Thailandsusu Webboard
มกราคม 24, 2018, 08:46:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองบอกแนวทางพร้อมวิธีการพัฒนาวงการฟุตบอลของชาติ ที่คุณคิดว่าดีที่สุดมา  (อ่าน 1933 ครั้ง)
godNorthstar
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +84/-62

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 11:55:22 AM »

เนื่องจากในบอร์ดมีหลายๆท่านวิจารณ์ทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยกับแนวทางและวิธีการของสมาคมฟุตบอลปัจจุบัน

คุณๆคิดว่าแนวทางพร้อมวิธีการพัฒนาวงการฟุตบอลของชาติที่เหมาะสมกับวงการฟุตบอลไทยตอนนี้ที่ดีที่สุด คือ ?

เอาแบบผู้เจริญแล้วนะครับ ไม่แสดงความคิดนอกเหนือจากสาระสำคัญหรือวัตถุประสงค์ของกระทู้ หรือลากบุคคลใดมาด่าหรือมาระบายอารมณ์

เน้น แนวทางพร้อมวิธีการ  ที่คุณคิดว่าดีและเหมาะสมที่สุด  ลองระดมความคิดกัน อาจจะมีแนวความคิดใหม่ๆ

ลองเสนอความคิดมาดูกันครับ  ด่าคนทำงานอย่างเดียวไม่เกิดประโยชน์ 

...     

Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 12:05:55 PM »

สำหรับ ผมเห็นด้วยกับแนววิธีการของสมาคมตอนนี้ว่าเหมาะสมที่สุดกับสภาพและบริบทของฟุตบอลไทยที่สุดครับ  ทั้งเรื่องโครงสร้างที่กำลังเร่งสร้าง และการพัฒนาบุคลากรด้านต่างๆ 
daraemon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +50/-111

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 12:41:30 PM »

รอกูรูมาตอบ

Stand by me....
BuBu
Full Member

คะแนนความรัก: +141/-90

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 12:55:09 PM »

ผลักดัน นักเตะไทย ให้ได้ไปเล่นในลีกต่างประเทศที่แข็งแกร่ง  จะผลักจะดันด้วยวิธีใดก็แล้วแต่ จะใช้การตลาด จะใช้เงิน จะใช้เส้น จะใช้อะไรก็ได้ ผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมือง ต้องหาทางผลักดันนักเตะไทยไปต่างประเทศให้ได้หลายๆคน  ถึงแม้ไปแล้วอาจไม่ได้ลงเล่น แค่ได้ร่วมฝึกซ้อม ได้ซึมซับบรรยากาศได้อยู่กับเขาเป็นเวลานานพอสมควร ก็ยังดี     วิธีนี้เป็นวิธีเดียวที่จะเห็นผลเร็วที่สุด และอาจเห็นบอลไทยไปบอลโลกในชาตินี้   ส่วนการพัฒนาเยาวชนพัฒนาลีกภายในประเทศก็ต้องทำควบคู่กันไปด้วย
panhinlad
บอลไทยจะไปบอลโลก
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-4

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 01:45:05 PM »

สำหรับผม ผมคิดว่าอยากให้มีระบบที่คอยสนับสนุนฟุตบอลในลีค ไม่ว่าจะสถิติ เก็บอะไรก็แต่ ซึ้งระบบนี้ ก็ให้ตัวแทนแต่ละทีมใช้ แข่งเสร็จก็ป้อนข้อมูลลงไป แล้วก็ออกเป็น report ให้ แฟนบอลได้เห็น

ตัวอย่างเช่น ระบบให้คะแนนผู้ตัดสิน
ให้ทั้งสองทีมที่แข่งกัน ลงคะแนนหลังจบเกมวันนี้ ให้คะแนนผู้ตัดสินคนนี้หรือทีมนี้เท่าไหร่

ซึ้งผมว่าคะแนนพวกนี้มันเอามาใช้ต่อยอดได้
เช่น
-นัดต่อไป ก็เอาทีมผู้ตัดสินที่เป็นธรรม โดยวัดจากการที่ ทีมเหล่านั้นได้เคยลงคะแนนไป
-หรือ จัดอันดับคะแนนผู้ตัดสินได้ ทำให้รู้ผลสรุปหลังจบฤดูกาลว่าใคร ตัดสินดีใครตัดสินห่วย สามารถแจกเงินโบนัส หรือห่วยมากๆ ปรับตกไปเป่าลีกลอง

แล้วลองคิดดูแล้ว ถ้าเรามีทีมงานที่เก็บสถิติผู้เล่นไทยได้ทั้งหมด  ผมว่ามันช่วยปรับ หรือนำ report เหล่านี้ ไปใช้งานต่อกับทีมชาติแน่นอน
ทีมชาติอาจได้ลองเลือกใช้นักเตะจากสถิติดูบ้าง

ผมไม่แน่ใจว่ามีระบบแบบนี้หรือยัง ถ้ามีแล้วก็ขออภัย แต่ถ้ายัง ฝากไว้พิจารณาด้วยครับ

Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 01:51:07 PM »

สำหรับผม ผมคิดว่าอยากให้มีระบบที่คอยสนับสนุนฟุตบอลในลีค ไม่ว่าจะสถิติ เก็บอะไรก็แต่ ซึ้งระบบนี้ ก็ให้ตัวแทนแต่ละทีมใช้ แข่งเสร็จก็ป้อนข้อมูลลงไป แล้วก็ออกเป็น report ให้ แฟนบอลได้เห็น

ตัวอย่างเช่น ระบบให้คะแนนผู้ตัดสิน
ให้ทั้งสองทีมที่แข่งกัน ลงคะแนนหลังจบเกมวันนี้ ให้คะแนนผู้ตัดสินคนนี้หรือทีมนี้เท่าไหร่

ซึ้งผมว่าคะแนนพวกนี้มันเอามาใช้ต่อยอดได้
เช่น
-นัดต่อไป ก็เอาทีมผู้ตัดสินที่เป็นธรรม โดยวัดจากการที่ ทีมเหล่านั้นได้เคยลงคะแนนไป
-หรือ จัดอันดับคะแนนผู้ตัดสินได้ ทำให้รู้ผลสรุปหลังจบฤดูกาลว่าใคร ตัดสินดีใครตัดสินห่วย สามารถแจกเงินโบนัส หรือห่วยมากๆ ปรับตกไปเป่าลีกลอง

แล้วลองคิดดูแล้ว ถ้าเรามีทีมงานที่เก็บสถิติผู้เล่นไทยได้ทั้งหมด  ผมว่ามันช่วยปรับ หรือนำ report เหล่านี้ ไปใช้งานต่อกับทีมชาติแน่นอน
ทีมชาติอาจได้ลองเลือกใช้นักเตะจากสถิติดูบ้าง

ผมไม่แน่ใจว่ามีระบบแบบนี้หรือยัง ถ้ามีแล้วก็ขออภัย แต่ถ้ายัง ฝากไว้พิจารณาด้วยครับ

ระบบนี้น่าจะยังไม่มีใช้กับทีมในลีกหรือการแข่งขันในลีก  + ให้ครับ
thepong
Hero Member

คะแนนความรัก: +216/-82

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 01:51:49 PM »

เบื้องต้นเลย   ใช้ประโยชน์จากโรงเรียนกีฬาให้มากที่สุด  ตั้งงบอบรมครู ให้เป็นโค้ชระดับ บี  ระดับ เอ ให้หมด  แค่นี้เหมือนได้ศูนย์ฝึกเพิ่มมาอีกนับ 10 แห่งเลยทีเดียว

ต่อยอดจากโรงเรียนกีฬา ก็สถาบันพละ  สร้างแบบๆเดียวกัน ตั้งงบจัดลีกสถาบันพละ อะไรก็ว่ากันไป  จะเป็นอีกช่องทางหนึ่งในการสร้างเด็ก

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแผนการพัฒนาทั้งหมดจะไม่เห็นผลอย่างชัดเจน  ถ้าไม่สร้างโค้ชที่ดีก่อน  ซึ่งส่วนตัวมองว่าโค้ชเฮง มองตรงนี้ออกมานานแล้วเรื่องการพัฒนาโค้ชเพื่อไปพัฒนาเด็กๆ

แผนงานสร้างฐาน ให้แก่สมาคมฟุตบอล  แกคงมีอยู่แล้วแต่แผนแกมันต้องใช้เวลายาวๆทั้งนั้นกว่าจะเห็นผล  เพราะฉะนั้นเรื่องวางรากฐานผมคงไม่อาจสอนจรเข้ว่ายน้ำได้

ตอนนี้เฝ้ารอผลงานเบื้องต้นคือการสร้างโค้ชจำนวนเท่านั้นเท้านี้คนให้เป็นตามเป้าก่อน    ต่อไปก็รอโค้ชไปสอนเด็กในรายการ ยูธลีก 13 15 17 19   ถ้าทุกทีมในยูธลีกได้โค้ชระดับบีสอนทุกๆทีม  ทุกๆรุ่น  ผลคงจะยิ่งเห็นชัดเจนมากๆขึ้น

ส่วนผลงานทีมชาติเยาวชนปัจจุบัน  อาจจะดูเละเทะ  แต่ในความเละเทะผมมองเห็นรูปแบบ แนวการเล่น  แต่มันยังไม่ได้ผลในตอนนี้   มันเหมือนเด็กๆเริ่มขับรถ กล้าๆกลัวๆ จะตัดสินใจอะไรสักอย่างก็ยังลังเล ไปหมด  

ถ้านึกไม่ออก ลองมองบุรีรัมย์ ที่แรกๆโยนมั่วๆไปหมด  แต่หลังๆเริ่มเล่นสั้นสลับยาว ได้คล่องขึ้นจากเคยสั้นอย่างเดียว ยาวอย่างเดียว

Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 01:59:46 PM »

เบื้องต้นเลย   ใช้ประโยชน์จากโรงเรียนกีฬาให้มากที่สุด  ตั้งงบอบรมครู ให้เป็นโค้ชระดับ บี  ระดับ เอ ให้หมด  แค่นี้เหมือนได้ศูนย์ฝึกเพิ่มมาอีกนับ 10 แห่งเลยทีเดียว

ต่อยอดจากโรงเรียนกีฬา ก็สถาบันพละ  สร้างแบบๆเดียวกัน ตั้งงบจัดลีกสถาบันพละ อะไรก็ว่ากันไป  จะเป็นอีกช่องทางหนึ่งในการสร้างเด็ก

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแผนการพัฒนาทั้งหมดจะไม่เห็นผลอย่างชัดเจน  ถ้าไม่สร้างโค้ชที่ดีก่อน  ซึ่งส่วนตัวมองว่าโค้ชเฮง มองตรงนี้ออกมานานแล้วเรื่องการพัฒนาโค้ชเพื่อไปพัฒนาเด็กๆ

แผนงานสร้างฐาน ให้แก่สมาคมฟุตบอล  แกคงมีอยู่แล้วแต่แผนแกมันต้องใช้เวลายาวๆทั้งนั้นกว่าจะเห็นผล  เพราะฉะนั้นเรื่องวางรากฐานผมคงไม่อาจสอนจรเข้ว่ายน้ำได้

ตอนนี้เฝ้ารอผลงานเบื้องต้นคือการสร้างโค้ชจำนวนเท่านั้นเท้านี้คนให้เป็นตามเป้าก่อน    ต่อไปก็รอโค้ชไปสอนเด็กในรายการ ยูธลีก 13 15 17 19   ถ้าทุกทีมในยูธลีกได้โค้ชระดับบีสอนทุกๆทีม  ทุกๆรุ่น  ผลคงจะยิ่งเห็นชัดเจนมากๆขึ้น

ส่วนผลงานทีมชาติเยาวชนปัจจุบัน  อาจจะดูเละเทะ  แต่ในความเละเทะผมมองเห็นรูปแบบ แนวการเล่น  แต่มันยังไม่ได้ผลในตอนนี้   มันเหมือนเด็กๆเริ่มขับรถ กล้าๆกลัวๆ จะตัดสินใจอะไรสักอย่างก็ยังลังเล ไปหมด   

ถ้านึกไม่ออก ลองมองบุรีรัมย์ ที่แรกๆโยนมั่วๆไปหมด  แต่หลังๆเริ่มเล่นสั้นสลับยาว ได้คล่องขึ้นจากเคยสั้นอย่างเดียว ยาวอย่างเดียว

อืมน่าคิดครับ ถ้าได้โรงเรียนกีฬา กับสถาบันพละเข้ามา ทำงานประสานด้วย จะช่วยเป็นตัวเร่งให้การพัฒนามันไปได้รวดเร็วและทั่วถึงยิ่งขึ้น
แต่สถาบันพวกนี้มันขึ้นกับรัฐ อาจจะต้องหาคนประสาน เพราะทุกวันนี้การทำงานระหว่างสมาคมกับรัฐยังไม่เป็นในแนวทางหรือสอดประสานกัน ง่ายๆ บอลนักเรียนกับบอลกรมพละ  กับยูธลีก  บอลทีมชาติระดับเยาวชน ตอนนี้ยังไปด้วยกันไม่ได้ เป็นอีกโจทย์ที่น่าคิด และนำมาใช้ครับ
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +102/-780

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 02:36:39 PM »

สั้นๆ นะครับ "ลีกเยาวชนทุกระดับ" เพื่อให้เด็กๆ มันมีเวทีลงเล่นจริง อนุโลมให้ทีมระดับโรงเรียนมาแข่งด้วยก็ได้ ไม่จำเป็นต้องสโมสร

ไอ้ที่ว่าจะจ้างมาวางระบบทั้งประเทศ เสียเงินเปล่าครับ เพราะสุดท้ายพอเข้าสู่ลีกอาชีพก็ทางใครทางมันอยู่แล้ว บุรีรัมย์ทางนึง เมืองทองทางนึง เชียงรายทางนึง (ไม่งั้นจะทำอคาเดมีตัวเองทำไม) ดีไม่ดีไอ้ที่ไปต่างประเทศจะเก่งกว่าอคาเดมีสมาคมซะอีก ดูมุ้ย เจ จักรกฤษณ์เป็นตัวอย่างได้

ยกเว้นสมาคมจะทำดรีมทีม 4.0 หรือเอามาทำ big data ก็อีกเรื่อง (แต่ไม่ใช่เอาเด็กฝึกงานมาคุมทีมชาติแน่ๆ)

ปล ขอประธานเทคนิกชาติที่เคยไปบอลโลกมาแล้วด้วยครับ วิสัยทัศน์จะได้กว้างไกลกว่าคนปัจจุบันหน่อย

ฮี่ๆๆ
KIDMOMMAM
Full Member

คะแนนความรัก: +52/-53

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 02:43:58 PM »

แนวทางในปัจจุบันผมว่ามันก็ถูกต้องแล้วเพียงแต่มันต้องใช้เวลา เราจะก้าวกระโดดเลยไม่ได้เพราะศาสตร์ด้านฟุตบอลเราไม่ได้เป็นมาแต่เกิด ในช่วงเปลี่ยนผ่านมันก็จะเละอย่างที่เห็นอย่างน้อยมันก็เริ่มขึ้น ถามว่าทำไมถึงคิดอย่างนั้นลองกลับไปคิดเรื่อง มวยไทย ตะกร้อ ที่เราเกิดมาก็ผูกพัน มวยไทยนี้แทบไม่ต้องสอนเลยเด็กไทยเตะเป็น ศอกเป็น ตั้งแต่เล็กๆเลย ฝรั่งเองก็ยังทำไม่ได้ก็ต้องมาเรียนถึงทำได้ แต่ยังไงก็ยังทำได้ไม่ดีเท่าต้นฉบับเหมือนคนไทยที่เตะเป็นตั้งแต่เล็กๆเพราะมีคนฝึกคนสอนโดยทั่วไปอัตโนมัติ พ่อ ปู่ พี่ ลุง น้า อา ครูตามโรงเรียน มีจัดมวยตามงานวัดทั่วประเทศ มันเลยเป็นเองโดยที่เราไม่รู้ตัว แต่กลับกันกับฝรั่งทำไมมันยากเย็นกะอีแค่เตะคน เตะกระสอบ ตะกร้อก็เหมือนกัน ถ้ากีฬา2อย่างนี้ฝรั่งถนัดนะผมว่ามันจะโหดมาก ตัวใหญ่ๆสูงๆเตะคนหรือกระโดดพริ้วฟาดตะกร้อ ใครจะไปสู้ได้ในการใช้ชีวิตจริงที่ไม่ใช่ในแบบกีฬา ณ.ปัจจุบันที่ทำผมก็ว่ามันโอเคอยู่ รอแค่ครูบาอาจารย์ โค๊ช พ่อ ปู่ น้า อา คนรอบข้าง มีความรู้เรื่องศาสตร์ฟุตบอลเยอะๆ ลูกหลานก็จะเล่นเก่งเองอัตโนมัติ
thepong
Hero Member

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 02:55:55 PM »

สั้นๆ นะครับ "ลีกเยาวชนทุกระดับ" เพื่อให้เด็กๆ มันมีเวทีลงเล่นจริง อนุโลมให้ทีมระดับโรงเรียนมาแข่งด้วยก็ได้ ไม่จำเป็นต้องสโมสร

ไอ้ที่ว่าจะจ้างมาวางระบบทั้งประเทศ เสียเงินเปล่าครับ เพราะสุดท้ายพอเข้าสู่ลีกอาชีพก็ทางใครทางมันอยู่แล้ว บุรีรัมย์ทางนึง เมืองทองทางนึง เชียงรายทางนึง (ไม่งั้นจะทำอคาเดมีตัวเองทำไม) ดีไม่ดีไอ้ที่ไปต่างประเทศจะเก่งกว่าอคาเดมีสมาคมซะอีก ดูมุ้ย เจ จักรกฤษณ์เป็นตัวอย่างได้

ยกเว้นสมาคมจะทำดรีมทีม 4.0 หรือเอามาทำ big data ก็อีกเรื่อง (แต่ไม่ใช่เอาเด็กฝึกงานมาคุมทีมชาติแน่ๆ)

ปล ขอประธานเทคนิกชาติที่เคยไปบอลโลกมาแล้วด้วยครับ วิสัยทัศน์จะได้กว้างไกลกว่าคนปัจจุบันหน่อย

ถ้าจะทางใครทางมันแล้วดี  ทำไมญี่ปุ่นต้องบังคับละครับ ว่าถ้าไม่เล่นแผนเดียวกันจะไม่เรียกติดทีมชาติ   ทำไมเบลเยี่ยมต้องไปเกลี้ยกล่อมสโมสรให้เล่นระบบเดียวกัน
ถ้าจะให้ทีมชาติไม่ต้องปรับมากในวันฟีฟ่าเดย์  ก็มีทางเดียวคือสโมสรต้องเล่นไม่ต่างกัน  แล้วหยิบคนมาใส่ได้เลย 

มันยากที่จะเกลี้ยกล่อมสโมสรให้เป็นแนวทางเดียวกันแต่ก็จำเป็นต้องทำครับ

SuperTOR
Full Member

คะแนนความรัก: +141/-236

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 03:00:38 PM »

เบื้องต้นเลย   ใช้ประโยชน์จากโรงเรียนกีฬาให้มากที่สุด  ตั้งงบอบรมครู ให้เป็นโค้ชระดับ บี  ระดับ เอ ให้หมด  แค่นี้เหมือนได้ศูนย์ฝึกเพิ่มมาอีกนับ 10 แห่งเลยทีเดียว

ต่อยอดจากโรงเรียนกีฬา ก็สถาบันพละ  สร้างแบบๆเดียวกัน ตั้งงบจัดลีกสถาบันพละ อะไรก็ว่ากันไป  จะเป็นอีกช่องทางหนึ่งในการสร้างเด็ก

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแผนการพัฒนาทั้งหมดจะไม่เห็นผลอย่างชัดเจน  ถ้าไม่สร้างโค้ชที่ดีก่อน  ซึ่งส่วนตัวมองว่าโค้ชเฮง มองตรงนี้ออกมานานแล้วเรื่องการพัฒนาโค้ชเพื่อไปพัฒนาเด็กๆ

แผนงานสร้างฐาน ให้แก่สมาคมฟุตบอล  แกคงมีอยู่แล้วแต่แผนแกมันต้องใช้เวลายาวๆทั้งนั้นกว่าจะเห็นผล  เพราะฉะนั้นเรื่องวางรากฐานผมคงไม่อาจสอนจรเข้ว่ายน้ำได้

ตอนนี้เฝ้ารอผลงานเบื้องต้นคือการสร้างโค้ชจำนวนเท่านั้นเท้านี้คนให้เป็นตามเป้าก่อน    ต่อไปก็รอโค้ชไปสอนเด็กในรายการ ยูธลีก 13 15 17 19   ถ้าทุกทีมในยูธลีกได้โค้ชระดับบีสอนทุกๆทีม  ทุกๆรุ่น  ผลคงจะยิ่งเห็นชัดเจนมากๆขึ้น

ส่วนผลงานทีมชาติเยาวชนปัจจุบัน  อาจจะดูเละเทะ  แต่ในความเละเทะผมมองเห็นรูปแบบ แนวการเล่น  แต่มันยังไม่ได้ผลในตอนนี้   มันเหมือนเด็กๆเริ่มขับรถ กล้าๆกลัวๆ จะตัดสินใจอะไรสักอย่างก็ยังลังเล ไปหมด  

ถ้านึกไม่ออก ลองมองบุรีรัมย์ ที่แรกๆโยนมั่วๆไปหมด  แต่หลังๆเริ่มเล่นสั้นสลับยาว ได้คล่องขึ้นจากเคยสั้นอย่างเดียว ยาวอย่างเดียว

อืมน่าคิดครับ ถ้าได้โรงเรียนกีฬา กับสถาบันพละเข้ามา ทำงานประสานด้วย จะช่วยเป็นตัวเร่งให้การพัฒนามันไปได้รวดเร็วและทั่วถึงยิ่งขึ้น
แต่สถาบันพวกนี้มันขึ้นกับรัฐ อาจจะต้องหาคนประสาน เพราะทุกวันนี้การทำงานระหว่างสมาคมกับรัฐยังไม่เป็นในแนวทางหรือสอดประสานกัน ง่ายๆ บอลนักเรียนกับบอลกรมพละ  กับยูธลีก  บอลทีมชาติระดับเยาวชน ตอนนี้ยังไปด้วยกันไม่ได้ เป็นอีกโจทย์ที่น่าคิด และนำมาใช้ครับ
ญี่ปุ่นบังคับครูพละต้องจบ A license ขึ้นไป
ช่องว่างระหว่างอคาเดมีกับโรงเรียนเลยไม่ห่างกัน

ของเราตอนนี้ต้องสร้างวิทยากรเอาไว้ปั๊มโค้ชทีละเยอะๆด้วย
เพราะวิทยากรน้อย อัตราการผลิตโค้ชก็น้อยตาม
-3-
Hero Member

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 03:22:58 PM »

ถ้าจะทางใครทางมันแล้วดี  ทำไมญี่ปุ่นต้องบังคับละครับ ว่าถ้าไม่เล่นแผนเดียวกันจะไม่เรียกติดทีมชาติ   ทำไมเบลเยี่ยมต้องไปเกลี้ยกล่อมสโมสรให้เล่นระบบเดียวกัน
ถ้าจะให้ทีมชาติไม่ต้องปรับมากในวันฟีฟ่าเดย์  ก็มีทางเดียวคือสโมสรต้องเล่นไม่ต่างกัน  แล้วหยิบคนมาใส่ได้เลย 

มันยากที่จะเกลี้ยกล่อมสโมสรให้เป็นแนวทางเดียวกันแต่ก็จำเป็นต้องทำครับ

แล้วญี่ปุ่นเอานักเตะในเจลีกหรือในยุโรปติดทีมชาติละครับ?

ฮี่ๆๆ
WPP.North
Sr. Member

คะแนนความรัก: +109/-744

@พันธมิตร_ท่าน ded_ded

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 03:28:44 PM »

แล้วญี่ปุ่นเอานักเตะในเจลีกหรือในยุโรปติดทีมชาติละครับ?

เออ  ช่ายๆๆๆๆ
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 03:35:56 PM »

อืม ขอเห็นแย้งนิดนึงเรื่องที่ว่าสมาคมจ้างฝรั่งมาวางโครงสร้างให้ ผมว่าโครงสร้างต่างๆ ทั้งลีกหรือศูนย์ฝึกพัฒนาต่างๆ ผมว่าสมาคมทำเองวางเองโดยไปดูงานจากญี่ปุ่นและฝรั่งเศส
   แต่เรื่องรูปแบบการฝึกสอนแนวทางวิธีการฝึกหรือพวกองค์ความรู้ในการสร้างนักฟุตบอลเราจ้างเอคโค่โน่มาให้ช่วยทั้งการฝึกการอบรมให้เยาวชนทีมชาติและถ่ายทอดองค์ความรู้ให้ผู้ฝึกสอนไทย รวมทั้งพัฒนาหาแนวทางการฝึกสอน การเล่น ให้สอดคล้องกับบริบทและสภาพแวดล้อมเมืองไทยและคนไทย ผ่านการจัดอบรมตามศูย์ฝึกต่างๆ เหมือนที่ญี่ปุ่นจ้างเอคโคโน่ทำ

หรือผมเข้าใจอะไรผิดไป

เรื่องการทำ Bigdata ควรทำอย่างยิ่ง แต่ใช้งบน่าจะเยอะมาก ผมว่าอาจจะมากกว่าสร้างศูนย์ฝึกสัก 2 ศูนย์เสียอีก  แต่ต้องมีเพื่อความได้เปรียบในการวิเคราะห์และการวางแผนในส่วนงานต่างๆ

การจัดลีกเยาวชน ผมว่าสมาคมกำลังพยายามเลียนแบบโครงสร้างลีกเยาวชนญี่ปุ่นที่ทั้งอคาเดมี่และโรงเรียนแข่งขันกันโดยไม่แยกกัน เห็นข่าวว่าติดตรงที่บอลนักเรียน บอลกรมพละ สถาบันการศึกษาพวกนี้มันไม่ได้ขึ้นกับสมาคมนี่แหละท่าน พวกผู้ใหญ่ในแวดวงการศึกษาหรือพวกที่เป็นใหญ่ในองกรค์เหล่านี้ต่างต้องการผลงานเพื่อปรับ C กัน เลยไม่ค่อยใส่ใจมาร่วมปรับหรืออะไรร่วมกับสมาคมเพราะมันไปกระทบกับเขา เป็นมานานล้านปีอดีตก็มีให้เห็น ตัวอย่าง ก็เยาวชนทีมชาติเรียกเก็บตัวอุ่นเครื่อง  หรือแข่งรายการต่างๆ ระดับนานชาติ AFF U ต่างๆ AFC ๊ ต่างๆ ปรากฎว่าโรงเรียนไม่ปล่อยเด็กให้ทีมชาติเพื่อจะให้เล่นรายการ บอลนักเรียน บอลกรมพละ บอลโค้กคัพ ที่แข่งในประเทศ  เห่อเมืองไทย  ต้องหาคนมาประสานไกล่เกลี่ยให้ทำให้ได้  

+1 ครับ ขอบคุณครับ ที่แลกเปลี่ยนความเห็น
panhinlad
บอลไทยจะไปบอลโลก
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-4

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 03:38:38 PM »

ถ้าจะทางใครทางมันแล้วดี  ทำไมญี่ปุ่นต้องบังคับละครับ ว่าถ้าไม่เล่นแผนเดียวกันจะไม่เรียกติดทีมชาติ   ทำไมเบลเยี่ยมต้องไปเกลี้ยกล่อมสโมสรให้เล่นระบบเดียวกัน
ถ้าจะให้ทีมชาติไม่ต้องปรับมากในวันฟีฟ่าเดย์  ก็มีทางเดียวคือสโมสรต้องเล่นไม่ต่างกัน  แล้วหยิบคนมาใส่ได้เลย  

ผมว่าก่อนจะไปยุโรปได้ เค้าก็เตะในลีคก่อนนะ

-3-
Hero Member

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 03:42:45 PM »

ผมว่าก่อนจะไปยุโรปได้ เค้าก็เตะในลีคก่อนนะ

ใช่ครับเตะในลีกก่อน

แต่ลีกที่นักเตะทุกคนเล่นเหมือนๆ กัน ทำไมไปได้ไม่กี่คนละครับ?

ฮี่ๆๆ
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 03:51:13 PM »

แต่สถาบันพวกนี้มันขึ้นกับรัฐ อาจจะต้องหาคนประสาน เพราะทุกวันนี้การทำงานระหว่างสมาคมกับรัฐยังไม่เป็นในแนวทางหรือสอดประสานกัน ง่ายๆ บอลนักเรียนกับบอลกรมพละ  กับยูธลีก  บอลทีมชาติระดับเยาวชน ตอนนี้ยังไปด้วยกันไม่ได้ เป็นอีกโจทย์ที่น่าคิด และนำมาใช้ครับ
ญี่ปุ่นบังคับครูพละต้องจบ A license ขึ้นไป
ช่องว่างระหว่างอคาเดมีกับโรงเรียนเลยไม่ห่างกัน

ของเราตอนนี้ต้องสร้างวิทยากรเอาไว้ปั๊มโค้ชทีละเยอะๆด้วย
เพราะวิทยากรน้อย อัตราการผลิตโค้ชก็น้อยตาม

วิทยากรที่มีความรู้และโค้ชเรามีน้อยมากๆจริงๆ  องค์ความรู้เรื่องศาสตร์ต่างๆด้านฟุตบอลประเทศเราก็ยังไม่ก้าวหน้า
   ใจจริงอยากได้ทั่วประเทศ  A license สัก 4000 Pro license สัก 1000  คน,   B license 8000 คน,   C license 15000 คน, ที่เก่งจนเป็นวิทยากรได้สัก 200 คน  ภายใน 5 ปี  พร้อมโครงสร้างลีกระดับต่างๆ  อคาเดมี่ ศูนย์ฝึก  สถาบันการศึกษา สโมสร รัฐ  เอกชน พร้อมใจในการพัฒนา ถ้าได้ตามนี้ไม่เกิน 12 ปี เราอาจจะเห็นทีมชาติไทยเข้าไปรอบลึกๆ ในฟุตบอลโลกรอบสุดท้าย  
krating
Newbie
*

คะแนนความรัก: +16/-8

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 04:02:30 PM »

ทัศนคติและพื้นฐานของนักฟุตบอลที่ดีครับ
พื้นฐานไม่แน่นก็ไปต่อยาก

พื้นฐานคืออะไร คือทุกอย่างที่นักบอลที่ดีควรจะมี
พื้นฐานด้านจิตใจ สู้ไม่หยุดมีทัศนคติที่ดี พัฒนาตนตลอดเวลา
พื้นฐานด้านความสามารถเฉพาะตัวเป็นส่วนตัว ฟุตบอลเบื้องต้น การเตะ การจับ การวิ่ง การสื่อสาร การพัฒนาตน การกิน การสร้างกล้ามเนื้อ บลาๆ...
พื้นฐานด้านทีม การเข้าใจเกมส์ต่างๆ

พื้นฐานเริ่มจากวัยไหน ก็คือวัยเตาะแตะ
ใครจะสอนวัยเตาะแตะ ก็ครูไง
ครูจากไหน ก็ต้องครูเก่งๆด้านฟุตบอล
ทำไงครูจะเก่งละ ครูก็ต้องไปเรียน
เรียนที่ไหนอะ... เออไม่รู้จิ

วนไปวนมาแต่จะว่าไป ก็เหมือนสมาคมเขาก็พยายามจะมาเริ่มที่เด็กๆ คือถ้าเรายังคิดกันได้ สมาคมก็น่าจะคิดได้กระมัง
แก้ปัญหาระยะยาวก็คือสร้างเด็ก
ระยะสั้นก็ต้องปรับเด็กโตที่มีให้เอาตัวรอดได้ ไอ้ที่ไม่ถูกใจเป็นดราม่าก็ไอ้เด็กโตนี่ละ มันคือแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
และไอ้ปัญหาเฉพาะหน้านี่ละ สนุกบอร์ด
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +155/-306

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 04:03:40 PM »

คุณภาพคน คุณภาพบอลไทย

แก้ไขเรื่องคุณภาพคนก่อน
krating
Newbie
*

คะแนนความรัก: +16/-8

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 04:13:44 PM »

ครูในวัยเด็กครับ
บ้านเราชอบเอาครูเก่งๆไว้ให้เข้าถึงได้ตอนโต
ตอนเด็กๆเรามักเอาครูไม่มีคุณภาพพอมาสอน
ระบบการศึกษาปัจจุบันนี่แหละ ฟุตบอลก็คือๆกัน
ป๊อกกี้
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1065/-146

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 04:30:20 PM »

แต่ลีกที่นักเตะทุกคนเล่นเหมือนๆ กัน ทำไมไปได้ไม่กี่คนละครับ?

ผมความรู้เรื่องฟุตบอลไม่มาก  แต่ผมก็พอแยกออก ระหว่าง ''ระบบการเล่น''  กับ ''ฝีเท้าทักษะส่วนบุคคล''  มันคนละอย่าง
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +364/-1593

..................................................

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 04:36:39 PM »

ะลีคเยาวชนแหละ เท่าที่รู้ ตปท. ก็ใช้แบบนี้แหละพัฒนาเยาวชนของสโมสร ... ใครเล่นดีก็ติดธง ติดชุดใหญ่ไป

[G]auss
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +166/-158

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 04:54:02 PM »

ผมชอบกระทู้นี้จัง ชื่นชมครับเดี๋ยวจะกลับมาใหม่

sites.google.com/site/thyoungalgebraist/
๊UD_ptlshop
Newbie
*

คะแนนความรัก: +34/-8

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 05:17:56 PM »

กระทู้แบบนี้เลยครับที่สังคมต้องการ +1 ครับ
BBLOVETT
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +24/-20

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 05:36:29 PM »

ลองดู โครงสร้างฟุตบอล  ของ ญี่ปุ่นผมว่าน่าสนใจนะครับ เค้าทำได้จริง จากเริ่มเเรก เลยก็หน้าจะพอได้นะครับ จริงๆไม่ต้องจ้างระดับโลกมานะครับ ลองศึกษาหรือจะยืมการบ้านมาลอกก็โอเครนะ เค้ารู้ว่าจะต้องจ้างใคร มาพัฒนาเเค่ไหน เริ่มจากปรับทัศนคติก่อนอันดับเเรกเลยครับ
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1614/-668

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 06:38:24 PM »

สำหรับผม การพัฒนาฟุตบอลไทยมีหลายภาคส่วน มากล่าวส่วนที่เราทำได้ก่อน ไม่ต้องรอคนอื่นก่อน

1. การฝึกสอนในศูนย์ฝึก อันนี้แนะนำให้ สมาคม จ้างโค้ชเยอรมันอย่าง ราล์ฟ รังนิก เป็นต้น ที่ชอบทำกับสโมสรเล็กๆ ชาติเล็กๆ ในเยอรมัน แล้วปั้นจนเก่งในเวทีบุนเดสลีก้าได้ คนพวกนี้ถือตำราต้นกำเนิดของฟุตบอล ญี่ปุ่น เลย ไปเรียนรู้กับต้นแบบ ญี่ปุ่น เหมือนที่ ญี่ปุ่น ช่วงพัฒนาฟุตบอลใหม่ๆ เขาทำ แถมระบบการเล่นเข้ากับ ปรัชญาสมาคมของ สมยศ และ เฮง อย่างมาก ระบบรับอย่างวินัย และโต้กลับอย่างเฉียบขาด สลับกับการต่อบอลสั้นตามโอกาส ไม่โยนอย่างเดียว แต่ถ้าตังค์ไม่พอให้ไปจ้างลูกน้องเบอร์หนึ่งอย่าง โค้ชญี่ปุ่น ที่ทำในอคาเดมี่ของสโมสร ญี่ปุ่น มาก็ได้ครับ ดูจะตรงกับจุดอ่อนบอลไทยตอนนี้

อีกอย่าง เด็กๆ ก็เหมือนผ้าขาว เอาระเบียบวินัยเข้มๆ อย่าง เยอรมัน หรือ ญี่ปุ่น มาที่บ้านเราน่าจะแก้นิสัยเสียของชาวไทย เรื่องขาดระเบียบวินัยฝึกซ้อม ทัศคติที่เห็นแก่เงินเกินไป ได้หมด ทีนี้จะต่อยอดด้านแทคติกขั้นสูง และเทคนิค มันก็ง่ายครับ

2. ลีกเยาวชนให้ใช้โควต้าต่างชาติเป็น นอกทวีป 1 คน, เอเชียตะวันออก 1 และ อาหรับ 2 คน แต่อายุต้องไม่เกินรุ่นที่กำหนด เพื่อให้เด็กคุ้นกับระบบการเล่นของต่างชาติชั้นนำ โดยเฉพาะพวกมารยาเก่งๆ ความแข็งแกร่ง และการลากเลื้อยที่สุดยอดของอาหรับ ซึ่งเป็นคู่แข่งที่เราต้องฝ่าไปก่อนประทะพวกชั้นนำทวีปอย่าง เปอร์เซีย และเอเชียตะวันออก 4 ชาติ อย่าง จีน เกาหลีเหนือ และใต้ ญี่ปุ่น

นอกจากนี้มันยังเพิ่มความเข้มข้นของลีกเยาวชนจากต่างชาติที่เราจ้างมาด้วย เหมือนที่นักฟุตบอลไทยอัพสกิลรัวๆ ตอนสมาคมยุคเก่าใช้โควต้า 5 + 3 สโมสรไหนไม่มีปัญญาจ้างโควต้าตรงไหน หรือ ไม่ประสงค์จะจ้าง ก็ส่งไทย 11 ตำแหน่งได้ ไม่มีปัญหา แต่ใครจ้างต่างชาติมาได้ ก็ได้เงินบำรุง + ค่าเดินทางมากขึ้นเป็นผลตอบแทน

3. เรื่องการอุ่นเครื่องระดับเยาวชนกับทีมชั้นนำ ทั้งในบ้านและนอกบ้าน อันนี้ไม่พูดถึง สมาคมชุดนี้ทำได้ดีแล้วในเรื่องนี้

4. การจ้างโค้ชทีมชาติ อันนี้ควรเลียนแบบวอลเล่ย์บอล ซึ่งสมาคมนี้กำลังทำกับชุดใหญ่ และ U-23 อยู่ แต่การสอนควรเน้นให้สอนภาคปฏิบัติเยอะๆ ตามโค้ชเฮง อันนี้เห็นด้วย เพราะเด็กไทยเรื่องความคิดสร้างสรรค์เข้าขั้นติดลบอยู่แล้ว จากวัฒนธรรมศักดินาที่ไม่สอนให้คนคิด และยิ่งคิดนอกกรอบกลายเป็นสิ่งต้องห้าม มันต้องทำให้ดู ถึงจะรู้ แต่โค้ชที่จ้างควรเป็นโค้ชที่สาธิต และอธิบายเก่ง ด้วยครับ และควรจ้างทีมงานโค้ชเขายกแผง เพื่อให้งานของเขาสมบูรณ์ แล้วโค้ชไทยไปแซมบางตำแหน่ง เช่น ล่าม (ไม่อยากให้โค้ชไทยไปอยู่ตำแหน่งอื่น เพราะ โค้ชไทยขึ้นชื่อเรื่องเด็กเขา เด็กเราเยอะ สาเหตุที่ได้แต่นักเตะชุดเดิมใน U-23 เพราะสมาคมเอาโค้ชไทยไปในหน่วยควานหานักเตะ) และอันนี้ขอเลยอย่าเอาโค้ชอคาเดมี่จากข้อ 1. มาเป็นโค้ชทีมชาติ พวกนี้ถนัดสอนเด็กครับ ไม่มีความรู้เรื่องการแก้เกมส์

5. ก่อนจ้างโค้ชทีมชาติ ควรตรวจสอบประวัติกับทางต้นสังกัดทุกคนที่จ้าง รวมทั้งผลงานการคุมผ่านทางเอเย่นต์กลางของฟีฟ่า เพื่อกันตบแต่งประวัติเกินจริง เหมือนที่เอ็คโคโน่กระทำกับเรา

6. พยายามผลักดันให้นักเตะไทยไปเล่นต่างประเทศมากที่สุด เท่าที่ทำได้ เพราะ ชาติที่ผ่านบอลโลกส่วนใหญ่ น้อยประเทศที่จะเล่นแค่ในลีกในประเทศครับ อย่างให้ลองมองลีกยุโรปกลางๆ นอกจาก OHL บ้าง เช่น ลีกโรมาเนีย ลีกบัลแกเรีย ลีก 2 ของฝรั่งเศส ลีกโครเอเชีย อะไรพวกนี้ ซึ่งผลักดันเด็กเข้าไปเล่นได้ง่ายกว่าไปทางอื่น นอกจากเจลีกอีกทางหนึ่ง

7. ทีมสำรองของสโมสรใน ที1 ให้เลียนแบบเปลี่ยนเป็น U-23 เหมือน ญี่ปุ่น เมื่อส่งในที 4 มีผู้เล่นจากชุดใหญ่มาเล่นไม่เกิน 3 คน ใน 3 คนเป็นต่างชาติได้แค่ 1 คนอย่างมาก เพื่อให้เด็กที่พ้นจากลีกเยาวชน มาฝึกอัพสกิลกับผู้ใหญ่ในที 4 และกันข้อครหาทีมในที 1 ช่วยทีมพันธมิตรในลีกต่ำกว่าด้วย

ต่อมาเป็นส่วนที่ต้องพึ่งหน่วยงานภายนอก ซึ่งต้องพยายามผลักดัน

8. ผุดบอลถ้วยสโมสรและทีมชาติชิงแชมป์ EAFF และ AFF รวมกัน

สำหรับบอลสโมสรอาจนำโตโยต้า แม่โขงคัพ มาทำใหม่ให้สโมสรใน AFF และ EAFF ร่วมกันเล่นในถ้วยเดียวกัน กำหนดโควต้าในแต่ละชาติเสร็จสรรพ โดยวิธีกำหนดโควต้าอิงแบบของ UEFA ที่กระจายโควต้าให้แต่ละชาติได้ดี เพื่อให้สโมสรไทยที่ไม่ได้เล่น ACL ได้มีเวทีฝึกการเล่นกับทีมต่างชาติ ผู้บริหารสโมสร โค้ช นักเตะในทีมก็ใช้เวทีเตรียมตัวเข้มข้นก่อนไปเตะ ACL ในเวทีจริง ค่าสัมประสิทธิเวที ACL ของไทยจะได้ดีขึ้น และดีอย่างสม่ำเสมอ และเปิดโอกาสให้นักเตะสโมสรรองๆ ซึ่งมักเป็นนักเตะไม่อยู่ในทีมชาติมีโอกาสสัมผัสการเล่นระดับทวีป เพื่อเพิ่มสกิลตัวเอง

ส่วนบอลทีมชาติก็นำ AFF รวมกับ EAFF แบบกระทู้นี้เลย http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=388304.0 แต่ขอทีมจากรอบคัดเลือก ครั้งแรก 2 ทีม มันดีกว่า 1 ทีม

9. อันนี้สำคัญมาก อยากให้รวมตัวกันให้ กระทรวงมหาดไทย เปิดการโอนสัญชาติสำหรับนักกีฬาโดยตรง เพื่อเราจะได้โอนสัญชาติในบางตำแหน่งที่ขาดไปในแต่ละช่วงเวลา เช่น กองหน้า ตอนนี้ ถ้าพิสูจน์ได้ว่าคนที่โอนสัญชาติเป็นนักกีฬาฟุตบอล ก็โอนเลย ไม่มีผลกระทบกับแรงงานที่จะใช้วิธีนี้ เพราะ ชื่อโควต้าก็บอก โอนสัญชาติสำหรับนักกีฬาโดยตรง คุณต้องพิสูจน์ว่าเป็นนักกีฬาที่เล่นกีฬาต้องการจะโอนก่อนครับ

yost
Sr. Member

คะแนนความรัก: +90/-56

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 06:54:30 PM »

ระบบการฝึกฝนไม่ว่าจะของสำนักไหนๆดีหมดครับ

เช่น ตำราฝึกสอนของเยอรมันที่โค้ชเฮงนำมาเขียนเมื่อ 20 ปีก่อน พัฒนาเด็กตั้งแต่อายุ 8 - 16 ปี ถ้าทำได้ก็ถือว่าไม่ธรรมดาเลย

ในความเห็นส่วนตัวผม คิดว่า "ทัศนะคติของผู้เล่นไทย" ต่างหากที่แตกต่างจากผู้เล่นชาติอื่น

เราลองสังเกตุแบบไม่มีอัคติเข้ามาสุมความคิดเราและลองคิดเล่นๆดูว่า

ทำไม..

- ผู้เล่นเวียดนาม ทำไมถึงมุ่งมั่นทุ่มเทกับเกมส์ทุกเกมส์ โดยเฉพาะเกมส์กับชาติไทย บางครั้งแพ้ก็ถึงกับร้องไห้
        - ผู้เล่นเกาหลีเหนือ สายตาแห่งความมุ่งมั่นทุ่มเทกับเกมส์ การเล่นให้ได้ตามที่โค้ชสั่งการ รับผิดชอบด้วยกันทุกตำแหน่ง
        - ผู้เล่นญี่ปุ่น ระบบทีมต้องมาก่อนตัวเองเสมอ การเดินเกมส์จะมีเพื่อนเข้ามารองบอล 2-3 ทุกครั้ง

ผู้เล่นชาติต่างๆที่กล่าวมา เคยฝึกฝนจนกล้าเนื้อเป็นตะคริวอยู่ประจำตั้งแต่ระดับเยาวชนแล้ว

บ้านเรายังฝึกไม่ถึงระดับเข้มข้นตั้งแต่ยุวชนเยาวชน พอจะเก่งก็ 25-30 ปีแล้ว ซึ่งไม่ทันประเทศที่เป็นผู้นำด้านฟุตบอล

ที่วัยเท่ากันแต่ไปเล่นลีกต่างประเทศแล้ว
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +358/-1139

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 08:13:22 PM »

เอาตรงๆนะผมห่วงโครงสร้างการบริหาร

ผมว่าหลายๆท่านน่าจะรู้สึกได้ว่าการบริหาร
ไม่เป็น"เอกภาพ"

เหมือนไม่ได้ทำงานร่วมกัน ต่างคนต่างทำ

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +137/-296

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 08:44:34 PM »

ตามความคิดผมคนเดียวนะครับ  ในช่วงที่หลายๆอย่างยังขาดอยู่  สิ่งที่สมาคมและเอคโคโน่ควรจะเริ่มทำคือ

1. ฝ่ายเทคนิคและเอคโคโน่ควรสรุปหลักสูตรให้ได้ก่อน  เอาที่พิเศษจริงๆไม่ใช่ตำราสอนฟุตบอลทั่วไป  สิ่งที่เด็กไทยจะต้องเรียนรู้สรุปออกมาให้ได้ก่อน

2.เมื่อได้หลักสูตร  ก็เข้าไปหาทรัพยากรเมื่อสมาคมไม่มีศูนย์ฝึกของตัวเองที่เพียงพอ(ศูนย์ฝึกที่สร้างผมว่าแค่เฉพาะทีมชาติแต่ละชุดคนจัดคิวก็คงปวดหัวแย่แล้วไม่น่าจะพอสำหรับการเอาฝึกเด็กๆจำนวนมากๆหรอก)   ก็ไปขอความร่วมมือสโมสรที่มีอคาเดมี่  (เอาเฉพาะที่ให้ความร่วมมือก่อน)  สโมสรให้ความร่วมมือ  สมาคมก็ควรมีสิ่งตอบแทนบ้าง  เช่นวัสดุอุปกรณ์ที่ยังขาด หรืองบประมาณในส่วนที่เขาต้องมีเพิ่มเฉพาะบางส่วนไม่ทั้งต้องทั้งหมด

3. เมื่อได้ที่ฝึกแล้ว  ต่อไปก็สร้างครู  ให้อคาเดมี่ที่ร่วมมือส่งโค้ชมาอบรมเอาแบบเข้มข้นเลยครับ  เพื่อที่เขาจะได้กลับไปสอนเด็กๆอย่างมีคุณภาพ  สำหรับเอคโคโน่กับฝ่ายเทคนิคก็คอยตรวจสอบและประเมินความก้าวหน้า  

4.ในช่วงนี้สมาคมก็หาเงินสร้างศูนย์ฝึกเพิ่ม  เพื่อรองรับเด็กให้ได้มากขึ้น ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไรกับการไปพึ่งหน่วยงานอื่นในแบบระยะยาว  เพราะเมื่อมีผลประโยชน์ขึ้นมาจะมีปัญหาตามมาอีกมากมายแน่นอน

ในระยะเวลาต่อนี้ภายใน 1 ปีต่อไปเอคโคโน่ควรมีผลงานที่จับต้องได้และเป็นรูปธรรมไม่งั้นก็เปลืองเงินที่จะจ้างต่อ

อันนี้ความคิดของผมคนเดียวครับ
tonmania
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +78/-33

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 09:14:25 PM »

ในวงการอุตสาหกรรมสำหรับงานที่ต้องการปริมาณมากๆและรวดเร็วส่วนใหญ่ก็จะสร้างแม่พิมพ์เพื่อขึ้นรูปให้ได้ชิ้นงานที่เหมือนๆกันในปริมาณมากๆ  ซึ่งผลที่ได้มาย่อมเร็วและเป็นมาตรฐานเดียวกันมากกว่างานที่เป็นแฮนด์เมดซึ่งต้องปั้นเองทำเองเต็มที่ชิ้นเดียวก็เหนื่อยแล้วแถมชิ้นต่อไปก็ไม่แน่ว่าจะดีเท่าเดิมหรือเปล่าเหมือนเจ ชนาธิปนี่หละครับนานๆจะมีหลุดมาที  สำคัญครับคือการสร้างบุคลากรที่เก่งๆหรือแม่พิมพ์ด้านนี้ให้เยอะๆก็จะช่วยสร้างนักฟุตบอลเก่งๆมากขึ้นเช่นกัน
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2419/-3215

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 09:36:44 PM »

เข้ามาอ่านดีกว่า ไม่ออกความเห็น

ลมหายใจคือฟุตบอล
doolen
คุณไม่มีวันเป็นผู้ชนะได้ หากไม่เรียนรู้ที่จะแพ้เสียก่อน
Full Member
**

คะแนนความรัก: +190/-47

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 10:27:30 PM »

18+ ลด มือถือ เลิก ติดหญิง ละ ปาร์ตี้

SuperTOR
Full Member

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 11:03:52 PM »

เล่นใหญ่ไฟกระพริบเลยทีเดียว
วสันต์_SR04
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1284/-781

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 11:11:21 PM »

เคยพูดเอาไว้ที่นี่เมืรอ10ปีที่แล้วอย่างไร วันนี้ก็จะพูดอย่างนั้น
องค์ประกอบที่สำคัญของการแข่งขันคือหัวใจและแรงปราถนา
มันคือพลังผลักดันทุกอย่างตั้งแต่ความฟิตที่จำเป็นต่อการสนับสนุนการพัฒนาเทคนิคระดับสูงและการบริการอารมณ์ภายใต้ความกดดันของเกมในระดับต่างๆได้อย่างต่อเนื่อง
ซึ่งเขาปลูกฝังกันด้วยการสร้างบรรยากาศของการแข่งขันให้เป็นส่วนหนึ่งของวิถีชีวิต(lifestyle)ไม่ใช่เพียงกิจกรรมฉาบฉวยแล้วก็อวยกันอย่างเวินเวอร์ว่าเทพๆๆๆๆๆๆ
Mental game มันมาจากวัฒนธรรมเฉพาะ ดังนั้น นักบอลไทยจะไม่มีวันที่เล่นบอลด้วยดวงวิญญาณของชาวญี่ปุ่น เกาหลี บราซิล เยอรมัน อังกฤษ สเปน หรือ เซอร์เบีย

เทคนิค เอาลิงมาฝูงก็จับฝึกได้
แทคติค มันต้องมาจากศักยภาพของ เมนท่อล เกม ซึ่งมีวัฒนธรรมเฉพาะของสังคมนั้นๆเป็นเบ้าหลอม ซึ่งมันพัฒนากันได้ผ่านการสร้างบรรยากาศ(อย่างที่วอลเลย์บอลหญิงเขาทำ) แต่ไม่ใช่ด้วยเดินวิ่งตามไปสูดอากาศที่โคชต่างชาติผายลม
thepong
Hero Member

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 08:12:11 AM »

ไม่กี่คน นี่คือกี่คนละครับ 
https://us.soccerway.com/players/players_abroad/japan/

loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +279/-480

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 08:15:38 AM »

ผลักดัน นักเตะไทย ให้ได้ไปเล่นในลีกต่างประเทศที่แข็งแกร่ง  จะผลักจะดันด้วยวิธีใดก็แล้วแต่ จะใช้การตลาด จะใช้เงิน จะใช้เส้น จะใช้อะไรก็ได้ ผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมือง ต้องหาทางผลักดันนักเตะไทยไปต่างประเทศให้ได้หลายๆคน  ถึงแม้ไปแล้วอาจไม่ได้ลงเล่น แค่ได้ร่วมฝึกซ้อม ได้ซึมซับบรรยากาศได้อยู่กับเขาเป็นเวลานานพอสมควร ก็ยังดี     วิธีนี้เป็นวิธีเดียวที่จะเห็นผลเร็วที่สุด และอาจเห็นบอลไทยไปบอลโลกในชาตินี้   ส่วนการพัฒนาเยาวชนพัฒนาลีกภายในประเทศก็ต้องทำควบคู่กันไปด้วย
เห็นด้วยอย่างแรง
SuperTOR
Full Member

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 09:30:56 AM »

ถ้าไปหมดทุกคน ผมว่าคงจัดลีกไม่ได้ เพราะสโมสรจะไม่มีนักเตะให้ใช้งานครับ
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2070/-5358

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 09:53:24 AM »

เอาบังยี ซิโก้ กลับมา ดีกว่า ให้ ไอ่ยศ ไอ่เฮง มันทำลายฟุตบอลไทย

Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:17:35 AM »

เอาบังยี ซิโก้ กลับมา ดีกว่า ให้ ไอ่ยศ ไอ่เฮง มันทำลายฟุตบอลไทย

แปน มึงนอกประเด็น
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +438/-1412

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:31:00 AM »

ต้องมีศึกชิงแชมป์เยาวชนจัดแบบยามาฮ่าไทยแลนคัพส์ 77 จังหวัดร่วมฟาดแข้ง  แบ่งเป็น เหนือ กลาง ใต้ อีสาน คัดเอา4 ทีมของแต่ล่ะภาคมาแข่งรอบสุดท้าย จัดโปรโมทถ่ายทอดสดให้ยิ่งใหญ่ที่สุด รอบสุดท้ายไม่จำเป็นต้องจัดที่กรุงเทพ ออกกระจายต่างจังหวัดก็ได้เป็นการพัฒนาสนามต่างจังหวัดไปในตัวอันนี้คือสเกลใหญ่ๆ แต่สเกลย่อยแต่ล่ะจังหวัดต้องเปิดคัดนักเตะแบบจัดทัวนาเม้นลีกในแต่ล่ะจังหวัดด้วย เอาทีมแต่ล่ะอำเภอส่วนอำเภอก็คัดเด็กจากตำบลจากหมู่บ้านไปตามลำดับเป็นลีกซ้อนลีกอีกที เพื่อครอบคลุมประชากรฟุตบอลให้ได้มากที่สุดและเพื่อขยายโอกาสให้เยาวชนได้มากที่สุด  เอาสัก รุ่น 12-15 ปี  ให้รายการซุปเปอร์จิ๋วซึ่งเป็นรายการสำหรับเด็กโปรโมตการแข่งขัน จัดให้แมวมองแต่ล่ะสโมสรและต่างประเทศและของทีมชาติเข้ามาประชุมในรอบสุดท้าย เพื่อหาตัวนักเตะที่ทดีที่สุดไปสร้างในทีมชาติและสโมสร...

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
-3-
Hero Member

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:55:53 AM »

โอเค ดูเหมือนสมาชิกจะสรุปว่าเราต้องมีเอคโคโน่มาทำบอลเด็ก

ถ้าเช่นนั้น มีใครกล้ายืนยันไหมว่า อคาเดมีเอคโคโน่ ดีกว่าอคาเดมีบุรีรัมย์ ?

ฮี่ๆๆ
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 11:30:15 AM »

โอเค ดูเหมือนสมาชิกจะสรุปว่าเราต้องมีเอคโคโน่มาทำบอลเด็ก

ถ้าเช่นนั้น มีใครกล้ายืนยันไหมว่า อคาเดมีเอคโคโน่ ดีกว่าอคาเดมีบุรีรัมย์ ?

อย่าสร้างประเด็นใหม่ขึ้นมาโดยไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ของกระทู้ครับ  ถ้าเป็นประเด็นใหม่รบกวนตั้งกระทู้ใหม่ครับ
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +676/-1207

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 11:50:13 AM »

หอย
Dream Team
พริ้วไหวดั่งสายลม
Full Member
**

คะแนนความรัก: +50/-56

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 01:04:24 PM »

เปิดอบรมโค้ชให้แก่ผู้ที่สนใจ ให้มากที่สุด ให้เขามีความรู้ความเข้าใจสามารถสอนเด็กๆได้
ไม่ว่าเขาจะเป็นใครก็สามารถอบรมได้ เขาอาจจะไปสอนลูก สอนหลาน สอนเด็กข้างบ้าน ก็เรื่องของเขา
ถ้ามีโค้ชที่มีความรู้ความสามารถมากเท่าไหร่ โอกาสที่เด็กจะได้รับความรู้และการถ่ายทอดที่ดีก็มีมากเท่านั้น
ผลิตโค้ชให้เหมือน 7-11 เดินไปทางไหนก็มี ไปที่ไหนก็เจอโค้ช สอนในแนวทางเดียวกัน เก่งเหมือนๆกัน
แล้วจะมีเหตุผลใดที่เด็กจะไม่เก่งขึ้น นอกจากจะมาจากตัวเด็กเองที่เกเรขาดวินัย อันนั้นก็ต้องหาแนวทางป้องกันอีกที

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +808/-167

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 01:25:13 PM »

เคยพูดเอาไว้ที่นี่เมืรอ10ปีที่แล้วอย่างไร วันนี้ก็จะพูดอย่างนั้น
องค์ประกอบที่สำคัญของการแข่งขันคือหัวใจและแรงปราถนา
มันคือพลังผลักดันทุกอย่างตั้งแต่ความฟิตที่จำเป็นต่อการสนับสนุนการพัฒนาเทคนิคระดับสูงและการบริการอารมณ์ภายใต้ความกดดันของเกมในระดับต่างๆได้อย่างต่อเนื่อง
ซึ่งเขาปลูกฝังกันด้วยการสร้างบรรยากาศของการแข่งขันให้เป็นส่วนหนึ่งของวิถีชีวิต(lifestyle)ไม่ใช่เพียงกิจกรรมฉาบฉวยแล้วก็อวยกันอย่างเวินเวอร์ว่าเทพๆๆๆๆๆๆ
Mental game มันมาจากวัฒนธรรมเฉพาะ ดังนั้น นักบอลไทยจะไม่มีวันที่เล่นบอลด้วยดวงวิญญาณของชาวญี่ปุ่น เกาหลี บราซิล เยอรมัน อังกฤษ สเปน หรือ เซอร์เบีย

เทคนิค เอาลิงมาฝูงก็จับฝึกได้
แทคติค มันต้องมาจากศักยภาพของ เมนท่อล เกม ซึ่งมีวัฒนธรรมเฉพาะของสังคมนั้นๆเป็นเบ้าหลอม ซึ่งมันพัฒนากันได้ผ่านการสร้างบรรยากาศ(อย่างที่วอลเลย์บอลหญิงเขาทำ) แต่ไม่ใช่ด้วยเดินวิ่งตามไปสูดอากาศที่โคชต่างชาติผายลม
+1 ครับ ไม่ได้เห็นเม้นท์มานานมาก
Kurobuta
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +37/-128

เชิญลบตามสบาย คิดต่างไม่ผิด ไม่ชอบให้ใครมาจูงจมูก

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 01:39:19 PM »

นักด่าเขาจะสนอะไร บอลไม่จบเขาก็ด่าได้ บอลชนะก็หายหัว

เชิญลบตามสบาย คิดต่างไม่ผิด ไม่ชอบให้ใครมาจูงจมูก
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +676/-1207

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 04:56:43 PM »

เห็นด้วยกับท่านประธานครับ ---
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +167/-412

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 05:39:50 PM »

ก็ทำให้มีสโมสรที่มีมาตรฐานระดับ บรร. เมืองทอง บียู บีจี ท่าเรือ เชียงราย เพิ่มขึ้นมาเยอะๆ ซึ่งก็คือ ต้องมีความตั้งใจ และเงินทุน...  แนวทางก็คือ ช่วยกันคนละภาคส่วน

ขนาดลีกที่ประสบความสำเร็จที่สุดในปัจจุบันนี้ ก็ยังต้องใช้เงิน เราก็อยู่ในระบบทุนนิยมเหมือนเขา เขาเองก็ไม่ต้องพึ่งค่าตั๋วมาก ใช้เงินทุนจากภายนอกเหมือนกัน
ยิ่งเราความนิยมแค่หลักพัน ค่าตัวแค่หลักร้อย ยากที่จะเดินในหลักรายรับรายจ่ายสมดุลได้เร็ววัน (ระยะยาวต้องเร่งสร้างอคาเดมี่ ระยะกลางลีกต้องมีคนดูทั้งในและนอกสนาม)
ทีแบ็ค
Theodore Bagwell
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +132/-64

go to the dream!!

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 06:21:23 PM »

พัฒนาเยาวชนเท่านั้นครับ
วสันต์_SR04
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1284/-781

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 10:55:54 AM »

เด็กมาจากแต่ละสโมสรคนละสไตล์คนละแบบ
เอ็คโคโน่จะนำพวกเขาเข้ามาปรับให้เล่นค็อกนิทิฟ-ฟุตบอลซึ่งต้องใช้ประสบการณ์และไหวพริบผนวกเข้าด้วยกัน ฟังด฿แล้วน่าทึ่งแจ่ว่าเขาจะมีเวลาพอที่จะเปลี่ยนทัศนคติและบุคลิกให้แข็งแกร่งเฉียบคมเหมือนเด็กเมืองกระดุได้อย่างไร-ห๊า?

บางทีเราก็อาจจะถิฐิแบะดื้อดึงกันเกินไปเกินกว่าที่จะยอมรัยความจริวในส่วนที่ด้อยของเราเองเพื่อเราจะได้เริ่ม ณ จุดที่ถูกต้อง

ผู้อำนวยการJMGเคยได้กล่าวเอาไว้ว่าเด็กอาเซี่ยนมีปัญหาสภาพจิต
คือ เมื่อพวกเขาประสบความสำเร็จในจุดใดจุดหนึ่งพวกเขาจะฉลองมันสามวันสามคืนแล้วลืมที่เรียนมาถึงตอนนั้น เขาช่วยต่อยอดไม่ได้ต้องกลับไปเริ่มกันใหม่อีกครั้ง ซึ่งมันแตกต่างกับเด็กอาฟริกาที่เขาเคยสอนกันมาที่เขาจะกระกายที่จะเรียนรู้ต่อและเรียนำดเโดยต่อเนื่อง
เขาได้พยายามนำเอาเด็กจากอาฟริกาเข้ามาร่วมค่ายเป็นนกต่อแล้ว แต่มันไม่ได้ผลเขาถึงเลิกล้มโครงการไป

ญี่ปุ่นเขามีสถาบันของสมาคม(jfa fukushima academy)เป็นโรงเรียนฟุตบอลกินนอนที่เขาเริ่มต้นเมื่อปี2006 เขาเป็นแบบอย่างที่จะเรียกเด็กจากสโมสรต่างๆในสายตาเข้ามาปรับเทคนิคและแทคติคให้สอดคล้องกับมาตรฐานของสมาคม สโมสรต่างๆเขามีอะคาเดมี่และมีลีกระกว่างอะคาเดมี่ ในขณะที่jfa fukushima academy มีวัตถุประสงค์เพียงส่งเด์กของตัวเองเข้าไปติดทีมชาติเพียงรุ่นละคน-สองคนเท่านั้น แต่ ณ จุดนี้เขาทำได้ดีเกินคาดเพราะบางครั้งเด็กจากjfa fukushima academy ติดทีมรุ่นใดรุ่นหนึ่ง 2-3คน

เราจะปรับทัศนคติและบุคลิกของเราเพื่อการพัฒนากับฟุตบอลสไตล์ใหม่ หรือ
เราจะนำเอาฟุตบิลสไตล์ที่เหมาะกับทัศนคติบุคลิกของเราเพื่อการพัฒนาต่อไป คือสิ่งที่เราต้องเลือก

เพียงแค่คุณวิ่งกับชาวสเปน ญี่ปุ่น เซอร์เบีย หรือ เยอรมันในสนามบอลแล้วมันไม่ได้หมายความว่าคุณจะคิดและทำเหมือนเขาได้ เพราะคุณจะหลีกเลี่ยงความเป็นตัวของตัวคุณเองไปไม่ได้

Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1116/-1791

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 06:16:23 PM »

เด็กมาจากแต่ละสโมสรคนละสไตล์คนละแบบ
เอ็คโคโน่จะนำพวกเขาเข้ามาปรับให้เล่นค็อกนิทิฟ-ฟุตบอลซึ่งต้องใช้ประสบการณ์และไหวพริบผนวกเข้าด้วยกัน ฟังด฿แล้วน่าทึ่งแจ่ว่าเขาจะมีเวลาพอที่จะเปลี่ยนทัศนคติและบุคลิกให้แข็งแกร่งเฉียบคมเหมือนเด็กเมืองกระดุได้อย่างไร-ห๊า?

บางทีเราก็อาจจะถิฐิแบะดื้อดึงกันเกินไปเกินกว่าที่จะยอมรัยความจริวในส่วนที่ด้อยของเราเองเพื่อเราจะได้เริ่ม ณ จุดที่ถูกต้อง

ผู้อำนวยการJMGเคยได้กล่าวเอาไว้ว่าเด็กอาเซี่ยนมีปัญหาสภาพจิต
คือ เมื่อพวกเขาประสบความสำเร็จในจุดใดจุดหนึ่งพวกเขาจะฉลองมันสามวันสามคืนแล้วลืมที่เรียนมาถึงตอนนั้น เขาช่วยต่อยอดไม่ได้ต้องกลับไปเริ่มกันใหม่อีกครั้ง ซึ่งมันแตกต่างกับเด็กอาฟริกาที่เขาเคยสอนกันมาที่เขาจะกระกายที่จะเรียนรู้ต่อและเรียนำดเโดยต่อเนื่อง
เขาได้พยายามนำเอาเด็กจากอาฟริกาเข้ามาร่วมค่ายเป็นนกต่อแล้ว แต่มันไม่ได้ผลเขาถึงเลิกล้มโครงการไป

ญี่ปุ่นเขามีสถาบันของสมาคม(jfa fukushima academy)เป็นโรงเรียนฟุตบอลกินนอนที่เขาเริ่มต้นเมื่อปี2006 เขาเป็นแบบอย่างที่จะเรียกเด็กจากสโมสรต่างๆในสายตาเข้ามาปรับเทคนิคและแทคติคให้สอดคล้องกับมาตรฐานของสมาคม สโมสรต่างๆเขามีอะคาเดมี่และมีลีกระกว่างอะคาเดมี่ ในขณะที่jfa fukushima academy มีวัตถุประสงค์เพียงส่งเด์กของตัวเองเข้าไปติดทีมชาติเพียงรุ่นละคน-สองคนเท่านั้น แต่ ณ จุดนี้เขาทำได้ดีเกินคาดเพราะบางครั้งเด็กจากjfa fukushima academy ติดทีมรุ่นใดรุ่นหนึ่ง 2-3คน

เราจะปรับทัศนคติและบุคลิกของเราเพื่อการพัฒนากับฟุตบอลสไตล์ใหม่ หรือ
เราจะนำเอาฟุตบิลสไตล์ที่เหมาะกับทัศนคติบุคลิกของเราเพื่อการพัฒนาต่อไป คือสิ่งที่เราต้องเลือก

เพียงแค่คุณวิ่งกับชาวสเปน ญี่ปุ่น เซอร์เบีย หรือ เยอรมันในสนามบอลแล้วมันไม่ได้หมายความว่าคุณจะคิดและทำเหมือนเขาได้ เพราะคุณจะหลีกเลี่ยงความเป็นตัวของตัวคุณเองไปไม่ได้

ส่งนักเตะโกอินเตอร์ให้มากสุดตามเจ และมุ้ย ไงดีท่าน

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +747/-1280

new world order

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 07:21:50 PM »

อคาเดมี่อยู่ในการรับรองของสมาคม ทุกรุ่นต้องมีหนึ่งบทที่สอนกันทุกรร. คือการเคลื่อนที่ของไทยแลนด์เวย์หรือ บลาๆๆก็ว่าไป  ส่วนประธานเทคนิคไม่ใช่หัวหน้าสเกาซ์หรือฟิตเนส ไม่ต้องลงดีเทลหรอก  กำหนดค่าความหนา ความฟิต  วิ่งต่อเกม  รีเสิร์ชมาว่าแต่ละรุ่นต้องทำตามเกณฑ์เท่าไหร่ ส่วนจะมีศูนย์ฝึกกลางก็ดีไม่มีก็ดี  อันนี้ก็แล้วแต่วิชั่นของปธ.

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
countryboy
เข้าได้แล้วโว้ยยยย อย่างฟลุ้ก!!
Full Member
**

คะแนนความรัก: +23/-98

เล่นไงวะเนี่ย..

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 07:22:59 PM »

ก็ทำเหมือนที่กำลังทำอยู่นี่แหละ แต่จริงจังให้มากขึ้น และติดตามวัดผลทุกปี เจอข้อบกพร่องรีบแก้ อะไรที่ดีอยู่แล้วทำให้มันยั่งยืน
countryboy
เข้าได้แล้วโว้ยยยย อย่างฟลุ้ก!!
Full Member
**

คะแนนความรัก: +23/-98

เล่นไงวะเนี่ย..

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 07:30:00 PM »

อีกอย่าง จุดอ่อนของนักบอลไทยกับชาติชั้นนำแล้ว นอกจากเรื่องสรีระแล้ว ก็คือเรื่องจิตวิทยาความมั่นใจ ถ้ามีความมั่นใจความคิดไอเดียก็จะมา อยากใหญ่ใจต้องแกร่ง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์