Thailandsusu Webboard
มกราคม 19, 2018, 12:38:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แปลบทความ Asia Soccer King : ความเคลื่อนไหวของนักเตะไทยในการเข้ามาเล่นในเจลีก  (อ่าน 10231 ครั้ง)
saokun
Moderator
Newbie

คะแนนความรัก: +64/-5

不言実行、それが一番カッコいい

| | |
« เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 07:27:26 PM »

ขอขอบคุณรูป https://www.amazon.co.jp

สวัสดีค่ะ ห่างหายกันไปนานเพราะช่วงก่อนหน้านี้ยุ่งๆ
ว่าจะลงบทความนี้มาตั้งแต่เดือนที่แล้ว แต่ก็ยังติดค้าง ไม่มีโอกาสได้แปลต่อให้จบสักที ตอนนี้แปลเสร็จแล้วค่ะ  

ก่อนอื่นก็ต้องขอแสดงความยินดีกับ 'พี่มุ้ย ธีรศิลป์', 'พี่อุ้ม ธีราทร' และ 'อินซ์ เชาว์วัฒน์' ด้วยนะคะ
ที่ได้มีโอกาสมาเล่นในเจลีก ขอให้ทั้งสามคนโชคดีและพยายามอย่างเต็มที่นะคะ เป็นเรื่องที่น่ายินดีมากจริงๆ
ถ้ามีโอกาสก็จะตามไปดูที่สนามแน่นอนค่ะ >///<

ครั้งนี้ ก็ได้แปลบทความจากนิตยสาร ASIA SOCCER KING ฉบับพิเศษเล่มนี้มาให้ได้อ่านกันค่ะ
ซื้อมาตั้งแต่เดือนที่แล้ว ไม่คิดว่านักเตะไทยเราจะได้ไปเล่นเจลีกเพิ่มขึ้นเร็วขนาดนี้

เพราะฉะนั้น เนื้อหาในนิตยสารเลยยังคงเป็นในเชิงของการคาดการณ์จากทางฝั่งสื่อญี่ปุ่นอยู่ค่ะ
แต่ที่เอามาแปลให้อ่านย้อนหลัง เพราะคิดว่าคงเป็นเรื่องที่ดีที่ได้รู้ว่าญี่ปุ่นให้ความสนใจนักเตะไทยจริงๆ

ปล. บทความนี้ ผู้เขียนแปลโดยตรงจากหนังสือฉบับจริง ถ้าแปลผิดพลาดยังไงก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
----------------------------------------------------------------------------

แปลบทความ คอลัมน์ アジアサッカーの今 ฟุตบอลเอเชียในตอนนี้
นิตยสาร ASIA SOCCER KING ออกวางจำหน่ายเมื่อวันที่ 1 ธันวาคม 2017 ฉบับพิเศษเดือนมกราคม

THAILAND タイ
Text by HONDA Tatsunari  

“ความเคลื่อนไหวของนักเตะไทยในการเร่งเครื่องเข้ามาเล่นในเจลีก”
ต่อจากชนาธิป … ‘ใคร’ จะเป็นรายต่อไป?
     ชนาธิป ดาวดังขวัญใจชาวไทยได้แสดงให้พวกเราเห็นถึงผลงานอันน่าทึ่งที่ Consadole Sapporo
จากผลงานของเขานั้น ทำให้นักเตะชาวไทยเร่งเครื่องและพยายามอย่างดีที่สุดเพื่อที่จะได้เข้ามาเล่นในเจลีก
ผู้ที่จะมาเล่นในญี่ปุ่นต่อจากชนาธิปจะเป็นใคร เรามาดูรายละเอียดของพวกเขากัน

ความสำเร็จของเหล่าดาวดังประเทศไทย
   ตั้งแต่ปี 2012 เป็นต้นมา สำหรับเจลีกที่มีการสนับสนุน “ตลาดซื้อขายนักเตะเอเชีย” ปีนี้ถือเป็นจุดหักเหของฤดูกาลเลยทีเดียว เพราะตั้งแต่เริ่มเปิดตลาดซื้อขายเป็นต้นมา ประเทศที่เราให้ความสำคัญอย่างนักเตะเจลีกชาวไทยก็ได้แจ้งเกิดในที่สุด การย้ายมาเล่นในเจลีกของ “ชนาธิป สรงกระสินธุ์” นักเตะชาวไทยคนแรกที่ได้เข้ามาร่วมในศึกเจลีก 1 สังกัด Consadole Sapporo ฮอกไกโด ที่มาด้วยสัญญายืมตัวจากสโมสรเมืองทอง ยูไนเต็ด เรื่องนี้เป็นกระแสอย่างมากโดยไม่ต้องสงสัย เพราะเพียงแค่เขาเข้ามาได้ไม่นาน ก็ได้รับโอกาสได้ลงเล่นเป็นผู้เล่นตัวจริงแล้ว ไม่เพียงแต่เขาจะเป็นตัวหลักในการทำเกมส์ เขายังมีเทคนิคและความว่องไวที่แน่นอน รวมถึงการตัดสินใจที่เด็ดขาด ซึ่งเขานั้นเป็นตัวหลักในเกมส์ที่ยังเหลืออยู่ที่ทีมจะขาดไปไม่ได้ ผลลัพธ์จาก “ตลาดซื้อขายนักเตะเอเชีย” ที่ประสบความสำเร็จอย่างชนาธิปนั้น ทำให้ความแคลงใจในความสามารถของเขาลดน้อยลง เป็นข้อพิสูจน์ว่านักเตะที่ถูกส่งมานั้น การที่เขาจะได้ลงสนาม มันไม่ได้หมายความว่าเขาย้ายมาด้วยการตลาดอย่างง่ายดาย จากการเดิมพันที่คุ้มค่ากับดาวดังขวัญใจชาวไทยใน “ตลาดซื้อขายนักเตะเอเชีย” ของเจลีกและซัปโปโรที่เริ่มต้นได้อย่างราบรื่นนั้น เป็นอิทธิพลที่ส่งผลทำให้สโมสรอื่นในเจลีกเริ่มให้ความสำคัญกับนักเตะชาวไทย

คุณ Koyama Kei ฝ่ายต่างประเทศของเจลีกที่มีความพยายามในการแจ้งเกิดให้กับนักเตะอาเซียน ได้รู้สึกถึงการเปลี่ยนแปลงเป็นครั้งแรก เขากล่าวว่า “จากความสำเร็จของชนาธิปด้วย ‘โควต้าประเทศพันธมิตร’ จนถึงตอนนี้ ผมก็รู้สึกได้ว่าขนาดเรารวมสโมสรที่ไม่ได้สนใจนักเตะไทยมาก่อนเข้าไปด้วยแล้ว พวกเขาก็ให้ความสนใจนักเตะไทยเพิ่มมากขึ้นนะครับ อย่างสโมสรที่สนใจในตัวของธีรศิลป์, ธีราทร หรือทริสตอง โดก็มีเยอะเหมือนกันครับ”  นอกเหนือจากที่ชนาธิปจะแสดงให้เห็นว่าเขาเป็นกำลังรบของเจลีกแล้วนั้น จากฤดูกาลนี้เป็นต้นไป นักเตะไทยที่มาจากโควต้าประเทศพันธมิตรก็จะได้รับการดูแลและมีโอกาสลงสนามเหมือนกันกับนักเตะญี่ปุ่น เพราะฉะนั้น ความสนใจในตัวนักเตะไทยของแต่ละสโมสรจึงมีมากขึ้น

เหล่านักเตะไทยที่น่าจับตามอง

จากการเบิกทางของชนาธิป นักเตะไทยคนใดจะเป็นรายต่อไปที่จะได้มาเล่นในเจลีก?
ธีรศิลป์ แดงดา, ธีราทร บุญมาทันและทริสตอง โด ที่คุณ Koyama ได้ยกตัวอย่างมา ก่อนหน้านี้พวกเขาก็ได้เป็นที่หมายตาของสโมสรในเจลีกแล้ว ทั้งสามคนสังกัดสโมสรเมืองทอง ยูไนเต็ด ซึ่งในฤดูกาลนี้ พวกเขาได้มีโอกาสเข้าไปเล่นในรายการ AFC Champions  League ซึ่งเป็นโปรแกรมที่มักจะมีสโมสรในเจลีกได้รับการยืนยันเข้าไปเล่นไม่น้อย

‘ธีรศิลป์’ นักเตะทีมชาติไทยผู้สวมเสื้อหมายเลข 10 คือกองหน้าตัวเป้าที่มีความสามารถรอบด้าน ตั้งแต่ในช่วงปี 2010 เป็นต้นมา เขาก็ได้รับการพูดถึงว่า “เป็นสุดยอดนักเตะของอาเซียน” ในปี 2014 เขามีโอกาสได้ย้ายไปเล่นให้กับสโมสร UD Almería ในลีกสเปน ดิวิชั่น 1 ด้วยสัญญายืมตัว เขาจึงกลายเป็นนักเตะไทยคนแรกที่ได้มีโอกาสไปเล่นในสเปน ถึงความไวของเขาจะไม่เหมือนกับสมัย 20 ต้นๆ แต่เขาก็ทำให้เราเห็นถึงการเล่นที่มีคุณภาพสูงในวัย 29 ปี ในฤดูกาลนี้ Oniki Toru ผู้จัดการทีมของ Kawasaki Frontale ที่ได้มีโอกาสเจอกับเขาในศึกทัวร์นาเม้นต์ ACL ในตอนที่สื่อไทยถามเขาว่า “นอกจากชนาธิปแล้ว มีนักเตะคนไหนที่คุณรู้สึกประทับใจไหม?” ตอนที่เขาตอบก็มียกตัวอย่างของธีรศิลป์ขึ้นมาอย่างชัดเจนว่า “เขามีคุณภาพของนักเตะที่ไม่เหมือนกับคนอื่น”

นักเตะแบ็คซ้ายทีมชาติไทยเทคนิคสูงและผู้มีเท้าซ้ายที่แม่นยำอย่าง ‘ธีราทร’ ก็ได้สร้างความหนักใจให้กับขุมพลังเจลีกในศึก ACL ตั้งแต่ตอนที่เขาเล่นให้กับสโมสรบุรีรัมย์ ยูไนเต็ด โดยเฉพาะในปี 2015 กับการยิงฟรีคิกและเตะมุมไปตรงๆจนเป็นประตูของเขาในตอนที่พบกับสโมสร Gamba Osakaนั้น เป็นอะไรที่น่าตกตะลึง เขามีข่าวลือที่จะได้ย้ายมาเล่นในเจลีกอยู่มาก ตั้งแต่เริ่มฤดูกาลนี้มาก็มีข่าวว่า Cerezo Osaka ได้ให้ความสนใจในการคว้าตัวเขาเช่นกัน

นอกจากนี้ นักเตะแบ็คขวาทีมชาติไทยลูกครึ่งฝรั่งเศสที่ได้พูดถึงไปอย่าง ‘ทริสตอง โด’ ในช่วงปีหลังๆมานี้ เขาก็ได้รับการยอมรับเพิ่มมากขึ้น ใน ACLฤดูกาลนี้ ตอนที่เป็นเจ้าบ้านแข่งขันกับ Kashima Antlers ในช่วงก่อนหมดเวลาการแข่งขัน เขาได้วิ่งเติมขึ้นมาทางฝั่งขวาแล้วทำแอสซิสจนทีมสามารถทำประตูได้

แต่การจะพาเหล่านักเตะแถวหน้าของเมืองไทยเข้ามาเล่นในเจลีกนั้น ทางเอเยนต์ก็ยังคงพบเจออุปสรรคอยู่ “นักเตะตัวท็อปของเมืองไทยนั้น พวกเขาได้รับค่าเหนื่อยต่อปีราวๆ 30 ล้านเยน (ประมาณ 8.5 ล้านบาท) ค่าเหนื่อยในการย้ายมาจึงไม่ได้ถูก ในฐานะที่เป็นสโมสรเจลีก ถ้าเราจะเสียเงินจำนวนนั้น การคว้าตัวนักเตะญี่ปุ่นหรือบราซิลที่มีคุณภาพสูงมาน่าจะดีกว่า มันมีความเป็นไปได้แบบนี้เกิดขึ้น แต่เมื่อมาลองคิดดูแล้ว สิ่งที่เรามองเห็นได้จากตัวนักเตะไทยคือการที่พวกเขายังอายุน้อย”
 ในช่วงซีซั่นนี้ นักเตะทีมชาติไทยชุด U-23 ‘สิทธิโชค ภาโส’ อายุ 18 ปีและ ‘จักรกฤษณ์’ อายุ 20 ปี แต่ละคนก็ได้ฟาดแข้งในศึกฟุตบอลเจ3 ไปแล้วกับสโมสร Kagoshima United และ FC Tokyo U-23

หลายๆสโมสรอย่าง FC Tokyo หรือ Cerezo Osaka นั้น ไม่เพียงแต่พวกเขาจะทำสัญญาร่วมกันกับสโมสรของไทยอย่างต่อเนื่องเพื่อรับเอานักเตะมาฝึกซ้อมเท่านั้น แต่พวกเขานึกถึงการดูแลนักเตะที่มีพรสวรรค์เหล่านั้นจากตั้งแต่ระดับเจ3 ขึ้นไปเรื่อยๆเช่นกัน

อย่างไรก็ตาม หลังจากฤดูกาลหน้าเป็นต้นไป เราก็จะมีนักเตะไทยที่เริ่มตื่นตัวและย้ายเข้ามาเล่นในเจลีกเพิ่มขึ้นอีกแน่นอน

Translated : Saokun

不言実行
ACTIONS LOUDER THAN WORDS
nugolf_ab
Hero Member

คะแนนความรัก: +86/-117

รักเธอ ประเทศไทย

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 07:42:01 PM »

ขอบคุณครับ ว่างๆแปลให้อ่านเยอะๆนะครับ กดบวกให้ครับ
greenkangaroo
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-1

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 08:26:13 PM »

ดูจากสำนวนการแปลแล้ว เดาว่า จขกท.น่าจะเคยมีประสบการณ์ในการแปลญี่ปุ่น-ไทย มาเยอะพอสมควร ขอบคุณสำหรับการแปลครั้งนี้นะครับ จะรออ่านผลงานต่อไปนะครับ +1ให้ครับ
Flemingsberg
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-18

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 09:42:28 PM »

+1 กระทู้คุณภาพ ขอบคุณมากครับที่แปลมาให้อ่านกัน

Raktakan
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +69/-21

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 10:00:37 PM »

+1 ครับ แปลได้น่าอ่านดี
จะติดตามผลงานเรื่อย ๆ ครับ
art27
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +94/-33

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 11:04:54 PM »

ขอบคุณครับ บวกครับ
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +806/-167

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 09:52:59 AM »

พอขึ้นสวัสดีค่ะ ผมก็กด+ เลย 

หวังว่าจะมีภาพจากสนามมาฝากครับเปิดฤดูกาล
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +754/-493

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 09:57:31 AM »

พอขึ้นสวัสดีค่ะ ผมก็กด+ เลย 

หวังว่าจะมีภาพจากสนามมาฝากครับเปิดฤดูกาล

ฮี่ๆๆๆๆๆ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +327/-184

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 11:43:45 AM »

+1ขอบคูณครับ แปลได้น่าอ่านมาก

ice5509876
Sr. Member

คะแนนความรัก: +75/-16

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 11:45:06 AM »

+59 ขอบคุณครับ
พริ้วไหวดั่งสายลม
Full Member
**

คะแนนความรัก: +50/-56

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 12:31:20 PM »

ขอบคุณครับ + 60

บู้ม~!! กลายเป็นโกโก้ครั้นช์
Sr. Member

คะแนนความรัก: +90/-225

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 01:01:53 PM »

อยากเห็นโดไปเล่นเจลีกมากๆ ผมว่ามันไปรอดแน่นอน
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1498/-995

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 03:41:49 PM »

ค่าตัวนักเตะไทยมีปัญหาจริง ๆ 

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Full Member

คะแนนความรัก: +134/-142

facebook.com/discount.book

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 04:10:43 PM »

ขอบคุณครับ ++++

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
nugolf_ab
Hero Member

คะแนนความรัก: +86/-117

รักเธอ ประเทศไทย

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 04:19:10 PM »

อยากเห็นโดไปเล่นเจลีกมากๆ ผมว่ามันไปรอดแน่นอน

ลือว่าจะกลับ ยุโรปแล้วครับ
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +447/-337

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 04:56:28 PM »

ลือว่าจะกลับ ยุโรปแล้วครับ

กลับได้ละครับกระดูกแข็งขึ้น กลับมาในนามทีมชาติต่อไปจะดีมาก

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2418/-3209

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2018, 06:48:15 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์