Thailandsusu Webboard
กรกฎาคม 23, 2018, 06:47:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความคิดเห็นที่โดนใจผมเกี่ยวกับ Ekkono Method ในการคุมทีมชาติที่ผ่านมา  (อ่าน 3463 ครั้ง)
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1768/-795

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 09:16:32 PM »

เครดิต: YashAmaru แห่ง Soccersuck.com http://www.soccersuck.com/boards/topic/1583316

deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +601/-1754

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 09:19:06 PM »

ยิ้มอ่อน.

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +448/-1572

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 11:51:00 PM »

ไม่ดีก็คือไม่ดี
จะบอกว่าดีไปมันยิ่งทำให้แย่ลง
porkorakot
สมาชิก Thailandsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +225/-522

เชียร์จนกว่าจะไม่มีทีมชาติให้เชียร์

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 12:07:07 AM »

ใช้ทีมงานไทยอาจจะเก่งกว่านี้ แต่มันก็ไม่เก่งกว่าที่เป็นอยู่อีกแล้ว
แฟนบอลบางคนถึงยังอยากที่จะให้เอคโคโน่อยู่ก่อน
เพราะเขาก็คือความหวังนึง ที่จะทำให้ไทยดีกว่าที่เป็นในอาเซียน เรายังซึมซับวิธีการเล่นที่ถูกต้องยังไม่ได้
จ่ายบอลยังกระดอน เพรสซิ่งยังช้า ขาดความเข้าใจในเกมส์ ความเป็นมืออาชีพ
สิ่งเหล่านี้ทีมงานไทยยังเติมเต็มไม่ได้
ไม่งั้นเราจะจ้างเอคโคโน่มาทำมะเขืออะไร
ถึงตอนนี้มันจะดูแย่ แต่ถ้าไม่มีการนำองค์ความรู้จากผู้มีความสามารถด้านฟุตบอลจริง ๆ มาถ่ายทอดให้เด็ก
มันก็ไปตายที่ซาอุ  อิรัก ยูเออี เหมือนเดิม

ขนาดลายเซ็นต์ที่เหมาะสม
ไม่เกิน 700x250 pixels
japan_xi
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +2113/-5575

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 12:13:24 AM »

ไอ่พวกอวยนี้ เลียจนถึงไข่ ไอ่สมยศ แล้วม้างงง ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +448/-1572

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 12:58:11 AM »

ใช้ทีมงานไทยอาจจะเก่งกว่านี้ แต่มันก็ไม่เก่งกว่าที่เป็นอยู่อีกแล้ว
แฟนบอลบางคนถึงยังอยากที่จะให้เอคโคโน่อยู่ก่อน
เพราะเขาก็คือความหวังนึง ที่จะทำให้ไทยดีกว่าที่เป็นในอาเซียน เรายังซึมซับวิธีการเล่นที่ถูกต้องยังไม่ได้
จ่ายบอลยังกระดอน เพรสซิ่งยังช้า ขาดความเข้าใจในเกมส์ ความเป็นมืออาชีพ
สิ่งเหล่านี้ทีมงานไทยยังเติมเต็มไม่ได้
ไม่งั้นเราจะจ้างเอคโคโน่มาทำมะเขืออะไร
ถึงตอนนี้มันจะดูแย่ แต่ถ้าไม่มีการนำองค์ความรู้จากผู้มีความสามารถด้านฟุตบอลจริง ๆ มาถ่ายทอดให้เด็ก
มันก็ไปตายที่ซาอุ  อิรัก ยูเออี เหมือนเดิม

ที่เขาว่าๆกัน
เพราะเอาเอคโคโน่มาคุมทีม
ไม่ใช้ มาสร้างทีม

ใช้งานผิดประเภท
Adchariya
Full Member

คะแนนความรัก: +115/-145

มุ้ย...กรูรักมรึงหว่ะ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 04:41:32 AM »

ห่วยมาก ลองดูมาหลายนัดละ ตั้งแต่ U-16 U-18 U-21 ห่วยบรม
ka-roo
Sr. Member

คะแนนความรัก: +144/-138

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 06:00:40 AM »

ก้าวข้ามอาเซียน  ง่ายกว่า  ก้าวข้ามตัวเอง

ผมดูผลงานของโคชเอคโคโน่ก็ห่วยจริงๆ   แปลกใจทำไมเขายังเลือกฝึกแบบเดิมซ้ำๆ  การคืนหลังบ่อยเพราะอะไรเพื่ออะไร  การเข้าทำที่รวดเร็วใช้จังหวะน้อย พลาดได้ง่ายแต่เขาก็เลือกที่จะให้เด็กเราทำ  แล้วเขาทนฝึกแบบนี้ไปทำไม  ผมเชื่อว่าอัจฉริยภาพสร้างได้
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +149/-561

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 06:42:50 AM »

ที่เขาว่าๆกัน
เพราะเอาเอคโคโน่มาคุมทีม
ไม่ใช้ มาสร้างทีม

ใช้งานผิดประเภท
คืออะไร
แล้วต้องใช้ยังไงถึงจะถูกประเภท
ถ้าเลือกเด็กคัดเด็กคุมซ้อมคุมแข่งเรียกว่าไม่ถูกประเภทหาสาวๆไปให้มันอึบเพื่อสร้างเด็กเลยไหมล่ะจะได้ถูกประเภท
อัลกอ ผู้ยิ่งใหญ่_กลุ่มเสื้อบอลไทย76
Hero Member

คะแนนความรัก: +232/-164

ฟุตบอลไทยยากแค่ไหนต้องทำได้ !!

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 07:20:48 AM »

ความเห็นจากคนที่มีปัญหาในที่ทำงานหรอครับ
tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +96/-637

Tui

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 07:51:55 AM »

ไอ่พวกอวยนี้ เลียจนถึงไข่ ไอ่สมยศ แล้วม้างงง ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ท่านก็ตามกัดสมาคมทุกกระทู้เลยนะท่านแปน ฮ่าาา

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
331807
Sr. Member

คะแนนความรัก: +65/-137

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 07:54:35 AM »

ทำไมจักรกฤษ ดีขึ้นผิดหูผิดตา อันนี้น่าคิดมากกว่า EKKONO ทำทีม

กรูปรีพลัดถิ่น 132
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +375/-1650

..................................................

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:03:11 AM »

จริงๆก็น่าจะแยกนะ พัฒนาทักษะก็ส่วนนึง คุมทีมก็อีกส่วนนึงไป รอดูกันต่อไป

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:10:11 AM »

ทำไมจักรกฤษ ดีขึ้นผิดหูผิดตา อันนี้น่าคิดมากกว่า EKKONO ทำทีม

ใจจริงผมอยากให้จ้างพวกทำอคาเดมี่ใน สโมสรญี่ปุ่น เลยนะ เห็นตัวอย่างจากจักรกฤษและย้า คือ มันมหัศจรรย์ มาก นี้จะดูพัฒนาการจาก เชาวัฒน์ อีกคน ถ้ากลับมาเล่นทีมชาติแล้วเทพแบบ 2 คนข้างบน ผมว่าควรจ้าง คนญี่ปุ่น คุมเด็กฝึกในศูนย์ฝึกธนบุรี จะเวิร์คกว่า ประธานเทคนิคมีเส้นอยู่แล้วไม่ใช่หรือ น่าจะขอกันได้

godNorthstar
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +127/-108

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:13:33 AM »

ใจจริงผมอยากให้จ้างพวกทำอคาเดมี่ใน สโมสรญี่ปุ่น เลยนะ เห็นตัวอย่างจากจักรกฤษและย้า คือ มันมหัศจรรย์ มาก นี้จะดูพัฒนาการจาก เชาวัฒน์ อีกคน ถ้ากลับมาเล่นทีมชาติแล้วเทพแบบ 2 คนข้างบน ผมว่าควรจ้าง คนญี่ปุ่น คุมเด็กฝึกในศูนย์ฝึกธนบุรี จะเวิร์คกว่า ประธานเทคนิคมีเส้นอยู่แล้วไม่ใช่หรือ น่าจะขอกันได้
เอ่่อ พวกอาคาเดมี่ ในญี่ปุ่น แบบฝึกของญี่ปุ่น นี่พัฒนาโดยเอคโคโน่ ไม่ใช่หรอ
sanggung
Sr. Member

คะแนนความรัก: +319/-1206

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:22:25 AM »

Ekkono  อยู่ในกำกับของโค้ชเฮง   เชื่อว่าบางอย่าง  คงได้ไอเดียจาก เฮงซัง

เฮงซัง ก็ต้องโดนด่าด้วย  เพราะแซะซิโก้ตลอดว่า   ต่อบอลกัน 30 40 พาส  ก็ไม่ช่วยอะไร
โรน้าวโด้
Full Member

คะแนนความรัก: +251/-362

Mari Juana is Safer than Alcohol

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:26:18 AM »

ซัลโว!!! เข้าเต็มใบ  ถูกเธอบุกเข้า ซัลโว!!! ถึงกลางใจ
ไม่ปิดไม่ต้องไปมีโกล์ !!! ไว้ป้องกัน  ให้เธอคนเดียวเท่านั้น
ได้ใจไป...
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:29:25 AM »

เอ่่อ พวกอาคาเดมี่ ในญี่ปุ่น แบบฝึกของญี่ปุ่น นี่พัฒนาโดยเอคโคโน่ ไม่ใช่หรอ

เอ็คโคโน่ มาเสริมเฉยๆ หลักที่พัฒนากันมาก่อนคือ คนเยอรมัน (ผมจำชื่อไม่ได้ ดีเตอร์ อะไรสักอย่าง ที่เคยทำงานเป็นประธานเทคนิคคนแรกของไทยในสมัยชลอ โน่น แต่ไม่เคยได้รับการสานต่อ) แล้วส่งต่อให้ คนญี่ปุ่น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2017, 08:31:35 AM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

T_Bunny@BEC.TERO
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +846/-664

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:45:26 AM »

นั่นสิ ห่วยขั้นเทพ ยังหลับหูหลับตาอวยกันไม่เลิก เอาชาติเรามาเป็นหนูทดลองเหรอ? ลองผิดลองถูก?

อย่างงี้ให้พี่โก้มาทำทีมเยาวชน แล้วให้เอคโคโน่ถอยไปทำอคาเดมี่เหอะ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:56:47 AM »

เอ็คโคโน่ มาเสริมเฉยๆ หลักที่พัฒนากันมาก่อนคือ คนเยอรมัน (ผมจำชื่อไม่ได้ ดีเตอร์ อะไรสักอย่าง ที่เคยทำงานเป็นประธานเทคนิคคนแรกของไทยในสมัยชลอ โน่น แต่ไม่เคยได้รับการสานต่อ) แล้วส่งต่อให้ คนญี่ปุ่น ครับ

แบบฝึกใหม่ของเยาวชนญี่ปุ่น ถูกพัฒนาและถ่ายทอดร่วมกันระหว่าง สมาคมฟุตบอลฟุตบอลญี่ปุ่นกับเอคโค่โน่ครับ เพื่อให้เหมาะกับคนญี่ปุ่นครับ  เมสซี่ญี่ปุ่นที่เล่นอยู่กับทีมเอฟซีโตเกี่ยวนี่ก็พัฒนาและได้ดีลจากเอคโคโน่ในการเข้าไปอยู่ในอาคาเดมี่ของบาเซโลน่า  แล้วลองไปดูเด็กที่ถึงพัฒนาถูกฝึกด้วยโปรแกรมแบบฝึกที่พัฒนาร่วมของญี่ปุ่นจากเอคโคโน่นะครับ โหดมากๆ เล่นได้เป็นระบบและมีจินตนาการ ไม่แพ้เยาชนของทีมใหญ่ระดับโลกเลย นึกว่าดูบอลทีมใหญ่ในลีกชั้นนำของโลก   
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:03:39 AM »

แบบฝึกใหม่ของเยาวชนญี่ปุ่น ถูกพัฒนาและถ่ายทอดร่วมกันระหว่าง สมาคมฟุตบอลฟุตบอลญี่ปุ่นกับเอคโค่โน่ครับ เพื่อให้เหมาะกับคนญี่ปุ่นครับ  เมสซี่ญี่ปุ่นที่เล่นอยู่กับทีมเอฟซีโตเกี่ยวนี่ก็พัฒนาและได้ดีลจากเอคโคโน่ในการเข้าไปอยู่ในอาคาเดมี่ของบาเซโลน่า  แล้วลองไปดูเด็กที่ถึงพัฒนาถูกฝึกด้วยโปรแกรมแบบฝึกที่พัฒนาร่วมของญี่ปุ่นจากเอคโคโน่นะครับ โหดมากๆ เล่นได้เป็นระบบและมีจินตนาการ ไม่แพ้เยาชนของทีมใหญ่ระดับโลกเลย นึกว่าดูบอลทีมใหญ่ในลีกชั้นนำของโลก   

http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=381299.0 พี่ godNorthstar ไปติดตามเถอะครับ เขาเอาเอ็คโคโน่มาทำอะไร และอคาเดมี่มันมีตอนสมัยเอ็คโคโน่มาทำหรือครับ มันมีก่อนหน้านั้นมานานแล้ว และดีมานานแล้วด้วย ดีเตอร์ คนที่ผมพูดถึงนั่นละคือคนวางรากฐานอคาเดมี่ใน ญี่ปุ่น ครับ

loeienter
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +141/-156

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:11:07 AM »

คนที่อวยแอคโคโน่ ลองหาจุดเด่นมาซักขั้อซิครับ ถึงแม้จะทำทีมห่วยแบบบอล อบต.  แต่มันก็ต้องมีซักอย่างให้เห็นละนะครับ เพราะเข้ามาจะเป็นปีแล้ว  อย่างเช่นรูปแบบ หรือแผน หรือการเข้าทำ การป้องกัน การเพรสซิ่ง การจับส่งบอล อะไรทำนองนี้ ที่ว่ามาวางปรัชญาให้เด็กใหม่ มันต่างจากโค้ชไทยที่เคยทำทีมผ่านๆมายังไงครับ

[/url]  [/img]
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:30:57 AM »

ผมหมายถึงแบบฝึกใหม่ ของเด็กญี่ปุ่น ที่เขาพัฒนาและใช้ฝึกกันทั้งประเทศ ทุกอาคาเดมี่ และดอกผลมันก็ออกมาแล้วให้เห็นเป็นรูปธรรม
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:36:35 AM »

แบบฝึกใหม่ของเยาวชนญี่ปุ่น ถูกพัฒนาและถ่ายทอดร่วมกันระหว่าง สมาคมฟุตบอลฟุตบอลญี่ปุ่นกับเอคโค่โน่ครับ เพื่อให้เหมาะกับคนญี่ปุ่นครับ  เมสซี่ญี่ปุ่นที่เล่นอยู่กับทีมเอฟซีโตเกี่ยวนี่ก็พัฒนาและได้ดีลจากเอคโคโน่ในการเข้าไปอยู่ในอาคาเดมี่ของบาเซโลน่า  แล้วลองไปดูเด็กที่ถึงพัฒนาถูกฝึกด้วยโปรแกรมแบบฝึกที่พัฒนาร่วมของญี่ปุ่นจากเอคโคโน่นะครับ โหดมากๆ เล่นได้เป็นระบบและมีจินตนาการ ไม่แพ้เยาชนของทีมใหญ่ระดับโลกเลย นึกว่าดูบอลทีมใหญ่ในลีกชั้นนำของโลก  

ผมหมายถึงแบบฝึกใหม่ ของเด็กญี่ปุ่น ที่เขาพัฒนาและใช้ฝึกกันทั้งประเทศ ทุกอาคาเดมี่ และดอกผลมันก็ออกมาแล้วให้เห็นเป็นรูปธรรม

สำหรับผมนะ ผมว่าคนญี่ปุ่นเอาข้อดีของเอ็คโคโน่มาผสมกับแบบฝึกที่ได้รับมาจาก ดีเตอร์ แล้วมาปรับปรุงในส่วนที่บกพร่องมากกว่าครับ ไม่ใช่นำมาจาก เอ็คโคโน่ ทั้งดุ้น ลักษณะการทำงาน ญี่ปุ่น เป็นแบบนี้ วอลเล่ย์บอลหญิง ญี่ปุ่น ไปจ้างโค้ชตุรกี มาเป็นผู้ช่วยเพื่อแก้ไขเทคนิคการบุกของ ญี่ปุ่น ที่เป็นปัญหา แต่ไม่ใช่รื้อโครงสร้างที่มี แล้ววางรากฐานใหม่ เพราะ ของเดิมมันดีอยู่แล้ว

แต่ของเราต้องการคนวางรากฐานเลย เอา คนญี่ปุ่นที่ทำในอคาเดมี่สโมสร มาจะตอบโจทย์เรามากกว่า แต่ผมไม่ได้ปฏิเสธเอ็คโคโน่ในเรื่องวางรากฐานนะครับ ผมให้เวลา อย่างน้อยผลผลิตชุดจาก เอ็คโคโน่ ออกมาติดทีมชุด U ต่างๆก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2017, 09:39:16 AM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

Hero Member
**

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:41:25 AM »

ท่าน PTT RAYONG ทำไมผมสัมผัสได้ถึง ล๊อกอินในตำนาน จะมีร่างอวตาลในกระทู้นี้นะครับ แค่สงสัยหรือผมคิดมาก ฮี่ๆๆๆ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
อัศวิน พันธุ์ดี(จ่าดาร์ก_xi)
Hero Member

คะแนนความรัก: +307/-1070

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 10:53:41 AM »

นั่นสิ ห่วยขั้นเทพ ยังหลับหูหลับตาอวยกันไม่เลิก เอาชาติเรามาเป็นหนูทดลองเหรอ? ลองผิดลองถูก?

อย่างงี้ให้พี่โก้มาทำทีมเยาวชน แล้วให้เอคโคโน่ถอยไปทำอคาเดมี่เหอะ

เอามาเพื่อเลี่ยงภาษีนะเรอะ เหอะๆ

Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 10:56:18 AM »

แบบฝึกใหม่ของเยาวชนญี่ปุ่น ถูกพัฒนาและถ่ายทอดร่วมกันระหว่าง สมาคมฟุตบอลฟุตบอลญี่ปุ่นกับเอคโค่โน่ครับ เพื่อให้เหมาะกับคนญี่ปุ่นครับ  เมสซี่ญี่ปุ่นที่เล่นอยู่กับทีมเอฟซีโตเกี่ยวนี่ก็พัฒนาและได้ดีลจากเอคโคโน่ในการเข้าไปอยู่ในอาคาเดมี่ของบาเซโลน่า  แล้วลองไปดูเด็กที่ถึงพัฒนาถูกฝึกด้วยโปรแกรมแบบฝึกที่พัฒนาร่วมของญี่ปุ่นจากเอคโคโน่นะครับ โหดมากๆ เล่นได้เป็นระบบและมีจินตนาการ ไม่แพ้เยาชนของทีมใหญ่ระดับโลกเลย นึกว่าดูบอลทีมใหญ่ในลีกชั้นนำของโลก  

สำหรับผมนะ ผมว่าคนญี่ปุ่นเอาข้อดีของเอ็คโคโน่มาผสมกับแบบฝึกที่ได้รับมาจาก ดีเตอร์ แล้วมาปรับปรุงในส่วนที่บกพร่องมากกว่าครับ ไม่ใช่นำมาจาก เอ็คโคโน่ ทั้งดุ้น ลักษณะการทำงาน ญี่ปุ่น เป็นแบบนี้ วอลเล่ย์บอลหญิง ญี่ปุ่น ไปจ้างโค้ชตุรกี มาเป็นผู้ช่วยเพื่อแก้ไขเทคนิคการบุกของ ญี่ปุ่น ที่เป็นปัญหา แต่ไม่ใช่รื้อโครงสร้างที่มี แล้ววางรากฐานใหม่ เพราะ ของเดิมมันดีอยู่แล้ว

แต่ของเราต้องการคนวางรากฐานเลย เอา คนญี่ปุ่นที่ทำในอคาเดมี่สโมสร มาจะตอบโจทย์เรามากกว่า แต่ผมไม่ได้ปฏิเสธเอ็คโคโน่ในเรื่องวางรากฐานนะครับ ผมให้เวลา อย่างน้อยผลผลิตชุดจาก เอ็คโคโน่ ออกมาติดทีมชุด U ต่างๆก่อน

ใช่ครับ ญี่ปุ่นเขาไม่ได้เอามาทั้งหมด แต่เขาก็เอามาเกือบหมด แล้วเพิ่มในหลักสูตรหรือแบบฝึกของเขา ให้เยาวชนและโค้ชระดับเยาวชน หรือโค้ชท้องถิ่น โรงเรียน    ได้เรียนรู้กับแบบฝึกที่พัฒนาขึ้นมากับผู้เชี่ยวชาญของ ekkono  โดยการเปิดอบรมให้กับโค้ชทั่วประเทศ
    ถ้าจะวางรากฐานมันต้องเอาทั้งระบบครับ ต้องลงไปถึงรากหญ้า ก็คือแบบฝึกสำหรับเยาชน
ในระดับสโมสร โรงเรียน สถานศึกษา ก็ต้องเอาด้วย รอจากอคาเดมี่ทีมชาติอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ ต้องทำแบบญี่ปุ่น เยอรมัน  หรือเบลเยี่ยม นั่นแระครับ
    ส่วนการวางรากฐานและโครงสร้างเราลอกเขามาได้บ้าง บางอย่างเราต้องทำเอง เช่นโครงสร้างพื้นฐาน พวกศูนย์ฝึก  ศูนย์อบรม  ส่วนรูปแบบการเล่นการฝึกจะลอกหรือจะจ้างเขาก็ตามแต่คิดว่าสมควร แต่ถ้าจะจ้าง สำหรับผมก็ฝรั่่งดีกว่่าแบบที่เป็นอยู่ตอนนี้ดีกว่าครับ เอาเป็นพวกยุโรป เยอรมัน สเปน ฝรั่งเศส ก็ว่ากันไป ที่สำคัญมันต้องลงไปถึงสโมสร ถึงรากหญ้าครับ

บอลระดับเยาชนของไทยเราต้องยอมรับว่าอคาเดมี่หรือพวกโรงเรียนต่างๆในเมืองไทย ไม่สามารถฝึกให้เด็กเก่งได้มากมายอะไร ดูจากเบสิคพื้นฐาน ความเข้าใจเกมส์ในบอลเยาชนก็รู้ครับ  แค่ธรรมดาค่อนมาทางแย่เสียด้วยซำ้  เสียดายเด็กหลายๆคนที่มีพรสวรรค์  บางคนบอกว่าตัวนั้นตัวนี้เก่งเล่นดี แต่ก็เก่งในเมืองไทย เก่งในระดับกับคนที่อยู่ในระดับแย่ๆเหมือนกันเมื่อเทียบในระดับโลก หรือเอเชีย  
 ดังนั้นยอมอดทนกันนิดเถอะครับ อย่าใจร้อน revarm ใหม่ เริ่มต้นใหม่ให้ไฉไลกว่าเดิม ทำให้ดี ให้ถูกทาง  เยอรมันใช้เวลา 10 ในการกลับมาเป็นแนวหน้าเป็นเบอร์ต้นๆอีกครั้ง ทั้งที่เขามีระบบโครงสร้างพื้นฐานของฟุตบอลยอดเยี่ยม ญี่ปุ่นใช้เวลากี่ปีในการมาถึงจุดนี้ 20-30 ปี แล้วเรามีโครงสร้างพื้นฐานพร้อมแล้วหรอ วงการบอลบ้านเราเข้มแข็งเหมือนเยอรมันหรอ นี่เราเพิ่งจะเริ่มวางโครงสร้างพื้นฐานวางระบบกันจริงๆไม่ถึง 1 ปีนะครับ

TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +720/-225

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 10:58:43 AM »

ถ้าเอาข้อมูล ทั้งที่เราเห็นการคุมทีม ของเอคโคโน่ ณ ปัจจุบัน กับข้อมูลฝ่ายเทคนิคมาเทียบ หลังจากนี้สมาคม กับเอคโคโน่คงได้ข้อสรุปและวิเคราะห็ข้อมูลปัญหา และวัฒธรรมความรู้สึกนึกคิดของเด็กไทยเราแล้วล่ะครับ ว่าอนาคตจะเขียนตำราเพื่อสอนเด็กๆ ไทยแบบไหน

เพราะเรื่องรูปแบบการสอนการฝึกซ้อม และแนวคิดการสอน เราคงไม่มีอะไรไปเถียงเค้า เพราะเค้าฝึกสอนมาหลายประเทศแล้วข้อมูลแน่นปึ๊ก ขนาดโค้ชเฮงยังชมเรื่องทฤษดีการฝึกสอนต่างๆ ทั้งวิชาการด้านการฝึกนั้นของเค้านั้นสากลมาก

แต่สำหรับผม ณ ปัจจุบัน การคุมทีมแข่งแบบนี้ เพื่อลองว่าเด็กเข้าใจสิ่งที่สอนหรือไม่อย่างไรนั้น ทำการตั้งโจทย์เป็นการบ้านให้เด็กลงไปเล่น มันเหมาะกับทีมอคาเดมี่ศูนย์ฝึก แล้วส่งเด็กแข่งรายการโค๊กคัพ บอลกรมพละ หรือยูธลีกมากกว่า ไม่ใช่ไปแข่งนามทีมชาติแบบนี้ เพราะมันมีคำว่าทีมชาติค้ำคออยู่

จะคุมทีมไปเล่นทัวร์อุ่นเครื่องต่างประเทศอื่นๆ ที่วางไว้ในดีล หรือลงเล่น T4 เล่น...ยูธลีก ผมว่าให้เค้าใช้ความรู้ของเค้าให้เต็มที่ แต่ใช้ชื่อแข่งในนามศูนย์ฝึกฯ ดีกว่า  อย่าใช้คำว่าทีมชาติเลย เพราะความสามารถเด็กหลายคนยังไม่ถึงทีมชาติด้วยซ้ำ ต้องพัฒนาอีกเยอะ

ส่วนความรู้ขององค์กรเค้า เราเอาคนไทยไปดูดวิชาการฝึกสอน ให้มากที่สุด

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 11:12:52 AM »

ใช่ครับ ญี่ปุ่นเขาไม่ได้เอามาทั้งหมด แต่เขาก็เอามาเกือบหมด แล้วเพิ่มในหลักสูตรหรือแบบฝึกของเขา ให้เยาวชนและโค้ชระดับเยาวชน หรือโค้ชท้องถิ่น โรงเรียน    ได้เรียนรู้กับแบบฝึกที่พัฒนาขึ้นมากับผู้เชี่ยวชาญของ ekkono  โดยการเปิดอบรมให้กับโค้ชทั่วประเทศ
    ถ้าจะวางรากฐานมันต้องเอาทั้งระบบครับ ต้องลงไปถึงรากหญ้า ก็คือแบบฝึกสำหรับเยาชน
ในระดับสโมสร โรงเรียน สถานศึกษา ก็ต้องเอาด้วย รอจากอคาเดมี่ทีมชาติอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ ต้องทำแบบญี่ปุ่น เยอรมัน  หรือเบลเยี่ยม นั่นแระครับ
    ส่วนการวางรากฐานและโครงสร้างเราลอกเขามาได้บ้าง บางอย่างเราต้องทำเอง เช่นโครงสร้างพื้นฐาน พวกศูนย์ฝึก  ศูนย์อบรม  ส่วนรูปแบบการเล่นการฝึกจะลอกหรือจะจ้างเขาก็ตามแต่คิดว่าสมควร แต่ถ้าจะจ้าง สำหรับผมก็ฝรั่่งดีกว่่าแบบที่เป็นอยู่ตอนนี้ดีกว่าครับ เอาเป็นพวกยุโรป เยอรมัน สเปน ฝรั่งเศส ก็ว่ากันไป ที่สำคัญมันต้องลงไปถึงสโมสร ถึงรากหญ้าครับ

บอลระดับเยาชนของไทยเราต้องยอมรับว่าอคาเดมี่หรือพวกโรงเรียนต่างๆในเมืองไทย ไม่สามารถฝึกให้เด็กเก่งได้มากมายอะไร ดูจากเบสิคพื้นฐาน ความเข้าใจเกมส์ในบอลเยาชนก็รู้ครับ  แค่ธรรมดาค่อนมาทางแย่เสียด้วยซำ้  เสียดายเด็กหลายๆคนที่มีพรสวรรค์  บางคนบอกว่าตัวนั้นตัวนี้เก่งเล่นดี แต่ก็เก่งในเมืองไทย เก่งในระดับกับคนที่อยู่ในระดับแย่ๆเหมือนกันเมื่อเทียบในระดับโลก หรือเอเชีย   
 ดังนั้นยอมอดทนกันนิดเถอะครับ อย่าใจร้อน revarm ใหม่ เริ่มต้นใหม่ให้ไฉไลกว่าเดิม ทำให้ดี ให้ถูกทาง  เยอรมันใช้เวลา 10 ในการกลับมาเป็นแนวหน้าเป็นเบอร์ต้นๆอีกครั้ง ทั้งที่เขามีระบบโครงสร้างพื้นฐานของฟุตบอลยอดเยี่ยม ญี่ปุ่นใช้เวลากี่ปีในการมาถึงจุดนี้ 20-30 ปี แล้วเรามีโครงสร้างพื้นฐานพร้อมแล้วหรอ วงการบอลบ้านเราเข้มแข็งเหมือนเยอรมันหรอ นี่เราเพิ่งจะเริ่มวางโครงสร้างพื้นฐานวางระบบกันจริงๆไม่ถึง 1 ปีนะครับ

สำหรับผมนะ ผมว่า ญี่ปุ่น เอาในส่วนเฉพาะการเล่นที่ต้องใช้การจินตนาการ รู้จังหวะการสร้างสรรค์เกมส์ที่ทำให้คาดไม่ถึง เพราะ ญี่ปุ่น ขาดตรงนี้ ไม่งั้นระดับโลกเขาไม่เรียกบอลญี่ปุ่นว่า บอลหุ่นยนต์หรอก แต่เรื่องระบบการสร้างนักเตะ เบสิค ความเคลื่อนที่เป็นทีม ระบบการเล่น ผมว่า ญี่ปุ่น ไม่ได้นำมาจาก เอ็คโคโน่ แล้วละครับ ใช้ของ ดีเตอร์ วางให้ก็เหลือเฟือแล้ว ซึ่งไอ่เรื่องที่ ญี่ปุ่น มีอยู่แล้ว เราขาดไม่ใช่หรือ ผมเลยคิดว่า ดึงคนญี่ปุ่นที่ทำอคาเดมี่สโมสรเลยตรงประเด็นมากกว่า แต่ย้ำอีกที ผมไม่ปฏิเสธ เอ็คโคโน่ ในเรื่องการฝึกสอนนะครับ ผมจะรอดูผลงานว่าแก้สิ่งขาดในนักฟุตบอลไทยได้ไหม ในนักเตะที่มาจาก ศูนย์ฝึก

seabuff
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +77/-37

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 12:09:55 PM »

เอคโคโน่ทำให้บอร์ดครึกครื้น 
superblue
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-3

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 01:20:19 PM »

คนไทยใจร้อน รอไม่เป็นทำไม่เป็น เป็นแต่วิจารณ์ทุกคนไม่ดีไปหมด กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จภายในคืนเดียวทำอะไรต้องอาศัยเวลาโดยเฉพาะทำงานกับคนต้องให้เวลากัน การจะฝึกนักฟุตบอลคนนึงให้เก่งคุณคิดว่าต้องใช้เวลาเท่าไหร่ แล้วนี้นักกีฬาเป็นทีมต้องใช้เวลาเท่าไหร่ แล้วนี้ฐานไม่ดีอีกเด็กถูกฝึกมาทั้งชีวิตยังไงเขาก็เล่นอย่างนั้น ทีมงานที่เข้ามาเขามีเวลามากพอไหมที่จะปรับกระบวนการคิดและวิธีการเล่นของเด็ก ญี่ปุ่นเขาใช้เวลานานมากเกือบ 1 ช่วงอายุของนักฟุตบอลกว่าจะมีวันนี้ได้นี้เข้ามา ปี2 ปีคุณจะเอาให้เทพเลยเหรอครับถ้าจะด่ากันจริงก็ต้องมองทั้งระบบที่มันแย่มานานแล้วมันก็แสดงให้เราเห็นในปัจจุบันอย่าพึ่งไปรีบด่าคนที่เขาพึ่งมาจะดูว่า เราใจแคบครับ
Hero Member
**

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 01:42:37 PM »

เอามาเพื่อเลี่ยงภาษีนะเรอะ เหอะๆ

เปรียบเทียบเฉยๆ อ่ะท่าน โค้ชคนไหนก็ได้ อิอิ

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +166/-384

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 01:50:44 PM »

ลองให้ไปทำงานที่เขาถนัดก่อนดีกว่า อย่าทู่ซี้ทนฝืนอะไรที่มันไม่ใช่เลย  โค้ชเก่งหรือไม่เก่งมันก็ดูได้จากผลการแข่งขัน
ทีมงานทำงานมาก็หลายทัวนาเมนต์แล้ว  เห็นพัฒนาการหรือเปล่าคู่ต่อสู้ก็เดิม  เจอกันมาตั้งแต่เด็ก  ถามแฟนบอลไทยหน่อยเถอะครับ

นักบอลเยาวชนไทยปัจจุบันความสามารถด้อยกว่าทีมอื่นในอาเซี่ยนเหรอครับ  เจอกันถึงต้องเวลาพัฒนา  เล่นแย่กว่าเขาตลอด
ทำไมตอนคัดบอลโลกซิโก้คุมเจอใครก็โดนถล่ม  แต่ทำไมพอลุงวัชคุมแค่นัดแรกก็เห็นความแตกต่าง  ฝีมือคุมทีมไม่ถึงก็คือไม่ถึง

มันก็เหมือนบอลลีกชั้นนำที่เราดูๆกันนั่นแหละ  อย่างเอฟเวอร์ตัน  ดอร์ทมุน  ก่อนหน้านี้ทำไมทีมผลงานห่วยเจอใครก็แพ้  พอเปลี่ยนโค้ช
ผลงานผิดหูผิดตาเลย  ทีมไทยที่เอคโนคุมในแต่ละชุดผมก็ว่าไม่ต่างกัน  ชุดยู 21  ถ้าลองเป็นโซรันหรือน้าฉ่วยคุมสิ  ผมว่าการเล่นผิดกันแน่นอน

คนที่ไม่ใช่ก็คือไม่ใช่  เขาอาจจะเก่งแต่ไม่ใช่สำหรับการคุมทีมแน่นอน  ให้เขากลับไปทำงานที่ถนัดเถอะจะได้รู้ว่ามาหลอกกินตังค์คนไทยหรือของจริง
KIDMOMMAM
Full Member

คะแนนความรัก: +58/-54

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 02:02:59 PM »

ความเห็นจากคนที่มีปัญหาในที่ทำงานหรอครับ
55555 แต่รูปแบบการเล่นที่ผ่านมามันก็ไม่ดีจริงๆ จ่าย จับ คล้อง โยน ไม่ได้เรื่องสักอย่าง
BBLOVETT
Full Member

คะแนนความรัก: +61/-45

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 05:50:25 PM »

ตอนนี้ญี่ปุ่นพัฒนามามากแล้วครับ เอาพัฒนาเยาวชนไทยหน้าจะโอเครนะครับ  เราไม่ต้องถึงระดับโลกมาสอนหรอกครับ ค่อยๆพัฒนาเรื่อยๆก่อนตามศักยภาพที่เรามี หน้าจะประสบความสำเร็จกว่าครับ
soloman
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-1

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:22:02 PM »

ผมว่าปัญหาหลัก ๆ มันไม่ได้อยู่ที่เอคโคโน่หรอก

ปัญหาคือบุคลากรทางฟุตบอลเรามีไม่พอมากกว่า

ที่บอกว่ามีไม่พอ ไม่ได้หมายถึงจำนวนนักฟุตบอล หรือโค้ช แต่หมายถึงคนที่มีคุณภาพจริง ๆ มันมีไม่พอ

เอาง่าย ๆ เคยมีกระทู้ที่เปรียบเทียบจำนวนโค้ช ระดับ Pro license เทียบกันกับประเทศอื่น ๆ

ตอนนี้ไม่รู้ว่าประเทศเรา โค้ชที่ได้ Pro license มีถึง 50 คนแล้วหรือยัง ในขณะที่ประเทศระดับชั้นนำของเอเชีย ไม่ต้องเอาญี่ปุ่นหรอก เอาแค่จีนก็ได้ จำนวนโค้ช Pro-license เขายังเยอะกว่าเราหลายเท่าเลย

แต่บ้านเรา เอาระดับโรงเรียนประถม ถามว่าอาจารย์ที่มาสอนฟุตบอลเด็ก ๆ ในโรงเรียนน่ะ มีซักกี่คนที่มี certificate เกี่ยวกับผู้ฝึกสอนฟุตบอล ?

ถ้าเด็กคนไหน ที่โชคดีหน่อย บ้านมีฐานะ อาจจะส่งไปเรียนฟุตบอลตามสนามต่าง ๆ แล้วกับเด็กที่ยากจนหล่ะ ? นาน ๆ อาจจะเห็นมีคนที่มีแววโผล่ขึ้นมา เหมือนกับช้างเผือก ที่นาน ๆ จะมีหลุดมาบ้าง บางทีอาจจะมากกว่าที่เราคิด แต่อาจจะโชคร้ายที่ช้างตัวนั้น เปื้อนโคลนตมไปทั้งตัว คนเล่นดูไม่ออกว่านี่คือช้างเผือกจริง ๆ

แล้วพอพูดถึงเรื่องอคาเดมี่สโมสร ถามว่า มันจะมีสักกี่คนที่มีโอกาสตรงนี้ ? แล้วคนที่ไม่มีโอกาสหล่ะ ? เขาต้องเลือกจะเปลี่ยนเส้นทางเดินหรือเปล่า เพราะรู้ว่าคงไปไม่รุ่ง แต่บางที ถ้าเกิดเขาเลือกที่จะเดินต่อ อาจจะเป็นตัวความหวังโดยที่แม้แต่เจ้าตัวยังไม่รู้เลยก็ได้

ผมมองว่า ความผิดโดยรวมไม่ใช่ของเอคโคโน่หรอก แต่เป็นที่เราต่างหาก ที่ไม่ทำพื้นฐานให้พร้อมก่อนที่จะให้เขามาทำ ผลมันก็เลยออกมาแบบนี้

สุดท้ายคือ ณ ตอนนี้ มันยังไม่เห็นผลหรอกครับ มันจะยังล้มลุกคลุกคลานไปอีกซักพัก แต่พอมันเริ่มที่จะตั้งไข่ได้ คราวนี้มันจะไม่กลับมาล้มง่าย ๆ เหมือนเดิมอีก

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:34:16 PM »

ผมว่าปัญหาหลัก ๆ มันไม่ได้อยู่ที่เอคโคโน่หรอก

ปัญหาคือบุคลากรทางฟุตบอลเรามีไม่พอมากกว่า

ที่บอกว่ามีไม่พอ ไม่ได้หมายถึงจำนวนนักฟุตบอล หรือโค้ช แต่หมายถึงคนที่มีคุณภาพจริง ๆ มันมีไม่พอ

เอาง่าย ๆ เคยมีกระทู้ที่เปรียบเทียบจำนวนโค้ช ระดับ Pro license เทียบกันกับประเทศอื่น ๆ

ตอนนี้ไม่รู้ว่าประเทศเรา โค้ชที่ได้ Pro license มีถึง 50 คนแล้วหรือยัง ในขณะที่ประเทศระดับชั้นนำของเอเชีย ไม่ต้องเอาญี่ปุ่นหรอก เอาแค่จีนก็ได้ จำนวนโค้ช Pro-license เขายังเยอะกว่าเราหลายเท่าเลย

แต่บ้านเรา เอาระดับโรงเรียนประถม ถามว่าอาจารย์ที่มาสอนฟุตบอลเด็ก ๆ ในโรงเรียนน่ะ มีซักกี่คนที่มี certificate เกี่ยวกับผู้ฝึกสอนฟุตบอล ?

ถ้าเด็กคนไหน ที่โชคดีหน่อย บ้านมีฐานะ อาจจะส่งไปเรียนฟุตบอลตามสนามต่าง ๆ แล้วกับเด็กที่ยากจนหล่ะ ? นาน ๆ อาจจะเห็นมีคนที่มีแววโผล่ขึ้นมา เหมือนกับช้างเผือก ที่นาน ๆ จะมีหลุดมาบ้าง บางทีอาจจะมากกว่าที่เราคิด แต่อาจจะโชคร้ายที่ช้างตัวนั้น เปื้อนโคลนตมไปทั้งตัว คนเล่นดูไม่ออกว่านี่คือช้างเผือกจริง ๆ

แล้วพอพูดถึงเรื่องอคาเดมี่สโมสร ถามว่า มันจะมีสักกี่คนที่มีโอกาสตรงนี้ ? แล้วคนที่ไม่มีโอกาสหล่ะ ? เขาต้องเลือกจะเปลี่ยนเส้นทางเดินหรือเปล่า เพราะรู้ว่าคงไปไม่รุ่ง แต่บางที ถ้าเกิดเขาเลือกที่จะเดินต่อ อาจจะเป็นตัวความหวังโดยที่แม้แต่เจ้าตัวยังไม่รู้เลยก็ได้

ผมมองว่า ความผิดโดยรวมไม่ใช่ของเอคโคโน่หรอก แต่เป็นที่เราต่างหาก ที่ไม่ทำพื้นฐานให้พร้อมก่อนที่จะให้เขามาทำ ผลมันก็เลยออกมาแบบนี้

สุดท้ายคือ ณ ตอนนี้ มันยังไม่เห็นผลหรอกครับ มันจะยังล้มลุกคลุกคลานไปอีกซักพัก แต่พอมันเริ่มที่จะตั้งไข่ได้ คราวนี้มันจะไม่กลับมาล้มง่าย ๆ เหมือนเดิมอีก

ย้ำอีกทีนะครับ ผมไม่แย้งเรื่องการฝึกนะครับ แต่แย้งเรื่องการคุมทีม การคุมทีมและการฝึกมันคนละบริบทกันเลยนะครับ

countryboy
เข้าได้แล้วโว้ยยยย อย่างฟลุ้ก!!
Full Member
**

คะแนนความรัก: +23/-101

เล่นไงวะเนี่ย..

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 11:02:32 PM »

ท่านdeawfico หายไปไหนครับ
Capt. Finale_AV016_The Great
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +73/-22

Dream it , Fly it !

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 06:42:47 AM »

โค้ชไทยคุมมันก้หวือหวา
คุมทีมตบอาเซียนได้
ถามว่า
แล้วไปได้ไกลกว่าตรงนี้มั้ย แค่ไหน

Ignitus
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์