Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 12, 2017, 09:33:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่สัก...ชายซื่อนิสัยดีที่เลือกเส้นทางผิด ทำให้ชีวิตต้องพบจุดจบ  (อ่าน 3300 ครั้ง)
Piya Ngium
กิเลนผยอง หงส์ผงาด ขุนศึกช้างชาติไทย
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +515/-478

แฟนเมืองทอง เชียร์ลิเวอร์พูล สู้สู้ไทยแลนด์

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 10:55:09 AM »

ตามหัวเรื่องครับ..."พี่สัก"
ผมอยากจะเขียนเรื่องนี้มานานแล้วแต่หาเวลาเหมาะๆไม่ได้ซักที
วันนี้ ว่างมาก ได้ฤกษ์เขียนให้เพื่อนๆได้รับรู้เรื่องความเลวร้าย
ของจิตใจมนุษย์ที่ทำร้ายทำลายมนุษย์ที่ดีกับตัวเองได้ลงคง

พี่สักเขาเป็นเพื่อนกับพี่สาวและพี่เขยผม เขาเรียน มหาวิทยาลัยเดียวกัน
เพื่อนเพื่อนกลุ่มเดียวกัน...พี่สักเป็นคนที่นิสัยดีมากๆ ใจเย็น ซื่อไม่ทันคน
ประมาณปี 2533 ผมเรียนอยู่ ปี1 กลุ่มพี่ผมเรียนอยู่ ปี4 ก็ได้เจอพวกพี่เขาบ่อยๆ

เรื่องมีอยู่ว่าบ้านพี่สักเป็นร้านขายกาแฟโบราณเก่าๆไม่ได้ร่ำรวยอะไร
แต่มีที่ดินแปลงใหญ่ๆแปลงนึงเป็นสวนอยู่แถวบางแค (สมัยนั้นยังไม่เจริญมาก)
มีนายหน้าที่ดินมาติดต่อขอซื้อที่ให้ราคาประมาณ100กว่าล้านบาทเห็นจะได้
เขาจะเอาไปสร้างห้างสารพสินค้า ที่บ้านพี่เขาก็ตกลงขาย ฐานะครอบครัวจึง
เปลี่ยนเป็นเศรษฐีชั่วข้ามคืน พี่สักแกก็มี  BMW ป้ายแดง ขับมามหาวิทยาลัย

ความสัมพันธุ์ในกลุ่มเพื่อนก็เป็นปกติเหมือนเดิม...พี่แกไม่เคยลืมตัวยังใช้ชีวิตปรกติ
จะต่างไปก็คงมีเงินใช้จ่ายมากขึ้น พี่สักมีแฟนอยู่คนนึง คือพี่จิ๋ม เป็นเพื่อนในกลุ่มนั่นแหระ
คบกันตั้งแต่พี่สักยังไม่มีเงิน พี่จิ๋มนิสัยดีมากๆ คอยดูแลพี่สักเสมอ อย่างที่บอก
พี่สักแกไม่ค่อยทันคน ได้พี่จิ๋มนี่แหระช่วยประคับประคองแทบทุกๆเรื่อง

อยู่มาวันนึง...พี่สักก็มาบอกเลิกพี่จิ๋ม โดยเพื่อนๆทุกคนก็ งง กันหมด แต่พี่จิ๋มแกหนักแน่น
ถูกบอกเลิกแกก็เดินออกจากชีวิตพี่สักเลย ตอนหลังถึงได้รู้ว่า พี่สักไปติดนักร้องคาเฟ่
คบกันอยู่หลายปี จนมีโครงการจะแต่งงาน พี่สักส่งเสียนักร้องคนนั้นทุกอย่าง
ปลูกบ้านที่ต่างจังหวัดให้เพื่อที่จะไปสร้างครอบครัวที่นั่น...สาวก็เลิกอาชีพนักร้องอย่างเด็ดขาด

ชีวิตกำลังดี มีความฝันอันสวยหรู่ แกย้ายไปอยู่บ้านที่ต่างจังหวัดกับนักร้องสาวคนนั้น
จัดเตรียมสถานที่ต่างๆเพื่อแต่งงาน

ก่อนถึงวันแต่งงานแค่สัปดาห์เดียว พี่สักถูกฆาตกรรม กระสุนปืนเจาะกลางหน้าผากเลย
เรื่องนี้รู้ข่าวถึงญาติพี่น้องและเพื่อนๆ...ยกเว้นแม่พี่สัก เพราะแม่แกไม่ค่อยสบาย ตาก็มองไม่เห็น
พี่น้องพี่สักจึงไม่อยากให้แม่รู้กลัวแกจะตรอมใจ...แต่เช้าวันหนึ่ง แม่ก็ถามพี่น้องพี่สักว่า
"ไอสักตายแล้วใช่ไหม" ทุกคนตกใจแต่แกล้งถามแม่ไปว่า "ทำไมแม่พูดอะไรแบบนั้นหละ"
แม่บอก "พวกมึงไม่องมาปิดกู กูรู้ เมื่อคืนไอสักมาหากู ไอสักมันโง่ มันมีเมียไม่ดี"

ผลทางคดี ไม่มีญาติพี่น้องไปตามเรื่อง เพราะจริงๆแล้ว พี่น้องพี่สัก ไม่มีความสัมพันธุ์ทีดี
ต่อกันมากนัก ออกจะเกลียดพี่สักเสียด้วยซ้ำ อาจเป็นเพราะ แม่รักพี่สักมากกว่าทุกคน
ให้ส่วนแบ่งมรดกมากกว่าคนอื่นเพราะแกเป็นลูกชายคนเดียว

ซึ่งมารู้ภายหลังว่าทรัพย์สมบัติพี่สักทั้งหมด ตกเป็นของเมียนักร้องคนนั้น
ทั้งบ้าน รถ เงิน ในบัญชี ถูกโอนเป็นชื่อเมียหมด โดยที่พี่สักไม่มีอะไรเลย
แล้วเมียนักร้องก็มีผัวใหม่ทันที...เป็นนายตำรวจในท้องที่นั้นเอง
ซึ่งก็มีคนบอกว่า...หญิงชายคู่นี้ลักลอบมีอะไรกันนานแล้ว และพี่สักก็เริ่มระแคะระคาย
ผมไม่อยากบอกว่าพี่สักถูกใครฆ่าตาย เพราะเราไม่รู้ไม่เห็น แต่เหตุการณ์ มันชี้ชัดเหลือเกิน
คดีเงียบหายไม่มีใครร้องเรียนและติดตาม...หวังว่าดวงวิญญาญของพี่สักคงไปสู่สุคติ
คนชั่วถึงจะหนีกฎหมายได้แต่ กฏแห่งกรรมยังคงรอคอยเพื่อลงทัณฑ์อย่างสาสม

เรื่องที่ผมเขียนได้รับการบอกเล่าจากพี่สาวผม...ผิดถูกอย่างไรผมขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2017, 11:10:29 AM โดย Piya Ngium » บันทึกการเข้า
BBLOVETT
Newbie
*

คะแนนความรัก: +15/-7

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 11:20:10 AM »

+1 ให้ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ  เงิน กับ ผู้หญิงเป็นสิ่งที่หน้ากลัวเสมอครับ  ถ้ามาเเบบไม่ทันได้ตั้งตัว สงสารแต่คนใกล้ตัวครับ สู้ๆนะครับ เจ้าของกระทู้
kik2508
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +34/-16

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 11:38:32 AM »

อาชีพตำรวจ ถ้าหลงผู้หญิง มีเมียน้อย เล่นการพนัน ผมไม่เคยคบด้วยเลย น่ากลัว
Piya Ngium
กิเลนผยอง หงส์ผงาด ขุนศึกช้างชาติไทย
Hero Member
**

แฟนเมืองทอง เชียร์ลิเวอร์พูล สู้สู้ไทยแลนด์

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 11:41:03 AM »

+1 ให้ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ  เงิน กับ ผู้หญิงเป็นสิ่งที่หน้ากลัวเสมอครับ  ถ้ามาเเบบไม่ทันได้ตั้งตัว สงสารแต่คนใกล้ตัวครับ สู้ๆนะครับ เจ้าของกระทู้
ขอบคุณนะครับ...+คืน...ผมไม่เป็นอะไรครับ...พีสักเป็นเพื่อนพี่ผมครับ
PumDMinter
เผือกบอลไทย
Full Member

คะแนนความรัก: +122/-139

...๕๕๕...

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 03:28:19 PM »

ขอบคุณครับสำหรับเรื่องที่เล่าเป็นอุทาหรณ์
บ้านนี้เมืองนี้ตายง่ายครับ จับมือใครดมไม่ได้
แล้วก็คนมีหน้าที่ก็มักจะขี้เกียจไปตามดมมือใคร
เรื่องแบบนี้มักเกิดในประเทศ "ด้อยพัฒนา" ครับ
แต่คงไม่มีในเมืองไทยเราหรอก เพราะเรา "พัฒนาแล้ว" (บางส่วน) ครับ

เต่าหลังตุง
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +35/-25

I Shall Return

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 04:25:47 PM »

ฟ้ามีตาครับ
yost
Sr. Member

คะแนนความรัก: +88/-55

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 04:49:13 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ผมของการกระทำผู้ใด ผู้นั้นย่อมได้รับไปตามกาลเวลาที่สมควรครับ ไม่สามารถหนีพ้นได้ทุกๆคน

ขอเล่าประสบการณ์ที่ผ่านนานมาแล้วของผมให้ท่านๆฟัง

ผมเป็นคน ตจว. สอบแข่งขันเข้ารัฐวิสาหกิจได้ตอนอายุ 20 ปี เรียนระบบงานใน รร.รัฐวิสาหกิจที่ กทม. 1 ปี แล้วก็ออกบรรจุงานที่ ตจว.
ผมเลือกพัทยา (ทางบ้านผมไม่มีตำแหน่งเลยเลือกที่ๆมีรถทัวร์กลับบ้านได้ต่อเดียว) ผมทำงานได้สัก 5 ปี ตอนนั้นเป็นกลางปี พ.ศ.2539

ผมได้แฟนเป็นคนพื้นที่ ฐานะพอปานกลาง เลยมีรถเก๋งระดับกลางๆขับ (ฮอนด้าซีวิคเตารีด)

วันหนึ่งผมขับรถกลับจากกินข้าวเย็นร้านข้าวต้ม (โต้รุ้ง) ราวๆ 2 ทุ่มได้ มีชายคนหนึ่งขับรถมอเตอร์ไซค์ตามมา เปิดไฟสุงต่ำหลายครั้งใส่รถผม
ผมไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะนึกว่าไม่มีอะไรกับเรา ผมจึงเลี้ยวซ้ายเพื่อเข้าซอยจะกลับบ้านพัก

ชายคนดังกล่าว อายุราวๆ 40 ปี (ใกล้เคียง) ขี่รถแซงมาด้านหน้าแล้วจอดเพื่อบังคับรถให้หยุด ผมเลยหยุดและไม่ได้คิดว่าจะเกิดอะไรกับผม เนื่องจาก
ตรงนั้นเป็นร้านค้า บาร์เบียร์ และมอเตอร์ไซค์รับจ้างอยู่พอประมาณ 3-4 คน ทันทีที่จอดได้ ชายคนดังกล่าวเดินเซๆหน่อย ตรงมาด้านคนขับรถ(หาผมเอง)
ใช้ผ่ามือเคาะที่กระจกฝังคนขับเพื่อเรียก ผมเลยลงกระจกและถามไปว่า

ผม ..                   มีอะไรรึป่าวครับ

ชายคนดังกลาว ..  มึงรู้มัยกูเป็นใคร
                                    ขับรถกวนตีนกูทำมัย

ผม ..                  ไม่นะครับ ผมก็ขับมาปกตินิ่

ชายคนดังกล่าว ..  เอาบัตรมึงมาดูซิ ๆ

ผม ..                  (ยื่นบัตร พนง.รัฐวิสาหกิจให้ ซึ่งพอจะมีขีดมีแง่งและดอกชัยพฤกษ์อยู่ 2 ดอก)

ชายคนดังกล่าว ..  มึงอย่ามากวนตีนกู (แล้วก็คืนบัตร พนง.ฯให้ผม)
                                    ไอ้เ... เด่วตบแม่งเลย

ชายคนดังกล่าว .. (ถลอกเสื้อยืดขึ้นนิดหน่อย มีด้ามอาวุธคล้ายปีนโผล่มานิดหน่อย)

มีเสียงแววมาจากพี่วินมอเตอร์ไซค์ .. พี่ๆ ไปไหนมา อย่าไปถือสาน้องมันเลย น้องมันพักอยู่แถวๆนี้หล่ะ
                                                              ไม่มีไรนะพี่นะ

ชายคนดังกล่าว ..   (ชี้หน้าผม เดินเซหน่อยๆ ไปที่รถ) ไม่ไปไกลๆ ตรี...กูเลย

(แล้วชายคนดังกล่าวก็ขี่มอเตอร์ไซค์จากไป)

พี่วินมอไซค์ ..  น้องๆ ระวังหน่อยละกัน พี่..(บอกซื่อ-นามสกุลและที่ทำงาน) แกเป็นคนอารมณ์ร้อน โมโหง่าย วานนี้ก็ไปมีเรื่องที่คาราโอโกะมา (สมัยนั้นคาราโอเกะกำลังเต็มไปด้วยความบรรเทิงหลายรูปแบบ)
เด็กเสริฟชายฟันหักเลย เจ้าของร้านส่ายหัวเลย แดกฟรีเที่ยวฟรี แถมอันตพาลแขกอีก

ผมกล่าวขอบคุณพี่ๆที่วิน เสร็จแล้วก็ขับรถกลับบ้านไป ระหว่างทางยังโดนแฟนแซวอีกว่า " ไงหล่ะ .. เจอเจ้าถิ่นเบ่งทับ หัวหดเลยสิ " ผมก็ . (หงอยสิครับท่าน) แต่ผมจำชื่อ-นามสกุลได้ฝังผมกระดูกเลย

.. 15 ปีต่อมา ..

มีผู้หญิงมีอายุคนหนึ่งมารับเงินแทนผู้ประกันตนฯจากสำนักงานประกันสังคม และต้องมารับแทนทุกๆเดือนกับผม (นามสกุลคุ้นๆอยู่)

ด้วยความสงสัยในความคุ้นเคยนามสกุล จากการที่แกมารับบ่อยๆ ก็เลยแอบสอบถามว่าเกิดอะไรขึ้นถึงต้องมารับเงินแทนทุกๆเดือน ได้ความว่า...

บุตรชายเรียนจบและได้ทำงานย่านแหลมฉบัง ซ้อนรถมอเตอร์ไซค์กลับบ้านกับเพื่อน เกิดอุบัติเหตุคนขับเสียชีวิต ส่วนคนซ้อน(ลูกชาย)บาดเจ็บ
กระดูกสันหลังทับเส้นประสาท เป็นอัมพาตช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ แม่จึงออกงานมาดูแลลูกที่บ้าน ซึ่งผมก็ให้กำลังใจแม่ไปตามมารยาท

หลังจากนั้น 3 เดือน มีชายคนหนึ่งแต่งตัวเครื่องแบบตำรวจครึ่งท่อนยื่นบัตรประจำตัว ยศ ดต.ชื่อ-นามสกุล (ชายคนดังกล่าว) อ่านปุ๊บ..ผมขนลุกและรู้สึกสั่นกลัวขึ้นมาเลยทันที
ชายคนนี้ถือใบรับเงินทดแทนจากประกันสังคมมารับเงินแทนชายที่ประสบอุบัติเหตุ ที่หญิงมีอายุเคยมารับประจำและเล่าเรื่องให้ฟังก่อนนี้

ผมทำรายการจ่ายเงินตามปกติและสอบถามความ "ความเกี่ยวพันธ์" ระหว่างผู้รับฯและผู้รับแทนฯ ซึ่งได้คำตอบอย่างชัดเจนว่า "บิดา"

......

หัวใจผมหล่นไปอยู่ที่พื้นห้องทันที ผมนึกถึงใบหนาเศร้าๆของหญิงที่เคยมารับ ผมเห็นใบหน้าที่เรียบเฉยของคนมารับแทน ผมคิดและบอกกับตัวเองว่า

"ต่อไปนี้ ไม่ว่าจะยังไง เราจะต้องเป็นคนดี รักษาตัวเองให้เป็นคนดีให้ได้มากที่สุด ถนอมจิตใจคนอื่นให้มากที่สุด เข้มแข็งต่อสิ่งยัวยุให้ได้ เพราะวันหน้าเราจะไม่สามารถกลับมาแก้ไขอะไรได้
และจะได้ไม่ต้องมากลัวกังวลต่อผลของการกระทำของเราเองในอนาคต"

... ขอบคุณสังคมและครอบครัว ที่หล่อหลอมให้เราผ่านสิ่งต่างๆมาได้ด้วยดี ...

Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2407/-3153

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 09:45:13 PM »

ขอบคุณเรื่องราวที่มาถ่ายทอดให้ฟังนะครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
self discipline
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +76/-75

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 07:45:21 AM »

นักร้องสวยๆถ้าใจไม่แข็ง โดนหลอกได้ง่ายๆ
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1171/-421

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 03:34:28 PM »

ทุกคนมีเวรกรรมเป็นของตัวเอง   พี่คนนั้นอาจใช้เวรกรรมจบสิ้นแล้ว......ส่วนฆาตรกรอาจหนีคุกได้ แต่หนีเวรกรรมไม่พ้นแน่นอน

siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +445/-333

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 03:44:10 PM »

ดูนางให้ดูแม่ ครับ   เชื่อโบราณ  90% เป็นไปตามนั้นเลย

เจอมากะตัว   
บางคนสวยมาก แม่ปากปลาร้า เล่นไพ่ ใส่ยาดอง คนสวยคนนั้น ข้างหลังก็ไม่ต่างกันเลย 
ถอยแทบไม่ทัน

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +780/-164

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 03:55:33 PM »

+1 ท่านที่เล่าเรื่อง...ทั้งสองเรื่อง
Hunter99
Full Member

คะแนนความรัก: +56/-18

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 09:53:47 AM »

+1ทั้งสองท่าน ขอบคุณครับ
Piya Ngium
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 05:25:24 PM »

เข้ามา + ให้ทุกท่านครับ...ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1171/-421

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2017, 04:17:24 PM »

เข้ามา + ให้ทุกท่านครับ...ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน

+1  ให้ท่าน จขกท.ด้วยครับสำหรับเรื่องเล่าเตือนใจให้หลายๆคน   บางทีหลายๆคนเตือนแต่อารมณ์ ความรัก ความหลงมันทำให้หลายๆคนหน้ามืด ตามัวจริงๆ
ชีวิตผมก็พังเพราะความเจ้าชู้มา 3ครอบครัวแล้ว    มาคิดได้กับครอบครัวสุดท้ายเนี่ยแหล่ะตอนจะอายุ40

supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +43/-16

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 09:24:34 AM »

ทั้ง2เรื่อง อ่านแล้วได้ข้อคิดเตือนใจ ผมขอให้ทุกท่านใช้ชีวิตด้วยความไม่ประมาท ไม่เบียดเบียนใคร ไม่โลภ ไม่หลง ในอบายมุขทุกๆอย่างนะครับ

ด้วยความหวังดีครับ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
๊UD_ptlshop
Newbie
*

คะแนนความรัก: +34/-6

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2017, 10:45:50 AM »

ให้ข้อคิดมากครับ เจอคนที่ใช่แล้วควรจะหยุด สังคมทุกวันนี้น่ากลัว ++ ให้ครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์