Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 13, 2018, 02:33:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเอคโคโน่หน่อยครับ!?  (อ่าน 1693 ครั้ง)
Anti Hero
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +82/-127

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 04:51:10 PM »

ถ้าจะมาตอบทำนองนี้"คนไทยใจร้อน เขามาไม่กี่เดือนเอง","บอลเด็กไม่ใช่จะมองแต่ผลแพ้-ชนะ"ไม่ต้องตอบนะครับ รู้อยู่แล้วเรื่องพวกนี้ อยากรู้เรื่องที่ไม่รู้มากกว่า
1.ทีมงานเอคโคโน่ มีกันแค่4-5คนเท่าที่เราเห็นหรือครับ เพราะดูในเพจสมาคมก็เห็นแค่นี้
2.แผนงานของเอคโคโน่คืออะไร ตอนนี้ไปถึงไหนแล้ว
3.การฝึกเยาวชนของเอคโคโน่จะเป็นรูปเป็นร่างแบบของญี่ปุ่นเขาไหม(ดูเด็กญี่ปุ่นอายุ19 เขาเข้าใจทุกอย่างในสนามแล้ว เอคโคโน่จะมีความสามารถทำให้เด็กเราเข้าใจแบบนั้นบ้างไหม ในเวลาไม่กี่ปี โดยการขอความร่วมมือจากสโมสรอะไรทำนองนี้ คือถึงเอคโคโน่ไป เขาก็ทิ้งรูปแบบการฝึกเด็กในเเต่ละอายุไว้ให้กับสโมสรแล้ว เอคโคโน่เขาจะทำแบบนี้ไหม)
4.ที่สมาคมบอกว่างานของเอคโคโน่คือการพัฒนาเด็ก กำหนดรูปแบบการฝึกซ้อม ไม่ใช่การเป็นโค้ช และจะมีการหาโค้ชใหม่ เมื่อไรโค้ชใหม่จะมา?
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +227/-464

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 05:12:49 PM »

กำลังฝึกเด็กให้เข้าใจแทคติกอยู่ครับ เพราะไม่ว่าเจอใคร เวียดนาม พม่า อินโด มาเลย์ ติมอร์ ทีมที่เอคโคโน่ทำไม่ว่าจะชุดไหน อายุเท่าไรก็ทรงเดียวกันหมด ไม่เหมือนลุงวัชโซรันแค่นัดแรกก็เห็นความต่างละ  สำหรับผมคิดว่าเอคโคโน่คงถนัดแต่เรื่องวิชาการแล้วละ ส่วนการปฎืบัติชุดนี้สอบตกครับ
japan_xi
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2156/-5760

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 05:40:51 PM »

โปรเจค ขายฝัน ของสมาคม ถ้ายังแย่ต่อไปแบบนี้ ยกเลิกสัญญากับ เอคโคโน่ ไปเถอะ

gmwin
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +554/-141

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 05:41:22 PM »

พึ่งจะผ่านมา7เดือนเอง

ต้องรอให้ถึง10ปี ถึงเห็นผล  

ทวนทอง
Hero Member

คะแนนความรัก: +274/-268

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 05:44:02 PM »

รอสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยออกมาชี้แจงดีกว่าครับ คุยกันเองในนี้ ก็ไม่มีใครรู้เรื่องจริงๆถึงหลักการของสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยสักคน
deknew
Full Member

คะแนนความรัก: +176/-62

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 05:52:34 PM »

จะหมดสัณญาแล้วหนิเซ็นต์ 1 ปีคงไม่ต่อ

“We live in a society of victimization, where people are much more comfortable being victimized than actually standing up for themselves.”

― Marilyn Manson
ka-roo
Sr. Member

คะแนนความรัก: +176/-162

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 05:56:14 PM »

ไม่ต้องคิดมาก  งานการวางพื้นฐาน มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน  ต้องมั่นใจก่อน  ไม่งั้นเสียเวลาเปล่าหลายปี

อคาเดมี่บุรีรัมย์  ลงทุนปีหนึ่งหลายสิบล้าน ฝึกมาตั้ง หลายปี พึ่งได้ใช้งานจริงไม่กี่คนเองครับ  
saha
Hero Member

คะแนนความรัก: +147/-60

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 05:57:26 PM »

ปลูกมะม่วง1เดือนรอกินผล

pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +543/-1981

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 05:59:45 PM »

เอาตรงๆนะ
ความจริงเอคโคโน่า อาจจะไม่ได้ไปต่อ

ตอนนี้สมาคมก็ยังไม่แน่ใจกับเอคโคโน่หรอก
ยังลองผิดลองถูก

แต่ท่านๆทั้งหลายที่เชียร์เอคโคโน่
ท่านรู้ไหมเอคโคโน่เซ็นกี่ปี กับสมาคม

ที่บอกให้รอๆๆๆ รอกี่ปี

BuBu
Full Member

คะแนนความรัก: +173/-104

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:01:18 PM »

เรื่องแนวทางการเล่นฟุตบอลสมัยใหม่ และการฝึกสอนเด็ก ผมว่า ทางเอโคโน คงจะมีความชำนาญในเรื่องนี้มากพอสมควร ชื่อเสียงของเอโคโน เป็นที่น่าเชื่อถือในระดับโลก  ถ้าไม่ดีจริง ญี่ปุ่นคงไม่จ้างครับ  เขาต้องดีจริงๆ ญี่ปุ่นจึงจ้าง ผมเชื่อมั่นญี่ปุ่นว่าก่อนเขาจะพิจารณาตัดสินใจอะไรเขาจะเลือกอย่างละเอียด    แต่ปัญหาใหญ่ มันมีอยู่ว่า ผมยังไม่เห็นและไม่เคยได้ยินเลย ว่า  เอโคโน เป็นโค้ชทีมชาติ หรือเป็นโค้ชคุมทีมลงสนามแข่งขัน ซึ่งมันอาจมีก็ได้และแสดงว่าผมตกข่าว         จริงๆผมก็ไม่อยากวิจารณ์ เขาหรอกครับ เพราะเขาพึ่งมาทำ ยังอยากดูต่อไป ว่าจะเป็นอย่างไร   แต่เท่าที่สังเกตุการทำงานของเอโคโนที่ผ่านมา ในความคิดเห็นส่วนตัวผมคิดว่า ทีมงานเอโคโน ที่มาทำงานในไทยขณะนี้ มีปัญหาด้านสายตา คือตาไม่ค่อยคม มันจึงมีปัญหาในเรื่องหานักเตะที่ดีมีพรสวรรค์มาสู่ทีมชาติ  เรื่องนี้ผม ว่า ไม่ผ่านอย่างแรง   ดูมาตั้งแต่ คุมU15 ลงแข่งที่ชลบุรี แล้ว  หายากมากที่นักเตะไทยระดับทีมชาติจะมีทักษะ ความเร็ว  ด้อยกว่า ทีมในอาเซี่ยน  แต่เอโคโน ก็หามาให้เห็น   ต่อมารายการอื่นๆคิดว่าคงมีประสบการณ์แล้วคงจะดีขึ้น ก็เหมือนเดิม     U21ไปแข่งที่เวียดนาม ซึ่งกำลังแข่งอยู่ในตอนนี้ ขาดนักเตะ 5-6 คน ที่มีคนเลือกให้ไว้แล้ว   ตอนนี้ เหลือแต่เด็กปั้นเอโคโนโดยตรง   ผม ว่า รายการนี้ น่าติดตาม นะครับ 
sanggung
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Sr. Member
*

คะแนนความรัก: +327/-1376

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:11:14 PM »

ผมเคยบอกไปแล้วว่า  Ekkono  จะเป็นแพะรายต่อไป จาก ซิโก้

Ekkono   ตามจริงถ้าจ้าง ก็ควรเป็นรูปแบบอื่น  ไม่ใช่มาคุมทีมชาติ

1. ญี่ปุ่นจ้าง Ekkono  ลงไปอบรมโค้ช ไลเซ่น  U12   คือ  C และ D ไลเซ่น  
2. และทำหน้าที่   ฝึกความสามารถเฉพาะตัวของเด็กU12  Elite program    JFA acadimy  ศูนย์ฝึกภูมิภาค  

สมาคมบอกว่า  Ekkono   จะนำเด็ก U12  มาฝึกในแคมป์  ยังไงมันก็ไม่เปลี่ยนแปลง เพราะถ้าเราทำที่เดียวมันสเกลเล็กไป   มันต้องกระจาย

เราจ้าง Ekkono   มาคุมทีมชาติ  ยังไงก็ไม่มีทางเปลี่ยนแปลง  เพราะฐานที่แท้จริง คือเด็ก   U12    

เราจ้างโค้ช   Ekkono  4  คน  คุม  U14  U16  U19  U21  

ทำไมเราไม่เปลียน  ให้ 4 คนนี้  ลงไปฝึกเด็ก U12   ภาคเหนือ  ภาคอีสาน  ภาคกลาง  ภาคใต้  

สถานที่ก็ ไปทำ MOU  กับ  โรงเรียน  หรือ  อแคดิมี่สโมสร  สักภาคละ 1 แห่ง    เป็นที่เก็บตัว
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1908/-956

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:14:04 PM »

เอ็คโคโน่ แกวางระบบการฝึกสอน ไม่ใช่โค้ช ผมอยากให้ สมาคม เข็นไปถึง ซีเกมส์ ครั้งหน้าเสียจริง ดูสิว่าจะโดน กกท. ว่าไง

pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +543/-1981

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 06:23:51 PM »

สรุป
เอาเอคโคโน่ มาทำงานที่ไม่ถนัด
จบ!!!!
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2538/-3543

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 07:39:32 PM »

สรุป
เอาเอคโคโน่ มาทำงานที่ไม่ถนัด
จบ!!!!

ก็ว่าอยู่

ลมหายใจคือฟุตบอล
Anti Hero
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +82/-127

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 08:09:00 PM »

นี่ไม่ได้บอกว่าดีหรือไม่ดี หลายคนตอบแบบปัญญาชนไทยเเลนด์สู้สู้อีกแล้ว ค่ออยากรู้ที่ถามครับ เพราะไม่รู้จริงๆ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +657/-830

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 09:26:28 PM »

เท่าที่ผมติดตามบอลเด็ก และเจอเอ็คโคโน่
ไปทุกที่ที่มีฟุตบอลจริงๆ
และน่าจะรู้ปัญหาของเด็กเราพอสมควร
เด็กเราส่วนใหญ่คิดช้า ทำช้า
คนที่ทำได้ไวก็มักจะทำแบบเดิมๆซ้ำ
ไม่ค่อยพัฒนาตนเองเท่าที่ควร

ซึ่งการสอนของโค้ชกับเด็กส่วนมาก
จะสอนให้ทำตาม ไม่ใช่ให้คิดตาม
แต่เอ็คโคโน่จะสอนให้ทำ และคิดด้วย
และมันแน่นอนมันควบคุมความคิดของแต่
ละคนไม่ได้ เพราะไม่ได้ปลูกฝังความคิดเหล่า
นี้นมาตั้งแต่เด็ก ความคิดจินตนาการ สำคัญ
มากกว่าสิ่งอื่นใด เล่นด้วยจินตานาการ ยังไง
เสียความสามารถก็ไม่ตันพัฒนาได้เรื่ยๆ

แต่สิ่งที่เอ็คโคโน่ทำกับU21มันสอนให้คิดไม่ทัน
แล้ว ต้องสอนให้ทำเลย แต่เอ็คโคโน่น่าจะไม่
ถนัดเรื่องแท็คติก เลยออกมาแนวนี้
เพราะอท็คติกฟุตบอล มันต้องอาศัย
ประสบการณ์ การเรียนรู้จากของจริง

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +932/-186

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:53:02 AM »

พึ่งจะผ่านมา7เดือนเอง

ต้องรอให้ถึง10ปี ถึงเห็นผล 

ใช่ ๆ เห็นด้วย ถึงตอนนั้นเราก็เป็นแชมป์เยาวชนโลก ยู 33 พอดี
komsans
Sr. Member

คะแนนความรัก: +53/-80

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 02:55:15 PM »

ฝึกทักษาฟุตบอล ไม่ใช่เล่นขายของ มาปุ๊ปจะให้ได้ดั่งใจปั๊ป  ตามที่เห็น เราเล่นเป็นระบบ มากขึ้น ไม่ได้ใช้ความสามารถเฉพาะตัว ลุยเข้าไปด้านหน้า อย่างเดียว รอเชียร์ต่อไป สู้ๆครับ
Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1103/-817

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 12:23:55 PM »

ระบบเยาชนบ้านเราไปถึงใหนกันแล้ว

โค้ชมีกี่คนในเมืองไทย บลาๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์