Thailandsusu Webboard
มกราคม 19, 2018, 12:40:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เงินยังไม่มากพอ! สตาร์มาเลย์หลายคนชี้เล่นไทยลีก เงินเดือนสู้เอ็มลีกไม่ได้ by NST  (อ่าน 38634 ครั้ง)
akinson149
Moderator
Jr. Member

คะแนนความรัก: +582/-85

| | |
« เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 09:48:39 AM »

เรื่องโดย Berita Harian
แปลเเละเรียบเรียง โดย ZULFAIZAN MANSOR
เผยแพร่โดย NST
แปล (เป็นภาษาไทย) โดย akinson149

Thai money not good enough for Malaysian players
เงินเดือนในไทยลีกยังดีไม่พอสำหรับนักเตะมาเลย์

KUALA LUMPUR: Malaysian footballers are not keen to play in leagues in Thailand because of unattractive offers.
กัวลาลัมเปอร์ - นักเตะมาเลเซียไม่สนใจที่จะมาเล่นที่ไทยลีกเพราะเงื่อนไขข้อเสนอที่นี่ไม่น่าสนใจพอ

This was disclosed by MVP Sports Agency Talent Director, Hafizan Halim who said the salaries offered by Thai clubs range from US$3,000 (RM12,000) to US$5,000 (RM20,000) per month.
เรื่องนี้ได้รับการเปิดเผยจากบริษัทเอเย่นซ์รายใหญ่ของมาเลเซีย นายฮาฟิซาน ฮาริม ผู้ที่ได้ออกมาเปิดเผยว่ามีสโมสรในไทยหลายสโมสรได้ติดต่อเข้ามาเพื่อขอเจรจาให้จัดหานักเตะมาเลย์ไปเล่นที่ไทย ด้วยข้อเสนอเป็นเงินเดือนราว 3,000-5,000 ดอลล่าร์สหรัฐต่อเดือน

He said this is 40 to 50 per cent lesser than the amounts earned by local players in the M-League, which is one of the highest paying leagues in Southeast Asia.
เเต่ด้วยข้อเสนอที่บรรดาสโมสรไนไทยเเจ้งเข้ามาเมื่อเทียบกับการลงเล่นในเอ็มลีก ลีกสูงสุดของมาเลเซียเเล้วนับว่าน้อยมากเพราะนักเตะจะได้รับเงินเดือนลดลงถึง 40-50% ของเงินเดือนที่พวกเขารับอยู่ที่นี่ ลีกสูงสุดที่ได้รับการยอมรับว่ามีค่าจ้างนักเตะอาชีพสูงที่สุดในอาเซียน

Hafizan made the explanation following the claims that Malaysian players are not good enough to feature in the Thai leagues.
เเถมเจ้าตัวยังเเจกเเจงอีกด้วยว่านักเตะมาเลย์หลายคนอาจยังไม่เหมาะที่จะลงเล่นในไทยลีก

"There have been several offers from Thai clubs for Malaysian players, especially for those who played in the Sea Games, but the offers don't meet their expectations."
"มีข้อเสนอเข้ามาที่นี่มากมายจากสโมสรไทย โดยเฉพาะหลายคนที่ได้ลงเล่นในซีเกมส์ครั้งล่าสุดแต่ทุกข้อเสนอที่เข้ามา เมื่อผมได้พูดคุยกับตัวนักเตะ พวกเขาก็ปฎิเสธที่จะรับข้อเสนอเหล่านั้นเพราะมันไม่ได้ตรงตามความคาดหวังของพวกเขา"

"It's not a question of Malaysian players being choosy but the thing is they can get much better pay from the local teams.”
"มันไม่ใช่เหตุผลที่ยากและไร้ซึ่งข้อสงสัยที่ไม่มีนักเตะมาเลย์ไปค้าเเข้งที่ไทยเพราะนักเตะมาเลย์หลายคนได้รับค่าจ้างและค่าตอบแทนที่มากกว่า หากพวกเขาจะยังคงลงเล่นในเอ็มลีกต่อไป"

“So, I'd like to deny the claims that our players have no quality or are not keen to play outside. They do not want to because of factors such as this.
"ดังนั้น..เเม้มันมีข้อกล่าวอ้างว่านักเตะของเราไม่มีคุณภาพพอสำหรับไทยลีกหรือพวกเขาเหล่านั้นไม่อยากออกไปค้าเเข้งเมืองนอกซึ่งทั้งหมดที่ว่าล้วนไม่ใช่เรื่องจริงแต่เป็นเพราะพวกเขาไม่อยากไปเองต่างหากเพราะมันเป็นเรื่องของ(เงิน)ล้วนๆ "

"I think many people don't understand this. For example, if you are offered work overseas but at the same time, you are earning more in Malaysia, of course you would choose to stay in your own country," said Hafizan.
"ผมคิดว่าหลายคนอาจไม่เข้าใจ ยกตัวอย่างนะ ถ้าคุณได้รับข้อเสนอให้ไปทำงานยังต่างประเทศแต่ในเวลาเดียวกัน คุณก็ได้รับค่าตอบแทนที่มากกว่าข้อเสนอนั้นอยู่เเล้วแถมยังไม่ต้องเดินทางออกไปไกลอีกด้วย แน่นอนว่าคุณย่อมต้องเลือกอยู่ที่นี่ (ในมาเลเซีย)" ฮาฟิซานกล่าว

Earlier, six young national players, Adam Nor Azlin, Adib Zainudin, Syamer Kutty Abbad, Nor Azam Azih, Jafri Firdaus Chew and N Thanabalan, were reported to be approached by Thai clubs following stellar performances in August's Sea Games.
ช่วงต้น นักเตะรุ่นๆของมาเลย์มากถึงหกคนต่างได้รับความสนใจจากสโมสรในไทย ทั้ง อดัม นอร์ อิสลิน, อาดิฟ ไซนูดิน, ไซเเมร์ คุสติ อับบัส, นอร์ อาซาม อะซิซ, จาฟรี่ ฟาดิอุส และ เอ็น ธานาบารัน เพราะพวกเขาทำผลงานได้ดีในซีเกมส์ แต่ท้ายที่สุดก็ไม่มีใครได้ไปค้าเเข้งยังไทยลีก

ที่มา: https://www.nst.com.my/sports/football/2017/12/320128/thai-money-not-good-enough-malaysian-players
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +306/-426

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 09:56:19 AM »

ทรูแท้แน่นอน ครับ
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +353/-1122

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 10:08:59 AM »

นาที70 เดินเล่นกันทั้งลีกละ
เป็นลีกที่ไร้ความฟิตจริงๆ

ค่าเหนื่อยก็แพงเกินจริง
Mamagoto
Full Member

คะแนนความรัก: +32/-118

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 10:12:46 AM »

สิงคโปยังยอมลดเงินเดือนเลย ก็รอดูต่อไป
stoyFC
ฟุตบอลโลกรอบสุดท้าย
Full Member

คะแนนความรัก: +106/-119

stoyFC

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 10:36:22 AM »

ประเทศเขารวยกว่าเรา

ป๋าตอย นักเลงฟุตบอลสยาม ยอดโค้ชคีย์บอร์ด ในตำนาน ผู้ที่จะนำพา ฟุตบอลไทยไปชิงแชมป์โลก
หนุ่มมังกรนครสวรรค์
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +232/-132

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 10:49:58 AM »

อยากเห็นโครงสร้างการเงินของสโมสรของมาเลย์จริงๆ เงินมาจากหลากหลายสปอร์นเซอร์ หรือมาจากเงินก้อนใหญ่จากรัฐแต่ละรัฐ แต่ JDT มาจากท้องพระคลังแน่นอน
nolife
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +178/-46

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 11:05:25 AM »

ทำไมเปาโล รานเกล ถึงย้ายกลับมาเล่นที่ไทย

คิดว่าโพสถ่อยๆแล้วเท่ห์เหรอ..

Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +170/-84

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 11:08:07 AM »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ
จริงแผงเลย ครับ เทียบจากประสพการณ์ตนเอง สมัยบริษัท ส่งไปประจำที่มาเลย์เซีย เมื่อหลายสิบปีก่อน ของบริษัทน้ำมันแห่งนึง
สวัสดิการ ดีมากๆ แถมภาษี บริษัทจะเป็นคนออกให้อีกต่างหาก เงินก็ดีกว่า ตอนอยู่ไทย

ส่วนฟุตบอล ผมก็มีแอบไปดูบ้างของลีคเขาในตอนนั้น  แต่ถ้า เทียบจากฝีเท้า ที่แสนแพงขนาดนั้น เราจะจ้างไปทำแมวอะไรครับ ถามว่า มีแรงดึงดูด กระแสขนาดนั้นหรือเปล่า จะสร้างความแตกต่าง สร้างสรรเกมส์ ให้ทีมได้หรือเปล่า ผมว่าไม่นะครับ ราคานี้ เด็กบ้านเรา เดินแทบชนกันตาย

พม่า อินโด เวียดนาม สิงคโปร์ น่านำเข้ามากกว่า เยอะ

มาเลย์เซีย ในสายตาผม มีคนเดียว ถ้าจะนำเข้ามา ในโควต้าอาเซียน เล่นได้แน่นอน แต่ต้องสู้ค่าเหนื่อย คือ เข้า Safiq Rahim กัปตันทีมยะโฮห์ และอดีตกัปตันทีมชาติมาเลย์เซีย ชุดที่ชิงชนะเลิศกับเรา ชนะเราที่บ้านเขา 3:2 นั่นแหละ ตัวที่ยิงฟรีคิก เข้าอะครับ

ปีก่อน พายะโฮห์ บุกมาชนะ บางกอก ยูในเต็ด ใน ACL รอบคัดเลือก ตัวนี้เลย เด่นมาก ทักษะดี ประสพการณ์ ก็เพียบ ติดที่แกเป็นนักเตะ ที่เจ้าชาย ยะโฮห์ พระองค์ ทรงโปรดปรานมาก ตัวนี้

โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +188/-400

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 11:25:07 AM »

รวยกว่าหรอ ?

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
โค้ช คาร์ลอส_xi (ซุ้มท่าน้ำนนท์)
งดเข้าห้องซื้อ-ขาย
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +387/-349

FC-012 คิดถึงพ่อยี

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 11:32:15 AM »

เพดานค่าเหนื่อยแพงไปนักเตะมาเลย์ มันเกินจริงอนาคตลีกนักเตะดาวรุ่งคงประมานจ่ายค่าแรงธีรศิลปได้เลยมั้ง ถ้าไม่ปรับค่าเหนื่อยนักเตะไม่ไปเล่นนอกประเทศลีกก็ต้องดีจริงๆ เช่นจ้างนักเตะระดับเกรดเอมาพัฒนาลีกคิดแล้วก็เหนื่อยแทน
ijaiwa
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +19/-41

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 11:50:00 AM »

มาเลมีลีกก่อนเรามานานละ ประเทศเขาก็เจริญกว่าเรา
แต่ฟุตบอลของเขายังเป็นรองไทยอยู่นั่นและที่ผมว่าแปลก
seabuff
Full Member
**

คะแนนความรัก: +65/-28

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 12:08:11 PM »

ลีกมาเล พอบอลขาดก็ไม่วิ่งกันละ
The sun
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +2957/-202

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 12:09:43 PM »

มาเลมีลีกก่อนเรามานานละ ประเทศเขาก็เจริญกว่าเรา
แต่ฟุตบอลของเขายังเป็นรองไทยอยู่นั่นและที่ผมว่าแปลก

มันก็ไม่เกี่ยวนิว่าถ้ามีลีกอาชีพเกิดขึ้นก่อนจะต้องเก่งกว่าลีกอาชีพที่เกิดขึ้นทีหลัง

ปล.มาเลฯไม่ได้เจริญกว่าไทย ประเทศที่เจริญแล้วเขาคงไม่มีกฎเอาเปรียบเชื้อชาติอื่นจากพวกมลายูจอมขี้เกียจหรอก

NR
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +107/-39

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 12:29:29 PM »

ขอบคุณครับ

art27
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +94/-33

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 12:38:45 PM »

ขอบคุณครับ บวกให้ครับ
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +354/-212

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 12:40:59 PM »

ก่เอาเค้าว่ากัน..ไม่มาไทยลีกพวกเองก่ไม่มีทางไปเล่นลีกใหนในโลกนี้หรอก อยู่นั่นแหล่ะดีใกล้ลูกใกล้เมีย ..
sett
Full Member

คะแนนความรัก: +140/-27

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 12:44:08 PM »

เป็นการคิดถึงอีกมุมหนึ่งจริงๆ น่าจะมองหลายๆมุม

รับเขียนเว็บไซต์ขนาดเล็กครับ
KonikenzA
Super Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1535/-331

AV-Group Thailandsusu

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 01:31:39 PM »

ค่าตัวแพงเกินฝีเท้า

parmansad
Full Member

คะแนนความรัก: +52/-42

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 01:49:30 PM »

รวยกว่าตรงไหน?

Hnoo_SR102+AV161
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +709/-499

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 02:02:45 PM »

มาเลเจริญกว่าไทย  อันนี้นี่เป็นวาทกรรมเดียวกับเมื่อ 10 ปีที่เเล้ว
ที่บอกว่าเวียดนามจะเจริญกว่าไทยนั่นเเหละ  

เเม้งเเค่เห็นค่าเงินก็บอกว่าเขาเจริญกว่าเเล้ว ระดับเดียวกันทั้งนั้น
ในอาเซียนก็มีเเค่สิงค์โปรเท่านั้นที่โดดไปจากชาวบ้านเเถวนี้

ลายเซ็นต์ใหญ่เกินไป
5
SUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +86/-229

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 02:35:23 PM »

ค่าเงินเค้าสูงกว่าเรา เล่นนประเทศเงินเยอะกว่าไม่แปลกที่จะไม่มาไทยลีก ลีกเค้าก็ไม่แย่ถึงขนาดต้องดิ้นรนไปเล่นที่อื่น
aeksander
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +19/-7

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 02:50:57 PM »

ก็สะท้อนกลับคล้ายๆกันค่าเหนื่อยเเพงเเต่ไม่คุ้ม  จะเอามาทำไม ในเมื่อนักเตะระดับนี้หาได้ทั่วไปในไทย  จ่ายถูกกว่าอีก 
savit123
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +118/-37

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 03:37:36 PM »

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ
จริงแผงเลย ครับ เทียบจากประสพการณ์ตนเอง สมัยบริษัท ส่งไปประจำที่มาเลย์เซีย เมื่อหลายสิบปีก่อน ของบริษัทน้ำมันแห่งนึง
สวัสดิการ ดีมากๆ แถมภาษี บริษัทจะเป็นคนออกให้อีกต่างหาก เงินก็ดีกว่า ตอนอยู่ไทย

ส่วนฟุตบอล ผมก็มีแอบไปดูบ้างของลีคเขาในตอนนั้น  แต่ถ้า เทียบจากฝีเท้า ที่แสนแพงขนาดนั้น เราจะจ้างไปทำแมวอะไรครับ ถามว่า มีแรงดึงดูด กระแสขนาดนั้นหรือเปล่า จะสร้างความแตกต่าง สร้างสรรเกมส์ ให้ทีมได้หรือเปล่า ผมว่าไม่นะครับ ราคานี้ เด็กบ้านเรา เดินแทบชนกันตาย

พม่า อินโด เวียดนาม สิงคโปร์ น่านำเข้ามากกว่า เยอะ

มาเลย์เซีย ในสายตาผม มีคนเดียว ถ้าจะนำเข้ามา ในโควต้าอาเซียน เล่นได้แน่นอน แต่ต้องสู้ค่าเหนื่อย คือ เข้า Safiq Rahim กัปตันทีมยะโฮห์ และอดีตกัปตันทีมชาติมาเลย์เซีย ชุดที่ชิงชนะเลิศกับเรา ชนะเราที่บ้านเขา 3:2 นั่นแหละ ตัวที่ยิงฟรีคิก เข้าอะครับ

ปีก่อน พายะโฮห์ บุกมาชนะ บางกอก ยูในเต็ด ใน ACL รอบคัดเลือก ตัวนี้เลย เด่นมาก ทักษะดี ประสพการณ์ ก็เพียบ ติดที่แกเป็นนักเตะ ที่เจ้าชาย ยะโฮห์ พระองค์ ทรงโปรดปรานมาก ตัวนี้

เหมือนกันเลยครับทำงานที่มาเลย์อยู่กลางภูเขา มีฮอ ประจำไว้ให้เพื่อฉุกเฉิน แถมยังได้ใช้อีกต่างหากรถส่งคนงานตกเขา มีเจ็บ-ตาย เป็นวิศวะชาวเยอรมันกับเกาหลี จนบริษัทมีคำสั่งห้ามคนงานที่ไม่ใช่คนพื้นที่ขับรถรับ-ส่ง  แต่เรื่องฟุตบอลนี้หมดสิทธิ์ได้ดูแน่ๆในช่วงนั้น แค่จะหาเหล้ากินยังลำบาก หยุดงานที่ต้องนั่งเรือไปกลับครึ่งวัน ซื้อมาตุนไว้  แถมเอาไว้ขายต้วยต่างหาก
stoyFC
ฟุตบอลโลกรอบสุดท้าย
Full Member

คะแนนความรัก: +106/-119

stoyFC

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 04:07:21 PM »

นี่ไม่รู้หรือ แกล้งไม่รู้ว่า  ประเทศมาเลเซีย  รวยกว่าประเทศไทย

ป๋าตอย นักเลงฟุตบอลสยาม ยอดโค้ชคีย์บอร์ด ในตำนาน ผู้ที่จะนำพา ฟุตบอลไทยไปชิงแชมป์โลก
tarid8828
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +92/-17

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 04:43:43 PM »

ขออนุญาต จขกท เพิ่มเติมนะครับ

Hafizan made the explanation following the claims that Malaysian players are not good enough to feature in the Thai leagues.

ฮาฟิซานอธิบายภายหลังจากมีข้อกล่าวอ้างว่านักเตะมาเลเซียความสามารถไม่ดีพอที่จะเล่นในไทยลีก

“So, I'd like to deny the claims that our players have no quality or are not keen to play outside. They do not want to because of factors such as this.

ดังนั้นมันไม่ใช่ว่านักเตะเราไม่มีคุณภาพหรือไม่มีความกระหายอยากไปเล่นใน ตปท. แต่เป็นเพราะเหตุผลนี้ (เงิน)

โจ๊ก โซคูล ณ แกรมมี่@ประมูล
ไม่ถูกแบนถาวร ฮี่ ฮี่
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +468/-865

คิดต่างไม่ใช่เรื่องผิด เพราะสมองคนไม่ได้ใช้ร่วมกัน

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 04:51:21 PM »

เล่นได้แหละ ไทยลีกพวกตัวหลักทีมชาติ ฝีเท้าใกล้เคียงกับนักเตะไทย  แต่ฝีเท้ามันจะไม่คุ้มค่าจ้างที่แพงเกินจริง สู้ไปจ้างพวกยุ่น หลี หรือเก็บเงินไว้สำหรับตัวไทยดีกว่า

บร๊ะเจ้าโจ๊กคือทุกสิ่ง

แค่ละครที่ตบตาเธอเท่านั้นเอง
โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +188/-400

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 04:58:06 PM »

นี่ไม่รู้หรือ แกล้งไม่รู้ว่า  ประเทศมาเลเซีย  รวยกว่าประเทศไทย
ผมคิดว่าพอๆกันน่ะ บางอย่างเราดีกว่า บางอย่างเค้าดีกว่า

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
akinson149
Moderator
Jr. Member

คะแนนความรัก: +582/-85

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 05:02:58 PM »

ขออนุญาต จขกท เพิ่มเติมนะครับ

ฮาฟิซานอธิบายภายหลังจากมีข้อกล่าวอ้างว่านักเตะมาเลเซียความสามารถไม่ดีพอที่จะเล่นในไทยลีก

ดังนั้นมันไม่ใช่ว่านักเตะเราไม่มีคุณภาพหรือไม่มีความกระหายอยากไปเล่นใน ตปท. แต่เป็นเพราะเหตุผลนี้ (เงิน)

ขอบคุณคับท่าน tarid8828 ผมแก้ไขให้เรียบร้อยคับ
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +113/-406

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 05:40:34 PM »

ตัวต่างชาติในไทยลีกเงินเดือนสองสามล้านก็มี นักเตะมาเลย์ความสามารถถึงหรือป่าวล่ะ
soso048
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-28

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 05:46:04 PM »

ตัวต่างชาติในไทยลีกเงินเดือนสองสามล้านก็มี นักเตะมาเลย์ความสามารถถึงหรือป่าวล่ะ
ใครบ้างครับ เงินเดือน สามล้าน ขอที่มาด้วยครับ
hartmann
ฮูย่า!
Sr. Member

คะแนนความรัก: +147/-303

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 05:49:52 PM »

แถวนี้ ถ้าแข่งสสนามกลาง โดนไืทยถลุงตลอด ถ้าไม่โกงนะ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2418/-3209

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 07:21:05 PM »

แพงจริงๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +289/-1003

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 08:09:21 PM »

นักเตะมาเลย์ไม่มาแหละดีแล้ว ผีพนันมาเลย์น่ากลัวมาก
kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +537/-149

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 08:57:52 PM »

ไทยจ่ายให้นักเตะต่างชาติเรท 2-3 ล้านได้
แต่ฝีเท้าความฟิตนักเตะมาเลย์ ยังไม่ถึงเรทนั้น

stardust
Newbie
*

คะแนนความรัก: +39/-23

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 09:33:23 PM »

หลุดมาจากดาวดวงไหนละเนี่ย
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +110/-117

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 10:20:45 PM »

ถ้าอนาคตลีกเราแข็งแรง และมาตรฐานสูงขึ้นจนสามารถส่งออกนักเตะได้เยอะๆ ผมว่านักเตะอาเซียนจะอยากมาไทยลีกเพื่อเป็นทางผ่านไปสู่อนาคตแน่นอน

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
snookger
บอลนอกแค่สะใจ.... บอลไทยมีลิงค์มั๊ยครับ
Full Member

คะแนนความรัก: +116/-192

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 10:22:58 PM »

ต้องอิจฉามั๊ย ? 

กับลีกที่อยู่ด้วยตัวเองไม่ได้พึ่งเงินจากภาษีรัฐ แต่จ่ายมือเติบ

เงินไม่ได้หาได้เองใช้สนุกมือล่ะสิ

ayeweb
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +13/-19

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 10:40:18 PM »

ดีแล้ว แหละครับ ไม่ค่อยชอบมาเลย์เลย

อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +148/-97

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 10:52:06 PM »

ยังไม่ต้องพูดถึงค่าเหนื่อย แค่เรื่องฝีเท้าก็ยังไม่เหมาะที่จะมาเล่นแล้ว
krating
Newbie
*

คะแนนความรัก: +15/-4

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 11:07:37 PM »

ว่าด้วยความเจริญด้านวัตถุ สาธารณูปโภค เงินในกระเป๋า ในภาพรวมๆ
มาเล เหนือกว่าไทยนะครับ
parmansad
Full Member

คะแนนความรัก: +52/-42

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 01:23:37 AM »

ไม่รู้ว่ามีใครคิดเหมือนกับผมไหม อันนี้เป็นความคิดส่วนตัว คือดูเหมือนสื่อมาเลจะพยายามสร้างข่าวให้ลีกตัวเองดูเหนือกว่าไทยลีก ในแง่เรื่องค่าจ้าง เพราะถ้าเทียบคุณภาพลองลีก ลีกมาเลด้อยกว่าไทยลึกอยู่พอสมควร อีกทั้งในฤดูกาล 2018 ไทยลีกยังเพิ่มโควต้าอาเซียนเข้ามาอีก ทำให้นักเตะอาเซียนหลายประเทศหันมามองไทยลีกตาเป็นมัน ผมจำไม่ได้ว่าท่านไหนที่เคยมีการแปลบทความในทำนองที่ว่า ลีกมาเลน่าจะมีโควต้าอาเซียนเหมือนไทยลีกอะไรประมาณนี้

paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +113/-406

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 02:43:58 AM »

ใครบ้างครับ เงินเดือน สามล้าน ขอที่มาด้วยครับ
ผมนี้ไง
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +296/-73

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 03:13:03 AM »

ยังมีคนไม่รุ้อีกหรอ  ว่ามาเลย์รวยกว่าไทย ฮี่ฮี่

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
ซูรัต ชูคฮา
MS.Where are you?
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +608/-259

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 03:25:28 AM »

ราคากับฝีเท้าไม่สัมพันธ์กัน

Thailand
ducky
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-11

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 07:22:37 AM »

มาเลย์จ่ายเเพงเกินความเป็นจริง ในทางกลับกันมันทำให้นักเตะไม่อยากไปลีคที่ดีกว่า ส่งผลเสียต่อทีมชาติใอนาคต ทุกวันนี้ความสามารถเฉพาะตัวโดยรวมๆเเพ้หลายๆชาติในอาเชี่ยนสรุป ค่าตัวเเพงเกินฝีเท้านับวันมีเเต่ถอยหลังลงคลอง
tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +92/-616

หนุ่มตุ้ย รูปไม่หล่อ พ่อไม่รวย ขี่ควายซ้อน3.!!

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 07:59:33 AM »

ผมเคยมีเมียเป็นชาวมาเลย์นะ 1 ชั่วโมง 

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +115/-361

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 08:34:08 AM »

1ริงกิต เท่ากับ8 บาท รวยกว่าถ้าเทียบสกุลเงิน
teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +657/-225

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 10:13:02 AM »

1ริงกิต เท่ากับ8 บาท รวยกว่าถ้าเทียบสกุลเงิน

อัตราแลกเปลี่ยน มันไม่เกี่ยวกับรวยจนครับ (จริงๆก็เกี่ยว แต่เขาไม่ได้เทียบเอาโต้งๆแบบนั้น)

1 บาท = 3.4 เยน เราไม่ได้รวยกว่าญี่ปุ่น
1 บาท = 33 วอน เราไม่ได้เรวยกว่าเกาหลีใต้

รวยจน ปกตินิยมวัดกันที่ GDP ครับ

ปี 59

GDP ไทย = 4.32 แสนล้าน USD
GDP ไทย ต่อหัวประชากร   = 5,907.91 USD

GDP มาเลเซีย = 3.09 แสนล้าน USD
GDP มาเลเซีย ต่อหัวประชากร = 9,502.57 USD

สรุปคือรายได้ทั้งประเทศเราเยอะกว่า แต่หารต่อคนแล้วเราน้อยกว่า
สาธารณูปโภคในประเทศเลยพอๆกัน หรือบางอย่างเราดีกว่าด้วย
แต่ความรวยของประชากรนี่เขาดีกว่า

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3539/-1507

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 10:26:30 AM »

เขารวยกว่าเรา  เศรษฐกิจเขาดีกว่า ค่าจีดีพีเขาสูงกว่า ระบบสาธารณูปโภค อะไรๆ เขาก็ดีกว่าเราครับ เราต้องยอมรับครับผม
เราอาจจะดีกว่าเขาตรงที่แท๊กซีมิเตอร์เราใหม่กว่าครับ อันนี้เรื่องจริง รายได้ต่อหัวเฉลี่ยมากกว่าคนไทย แถมค่าครองชีพก็ไม่ได้สูงมาก เมื่อเทียบกับรายได้

นักเตะรายได้สูงสุดอย่าง "นอร์ชาฮารุน ตาฮาลา" กองหน้าสไตล์แบบนี้ บอกตามตรงว่านักเตะแถวภาคใต้บ้านเรามีเยอะครับ อวบ เตี้ย พริ้วๆ ทักษะดี บังบอลดี เหลี่ยมดี แพรวพราว แข็งแรง แต่เล่นได้ 65-75 นาที
"อินดรา ปุตรา" คนนี้ฝีเท้าน่าสนใจครับ ลูกตั้งเตะ การจ่ายบอล ทำได้ดีครับ ถ้าถ้าค่าจ้างระดับนี้ จ้างตัวไทยระดับทีมชาติดีกว่า ใหญ่ๆ ถึกๆ อย่าง "ซาฟี ซาลี่" ผมว่าจ้างปีโป้ดีกว่า ถูๆ ไถๆ  ไปได้เหมือนกัน แต่เค้าอาจจะคมกว่าแค่นั้น

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +327/-184

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 10:27:53 AM »

ใครรวยกว่ากันผมไม่รู้ รู้แต่ว่าประเทศไทยเป็นประเทศที่กำลังพัฒนามา30กว่าปีแล้ว ป่านนี้ยังไม่เป็นประเทศพัฒนาแล้วซักที อิจฉาเกาหลีอ่ะ มาทีหลังแต่ไปไวกว่า

Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +170/-84

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 11:06:27 AM »

ฮ่้าๆ ถือว่า เป็นประสพการณ์ ชั้นยอด สำหรับ คุณ savit
ตอนผมอยู่ที่นี่ อยู่โรงกลั่น แล้วก็อยู่ออฟฟิส  หยุดตามรอบปกติ เลยได้ดูบอล M League ของเมเลย์เซีย

สนุกดี พอแก้เซ็ง  ค่าจ้างนักเตะ เขาแพงแต่ใหน แต่ไหนแต่ไรแล้ว ตั้งแต่เขากล้า จ้าง พี่ตุ๊ก วิ่ทูรณ์ แล้ว ก็โค๊ชแต๊ก ที่ไปเล่นให้ปาหังแล้ว
สำหรับผม โค๊วต้า อาเซี่ยน ถ้าเป็นมาเลย์ แล้วค่าจ้างแพง ไปจ้างนักเตะ พม่า อินโด ฟิลิปปินส์ สิงคโปร์ ยังจะดีกว่า

ส่วนความเจริญ ก็ไม่ต่างกัน ที่ต่างคือ ความศักดิ์สิทธิ์ ของกฎหมาย ที่บังคับใช้ ถึงแม้เขาจะมีกฎหมาย พวก ปิตุภูมิ ให้สิทธิ์ แก่่คนมาเลย์เซียก็ตาม
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +306/-426

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 11:22:23 AM »

เขารวยกว่าเรา  เศรษฐกิจเขาดีกว่า ค่าจีดีพีเขาสูงกว่า ระบบสาธารณูปโภค อะไรๆ เขาก็ดีกว่าเราครับ เราต้องยอมรับครับผม
เราอาจจะดีกว่าเขาตรงที่แท๊กซีมิเตอร์เราใหม่กว่าครับ อันนี้เรื่องจริง รายได้ต่อหัวเฉลี่ยมากกว่าคนไทย แถมค่าครองชีพก็ไม่ได้สูงมาก เมื่อเทียบกับรายได้

นักเตะรายได้สูงสุดอย่าง "นอร์ชาฮารุน ตาฮาลา" กองหน้าสไตล์แบบนี้ บอกตามตรงว่านักเตะแถวภาคใต้บ้านเรามีเยอะครับ อวบ เตี้ย พริ้วๆ ทักษะดี บังบอลดี เหลี่ยมดี แพรวพราว แข็งแรง แต่เล่นได้ 65-75 นาที
"อินดรา ปุตรา" คนนี้ฝีเท้าน่าสนใจครับ ลูกตั้งเตะ การจ่ายบอล ทำได้ดีครับ ถ้าถ้าค่าจ้างระดับนี้ จ้างตัวไทยระดับทีมชาติดีกว่า ใหญ่ๆ ถึกๆ อย่าง "ซาฟี ซาลี่" ผมว่าจ้างปีโป้ดีกว่า ถูๆ ไถๆ  ไปได้เหมือนกัน แต่เค้าอาจจะคมกว่าแค่นั้น

เรื่องแท็กซี่ผมว่าบ้านเค้า grab สะดวกกว่าบ้านเรามากครับ ส่วนค่าครองชีพ ถ้าใน KL ค่าครองชีพสูงกว่ากรุงเทพเราพอสมควรนะครับ

ระบบสาธารณูปโภค และวิสัยทัศน์ทางด้านสิ่งปลูกสร้างนี่ต้องยอมรับเลยว่ามาเลย์เค้าดีกว่าเรามากกกกก แถมจัดวางผังเมืองได้เป็นระเบียบ
เเสงตะวันเดือนอ้าย
Hero Member

คะแนนความรัก: +1068/-1464

ยอม อด อย่าง เสือ ดี กว่า อิ่ม อย่าง หมา

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 11:40:11 AM »

ยังมีคนสับสนโดยเอาค่าเงินของสกุลเงินเราเทียบกับสกุลเงินโลกอีกหรือนี่ งั้นเราก็รวยกว่า ญี่ปุ่น เกาหลี เเล้วซิ55555

คุณค่าของการรอคอยไม่ได้อยู่ที่­­­ปลายทาง แต่อยู่ที่ระหว่างทางคุณได้เรีย­­­นรู้อะไรจากการรอคอยบ้าง
The sun
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +2957/-202

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 12:14:16 PM »

ลองไปอยู่เมืองที่ไม่ใช่ KL ซักปี จะได้รู้ว่ามันเป็นยังไง

Udon
Sr. Member

คะแนนความรัก: +108/-167

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 03:09:48 PM »

ค่าแรงขั้นต่ำมาเลเซียก็พอๆกับไทยนะ300บาท แต่ที่รายได้ต่อหัวสูงกว่านี่ตกถึงชาวบ้านรึเปล่า
เพราะรายได้ส่วนมากของมาเลย์น่าจะมาจากปิโตนาสที่ใหญ่กว่าปตท.ของเราหลายเท่า
gdpที่สูงๆคงมาจากบริษัทใหญ่ๆพวกนี้ไม่กี่บริษัท แต่ประชากรน้อยหารออกมาต่อหัวเลยดูสูง
รัฐรวยแต่เงินถึงมือชาวบ้านจริงๆ อาจไม่เยอะเท่าค่าเฉลี่ย
etai
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +20/-7

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 03:20:09 PM »

นั่งอ่านตั้งแต่ ข้อแรกยันสุดท้าย คือลีคเขาจ่ายแพงกว่าเลยไม่มีใครอยากออกไปเล่นข้างนอก เพราะจะโดนกดเงินเดือนลง ตกลงมีทีมในไทยทีมใหนเจรจากับนักเตะมาเลเซียหรือยัง หรือไม่มี
นักเตะมาเลเซีย มโนเอาว่าจะมีทีมจากไทยลีค มาชวนไปอยู่ด้วยว่างั้น สายมโนแบบเวียดนามอีกแหละ สองชาตินี้อย่าซื้อมาเล่นเลย
คราวก่อนก็ คองเฟือง มโนเอาร้อยล้าน คราวมาเลเซียเงินไม่มากพอหรือเขาไม่จ้าง เบื่อพวกสายมโนจริงๆ ฝีปากที่หนึ่งฝีเท้าห่วยแตก
NR
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +107/-39

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 03:25:49 PM »

โควต้าอาเซี่ยนก็หวังเอามาเพื่อการตลาด เเต่มาเลย์คงยาก ศาสนาและวัฒนธรรมต่างกัน คนมาเลย์จะจูนเข้ากับอินโดกับสิงคโปรได้ดีกว่า ส่วนไทยก็หาเอาพม่ากับลาวก็พอมั้ง เขมรเค้าไม่อยากมาสุงสิงด้วย เวียดนามก็ทรนงเกิน

teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +657/-225

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 03:57:11 PM »

นั่งอ่านตั้งแต่ ข้อแรกยันสุดท้าย คือลีคเขาจ่ายแพงกว่าเลยไม่มีใครอยากออกไปเล่นข้างนอก เพราะจะโดนกดเงินเดือนลง ตกลงมีทีมในไทยทีมใหนเจรจากับนักเตะมาเลเซียหรือยัง หรือไม่มี
นักเตะมาเลเซีย มโนเอาว่าจะมีทีมจากไทยลีค มาชวนไปอยู่ด้วยว่างั้น สายมโนแบบเวียดนามอีกแหละ สองชาตินี้อย่าซื้อมาเล่นเลย
คราวก่อนก็ คองเฟือง มโนเอาร้อยล้าน คราวมาเลเซียเงินไม่มากพอหรือเขาไม่จ้าง เบื่อพวกสายมโนจริงๆ ฝีปากที่หนึ่งฝีเท้าห่วยแตก

ตามข่าว คนที่ให้สัมภาษณ์คือ เอเย่นนะครับ ไม่ใช่นักเตะ

TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +688/-208

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 04:40:57 PM »

อย่างนี้ ถ้าตัวท็อป ระดับทีมชาติเราไปเล่นลีกมาเลย์ สงสัยเงินเดือน 1.5 ล้านบาทต่อเดือนขึ้นแน่ๆ ไปเล่นฤดูกาลเดียวได้เงิน 10-15 ล้านบาทอัฟก็หน้าสนใจอยู่นะเนี่ย

loeienter
Hero Member

คะแนนความรัก: +122/-139

| | |
« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 06:36:32 PM »

ยังมีคนคิดว่าเรากับมาเลย์รวยเท่ากันอยู่เหรอครับ  เรานี่มันระดับอินโด ฟิลิปินส์ครับ ส่วนสิงคโปร มาเลย์ เศรษฐกิจดีกว่าไทยเยอะ แถมค่าครองชีพในเมืองหลวงมาเลย์ต่ำกว่าไทยอีก ส่วนเรื่องค่าจ้างอันนี้ผมว่าเขาตั้งเพดานกันไว้สูงเอง แถมสปอนเซอร์ก็ใจปล้ำ สังเกตุแมตใหญ่ๆคนจะเยอะ แย่งกันดึงสตาร์มาเลย์มาเข้าทีมจนอัปราคาสู้กัน

[/url]  [/img]
Mamagoto
Full Member

คะแนนความรัก: +32/-118

| | |
« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 11:15:58 PM »

แต่ก็มีข่าวคิางค่าจ้างออกเยอะเมื่อปีที่แล้ว
darunx
Full Member

คะแนนความรัก: +44/-121

| | |
« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 09:27:00 AM »

ผมทำงาน มาเล มา7ปีล่ะคับ kl jb penang mereka อยู่มาหมดล่ะ  บ้านเค้าเจริญกว่าหน่อยๆ คับ
Dragon hide the stakeout
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-18

รากฐานที่หนาแน่นและมั่นคง คือฐานพีระมิดที่ดี

| | |
« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 01:57:05 PM »

มาเล ไม่ต้องการให้ลีกไทยครองการตลาดในอาเชียน
และยังไม่ยอมรับว่าลีกไทยเหนือกว่ามาก(เวียดนามก็เหมือนกัน)
ปีนี้เค้าก็เปิดตลาดอาเชียนเหมือนกัน ในฐานะเอเย่น ย้อมล่อใจด้วยเงินอยู่แล้ว เหมือนยกเครดิตให้ลีกตัวเอง
แต่เรื่องคุณภาพทั้งลีกไม่พูดถึง พิสูจน์ให้เห็นกันไปเลย ว่าคุณภาพลีกเราดีกว่า ไม่ต้องกลัว ถ้าค่าเหนื่อยมาเลแพงกว่าฝีเท้าจริง ผลงานเวลาเจอกันทีมชาติหรือ ACL ก็จะพิสูจน์เอง ส่วน กรณีเปิดตลาด พม่า เห็นด้วยอย่างมาก และเรายังมีความสัมพันธ์ที่ดีกับ เจลีค ด้วย แต่สำคัญเลยเราต้องไม่หยุดพัฒนา
soso048
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-28

| | |
« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 10:38:37 PM »

ผมนี้ไง

คุณเป็นคนต่างชาติหรอครับ เล่นทีมไหนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์