Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 16, 2018, 05:59:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กฎลีกรองเบลเยี่ยม สุดแปลกไม่เหมือนใคร รู้ไว้ลุ้น "กวินทร์" บินขึ้นเวทีสูงสุด!  (อ่าน 2258 ครั้ง)
ม้านิลมังกรแห่งเมืองแกลง
KLAENG UNITED
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +80/-73

| | |
« เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 11:31:56 PM »

ในฤดูกาลหน้า กวินทร์ ธรรมสัจจานันท์ จะย้ายไปอยู่กับสโมสร เอาด์ เฮเวอร์เลย์ เลอเวน ในลีกลีกบี ของเบลเยียม
อย่างไรก็ตาม กฏการเลื่อนชั้นของลีกดังกล่าวมีความซับซ้อนไม่น้อย ไม่เหมือนในประเทศไทย ที่ 3 ทีมคะแนนสูงสุดใน M-150 แชมเปี้ยนชิพ จะได้เลื่อนชั้นทันที  และไม่เหมือน แชมเปี้ยนชิพอังกฤษ ที่อันดับ 1-2 จะเลื่อนชั้น และอันดับ 3-6 มาเพลย์ออฟกัน ซึ่งนี่คือสิ่งที่ "เจ้าตอง" ต้องเผชิญ!

1) มีแค่ 8 ทีม 

ในขณะที่ลีกสูงสุดของเบลเยียมมี 16 ทีม แต่ลีก B มีแค่ 8 ทีมเท่านั้น  โดยจะมี 1 ทีมที่ได้เลื่อนไปเล่น ลีก A ในซีซั่นต่อไป 

2) แบ่งแข่งขันเป็น 2 รอบ 

ทั้ง 8 ทีม ต้องเล่นแบบเหย้าเยือน พบกับหมด รอบแรก ระหว่างเดือนสิงหาคม - ธันวาคม ทีมใดได้อันดับ 1 จะได้สิทธิเพลย์ออฟเลื่อนชั้น 

จากนั้นระหว่างเดือน มกราคม - เมษายน ทั้ง 8 ทีมจะต้องมาแข่งเหย้า-เยือน กันอีกรอบ ทีมใดได้อันดับ 1 ในรอบสอง จะไปดวลเพลย์ออฟ กับทีมแชมป์ในครึ่งซีซั่นแรก

3) กฎการเลื่อนชั้น

ถ้าหาก แชมป์ครึ่งซีซั่นแรก กับ แชมป์ครึ่งซีซั่นหลังเป็นทีมเดียวกัน ทีมนั้นได้เลื่อนชั้นทันที แต่ถ้าเป็นคนละทีม สองทีมนั้น มาแข่งกันแบบเหย้าเยือน ในเดือนพฤษภาคม  ใครชนะ ได้เลื่อนชั้น

4) กฎการตกชั้น

ใน 8 ทีมของลีก B หลังจบฤดูกาล จะเอาทีมมารวมคะแนน (ครึ่งซีซํ่นแรก + ครึ่งซีซั่นหลัง) จากนั้น ทีมที่มีคะแนน อันดับ 5-8 จะมาแข่งขันแบบพบกันหมด เหย้า-เยือน 

5) กฎการตกชั้น 2

เมื่อได้ทีมอันดับ 5-8 แล้ว จะเอาคะแนนที่แต่ละทีมได้ จากฤดูกาลปกติ เอามาหารสองก่อน (ตัวอย่างเช่นทีมได้ 28 แต้ม ในฤดูกาลปกติ ก็จะเริ่มต้นเพลย์ออฟด้วยการมี 14 แต้ม) 

จากนั้น พอแข่งเหย้าเยือนเสร็จ ก็เอาแต้มที่แข่ง มารวมกับแต้มเดิมที่มี (แต่หารครึ่งแล้ว) ทีมสุดท้ายที่ คะแนนต่ำสุด จะร่วงไปเล่นในลีกสมัครเล่นต่อไป

6) บทสรุป

- ทีมแชมป์ลีก แต่ละครึ่งซีซั่น จะมาเพลย์ออฟกันเพื่อหา 1 ทีมเลื่อนชั้น
- หากแชมป์ 2 ครึ่ง เป็นทีมเดียวกัน เลื่อนชั้นอัตโนมัติ
- ตารางคะแนนรวม 28 นัด ในฤดูกาลปกติ 4 ทีมที่มีคะแนนต่ำสุด จะมาแข่งแบบพบกันหมด 
- ทีมไหน คะแนนต่ำสุดตกชั้น
- ครึ่งซีซั่นแรก ฤดูกาลนี้ OHL ทีมของตอง จบอันดับ 2 ตามหลังแชมป์ 3 แต้ม พลาดสิทธิเพลย์ออฟ
- ครึ่งซีซั่นหลัง OHL แข่งไปแล้ว 7 นัด เหลืออีก 7 นัด ตามหลังจ่าฝูง 6 แต้ม

aeksander
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-8

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 11:36:43 PM »

วุ่นวายให้คิดเยอะดีครับ 
สรุปทีมใหม่กวินลุ้นเพลย์ออฟเลื่อนชั้นคือต้องเเชมป์เลก สองนี้ ใช่ไหมครับ
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +816/-719

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 01:24:06 AM »

ทำไมมันน้อยจัง แบ่งทีมไทยลีกไปมั่งเอามะเยอะจัด ดูกันไม่หวาดไม่ไหว

winningkung
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +241/-570

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 05:01:25 AM »

สรุปทีมใหม่กวินลุ้นเพลย์ออฟเลื่อนชั้นคือต้องเเชมป์เลก สองนี้ ใช่ไหมครับ
ทีมน้อย ต้องแข่ง2รอบครับ
แชมรอบแรก ต้องเพลออฟกับรอบ2
แต่ถ้าเป็นทีมเดียวกัน ขึ้นชั้นไปเลย
ส่วนการคิดตกชั้น จะรวมแต้มทั้ง2รอบ เป็น28นัด หา4ทีมไปเพลออฟตกชั้น เอาแค่ทีมเดียว
ส่วนอันดับ2-3 ในลีกรองจะได้สิทธิ์เพลออฟ ยูโรป้าด้วยกับทีมครึ่งล่างของลีกสูงสุด(ทีมครึ่งบนเพลออฟแชมเปี้ยนลีก)
เพราะทีมมันค่อนข้างน้อย เล่นต้องหาแมชเตะให้เยอะๆ
จะงงตรงบางเคสนับรวม บางเคสนับแยกเนี่ยละ
อย่างเพลออฟยูโรป้า จะคิดเฉพาะผลที่เจอกันในกลุ่ม6ทีม
แต่อย่างเพลออฟแชมเปี้ยนลีก ตารางที่แข่งไปก่อนหน้านั้นจะคิดรวมด้วย
หรือทีมที่ตกชั้น ก็จะนับรวมแต้มทั้งหมดที่แข่งทั้งฤดูกาล(ลีกสูงสุด)
แล้วที่สำคัญ บอลเบลเยี่ยมได้โควต้าบอลยุโรป5(2+3)ทีมนะครับ  น่าจะติดท็อป10บอลยูโรปอยู่เหนือกว่าลีกฮอลแลนอีก(ไม่มีทีมในรอบแบ่งกลุ่มแล้ว)
ได้เท่าๆกับลีกรัสเซีย โปรตุเกส อาจจะต่างกันแค่เพลออฟมากกว่า แต่มีทีมได้เล่นรอบแบ่งกลุ่มเลยเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2018, 05:17:20 AM โดย winningkung » บันทึกการเข้า
ม้านิลมังกรแห่งเมืองแกลง
KLAENG UNITED
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +80/-73

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 12:01:00 PM »

ทีมน้อย ต้องแข่ง2รอบครับ
แชมรอบแรก ต้องเพลออฟกับรอบ2
แต่ถ้าเป็นทีมเดียวกัน ขึ้นชั้นไปเลย
ส่วนการคิดตกชั้น จะรวมแต้มทั้ง2รอบ เป็น28นัด หา4ทีมไปเพลออฟตกชั้น เอาแค่ทีมเดียว
ส่วนอันดับ2-3 ในลีกรองจะได้สิทธิ์เพลออฟ ยูโรป้าด้วยกับทีมครึ่งล่างของลีกสูงสุด(ทีมครึ่งบนเพลออฟแชมเปี้ยนลีก)
เพราะทีมมันค่อนข้างน้อย เล่นต้องหาแมชเตะให้เยอะๆ
จะงงตรงบางเคสนับรวม บางเคสนับแยกเนี่ยละ
อย่างเพลออฟยูโรป้า จะคิดเฉพาะผลที่เจอกันในกลุ่ม6ทีม
แต่อย่างเพลออฟแชมเปี้ยนลีก ตารางที่แข่งไปก่อนหน้านั้นจะคิดรวมด้วย
หรือทีมที่ตกชั้น ก็จะนับรวมแต้มทั้งหมดที่แข่งทั้งฤดูกาล(ลีกสูงสุด)
แล้วที่สำคัญ บอลเบลเยี่ยมได้โควต้าบอลยุโรป5(2+3)ทีมนะครับ  น่าจะติดท็อป10บอลยูโรปอยู่เหนือกว่าลีกฮอลแลนอีก(ไม่มีทีมในรอบแบ่งกลุ่มแล้ว)
ได้เท่าๆกับลีกรัสเซีย โปรตุเกส อาจจะต่างกันแค่เพลออฟมากกว่า แต่มีทีมได้เล่นรอบแบ่งกลุ่มเลยเหมือนกัน

แปลกนะครับทำไมไม่ทำเหมือนลีกสากลทั่วไปอ่ะ
KIDMOMMAM
Full Member

คะแนนความรัก: +58/-54

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 12:40:01 PM »

ตามความเข้าใจผมนะ ทีมมันมีน้อยเลยต้องดันให้ลีกสูงสุดมีอย่างน้อย 16 ทีมเพื่อโควต้ายุโรป(น่าจะใช้กฎคล้ายๆกันทั่วโลก)คือให้มีแมตเตะใน1ฤดูกาลไม่ต่ำกว่ากี่นัดก็ว่าไป มันเลยต้องทำให้ลีกสูงสุดเต็มก่อน หมายถึงดันให้มีแมตเตะเยอะเท่าที่เขามีกฎไว้ มันเลยกลายเป็นลีกบนเยอะลีกล่างตามมีตามเกิด ถ้าจะแบ่งครึ่งละเท่ากันทั้ง2ดิวิชั่น คือลีกบนสุด 12 ทีม ลีกล่าง 12 ทีม ยูโรอาจตัดสิทธิ์หรือโควต้าลง เพราะมีแมตแข่งเหย้าเยือนแค่ 20 นัดน้อยไป เลยต้องทำแบบนี้ แล้วเขามีบอลถ้วยภายในประเทศไหม เช่น FA CUP หรือลีกคัพ
nolife
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +182/-48

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 03:32:21 PM »

แต่ลีคบนเขาก็ดูมีมาตรฐานกว่าหลายลีคในยุโรปนะ

คิดว่าโพสถ่อยๆแล้วเท่ห์เหรอ..

supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +49/-23

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 04:27:23 PM »

ขอบคุณที่นำมาบอกต่อกันครับ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
yost
Sr. Member

คะแนนความรัก: +91/-60

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 08:22:58 PM »

Beerschot Wilrijk แชมป์เลคแรก
เลค 2 เหลือการแข่งขันอีก 7 นัด คะแนนตามทีมนำ 6 แต้ม ห่างพอสมควร

#    Team                        MP   W    D    L    F    A      D     P    
1    Lierse                         7     5     0    2    10    6    +4    15    
2    Cercle Brugge           7     4     2    1    14    6    +8    14    
3    Beerschot-Wilrijk       7     3     1    3    8     11    -3    10    
4    Tubize                        7     2     3    2    9     9     +0     9    
5    Union Saint-Gi…        7     2      3    2    7     7     +0     9    
6    OH Leuven                7     2      3    2    6     6    +0     9    
7    KSV Roeselare         7     2      1    4    7    11    -4     7    
8    Westerlo                    7     1      1    5    6    11    -5     4    

countryboy
เข้าได้แล้วโว้ยยยย อย่างฟลุ้ก!!
Full Member
**

คะแนนความรัก: +23/-101

เล่นไงวะเนี่ย..

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:54:38 AM »

สรุปคือ มันเตะกัน4เลกนั่นแหละ 2เลกแรก คิดคะแนนแยกกับ2เลกหลัง ก็จะได้ทีมแชมป์2ทีมมาเพลย์ออฟหาแชมป์สูงสุดเลื่อนชั้น ใน8ทีมนี้ แต่ละทีมจะแข่งฤดูกาลละ28นัด(7x4)
 น่าสนใจดีนะ เราน่าจะเอามาใช้กับไทยลีก4บางโซน ที่ทีมมีน้อยมาก อย่างโซนเหนือตอนนี้เหลือ7ทีม แข่ง4เลก 6X4=24นัด โอเค ครบปีพอดี
    อยากฝากถึงไอ้พวกที่อยากให้ลดทีมอีกๆ  บอลอาชีพอ่ะนะจำนวนนัดต้องเยอะๆ นักบอลจะได้มีงานมีเงินตลอดทั้งปี คุณลองคิดในมุมของนายจ้างสิครับ ถ้าบอลมันเตะแค่2เดือนจบ ใครจะกล้าเซ็นนักบอลเป็นปี ให้เสียเงินเล่นๆ เขาก็เซ็นน้อยๆตามประโยชน์ที่ได้ อาจเป็นรายเดือน รายสัปดาห์ ขนาดทุกวันนี้บอลลีกเตะกันเกือบปี พอตอนพักปิดฤดูกาล นักเตะบางคนยังเหลือสัญญาเดือน2เดือน เขายังหาทางตุกติกจะไม่จ่ายเลยครับ ประมาณว่าบอลก็ไม่ได้เตะ ซ้อมก็ไม่ได้ซ้อม แถมเอาเวลาของเขาไปทดสอบฝีเท้าหาทีมใหม่อีก แล้วทีนี้พอนักเตะไม่มีสัญญาระยะยาว ก็จะเกิดอะไร นักบอลก็ต้องไปหารายได้เสริมทำอาชีพอื่น หรือไปเตะบอลเดินสายตามงานต่างๆ แล้วมันจะเรียกว่าอาชีพเหรอครับ

ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +202/-251

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 03:18:05 PM »

เหบืออีก 7 นัด

กวินทร์ไปได้ลง ซัก 4 นัดก็เก่งแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์