Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 16, 2018, 04:30:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนบอลกระต่ายตื่นตูมพร้อมจะเงิบ ภาค 2!!  (อ่าน 7606 ครั้ง)
deawfico
ยกเลิกสมาชิก
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +699/-1896

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 05:58:15 PM »

จากที่เคยเงิบกับโค้ชโย่งในศึกซีเกมส์แล้ว. อาจจะต้องมาเงิบกับทีมงานเอคโคโน่กันในศึกฟุตบอลเยาวชนรอบสุดท้ายกันอีก.   ด้วยความที่ว่าคิดแบบเดิมๆ อยู่แต่ในกรอบเดิมๆ โดยมองไม่ออกถึงวิธีการเตรียมทีมใหม่ๆ. กะอีแค่บอลอุ่นเครื่องลองทีมก็คิดจริงจังเกินเหตุ เด็กเล่นแบบนั้นเด็กเล่นแบบนี้. ทำไมโค้ชฝึกได้แค่นี้. โดยไม่ศึกษาวิธีการใดๆเลย. ว่าจริงๆแล้วการเล่นแบบนี้เค้าต้องการอะไร. บางคนมองว่าผมอวยเอคโคโน่ อวยสมาคมซะงั้น. เอาเป็นว่าในอนาคตก็คงเห็นล่ะกัน.   ผมก็แค่อยากจะบอกว่า การอุ่นกับทีมอ่อนกว่าแล้วไล่บี้บุกตะบี้ตะบันเพื่อยิงเยอะๆ มันไม่ได้ประโยชน์ มันจะไม่รู้ตัวเอง  อีกอย่างเราจะต้องใช้เกมรับเป็นแผนหลักในการชิงแชมป์เอเชีย. การเล่นแบบนี้คือการปล่อยให้คู่แข่งบุกโจมตีให้มากที่สุด แล้วตั้งเกมรับอย่างเดียว ให้เด็กมุ่งกับรับอย่างเดียว. ในเกมมันต้องมีพลาดบ้าง เพราะเราให้เค้าบุกอยู่ฝ่ายเดียว.  การพลาดนี่แหละ โค้ชจะได้เห็นจุดอ่อนว่าเราขาดอะไร. ต้องเติมเต็มตรงไหน. คุณไม่สังเกตเหรอว่า กลางอย่างเอกนิษย์ เตะทิ้งแตะขว้างตลอด ทั้งๆที่ไม่ใช่สไตล์เค้าเลย. เค้าควรมีคลาสกว่านั้น. แต่ทำไมต้องเล่นแบบนั้น. มองไม่ออกกันหรือยังไง. นี่คือการทดลองเกมรับแบบเต็มสูบไงล่ะ. ทดลองว่าเด็กจะมีสมาธิได้มากแค่ไหนถ้าต้องรับแบบเต็มๆใน 45 นาที หรือทั้งเกม. ซึ่งมันก็ตรงกับเงื่อนไขของเราอยู่แล้ว ในการพัฒนาเกมรับในช่วงแรก.  ตั้งแต่ดูบอลไทยมาผมว่ายุคนี้แหละ ไล่ตั้งแต่ชุดใหญ่ของเรวัช จนถึงชุดเยาวชนของเอคโคโน่. ดูมีการมุ่งพัฒนาเกมรับเป็นหลัก. แล้วมันก็ดูดีขึ้นในช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมา.    ...ผมไม่อยากให้ทุกคนใจร้อนเกินไป รอทัวนาเม้นหลักถ้าเล่นแบบนี้ ผมคนนึงล่ะที่จะไม่พอใจ.  ใจเย็นๆ เดี๋ยวจะเงิบอีกนะ. แฟนบอลกระต่ายตื่นตูม..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
pooneo
ชัดเจน
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-16

ชัดเจน

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:06:33 PM »

ครับ
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +498/-1794

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:09:31 PM »

ผมว่าเขาอาจจะไม่ต่อสัญญากับเอคโคโน่นะ
จากการดูทรงละ
รู้สึกว่าสมาคมจะเซ็น1-2ปีนี้แหละ
เอางี้ ถ้าสมาคมต่อสัญญาแล้วผลงานดี
->แฟนบอลแบบผมตื่นตูม
ถ้าสมาคม ไม่ต่อสัญญา
-> แปลว่าdeawfico รู้สึกตัวช้า
ตามนี้นะ

โยงมาเรื่องซีเกมส์ถามdeawficoนิด ถ้าตอนนั้น
แฟนบอลแบบผมตื่นตูม ที่โค้ชโยงคุม
โค้ชเฮงที่บินด่วนไปช่วยคุมเรียกอะไรดี
ตื่นตูมบินไปช่วยไหม
ซีเกมส์ถ้าเฮงไม่ไปช่วยบอกเลยไม่ได้เหรียญหรอก

teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +671/-232

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:09:43 PM »

คนจริง 2018 ฮี่ๆๆ
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1871/-904

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:11:45 PM »

webmaster แบนพี่ deawfico ทีเถอะ ผลงานเห็นๆ กันอยู่ ยังตั้งกระทู้สวนจนก่อดราม่าได้ ตั้งแบบนี้มันยิ่งกว่ากระทู้ผมตั้งอีก

The sun
Hero Member

คะแนนความรัก: +3029/-255

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:20:56 PM »

ทดลองให้สบายใจเลย รอดูชิงแชมป์เอเชียใจจะขาดแล้ว เห็นอนาคตจริงๆรูปแบบการเล่นของทีมงานคุณภาพ

คืนหลังโยนๆๆๆ คุณภาพที่หาไม่ได้และสมควรให้ทีมงานคุณภาพทำต่อไปเรื่อยๆดีแล้ว ขอบคุณที่ช่วยชาติประหยัดไฟบ้าน

ไปได้ตั้ง 1 ชม. ไม่เสียทั้งเวลาและสุขภาพจิต

aonie49
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +73/-64

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:22:40 PM »

ถ้าผมเป็นโค้ช ผมจะไม่ปล่อยของให้คนอื่นมาสก๊าท์กะอีแค่แมตท์อุ่นเครื่องผมเลือกจะลองนักเตะหรือระบบมากกว่า

เลือกในสิ่งที่ใช่ ใช้ชีวิตที่ชอบ อิสระอยู่ที่ตัวเรา
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +300/-1040

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:34:08 PM »

ถ้าผมเป็นโค้ช ผมจะไม่ปล่อยของให้คนอื่นมาสก๊าท์กะอีแค่แมตท์อุ่นเครื่องผมเลือกจะลองนักเตะหรือระบบมากกว่า
555 จนถึงขนาดนี้ยังเชื่ออีกหรือว่าลองระบบ  บอลไม่มีทรงนักเตะก็เดิมๆ ถ้าทำทีมแบบU23 ยังเชื่อได้ว่าลองแทคติค เพราะลองสลับนักเตะตัวสำรอง ลองสลับตำแหน่งกันอย่างชัดเจน
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2498/-3465

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:48:15 PM »

อืมๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +626/-799

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:48:40 PM »

ซ้อมเกมรับอะไร...ทีมอย่างพม่านี่นะบุกไม่เป็นระบบ จะซ้อมเกมรับกับทีมอย่างพม่า
ไม่ได้มีประโยชน์อะไรหรอกเล่นกับพม่าต้องซ้อมเกมรุก 
รุกอย่างรัดกุมจะเวิร์คกว่านะผมว่า  หัดรุกเเบบคลองบอลเสียบอลอยากๆ

บางทีการเล่นเกมรับไม่ใช่จะให้เขาบุกอย่างเดียว เสมอไปนะครับ
ใช้การคลองบอล เป็นเเนวทางกับชลอเกมบุกของคู่เเข่งได้ การเอาตัวรอดเป็นกลุ่ม(ซึ่งผมไม่เห็น)

ถ้าจะซ้อมเกมรับ...โน่นทีมที่มีมาตราฐานสูงกว่า มีเเนวทางการบุคหลากหลาย
เกมกับทีมจากญี่ปุ่น วันที่ 16 โน่น จะได้เห็นเกมรับ เเล้วใช่จะรับอย่างเดียว
เราต้องตั้งเกมสวนกลับเเบบมีทิศทางนะ ไม่ใช่เตะทิ้งให้พ้นๆอย่างที่เป็นอยู่

Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +489/-344

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:50:12 PM »

ญี่ปุ่น  ไม่รู้ว่าปล่อยของหรือไม่ปล่อยของ

นัดจริง นัดอุ่นเครื่อง ดูเล่นดีมีทรงตลอดไม่ว่าชุดไหน ๆ

ผมว่า  พอเหอะกับมุข สับขาหลอก ซึ่งจริง ๆ แล้ว  เรานัดยังอ่อนหัดจริง ๆ

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +195/-434

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 07:10:34 PM »

ไม่ใช่แค่เที่ยวนี้ครับ  ตั้งแต่ชิงแชมป์อาเซี่ยน  คัดเลือกชิงแชมป์เอเชีย  ไม่ว่าจะเจอทีมในอาเซี่ยน  เจอมองโกลเลีย  

ชนะมาได้ด้วยความสามารถนักบอล รูปเกมแทบไม่ได้เป็นต่อเลย  ยกเว้นเจอญี่ปุ่นทีมเดียว ที่โดนกดเกือบทั้งเกม

ขนาดสอนนักบอลแค่กลุ่มเดียว 20-30 คนยังทำให้พัฒนาขึ้นไม่ได้  แล้วจะไปสอนกลุ่มใหญ่  มันเป็นงานที่ยากกว่า

ผมว่าให้เอคโคโน่เขาไปคิดค้นรูปแบบการเล่นที่เหมาะกับคนไทย  และไปอบรมโค้ชที่จะมาเป็นมือเป็นไม้ในงานภาคสนามแทน

ลงมาคลุกทำเองยังงี้ดูแล้วมันไม่เวิร์ค  สู้ไปคัดเลือกหาโค้ชเก่งมาทำตามแนวคิดตัวเองดีกว่า  
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +894/-1034

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 07:35:28 PM »

อวยอะไรก็ตามสบายเหอะครับ แต่ให้มันพอเหมาะพอควร ไม่ใช่รีบร้อนมาตั้งกระทุ้ดักคนนั้นคนนี้ตื่นตูม มันยิ่งทำให้คนตั้งกระทุ้กลายเป็นมลพิษประจำบอร์ดนะครับ นับวันบอร์ดสู้ๆ ยิ่งเสื่อม ยิ่งเละเทะ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
chalee
รักในหลวง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +329/-248

อยากให้ทุกคนรักและหวงแหนประเทศ..เหมือนพระองค์ท่าน

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 07:47:15 PM »

ใครตื่นตูมฟะ...

คนจะด่ายังไม่ทันจะอ้าปากเลย กระทู้มาเร็วแท้ บอลจบยังไม่ถึงชั่วโมงเลย...พ่อคุณ   
ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +356/-346

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 07:56:51 PM »

ยุคนี้ช่างผิดเพี้ยน ไปสะทุกเรื่องจริงๆ ไทยแลนด์
stoyFC
ฟุตบอลโลกรอบสุดท้าย
Full Member

คะแนนความรัก: +108/-124

stoyFC

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 08:16:44 PM »

ความคิดตัวเอง เป็นศูนย์กลางจักรวาล  ถูกเสมอ  และจะหาเหตุผล 108 มาสนับสนุนตนเอง

ป๋าตอย นักเลงฟุตบอลสยาม ยอดโค้ชคีย์บอร์ด ในตำนาน ผู้ที่จะนำพา ฟุตบอลไทยไปชิงแชมป์โลก
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +211/-180

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 08:19:12 PM »

ผมแฟนบอลเต่านินจาครับ 
deawfico
Hero Member
*

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 08:27:10 PM »

webmaster แบนพี่ deawfico ทีเถอะ ผลงานเห็นๆ กันอยู่ ยังตั้งกระทู้สวนจนก่อดราม่าได้ ตั้งแบบนี้มันยิ่งกว่ากระทู้ผมตั้งอีก
Ptt rayong. คุณได้ vip มาได้ไง จับฉลากเหรอ..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
porkorakot
สมาชิก Thailandsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +226/-523

เชียร์จนกว่าจะไม่มีทีมชาติให้เชียร์

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 08:43:52 PM »

เกาหลีเหนือ ไม่ได้อ่อนกว่าเรานะครับ
เราต่างหากอ่อนกว่าเขา

ขนาดลายเซ็นต์ที่เหมาะสม
ไม่เกิน 700x250 pixels
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 08:49:55 PM »

Ptt rayong. คุณได้ vip มาได้ไง จับฉลากเหรอ..

แล้วคุณยังเป็นสมาชิกได้ไง จับฉลากหรือ ถ้าเป็นบอร์ดอื่นป่านี้โดนลบไปแล้วครับ บอกเลย เพราะ การกระทำคุณเหมือนรับจ้างมาโพส เอะอะอะไรอวยสมาคมไว้ก่อน

japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2136/-5692

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 08:51:53 PM »

deawfico ขาอวยสมาคม เจ้าประจำ เลียสมยศจนดากเปียกแล้วมั่ง ฮี่ ฮี่

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 08:58:11 PM »

deawfico ยอมรับมาคุณทำงานในสมาคมใช่ไหม!!!

ไม่ก็ทำงานกับekkono
Webmaster
Administrator
Sr. Member

คะแนนความรัก: +2438/-348

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 09:50:28 PM »

จากที่เคยเงิบกับโค้ชโย่งในศึกซีเกมส์แล้ว. อาจจะต้องมาเงิบกับทีมงานเอคโคโน่กันในศึกฟุตบอลเยาวชนรอบสุดท้ายกันอีก.   ด้วยความที่ว่าคิดแบบเดิมๆ อยู่แต่ในกรอบเดิมๆ โดยมองไม่ออกถึงวิธีการเตรียมทีมใหม่ๆ. กะอีแค่บอลอุ่นเครื่องลองทีมก็คิดจริงจังเกินเหตุ เด็กเล่นแบบนั้นเด็กเล่นแบบนี้. ทำไมโค้ชฝึกได้แค่นี้. โดยไม่ศึกษาวิธีการใดๆเลย. ว่าจริงๆแล้วการเล่นแบบนี้เค้าต้องการอะไร. บางคนมองว่าผมอวยเอคโคโน่ อวยสมาคมซะงั้น. เอาเป็นว่าในอนาคตก็คงเห็นล่ะกัน.   ผมก็แค่อยากจะบอกว่า การอุ่นกับทีมอ่อนกว่าแล้วไล่บี้บุกตะบี้ตะบันเพื่อยิงเยอะๆ มันไม่ได้ประโยชน์ มันจะไม่รู้ตัวเอง  อีกอย่างเราจะต้องใช้เกมรับเป็นแผนหลักในการชิงแชมป์เอเชีย. การเล่นแบบนี้คือการปล่อยให้คู่แข่งบุกโจมตีให้มากที่สุด แล้วตั้งเกมรับอย่างเดียว ให้เด็กมุ่งกับรับอย่างเดียว. ในเกมมันต้องมีพลาดบ้าง เพราะเราให้เค้าบุกอยู่ฝ่ายเดียว.  การพลาดนี่แหละ โค้ชจะได้เห็นจุดอ่อนว่าเราขาดอะไร. ต้องเติมเต็มตรงไหน. คุณไม่สังเกตเหรอว่า กลางอย่างเอกนิษย์ เตะทิ้งแตะขว้างตลอด ทั้งๆที่ไม่ใช่สไตล์เค้าเลย. เค้าควรมีคลาสกว่านั้น. แต่ทำไมต้องเล่นแบบนั้น. มองไม่ออกกันหรือยังไง. นี่คือการทดลองเกมรับแบบเต็มสูบไงล่ะ. ทดลองว่าเด็กจะมีสมาธิได้มากแค่ไหนถ้าต้องรับแบบเต็มๆใน 45 นาที หรือทั้งเกม. ซึ่งมันก็ตรงกับเงื่อนไขของเราอยู่แล้ว ในการพัฒนาเกมรับในช่วงแรก.  ตั้งแต่ดูบอลไทยมาผมว่ายุคนี้แหละ ไล่ตั้งแต่ชุดใหญ่ของเรวัช จนถึงชุดเยาวชนของเอคโคโน่. ดูมีการมุ่งพัฒนาเกมรับเป็นหลัก. แล้วมันก็ดูดีขึ้นในช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมา.    ...ผมไม่อยากให้ทุกคนใจร้อนเกินไป รอทัวนาเม้นหลักถ้าเล่นแบบนี้ ผมคนนึงล่ะที่จะไม่พอใจ.  ใจเย็นๆ เดี๋ยวจะเงิบอีกนะ. แฟนบอลกระต่ายตื่นตูม..

ผมอยากสอบถามเจ้าของกระทุ้ว่าคุณได้ไปถามทีมโค้ชหรือยังว่าเขาตั้งใจเล่นจำลองเกมส์รับอย่างที่คุณมโนมา ผมในฐานะแฟนบอลคนหนึ่งที่ดูบอลทีมชาติทุกชุดมานานก็อยากจะบอกเลยว่าทุกวันนี้ผมแทบไม่อยากดูชุดที่เอคโคโนทำทีมแข่งเลย ชนะแพ้ผมไม่รู้แต่ผมทนดูรูปแบบการเล่นแบบนี้ไม่ได้ ไม่คิดเลยไว่าทีมชุดเยาวชนไทยมันจะมาถึงจุดนี้ วันที่โดนเวียดนาม,พม่า,อินโดไล่ต้อนไล่หลอก เจ้าของกระทู้ยังคิดว่าทีมเยาวชนพม่า เวียดนาม อินโดอ่อนกว่าเราอีกหรอครับ ทักษะเด็กที่ติดทีมชาติแต่ละคนทักษะต่างๆสู้เด็กเพื่อนบ้านไม่ได้เลย ดูแล้วเสียอารมณ์ ผมไม่ได้โทษเด็กในเมื่อเด็กมีความสามารถได้แค่นี้ มันต้องโทษคนที่ไปคัดเด็กเข้ามาและป้อนรูปแบบการเล่นให้ สมัยยุคก่อนบางช่วงที่ว่าบอลชุดเยาวชนไทยตกต่ำ ตกรอบไม่ได้เข้าไปเล่นในรอบสุดท้ายรูปแบบการเล่นมันยังดีกว่านี้เยอะ หลังจากที่เอคโคโนเข้ามาผมก็ทนดูมานานไม่อยากออกความเห็น แต่เห็นแฟนบอลอย่างเจ้าของกระทู้มาโพสแบบนี้ก็ไม่รู้ว่าดูบอลไม่เป็นจริงๆหรืออยากจะทำตัวขวางโลกให้คนเข้ามาด่า  บอร์ดนี้เปิดกว้างให้ทุกคนแสดงความเห็น ไม่ว่าด้านไหนแต่ต้องอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้องและเป็นจริง ผมก็เปิดโอกาสให้เจ้าของกระทู้มาตลอด แต่ไม่ใช่หลับหูหลับตาแสดงความเห็นโดยไม่ดูความจริงสร้างความรำคาญให้สมาชิกไปทั่ว
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +300/-1040

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 09:50:42 PM »

Deawfico ผมบอกแล้วว่าแพ้ให้เป็น ถ้าไม่ไหวก็ถอยออกมาเถอะ ไม่เสียศักดิ์ศรีหรอก  หลับหูหลับตาอวยแบบนี้ท่านกลายเป็นตัวตลกเปล่าๆ ยังเหลือแมตช์กับทีมโยโกฮาม่าจากญี่ปุ่นอีกท่านจะอวยแก้เก้อทุกแมตช์เลยหรือไง  ผมนับถือใจท่านนะที่กล้าออกมาปกป้องเอคโคโน่  แต่ตอนนี้ท่านต้องยอมรับความจริงบ้าง หูตาสว่างได้แล้ว  ญี่ปุ่นเขาจ้างเอคโคโน่ไปฝึกเด็กU12 ไม่ใช่มาเป็นโค้ชเด็กโตขนาดนี้
deawfico
Hero Member
*

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 09:57:57 PM »

ผมอยากสอบถามเจ้าของกระทุ้ว่าคุณได้ไปถามทีมโค้ชหรือยังว่าเขาตั้งใจเล่นจำลองเกมส์รับอย่างที่คุณมโนมา ผมในฐานะแฟนบอลคนหนึ่งที่ดูบอลทีมชาติทุกชุดมานานก็อยากจะบอกเลยว่าทุกวันนี้ผมแทบไม่อยากดูชุดที่เอคโคโนทำทีมแข่งเลย ชนะแพ้ผมไม่รู้แต่ผมทนดูรูปแบบการเล่นแบบนี้ไม่ได้ ไม่คิดเลยไว่าทีมชุดเยาวชนไทยมันจะมาถึงจุดนี้ วันที่โดนเวียดนาม,พม่า,อินโดไล่ต้อนไล่หลอก เจ้าของกระทู้ยังคิดว่าทีมเยาวชนพม่า เวียดนาม อินโดอ่อนกว่าเราอีกหรอครับ ทักษะเด็กที่ติดทีมชาติแต่ละคนทักษะต่างๆสู้เด็กเพื่อนบ้านไม่ได้เลย ดูแล้วเสียอารมณ์ ผมไม่ได้โทษเด็กในเมื่อเด็กมีความสามารถได้แค่นี้ มันต้องโทษคนที่ไปคัดเด็กเข้ามาและป้อนรูปแบบการเล่นให้ สมัยยุคก่อนบางช่วงที่ว่าบอลชุดเยาวชนไทยตกต่ำ ตกรอบไม่ได้เข้าไปเล่นในรอบสุดท้ายรูปแบบการเล่นมันยังดีกว่านี้เยอะ หลังจากที่เอคโคโนเข้ามาผมก็ทนดูมานานไม่อยากออกความเห็น แต่เห็นแฟนบอลอย่างเจ้าของกระทู้มาโพสแบบนี้ก็ไม่รู้ว่าดูบอลไม่เป็นจริงๆหรืออยากจะทำตัวขวางโลกให้คนเข้ามาด่า  บอร์ดนี้เปิดกว้างให้ทุกคนแสดงความเห็น ไม่ว่าด้านไหนแต่ต้องอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้องและเป็นจริง ผมก็เปิดโอกาสให้เจ้าของกระทู้มาตลอด แต่ไม่ใช่หลับหูหลับตาแสดงความเห็นโดยไม่ดูความจริงสร้างความรำคาญให้สมาชิกไปทั่ว
ความจริงที่ว่าคือรอบตัดสินครับ ผมคิดไป ไม่ได้ขวางโลก แต่ต้องคิดหลายๆมุม ไม่ใช่เอะอ่ะเห็นบอลไม่มีทรง ก็ตีโพยตีพาย  เอางี้ล่ะกันถ้า เหตุผลที่ผมกล่าวมา ชิงแชมป์เอเชียรอบสุดท้าย เราตกรอบ แพ้เละเทะ อย่างที่ทุกคนสบประมาทเอคโคโน่จริงๆ. ผมจะลบยูสเซอร์ทิ่งไปเลย. ถ้าการแสดงความเห็นต่าง แล้วกลายเป็นคิดว่าสร้างความรำคาญ ก็ตามใจ. แต่ผมมีจุดยืนของผม ผมไม่ได้อวย แต่อยากให้คิดต่างมุมสักนิด ไม่ใช่บอลแพ้เกมอุ่นเครื่องก็ออกมาตีโพยตีพายกัน..

deawfico
Hero Member
*

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 10:03:54 PM »

แต่ถ้าผลออกมาความคิดผมถูก รับผิดชอบต่อคำพูดคุณด้วยครับ webmaster

JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +334/-479

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 10:06:05 PM »

ผมคนนึงชื่นชมการทำงานของสมาคมชุดนี้นะ แต่เรื่องเอคโคโน่ บอกตรงๆ ไม่รู้สมาคมมีวัตถุประสงค์อะไรกับโค้ชทีมเยาวชน

อย่างน้อยสมาคมควรแถลงผลงานของเอคโคโน่บ้างให้แฟนบอลๆ ได้สบายใจ ไม่ใช่เก็บเงียบให้แฟนบอลมโนกันไปเองแบบนี้

ส่วนท่าน จขกท ก็เพลาๆ เรื่องนี้ลงหน่อยครับ เพราะสุดท้ายคนที่เงิบอาจจะเป็นท่านเอง

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 10:12:49 PM »

จากที่เคยเงิบกับโค้ชโย่งในศึกซีเกมส์แล้ว. อาจจะต้องมาเงิบกับทีมงานเอคโคโน่กันในศึกฟุตบอลเยาวชนรอบสุดท้ายกันอีก.   ด้วยความที่ว่าคิดแบบเดิมๆ อยู่แต่ในกรอบเดิมๆ โดยมองไม่ออกถึงวิธีการเตรียมทีมใหม่ๆ. กะอีแค่บอลอุ่นเครื่องลองทีมก็คิดจริงจังเกินเหตุ เด็กเล่นแบบนั้นเด็กเล่นแบบนี้. ทำไมโค้ชฝึกได้แค่นี้. โดยไม่ศึกษาวิธีการใดๆเลย. ว่าจริงๆแล้วการเล่นแบบนี้เค้าต้องการอะไร. บางคนมองว่าผมอวยเอคโคโน่ อวยสมาคมซะงั้น. เอาเป็นว่าในอนาคตก็คงเห็นล่ะกัน.   ผมก็แค่อยากจะบอกว่า การอุ่นกับทีมอ่อนกว่าแล้วไล่บี้บุกตะบี้ตะบันเพื่อยิงเยอะๆ มันไม่ได้ประโยชน์ มันจะไม่รู้ตัวเอง  อีกอย่างเราจะต้องใช้เกมรับเป็นแผนหลักในการชิงแชมป์เอเชีย. การเล่นแบบนี้คือการปล่อยให้คู่แข่งบุกโจมตีให้มากที่สุด แล้วตั้งเกมรับอย่างเดียว ให้เด็กมุ่งกับรับอย่างเดียว. ในเกมมันต้องมีพลาดบ้าง เพราะเราให้เค้าบุกอยู่ฝ่ายเดียว.  การพลาดนี่แหละ โค้ชจะได้เห็นจุดอ่อนว่าเราขาดอะไร. ต้องเติมเต็มตรงไหน. คุณไม่สังเกตเหรอว่า กลางอย่างเอกนิษย์ เตะทิ้งแตะขว้างตลอด ทั้งๆที่ไม่ใช่สไตล์เค้าเลย. เค้าควรมีคลาสกว่านั้น. แต่ทำไมต้องเล่นแบบนั้น. มองไม่ออกกันหรือยังไง. นี่คือการทดลองเกมรับแบบเต็มสูบไงล่ะ. ทดลองว่าเด็กจะมีสมาธิได้มากแค่ไหนถ้าต้องรับแบบเต็มๆใน 45 นาที หรือทั้งเกม. ซึ่งมันก็ตรงกับเงื่อนไขของเราอยู่แล้ว ในการพัฒนาเกมรับในช่วงแรก.  ตั้งแต่ดูบอลไทยมาผมว่ายุคนี้แหละ ไล่ตั้งแต่ชุดใหญ่ของเรวัช จนถึงชุดเยาวชนของเอคโคโน่. ดูมีการมุ่งพัฒนาเกมรับเป็นหลัก. แล้วมันก็ดูดีขึ้นในช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมา.    ...ผมไม่อยากให้ทุกคนใจร้อนเกินไป รอทัวนาเม้นหลักถ้าเล่นแบบนี้ ผมคนนึงล่ะที่จะไม่พอใจ.  ใจเย็นๆ เดี๋ยวจะเงิบอีกนะ. แฟนบอลกระต่ายตื่นตูม..

ผมอยากสอบถามเจ้าของกระทุ้ว่าคุณได้ไปถามทีมโค้ชหรือยังว่าเขาตั้งใจเล่นจำลองเกมส์รับอย่างที่คุณมโนมา ผมในฐานะแฟนบอลคนหนึ่งที่ดูบอลทีมชาติทุกชุดมานานก็อยากจะบอกเลยว่าทุกวันนี้ผมแทบไม่อยากดูชุดที่เอคโคโนทำทีมแข่งเลย ชนะแพ้ผมไม่รู้แต่ผมทนดูรูปแบบการเล่นแบบนี้ไม่ได้ ไม่คิดเลยไว่าทีมชุดเยาวชนไทยมันจะมาถึงจุดนี้ วันที่โดนเวียดนาม,พม่า,อินโดไล่ต้อนไล่หลอก เจ้าของกระทู้ยังคิดว่าทีมเยาวชนพม่า เวียดนาม อินโดอ่อนกว่าเราอีกหรอครับ ทักษะเด็กที่ติดทีมชาติแต่ละคนทักษะต่างๆสู้เด็กเพื่อนบ้านไม่ได้เลย ดูแล้วเสียอารมณ์ ผมไม่ได้โทษเด็กในเมื่อเด็กมีความสามารถได้แค่นี้ มันต้องโทษคนที่ไปคัดเด็กเข้ามาและป้อนรูปแบบการเล่นให้ สมัยยุคก่อนบางช่วงที่ว่าบอลชุดเยาวชนไทยตกต่ำ ตกรอบไม่ได้เข้าไปเล่นในรอบสุดท้ายรูปแบบการเล่นมันยังดีกว่านี้เยอะ หลังจากที่เอคโคโนเข้ามาผมก็ทนดูมานานไม่อยากออกความเห็น แต่เห็นแฟนบอลอย่างเจ้าของกระทู้มาโพสแบบนี้ก็ไม่รู้ว่าดูบอลไม่เป็นจริงๆหรืออยากจะทำตัวขวางโลกให้คนเข้ามาด่า  บอร์ดนี้เปิดกว้างให้ทุกคนแสดงความเห็น ไม่ว่าด้านไหนแต่ต้องอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้องและเป็นจริง ผมก็เปิดโอกาสให้เจ้าของกระทู้มาตลอด แต่ไม่ใช่หลับหูหลับตาแสดงความเห็นโดยไม่ดูความจริงสร้างความรำคาญให้สมาชิกไปทั่ว
ความจริงที่ว่าคือรอบตัดสินครับ ผมคิดไป ไม่ได้ขวางโลก แต่ต้องคิดหลายๆมุม ไม่ใช่เอะอ่ะเห็นบอลไม่มีทรง ก็ตีโพยตีพาย  เอางี้ล่ะกันถ้า เหตุผลที่ผมกล่าวมา ชิงแชมป์เอเชียรอบสุดท้าย เราตกรอบ แพ้เละเทะ อย่างที่ทุกคนสบประมาทเอคโคโน่จริงๆ. ผมจะลบยูสเซอร์ทิ่งไปเลย. ถ้าการแสดงความเห็นต่าง แล้วกลายเป็นคิดว่าสร้างความรำคาญ ก็ตามใจ. แต่ผมมีจุดยืนของผม ผมไม่ได้อวย แต่อยากให้คิดต่างมุมสักนิด ไม่ใช่บอลแพ้เกมอุ่นเครื่องก็ออกมาตีโพยตีพายกัน..

พี่ deawfico เขาไม่ได้ตีโพยตีพาย พี่ก็ดู โค้ช โซรัน คุมเมื่อวานสิครับ มีใครตั้งกระทู้หรือโพสใน facebook ด่าโค้ชโซรันกันไหม ขนาดแพ้แบบจัดตัวประมาท เขาก็ไม่ว่า ให้กำลังใจกันด้วยซ้ำไป เพราะ เขาเห็นถึงการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีเวลาที่ โค้ชโซรัน คุม หลังเหนียว รุกมีระบบ มีบอลสั้นสลับยาว เห็นแล้วเจริญหูเจริญตา แพ้ก็แค่เสียดาย แต่กับ เอ็คโคโน่ พี่ deawfico เคยเห็นระบบทีมแบบนี้ไหม หลังก็รั่วสุดๆ ขนาด สิงคโปร์ ยังเจาะจนได้ลูกโทษทั้ง 2 ลูก ไอ่เกมส์กับ ญี่ปุ่น ที่พี่เอามาเคลมว่าเป็นผลงานที่ดีของ เอ็คโคโน่ ญี่ปุ่น มันหลังพิงฝา ต้องเอาจริงกับเกมส์นี้ไหม ใครดูถ่ายทอดสดก็เห็น ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ไม่มีการโหมบุกแบบตอน โซรัน เจอด้วยซ้ำ แล้วเกมส์นี้ ไทย ก็เสียจุดโทษเหมือนเดิมด้วยนะครับ ดีที่ กัณตพัฒน์ มันปาติ เซฟได้เหมือนเคย

อีกจุดหนึ่งที่ โค้ชเอ็คโคโน่ โดนโจมตี คือ การแก้เกมส์ ไม่ต้องระดับ ราเยวัช, เชเฟอร์ หรอก แค่ทำให้ดีขึ้นแบบ โซรัน ยังทำไม่ได้เลย เกมส์ไหนเป็นรอง ก็รองตลอด พลิกกลับมาได้เปรียบไม่ได้ ไม่ว่าคู่แข่งจะระดับไหน มีแต่โดนคู่แข่งแก้เกมส์มาให้ตกเป็นรองตลอด โค้ชไทย มันยังไม่รองขนาดนี้เลยนะครับ

สุดท้ายนี้ ค่าจ้างโค้ชแพงกว่าโค้ชไทยไม่รู้กี่เท่า แต่ผลงานอย่างน้อยเกมส์รับก็ทำไม่ได้ แก้เกมส์ก็ทำไม่ได้ มันคุ้มค่าไหม เขาไม่ได้มาถึงโวยวายหรอกนะครับ แต่เห็น รูปเกมส์เดิมๆ ซ้ำ ไม่รู้กี่ครั้งแล้วพี่ deawfico
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2017, 10:14:47 PM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

อ้วน_Navara FC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +367/-671

ไม่มีความยุติธรรม บ้านเมืองไม่มีวันสงบ

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 10:26:36 PM »

เริ่มเพี้ยนไปแล้ว ค่อยๆคิดนะ บางทีก็สุดโต่ง และเชื่อมั่นความคิดตัวเองเกินไปแบบจริงจังแล้วนะครับคุณ กับการท้าทาย ท้าพนันกัน ก็ถี่ไปนิดละช่วงนี้ ใจร่มๆเปิดช่องว่างให้กระทู้ หรือคอมเม้นมันเดินไปแบบไม่ต้องมีเราบ้างในบางจังหวะ  จะได้ไม่เครียด

จงมีดี แต่อย่าอวดดี

Anon25_Inburi Sr
Skyrocket car
Hero Member

คะแนนความรัก: +368/-375

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 10:35:29 PM »

deawfico ขาอวยสมาคม เจ้าประจำ เลียสมยศจนดากเปียกแล้วมั่ง ฮี่ ฮี่
เห็นด้วยกับท่านประธานและเว็บมาสเตอร์

deawfico
Hero Member
*

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 10:41:32 PM »

เริ่มเพี้ยนไปแล้ว ค่อยๆคิดนะ บางทีก็สุดโต่ง และเชื่อมั่นความคิดตัวเองเกินไปแบบจริงจังแล้วนะครับคุณ กับการท้าทาย ท้าพนันกัน ก็ถี่ไปนิดละช่วงนี้ ใจร่มๆเปิดช่องว่างให้กระทู้ หรือคอมเม้นมันเดินไปแบบไม่ต้องมีเราบ้างในบางจังหวะ  จะได้ไม่เครียด
สำหรับผมก็ไม่ได้อยากจะเดิมพันอะไรหรอกนะ. แต่บางครั้ง ผมคิดของผมแบบนี้ ย้ำว่าคิดแบบนี้ ก็จะมีคนเห็นต่าง ต่างแบบมีเหตุผลก็ไม่ว่าหรอก. ต่างแล้วด่าคนอื่น เนี่ยแหละ ดูบอลไม่เป็นบ้างล่ะ. อวยย้างล่ะ เลียสมาคมบ้างล่ะ. แม้แต่เว็บมาสเตอร์ หรือ vip ในนี้ก็ยังเป็น. ผมเห็นแบบนี้ส่วนตัวคือถ้าความคิดผมสุดท้ายแล้วมันผิด ก็คงมีคนมารอซ้ำรอถากถางผมเยอะอยู่แล้วล่ะ. ผมเองกเอายูสเซอร์ผมเดิมพันไปเลย. ก็หวังว่าถ้าความคิดผมถูกขึ้นมา ยูสเซอร์คอยถางถางความคิดผมคงจะคิดกันได้บ้าง เท่านั้นเอง...

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 10:56:50 PM »

เริ่มเพี้ยนไปแล้ว ค่อยๆคิดนะ บางทีก็สุดโต่ง และเชื่อมั่นความคิดตัวเองเกินไปแบบจริงจังแล้วนะครับคุณ กับการท้าทาย ท้าพนันกัน ก็ถี่ไปนิดละช่วงนี้ ใจร่มๆเปิดช่องว่างให้กระทู้ หรือคอมเม้นมันเดินไปแบบไม่ต้องมีเราบ้างในบางจังหวะ  จะได้ไม่เครียด
สำหรับผมก็ไม่ได้อยากจะเดิมพันอะไรหรอกนะ. แต่บางครั้ง ผมคิดของผมแบบนี้ ย้ำว่าคิดแบบนี้ ก็จะมีคนเห็นต่าง ต่างแบบมีเหตุผลก็ไม่ว่าหรอก. ต่างแล้วด่าคนอื่น เนี่ยแหละ ดูบอลไม่เป็นบ้างล่ะ. อวยย้างล่ะ เลียสมาคมบ้างล่ะ. แม้แต่เว็บมาสเตอร์ หรือ vip ในนี้ก็ยังเป็น. ผมเห็นแบบนี้ส่วนตัวคือถ้าความคิดผมสุดท้ายแล้วมันผิด ก็คงมีคนมารอซ้ำรอถากถางผมเยอะอยู่แล้วล่ะ. ผมเองกเอายูสเซอร์ผมเดิมพันไปเลย. ก็หวังว่าถ้าความคิดผมถูกขึ้นมา ยูสเซอร์คอยถางถางความคิดผมคงจะคิดกันได้บ้าง เท่านั้นเอง...

ด่าคนอื่นไม่ดูตัวเอง

คุณดูหัวข้อกระทู้คุณ แฟนบอลกระต่ายตื่นตูมบ้างละ เงิบบ้างละ นี่คุณก็กำลังว่าคนที่คิดต่างจากคุณเหมือนกัน
ทั้งๆ ที่คนอื่นเขาก็แค่วิจารณ์การทำทีม ในฐานะแฟนบอล แต่คุณกลับมาว่าพวกเขาเป็นกระต่ายตื่นตูม ตีโพยตีพาย
คุณอยากจะแสดงความเห็นมุมต่างก็ทำไป แต่ไม่ใช่ตั้งกระทู้เหน็บคนที่คิดไม่เหมือนตัวเอง

ทำอะไรย้อนไปแย้งมา เหมือนด่าตัวเองนะ ฮี่ๆๆ
The sun
Hero Member

คะแนนความรัก: +3029/-255

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 11:11:21 PM »

แล้วหัวกระทู้ที่ตั้งมาเนี่ยมันหมายความยังไง บอกคนอื่นว่ากระตายตื่นตูม ไหนบอกคิดต่างแบบมีเหตุผลยอมรับได้ พูดอะไรระวังมันจะเข้าตัว

chalee
รักในหลวง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +329/-248

อยากให้ทุกคนรักและหวงแหนประเทศ..เหมือนพระองค์ท่าน

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 11:50:22 PM »

ต้องมีอะไรในกอไผ่แน่นอน นักเตะชุดนี้ก็มาจากสโมสรดังทั้งนั้น ถึงไม่ใช่เกรดเอทั้งหมด แต่ก็ไม่น่าฟอร์มบู๋ขนาดนี้ คู่ต่อสู้ก็ถือว่าระดับเดียวกัน ฟุตบอลมีแพ้มีชนะก็จริง แต่ดูแล้วมันแปลกตาจริงๆ

สมค.ต้องส่งโค้ชไทยประกบจะดีกว่า มีปัญหาเรื่องการสื่อสารหรือสภาวะจิตใจอะไรหรือเปล่า

ความคิดผมนะเด็กอายุ 18-19 ขึ้นไปไม่ต้องให้เอคโคโน่ทำดีกว่า เด็กโตถ้าจิตวิทยาไม่ดี คุมยาก ยิ่งสื่อสารคนละภาษายิ่งลำบาก ทำแค่ 12-16 ก็พอแล้วดูว่าเด็กที่เค้าฝึก สามารถเข้า และ/หรือ ไปต่อกับอคาดามีสโมสรได้แค่ไหน ใจผมนะอยากได้โค้ชญี่ปุ่นที่เคยฝึกเยาวชนจาก JFA มาซัก 2-3 คนน่าจะประหยัดกว่า เค้าน่าจะบอกเราได้ดีว่า ที่ญี่ปุ่นเดินมาถึงจุดนี้ได้ เค้าทำอะไรมา 1-2-3-4 และต้องเสริมต้องเพิ่มอะไร ส่วน สมค. ต้องมีโค้ชที่ทำงานเต็มเวลาของ สมค. เอง ในทีมชาติเยาวชนแต่ละชุดคอยประกบไว้จะดีกว่า
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +313/-97

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 11:53:18 PM »

พวกเราประมาทยอดทีมอย่าง พม่า ทัพแห่งผุ้ชนะสิบทิศ หรือพระเจ้าสิบทิศกันแล้วรือ!!!

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
deawfico
Hero Member
*

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 12:00:39 AM »

ด่าคนอื่นไม่ดูตัวเอง

คุณดูหัวข้อกระทู้คุณ แฟนบอลกระต่ายตื่นตูมบ้างละ เงิบบ้างละ นี่คุณก็กำลังว่าคนที่คิดต่างจากคุณเหมือนกัน
ทั้งๆ ที่คนอื่นเขาก็แค่วิจารณ์การทำทีม ในฐานะแฟนบอล แต่คุณกลับมาว่าพวกเขาเป็นกระต่ายตื่นตูม ตีโพยตีพาย
คุณอยากจะแสดงความเห็นมุมต่างก็ทำไป แต่ไม่ใช่ตั้งกระทู้เหน็บคนที่คิดไม่เหมือนตัวเอง

ทำอะไรย้อนไปแย้งมา เหมือนด่าตัวเองนะ ฮี่ๆๆ

แล้วหัวกระทู้ที่ตั้งมาเนี่ยมันหมายความยังไง บอกคนอื่นว่ากระตายตื่นตูม ไหนบอกคิดต่างแบบมีเหตุผลยอมรับได้ พูดอะไรระวังมันจะเข้าตัว

http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=388291.0
  ลองดูกระทู้นี้ครับ ว่าแต่ล่ะคนเป็นไง. ผมก็วิจารณ์ของผมไป. แล้วมันเป็นยังไงใครเริ่ม.. 

Adchariya
Full Member

คะแนนความรัก: +115/-146

มุ้ย...กรูรักมรึงหว่ะ

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 04:40:31 AM »

ดูตามผลงาน ไม่ได้อคติ เอคโคโน่ ห่วย!!!

ไม่ตื่นตูมด้วย แค่มีตา มีสมอง

น้าฉ่วย พี่เตี้ย อนุรักษ์ ทำเวิร์คกว่าเยอะ
tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +100/-656

Tui

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 07:41:45 AM »

เจ๊แปน...ใจเย็นครับ ในนี้มีทั้งคนนอกคนใน แต่ผมก็ว่าสมาคมชุดนี้ดีกว่า VV เยอะนะครับ ฮ่าา

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:01:56 AM »

ต้องมีอะไรในกอไผ่แน่นอน นักเตะชุดนี้ก็มาจากสโมสรดังทั้งนั้น ถึงไม่ใช่เกรดเอทั้งหมด แต่ก็ไม่น่าฟอร์มบู๋ขนาดนี้ คู่ต่อสู้ก็ถือว่าระดับเดียวกัน ฟุตบอลมีแพ้มีชนะก็จริง แต่ดูแล้วมันแปลกตาจริงๆ

สมค.ต้องส่งโค้ชไทยประกบจะดีกว่า มีปัญหาเรื่องการสื่อสารหรือสภาวะจิตใจอะไรหรือเปล่า

ความคิดผมนะเด็กอายุ 18-19 ขึ้นไปไม่ต้องให้เอคโคโน่ทำดีกว่า เด็กโตถ้าจิตวิทยาไม่ดี คุมยาก ยิ่งสื่อสารคนละภาษายิ่งลำบาก ทำแค่ 12-16 ก็พอแล้วดูว่าเด็กที่เค้าฝึก สามารถเข้า และ/หรือ ไปต่อกับอคาดามีสโมสรได้แค่ไหน ใจผมนะอยากได้โค้ชญี่ปุ่นที่เคยฝึกเยาวชนจาก JFA มาซัก 2-3 คนน่าจะประหยัดกว่า เค้าน่าจะบอกเราได้ดีว่า ที่ญี่ปุ่นเดินมาถึงจุดนี้ได้ เค้าทำอะไรมา 1-2-3-4 และต้องเสริมต้องเพิ่มอะไร ส่วน สมค. ต้องมีโค้ชที่ทำงานเต็มเวลาของ สมค. เอง ในทีมชาติเยาวชนแต่ละชุดคอยประกบไว้จะดีกว่า

เอ็คโคโน่ก็มีโค้ชไทยประกบนะครับ เห็นเวลาสั่งการเห็นโค้ชไทยอยู่ ผมว่าสำหรับกรณีนี้มันต้องใช้แบบ วอลเล่ย์บอลหญิง แก้ปัญหาไปก่อน โค้ชไทยเก่งๆ หรือต่างชาติที่เก่งๆ นะโค้ชหลัก แล้วเอาเอ็คโคโน่ไปประกบคอยเติมส่วนที่ขาด

godNorthstar
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +155/-120

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:20:07 AM »

เอ้ามีงี้ด้วย ตัวเองด่าได้  วิจารณ์ได้ ดราม่าได้แม้ บอลจะชนะ จะได้แชมป์ จะผลงานดี       คนอื่นห้ามวิจารณ์ ห้ามชม   อิอิ  สั่งแอดมินแบนซะงั้น  แบบนี้ก็ได้หรอ เด็กจัง  เงิบเลยเห็นเม้นนี้ เห็นวิจารณ์มาตลอดนึกว่าจะเป็นผู้ใหญ่
โรน้าวโด้
Full Member

คะแนนความรัก: +270/-374

Mari Juana is Safer than Alcohol

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:25:35 AM »

อย่าหมิ่น เป๊ป กุ !!!!!!!

ซัลโว!!! เข้าเต็มใบ  ถูกเธอบุกเข้า ซัลโว!!! ถึงกลางใจ
ไม่ปิดไม่ต้องไปมีโกล์ !!! ไว้ป้องกัน  ให้เธอคนเดียวเท่านั้น
ได้ใจไป...
LAWYER
Full Member

คะแนนความรัก: +59/-121

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:33:40 AM »

รูปแบบ และผลงาน ตามที่เห็น แฟนบอลวิจารย์กันทุก web บางที่ ทะเลาะกันจะเป็นจะตาย  จริงๆเป็นหน้าที่ของสมาคม น่าจะออกมาชี้แจงบ้าง โดยเฉพาะฝ่ายเทคนิคที่เลือกเอคโคโน่ มา  ว่าตอนนี้กำลังทำอะไรกันอยู่  ต้องการจะวางอะไร เป้าหมายที่ทำแบบนี้ คืออะไร  ผลงานห่วยออกมาแบบนี้แฟนบอลมิสิทธิ์วิจารย์  แต่สมาคมยังเงียบเป็นเป่าสาก
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:44:01 AM »

เอ้ามีงี้ด้วย ตัวเองด่าได้  วิจารณ์ได้ ดราม่าได้แม้ บอลจะชนะ จะได้แชมป์ จะผลงานดี       คนอื่นห้ามวิจารณ์ ห้ามชม   อิอิ  สั่งแอดมินแบนซะงั้น  แบบนี้ก็ได้หรอ เด็กจัง  เงิบเลยเห็นเม้นนี้ เห็นวิจารณ์มาตลอดนึกว่าจะเป็นผู้ใหญ่

พี่ deawfico มันเลยกับคำว่า วิจารณ์ ไปอยู่ขั้นอวยแล้วครับพี่ พี่ไปดูประวัติการตั้งกระทู้ของเขาเถอะครับ พี่ godNorthstar ผมถึงบอกถ้าอยู่ในเว็บอื่น โดนแบนไปนานแล้ว ถ้าข้องใจพี่กลับไปดูความคิดเห็นของ webmaster นะครับ

Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:44:47 AM »

เวลาผ่านไปจะพิสูจน์ได้ครับ   ถ้ามันเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ควรทำ เหมาะสม  มันจะพัฒนาและเจริญก้าวหน้าเอง  (ฟุตบอลเขาวัดกันที่รายการหลักไม่ใช่หรอ ส่วนการอุ่นเครื่อง เป็นส่วนหนึ่งของการเตรียมงาน การวางแผน คัดกรอง )

เอคโคโน่ เราจ้างเขามาเพื่อวางรากฐาน ออกแบบฝึก ถ่ายทอดความรู้  หาจุดอ่อน แก้ไข พัฒนาการสร้างเด็ก  เหมือนที่ญี่ปุ่นจ้างเอคโคโน่  (แล้วดูเยาวชนญี่ปุ่นซิ ญี่ปุ่นรอได้ แต่แฟนบอลกากๆ ของไทยรอไม่ได้ ไม่เข้าใจ)

เข้าใจว่าสมาคมให้คุมทีมเยาชน เพื่อรอโครงสร้าง ศุนย์ฝึก  ไปพลางๆก่อน  เพื่อศึกษาลักษณะนิสัย จุดอ่อน จุดแข็ง  เพื่อหาหรือวางแนวทาง รูปแบบให้เหมาะสม

แฟนชาวญี่ปุ่น  แฟนบอลเยอรมัน แฟนบอลอังกฤษ แฟนฝรั่งเศสเขาก็รอกันได้ ช่วงที่เขาทำแผนพัฒนาโครงสร้าง แบบฝึกใหม่ตั้งแต่เยาชน  แต่แฟนบอลไทยใจจะขาดตายรอไม่ไหว หลังจากเริ่มทำงานตามแผนได้ 5-6 เดือน

.....................

สุดท้ายเห็นอาการโวยวาย ของแฟนนบอลกลุ่มหนึ่งที่หัวร้อน ด่ากราด วิจารณ์ ไปมั่วๆ  เมื่อไม่ได้ดั่งใจ  โดยที่ไม่ดูว่าตัวเองหรือเราอยู่จุดไหน ต้องเดินหรือทำอย่างไรให้ทันและแซงคนอื่น และโดยที่ไม่รู้ว่าคนหรือพวกที่เขาพัฒนาแล้วเขาทำงานกันแบบไหน ทำให้เข้าใจว่า สิ่งที่มันถ่วงเมืองไทย นอกจากเรื่องทุจริต แล้วก็เรื่องคุณภาพประชากร ความเข้าใจ และวิธีการทำงาน ของคนไทยนี่แหล่ะ ยังมีอีกเยอะพอสมควรที่ตกขบวนทำงานไม่เป็น ทำให้ไม่ว่าจะทำอะไรก็จะไม่สามารถสอดประสานให้เกิดการพัฒนาได้  ขัดแข้งขัดขา   ผมว่าลองลดอาการโวยวายแล้วมาดูว่าเขาทำงานอย่างไร เป้าหมายแต่ล่ะช่วงแต่ละรายการคืออะไร (เอาเป้าของสมาคมนะครับ ไม่ใช่เป้าแฟนบอล) แล้วคิดตามว่าผลมันออกได้ตามแผนได้ตามรูปแบบมั้ย

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:54:44 AM »

เวลาผ่านไปจะพิสูจน์ได้ครับ   ถ้ามันเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ควรทำ เหมาะสม  มันจะพัฒนาและเจริญก้าวหน้าเอง  (ฟุตบอลเขาวัดกันที่รายการหลักไม่ใช่หรอ ส่วนการอุ่นเครื่อง เป็นส่วนหนึ่งของการเตรียมงาน การวางแผน คัดกรอง )

เอคโคโน่ เราจ้างเขามาเพื่อวางรากฐาน ออกแบบฝึก ถ่ายทอดความรู้  หาจุดอ่อน แก้ไข พัฒนาการสร้างเด็ก  เหมือนที่ญี่ปุ่นจ้างเอคโคโน่  (แล้วดูเยาวชนญี่ปุ่นซิ ญี่ปุ่นรอได้ แต่แฟนบอลกากๆ ของไทยรอไม่ได้ ไม่เข้าใจ)

เข้าใจว่าสมาคมให้คุมทีมเยาชน เพื่อรอโครงสร้าง ศุนย์ฝึก  ไปพลางๆก่อน  เพื่อศึกษาลักษณะนิสัย จุดอ่อน จุดแข็ง  เพื่อหาหรือวางแนวทาง รูปแบบให้เหมาะสม

แฟนชาวญี่ปุ่น  แฟนบอลเยอรมัน แฟนบอลอังกฤษ แฟนฝรั่งเศสเขาก็รอกันได้ ช่วงที่เขาทำแผนพัฒนาโครงสร้าง แบบฝึกใหม่ตั้งแต่เยาชน  แต่แฟนบอลไทยใจจะขาดตายรอไม่ไหว หลังจากเริ่มทำงานตามแผนได้ 5-6 เดือน

สุดท้ายเห็นอาการโวยวาย ของแฟนนบอลกลุ่มหนึ่งที่หัวร้อน ด่ากราด วิจารณ์ ไปมั่วๆ  เมื่อไม่ได้ดั่งใจ  โดยที่ไม่ดูว่าตัวเองหรือเราอยู่จุดไหน ต้องเดินหรือทำอย่างไรให้ทันและแซงคนอื่น และโดยที่ไม่รู้ว่าคนหรือพวกที่เขาพัฒนาแล้วเขาทำงานกันแบบไหน ทำให้เข้าใจว่า สิ่งที่มันถ่วงเมืองไทย นอกจากเรื่องทุจริต แล้วก็เรื่องคุณภาพประชากร ความเข้าใจ และวิธีการทำงาน ของคนไทยนี่แหล่ะ ยังมีอีกเยอะพอสมควรที่ตกขบวนทำงานไม่เป็น ทำให้ไม่ว่าจะทำอะไรก็จะไม่สามารถสอดประสานให้เกิดการพัฒนาได้  ขัดแข้งขัดขา   ผมว่าลองลดอาการโวยวายแล้วมาดูว่าเขาทำงานอย่างไร เป้าหมายแต่ล่ะช่วงแต่ละรายการคืออะไร (เอาเป้าของสมาคมนะครับ ไม่ใช่เป้าแฟนบอล) แล้วคิดตามว่าผลมันออกได้ตามแผนได้ตามรูปแบบมั้ย

ตูว่าแล้ว หนึ่งในทีมงานสมาคมสินะครับ คือพวกท่านถอยบ้างเถอะ เขาไม่ได้ว่าเลยเรื่องการฝึก เพราะ ทราบดีว่างานมันพึ่งเริ่ม แต่เขาว่าเรื่องการคุมที คนที่จะมาคุมทีมระยะสั้นที่ต้องการความประสบความสำเร็จ มันใช่หน้าที่เขาไหม ทำไมถึงเอาเขามาทำงานที่ไม่ถนัด และ ไอ่ศึกษาลักษณะนิสัย จุดอ่อน จุดแข็ง มันดูที่ข้างสนามไม่ได้หรือไง ทำไมต้องให้เขาไปคุมทีม ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับ พี่ godNorthstar ทั้งที่ตอนนั้นก็มีทางเลือกนะครับ เชเฟอร์ว่างงาน โค้ชญี่ปุ่นที่เคยคุม U-23 ญี่ปุ่นที่เคยคุม U-23 ญี่ปุ่นคราวที่แล้วก็ว่างงาน โค้ชไทยหลายคนก็เคยดึงมาจากสโมสรได้ ทำไมสมาคมนี้ไม่ทำครับ

พี่ godNorthstar ถ้าไม่หลงสมาคมเกินไป พี่ลองสังเกตุเหตุการณ์สดร้อนๆ สิครับ มีใครด่าการคุมทีมของโค้ช โซรัน ไหม แฟนบอลเดี๋ยวนี้ไม่ได้กินหญ้าแล้วนะครับ แยกแยะออกว่าอันไหนมีพัฒนาการ อันไหนไม่มี และ ไม่ใช่ใช้ทัวร์เดียวตัดสินผลงานด้วย

Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:24:37 AM »

เวลาผ่านไปจะพิสูจน์ได้ครับ   ถ้ามันเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ควรทำ เหมาะสม  มันจะพัฒนาและเจริญก้าวหน้าเอง  (ฟุตบอลเขาวัดกันที่รายการหลักไม่ใช่หรอ ส่วนการอุ่นเครื่อง เป็นส่วนหนึ่งของการเตรียมงาน การวางแผน คัดกรอง )

เอคโคโน่ เราจ้างเขามาเพื่อวางรากฐาน ออกแบบฝึก ถ่ายทอดความรู้  หาจุดอ่อน แก้ไข พัฒนาการสร้างเด็ก  เหมือนที่ญี่ปุ่นจ้างเอคโคโน่  (แล้วดูเยาวชนญี่ปุ่นซิ ญี่ปุ่นรอได้ แต่แฟนบอลกากๆ ของไทยรอไม่ได้ ไม่เข้าใจ)

เข้าใจว่าสมาคมให้คุมทีมเยาชน เพื่อรอโครงสร้าง ศุนย์ฝึก  ไปพลางๆก่อน  เพื่อศึกษาลักษณะนิสัย จุดอ่อน จุดแข็ง  เพื่อหาหรือวางแนวทาง รูปแบบให้เหมาะสม

แฟนชาวญี่ปุ่น  แฟนบอลเยอรมัน แฟนบอลอังกฤษ แฟนฝรั่งเศสเขาก็รอกันได้ ช่วงที่เขาทำแผนพัฒนาโครงสร้าง แบบฝึกใหม่ตั้งแต่เยาชน  แต่แฟนบอลไทยใจจะขาดตายรอไม่ไหว หลังจากเริ่มทำงานตามแผนได้ 5-6 เดือน

สุดท้ายเห็นอาการโวยวาย ของแฟนนบอลกลุ่มหนึ่งที่หัวร้อน ด่ากราด วิจารณ์ ไปมั่วๆ  เมื่อไม่ได้ดั่งใจ  โดยที่ไม่ดูว่าตัวเองหรือเราอยู่จุดไหน ต้องเดินหรือทำอย่างไรให้ทันและแซงคนอื่น และโดยที่ไม่รู้ว่าคนหรือพวกที่เขาพัฒนาแล้วเขาทำงานกันแบบไหน ทำให้เข้าใจว่า สิ่งที่มันถ่วงเมืองไทย นอกจากเรื่องทุจริต แล้วก็เรื่องคุณภาพประชากร ความเข้าใจ และวิธีการทำงาน ของคนไทยนี่แหล่ะ ยังมีอีกเยอะพอสมควรที่ตกขบวนทำงานไม่เป็น ทำให้ไม่ว่าจะทำอะไรก็จะไม่สามารถสอดประสานให้เกิดการพัฒนาได้  ขัดแข้งขัดขา   ผมว่าลองลดอาการโวยวายแล้วมาดูว่าเขาทำงานอย่างไร เป้าหมายแต่ล่ะช่วงแต่ละรายการคืออะไร (เอาเป้าของสมาคมนะครับ ไม่ใช่เป้าแฟนบอล) แล้วคิดตามว่าผลมันออกได้ตามแผนได้ตามรูปแบบมั้ย

ตูว่าแล้ว หนึ่งในทีมงานสมาคมสินะครับ คือพวกท่านถอยบ้างเถอะ เขาไม่ได้ว่าเลยเรื่องการฝึก เพราะ ทราบดีว่างานมันพึ่งเริ่ม แต่เขาว่าเรื่องการคุมที คนที่จะมาคุมทีมระยะสั้นที่ต้องการความประสบความสำเร็จ มันใช่หน้าที่เขาไหม ทำไมถึงเอาเขามาทำงานที่ไม่ถนัด และ ไอ่ศึกษาลักษณะนิสัย จุดอ่อน จุดแข็ง มันดูที่ข้างสนามไม่ได้หรือไง ทำไมต้องให้เขาไปคุมทีม ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับ พี่ godNorthstar ทั้งที่ตอนนั้นก็มีทางเลือกนะครับ เชเฟอร์ว่างงาน โค้ชญี่ปุ่นที่เคยคุม U-23 ญี่ปุ่นที่เคยคุม U-23 ญี่ปุ่นคราวที่แล้วก็ว่างงาน โค้ชไทยหลายคนก็เคยดึงมาจากสโมสรได้ ทำไมสมาคมนี้ไม่ทำครับ

พี่ godNorthstar ถ้าไม่หลงสมาคมเกินไป พี่ลองสังเกตุเหตุการณ์สดร้อนๆ สิครับ มีใครด่าการคุมทีมของโค้ช โซรัน ไหม แฟนบอลเดี๋ยวนี้ไม่ได้กินหญ้าแล้วนะครับ แยกแยะออกว่าอันไหนมีพัฒนาการ อันไหนไม่มี และ ไม่ใช่ใช้ทัวร์เดียวตัดสินผลงานด้วย

ผมไม่ได้ทำงานงานให้สมาคมหรอกครับ  แต่ผมทำงานให้บริษัทเอกชนขนาดใหญ่แห่งหนึ่ง
แต่ผมก็รักฟุตบอลศึกษาเรียนรู้ติดตามและเล่นฟุตบอลตั้งแต่หัวเท้ากำปั้น เรียกว่าฝักใฝ่ครับ อาจจะไม่ได้เป็นท่านเซ่อ มีเซอร์อะไร

ผมไม่อยากต่อล้อต่อเถียงกับคุณหรอกครับ ดูแล้วไม่มีประโยชน์  คนไม่เข้าใจ ไม่เคยทำงานตรงนั้นแล้ว  ถ้าด่าเรื่องการคุมทีมอย่างเดียวก็ดีซิ นี่เห็นด่ากันกระทั่งการฝึกฝนเด็กเรื่องเบสิคการเล่น  ไม่คิดบ้างหรอว่าเด็กไทยตอนนี้มันตามเขาไม่ทัน เบสิคแย่ ความเข้าใจเกมส์แย่ การเล่นเป็นทีมแย่ พละกำลังแย่  เขาก็ค่อยๆใส่เข้าไป อีกอย่างเขาไม่ใช่อยู่กับเด็กตลอดเวลา ซ้อมให้อยู่ทุกเช้าเย็น นี่เรียกเก็บตัวทีก็รวมตัวซ้อมที มันจะไปเลิศเลออย่างที่ท่านต้องการได้ยังไง ผมกับมองว่ามันจะออกมาแย่กว่านี้ด้วยซำ้ 

การวิจารณ์ แบบแฟนบอลที่ไม่เคยทำงานตรงนั้น ไม่เคยทำงานกับมืออาชีพ แบบคนแทงบอล แฟนบอลหัวร้อน มันง่ายครับใครก็วิจารณ์ได้  ผมว่าเรามองมามองมาวิจารณ์แบบเข้าใจหรือศึกษาว่าตอนนี้ สมาคม หรือทีมงานโค้ช ทีมงานต่างๆเขากำลังทำอะไร พัฒนาอะไร วิจารณ์เชิงสร้างสรรค์ดีกว่าครับ

สุดท้าย อย่ามากล่าวหาใครเป็นอะไร หรือทำงานที่ไหนมั่วๆครับ มันแสดงถึง อคติและความไม่ฉลาด เหมือนมโนไปเอง มันดูเลื่อนลอย ทำให้เราดูเป็นคนไร้สาระ
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:28:47 AM »

เวลาผ่านไปจะพิสูจน์ได้ครับ   ถ้ามันเป็นสิ่งที่ถูกต้อง ควรทำ เหมาะสม  มันจะพัฒนาและเจริญก้าวหน้าเอง  (ฟุตบอลเขาวัดกันที่รายการหลักไม่ใช่หรอ ส่วนการอุ่นเครื่อง เป็นส่วนหนึ่งของการเตรียมงาน การวางแผน คัดกรอง )

เอคโคโน่ เราจ้างเขามาเพื่อวางรากฐาน ออกแบบฝึก ถ่ายทอดความรู้  หาจุดอ่อน แก้ไข พัฒนาการสร้างเด็ก  เหมือนที่ญี่ปุ่นจ้างเอคโคโน่  (แล้วดูเยาวชนญี่ปุ่นซิ ญี่ปุ่นรอได้ แต่แฟนบอลกากๆ ของไทยรอไม่ได้ ไม่เข้าใจ)

เข้าใจว่าสมาคมให้คุมทีมเยาชน เพื่อรอโครงสร้าง ศุนย์ฝึก  ไปพลางๆก่อน  เพื่อศึกษาลักษณะนิสัย จุดอ่อน จุดแข็ง  เพื่อหาหรือวางแนวทาง รูปแบบให้เหมาะสม

แฟนชาวญี่ปุ่น  แฟนบอลเยอรมัน แฟนบอลอังกฤษ แฟนฝรั่งเศสเขาก็รอกันได้ ช่วงที่เขาทำแผนพัฒนาโครงสร้าง แบบฝึกใหม่ตั้งแต่เยาชน  แต่แฟนบอลไทยใจจะขาดตายรอไม่ไหว หลังจากเริ่มทำงานตามแผนได้ 5-6 เดือน

สุดท้ายเห็นอาการโวยวาย ของแฟนนบอลกลุ่มหนึ่งที่หัวร้อน ด่ากราด วิจารณ์ ไปมั่วๆ  เมื่อไม่ได้ดั่งใจ  โดยที่ไม่ดูว่าตัวเองหรือเราอยู่จุดไหน ต้องเดินหรือทำอย่างไรให้ทันและแซงคนอื่น และโดยที่ไม่รู้ว่าคนหรือพวกที่เขาพัฒนาแล้วเขาทำงานกันแบบไหน ทำให้เข้าใจว่า สิ่งที่มันถ่วงเมืองไทย นอกจากเรื่องทุจริต แล้วก็เรื่องคุณภาพประชากร ความเข้าใจ และวิธีการทำงาน ของคนไทยนี่แหล่ะ ยังมีอีกเยอะพอสมควรที่ตกขบวนทำงานไม่เป็น ทำให้ไม่ว่าจะทำอะไรก็จะไม่สามารถสอดประสานให้เกิดการพัฒนาได้  ขัดแข้งขัดขา   ผมว่าลองลดอาการโวยวายแล้วมาดูว่าเขาทำงานอย่างไร เป้าหมายแต่ล่ะช่วงแต่ละรายการคืออะไร (เอาเป้าของสมาคมนะครับ ไม่ใช่เป้าแฟนบอล) แล้วคิดตามว่าผลมันออกได้ตามแผนได้ตามรูปแบบมั้ย

ผมไม่ได้ทำงานงานให้สมาคมหรอกครับ  แต่ผมทำงานให้บริษัทเอกชนขนาดใหญ่แห่งหนึ่ง
แต่ผมก็รักฟุตบอลศึกษาเรียนรู้ติดตามและเล่นฟุตบอลตั้งแต่หัวเท้ากำปั้น เรียกว่าฝักใฝ่ครับ อาจจะไม่ได้เป็นท่านเซ่อ มีเซอร์อะไร

ผมไม่อยากต่อล้อต่อเถียงกับคุณหรอกครับ ดูแล้วไม่มีประโยชน์  คนไม่เข้าใจ ไม่เคยทำงานตรงนั้นแล้ว  ถ้าด่าเรื่องการคุมทีมอย่างเดียวก็ดีซิ นี่เห็นด่ากันกระทั่งการฝึกฝนเด็กเรื่องเบสิคการเล่น  ไม่คิดบ้างหรอว่าเด็กไทยตอนนี้มันตามเขาไม่ทัน เบสิคแย่ ความเข้าใจเกมส์แย่ การเล่นเป็นทีมแย่ พละกำลังแย่  เขาก็ค่อยๆใส่เข้าไป อีกอย่างเขาไม่ใช่อยู่กับเด็กตลอดเวลา ซ้อมให้อยู่ทุกเช้าเย็น นี่เรียกเก็บตัวทีก็รวมตัวซ้อมที มันจะไปเลิศเลออย่างที่ท่านต้องการได้ยังไง ผมกับมองว่ามันจะออกมาแย่กว่านี้ด้วยซำ้ 

การวิจารณ์ แบบแฟนบอลที่ไม่เคยทำงานตรงนั้น ไม่เคยทำงานกับมืออาชีพ แบบคนแทงบอล แฟนบอลหัวร้อน มันง่ายครับใครก็วิจารณ์ได้  ผมว่าเรามองมามองมาวิจารณ์แบบเข้าใจหรือศึกษาว่าตอนนี้ สมาคม หรือทีมงานโค้ช ทีมงานต่างๆเขากำลังทำอะไร พัฒนาอะไร วิจารณ์เชิงสร้างสรรค์ดีกว่าครับ

สุดท้าย อย่ามากล่าวหาใครเป็นอะไร หรือทำงานที่ไหนมั่วๆครับ มันแสดงถึง อคติและความไม่ฉลาด เหมือนมโนไปเอง มันดูเลื่อนลอย ทำให้เราดูเป็นคนไร้สาระ

ขอแก้ไขข้อความนะครับ ประโยคนี้

ผมไม่อยากต่อล้อต่อเถียงกับคุณหรอกครับ ดูแล้วไม่มีประโยชน์  คนไม่เข้าใจ ไม่เคยทำงานตรงนั้นแล้ว  ถ้าด่าเรื่องการคุมทีมอย่างเดียวก็ดีซิ

แก้เป็น
ผมไม่อยากต่อล้อต่อเถียงกับคุณหรอกครับ ดูแล้วไม่มีประโยชน์  คนไม่เข้าใจ ยังไงก็ไม่ยอมเข้าใจ เราไม่เคยทำงานตรงนั้น  แล้วถ้าด่าเรื่องการคุมทีมอย่างเดียวก็ดีซิ

เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันเดี๋ยวยาวอีก
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:31:34 AM »

ผมไม่ได้ทำงานงานให้สมาคมหรอกครับ  แต่ผมทำงานให้บริษัทเอกชนขนาดใหญ่แห่งหนึ่ง

ผมไม่อยากต่อล้อต่อเถียงกับคุณหรอกครับ ดูแล้วไม่มีประโยชน์  คนไม่เข้าใจ ไม่เคยทำงานตรงนั้นแล้ว  ถ้าด่าเรื่องการคุมทีมอย่างเดียวก็ดีซิ นี่เห็นด่ากันกระทั่งการฝึกฝนเด็กเรื่องเบสิคการเล่น  ไม่คิดบ้างหรอว่าเด็กไทยตอนนี้มันตามเขาไม่ทัน เบสิคแย่ ความเข้าใจเกมส์แย่ การเล่นเป็นทีมแย่ พละกำลังแย่  เขาก็ค่อยๆใส่เข้าไป อีกอย่างเขาไม่ใช่อยู่กับเด็กตลอดเวลา ซ้อมให้อยู่ทุกเช้าเย็น นี่เรียกเก็บตัวทีก็รวมตัวซ้อมที มันจะไปเลิศเลออย่างที่ท่านต้องการได้ยังไง ผมกับมองว่ามันจะออกมาแย่กว่านี้ด้วยซำ้  

การวิจารณ์ แบบแฟนบอลที่ไม่เคยทำงานตรงนั้น ไม่เคยทำงานกับมืออาชีพ แบบคนแทงบอล แฟนบอลหัวร้อน มันง่ายครับใครก็วิจารณ์ได้  ผมว่าเรามองมามองมาวิจารณ์แบบเข้าใจหรือศึกษาว่าตอนนี้ สมาคม หรือทีมงานโค้ช ทีมงานต่างๆเขากำลังทำอะไร พัฒนาอะไร วิจารณ์เชิงสร้างสรรค์ดีกว่าครับ

สำหรับผมนะครับ พี่ godNorthstar ผมด่าเรื่องการคุมทีมอย่างเดียวเลยของ เอ็คโคโน่ แต่ผมไม่เคยแตะเรื่องการฝึกนะครับ ผมเข้าใจไอ่เรื่องเบสิค การเคลื่อนที่ และความสามารถการเล่นเป็นทีม ว่าต้องได้รับการพัฒนา ดูประวัติการตั้งกระทู้ผมได้

สุดท้าย คนที่เคยทำงานในด้านบอล ใช่ว่าจะมีประสบการณ์กว่า คนที่ติดตามกีฬาหลายชนิดอย่างใกล้ชิดนะครับ และ คนที่ติดตามกีฬาหลายชนิดอย่างใกล้ชิด ใช่ว่าจะไม่มีจุดอ่อนให้ต้องแก้ไข มันต้องรับฟังกันและกัน ไม่ใช่อวยในฝ่ายตนอย่างเดียว คนอื่นว่าอะไรมาไม่เห็นด้วยหมด เพราะ เล็งเห็นแค่ว่า ประสบการณ์น้อยกว่า ไม่งั้นไม่มีสุภาษิต สี่ตีนยังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง หรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2017, 10:54:43 AM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:35:09 AM »

สำหรับผมนะครับ พี่ godNorthstar ผมด่าเรื่องการคุมทีมอย่างเดียวเลยของ เอ็คโคโน่ แต่ผมไม่เคยแตะเรื่องการฝึกนะครับ ผมเข้าใจไอ่เรื่องเบสิค การเคลื่อนที่ และความสามารถการเล่นเป็นทีม ว่าต้องได้รับการพัฒนา ดูประวัติการตั้งกระทู้ผมได้

สุดท้าย คนที่เคยทำงานในด้านบอล ใช่ว่าจะมีประสบการณ์กว่า คนที่ติดตามกีฬาหลายชนิดอย่างใกล้ชิดนะครับ และ คนที่ติดตามกีฬาหลายชนิดอย่างใกล้ชิด ใช่ว่าจะไม่มีจุดอ่อนให้ต้องแก้ไข มันต้องรับฟังกันและกัน ไม่ใช่อวยในฝ่ายตนอย่างเดียว คนอื่นว่าอะไรมาไม่เห็นด้วยหมด เพราะ เล็งเห็นแค่ว่า ประสบการณ์น้อยกว่า ไม่งั้นไม่สุภาษิต สี่ตีนยังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง หรอก

ครับ
deawfico
Hero Member
*

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 10:13:53 AM »

Vip จับฉลากนี่เอง

อัศวิน พันธุ์ดี(จ่าดาร์ก_xi)
Hero Member

คะแนนความรัก: +310/-1077

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 11:06:54 AM »

deawfico คุณนี่กล้าจริงๆ  ส่วนนายทีมน้ำมันเนี่ย ชอบโพสเจิกกัดสมาคมชุดนี้ตลอด ไม่ใช่เอคโคโน่อย่างเดียว

ตามจิกกัดตั้งแต่การทำงานของสมาคมแล้วล่ะ เรื่องเปลี่ยนโลโก้ทีนึงแระ

ท่าทางเหมือนพวกเสียผลประโยชน์ยังไงไม่รู้นะ

แต่ก็เอาเถอะ คิดซะว่าเว็บ Thailandsusu คือที่สำเร็จความใคร่ละกัน บรัฟๆกันไป

😆😆😆

tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +100/-656

Tui

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 11:22:24 AM »

PTT ระยอง พอๆ ครับ เค้าก็บอกอยู่ว่ามาวางรากฐาน ศูนย์ฝึกก็เพิ่งจะเสร็จเป็นบางส่วนเอง ผมว่าสมาคมก็ไม่เคยบอกนะครับว่า เขาเข้ามาปุ๊บ เยาวชนเราจะต้องยกระดับเลย ณ บัดนาว เขามีการประเมินอยู่

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 11:35:53 AM »

deawfico คุณนี่กล้าจริงๆ  ส่วนนายทีมน้ำมันเนี่ย ชอบโพสเจิกกัดสมาคมชุดนี้ตลอด ไม่ใช่เอคโคโน่อย่างเดียว

ตามจิกกัดตั้งแต่การทำงานของสมาคมแล้วล่ะ เรื่องเปลี่ยนโลโก้ทีนึงแระ

ท่าทางเหมือนพวกเสียผลประโยชน์ยังไงไม่รู้นะ

แต่ก็เอาเถอะ คิดซะว่าเว็บ Thailandsusu คือที่สำเร็จความใคร่ละกัน บรัฟๆกันไป

😆😆😆

เรื่องโลโก้ ผมไม่เคยบ่นอะไรเลยนะครับ พี่ อัศวิน พันธุ์ดี(จ่าดาร์ก_xi) และที่สำคัญผมว่ามันทั้ง 2 ฝั่ง ถ้าเห็นว่าฝั่งทำแล้วมันไม่ดี มีข้อผิดพลาด ก็ไอ่ที่ว่าเนี่ยมันเป็นความจริงที่เกิดขึ้นไม่ใช่หรือครับ หรือจะบอกว่ามันไม่จริง ทั้งเรื่องคิงส์คัพ, การจะใช้ชุด U-23 ล้วนๆ แข่ง AFF ในขณะทีมที่ยึดถือเป็นแม่แบบอย่าง ญี่ปุ่น ยังไม่ทำ, การคุมทีมด้วยโค้ชสมาคมเลือกมาและความยังไม่เป็นมืออาชีพของนักเตะ เป็นต้น อย่าบอกว่าไม่มีปัญหาพวกนี้นะครับ

เราชอบอะไรมันต้องอย่าหลง อย่าคิดให้เขาคิดว่าเราเป็นทาส บอกอะไรเชื่อหมด คนเราเดี๋ยวนี้มีความคิด และคิดนอกกรอบเป็น พูดในสิ่งที่ตัวเองคิดได้ นั่นคือ วัฒนธรรมประชาธิปไตย ที่ผมยึดถือ

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 11:55:32 AM »

😆😆😆

เรื่องโลโก้ ผมไม่เคยบ่นอะไรเลยนะครับ พี่ อัศวิน พันธุ์ดี(จ่าดาร์ก_xi) และที่สำคัญผมว่ามันทั้ง 2 ฝั่ง ถ้าเห็นว่าฝั่งทำแล้วมันไม่ดี มีข้อผิดพลาด ก็ไอ่ที่ว่าเนี่ยมันเป็นความจริงที่เกิดขึ้นไม่ใช่หรือครับ หรือจะบอกว่ามันไม่จริง ทั้งเรื่องคิงส์คัพ, การจะใช้ชุด U-23 ล้วนๆ แข่ง AFF ในขณะทีมที่ยึดถือเป็นแม่แบบอย่าง ญี่ปุ่น ยังไม่ทำ, การคุมทีมด้วยโค้ชสมาคมเลือกมาและความยังไม่เป็นมืออาชีพของนักเตะ เป็นต้น อย่าบอกว่าไม่มีปัญหาพวกนี้นะครับ

เราชอบอะไรมันต้องอย่าหลง อย่าคิดให้เขาคิดว่าเราเป็นทาส บอกอะไรเชื่อหมด คนเราเดี๋ยวนี้มีความคิด และคิดนอกกรอบเป็น พูดในสิ่งที่ตัวเองคิดได้ นั่นคือ วัฒนธรรมประชาธิปไตย ที่ผมยึดถือ
เกลียดพวกคนประเภทนี้จริงๆ
ไม่มีปัญญาจะหาเหตุผลมาตอบโต้

หาว่าเสียผลประโยชน์บ้างละ
แทนที่จะบอกเขา ด้วยเหตุผล

เลิกเถอะเชื่อสมาคมโดนไร้เหตุผล
seabuff
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +83/-39

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 12:13:34 PM »

พวกเราประมาทยอดทีมอย่าง พม่า ทัพแห่งผุ้ชนะสิบทิศ หรือพระเจ้าสิบทิศกันแล้วรือ!!!
Olympus
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-3

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 03:22:34 PM »

คือบางเรื่องมันก็มีทั้งดี และ ไม่ได้ดี ไอที่เห็นๆกันอยู่ๆ ดันทุรังไปก็เท่านั้น ยืนยันคำเดิมลงไปฝึกรากฐาน นั้นล่ะคืองานที่เหมาะสม จบ.
Leeviet007
Full Member

คะแนนความรัก: +44/-118

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 05:23:03 PM »

วิจารณ์น่ะควรอยู่บนพื้นฐานของความจริงคือข้อมูล มโนได้นิดหน่อย อวยได้นิดๆ หรืออยากจะทับถมก็ควรทำแต่พองาม ผมเคยทั้งอวยเคยทั้งด่าซิโก้ แต่ก็อยู่บนพื้นฐานตามที่พูด  นี่เอคโคโนก็ไม่ได้เป็นผู้วิเศษมาจากไหน ทำดีก็ชม ไม่ดีก็ต้องด่าติติง ทุกอย่างมันฟ้องด้วยผลงานครับ นัดอุ่นเครื่องก็เป็นผลงาน นัดแข่งจริงก็เป็นผลงาน ผลงานคือการเล่นของนักบอลครับ ไม่ใช่ผลการแข่งขัน ที่แฟนๆเขาตำหนิกันทั่วบ้านทั่วเมืองก็เรื่องนี้แหละ จะบอกว่าสับขาหลอก ทดลองนักเตะก็ไม่ว่ากัน สุดท้ายถ้าผลงานไม่ดีก็ต้องรับผิดชอบครับ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 06:39:45 PM »

รอภาค 3 เลยครัช  ฮี่ๆ
lotto009
Full Member

คะแนนความรัก: +85/-80

| | |
« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:32:23 PM »

แพ้ไม่ว่า เสมอก้อไม่ว่า แต่นี้ทำบอลมาได้แค่นี้ ต่างคนต่างเล่น ต่างคนต่างเลี้ยง โค้ชทั้งไทยทั้งเทศ มันคุมทีมซ้อมรึเป่าเนี้ย
งง ใครรู้ช่วยตอบที หรือว่า ให้แค่วอร์มเท่านั้น หน้าที่ใครหน้าทีมัน เคยปรึกษากันบ้างใหม
-ได้บอล คืนหลัง บอลโดนนำ ได้บอลกลางคืนหลัง  หลังจากนั้นหลังโยนไปหน้า  หน้าเก็บบอลไม่ไ่ด้ เอาแต่ล้มกลิ้งโค้โล่
- พอเค้าสาดบอลกลับมา หลังเก็บได้ ส่งให้กลาง กลางส่งคืนหลัง หลังสาดโด่ง
- พอเค้าสาดกลับมา หลังเก็บได้ ส่งให้กลาง กลางส่งคืนหลัง หลังสาดโด่ง
ทั้งเกมส์ ผมเห็นแค่นี้จริงๆ ใครอย่าว่าผมนะ หรือว่าผมตาฝาด
หรือว่าผมฝันไป หรือว่าเป็นแผนลวงทีมอื่น หรือว่า วางยาทีมอื่นไว้
หรือว่าจะวางยาตัวเอง 555 งง ตาลาย
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 07:30:53 PM »

deawfico ด่านายกสมยศหรอว่าตื่นตูม
เพราะตอนนี้ ekkono โดนทบทวนสัญญาแล้ว

T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +894/-1034

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 09:00:27 PM »

แรกๆ ผมรุ้สึกว่าเค้าหมั่นหน้ามากนะครับ หลังๆ มาผมสงสารเค้ามากกว่า ตั้งกระทู้ให้เงิบเองซะงั้น แล้วเดิมพันอะไรไว้ก็รักษาคำพูดด้วยครับ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
junsaree
Newbie
*

คะแนนความรัก: +9/-91

| | |
« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 09:52:12 PM »

บอลอุ่นเครื่องก็จริง แต่แพ้ เวียดนาม พม่า ทั้ง21 23 วันนี้ดูแล้วเล่น โคตรแบบคนไม่มีแรงเดินๆบอลใกล้ๆตัวค่อยวิ่ง
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +195/-434

| | |
« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 10:20:51 PM »

แรกๆ ผมรุ้สึกว่าเค้าหมั่นหน้ามากนะครับ หลังๆ มาผมสงสารเค้ามากกว่า ตั้งกระทู้ให้เงิบเองซะงั้น แล้วเดิมพันอะไรไว้ก็รักษาคำพูดด้วยครับ

เอาขนาดนั้นเลยเหรอครับ
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +288/-522

| | |
« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 03:11:38 AM »

ใช่หรือครับ
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +162/-666

| | |
« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 04:10:49 PM »

โอ้ยยยย! อยากเงิบจัง
ช่วยทำผลงานให้ผมเงิบที่เถอะ
stoyFC
ฟุตบอลโลกรอบสุดท้าย
Full Member

คะแนนความรัก: +108/-124

stoyFC

| | |
« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 06:34:50 PM »

ไช่แล้ว เราฝึกซ้อมเกมส์รับ จริงๆ ด้วย

ป๋าตอย นักเลงฟุตบอลสยาม ยอดโค้ชคีย์บอร์ด ในตำนาน ผู้ที่จะนำพา ฟุตบอลไทยไปชิงแชมป์โลก
beekung2009
Hero Member

คะแนนความรัก: +252/-177

คอบอล...คอเบียร์

| | |
« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 07:14:53 PM »

จขกท มาแถลงหน่อยว่าที่เป็นแบบนี้เพราะอะไร ไร้คะแนนกลับบ้าน
Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +608/-245

| | |
« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 07:27:07 PM »

ขุดมาทำไมเนี้ยะ ..

อ่อ มีท้าลบยูสเซอร์กับ WM

เด่วก็มาใหม่ มาอีกเยอะ ใครส่งมาไม่รุ๊  พวกอวยจนอ๊ววกกก
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +162/-666

| | |
« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 07:58:18 PM »

ไอ้คนตั้งกระทู้หายไปไหนแล้วเนี้ย มาดูแฟนบอลกระต่ายตื่นตูมเงิบหน่อยเร็ววววววว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์