Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 13, 2017, 09:40:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: >>>>ประท้วงโรงไฟฟ้าถ่านหินเทพา ท่านมีความคิดเห็นว่าอย่างไร  (อ่าน 2310 ครั้ง)
Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1082/-764

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 04:05:02 PM »

ชาวบ้านกับเจ้าหน้าที่มีการะปะทะกันอยู่ในวันนี้ มีผู้ได้รับบาดเจ็บ

และโดนจับหลายราย ถามว่า ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้าง

ข้อดี ข้อเสีย เป็นอย่างไร
Mr.tui Chalamchon_TS321
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +340/-132

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 04:25:36 PM »

ชาวบ้านที่ประท้วงเพราะอะไร ? อันนี้น่าสงสัย ว่าชาวบ้านรู้ถึงข้อดี ข้อเสีย ของมันจริงๆหรือเปล่า หรือว่ามีกลุ่มผู้เสียประโยชน์อยู่เบื้องหลัง

อันนี้ไม่รู้จริงๆว่าถ้ามีแล้วจะมีผลดี หรือผลเสียมากกว่ากัน

แต่เห็นมาในช่วงหลังๆ ชาวบ้านประท้วงหมด ทั้งโรง ไฟฟ้าถ่านหิน หรือโรงไฟฟ้าพลังงานขยะ
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +364/-1584

..................................................

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 04:29:41 PM »

มีเบื้องหลังแน่นอนอยู่แล้ว

Monx_AV063
R.D manager AVgroup
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1421/-27

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 04:46:24 PM »

ข้อดี มีไฟฟ้าให้ได้ใช้มากขึ้น ตอนนี้ไฟฟ้ามีปัญหาในบางแห่งที่ไฟตกบ่อยๆ เช่นที่ๆผมอยู่ไฟตกทุกวัน

ส่วนภาคใต้ มีลักษณะเป็นแนวยาว มีภาคบริการ คือการท่องเที่ยวเยอะ และจะมีเพิ่มอีก ความต้องการในอนาคตจะต้องการเพิ่มขึ้น

ข้อเสีย เกิดก๊าซเรือนกระจกแน่ๆจะมากจะน้อยแล้วแต่อุปกรณ์ดักเก็บเพราะใช้ถ่านหิน

สิ่งแวดล้อม ระบบนิเวศ ถ้าขนส่งไม่ดีก็มีปัญหา
ที่ตั้งมักใกล้ทะเล หรือแหล่งน้ำขนาดใหญ่ มีผลต่อมลภาวะทางน้ำครับ

Love Them All ( TEAM THAI )
โจ๊ก โซคูล ณ แกรมมี่@ประมูล
ไม่ถูกแบนถาวร ฮี่ ฮี่
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +462/-805

คิดต่างไม่ใช่เรื่องผิด เพราะสมองคนไม่ได้ใช้ร่วมกัน

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 05:04:17 PM »

ชาร์จแบตมือถือให้พร้อม โทรโข่งชาร์จไฟให้เต็ม เปิดแอร์เย็นๆ นอนให้เต็มอิ่ม พรุ่งนี้เราจะไปประท้วงไม่เอาโรงไฟฟ้า แต่ต้องมีไฟฟ้าให้ตรูได้ใช้

บร๊ะเจ้าโจ๊กคือทุกสิ่ง

แค่ละครที่ตบตาเธอเท่านั้นเอง
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1483/-970

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 05:06:16 PM »

เห็นว่าอย่าสร้างเลยโรงฟฟ้าถ่านหิน                สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ดีกว่า ยั่งยืนกว่าค่าใช้จ่ายต่ำกว่า 

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +647/-214

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 05:09:52 PM »

เห็นว่าอย่าสร้างเลยโรงฟฟ้าถ่านหิน                สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ดีกว่า ยั่งยืนกว่าค่าใช้จ่ายต่ำกว่า 

แหม คิดว่านิวเคลียร์จะไม่โดนประท้วงเหรอครับ

ผมว่าหนักกว่าอีก

ถ่านหินนี่ จะสร้างแถวไหน แถวนั้นก็ประท้วง

แต่นิวเคลียร์นี่ ผมว่าประท้วงทั้งประเทศ

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 05:36:46 PM »

เห็นว่าอย่าสร้างเลยโรงฟฟ้าถ่านหิน                สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ดีกว่า ยั่งยืนกว่าค่าใช้จ่ายต่ำกว่า  

แหม คิดว่านิวเคลียร์จะไม่โดนประท้วงเหรอครับ

ถ่านหินนี่ จะสร้างแถวไหน แถวนั้นก็ประท้วง

แต่นิวเคลียร์นี่ ผมว่าประท้วงทั้งประเทศ
 ตอนนี้ถ้ากลัวคนประท้วงรับรองรัฐบาลไม่ได้ขยับทำอะไรแน่       รถยนต์ไฟฟ้าอีก 10 ปีกำลังจะขยายเข้ามามากขึ้น ทั้งสถานีชาร์จไฟที่ต้องเพิ่มขึ้นทั้งประเทศ        ถ้ารัฐบาลไม่คิดจะทำอะไรตอนนี้ไม่มีทางที่จะรองรับการใช้ไฟฟ้าที่เพิ่มขึ้นในอนาคตได้อย่างแน่นอน        ทั้งที่ตอนนี้เราต้องเริ่มสร้างโรงไฟฟ้าเพื่อรองนับเศรษฐกิจในอนาคตได้แล้ว แต่ทำไปทำมาเราเสียเวลาไปมากโดยที่เรายังไม่มีโรงไฟฟ้าเกิดขึ้นเลย         และการประท้วงมันก็ไม่มีทางออกเลยว่าจะให้รัฐบาลแก้ปัญหาการใช้พลังงานไฟฟ้าได้อย่างไร                  ถ้าจะสร้างผมเลยเห็นว่าต้องพึ่งโรงไฟฟ้านิวเคลียร์แล้วละครับ คือสร้างแพงทีแรกแต่มั่นคงระยะยาวไปอีกนาน  เนื่องจากเราสร้างโรงไฟฟ้าแต่ละโรงยากมาก          พยายามผลักดันให้เกิดแค่โรงเดียวนี่ละ  เอาให้ได้สักโรงนึงแต่มีกำลังเพียงพอจ่ายไฟฟ้าได้มากและคุ้มทุน  

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +172/-100

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 06:43:12 PM »

เห็นด้วยที่ให้สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ครับ แต่ต้องให้ไกลจากชุมชนนะ  ในป่าเลยยิงดี จะได้ไม่ต้องมาประท้วงกันมากว่าไม่ปลอดภัย
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +113/-316

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 07:13:31 PM »

ถ้าโปร่งใส ก็สร้างโรงถ่านหินได้

แต่มันมีอะไรมากกว่านั้น ประมาณว่า ที่มาที่ไปของถ่านหิน มันมีกลิ่นดุๆๆ
ลูกเสือชาวบ้าน
Newbie
*

คะแนนความรัก: +17/-73

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 07:35:19 PM »

ชาวบ้านที่ประท้วงเพราะอะไร ? อันนี้น่าสงสัย ว่าชาวบ้านรู้ถึงข้อดี ข้อเสีย ของมันจริงๆหรือเปล่า หรือว่ามีกลุ่มผู้เสียประโยชน์อยู่เบื้องหลัง

อันนี้ไม่รู้จริงๆว่าถ้ามีแล้วจะมีผลดี หรือผลเสียมากกว่ากัน

แต่เห็นมาในช่วงหลังๆ ชาวบ้านประท้วงหมด ทั้งโรง ไฟฟ้าถ่านหิน หรือโรงไฟฟ้าพลังงานขยะ

พอดีตามข่าว เลยพออธิบายได้ อาจถูกใจหรือไม่ก็ตามครับ
1.ชาวบ้านรู้ข้อดีข้อเสียแน่นอนครับ ตัวอย่างมีให้เห็นทั่วโลก ในไทยก็ที่แม่เมาะ แล้วก็โรงไฟฟ้าเล็กๆ ที่ใช้ในเขตนิคมอุตฯ
2.ผู้เสียผลประโยชน์ที่ชัดเจนที่สุดคือชาวบ้านในพื้นที่ ที่ต้องถูกโยกย้ายจากมากกว่าพันหลังคาเรือน วัด มัสยิด กุโบร์หรือที่ฝังศพ และที่สำคัญคือทะเลที่อุดมสมบูรณ์ แหล่งอาหารทะเลที่ส่งให้ผู้บริโภคหลายจังหวัดรวมถึงกรุงเทพฯด้วย
3.ถ้าไม่เดือดร้อนคงไม่ออกมาประท้วง ไอ้ที่ไม่ประท้วงก็เยอะแยะ
Newbie
*

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 07:36:54 PM »

มีเบี้องหลังแน่นอนครับ
ลองหาข้อมูลนะครับ ว่าแหล่งถ่ายหินจากอินโดนีเวียที่จะขนเอามาใช้ที่เทพา ใครเกี่ยวข้องบ้าง
ทางเลือกพลังงานมีเยอะแยะ แถมไม่ต้องการให้ความมั่นคงพลังงานอยู่ในมือประชาชน
Newbie
*

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 07:43:02 PM »

ข้อดี มีไฟฟ้าให้ได้ใช้มากขึ้น ตอนนี้ไฟฟ้ามีปัญหาในบางแห่งที่ไฟตกบ่อยๆ เช่นที่ๆผมอยู่ไฟตกทุกวัน

ส่วนภาคใต้ มีลักษณะเป็นแนวยาว มีภาคบริการ คือการท่องเที่ยวเยอะ และจะมีเพิ่มอีก ความต้องการในอนาคตจะต้องการเพิ่มขึ้น

ข้อเสีย เกิดก๊าซเรือนกระจกแน่ๆจะมากจะน้อยแล้วแต่อุปกรณ์ดักเก็บเพราะใช้ถ่านหิน

สิ่งแวดล้อม ระบบนิเวศ ถ้าขนส่งไม่ดีก็มีปัญหา
ที่ตั้งมักใกล้ทะเล หรือแหล่งน้ำขนาดใหญ่ มีผลต่อมลภาวะทางน้ำครับ

1.ตอนนี้ประเทศไทยผลิตไฟได้เกินความต้องการไปมาก มีสายส่งไปขายในพม่า ลาว กัมพูชาด้วยครับ
ไอ้ที่เชื่อว่าเราไฟขาดแคลน เราถูกทำให้เชื่ออย่างนั้นครับ
2.ในอนาคตความต้องการไฟฟ้ามากขึ้นแน่นอน แต่ควรสร้างความมั่นคงพลังงานอย่างสมดุล เปิดให้ประชาชนผลิตไฟได้เองอย่างเสรีเถอะครับ ทุกวันนี้ภาษีอุปกรณ์โซลาร์เซลล์ก็แพง กฏหมายไม่เอื้อ นโยบายปิดกั้น ก้แค่อยากเอาแดดบนหลังคาบ้านตัวเองมาผลิตไฟอ่ะ ผลิตเหลือก็แค่อยากขายคืน กฟผ. จะได้ไม่ต้องไปสร้างโรงไฟฟ้าขนาดใหญ่ทำลายสิ่งแวดล้อมอ่ะครับ
3.อุปกรณืดักก็ส่วนหนึ่ง แต่ทั่วโลกเขาทยอยทุบโรงไฟฟ้าถ่านหินืิ้งหมดแล้วครับ
แม้แต่ที่เมืองตะนาวศรี พม่า รัฐบายเขายังสั่งระงับโครงการโรงไฟฟ้าถ่านหินเลย(หาข่าวอ่านเองนะ) ปล.แถมเป็นการลงทุนของกลุ่มทุนไทย สร้างในพม่าเพื่อส่งไฟมาขายให้ไทยด้วย.
ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 07:45:07 PM »

ลองหาข้อมูลนะครับ ว่าแหล่งถ่ายหินจากอินโดนีเวียที่จะขนเอามาใช้ที่เทพา ใครเกี่ยวข้องบ้าง
ทางเลือกพลังงานมีเยอะแยะ แถมไม่ต้องการให้ความมั่นคงพลังงานอยู่ในมือประชาชน
 ชาวบ้านเขาอยากให้สร้างโรงไฟฟ้าแบบอื่นมากกว่าถ่านหินหรือครับ

Newbie
*

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 07:46:09 PM »

ชาร์จแบตมือถือให้พร้อม โทรโข่งชาร์จไฟให้เต็ม เปิดแอร์เย็นๆ นอนให้เต็มอิ่ม พรุ่งนี้เราจะไปประท้วงไม่เอาโรงไฟฟ้า แต่ต้องมีไฟฟ้าให้ตรูได้ใช้
เป็นเช่นนั้นแล
โดยเฉพาะพวกห้างใหญ่ๆ กลางเมือง ต่อห้างใช้ไฟ้ฟ้ามากกว่าปริมาณการใช้ไฟฟ้าของบางจังหวัดอีก
ง่ายๆ 1 ห้าง 1เขื่อน
Newbie
*

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 07:47:34 PM »

ตอนนี้ถ้ากลัวคนประท้วงรับรองรัฐบาลไม่ได้ขยับทำอะไรแน่       รถยนต์ไฟฟ้าอีก 10 ปีกำลังจะขยายเข้ามามากขึ้น ทั้งสถานีชาร์จไฟที่ต้องเพิ่มขึ้นทั้งประเทศ        ถ้ารัฐบาลไม่คิดจะทำอะไรตอนนี้ไม่มีทางที่จะรองรับการใช้ไฟฟ้าที่เพิ่มขึ้นในอนาคตได้อย่างแน่นอน        ทั้งที่ตอนนี้เราต้องเริ่มสร้างโรงไฟฟ้าเพื่อรองนับเศรษฐกิจในอนาคตได้แล้ว แต่ทำไปทำมาเราเสียเวลาไปมากโดยที่เรายังไม่มีโรงไฟฟ้าเกิดขึ้นเลย         และการประท้วงมันก็ไม่มีทางออกเลยว่าจะให้รัฐบาลแก้ปัญหาการใช้พลังงานไฟฟ้าได้อย่างไร                  ถ้าจะสร้างผมเลยเห็นว่าต้องพึ่งโรงไฟฟ้านิวเคลียร์แล้วละครับ คือสร้างแพงทีแรกแต่มั่นคงระยะยาวไปอีกนาน  เนื่องจากเราสร้างโรงไฟฟ้าแต่ละโรงยากมาก          พยายามผลักดันให้เกิดแค่โรงเดียวนี่ละ  เอาให้ได้สักโรงนึงแต่มีกำลังเพียงพอจ่ายไฟฟ้าได้มากและคุ้มทุน 

ลองค้นมั่วๆ ก็เจอครับ ชาวบ้าน นักวิชาการที่ไม่เห็นด้วยกับถ่านหิน เขามีทางออกให้เยอะแยะ
ขงเบ้ง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +107/-22

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 07:54:26 PM »

1.ตอนนี้ประเทศไทยผลิตไฟได้เกินความต้องการไปมาก มีสายส่งไปขายในพม่า ลาว กัมพูชาด้วยครับ
ไอ้ที่เชื่อว่าเราไฟขาดแคลน เราถูกทำให้เชื่ออย่างนั้นครับ
2.ในอนาคตความต้องการไฟฟ้ามากขึ้นแน่นอน แต่ควรสร้างความมั่นคงพลังงานอย่างสมดุล เปิดให้ประชาชนผลิตไฟได้เองอย่างเสรีเถอะครับ ทุกวันนี้ภาษีอุปกรณ์โซลาร์เซลล์ก็แพง กฏหมายไม่เอื้อ นโยบายปิดกั้น ก้แค่อยากเอาแดดบนหลังคาบ้านตัวเองมาผลิตไฟอ่ะ ผลิตเหลือก็แค่อยากขายคืน กฟผ. จะได้ไม่ต้องไปสร้างโรงไฟฟ้าขนาดใหญ่ทำลายสิ่งแวดล้อมอ่ะครับ
3.อุปกรณืดักก็ส่วนหนึ่ง แต่ทั่วโลกเขาทยอยทุบโรงไฟฟ้าถ่านหินืิ้งหมดแล้วครับ
แม้แต่ที่เมืองตะนาวศรี พม่า รัฐบายเขายังสั่งระงับโครงการโรงไฟฟ้าถ่านหินเลย(หาข่าวอ่านเองนะ) ปล.แถมเป็นการลงทุนของกลุ่มทุนไทย สร้างในพม่าเพื่อส่งไฟมาขายให้ไทยด้วย.

ขอข้อมูลที่ส่งขายให้ เพื่อนบ้านหน่อยครับ ที่ผมรู้มามันตรงข้ามกันนะ

ส่วนพลังงานทางเลือกอื่น มีจริงครับ แต่บ้านเราเอามาใช้ได้ไม่พอความต้องการกันสักเท่าไหร่
ถ่านหิน ถูกจริง ดีจริง ส่วนมลภาวะก็จริงอีกเช่นกัน ถ้าระบบจัดการไม่ดี
nunezto
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +64/-162

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 07:56:27 PM »

มันผิดมาตั้งแต่ต้น ตั้งแต่รัฐบาลที่บอกว่าเราจะเป็น นิค ความจริงเราเป็นเกษตรกรรมดีสุดแล้ว เราไปรับระบบทุนมาเอง จะกลับไปเป็นแบบเดิมคงยาก และอีกอย่าง การเมืองระบอบทหาร รัฐบาลทหาร เราไม่สามารถเอาอะไร ไปสู้กับเขาได้ เอาไม้ไปรบกับปืน แค่คิดก็ผิดแล้ว เขาฆ่าคนตายไม่ผิด เพราะเขาเขียน กฤฎหมายหรือข้อบังคับ เอาไว้แล้ว
Newbie
*

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 07:58:02 PM »

ชาวบ้านเขาอยากให้สร้างโรงไฟฟ้าแบบอื่นมากกว่าถ่านหินหรือครับ
ในแง่ความต้องการไฟฟ้าไม่มีใครปฏิเสธการพัฒนา เพียงแต่ถ่านหินผลกระทบมันรุนแรงเกินไป โรงไฟฟ้าถ่านหินเทพาจริงๆ เป็นแค่โครงการหนึ่งของแผนพัฒนาภาคใต้ ที่ประกอบด้วย ท่าเรือน้ำลึก แลนด์บริจด์ นิคมอุสาหกรรม โครงการนี้รัฐตั้งเป้าไว้หมดแล้วว่าต้องสร้าง ดังนั้นกระบวนการรับฟังความคิดเห็น การศึกษาผลกระทบ ฯลฯ ก็ทำขึ้นแค่ให้ผ่านๆ ไป ถ้าลองไปค้นข่าวดู ในเวทีแสดงความคิดเห็นมีกำลังทหารมาสกัดชาวบ้านไม่ให้เข้าเวที แล้วไปจัดหาจ้างคนเข้าร่วมไม่ให้ค้าน กระบวนการศึกษาก็เหมือนกันระบุเป็นทะเลเสื่อมโทรม ....ฯลฯ

เพราะเป้าหมายสำคัญคือสร้างโรงไฟฟ้าเพื่ออุตสาหกรรมหนัก นึกไม่ออก ก็จินตนาการใหญ่กว่ามาตตาพุดหลายเท่าเอามาตั้งที่ภาคใต้

สิ่งที่ต้องการเห็น คือความมั่นคงด้านพลังงานที่ทุกคนมีส่วน ไม่ใช่ผูกขาดอยู่ที่ กฟผ. เช่น โซลาร์เซลล์ ฯลฯ การพัฒนาที่สอดคล้องกับวิถีชุมชนและฐานทรัพยากร เช่น อุสาหกรรมท่องเที่ยว อุตสาหกรรมสีเขียว เช่น เกษตร ประมง วิจัย การศึกษา ภาพยนตร์ ฯลฯ
Newbie
*

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 07:59:06 PM »

ขอข้อมูลที่ส่งขายให้ เพื่อนบ้านหน่อยครับ ที่ผมรู้มามันตรงข้ามกันนะ

ส่วนพลังงานทางเลือกอื่น มีจริงครับ แต่บ้านเราเอามาใช้ได้ไม่พอความต้องการกันสักเท่าไหร่
ถ่านหิน ถูกจริง ดีจริง ส่วนมลภาวะก็จริงอีกเช่นกัน ถ้าระบบจัดการไม่ดี

รบกวนหาจากกูเกิ้ลก็ได้ครับ ข่าวเยอะแยะ ขออภัยที่ไม่หามาให้
Newbie
*

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 08:00:48 PM »

รบกวนหาจากกูเกิ้ลก็ได้ครับ ข่าวเยอะแยะ ขออภัยที่ไม่หามาให้

นึกเร็วๆ ต้อนนี้ก็มีพม่า ลาว กัมพูชา
คือมีทั้งซื้อไฟจากเพื่อนบ้าน และขายให้เพื่อนบ้าน ตามเงื่อนไขทางธุรกิจ เรื่องต้นทุนพลังงาน ระบสายส่ง และข้อแลกเปลี่ยนของแต่ละประเทศ
sarawoot
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-4

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 08:01:46 PM »

NGO พวกคนดี ศรีสังคมไทย   
ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 08:08:36 PM »

ในแง่ความต้องการไฟฟ้าไม่มีใครปฏิเสธการพัฒนา เพียงแต่ถ่านหินผลกระทบมันรุนแรงเกินไป โรงไฟฟ้าถ่านหินเทพาจริงๆ เป็นแค่โครงการหนึ่งของแผนพัฒนาภาคใต้ ที่ประกอบด้วย ท่าเรือน้ำลึก แลนด์บริจด์ นิคมอุสาหกรรม โครงการนี้รัฐตั้งเป้าไว้หมดแล้วว่าต้องสร้าง ดังนั้นกระบวนการรับฟังความคิดเห็น การศึกษาผลกระทบ ฯลฯ ก็ทำขึ้นแค่ให้ผ่านๆ ไป ถ้าลองไปค้นข่าวดู ในเวทีแสดงความคิดเห็นมีกำลังทหารมาสกัดชาวบ้านไม่ให้เข้าเวที แล้วไปจัดหาจ้างคนเข้าร่วมไม่ให้ค้าน กระบวนการศึกษาก็เหมือนกันระบุเป็นทะเลเสื่อมโทรม ....ฯลฯ

เพราะเป้าหมายสำคัญคือสร้างโรงไฟฟ้าเพื่ออุตสาหกรรมหนัก นึกไม่ออก ก็จินตนาการใหญ่กว่ามาตตาพุดหลายเท่าเอามาตั้งที่ภาคใต้

สิ่งที่ต้องการเห็น คือความมั่นคงด้านพลังงานที่ทุกคนมีส่วน ไม่ใช่ผูกขาดอยู่ที่ กฟผ. เช่น โซลาร์เซลล์ ฯลฯ การพัฒนาที่สอดคล้องกับวิถีชุมชนและฐานทรัพยากร เช่น อุสาหกรรมท่องเที่ยว อุตสาหกรรมสีเขียว เช่น เกษตร ประมง วิจัย การศึกษา ภาพยนตร์ ฯลฯ

ขอบคุณครับ            ถ้าบอกว่ามาบตาพุดไปสร้างที่ภาคใต้  นึกออกง่ายเลยเห็นภาพชัด   รับรองเจริญขึ้นมากเศรษฐกิจดีมากทีเดียว

แต่เรื่องอื่น ๆ คงต้องแลกมาด้วยเช่นกัน   แต่เรื่องความมั่นคงด้านพลังงานที่ทุกคนมีส่วน ไม่ใช่ผูกขาดอยู่ที่ กฟผ. เช่น โซลาร์เซลล์     อันนี้ผมบอกได้เลยว่าไม่มีทางครับ     เพราะโซล่ารูฟ  ที่ปชช จะหวังเอาโซล่าเซลมาใช้ตามหลังคาบ้านแล้วขายไฟให้กับ กฟผ. นั่นนะ ไม่มีทางได้เกิดแล้วครับ       กฟผ.ไม่รับซื้อ  ติดตั้งก็ต้องขออนุญาต       ถ้าเป็นกิจการขนาดใหญ่อาจต้องโดนเก็บตังค์เพิ่มอีก   

Newbie
*

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 08:13:07 PM »

ขอบคุณครับ            ถ้าบอกว่ามาบตาพุดไปสร้างที่ภาคใต้  นึกออกง่ายเลยเห็นภาพชัด   รับรองเจริญขึ้นมากเศรษฐกิจดีมากทีเดียว

แต่เรื่องอื่น ๆ คงต้องแลกมาด้วยเช่นกัน   แต่เรื่องความมั่นคงด้านพลังงานที่ทุกคนมีส่วน ไม่ใช่ผูกขาดอยู่ที่ กฟผ. เช่น โซลาร์เซลล์     อันนี้ผมบอกได้เลยว่าไม่มีทางครับ     เพราะโซล่ารูฟ  ที่ปชช จะหวังเอาโซล่าเซลมาใช้ตามหลังคาบ้านแล้วขายไฟให้กับ กฟผ. นั่นนะ ไม่มีทางได้เกิดแล้วครับ       กฟผ.ไม่รับซื้อ  ติดตั้งก็ต้องขออนุญาต       ถ้าเป็นกิจการขนาดใหญ่อาจต้องโดนเก็บตังค์เพิ่มอีก   
นั่นแหละครับ คือการกีดกันและผูกขาดความมั่นคงพลังงานไว้ในมือรัฐ
งั้นเราคงทำได้แค่ยิ้มรับกับค่าไฟฟ้าที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ยืมคำถามของน้องมารียามาขำๆ นะครับว่า คำถาม ต้อง.....social movement....เรื่องความมั่นคงพลังงาน ถ้าน้องมารียาเอาประเด็นนี้ไปตอล "มงลง" แน่นอน
Capt. Finale_AV016_The Great
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +72/-21

Dream it , Fly it !

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 09:07:30 PM »

1. NGO  เรียกร้องไม่เอา ได้ถามคนในพื้นที่ป่าวครับว่าเอาหรือไม่ ... ปากบอกรักธรรมชาติ รักอันดามัน แต่ธุรกิจท่องเที่ยวที่ทำลายธรรมชาติ ngo คุณกล้าไปงัดกับขาใหญ่รึป่าว ง่ายๆ ดูเกาะพีพีสมัยก่อนกับเดี๋ยวนี้ ต่างกันแค่ไหน ... รักอันดามันมากกก

2. ไฟฟ้าปัจจุบันไม่ได้ผูกขาดกับ กฟผ. นะครับ
สักส่วนกำลังการผลิตตกไปอยู่ในมือผู้ผลิตเอกชนเยอะแล้ว

3. เรื่องโซล่าลูฟท้อป ผลิตแล้วต้องขายเข้าระบบ
คิดง่ายๆ เหมือนคุณเป็นเจ้าของร้านค้าขายสินค้า คุณก็ต้องเช่าพื้นที่ขาย คุณต้องใช้สาธารณูปโภคที่เจรียมไว้ให้แลกกับค่าเช่า ถูกมั้ยครับ ... ถ้ามองว่าผลิตไฟฟ้าจากโซล่าเองได้แล้วจะเร่ขายได้อิสระ ลองย้อนกับไปดูระบบสมาร์ทกริด การเชื่อมโยงเครือข่ายการผลิตการจ่ายไฟฟ้าเข้าด้วยกันเสียก่อน
ไม่ใช่ว่าอยากขายก็ขายแบบนั้นก็เหมือนหาบเร่แผงลอย รถเข็นขายของริมถนนครับ ซึ่งมันทำไม่ได้ครับ

4. ที่บอกว่าทางเลือกผลิตพลังงานอื่นมีเนอะ เสนอหน่อยครับทางไหน
  - นิวเคลียร์ ก็โน
- ก๊าซธรรมชาติ ก็จะหมดส
- โซล่าฟาร์ม ผล่านผืนป่ากี่ร้อยกี่พันไร่เพื่อแลกไฟฟ้าไม่กี่เมกกะวัตต์
- พลังลม ประเทศลมไม่แรงพอ จะเอาอย่างพวกเยอรมัน ฮอลแลนด์ ดูด้วยว่าไหวมั้ย อีกอย่าง เคยไปฟังเสียงใบพัดตีลมรึป่าว ดังขนาดไหน ถึงขนาดมีฟ้องร้องวัวชาวบ้านไม่กินหญ้าเพราะเสียงกังหันลม
- ชีวมวล  ก็สกปรกไม่ได้น้อยเลย แต่เงียบ ไม่มีใครกล้ายุ่งกับเอกชน
- ถ่านหิน เอกชนในไทยก็ใช้ถ่านหินผลิตไม่น้อย ngo คงตาบอด ... โครงการใหม่ๆ อย่าไปนึกถึงลิกไนต์ ...ที่ต้องนำเข้าถ่านหินจากอินโด ออสเตรเลีย 1. เรื่องขนส่ง ต้นทุนทางเรือถูก+พื้นที่ภาคใต้ 2. คนละประเภทกับลิกไนต์ ให้พลังงานสูงกว่ามลภาวะน้อย 3.มีการออกแบบเพื่อป้องกันการเกิดมลภาวะตั้งแต่การขนถ่าย ลำเลียงจัดเก็บอละผลิตไไฟฟ้า เทคโนโลยีสมัยนี้มันไปไกลแล้วครับ
  - น้ำมัน น้ำมันเตา เหมือนเดินเครื่องผลิตแล้วเอาเงินไปเผาเล่นอะครับ ... แต่เมื่อวิกฤต ก็ต้องใช้ ..นั่นละคือต้นทุนแฝงที่เราๆไม่รู้ ว่าค่า ft มาจากไหน มันก็จากค่าความเสี่ยงประเภทนี้
      มองความจริงแล้วเราเหลือทางเลือกอะไรบ้าง ?

5. ผลิตไฟฟ้าได้เกินเหลือขายเพื่อนบ้านนั่คือตลกมากกก
    เพื่อนบ้านนี่แหละส่งมาขายไทย
จากทางลาว เช่น ไฟฟ้าจะเขื่อนน้ำงึม น้ำเถิน ลิกไนต์หงสา เป็นต้น
   ก๊าซธรรมชาติก็ต้องพึ่งพม่า
ภาคใต้บางส่วนต้องซื้อขากมาเลเซียมาเสริม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2017, 09:30:16 PM โดย Capt. Finale_AV016_The Great » บันทึกการเข้า

Ignitus
ขงเบ้ง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +107/-22

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 09:23:21 PM »

1. NGO  เรียกร้องไม่เอา ได้ถามคนในพื้นที่ป่าวครับว่าเอาหรือไม่ ... ปากบอกรักธรรมชาติ รักอันดามัน แต่ธุรกิจท่องเที่ยวที่ทำลายธรรมชาติ ngo คุณกล้าไปงัดกับขาใหญ่รึป่าว ง่ายๆ ดูเกาะพีพีสมัยก่อนกับเดี๋ยวนี้ ต่างกันแค่ไหน ... รักอันดามันมากกก

2. ไฟฟ้าปัจจุบันไม่ได้ผูกขาดกับ กฟผ. นะครับ
สักส่วนกำลังการผลิตตกไปอยู่ในมือผู้ผลิตเอกชนเยอะแล้ว

3. เรื่องโซล่าลูฟท้อป ผลิตแล้วต้องขายเข้าระบบ
คิดง่ายๆ เหมือนคุณเป็นเจ้าของร้านค้าขายสินค้า คุณก็ต้องเช่าพื้นที่ขาย คุณต้องใช้สาธารณูปโภคที่เจรียมไว้ให้แลกกับค่าเช่า ถูกมั้ยครับ ... ถ้ามองว่าผลิตไฟฟ้าจากโซล่าเองได้แล้วจะเร่ขายได้อิสระ ลองย้อนกับไปดูระบบสมาร์ทกริด การเชื่อมโยงเครือข่ายการผลิตการจ่ายไฟฟ้าเข้าด้วยกันเสียก่อน
ไม่ใช่ว่าอยากขายก็ขายแบบนั้นก็เหมือนหาบเร่แผงลอย รถเข็นขายของริมถนนครับ ซึ่งมันทำไม่ได้ครับ

4. ที่บอกว่าทางเลือกผลิตพลังงานอื่นมีเนอะ เสนอหน่อยครับทางไหน
   นิวเคลียร์ ก็โน
ก๊าซธรรมชาติ ก็จะหมด
โซล่าฟาร์ม ผล่านผืนป่ากี่ร้อยกี่พันไร่เพื่อแลกไฟฟ้าไม่กี่เมกกะวัตต์
พลังลม ประเทศลมไม่แรงพอ จะเอาอย่างพวกเยอรมัน ฮอลแลนด์ ดูด้วยว่าไหวมั้ย อีกอย่าง เคยไปฟังเสียงใบพัดตีลมรึป่าว ดังขนาดไหน ถึงขนาดมีฟ้องร้องวัวชาวบ้านไม่กินหญ้าเพราะเสียงกังหันลม
ชีวมวล  ก็สกปรกไม่ได้น้อยเลย แต่เงียบ ไม่มีใครกล้ายุ่งกับเอกชน
ถ่านหิน เอกชนในไทยก็ใช้ถ่านหินผลิตไม่น้อย ngo คงตาบอด ... โครงการใหม่ๆ อย่าไปนึกถึงลิกไนต์ ที่ต้องนำเข้าถ่านหินจากอินโด ออสเตรเลีย 1. เรื่องขนส่ง ต้นทุนทางเรือถูก+พื้นที่ภาคใต้ 2. คนละประเภทกับลิกไนต์ ให้พลังงานสูงกว่ามลภาวะน้อย 3.มีการออกแบบเพื่อป้องกันการเกิดมลภาวะตั้งแต่การขนถ่าย ลำเลียงจัดเก็บอละผลิตไไฟฟ้า เทคโนโลยีสมัยนี้มันไปไกลแล้วครับ

ขอปรบมือให้ดังๆครับ ตรงใจผมเลย
อ้วน_Navara FC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +327/-647

ไม่มีความยุติธรรม บ้านเมืองไม่มีวันสงบ

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2017, 11:39:00 PM »

มาอีกแล้วพวกบอกพลังงานไทยเหลือเฟือ ส่งขาย...(หาหลักฐานไม่ได้ แต่เชื่อ???)

จงมีดี แต่อย่าอวดดี

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +733/-1271

new world order

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 12:08:16 AM »

ไทยผลิตไฟฟ้าได้เกินความต้องการใช้?

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
Sweettender
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +182/-71

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 07:30:01 AM »

ตลกมากที่ว่าไทยเราผลิตไฟฟ้าได้แล้วเหลือส่งขายต่างประเทศ

จำได้ไหม ช่วงเดือนเมษาปีก่อนที่พม่าจะไม่ส่งแก๊สเพราะจะซ่อมระบบส่ง เกือบไม่มีไฟฟ้าใช้ ออกข่าวรณรงค์ช่วยกันประหยัดไฟ

ผมอ่านแค่่ ข้อ1 ก็เป็นข้อมูลไม่จริงแล้ว

Grätsche, Doppelpass, Flanke, Schuss, Tor
SARIN
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-1

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 08:31:02 AM »

จริงๆมันควรที่จะให้สิทธิประโยชน์กับชาวบ้านในพื้นที่ก่อสร้างเป็นพิเศษ จะในรัศมีกี่กิโลเมตรก็ว่าไป เช่น มีการช่วยเหลือด้านการศึกษา เรียนฟรีไปเลย รักษาพยาบาลฟรี ค่าน้ำ ค่าไฟฟรี ให้ประโยชน์เยอะๆไปเลย ส่วนค่าไฟก็ตามนั้นนะครับ อันนี้ไม่นิ สร้างใกล้บ้านเขาแล้วก็ยังเก็บค่าไฟบ้านเขาแพงเท่าในแหล่งท่องเที่ยว เป็นใครๆใครจะยอม
etai
Newbie
*

คะแนนความรัก: +11/-5

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 09:56:41 AM »

ทำไมต้องตั้งที่ เทพา ที่อื่นได้ใหม ประเทศไทยมีตั้ง 878 อำเภอ ทำไมเทพาโดนเลือก หรือเพราะติดทะเล ขนส่งง่าย แต่นราธิวาสก็ติดทะเลนะ อ.ตากใบด้วย แต่พอย้ายไปตากใบ คนตากใบก้คงถาม ทำไมต้องเป็นฉัน งั้นทางออกห้างร้าน ใหนใช้ไฟเยอะก็ไปตั้งในที่มันเลย
Yasothara
Newbie
*

คะแนนความรัก: +1/-1

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 10:05:03 AM »

ใช่ไม่ใช่ไม่รู้ แต่ดูแล้วฮาครับ...

Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +595/-238

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 10:10:27 AM »

1. NGO  เรียกร้องไม่เอา ได้ถามคนในพื้นที่ป่าวครับว่าเอาหรือไม่ ... ปากบอกรักธรรมชาติ รักอันดามัน แต่ธุรกิจท่องเที่ยวที่ทำลายธรรมชาติ ngo คุณกล้าไปงัดกับขาใหญ่รึป่าว ง่ายๆ ดูเกาะพีพีสมัยก่อนกับเดี๋ยวนี้ ต่างกันแค่ไหน ... รักอันดามันมากกก

- โซล่าฟาร์ม ผล่านผืนป่ากี่ร้อยกี่พันไร่เพื่อแลกไฟฟ้าไม่กี่เมกกะวัตต์
- พลังลม ประเทศลมไม่แรงพอ จะเอาอย่างพวกเยอรมัน ฮอลแลนด์ ดูด้วยว่าไหวมั้ย อีกอย่าง เคยไปฟังเสียงใบพัดตีลมรึป่าว ดังขนาดไหน ถึงขนาดมีฟ้องร้องวัวชาวบ้านไม่กินหญ้าเพราะเสียงกังหันลม
- ชีวมวล  ก็สกปรกไม่ได้น้อยเลย แต่เงียบ ไม่มีใครกล้ายุ่งกับเอกชน
- ถ่านหิน เอกชนในไทยก็ใช้ถ่านหินผลิตไม่น้อย ngo คงตาบอด ... โครงการใหม่ๆ อย่าไปนึกถึงลิกไนต์ ...ที่ต้องนำเข้าถ่านหินจากอินโด ออสเตรเลีย 1. เรื่องขนส่ง ต้นทุนทางเรือถูก+พื้นที่ภาคใต้ 2. คนละประเภทกับลิกไนต์ ให้พลังงานสูงกว่ามลภาวะน้อย 3.มีการออกแบบเพื่อป้องกันการเกิดมลภาวะตั้งแต่การขนถ่าย ลำเลียงจัดเก็บอละผลิตไไฟฟ้า เทคโนโลยีสมัยนี้มันไปไกลแล้วครับ
  - น้ำมัน น้ำมันเตา เหมือนเดินเครื่องผลิตแล้วเอาเงินไปเผาเล่นอะครับ ... แต่เมื่อวิกฤต ก็ต้องใช้ ..นั่นละคือต้นทุนแฝงที่เราๆไม่รู้ ว่าค่า ft มาจากไหน มันก็จากค่าความเสี่ยงประเภทนี้
      มองความจริงแล้วเราเหลือทางเลือกอะไรบ้าง ?

5. ผลิตไฟฟ้าได้เกินเหลือขายเพื่อนบ้านนั่คือตลกมากกก
จากทางลาว เช่น ไฟฟ้าจะเขื่อนน้ำงึม น้ำเถิน ลิกไนต์หงสา เป็นต้น
ภาคใต้บางส่วนต้องซื้อขากมาเลเซียมาเสริม

+วิเคราะห์ดีมากครับ
Yasothara
Newbie
*

คะแนนความรัก: +1/-1

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 10:17:25 AM »

ใช่ไม่ใช่ไม่รู้ แต่ดูแล้วฮาครับ...

https://youtu.be/NNchPe3haDo

ขอโทษครับ โพสจากมือถือไม่ได้
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +430/-286

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 11:18:36 AM »

เห็นด้วยที่ให้สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ครับ แต่ต้องให้ไกลจากชุมชนนะ  ในป่าเลยยิงดี จะได้ไม่ต้องมาประท้วงกันมากว่าไม่ปลอดภัย
แล้วท่านจะเอาไปสร้างที่ภูมิภาคไหนครับ   เหนือ   อิสาน  กลาง   ใต้  ตะวันออก

ผมคน  อิสาน  ผมก็ไม่อยากให้มาสร้างแถว อิสาน ครับ  และ สมควรไปสร้างกับภูมิภาคที่เป็น อุตสาหกรรม เพราะ ภูมิภาคที่เป็นอุตสาหกรรมใช้  กำลังไฟฟ้า  มากกว่าใครเพื่อน

ยอมรับน่ะครับว่า  พลังไฟฟ้า  นิวเคลียร์  เป็นพลังงานที่สะอาด  และ ให้พลังงานสูงมาก ๆ เมื่อเทียบกับต้นทุน ถือว่าถูกกว่าใครเพื่อนเอามาก ๆ

แต่ทำไมผมไม่ค่อยเชื่อใจคนไทยเกี่ยวกับเทคโนโลยี   (ไม่ใช่คนไทยไม่เก่งน่ะ  แต่ นิสัยคนไทยนั้นชอบประมาท)   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2017, 11:28:57 AM โดย Nakhoniqe Dunnesta » บันทึกการเข้า
i-non
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +716/-369

sisaket fc susu

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 11:34:08 AM »

แล้วท่านจะเอาไปสร้างที่ภูมิภาคไหนครับ   เหนือ   อิสาน  กลาง   ใต้  ตะวันออก

ผมคน  อิสาน  ผมก็ไม่อยากให้มาสร้างแถว อิสาน ครับ  และ สมควรไปสร้างกับภูมิภาคที่เป็น อุตสาหกรรม เพราะ ภูมิภาคที่เป็นอุตสาหกรรมใช้  กำลังไฟฟ้า  มากกว่าใครเพื่อน

ยอมรับน่ะครับว่า  พลังไฟฟ้า  นิวเคลียร์  เป็นพลังงานที่สะอาด  และ ให้พลังงานสูงมาก ๆ เมื่อเทียบกับต้นทุน ถือว่าถูกกว่าใครเพื่อนเอามาก ๆ

แต่ทำไมผมไม่ค่อยเชื่อใจคนไทยเกี่ยวกับเทคโนโลยี   (ไม่ใช่คนไทยไม่เก่งน่ะ  แต่ นิสัยคนไทยนั้นชอบประมาท)   

ทำไมต้องสร้างที่ใต้ ก็เพราะไฟฟ้าที่ใต้มันไม่พอใช้ มันตกบ่อย ไฟที่ไหนไม่พอก็ไปสร้างที่นั่น
การสร้างโรงไฟฟ้าจากอีสานแล้วส่งไปใต้มันไม่คุ้ม มันสูญเสียพลังงานเยอะ

เดี๋ยวมีคนบอกว่าทำไมไม่สร้างที่กรุงเทพ กรุงเทพก็มีโรงไฟฟ้าเด้อ

Mega_Ohm
ขุนพลเซาะกราว!!!
Newbie
*

คะแนนความรัก: +17/-3

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 11:38:51 AM »

ถ้าผมมีที่ดิน พันพันไร่ จะให้รัฐบาลมาตั้งโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ในที่ผมเลย ผับผ่าสิ

KWANGPUNBA
Newbie
*

คะแนนความรัก: +1/-7

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 12:05:56 PM »

ดีมานต์ ซัพพลาย

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +310/-153

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 04:09:53 PM »

เรื่องนี้มันซัยซ้อนจริงๆ เพราะมีความเห้นทั้ง2ฝ่าย

tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +92/-610

หนุ่มตุ้ย รูปไม่หล่อ พ่อไม่รวย ขี่ควายซ้อน3.!!

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 04:59:13 PM »

เอาง่ายๆ แค่ น้ำมัน ก็ปล่อยส่งขายออกนอกราคาถูกๆ แต่ขายในประเทศ กลับแพงกว่าเพื่อนบ้านมากโข.!!

ปล.ปวดตับ

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
Capt. Finale_AV016_The Great
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +72/-21

Dream it , Fly it !

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 06:35:42 PM »

เรื่องที่ตั้งมันมีหลายปัจจัยที่ต้องคำนึงถึงครับ
ไม่ใช่จบแค่ว่าจังหวัดไกนอำเภออะไร เช่น
1. พื้นที่ใกล้แหล่งน้ำ
2. สะดวกในการขนส่งเชื่อเพลิง
3. ระยะทางในการส่งไฟฟ้าไปสู่พื้นที่ ยิ่งสายส่งไกล เราก้ยิ่งสูญเสียไประหว่างทาง
4. อีกอันที่ไม่ค่อยได้พูดถึงกัน คือ ชั้นดิน บริเวณที่จะก่อสร้างมีความเสี่ยงจากรอยเลื่อนอะไรต่อมิอะไรแค่ไหน ชั้นดินเป็นยังไง จะรองรับน้ำ รฟ. ได้รึป่าว เป็นต้น
ลองดูปัจจัยสเปคพื้นที่ก่อสร้าง รฟ. แค่นี้
มันก็เหลือแค่ไม่กี่ตัวเลือกพื้นที่หรอกครับ ที่จะไปตั้งโรงไฟฟ้าได้

Ignitus
<..ผู้ชายพายเรือ..>
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +83/-83

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 06:36:21 PM »

เอาง่ายๆ สร้างมันทุกที่ ทุกภาคเลย จบ

ที่แนะนำอย่างนี้เพราะไม่มีทางสร้างได้ เดี๋ยวก็มาประท้วงกันอีก ไม่ว่าจะเป็นไฟฟ้าจากอะไร ต้องรอให้ไฟไม่พอใช้กันก่อนคงจะยอม
cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +521/-897

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 09:10:04 PM »

จังหวัดผมค้านทุกอย่าง ท่าเรือ โรงไฟฟ้า เขื่อน โรงงาน
จนจังหวัดพัฒนาไปไหนไม่ได้แล้ว
เคยเข้าร่วมทำประชาพิจารณ์ท่าเรือน้ำลึก เพราะได้รับผลกระทบ
ปรากฎว่าคนค้านมากันเยอะแยะ แต่ไม่ใช่คนในพื่นที่ซักคน
อันนี้คือเรื่องจริง

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
kp
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +204/-95

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 07:33:52 AM »

มันมีทั้งข้อดีข้อเสียอยู่แล้ว

เอาเหตุผลมาคุยกันดีๆ ไม่ใช่ไปตั้งธงไว้ว่า ไม่เอา หรือ จะเอา โรงไฟฟ้าทางเลือกอื่นๆก็มี ทำไมต้องถ่านหิน หรือ ทำไมไม่เอาถ่านหิน แล้วเสนอทางเลือกอื่นๆที่เป็นไปได้มา

แต่ไปจับพวกประท้วงนี่ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 08:28:11 AM »

เอาเหตุผลมาคุยกันดีๆ ไม่ใช่ไปตั้งธงไว้ว่า ไม่เอา หรือ จะเอา โรงไฟฟ้าทางเลือกอื่นๆก็มี ทำไมต้องถ่านหิน หรือ ทำไมไม่เอาถ่านหิน แล้วเสนอทางเลือกอื่นๆที่เป็นไปได้มา

แต่ไปจับพวกประท้วงนี่ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่
  ทางเลือกไหนหรือครับ   ?                          เขาให้ทางเลือกมาแล้วแต่ไม่เอากันเอง

ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +364/-1584

..................................................

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 08:50:57 AM »

เขาแค่ซื้อหุ้นเหมืองถ่านหินเอง อาจจะไม่ได้สร้างโรงไฟฟ้าถ่านหินก็ได้มั้ง 5555 (ประชด)

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3537/-1506

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 09:07:30 AM »

ว่าจะเล่าซักเรื่องนึง...

จะมีการสร้างโรงไฟฟ้าพลังงานชีวมวล โดยการขนขยะมาจากแหล่งต่างๆ เพื่อใช้เป็นเชื้อในการผลิต ประท้วงกันใหญ่โต เพราะสถานที่ตั้งโรงงานอยู่ติดริมแม่น้ำ ยังไงก็คัดค้าน ไม่ให้สร้างอย่างแน่นอน...

ผมเองก็อยากจะถามเหมือนกันว่า...แล้วไอ้โรงงาน 3-4 โรงงานที่อยู่ริมแม่น้ำที่ตั้งอยู่ก่อนหน้านี้ล่ะ ทำไมปล่อยให้สร้างได้ หลังโรงงานแอบปล่อยน้ำเสียอยู่ประจำ ข้างโรงงานติดถนนมีบ่อบำบัดเอาไว้โชว์คนผ่านไปผ่านมา และอีกอย่าง เพราะลูกหลานของท่านมีงานทำจากโรงงานพวกนี้ใช่มั้ย เลยคิดว่า โรงงานอื่นที่จะมาตั้งเพิ่ม มันจะทำลายสิ่งแวดล้อม...

ถ้าขยะล้นเมือง ยังใช้วิธีกำจัดแบบเดิมๆ คือการฝังกลบ อีกไม่นานก็ได้ทิ้งขยะหลังบ้านตัวเองแน่ๆ ครับ

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
lotto009
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +60/-62

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 09:45:10 AM »

ทำไมไม่สร้างกังหันลมพลังงานไฟฟ้าในเมือมีลดพัดมาตลอดตามชายฝั่ง รัฐบาลแค่นี้ก้อคิดไม่ได้ ถ่านหิน มลพิษเพียบ พัดไปใกลหมด ส่วนนิวเคลียร์มันอันตรายมากระเบิดขึ้นมาตายทั้งภาค คิดไม่ได้ทั้งคณะ งงทำไมต้องถ่านหิน ตอบหน่อยสิ
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3537/-1506

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 09:48:07 AM »

ทำไมไม่สร้างกังหันลมพลังงานไฟฟ้าในเมือมีลดพัดมาตลอดตามชายฝั่ง รัฐบาลแค่นี้ก้อคิดไม่ได้ ถ่านหิน มลพิษเพียบ พัดไปใกลหมด ส่วนนิวเคลียร์มันอันตรายมากระเบิดขึ้นมาตายทั้งภาค คิดไม่ได้ทั้งคณะ งงทำไมต้องถ่านหิน ตอบหน่อยสิ

รัฐบาลเค้าคิดและทำกันมาหลายปีแล้วครับ
กังหันลม ชายทะเลฝั่งตะวันออกแถวๆ นครศรีกับสงขลา ก็มีแต่ไม่ใช่ทางเลือกหลักเพราะความเร็วลมไม่คงที่และเพียงพอ

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
SARIN
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-1

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 10:07:36 AM »

รัฐบาลเค้าคิดและทำกันมาหลายปีแล้วครับ
กังหันลม ชายทะเลฝั่งตะวันออกแถวๆ นครศรีกับสงขลา ก็มีแต่ไม่ใช่ทางเลือกหลักเพราะความเร็วลมไม่คงที่และเพียงพอ
พวกพลังงานธรรมชาติมันมีข้อเสียตรงที่ไม่สามารถควบคุมการผลิตได้ครับ อย่างกังหันลม ลมบ้านเราไม่ได้สม่ำเสมอ เดี๋ยวแรงเดี๋ยวเบา แล้วเวลาพายุเข้าต้องหยุดการผลิตเพราะลมแรงเกิน ใบพัดหมุนเร็ว ระบายความร้อนไม่ทันทำให้อุปกรณ์เสียหายอีก อย่างพลังงานแสงอาทิตย์ก็ผลิตได้แค่ในช่วงกลางวัน ภาคใต้ฝนตกเยอะ วันไหนฝนตกอีกก็ผลิตได้น้อยมากๆ ในขณะที่ปัญหาตอนนี้คือในพื้นที่มีการใช้ไฟที่เยอะขึ้นและต้องการไฟฟ้าที่เสถียร หวยมันเลยไปออกที่โรงไฟฟ้าถ่านหินครับ
kp
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +204/-95

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 10:09:52 AM »

ทางเลือกไหนหรือครับ   ?                          เขาให้ทางเลือกมาแล้วแต่ไม่เอากันเอง
ผมก็ไม่ใช่ผู้รู้อะไรนะครับ เท่าที่อ่านข่าวที่ผ่านๆมาๆ

ทางเลือกอย่างเช่น ผลิตไฟฟ้าจากกระบวนการผลิตน้ำมันปาล์ม เพราะภาคใต้ผลิตอยู่แล้ว อันนี้นักวิชาการเสนอ
หรืออดีตรองนายกฯ เสนอให้ใช้ก๊าซ LNG ที่มีราคาถูก แถมจะทำให้ต้นทุนค่าไฟฟ้าถูกลงอีก และแหล่งผลิตไม่ใช่อ่าวไทยและพม่า ไม่ต้องกลัวหมด และลดขั้นตอนการทำประชาพิจารณ์ และเรื่องสิ่งแวดล้อม สามารถสร้างได้เร็วอีก หมดปัญหาเรื่องการขาดแคลนไฟฟ้า

ไม่นับบพวกพลังลมพลังแสงอาทิตย์ ที่มีคนบอกว่า แพง ผลิตได้น้อยนะ

เท่าที่ผมไปอ่านมาพวกที่ประท้วงก็ไม่ใช่ว่าสักแต่ประท้วงนะ
มีการโชว์ข้อมูลหลายๆอย่างๆที่ขัดแย้งกับที่ภาครัฐบอก ผมถึงบอกไงใช้เหตุผลคุยกันซิ

ไม่นับเรื่องการทำประชาพิจารณ์ เรื่องสิ่งแวดล้อม อีไอเอ อีเอชไอเอ
ที่ฝ่ายหนึ่งบอกครอบคลุม อีกฝ่ายบอกบางเรื่องก็ไม่ได้นำมาคิดถึงผลกระทบ

อย่างเช่น ถ้าไปบอกว่าภาคใต้ไฟจะไม่พอใช้ จะเอาโรงไฟฟ้าไหม แน่นอน ก็ต้องตอบว่าเอา
แต่ข้อมูลอื่นๆไม่ได้บอกละเอียด นี่ละคือปัญหาของภาครัฐ

คหสต คือเรื่องที่มีผลกระทบนี่มันควรทำให้ละเอียด ไม่ใช่ภาครัฐคิดว่าทำตามขั้นตอนแล้ว
มันถึงมีปัญหาตามมานี่ละ

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันที่บอกว่าไม่เอานี่ ใครไม่เอาภาครัฐหรือคนที่ประท้วง หรือทั้งสองฝ่าย

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 10:15:24 AM »

พวกพลังงานธรรมชาติมันมีข้อเสียตรงที่ไม่สามารถควบคุมการผลิตได้ครับ อย่างกังหันลม ลมบ้านเราไม่ได้สม่ำเสมอ เดี๋ยวแรงเดี๋ยวเบา แล้วเวลาพายุเข้าต้องหยุดการผลิตเพราะลมแรงเกิน ใบพัดหมุนเร็ว ระบายความร้อนไม่ทันทำให้อุปกรณ์เสียหายอีก อย่างพลังงานแสงอาทิตย์ก็ผลิตได้แค่ในช่วงกลางวัน ภาคใต้ฝนตกเยอะ วันไหนฝนตกอีกก็ผลิตได้น้อยมากๆ ในขณะที่ปัญหาตอนนี้คือในพื้นที่มีการใช้ไฟที่เยอะขึ้นและต้องการไฟฟ้าที่เสถียร หวยมันเลยไปออกที่โรงไฟฟ้าถ่านหินครับ
 บ้านเราไม่ใช่ฮอลแลนด์ครับ    ตอบแบบนี้กำปั้นทุบดินไปหน่อยไม๊                    แต่คิดสิคิดว่าทำไมการนำพลังงานลมมาใช้จะอยู่ที่ประเทศต้นแบบอย่างฮอลแลนด์เป็นหลัก            เพราะประเทศอื่นไม่ไ่ด้มีพลังงานลมเหลือเฟือแบบฮอลแลนด์ที่จะผลิตไฟฟ้าโดยใช้กังหันลมได้ตลอดทุกภูมิประเทศ      ไม่งั้นประเทศอื่น ๆ   คงเลิกสร้างโรงไฟฟ้าหันมาใช้กังหันลมกันหมดแล้ว  

ถ่านหินเป็นพลังงานที่มีราคาถูก    ถ่านหินก็มีหลายประเภททั้งคุณภาพสูงและคุณภาพต่ำ       ปัจจุบันโรงไฟฟ้าที่ใช้่ถ่านหิน ก็พัฒนามาเยอะแล้วจนเป็นพลังงานที่สะอาด  ยอมรับได้ในส่วนนึง                     แต่ชาวบ้านทั่วไปก็ยังฝังใจกับความเชื่อแบบเดิม ๆ ว่าถ่านหินต้องมาพร้อมกับมลพิษ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2017, 10:16:57 AM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 10:23:31 AM »

ทางเลือกไหนหรือครับ   ?                          เขาให้ทางเลือกมาแล้วแต่ไม่เอากันเอง
ผมก็ไม่ใช่ผู้รู้อะไรนะครับ เท่าที่อ่านข่าวที่ผ่านๆมาๆ

ทางเลือกอย่างเช่น ผลิตไฟฟ้าจากกระบวนการผลิตน้ำมันปาล์ม เพราะภาคใต้ผลิตอยู่แล้ว อันนี้นักวิชาการเสนอ
หรืออดีตรองนายกฯ เสนอให้ใช้ก๊าซ LNG ที่มีราคาถูก แถมจะทำให้ต้นทุนค่าไฟฟ้าถูกลงอีก และแหล่งผลิตไม่ใช่อ่าวไทยและพม่า ไม่ต้องกลัวหมด และลดขั้นตอนการทำประชาพิจารณ์ และเรื่องสิ่งแวดล้อม สามารถสร้างได้เร็วอีก หมดปัญหาเรื่องการขาดแคลนไฟฟ้า

ไม่นับบพวกพลังลมพลังแสงอาทิตย์ ที่มีคนบอกว่า แพง ผลิตได้น้อยนะ

เท่าที่ผมไปอ่านมาพวกที่ประท้วงก็ไม่ใช่ว่าสักแต่ประท้วงนะ
มีการโชว์ข้อมูลหลายๆอย่างๆที่ขัดแย้งกับที่ภาครัฐบอก ผมถึงบอกไงใช้เหตุผลคุยกันซิ

ไม่นับเรื่องการทำประชาพิจารณ์ เรื่องสิ่งแวดล้อม อีไอเอ อีเอชไอเอ
ที่ฝ่ายหนึ่งบอกครอบคลุม อีกฝ่ายบอกบางเรื่องก็ไม่ได้นำมาคิดถึงผลกระทบ

อย่างเช่น ถ้าไปบอกว่าภาคใต้ไฟจะไม่พอใช้ จะเอาโรงไฟฟ้าไหม แน่นอน ก็ต้องตอบว่าเอา
แต่ข้อมูลอื่นๆไม่ได้บอกละเอียด นี่ละคือปัญหาของภาครัฐ

คหสต คือเรื่องที่มีผลกระทบนี่มันควรทำให้ละเอียด ไม่ใช่ภาครัฐคิดว่าทำตามขั้นตอนแล้ว
มันถึงมีปัญหาตามมานี่ละ

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันที่บอกว่าไม่เอานี่ ใครไม่เอาภาครัฐหรือคนที่ประท้วง หรือทั้งสองฝ่าย

เรื่องน้ำมันปาล์มน่าจะไม่เหมาะสมล่ะครับ    ไม่งั้นโรงไฟฟ้าน้ำมันปาล์ม หรือเอทานอลคงเกิดในประเทศที่มีการเกษตรดีมาก  ๆ  แบบบราซิลไปแล้ว    คือผมก็ไม่อยากตอบแบบคาดเดานะครับ      แต่เขาคงคิดกันมาแล้วว่าไม่เหมาะสม   การใช้น้ำมันปาล์มมันจึงไม่ถูกนำมาใช้ในโรงไฟฟ้าของหลาย ๆ ประเทศ  

ส่วน LNG  มันมีการคิดกันมานานมากแล้วละครับ ตั้งแต่ที่จะเอา LNG  มาใช้กับรถ ขสมก แทนรถยนต์ก๊าซ CNG          แต่โครงการนี้ 20 กว่าปีผ่านมาแล้วไม่เกิดขึ้นเลย  แสดงว่าการนำเอาก๊าซ LNG  มาใช้งานจริง  ๆ  ในตอนนี้น่าจะไม่มีความเหมาะสม      หลาย  ๆ  ฝ่ายจึงไม่มีการนำเอาออกมาใช้

siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +445/-334

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 10:26:20 AM »

.....ถามคำเดียว เอาไปตั้งที่หมู่บ้านของท่านๆ เอาใหมครับ ถามใจตัวเองดู .....
ถ้าจะเสียสละรับเอามาตั้ง มีอะไรแลกกับความเสี่ยงในใจท่านได้บ้าง ...

นี่คือทางออก .....แต่มันไม่ใครกล้าตอบ มันเลยเป็นปัญหา

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 10:30:09 AM »

มีอีกอย่างนึงที่เค้าไปดูงานที่ญี่ปุ่นกันมา    เรื่องโรงไฟฟ้าจากขยะไม่รู้คืบหน้ากันไปถึงไหนแล้ว   แต่ที่รู้คือต้นทุนแพง      คนใต้จะรับสภาพกันได้ไหมว่าค่าไฟต้องแพงขึ้น

ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 10:34:58 AM »

.....ถามคำเดียว เอาไปตั้งที่หมู่บ้านของท่านๆ เอาใหมครับ ถามใจตัวเองดู .....
ถ้าจะเสียสละรับเอามาตั้ง มีอะไรแลกกับความเสี่ยงในใจท่านได้บ้าง ...

นี่คือทางออก .....แต่มันไม่ใครกล้าตอบ มันเลยเป็นปัญหา
  คือผมคนฉะเชิงเทรา     โรงไฟฟ้าบางปะกงมาตั้งแล้ว 1 โรง   ตั้งมาตั้งหลาย 10 ปีแล้วก่อนผมเกิดอีกมั้ง   ผมไม่เห็นว่ามันจะเป็นปัญหากับใครเลย        ผมก็อยู่มาตั้งแต่เด็กก็เห็นมันตั้งมาตั้งนานแล้ว  
                        สมัยที่จะมีการสร้างโรงไฟฟ้าที่อำเภอ บางคล้า  ฉะเชิงเทรา   มีคนออกมาประท้วงกันวุ่นวายไปหมด        ผมไม่ไ่ด้ออกไปประท้วงหรอกนะครับ    เพราะผมสนับสนุน ให้สร้างโรงไฟฟ้า     แต่ผมจะออกไปชนกับม๊อบที่เขาประท้วงไม่เอาโรงไฟฟ้า  ผมก็กลัวตรีนชาวบ้าน      เลยต้องอยู่เฉย ๆ              ถ้าตอนนั้นปล่อยให้สร้างโรงไฟฟ้า ป่านนี้จังหวัดฉะเชิงเทรามีโรงไฟฟ้าเกิดขึ้น 2 โรงไปนานแล้ว                      แต่คนส่วนใหญ่ไม่เห็นผลกระทบไง            คิดว่าตัวเองมีไฟฟ้าใช้ทุกวันไม่เห็นต้องไปเดือดร้อนกับการสร้างโรงไฟฟ้าแต่อย่างใด                        

Hooligan
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +141/-92

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 05:04:30 PM »

อย่างความเห็นท่านในนี้บางที่ ที่บอกว่า ถ้ามีที่พันไร่ จะให้มาสร้างเลย

ถ้าเป็นผม ไม่ต้องพันไร่หรอกครับ
ถ้าผมมีที่ ที่ พอจะสร้างได้ เท่าไหร่ผมก็ยกให้สร้างหมดเลยครับ
เพื่อความเจริญของประเทศชาติ มัวแต่กลัวก็ไม่ต้องทำอะไรกันแล้ว

ทุกอย่างมันมีได้ก็ต้องมีเสีย มันมีทั้งดีทั้งไม่ดีครับ
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1038/-103

| | |
« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 05:31:14 PM »

คนพื้นที่ เขาว่ามาแบบนี้

I'm MMM
Full Member

คะแนนความรัก: +156/-376

บ้านคายเอฟซี @ แม่อาย เชียงใหม่

| | |
« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 06:11:17 PM »

ลูกเสือชาวบ้านแมร่งมั่วฉิบหาย

โรงไฟฟ้าถ่านหินมันปลอดภัยและคุ้มเหมาะสมกับประเทศไทยแล้ว มาตรฐานเค้าไปกันถึงไหนแล้ว ยังมายุยงชาวบ้านกันอยู่อีก

begin with the end in mind
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์