Thailandsusu Webboard
กันยายน 19, 2018, 03:31:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นอกจากโทษโค้ช โทษเอคโคโน่แล้ว อยากจะโทษเด็กเราเองที่พื้นฐานไม่ดี  (อ่าน 1874 ครั้ง)
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1065

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 03:26:12 PM »

ตั้งแต่ซีเกมส์มาแล้วเรามองว่าโค้ชโย่งคุมทีมแล้วยังไม่ดีตามที่เราหวังไว้     
 พอมาเอคโคโน่แทบทุกชุด  มันก็ยังไม่ดีตรงใจอีก     

ทั้งหมดนี้ผมเริ่มคิดละปัญหาคือพื้นฐานเด็กเรามันไม่ดีจริง ๆ  ใช่หรือไม่   ไม่ว่าจะมาจากโมสรไหน  หรือมาจาก รร ไหน  เราต่างคนต่างเล่นไม่มีรูปแบบที่ชัดเจน   เอาโค้ชทั้งไทยและ ตปท มาสอนก็ยังไม่ได้ดีเท่าที่ควร     ปัญหามันมาจากพื้นฐานเด็กเราหรือเปล่าที่ไม่ดี     พื้นฐานไม่ดีก็คงต่อมาจากเริ่มฝึกฟุตบอลกันตอนเด็กไม่ดี โตมาก็เจอคนสอนไม่ดี  ทำให้ต่อยอดไปไม่ได้

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +412/-240

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 03:42:13 PM »

คนสอนตั้งแต่ยังเล็กไม่เก่งด้วยแหละครับ ดูครูพละโรงเรียนประถมส่วนใหญ่สิ!!!!

pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +489/-1712

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 03:46:49 PM »

พื้นฐานไม่ดี ใครก็รู้
แต่เราพื้นฐานดี กว่า พม่า เวียดนามแน่ๆ

อีกอย่าง ถ้าเราพื้นฐานดี อยู่แล้ว
คงไม่ต้องจ้างเอคโคโน่
เราจ้างเพื่อแก้ปัญหา ไม่ใช่เอาตังฟรีๆ
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +160/-629

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 04:05:33 PM »

ถ้าเจอเกาหลีญิ่ปุ่นจะโทษพื้นฐานเราแย่กว่าผมว่าไม่แปลง แต่การแพ้เวียดนามเมียนม่ามันไม่น่าจะเป็นเพราะพื้นฐานแย่กว่านะ
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +880/-942

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 04:20:35 PM »

ก็จริงนะครับ บางคนจับบอลลั่น 3 เมตรบ้าง บางคนแปบอลไร้น้ำหนักบาง บางคนโหม่งยังไม่กล้าเลย

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +741/-243

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 04:24:38 PM »

ประเทศเราถึงได้ชื่อว่ากำลังพัฒนาไงครับ คือโครงสร้างพื้นฐานทุกอย่าง ในประเทศมันพัฒนากันไปคนละทาง เน้นยอดแต่ไม่เน้นพื้นฐานให้แข็งแรงทั้งการศึกษาและกีฬา ฟุตบอลบ้านเราก็เหมือนกันที่โครงสร้างพื้นฐานในการฝึกยังเน้นความรู้สึกมากว่าทฤษดีที่ถูกต้องตั้งแต่เด็ก  

sanggung
Sr. Member

คะแนนความรัก: +323/-1267

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 05:37:46 PM »

ปัญหาก็ คือ  ฟุตบอลระดับ Grassroot  ที่แท้จริงของเรายังไม่ได้ถูกกระตุ้นอย่างจริงจัง

งง อย่างนึง  ก็ คือ  เรามี  กกท  ไปเพื่ออะไร
aodzy99
Full Member
**

คะแนนความรัก: +206/-65

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 06:11:51 PM »

นักเตะเยาวชนเราเก่งๆเยอะ มันอยู่ที่คนเลือกหรือเปล่า
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2124/-5647

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 06:14:24 PM »

ต้องโทษโค้ชแหละครับ จำได้ดี เด็กยุคซิโก้ โนเนม ทั้งนั้น

เล่นลีกไทย ส่วนใหญ่พวกทีมธรรมดา เพื่อนตำรวจ เทโร ยังหนีตกชั้น(จริงๆตกชั้นด้วย)

ส่วนมาจากทีมใหญ่อย่าง บุรีรัมย์ เมืองทอง ชลบุรี บีจี มีน้อยมากครับ

โดยมาก ฝีเท้าไม่ได้ดีกว่าพวกทีมชาติชุดใหญ่ตอนนั้นเลย

แต่โค้ชซิโก้ ควบคุมเด็กได้ สร้างระบบทีมเวิร์ค มากกว่าใช้ซุปตาร์ ประจำทีม

จนพวกนี้ดังภายในยุคซิโก้ ที่ถูกผลักดันขึ้นชุดใหญ่ภายหลัง โดยใช้เวลาไม่ถึงปี ประสบความสำเร็จได้ ทั้งชุดใหญ่และU23

และนักเตะหลายคนต่อยอดระยะยาวจนถึงปัจจุบัน

แต่ ประธานเทคนิค กับ เอคโคโน่ เล่นบอลไม่มีทีมเวิร์คกัน บอลก็ไม่มีทรงห่าไรเลย เด็กไม่เก่งเขาก็ให้มาพัฒนาซิครับ ไม่ใช่มาแพ้แล้วโทษเด็ก

เด็กไทย ยุคนี้ แพ้ เวียดนาม แพ้พม่า มันใช่หรือ..

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2493/-3454

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 06:39:46 PM »

อืมๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Full Member

คะแนนความรัก: +63/-142

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 06:52:03 PM »

ต้องโทษโค้ชแหละครับ จำได้ดี เด็กยุคซิโก้ โนเนม ทั้งนั้น

เล่นลีกไทย ส่วนใหญ่พวกทีมธรรมดา เพื่อนตำรวจ เทโร ยังหนีตกชั้น(จริงๆตกชั้นด้วย)

ส่วนมาจากทีมใหญ่อย่าง บุรีรัมย์ เมืองทอง ชลบุรี บีจี มีน้อยมากครับ

โดยมาก ฝีเท้าไม่ได้ดีกว่าพวกทีมชาติชุดใหญ่ตอนนั้นเลย

แต่โค้ชซิโก้ ควบคุมเด็กได้ สร้างระบบทีมเวิร์ค มากกว่าใช้ซุปตาร์ ประจำทีม

จนพวกนี้ดังภายในยุคซิโก้ ที่ถูกผลักดันขึ้นชุดใหญ่ภายหลัง โดยใช้เวลาไม่ถึงปี ประสบความสำเร็จได้ ทั้งชุดใหญ่และU23

และนักเตะหลายคนต่อยอดระยะยาวจนถึงปัจจุบัน

แต่ ประธานเทคนิค กับ เอคโคโน่ เล่นบอลไม่มีทีมเวิร์คกัน บอลก็ไม่มีทรงห่าไรเลย เด็กไม่เก่งเขาก็ให้มาพัฒนาซิครับ ไม่ใช่มาแพ้แล้วโทษเด็ก

เด็กไทย ยุคนี้ แพ้ เวียดนาม แพ้พม่า มันใช่หรือ..
ถูกต้องครับท่าน  ดูแล้วมืดมนทั้งประเทศมีคนที่เล่นบอลเก่งแค่นี้เหรอ
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +193/-249

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 06:53:50 PM »

โค้ชโปรไลเซนส์ ญี่ปุ่นมีเป็นพันคน

เด็กญี่ปุ่นเค้ามีคนสอนดี ตั้งแต่เด็ก

เมืองไทยมีโปรไลเซนส์คนเดียว

จะให้เด็กไทย พื้นฐานดีก็รออีกสิบปี เอคโคโนหลักสูตรดี แต่เด็กตามไม่ทัน เด็กเรามันก็ได้เท่านี้
SuperTOR
Full Member

คะแนนความรัก: +145/-270

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 06:54:35 PM »

ผิดแล้วแปน รุ่นเมสซี่เจนั้นชื่อกระฉ่อนมาก่อนซิโก้จะมาคุมทีมอีกนะ
คนที่ปลุกปั้นดึงเด็กพวกนี้เข้าสู่สารบบทีมชาติคือสมชาย ชวยบุญชุมครับ ไม่ได้โนเนมเลย ชนะเกาหลี เสมอญี่ปุ่น
ลองซิโก้มาคุมรุ่นปัจจุบันก็ไม่แน่หรอกว่าจะดีกว่า
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +767/-1375

new world order

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 07:03:53 PM »

เด็กพื้นฐานไม่ดี  ก็มองได้  แต่เด็กหลายคนมาจากชุดเฉือนเวียตคาบ้านไป6-0 เมื่อปีกลายหรือเลยไปหน่อยเองมั้ง  เราชนะทุกชุดในอาเซี่ยนนะครับ  เลยคิดว่าข้อหาเด็กพื้นไม่ดีเลยอ่อนไปหน่อย

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +489/-1712

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 07:38:26 PM »

ผิดแล้วแปน รุ่นเมสซี่เจนั้นชื่อกระฉ่อนมาก่อนซิโก้จะมาคุมทีมอีกนะ
คนที่ปลุกปั้นดึงเด็กพวกนี้เข้าสู่สารบบทีมชาติคือสมชาย ชวยบุญชุมครับ ไม่ได้โนเนมเลย ชนะเกาหลี เสมอญี่ปุ่น
ลองซิโก้มาคุมรุ่นปัจจุบันก็ไม่แน่หรอกว่าจะดีกว่า

งั้นเอา สมชาย ชวยบุญชุม
มาเป็นประธานเทคนิค ก็ดีนะครับ

ผมว่าอาจจะดีกว่า วิทยาเลาหกุล
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +160/-629

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 07:46:10 PM »

เด็กพื้นฐานไม่ดี  ก็มองได้  แต่เด็กหลายคนมาจากชุดเฉือนเวียตคาบ้านไป6-0 เมื่อปีกลายหรือเลยไปหน่อยเองมั้ง  เราชนะทุกชุดในอาเซี่ยนนะครับ  เลยคิดว่าข้อหาเด็กพื้นไม่ดีเลยอ่อนไปหน่อย
เอามาจากไหน
6-0นั่นมันแข่งที่ลาวไม่ใช่รึ
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +288/-518

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 08:02:37 PM »

เอคโคโน่มันเลือกเด็กมาห่วยแล้วดันสอนก็ห่วยทำให้ผลงานดิ่งเหว
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +767/-1375

new world order

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 08:21:17 PM »

เอามาจากไหน
6-0นั่นมันแข่งที่ลาวไม่ใช่รึ

อ่าวลาวหรือครับ  ผมตอบจากความทรงจำ จำได้ว่ากองเชียร์ค่อยๆหาย้ลยนึกว่าแข่งบ้านเวียต

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +482/-339

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 09:12:03 PM »

คนสอนตั้งแต่ยังเล็กไม่เก่งด้วยแหละครับ ดูครูพละโรงเรียนประถมส่วนใหญ่สิ!!!!
1.ต้องโทษโครงสร้างการศึกษาที่ไม่เอื้อต่อการสอนของครูพละ รู้ไหมทุกวันนี้พวกเขาไปยกย่องครูวิชาการ  ครูติวโอเน็ต  โน่น  ครูพละแทบไม่มีจุดยืน
2.ต้องโทษพ่อแม่เด็กด้วย พ่อแม่ทุกวันนี้ก็ขาดความรับผิดชอบมาก บางทีก็ปล่อยให้เด็กเข้าร้านเกมส์ เพราะเชื่อว่าเด็กเล่นเกมส์จะฉลาด
และเด็กเล่นเกมส์สามารถตามตัวได้ง่ายเพราะมันไม่หนีไปไหนหรอกมันจะอยู่ร้านเกมส์นั้นแหล่ะ

โครงการการศึกษาประเทศเราก็แย่พอ ๆ กับ โครงสร้างฟุตบอลภายในประเทศนี้แหล่ะ

สมัยก่อน ๆ ยังมีปิดเทอมในช่วงฤดูทำนา  เพื่อจะให้เด็กได้ช่วยงานพ่อแม่  แต่ดูทุกวันนี้สิ  ปรับมั่วไปหมด
สมัยผมเด็ก ๆ ปีหนึ่งต้องเรียน 3 ภาคเรียน แต่ทุกครั้งที่ปิดเทอมคือได้ช่วยงานพ่อแม่ตลอด
ทุกวันนี้ปิดภาคฤดูร้อนแทบไม่ต้องทำอะไรแค่ทำหัวแดง ๆ รอเล่นสงกรานต์เท่านั้น   ฤดูฝนเด็กมาโรงเรียนลำบาก  แต่โรงเรียนต้องเปิดเรียน

ฟุตบอลลีกบ้านเรานี้แหล่ะ  ปิดหนีหนาวซะงั้น
โครงสร้างการแข่งขันลีกเยาวชน
โครงสร้างการแข่งขันของทีมระดับรากหญ้า
ก็ไม่เอื้อให้พัฒนาคน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2017, 09:17:45 PM โดย Nakhoniqe Dunnesta » บันทึกการเข้า

Muangkan Crazy
Hero Member

คะแนนความรัก: +550/-151

ชีวิตก็แค่นี้ จะเอาอะไรมากมาย

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 10:49:12 PM »

มันผิดตั้งแต่รากฐานที่ผ่านๆมาแล้ว เน้นสร้างทีม เพื่อไปแข่งให้ชนะ

โดยไม่ได้เน้นสร้างเด็ก แบบที่ควรจะเป็น ตั้งแต่ต้น

ศักดิ์ศรีมันค้ำคอ แพ้ไม่ได้  ไปแข่งเมื่อไหร่ต้องชนะเท่านั้น

จนไม่ได้มองว่าพัฒนาเด็กถูกต้องรึเปล่า ขอแค่ทำยังไงก็ได้  ให้ชนะ...
MooZaa
Ricardo Izecson dos Santos Leite
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-40

ด่าเป็นด่า อวยเป็นอวย ไม่โลกสวย

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 06:24:36 PM »

สั่งแล้ว แต่เด็กทำไม่ได้หรือป่าว ??........

**** ผมไม่ใช่นักเลงคีย์บอร์ด ผมก็แค่คนกระจอกๆที่อยู่หน้าคีย์บอร์ดก็แค่นั้นเอง *****
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์