Thailandsusu Webboard
มกราคม 24, 2018, 02:28:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผลงานยุคท่านสมยศไม่ดีเอาเลยซักชุด  (อ่าน 1855 ครั้ง)
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1499/-1003

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 05:56:21 PM »

คือการทำงานอะดีครับ  มองเห็นอนาคตที่ชัดเจนขึ้น                   แต่ผลการแข่งขันในสนามมันห่วยมาก  แบบนี้ถ้าปล่อยไว้มันจะแย่มากครับ  อนาคตที่ว่าเห็นกลับมองไม่เห็น  

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2070/-5358

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:03:51 PM »

สมาคมชุดนี้ เหมือนเก่งแต่ปาก แต่ทำห่าไรไม่เป็น พอลงมือทำก็ไม่ได้เรื่อง

บอลไทยยุคสมยศ ตกต่ำลงกว่าบังยีด้วยซ้ำ ทั้งบอลลีกและทีมชาติ

ผมว่า ไม่มีเวลาให้ลองผิดลองถูกแล้วละ เพราะลองหมดแล้วยังห่วยแตก และยังห่วยกว่าชุดก่อนเยอะมาก

แกควรรับผิดชอบด้วยการลาออกได้แล้วละ มัวแต่ทำเรื่องไร้สาระไม่พัฒนาอยู่ได้

ตู้บุญเติม จับสลากหาแชมป์ เปลี่ยนโลโก้ เปลี่ยนถ้วยรางวัล เหรี้ยไรก็ไม่รู้

Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +172/-85

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:06:30 PM »

ผ่านมาอ่านเฉยๆ
ลาออก แล้วใครละ ท่านเปน จะมารับเผือกร้อนต่อ
ต้องมีบารมี มากพอด้วยนะ ถึงจะคุม เรือแป๊ะลำนี้ได้อะครับ
japan_xi
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:10:48 PM »

ลาออก แล้วใครละ ท่านเปน จะมารับเผือกร้อนต่อ
ต้องมีบารมี มากพอด้วยนะ ถึงจะคุม เรือแป๊ะลำนี้ได้อะครับ

ตอนสมยศ เลือกตั้ง ผมชอบ ชาญวิทย์ คู่แข่งครับ

เพราะดูยังไง ก็ดีกว่า เฮงซัง ประธานเทคนิคชัดเจน ทั้งผลงานและบารมี

อีกทั้งยังบริหารงานกรมพละมาแล้ว มีประสบการณ์ที่ดี เหมาะสมกว่า สมยศ ในตอนนี้เสียอีก

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1499/-1003

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:11:26 PM »

ใครไม่อายแต่ผมอาย              ตอนนี้ผลงานในสนามมันห่วยลงตลอด  

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +438/-1412

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:14:43 PM »

บอลระกับเอเชีย ถามหน่อยตั้งแต่วีเจ วีวี และยุคดรีมทีม. เคยประสบความสำเร็จในระดับเอเชียกันแล้วหรืออย่างไร ขอฟังความสำเร็จหน่อย

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +292/-1009

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:15:34 PM »

ตอนสมยศ เลือกตั้ง ผมชอบ ชาญวิทย์ คู่แข่งครับ

เพราะดูยังไง ก็ดีกว่า เฮงซัง ประธานเทคนิคชัดเจน ทั้งผลงานและบารมี

อีกทั้งยังบริหารงานกรมพละมาแล้ว มีประสบการณ์ที่ดี เหมาะสมกว่า สมยศ ในตอนนี้เสียอีก
จารย์หรั่งแกเป็นถึงรองอธิบดีคงไม่ลงมาเปลืองตัวให้โดนด่าฟรี
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +358/-1139

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:28:54 PM »

ทีมชาติเราจะไม่ต่างจากชลบุรี
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:31:42 PM »

บอลระกับเอเชีย ถามหน่อยตั้งแต่วีเจ วีวี และยุคดรีมทีม. เคยประสบความสำเร็จในระดับเอเชียกันแล้วหรืออย่างไร ขอฟังความสำเร็จหน่อย

เราเคยไปเยาวชนโลกนะ
ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +351/-298

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:35:06 PM »

ใจเย็นๆครับท่านลูฟี่  ใกล้แล้วครับ...ไม่เกินปีนี้แน่นอน

PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1614/-668

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:35:22 PM »

เอาแบบไม่เด็กโข่ง โค้ชเตี้ย คุมถึงรอบก่อนรองชนะเลิศ ซึ่งสูงสุดที่บอลเยาวชนเราทำได้เลย ที่พี่เฮง deawfico โม้ว่าจะไปให้สูงกว่าไง ไหนจะโค้ชฉ่วย ที่ทำทีมชนะทีมไหนมา ถึงยังระลึกถึงทุกวันนี้

teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +658/-225

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:42:38 PM »

ไม่เห็นด้วยอะ

ผมว่าท่านสมยศทำโอเคมาก หลายๆอย่าง
ยกเว้นฟอร์มในสนาม ซึ่งผมว่ามันไม่ได้เกี่ยวอะไรโดยตรงกับการบริหาร
ผมว่าตำแหน่งที่ควรพิจารณา คือ ประธานเทคนิคมากกว่า

ส่วนบอลลีก ผมว่าแกต้องลดความตึงลงมาบ้าง
บังยีอยู่นานเพราะ เกื้อหนุนสโมสรดี ผมว่าสมยศควรทำบ้าง
ให้สโมสรเล็กๆ ได้รู้สึกว่าได้ผลประโยชน์บ้าง ไม่ใช่ขู่ยุบทีมอย่างเดียว
แต่โดยรวมดีอยู่นะ โดยเฉพาะการตลาดดีขึ้นมากมาย ดีกว่ายุคบังยีเยอะ

jisung
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +41/-6

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:46:28 PM »

อืม

deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +438/-1412

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:49:03 PM »

เอาแบบไม่เด็กโข่ง โค้ชเตี้ย คุมถึงรอบก่อนรองชนะเลิศ ซึ่งสูงสุดที่บอลเยาวชนเราทำได้เลย ที่พี่เฮง deawfico โม้ว่าจะไปให้สูงกว่าไง ไหนจะโค้ชฉ่วย ที่ทำทีมชนะทีมไหนมา ถึงยังระลึกถึงทุกวันนี้
เด็กชุดโค้ชเตี้ย เข้ารอบแต่ก็แพ้พม่าเละ. ชุดน้าฉ่วยชนะเกาหลีใต้ในบ้าน เสมอญี่ปุ่น. แต่พอไปรอบสุดท้ายตกรอบแรก. ในขณะที่เกาหลีใต้คว้าแชมป์. ถามหน่อยเถอะยุคไหนทำได้จริงๆในระดับเอเชีย. ไปเยาวชนโลกก็โกงอายุ. ดรีมทีมไปเอเชียนคัพปี 96. โดนถล่มมากี่ลูก. ถ้าถามบอลไทยที่ประสบความสำเร็จที่สุดก็ยุคปีเตอร์วิธแค่นั้นแหละ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2419/-3215

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 06:51:45 PM »

55+
ตามนั้น

ลมหายใจคือฟุตบอล
japan_xi
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 07:38:33 PM »

ไม่เห็นด้วยอะ

ผมว่าท่านสมยศทำโอเคมาก หลายๆอย่าง
ยกเว้นฟอร์มในสนาม ซึ่งผมว่ามันไม่ได้เกี่ยวอะไรโดยตรงกับการบริหาร
ผมว่าตำแหน่งที่ควรพิจารณา คือ ประธานเทคนิคมากกว่า

ส่วนบอลลีก ผมว่าแกต้องลดความตึงลงมาบ้าง
บังยีอยู่นานเพราะ เกื้อหนุนสโมสรดี ผมว่าสมยศควรทำบ้าง
ให้สโมสรเล็กๆ ได้รู้สึกว่าได้ผลประโยชน์บ้าง ไม่ใช่ขู่ยุบทีมอย่างเดียว
แต่โดยรวมดีอยู่นะ โดยเฉพาะการตลาดดีขึ้นมากมาย ดีกว่ายุคบังยีเยอะ

โอ๊วนี้โคตรไม่จริงเลย การตลาดแบบไหน ลีกรากหญ้า ตายกันหมดแบบนี้

คนดูบอลทีมชาติไทยยุคบังยี สนามแตก ยุคสมยศ คนดูโหร่งเหรง

ด้านการตลาด การประชาสัมพันธ์ บังยี ดีกว่าเห็นๆ ครับ

tonmania
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +78/-33

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 07:44:05 PM »

แพ้ทีมที่ดีกว่านิดๆน่าอายตรงไหนครับแฟนๆก็รู้ๆกันอยู่ว่ามันไปได้แค่ไหน...แพะมา
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 07:45:50 PM »

แพ้ทีมที่ดีกว่านิดๆน่าอายตรงไหนครับแฟนๆก็รู้ๆกันอยู่ว่ามันไปได้แค่ไหน...แพะมา

ในอดีตเราเสมอ เกาหลี

แล้วก็มีหลายคน ถากถางว่าต้องเปลี่ยนโค้ชจะได้ก้าวข้าม อาเซียน

พอมาตอนนี้คนพวกนั้นปกป้องโค้ชซะงั้น
Mudafuka
Newbie
*

คะแนนความรัก: +23/-22

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 07:48:03 PM »

ไทยเคยเข้ารอบสองรายการนี้ไหมครับ
Jone500
Hero Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 07:51:08 PM »

ซิโก้แพ้ญี่ปุ่น ท่านนายกสมยศบอกใครไม่อายผมอาย 555
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1065/-146

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 07:54:59 PM »

ก็บอกไปเลยว่า ให้เอาบังยีกลับมา

จารย์หรั่ง มาสมัครเป็นนายกฯ ร่างทรงใครล่ะ
Jone500
Hero Member

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 07:58:27 PM »

เด็กชุดโค้ชเตี้ย เข้ารอบแต่ก็แพ้พม่าเละ. ชุดน้าฉ่วยชนะเกาหลีใต้ในบ้าน เสมอญี่ปุ่น. แต่พอไปรอบสุดท้ายตกรอบแรก. ในขณะที่เกาหลีใต้คว้าแชมป์. ถามหน่อยเถอะยุคไหนทำได้จริงๆในระดับเอเชีย. ไปเยาวชนโลกก็โกงอายุ. ดรีมทีมไปเอเชียนคัพปี 96. โดนถล่มมากี่ลูก. ถ้าถามบอลไทยที่ประสบความสำเร็จที่สุดก็ยุคปีเตอร์วิธแค่นั้นแหละ
น้าฉ่วยทำทีมได้เข้ารอบสุดท้าย แต่โดนขงเบ้งอาจหาญ ขโมยซีนแย่งคุมทีมไปเตะรอบสุดท้ายครับ 
Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 08:22:06 PM »

ผมว่า แฟนๆ อยากเห็นการสังคายนา พัฒนาที่ยั่งยืน เป็นรูปธรรม ของสมาคม อย่างชัดเจน จับต้องได้เป็นรูปธรรม โปร่งใส  นั่นคือ ฝันเปียก ที่ไม่มีวันเกิดขึ้นจริง

ท่านสมยศ เข้ามาได้ เพราะมีกลุ่มทุนยักษ์ และ สื่อ รวมทั้งแบ็ค ของท่าน แข็งแรง ร่วมสนับสนุน

ท่าน อดีตนายก วรวีย์ ก็เจอ วิบากกรรม ที่ถูกฟีฟ่า ลงโทษ ความสง่างาม ท่านเลยจบลง
ในฐานะที่ดำรงตำแหน่งระดับสูงในฟีฟ่า ไม่รู้ว่า อีกนานเท่าไหร่ จะมีคนไทยไปนั่งตำแหน่งนี้ได้อีก รวมถึงการบริหาร เรื่องเงินๆทองๆ ภาษี

ไม่รู้เป็นเวรกรรม อะไร ฟุตบอลบ้านเรา ถึงไปได้ไม่ไกลเท่าที่ควร

ผมเคารพความเห็นทุกท่านนะครับ ยิ่งคิดแตกต่างกัน ยิ่งดี
ยังไง ผมว่า ถ้าครบเทอม สมาคมไม่มีผลงานที่ดี กระแส จะเล่นงานท่านเอง ไม่ต้องถึงขนาดชูป้ายไล่ หรือเดินขบวนไล่ เหมือน JapanX เคยทำหรอกครับ 5555
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 08:51:58 PM »

ก็บอกไปเลยว่า ให้เอาบังยีกลับมา

จารย์หรั่ง มาสมัครเป็นนายกฯ ร่างทรงใครล่ะ

เอาวิจิตร ดีกว่า
ktre4916
Sr. Member

คะแนนความรัก: +137/-209

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 08:55:06 PM »

อันนี้แซวเล่นๆนะท่านแปน

อดีตโค้ชที่เคยบริหารกรมพละ เอาคน ที่โดนฟีฟ่าแบนทั่วโลก ไปช่วยหาเสียง

ต่อไปมีลูกมีหลาน จะสอนเค้าได้มั๊ย กีฬาต้องรู้แพ้ รู้ ชนะ รู้อภัย ต้องเคารพกติกา

อดีตผู้บริหารกรมพละดันแอบโกงเอาคนโดนแบนไปช่วยหาเสียงเอง

ต่อไปลูกหลานผมจะเคารพใคร ขนาดผู้บริหารกีฬาระดับประเทศดันเล่นนอกกติกาเอง 555
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +279/-480

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:10:48 PM »

แสดงว่าเราต้องเปลี่ยนนายกสมาคมแล้วแม่นบ่ 
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:12:02 PM »

อดีตโค้ชที่เคยบริหารกรมพละ เอาคน ที่โดนฟีฟ่าแบนทั่วโลก ไปช่วยหาเสียง

ต่อไปมีลูกมีหลาน จะสอนเค้าได้มั๊ย กีฬาต้องรู้แพ้ รู้ ชนะ รู้อภัย ต้องเคารพกติกา

อดีตผู้บริหารกรมพละดันแอบโกงเอาคนโดนแบนไปช่วยหาเสียงเอง

ต่อไปลูกหลานผมจะเคารพใคร ขนาดผู้บริหารกีฬาระดับประเทศดันเล่นนอกกติกาเอง 555

ถ้าแปน มันสวนกลับ
เรื่อง แมท อัปยศหละ
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:13:01 PM »

แสดงว่าเราต้องเปลี่ยนนายกสมาคมแล้วแม่นบ่ 
สมยศยังไม่ทำอะไรผิด

สมยศยังไม่รู้เรื่องบอลเท่าไหรเลย

คนที่ควรปลดจริงๆคือ"เฮง"
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1065/-146

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:26:13 PM »

แมทช์อัปยศ เฮงเค้าไปโกงใคร ทุจริตอะไร

เป็นข้อสรุปกันทั้งสมาคมฯ ตั้งแต่ ผู้บริหาร ยันโค้ช ยันนักบอล  ยัน เด็กยกกระติก ยันถึงนักข่าวสยามสปอร์ตที่ร่วมคณะไปด้วย  ว่าจะเล่นเสมออินโด เพื่อไม่ต้องนั่งรถบัสจากโฮจิมินท์ขึ้นฮานอย เป็นพันกิโล
Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:39:51 PM »

เมื่อไหร่ ฟุตบอล เรา จะอยู่ในที่มันควรจะอยู่ คือ ระดับเอเชียซะที 
วอลเลย์บอล ยกน้ำหนัก มวย เทคกวนโด แบดมินตัน เราไปประดับโลกแล้ว
หวังว่า เสียงของพวกท่าน จะมีพลังส่งไปถึง ผู้เกี่ยวข้องนะครับ
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:46:44 PM »

แมทช์อัปยศ เฮงเค้าไปโกงใคร ทุจริตอะไร

เป็นข้อสรุปกันทั้งสมาคมฯ ตั้งแต่ ผู้บริหาร ยันโค้ช ยันนักบอล  ยัน เด็กยกกระติก ยันถึงนักข่าวสยามสปอร์ตที่ร่วมคณะไปด้วย  ว่าจะเล่นเสมออินโด เพื่อไม่ต้องนั่งรถบัสจากโฮจิมินท์ขึ้นฮานอย เป็นพันกิโล

ก็แค่ปัดความรับผิดชอบ

ญี่ปุ่นสไตน์ ไม่ใช่อบบนี้หรอก
mildjaja
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +595/-405

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:53:52 PM »

การมีประธานเทคนิคมีทั้งคุณและโทษ   ในแง่ของคุณประโยชน์คือถ้าวางแนวทางดี  ถูกที่ถูกทาง ชัดเจน จะทำให้ระบบมันเดินไปได้ เมื่อรากฐานดี ข้างบนก็แข็งแกร่ง  ส่วนโทษของมันคือถ้ากำหนดรูปแบบทั้งระบบไม่ถูกต้อง ทุกอย่างกิพังทั้งระบบเช่นกัน  เมื่อติดกระดุมเม็ดแรกผิด มันก็ผิดหมด เสียเวลา เสียเงิน ที่สำคัญคือเสียมวลชน

Case  U-23  เลือกใช้โค้ชผู้ช่วยราเยวัช  สิ่งแรกที่คิดได้แบบไม่ต้องคิดเยอะคือ ถ้ามีฝีมือจริงคง มีใจพร้อมและกล้าที่จะออกไปเผชิญความท้าทายในการทำทีมฟุตบอล คงไม่มาเป็นทีมสต้าฟ คงไม่มาเป็นทีมงานโค้ชอย่างที่เป็น  แต่ประธานเทคนิคก็มอบหมายงานให้มาทำทีม  ด้วยเหตุผลไหนผมไม่ทราบ  หรือเพราะแค่มีไลเซ่นส์ยูฟ่าอะไรเพียงเท่านั้นก็ดันกันไป  ถ้าจะเอาโค้ชนอกอย่างนั้นก็หาคนที่มีประสบการณ์ตรงมาทำซ่ะ มีผลงานเคยคุมทีมโน้น นี่ นั่น ก็ว่าไป..  นี่แหละที่ต้องโดนตำหนิในแนวทางของประธานเทคนิค

Case U-14  ถึง U-19  นี่หนักเอาการกับการมอบหมายให้เอ็คโคโน่
ทำงาน  สำหรับกึ๋นการคุมทีมในทัวร์นาเม้นท์อาเซียนที่ผ่านมาที่ได้ติดตาม "ไม่ผ่าน" (โค้ชไทยยังดูมีแท็คติกที่ดีกว่าด้วยซ้ำไป)  เมื่อเป็นอย่างนั้นแล้วจะเอามาวางรากฐานให้เด็กเรา  มองดูๆแล้วมันยังงัยๆอยู่ ตรรกะแปลกมาก ในเมื่อผลงานการคุมทีมไม่ผ่านแล้วยังเอามาวางรากฐานบอลเยาวชน...เพลีย

หน้าที่ของประธานเทคนิคคือต้องหาบุคคลากร ทีมงาน ที่มีความสามารถ มีความเข้าใจ ทั้งด้านเทคนิค รวมถึงมีประสบการณ์จริงๆ มาวางรากฐานให้กับเด็กในช่วงอายุ ต่ำกว่า 9 ปีลงมา  วางยุทธศาสตร์ วางแผนงาน และทำทั่วทั้งประเทศ นี่แหละคือโจทย์ (ขอเน้น) ถ้าเด็กเล็กมีพื่นฐานดี พร้อมกับมีทรัพยากรฟุตบอลเด็กเหลือเฟือ ตัวเลือกเพียงพอ  เมื่อเข้าสู่วัยรุ่นหรือโตขึ้นมา ต่อให้เอาโค้ชธรรมดาๆมาคุม ด้วยพื่นฐานที่ดีตอนเด็กโตขึ้นมันก็เหนือชั้นอยู่ร่ำไป กลับกันพื่นฐานเด็กเล็กๆไม่ดี เอาเฟอร์กูสันมาก็ช่วยไม่ได้  แต่ปัญหาคือจะทำยังงัย? นี่แหละคือสิ่งที่ประธานเทคนิคต้องคิด ต้องทำ

คนที่ประสบความสำเร็จในอาชีพฟุตบอลก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นนักวางแผนหรือทำงานในระดับบริหารได้  กลับกันคนที่เป็นนักวางแผนหรือทำงานบริหารก็ไม่จำเป็นต้องเคยประสบความสำเร็จในอาชีพฟุตบอลมาก่อนด้วยเช่นกัน  สิ่งสำคัญของงานบริหารในระดับ CEO คือ วิสัยทัศน์ ความคิดความอ่านหรือที่เรียกว่า "กึ๋นนั่นเอง"  คงจะไม่มาตำหนิใคร เพราะคนที่ทำงานตอนนี้ก็อยากพัฒนาฟุตบอลไทยทั้งนั้น  แต่ตอนนี้ที่ต้องถกหนักๆคือ กำลังใช้คนทำงานกันผิดทิศผิดทาง ตั้งแต่บนลงล่างกันเลย  

อ้อ..สิ่งที่จะฝากทิ้งท้ายล่วงหน้าอีกเรื่องนึงคือ ทำผลงานให้ประสบความสำเร็จในระดับอาเซียนไว้ก่อน  เหตุผลคือเพื่อรักษาศรัทธาจากแฟนบอลอย่างเดียวเลยจริงๆ ถึงใครจะมองว่าแค่อาเซียนก็ตาม  เพราะถ้าอาเซียนก็พลาดด้วยแล้ว  กระแสฟุตบอลไทยจะยิ่งกู่ไม่กลับ การกู้ศรัทธามันไม่ง่าย  ดูตัวอย่างได้จากประเทศเพื่อนบ้านเราในอาเซียนนี่แหละ
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1614/-668

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:58:20 PM »

โค้ชฉ่วยได้ทำรอบสุดท้ายด้วยหรือครับ แหม่ทำเป็นลืม ส่วนของโค้ชเตี้ยขนาดโดนเมียนม่าร์ถล่ม แล้วทุกวันนี้มีใครทำผลงานเท่าโค้ชเตี้ยไหม ค่าของคนมันอยู่ที่ผลของงานถึงถูกต้อง คุณก็จะสาธายายการพัฒนาห่าเหวอะไรมา แต่ไม่มีรูปธรรมจับต้องได้ ก็ไปไกลๆ เลยครับ

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 10:25:59 PM »

สมยศยังไม่ทำอะไรผิด

สมยศยังไม่รู้เรื่องบอลเท่าไหรเลย

คนที่ควรปลดจริงๆคือ"เฮง"
ผมว่าอาจจะมีการพิจารณาในเรื่องนี้ 555
อินทรีแดง
Hero Member

คะแนนความรัก: +259/-440

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 03:43:42 AM »

ปัญหาอาจอยู่ที่ประธานเทคนิคก็ได้นะ555 ท่านเก่งจริงหรือเปล่า หรือเป็นแค่เสือกระดาษแบบที่เขาว่ากัน
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 05:23:09 AM »

สมยศเค้าจะอายป่ะครับเพราะ U23 แพ้ประเดิม
WPP.North
Sr. Member

คะแนนความรัก: +109/-744

@พันธมิตร_ท่าน ded_ded

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 05:48:51 AM »

สมาคมชุดนี้ เหมือนเก่งแต่ปาก แต่ทำห่าไรไม่เป็น พอลงมือทำก็ไม่ได้เรื่อง

บอลไทยยุคสมยศ ตกต่ำลงกว่าบังยีด้วยซ้ำ ทั้งบอลลีกและทีมชาติ

ผมว่า ไม่มีเวลาให้ลองผิดลองถูกแล้วละ เพราะลองหมดแล้วยังห่วยแตก และยังห่วยกว่าชุดก่อนเยอะมาก

แกควรรับผิดชอบด้วยการลาออกได้แล้วละ มัวแต่ทำเรื่องไร้สาระไม่พัฒนาอยู่ได้

ตู้บุญเติม จับสลากหาแชมป์ เปลี่ยนโลโก้ เปลี่ยนถ้วยรางวัล เหรี้ยไรก็ไม่รู้

สมควรที่ต้องไล่ออก จิงๆๆ 55
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1116/-1791

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 08:18:06 AM »

ผลงานชุดไหนดีในรอบหลายปีที่ผ่านมาที่เจอกับทีมเหนือระดับอาเซียนมั้ง

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
tonmania
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +78/-33

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 08:18:32 AM »

ความจริงผมว่าสมาคมก็ได้ทำหน้าที่ตามบทบาทที่ควรจะทำ ไม่ว่าจะจัดสรรหาโค้ชนอกมาคุมมีโค้ชคอยช่วยให้คำแนะนำ  การจัดแมทต์เพื่ออุ่นเครื่องทดลองทีมก่อนไปแข่ง  สนับสนุนเรื่องการเก็บตัวการเตรียมความพร้อมก่อนไปแข่ง  เดินทางไปปรับตัวก่อนแข่งหลายวัน  ต่างจากยุคผ่านๆมาที่สอบไม่ผ่านแม้กระทั่งการทำพาสสปอร์ตให้นักกีฬา ตกรอบเพราะส่งรายชื่อนักกีฬาติดโทษแบนลงแข่ง  เพียงแต่เพราะผลการแข่งขันมันไม่เป็นไปตามคาด ก็งอแงถล่มกันแบบคนหูหนวกตาบอดไม่มองอะไรเลย  ไม่เคยให้เกียรติคู่ต่อสู้อย่างเกาหลีเหนือว่าของเขาก็เก่งเหมือนกัน เราอาจคิดว่าคนเราเก่ง แต่เขาก็มีดีของเขาเหมือนกัน เกมกีฬามันก็ต้องมีแพ้มีชนะ ดูให้เป็นเข้าใจบทบาทของแต่ละคน  อย่าสักแต่ว่าจะด่าเพราะคิดว่ามันคือทีมชาติของข้าไม่ใช่ของเอ็งคนเดียว
hartmann
ฮูย่า!
Sr. Member

คะแนนความรัก: +150/-314

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 10:19:44 AM »

ฮากับบางความคิด ในอดีต แล้วก็หาเหตุวนลูปมาจะเล่นงาน แบบเดิมๆ
แต่ที่ขำจะให้เอา ชาญ... ร่างเงาของสุดยอดทีมบริหาร มาเป็น ปธ.เทคนิค ไม่อยากจะเชื่อ อันตรายมากๆ
ผลงานห่วยจริง แต่ก็ได้รู้ว่าทำงานป่าววะ... จับต้องได้ ถ้าวันหน้าลงไปแล้วคนใหม่มา
มันก็จะมีสถิติผลงานให้ดูว่า อันนี้ลองแล้ว ไม่เวิร์ค ต้องหารูปแบบใหม่ แล้วก็โดนด่ากันต่อไป...

ข้อดีคือ บอร์ดคึกคัก ฮรี่ๆ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +102/-780

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 10:51:56 AM »

ความจริงผมว่าสมาคมก็ได้ทำหน้าที่ตามบทบาทที่ควรจะทำ ไม่ว่าจะจัดสรรหาโค้ชนอกมาคุมมีโค้ชคอยช่วยให้คำแนะนำ  การจัดแมทต์เพื่ออุ่นเครื่องทดลองทีมก่อนไปแข่ง  สนับสนุนเรื่องการเก็บตัวการเตรียมความพร้อมก่อนไปแข่ง  เดินทางไปปรับตัวก่อนแข่งหลายวัน  ต่างจากยุคผ่านๆมาที่สอบไม่ผ่านแม้กระทั่งการทำพาสสปอร์ตให้นักกีฬา ตกรอบเพราะส่งรายชื่อนักกีฬาติดโทษแบนลงแข่ง  เพียงแต่เพราะผลการแข่งขันมันไม่เป็นไปตามคาด ก็งอแงถล่มกันแบบคนหูหนวกตาบอดไม่มองอะไรเลย  ไม่เคยให้เกียรติคู่ต่อสู้อย่างเกาหลีเหนือว่าของเขาก็เก่งเหมือนกัน เราอาจคิดว่าคนเราเก่ง แต่เขาก็มีดีของเขาเหมือนกัน เกมกีฬามันก็ต้องมีแพ้มีชนะ ดูให้เป็นเข้าใจบทบาทของแต่ละคน  อย่าสักแต่ว่าจะด่าเพราะคิดว่ามันคือทีมชาติของข้าไม่ใช่ของเอ็งคนเดียว

ตอนบอลโลกรอบคัดเลือก คุณไปอยู่ไหนมา?

ฮี่ๆๆ
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +757/-498

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 11:33:28 AM »

โค้ชฉ่วยได้ทำรอบสุดท้ายด้วยหรือครับ แหม่ทำเป็นลืม ส่วนของโค้ชเตี้ยขนาดโดนเมียนม่าร์ถล่ม แล้วทุกวันนี้มีใครทำผลงานเท่าโค้ชเตี้ยไหม ค่าของคนมันอยู่ที่ผลของงานถึงถูกต้อง คุณก็จะสาธายายการพัฒนาห่าเหวอะไรมา แต่ไม่มีรูปธรรมจับต้องได้ ก็ไปไกลๆ เลยครับ

เถียงไปก็เท่านั้นแหล่ะครับท่าน แฟนบอลสายแถ ปล่อยเค้าอยู่ในทุ่งลาเวนเดอร์ของเค้าเหอะครับ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +447/-338

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 11:38:39 AM »

ทุกการเปลี่ยนผ่านต้องมีความเจ็บปวดที่ต้องก้าวข้าม  ครั้งนี้ก็เช่นกัน ไม่ได้มอง สมยศแค่ผลงานนักเตะ
มองภาพรวม  ครับ นายกสมาคม ไม่ใช่โคช ไ่ม่ใช่นักเตะ มันเสกไม่ได้

เทียบกับยี วังเวงกว่าเยอะ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1116/-1791

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 11:45:36 AM »

http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=376355.new#new  ชัดไหมคำตอบ

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
seabuff
Full Member
**

คะแนนความรัก: +67/-29

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 12:58:36 PM »

ผมชอบคนทำงานครับ
bignaweeza2556
Hero Member

คะแนนความรัก: +334/-156

ไม่เฟี้ยววว แต่เยี่ยวไกล ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 02:36:03 PM »

สมาคมพลาดที่ไปเอา เอคโคโน มาคุมเยาวชนนี่เหละ
Playmaker No.11
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +70/-51

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 02:42:36 PM »

ในแง่การบริหารสมาคมชุดนี้ก็ทำดีและ ที่เหลือก็แค่รักษาความคงเส้นคงวาของการเล่นในเกม ซึ่งมันก็วนลูปมาหลายทีแล้วนะ ชุดนั้นผลงานดี ชุดนี้ผลงานแย่ นักเตะแต่ละเจนมันก็มาดีแต่ละช่วงไม่เหมือนกัน ผมมองเป็นเรื่องปกติในวงการลูกหนังนะ แค่เราต้องพยายามรักษาความต่อเนื่องให้ได้ และไอ้ความต่อเนื่องนี่มันก็พูดง่ายแต่ทำยากนะ

paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +114/-409

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 07:43:38 PM »

อันไหนที่ยังไม่ดีก็แก้ไขให้ดีขึ้นเรื่อยๆครับ
ถ้าแก้ไขยังไงก็มีโอกาสดีขึ้น ส่วนสิ่งที่ควรหยุดทำคือแก้ตัวโทษสนามโทษฟ้าโทษฝน แล้วใช้ผลงานเป็นตัวตัดสิน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์