+
ไม่มีโอกาศได้ทำเหมือนเราด้วยนะ เพราะพวกนั้น
สบายเพราะทุนกำเนิด สู้ๆครับ

ลายเซ็นต์ใหญ่เกินไป
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 03:58:46 PM »

ผมก็อยากจะเห็นฝีมือโกล์ T3 ที่กำลังหาทีมอยู่ ผู้ที่เคยวิจารณ์ ขยี้ สบประมาท ดูถูก ฝีมือเพื่อนร่วมอาชีพ เล่นตำแหน่งเหมือนกัน ว่ามีดีแค่ไหน เพราะในบอร์ดแค่ใช้นิ้วจิ้มคีย์บอร์ดใครๆก็เป็นคนเก่งได้แล้ว แต่ในชีวิตจริงคุณต้องใช้ฝีมือเป็นเครื่องพิสูจน์ ช่วยตัดคลิปให้ดูก็ได้ครับ

ถ้ายังมั่นใจ วรุตน์ยิงก้เข้า กับกิตติพงษ์ ยังไงก็ไม่มีทางเป็นแชมป์หรอกเสี่ยขจร

ผมว่า วรุตน์ไปเล่นT4 ยังลำบากเลย การยืนตำแหน่งก็ไม่ดี ตัดเกมก็เหวอ

เดี๋ยวเจอวรุตน์ ท้อปฟอร์ม จากนำ2-0 จะมาเป็น2-3 คอยดู
ไม่ตัดบอลว่าว ก้ออกมาว่าว ยิงตรงรับกระฉอก ยิงออกปัดเข้า

ผมแนะนำที่แรกครับแบ็งค็อก ยูไนเต็ด เห็นคุณบอกตำแหน่งประตูมีปัญหา ฝีมือโกล์ตัวจริง ตัวสำรอง เล่น T4 ยังลำบาก แสดงว่าฝีมือคุณ Benz_KasitdaceGK ประตู T3 ต้องมีดีพอสมควรเลยละครับ ถ้าเค้าเอาคุณจริงๆ ผมต้องขอยอมรับว่าคุณไม่ได้เก่งแค่วิจารณเรื่องคนอื่นหรือเพื่อนร่วมอาชีพ แต่ยังมีฝีมือดีด้วย ถ้าทำไม่ได้ก็........

บางทีถ้ามอง darkๆ ที่เค้าปฏิเสธเพราะเรื่องสรีระ อาจเป็นคำพูดที่ใช้แทนคำว่า ฝีมือไม่ดีพอร่วมทีมเค้าก็เป็นได้ ผมเชื่อเสมอนะครับ ค่าของคนอยู่ที่ผลงาน ฝีมือต้องมาก่อนเรืองสรีระ

ผมไล่รายชื่อโกล์เตี้ยส่วนสูงใกล้เคียงกับคุณ 1-3 ซม. แค่ข้อนิ้ว คุณ Benz_KasitdaceGK ลองดูและพิจารณานะครับ เอาแค่ในไทยลีก บางทีสรีระ ส่วนสูงที่เตี้ยกว่า แต่คุณมีฝีมือดีกว่าคนที่สูงกว่าก็สามารถแจ้งเกิดในเวทีใหญ่ของลีกได้

- ยศพล เทียงดาห์ 176 บุรีรัมย์ (แชมป์ไทยลีก) มือ 2
- นพพล ละครพล 178 บุรีรัมย์ มือ 3
- ชนินทร์ แซ่เอียะ 175 ชลบุรี มือ 1, มือ 1 u-23 ซีเกมส์, มือ 3 ชุดใหญ่
- กัมพล ปฐมอรรฆย์กุล 178 มือ 1 เทโร อดีตมือ 1 u-19 ว่าที่มือ 1 เมืองทอง
- อิทธิกร การสร้าง 175 เทโร มือ 3
- อภิรักษ์ วรวงศ์ 176 เชียงราย มือ 3, u-23 ชุดปัจจุบัน
- วรุฒ เมฆมุสิก 179 แบงคอก ยูไนเต็ด มือ 2
- ชินกร ดีสาย 176 ราชนาวี มือ 3 อดีตมือ 1 ยุคราชนาวี ระยอง
- บัญชา ยิ้มช้อย  179 มือ 2 ไทยฮอนด้า
- ณรงค์ วิเศษศรี 172 ซุปเปอร์ มือ 1
- พิริยะ นัยเนตร 176 ซุปเปอร์ มือ 2
- วรวุฒิ ศรีสุภา 178 ท่าเรือ มือ 1 เบียด รัตนัย 180 เพราะเจ็บ + วัชระ บัวทอง 186 มือ 3 อดีต u23  สรีระเกี่ยวไหมเตี้ยกว่าแต่ยึดมือ 1
- สมพร ยศ 178 เมืองทอง อดีตมือ 1 U-23 ชิงแชมป์เอเชีย

ดูจากรายชื่อแล้ว คุ้นหูกันดี เรื่องสรีระส่วนสูง เป็นเรื่องรอง ฝีมือเป็นเรื่องหลัก  ลองไปเทสกับทีมพวกนี้ดูนะครับ ไม่เน้นเรื่องสรีระเท่าลีกล่าง จะได้รู้ว่าตกลงเป็นที่สรีระหรือฝีมือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2018, 04:02:01 PM โดย โจ๊ก โซคูล ณ แกรมมี่@ประมูล » บันทึกการเข้า

morzor61
Newbie
*

คะแนนความรัก: +13/-16

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 06:06:44 PM »

ผมก็อยากจะเห็นฝีมือโกล์ T3 ที่กำลังหาทีมอยู่ ผู้ที่เคยวิจารณ์ ขยี้ สบประมาท ดูถูก ฝีมือเพื่อนร่วมอาชีพ เล่นตำแหน่งเหมือนกัน ว่ามีดีแค่ไหน เพราะในบอร์ดแค่ใช้นิ้วจิ้มคีย์บอร์ดใครๆก็เป็นคนเก่งได้แล้ว แต่ในชีวิตจริงคุณต้องใช้ฝีมือเป็นเครื่องพิสูจน์ ช่วยตัดคลิปให้ดูก็ได้ครับ

ถ้ายังมั่นใจ วรุตน์ยิงก้เข้า กับกิตติพงษ์ ยังไงก็ไม่มีทางเป็นแชมป์หรอกเสี่ยขจร

ผมว่า วรุตน์ไปเล่นT4 ยังลำบากเลย การยืนตำแหน่งก็ไม่ดี ตัดเกมก็เหวอ

เดี๋ยวเจอวรุตน์ ท้อปฟอร์ม จากนำ2-0 จะมาเป็น2-3 คอยดู
ไม่ตัดบอลว่าว ก้ออกมาว่าว ยิงตรงรับกระฉอก ยิงออกปัดเข้า

ผมแนะนำที่แรกครับแบ็งค็อก ยูไนเต็ด เห็นคุณบอกตำแหน่งประตูมีปัญหา ฝีมือโกล์ตัวจริง ตัวสำรอง เล่น T4 ยังลำบาก แสดงว่าฝีมือคุณ Benz_KasitdaceGK ประตู T3 ต้องมีดีพอสมควรเลยละครับ ถ้าเค้าเอาคุณจริงๆ ผมต้องขอยอมรับว่าคุณไม่ได้เก่งแค่วิจารณเรื่องคนอื่นหรือเพื่อนร่วมอาชีพ แต่ยังมีฝีมือดีด้วย ถ้าทำไม่ได้ก็........

บางทีถ้ามอง darkๆ ที่เค้าปฏิเสธเพราะเรื่องสรีระ อาจเป็นคำพูดที่ใช้แทนคำว่า ฝีมือไม่ดีพอร่วมทีมเค้าก็เป็นได้ ผมเชื่อเสมอนะครับ ค่าของคนอยู่ที่ผลงาน ฝีมือต้องมาก่อนเรืองสรีระ

ผมไล่รายชื่อโกล์เตี้ยส่วนสูงใกล้เคียงกับคุณ 1-3 ซม. แค่ข้อนิ้ว คุณ Benz_KasitdaceGK ลองดูและพิจารณานะครับ เอาแค่ในไทยลีก บางทีสรีระ ส่วนสูงที่เตี้ยกว่า แต่คุณมีฝีมือดีกว่าคนที่สูงกว่าก็สามารถแจ้งเกิดในเวทีใหญ่ของลีกได้

- ยศพล เทียงดาห์ 176 บุรีรัมย์ (แชมป์ไทยลีก) มือ 2
- นพพล ละครพล 178 บุรีรัมย์ มือ 3
- ชนินทร์ แซ่เอียะ 175 ชลบุรี มือ 1, มือ 1 u-23 ซีเกมส์, มือ 3 ชุดใหญ่
- กัมพล ปฐมอรรฆย์กุล 178 มือ 1 เทโร อดีตมือ 1 u-19 ว่าที่มือ 1 เมืองทอง
- อิทธิกร การสร้าง 175 เทโร มือ 3
- อภิรักษ์ วรวงศ์ 176 เชียงราย มือ 3, u-23 ชุดปัจจุบัน
- วรุฒ เมฆมุสิก 179 แบงคอก ยูไนเต็ด มือ 2
- ชินกร ดีสาย 176 ราชนาวี มือ 3 อดีตมือ 1 ยุคราชนาวี ระยอง
- บัญชา ยิ้มช้อย  179 มือ 2 ไทยฮอนด้า
- ณรงค์ วิเศษศรี 172 ซุปเปอร์ มือ 1
- พิริยะ นัยเนตร 176 ซุปเปอร์ มือ 2
- วรวุฒิ ศรีสุภา 178 ท่าเรือ มือ 1 เบียด รัตนัย 180 เพราะเจ็บ + วัชระ บัวทอง 186 มือ 3 อดีต u23  สรีระเกี่ยวไหมเตี้ยกว่าแต่ยึดมือ 1
- สมพร ยศ 178 เมืองทอง อดีตมือ 1 U-23 ชิงแชมป์เอเชีย

ดูจากรายชื่อแล้ว คุ้นหูกันดี เรื่องสรีระส่วนสูง เป็นเรื่องรอง ฝีมือเป็นเรื่องหลัก  ลองไปเทสกับทีมพวกนี้ดูนะครับ ไม่เน้นเรื่องสรีระเท่าลีกล่าง จะได้รู้ว่าตกลงเป็นที่สรีระหรือฝีมือ

ข้อมูลแน่น
Hero Member

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 07:40:14 PM »

- บัญชา ยิ้มช้อย  179 มือ 2 ไทยฮอนด้า
- วรวุฒิ ศรีสุภา 178 ท่าเรือ มือ 1 เบียด รัตนัย 180 เพราะเจ็บ + วัชระ บัวทอง 186 มือ 3 อดีต u23  สรีระเกี่ยวไหมเตี้ยกว่าแต่ยึดมือ 1

การวิจาร์ณ ก็ส่วนวิจาร์ณ ก้เหมือนที่ผมกำลังโดนคุณวิจาร์ณนั่นละครับว่าฝีมือไม่ถึง ทั้งๆที่คุณยังไม่เคยเห็นผมเล่นแม้แต่นาทีเดียว ทั้งๆที่ผมไปเทส โค้ชก็เป็นคนเลือกผม ไม่ได้อยู่ๆไม่ติดแล้วมาตีโพยตีพายครับ

ถ้ามีโอกาส ผมก้อยากลองไปทีมที่ท่านว่าเหมือนกันครับ ถ้าทีมเหล่านั้นเปิดกว้างให้ผมไปเทสนะ
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3552/-1517

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 08:09:24 PM »

สวัสดีครับสมาชิกทุกๆท่าน ผมเป็นคนตั้งกระทู้เองครับ ก็ไม่นึกเหมือนกันว่าจะมีคนไปเจอ
มันเป็นความอัดอั้นตันใจครับ โดนเหตุผลเดียวกันหลายสโมสร ผมถึงโพสระบายนั่นละครับ

อย่างที่ผมบอกฝีมือผมอยากให้มาดูผมก่อน ค่อยวิจาร์ณครับ ส่วนเรื่องไทยไม่เน้นส่วนสูง เป็นบางทีมครับ แต่ทีมที่ผมไปเทส เขาเน้นรูปร่างไงครับ ผมเลยเหนื่อยและท้อใจ

ผมไม่เคยคิดว่า ผมเก่งกว่าคนอื่นเลยนะครับพี่ พี่ลองอ่านโพสผมดีๆนะครับ
ผมบอกว่า”สู้คนตัวสูงได้ทุกคน”ไม่ได้บอกว่า”เก่งกว่าคนตัวสูง”นะครับ
ส่วนการฝึกซ้อม ผมทราบครับ ในฐานะนักกีฬาอาชีพ ตำแหน่งนี้ซ้อมหนักครับ และผมก้ซ้อมตลอด ปิดเลกผมก้ซ้อม เข้าฟิตเนส พี่อย่ามองทัศนคติผมด้านเดียวเลยครับ

ครับผม ยังไงติดทีมอะไรก็ทักแชทมาทางข้อความครับ เผื่อมีโอกาสได้ไปเก็บภาพข้างสนาม

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:12:33 PM »

- บัญชา ยิ้มช้อย  179 มือ 2 ไทยฮอนด้า
- วรวุฒิ ศรีสุภา 178 ท่าเรือ มือ 1 เบียด รัตนัย 180 เพราะเจ็บ + วัชระ บัวทอง 186 มือ 3 อดีต u23  สรีระเกี่ยวไหมเตี้ยกว่าแต่ยึดมือ 1

ดูจากรายชื่อแล้ว คุ้นหูกันดี เรื่องสรีระส่วนสูง เป็นเรื่องรอง ฝีมือเป็นเรื่องหลัก  ลองไปเทสกับทีมพวกนี้ดูนะครับ ไม่เน้นเรื่องสรีระเท่าลีกล่าง จะได้รู้ว่าตกลงเป็นที่สรีระหรือฝีมือ

การวิจาร์ณ ก็ส่วนวิจาร์ณ ก้เหมือนที่ผมกำลังโดนคุณวิจาร์ณนั่นละครับว่าฝีมือไม่ถึง ทั้งๆที่คุณยังไม่เคยเห็นผมเล่นแม้แต่นาทีเดียว ทั้งๆที่ผมไปเทส โค้ชก็เป็นคนเลือกผม ไม่ได้อยู่ๆไม่ติดแล้วมาตีโพยตีพายครับ

ถ้ามีโอกาส ผมก้อยากลองไปทีมที่ท่านว่าเหมือนกันครับ ถ้าทีมเหล่านั้นเปิดกว้างให้ผมไปเทสนะ

พูดตามเนื้อผ้าผมก็คงบอกตรงๆว่าฝีมือคุณยังไม่เก่งรึดีพอ ผมขอดูคลิปแสดงฝีมือหน่อยสิ เพื่อจะได้หักล้างความคิดของผม....
เกิดมีคนเอาธีระศิลป์ แดงดง หรือกองหน้าหัวแถวไปเปรียบกับกองหน้าตัวสำรอง t4 โนเนม บอกตัวเองเก่งพอสู้คนอื่นได้ ผมและคนส่วนใหญ่ต้องบอกว่ามุ้ยเก่งกว่า แม้ผมจะไม่เคยเห็นฟอร์มเจ้าตัว t4 เพราะระดับของลีก คือตัวกลั่นกรองระดับความสามารถของตัวผู้เล่นด้วยเช่นกัน

ผมยกตัวอย่างแสดงให้เห็นว่าในไทยลีก 9 ใน 18 ทีม (ไม่รวมที่ตกหล่น) ใช้บริการโกล์เตี้ยๆ และส่วนใหญ่เป็นทีมหัวตารางไทยลีก ใครๆก็อยากได้คนเก่งร่วมทีม
ถ้าข้ออ้างแค่เรื่องเสียเปรียบสรีระรูปร่าง ไม่มองถึงความสามารถ โค้ชเลยไม่เอานั้นเป็นความจริง รายชื่อโกล์เหล่านี้คงไม่มีโอกาสได้แจ้งเกิด ยึดมือ 1 มีโอกาสได้ร่วมทีมดังหรอก

ฟุตบอลชี้วัดกันที่ความสามารถ ถ้ากีฬาฟุตบอลใช้แค่สรีระรูปร่าง สามารถนำมาวัดค่าความเก่งได้ สูงเท่ากัน ต้องเก่งเท่ากันสินะ...ป่านนี่เมสซี่ วิ่งชนกันทั้งโลกแล้ว....

Hero Member

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:58:04 PM »

ครับผม ยังไงติดทีมอะไรก็ทักแชทมาทางข้อความครับ เผื่อมีโอกาสได้ไปเก็บภาพข้างสนาม

ได้ครับ ได้ทีมแล้วเดี๋ยวจะส่วนตัวไปครับ

พูดตามเนื้อผ้าผมก็คงบอกตรงๆว่าฝีมือคุณยังไม่เก่งรึดีพอ ผมขอดูคลิปแสดงฝีมือหน่อยสิ เพื่อจะได้หักล้างความคิดของผม....
เกิดมีคนเอาธีระศิลป์ แดงดง หรือกองหน้าหัวแถวไปเปรียบกับกองหน้าตัวสำรอง t4 โนเนม บอกตัวเองเก่งพอสู้คนอื่นได้ ผมและคนส่วนใหญ่ต้องบอกว่ามุ้ยเก่งกว่า แม้ผมจะไม่เคยเห็นฟอร์มเจ้าตัว t4 เพราะระดับของลีก คือตัวกลั่นกรองระดับความสามารถของตัวผู้เล่นด้วยเช่นกัน

ผมยกตัวอย่างแสดงให้เห็นว่าในไทยลีก 9 ใน 18 ทีม (ไม่รวมที่ตกหล่น) ใช้บริการโกล์เตี้ยๆ และส่วนใหญ่เป็นทีมหัวตารางไทยลีก ใครๆก็อยากได้คนเก่งร่วมทีม
ถ้าข้ออ้างแค่เรื่องเสียเปรียบสรีระรูปร่าง ไม่มองถึงความสามารถ โค้ชเลยไม่เอานั้นเป็นความจริง รายชื่อโกล์เหล่านี้คงไม่มีโอกาสได้แจ้งเกิด ยึดมือ 1 มีโอกาสได้ร่วมทีมดังหรอก

ฟุตบอลชี้วัดกันที่ความสามารถ ถ้ากีฬาฟุตบอลใช้แค่สรีระรูปร่าง สามารถนำมาวัดค่าความเก่งได้ สูงเท่ากัน ต้องเก่งเท่ากันสินะ...ป่านนี่เมสซี่ วิ่งชนกันทั้งโลกแล้ว....

คลิปผมคงไม่มีครับ เพราะสโมสรไม่ได้ทำ ส่วนมากรายงานผลอย่างเดียว
ส่วนที่คุณพี่เทียบ มันเทียบไม่ได้ครับ เพราะคุณเคยเห็นฟอร์มการเล่นของคนนึง แล้วมาเทียบกะคนที่คุณพี่ไม่รู้จัก ซึ่งเคสผมมันไม่ใช่ เพราะคุณไม่เคยเห็นผมเล่น ไม่เคยเห็นคนอื่นเล่น และคนอื่นๆดีกรีก้ระดับเท่าๆกัน t3-4 แต่รูปร่างดีกว่าครับ ถ้าผมสะดวกหรือมีทีมเล่นยังไงจะทักส่วนตัวให้ลองมาดูฟอร์มผมนะครับ ขอบคุณครับ
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +119/-910

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 10:33:10 PM »

เพื่อให้จบปัญหา คุณไปเทสที่สโมสรไหนครับ แล้วถ้ายึดตัวจริงได้จะได้ตามไปเชียร์ถูก

ฮี่ๆๆ
Hero Member

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 07:03:16 AM »

เพื่อให้จบปัญหา คุณไปเทสที่สโมสรไหนครับ แล้วถ้ายึดตัวจริงได้จะได้ตามไปเชียร์ถูก

ถ้าได้ทีมแล้วจะแจ้งไปส่วนตัวนะครับ
dome
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1419/-834

จะฝ่าลมแรงเกลียวคลื่นมากมาย

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 08:44:13 AM »

จริงๆผมก็ตัวเล็กน่ะครับ  สมัยเล่นบอล แต่ทดแทนด้วยความเร็วโค้ชเลยให้โอกาศ เพราะสมัยก่อน รูปแบบก็อาศัยโยน

ยาวอย่างเียว ออกมุมธง แล้วก็ให้พวกตัวเล็กอย่างผมนี่ล่ะ สปรีดไปเอาบอล เสร็จแล้วก็ครอสเข้ากลาง

แต่สำหรับตำแหน่งผู้รักษาประตู ก็อย่างที่พี่ๆหลายๆคนบอกไว้ ส่วนสูงมีผลจริงๆ ถ้าฟอร์มมันไม่ต่างกันมาก

ผมว่ายังไงเขาก็เลือกคนที่สูงกว่าอยู่แล้ว

ขอโทษน่ะครับ อยู่โซนไหนครับถ้าแถวภาคตะวันออก มีทีมไหนเปิดจะทักไปหาครับ 

แล้วจะตามดูวันเทสด้วยครับ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ อย่าเพิ่งท้อ

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +350/-213

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 09:30:22 AM »

อายุ20 ยังมีเวลาพัฒนาอีกเยอะครับ แต่ยังไงก็ลองฝึกเล่นตำแหน่งอื่นๆด้วยก็ดีนะครับ เผื่อมันไปไม่ได้จริงๆแต่ใจยังรักในฟุตบอลอยู่ก็สามารถเลือกเล่นตำแหน่งอื่นได้
ปกติคนที่เล่นได้ทั้งผู้รักษาประตูและตำแหน่งอื่นๆในทีมหายากนะครับ เป็นการเสริมโปรไฟล์ไปในตัว

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +119/-910

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 01:24:05 PM »

ถ้าได้ทีมแล้วจะแจ้งไปส่วนตัวนะครับ

โอเคครับ สู้ๆ

ฮี่ๆๆ
Hero Member

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 02:11:58 PM »

จริงๆผมก็ตัวเล็กน่ะครับ  สมัยเล่นบอล แต่ทดแทนด้วยความเร็วโค้ชเลยให้โอกาศ เพราะสมัยก่อน รูปแบบก็อาศัยโยน

ยาวอย่างเียว ออกมุมธง แล้วก็ให้พวกตัวเล็กอย่างผมนี่ล่ะ สปรีดไปเอาบอล เสร็จแล้วก็ครอสเข้ากลาง

แต่สำหรับตำแหน่งผู้รักษาประตู ก็อย่างที่พี่ๆหลายๆคนบอกไว้ ส่วนสูงมีผลจริงๆ ถ้าฟอร์มมันไม่ต่างกันมาก

ผมว่ายังไงเขาก็เลือกคนที่สูงกว่าอยู่แล้ว

ขอโทษน่ะครับ อยู่โซนไหนครับถ้าแถวภาคตะวันออก มีทีมไหนเปิดจะทักไปหาครับ 

แล้วจะตามดูวันเทสด้วยครับ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ อย่าเพิ่งท้อ

ขอบคุณมากนะครับพี่ ผมอยู่กรุงเทพครับ แต่ถ้าให้ไปที่ไหน ผมไปหมดครับ ลองแนะนำมาได้เลยครับพี่
Hero Member

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 02:13:20 PM »

อายุ20 ยังมีเวลาพัฒนาอีกเยอะครับ แต่ยังไงก็ลองฝึกเล่นตำแหน่งอื่นๆด้วยก็ดีนะครับ เผื่อมันไปไม่ได้จริงๆแต่ใจยังรักในฟุตบอลอยู่ก็สามารถเลือกเล่นตำแหน่งอื่นได้
ปกติคนที่เล่นได้ทั้งผู้รักษาประตูและตำแหน่งอื่นๆในทีมหายากนะครับ เป็นการเสริมโปรไฟล์ไปในตัว

ขอบคุณครับ ตำแหน่งอื่นที่พอเล่นได้คือแบ็กครับ แต่คงสู้ผู้เล่นธรรมชาติไม่ได้ ถ้าเปลี่ยนจริงต้องเรียนรู้อีกพอสมควรเลยครับ แต่ตอนนี้กำลังคุยๆอยู่ ก้ขอสู้ต่อไปวนตำแหน่งนี้ก่อนครับผม
ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 03:00:37 PM »

ได้ที่ไหนอย่าลืมมาอัพเดทด้วยนะ   สู้สู้ต่อไปครับ

pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +397/-1305

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 03:47:28 PM »

ชนินทร์ก็ตัวไม่สูง 175เอง

ยังไงก็ เพิ่มกล้ามเนื้อ แบบกวิน นะ
พี่แนะนำ เล่นเวทเยอะๆ

ยังไงก็สู้ๆอัพเดท เรื่อยๆ
อย่างที่เห็นหลายคนก็ให้กำลังใจ
พี่ก็1ในนั้น

สู้แล้วกันไอ้น้อง อย่าท้อ(ท้อมีไว้ให้ลิงถือ)
Smtpm
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +13/-20

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 05:51:54 PM »

อายุพึ่ง 20 เอง  นมเช้า กลาง วัน เย็น โปรตีน อาหาร ให้ครบ 5 หมู่ โหนบาร์  หรือปรึกษาแพทย์ที่สามารถช่วยเรื่องพัฒนาการความสูง พี่ว่าน้องน่าจะถึงน่ะ 180
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์