Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 12, 2017, 09:29:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เม็ดเงินมหาศาล ถ้าสโมสรไทยลีก ดึงสตาร์อาเซี่ยนมาเล่นไทยลีก 2018  (อ่าน 2676 ครั้ง)
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +670/-203

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 01:57:10 PM »

ผลพลอยได้จากนักเตะตัวดังๆ จากอาเซี่ยนมาเล่นไทยลีก

ตอนนี้ผมว่าสโมสรไหนมองการตลาดขาดๆ รีบไปทาบตัวดังๆ ทีมชาติอาเซี่ยนเกรด A ได้ก่อน เม็ดเงินเข้าสโมสรอีกเพียบครับ ทั้งค่าลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดกลับประเทศของนักเตะ รวมถึงอาจได้ผู้สนับสนุนจากประเทศของนักเตะอีก งานนี้มีแต่คุ้มกับคุ้มครับ โดยเฉพาะนักเตะจากเวียดนาม อินโด พม่า ตอนนี้ใครมือยาวสาวได้สาวเอาครับ เงืนทั้งนั้น แต่เรื่องแฟนบอลที่ตามมาเชียร์เจ้าหน้าที่ของเราก็ต้องคุมให้ดีด้วยนะครับ

supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +43/-16

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 02:01:24 PM »

ครับ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +445/-333

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 02:32:49 PM »

ไม่ขนาดนั้นหรอก แต่ละทีมขาดทุนกันถ้วนหน้า แต่ก็เก็บไปเรื่อยๆ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
wintersotana
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +18/-20

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 02:41:16 PM »

ไม่เท่าไหร่หรอกครับ ลองคิดดูเจไปเลน J-league แล้วมีแฟนบอลไทยกี่คนไปดูเขาเล่น หรือซื้อเสื้อ Sapporo?

FORZA INTER
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +364/-1584

..................................................

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 02:42:59 PM »

รายได้หลักๆ (ถ้าได้นะ) ก็แค่ค่าลิขสิทธิ์ ...

ที่เหลือมองไม่เห็นหนทาง

Anamai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +287/-133

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 02:45:41 PM »

ส่วนตัวนะ ยังไม่ค่อยมั่นใจว่าจะได้มหาศาลจริงๆเพราะหลายๆปัจจัย พวกเกรดAก็ไม่ใช่ค่าจ้างถูกๆ
ที่ได้แน่ๆคือความคึกคัก ข่าวคราวต่างๆ แต่ในเรื่องของรายได้ ไทยลีกจะขายลิขสิทธิ์ให้เพื่อนบ้านได้มั๊ย(เขาจะสู้ราคามั๊ยเพราะลิขสิทธิ์การถ่ายทอดอยู่กับทรู สโมสรจะได้เพิ่มมั๊ย??ถ้ามีตรงนี้เพิ่ม)
ค่าตั๋ว ของที่ระลึก ทำยังไงจะดึงเขามาดูที่สนามได้ หรือดึงสปอนเซอร์จากเพื่อนบ้านมาได้ ที่ว่ามาไม่ได้ค้านและเห็นด้วยเต็มที่
แต่สโมสรและสมาคมต้องทำการตลาดอย่างจริงจังเพื่อให้คุ้มทุน  นึกย้อนไปตอนบุรีรัมย์มีปาติญโย่ อาร์มมี่มีฮัสซัน ตอนนั้นได้อะไรบ้าง??

ปล.ย้ำอีกครั้งไม่ได้ค้านแต่อยากให้ทำให้จริงจัง

Kokkabark
Sr. Member

คะแนนความรัก: +130/-230

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 02:46:59 PM »

ค่าลิขสิทธิ์น่าจะเป็นของทรูรึเปล่าครับ  ไทยลีกน่าได้สูงขึ้นในการประมูลครั้งหน้ารึเปล่าครับ
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +720/-441

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 02:48:20 PM »

ผมมองว่าศักยภาพทีมที่พอจะจ้างไหวก็คงไม่พ้นทีมใหญ่ๆ อย่าง เมืองทอง บุรีรัมย์ บีจี เชียงราย เทโร ราชบุรี นะ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
gmwin
Newbie
*

คะแนนความรัก: +144/-56

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 02:55:59 PM »

อาจจะได้ทุนคืนแบบ เจ ชนาธิป แฟนบอลชาวญี่ปุ่นซื้อเสื้อชนาธิปไป 5-6หมื่นตัว ได้กำไร ไป เกือบหลายล้านบาท

แทนที่จะได้การตลาดจากคนไทยนะ แต่คนญี่ปุ่น ซื้อเสื้อเจ ชะเอง
konkaiban
Sr. Member

คะแนนความรัก: +85/-23

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 03:04:26 PM »

ถ้าอาเซียน ผมมองที่ กัมพูชา และ เมียนม่า น่าจะเป็นดีลที่คุ้มกับการตลาด ยิ่งกัมพูชา นี่คลั่งฟุตบอลมาก ถ้าเกิดบุรีรัมย์ซื้อตัวท็อปเขามาอย่าง จัน วัฒนากา ปล่อยให้ลงสนามบ้างเรียกแฟนๆทางฝั่งกัมพูชาให้ได้ลุ้นได้ติดตาม และถ้าผมฟังข่าวมาไม่ผิด ประมาณต้นๆปีหน้าถ้าเกิดด่านช่องสายตะกู ที่ อ.บ้านกรวด เปิดเสรี การเดินทางคมนาคม การติดต่อสะดวกสบายมากยิ่งขึ้น แฟนบอลทางฝั่งกัมพูชาหลั่งไหลเข้ามาดูฟุตบอลที่บุรีรัมย์อย่างแน่นอน เมื่อถึงตอนนั้นเรื่องของเศรษฐกิจไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ยิ่งคนกัมพูชาจากที่ได้สัมผัส พูดคุย เขาซื้อของง่ายมากครับ ลองได้ติดใจหรือชอบอะไร เขาจะช๊อปกระจายเลย
** ปล ด่านสายตะกู ติด คาสิโน ที่เปิดเสรี ทางฝั่งกัมพูชา ก็ยิ่งดึงดูดหลายๆอย่าง และ แถวๆบริเวณ อ.บ้านกรวด ก็จะปรับภูมิทัศน์ต้อนรองรับความเจริญด้วยครับ **
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1581/-616

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 03:24:35 PM »

ตอนนี้มีตัวอย่าง โปลิศ เทโร แล้ว อ่องทู มา แฟนบอลเมียนม่าร์เม้นต์ใน facebook สโมสรโปลิศ เทโร กันให้ควักเลย ยอดไลท์จากหลักพันเป็นหลักหมื่นในพริบตา คิดดูว่าพวกนี้จะมาชมในสนามเท่าไร

siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +445/-333

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 03:25:58 PM »

ถ้าอาเซียน ผมมองที่ กัมพูชา และ เมียนม่า น่าจะเป็นดีลที่คุ้มกับการตลาด ยิ่งกัมพูชา นี่คลั่งฟุตบอลมาก ถ้าเกิดบุรีรัมย์ซื้อตัวท็อปเขามาอย่าง จัน วัฒนากา ปล่อยให้ลงสนามบ้างเรียกแฟนๆทางฝั่งกัมพูชาให้ได้ลุ้นได้ติดตาม และถ้าผมฟังข่าวมาไม่ผิด ประมาณต้นๆปีหน้าถ้าเกิดด่านช่องสายตะกู ที่ อ.บ้านกรวด เปิดเสรี การเดินทางคมนาคม การติดต่อสะดวกสบายมากยิ่งขึ้น แฟนบอลทางฝั่งกัมพูชาหลั่งไหลเข้ามาดูฟุตบอลที่บุรีรัมย์อย่างแน่นอน เมื่อถึงตอนนั้นเรื่องของเศรษฐกิจไม่ต้องพูดถึงเลยครับ ยิ่งคนกัมพูชาจากที่ได้สัมผัส พูดคุย เขาซื้อของง่ายมากครับ ลองได้ติดใจหรือชอบอะไร เขาจะช๊อปกระจายเลย
** ปล ด่านสายตะกู ติด คาสิโน ที่เปิดเสรี ทางฝั่งกัมพูชา ก็ยิ่งดึงดูดหลายๆอย่าง และ แถวๆบริเวณ อ.บ้านกรวด ก็จะปรับภูมิทัศน์ต้อนรองรับความเจริญด้วยครับ **

ไม่เชื่อว่าคนเขมรจะซื้อเสื้อของจริง ^^

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +733/-1271

new world order

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 03:31:04 PM »

กำไรไม่ได้วัดแค่ขายเสื้อ ผมมองอย่างนี้นะ อาเซี่ยนคือตลาดส่งออกของไทยที่ใหญ่ที่สุด เพราะอะไรเพราะเค้ามั่นใจตราเมดอินไทยแลนด์ ตรงนี้สินค้าสามารถเข้ามาสนับสนุนเพื่อขยายแบรนด์หรือตอกย้ำแบรนด์ของตัวเองผ่านสายตาคนอาเซี่ยนได้ อย่างเวียตชอบปลากระป๋องไทยมาก ก็ให้นักเตะถ่ายโฆษณาปลากระป๋องให้ไป หรืออยากให้มอเตอร์ไซค์ที่ผลิตในไทยคนอยากซื้อก็มาเป็นผู้สนับสนุน ให้นักเตะอาเซี่ยนถ่ายโฆษณา ล้อกับชนาธิปที่ร้านเนื้อย่างบอกเองว่าเจมาทานที่ร้านเอฟเฟคส่งผลอย่างมาก สโมสรก็มีโอกาสดึงสปอนเซอร์เข้ามาได้จากตรงนี้ แต่ผมยังไม่เห็นการตลาดของสโมสรไทยขึ้นชั้นให้ร้องอู้หูแบบซับโปโรสักทีม

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1581/-616

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 03:33:28 PM »

กำไรไม่ได้วัดแค่ขายเสื้อ ผมมองอย่างนี้นะ อาเซี่ยนคือตลาดส่งออกของไทยที่ใหญ่ที่สุด เพราะอะไรเพราะเค้ามั่นใจตราเมดอินไทยแลนด์ ตรงนี้สินค้าสามารถเข้ามาสนับสนุนเพื่อขยายแบรนด์หรือตอกย้ำแบรนด์ของตัวเองผ่านสายตาคนอาเซี่ยนได้ อย่างเวียตชอบปลากระป๋องไทยมาก ก็ให้นักเตะถ่ายโฆษณาปลากระป๋องให้ไป หรืออยากให้มอเตอร์ไซค์ที่ผลิตในไทยคนอยากซื้อก็มาเป็นผู้สนับสนุน ให้นักเตะอาเซี่ยนถ่ายโฆษณา ล้อกับชนาธิปที่ร้านเนื้อย่างบอกเองว่าเจมาทานที่ร้านเอฟเฟคส่งผลอย่างมาก สโมสรก็มีโอกาสดึงสปอนเซอร์เข้ามาได้จากตรงนี้ แต่ผมยังไม่เห็นการตลาดของสโมสรไทยขึ้นชั้นให้ร้องอู้หูแบบซับโปโรสักทีม

ผมว่า เทโร คงเห็นตัวอย่างจาก ซัปโปโระ แล้วละ ไม่แน่อาจทำตามที่คุณว่ามา แต่ตอนนี้ยังเปิดเผยไม่ได้ เพราะ ยังไม่เปิดตัวนักเตะอย่างเป็นทางการเลย

331807
Sr. Member

คะแนนความรัก: +55/-109

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 03:48:51 PM »

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ

กรูปรีพลัดถิ่น 132
vorlaksi
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +62/-42

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 05:30:58 PM »

คนไทยดูถ่ายทอดสดซัปโปโเล่น ถ้าเสื้อซัปโปโรเป็นแบรนด์ที่ทำตลาดในไทย คนไทยจะเห็นโฆษณานี้ขนาดไหน
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +300/-414

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 05:47:32 PM »

การตลาดมันไม่ได้มองแค่จะต้องขายของอย่างเดียวมั้งครับ

ผมมองว่าการการดึงนักเตะอาเซียนมา อย่างน้องมันช่วยเรื่อง การโฆษณา ประชาสัมพันธ์ ซึ่งอย่างน้อยก็ดึงคนในละแวกนี้ให้หันมาดูไทยลีกมาขึ้น

เหมือนเจไปซัปโปโร เอาตรงๆ ผมไม่เคยดูถ่ายสดเจลีกแบบเต็มๆ เลย จนมีนักเตะไทยอย่างเจ้าเจได้ไปเล่นในเจลีก และผมก็เชื่อว่าคนไทยอีกไม่รู้เท่าไรก็รอดูเวลามีทีมที่นักเตะไทยได้ลงแข่ง ลองคิดดูว่าในเมื่อมีคนดูมากขึ้น โอกาสที่จะขายโฆษณา หาสปอนเซอร์มันก็จะมากตาม เป็นธรรมดา

pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +317/-972

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 06:16:49 PM »

มีแค่ ลาว พม่า กัมพูชา นะ
ผมว่าที่จะสนใจ หากดึกนักเตะเขามา

ส่วนประเทศอื่น คิดว่ายาก
0o*-...matahjang...-*o0
Hero Member

คะแนนความรัก: +107/-89

อยากให้สโมสรจากชุมพรเล่นไทยลีกบ้างอ่ะ

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 06:23:11 PM »

มีแนวโน้มที่ดีครับถ้าทำได้ แต่ก็ไม่ได้มีหลักประกันอะไรว่าจะได้แค่ใหน
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +430/-285

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 07:03:22 PM »

การตลาดมันไม่ได้มองแค่จะต้องขายของอย่างเดียวมั้งครับ

ผมมองว่าการการดึงนักเตะอาเซียนมา อย่างน้องมันช่วยเรื่อง การโฆษณา ประชาสัมพันธ์ ซึ่งอย่างน้อยก็ดึงคนในละแวกนี้ให้หันมาดูไทยลีกมาขึ้น

เหมือนเจไปซัปโปโร เอาตรงๆ ผมไม่เคยดูถ่ายสดเจลีกแบบเต็มๆ เลย จนมีนักเตะไทยอย่างเจ้าเจได้ไปเล่นในเจลีก และผมก็เชื่อว่าคนไทยอีกไม่รู้เท่าไรก็รอดูเวลามีทีมที่นักเตะไทยได้ลงแข่ง ลองคิดดูว่าในเมื่อมีคนดูมากขึ้น โอกาสที่จะขายโฆษณา หาสปอนเซอร์มันก็จะมากตาม เป็นธรรมดา

ชัดเจนทั้งสองท่านครับ   มันไม่ส่งผลดีกับสโมสรอย่างเดียว  แต่มันจะส่งผลดีต่อประเทศชาติเราด้วย

การตลาด  การโฆษณา สินค้า  และ บริการต่าง ๆ ของประเทศไทย จะเป็นที่สนใจของเพื่อนบ้านเราด้วย

บอกเลยครับ   ดีล อาเซียน  แบบนี้เม็ดเงินจะสะพัดขนาดไหน

นักเตะตัวเมพ ๆ   บราซิล  สเปน  เกาหลี  ญี่ปุ่น  มาเล่นที่ไทยนั้นช่วยยกระดับการเล่นให้สูงขึ้นครับ

แต่ นักเตะตัวเมพ ๆ ในอาเซียน  แม้นอาจจะไม่ช่วยยกระดับการเล่น  แต่คุณค่าด้านการตลาด การเงิน  ที่เป็นน้ำหล่อเลี้ยงของลีก  ตัวนี้แหล่ะสำคัญมากกว่านักเตะเก่งแต่ไร้แรงดึงดูด

ฟุตบอลอาชีพ มันต้องแบบนี้แหล่ะครับ  ยิ่งการดึงชุปเปอร์สตาร์ได้มากเท่ายิ่งเป็นเรื่องดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2017, 07:06:14 PM โดย Nakhoniqe Dunnesta » บันทึกการเข้า
loeienter
Hero Member

คะแนนความรัก: +115/-136

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 07:07:43 PM »

ค่าลิขสิทธิ์ถ่ายทอดคงไม่บูมเท่าไหร่นะ เพราะแถวเพื่อนบ้าน เช่นกัมพูชาและพม่าเทคโนโลยีการสื่อสารค่อนข้างใช้กันวงจำกัด ค่าขายเสื้อก็คงได้บ้างแต่ก็คงไม่เยอะเช่นกัน แต่ถ้าเป็นค่าตั๋วนี่พอได้ลุ้นหน่อย เพราะตลาดแรงงานบ้านเราคนเยอะ ซุปตาร์พม่าแข่งนี่แรงงานเขาแทบจะลางานมาเชียร์กันเลย    

[/url]  [/img]
อ้วน_Navara FC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +327/-647

ไม่มีความยุติธรรม บ้านเมืองไม่มีวันสงบ

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 07:16:37 PM »

โควต้านี้รองรับการขายลิขสิทธิ์การถ่ายทอด ก็เหมือนเจลีกโมเดลเป้ะๆเราก็ซื้อเขามาถ่ายดูเจ และคงไม่ขาบางนัดมันขายพ่วงทั้งหมดอยู่แล้ว สุดท้ายแต่ละทีมก็จะได้ค่าลิขสิทธิ์เพิ่ม(มากเลยล่ะ) นี่ไงล่ะ ทำไมจะไม่ได้อะไร

เรื่องรายรับมันดีกว่าค่าตั๋วที่บางท่านเอามาเปรียบเทียบซะอีก

จงมีดี แต่อย่าอวดดี

I'm MMM
Full Member

คะแนนความรัก: +156/-376

บ้านคายเอฟซี @ แม่อาย เชียงใหม่

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 07:40:56 PM »

จะไปหวังอะไรกันเยอะแยะ

แค่ให้เขามาสร้างสีสันให้เกมส์ฟุตบอลมันสนุกน่าดูขึ้นก็พอแล้ว ดูตัวต่างชาติชาติเดิมๆมันก็เบื่อๆบ้าง

begin with the end in mind
roengrakroengritt998908
ตถตา...ทุกอย่างเป็นอย่างทีมันเป็น
Full Member

คะแนนความรัก: +62/-44

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 07:49:08 PM »

เห็นด้วยครับ  ถ้าซื้อดาราของเขามาจริง และให้โอกาสในการลงสนามต่อเนื่อง (ถ้าผลงานดี)  เชื่อว่า สามารถจะกระตุ้นตลาดฟุตบอลอาเซียนได้ในระด้บหนึ่งแน่นอน

Good man goes to the heaven batman goes to everywhere.
roengrakroengritt998908
ตถตา...ทุกอย่างเป็นอย่างทีมันเป็น
Full Member

คะแนนความรัก: +62/-44

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 07:50:11 PM »

อันนี้เห็นด้วยครับ  แต่ยังไม่เห็นว่า เนวิน จะสนใจในจัน วัฒนากา สักเท่าใดเลย

Good man goes to the heaven batman goes to everywhere.
kaewja
Sr. Member

คะแนนความรัก: +85/-54

กองหน้าผู้ยิงสองหลาไม่เข้า เซ็งเป็ด

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 10:23:21 AM »

ไม่รู้ว่าบิ๊กเนจะสนใจนักเตะเท่าไร คือถ้าเอามาต้องลงและเล่นเข้ากับทีมได้ ถ้าผลงานไม่ดีก็ไม่ส่งลงอยู่ดี ซึ่งถ้าไม่ได้ลงการตลาดมันก็ไม่เกิด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์