Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 13, 2017, 09:37:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมราคายางพาราถึงได้ตกลงมา 3 กก.100 บาท  (อ่าน 1990 ครั้ง)
Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1082/-764

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 07:30:15 PM »

ทำไมราคายางพาราถึงได้ตกลงมา 3 กก.100 บาท

ตามหัวข้อเลยครับ มีวิธีแก้ไขแบบใหนบ้างที่จะมีวิธีให้ราคาที่สูงขึ้น

เหมือนกับหลายๆ อย่างในการทำเกษตรกรรมบ้านเรา

อย่างเช่นข้าวโพด ราคาสุกร ที่ตกต่ำหรือราคาไม่ขึ้นอยู่กับบริษัทที่ผลิตอาหารระดับโลกที่อยู่ในบ้านเรา

แล้วทำไม...ปุ๋ย หัวอาหารสัตว์ โน่นนี่นั้น ยังไม่เห็นมีลดราคาบ้างเลย แพงเหมือนเดิม

คนเลี้ยงสุกร พอจะปล่อยขาย หักค่าหัวอาหารแล้วเหลือน้อยมาก พ่อค้าหรือเขียงแถวบ้านนอก

ก็มารับซื้อแบบกดราคาโดยอ้างจากราคาที่ผมบอกมาข้างบน..

สรุป เกษตรกรจนเหมือนเคย คนกลางและคนขายปุ๋ย ขายเมล็ดพันธ์ เขียงหมู รวยๆๆๆๆ
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +317/-973

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 08:37:32 PM »

วิธีแก้ไข
-ต้องแปรรูปเยอะๆครับ
-สาเหตุที่ราคาตกเพราะปลูกเยอะ
-อย่ามโน ว่าแต่อีสานหละ เพราะที่ปลูกเยอะ มีทั้ง ลาว เขมร พม่า แอฟริกา นิวกีนี ๆลๆ ประเทศเหล่านี้ ปลูกเยอะขึ้นเหมือนกัน
-ความจริง3kg ร้อยบาท มันอยู่ได้ครับ
-แต่ที่อยู่ไม่ได้เพราะจ้างเขากรีด ในอัตรา 60:40(นายจ้าง60% ลูกจ้าง40%)
-ถ้ากรีดเอง พออยู่ได้ แม้อาจไม่รวยมาก
-แต่หลายคนกรีดไม่ไหว เพราะมียาง40-50ไร่หรือหลายร้อยไร่
-ส่วนใหญ่พอยางราคาดี ก็กู้หนี้ยืมสินมา ซื้อสวน เอาเงินอนาคตมาใช้

สรุป1 ยางมันพออยู่ได้แหละแต่ส่วนใหญ่ติดใช้เงินเยอะกัน ถ้าไม่จ้างคนกรีด พออยู่ได้
ญาติผมก็มีสวนยาง แต่เขากรีดเอง ก็ได้เดือนละหลายหมื่น

สรุป2 ถ้าอยากให้ยางราคาขึ้นต้องแปรรูป และใช้ยางทำถนน ทำยาง ของใช้ ทำ ๆลๆ
แปรรูปเอาไปขาย ราคาถึงจะขึ้น

สรุป3 ในไทยมีการแปรรูปแต่น้อย มากเกินไป ทำให้ต้องส่งออก ราคาเลยตก
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +165/-407

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 08:48:40 PM »

ระบบมันเอื้อให้พ่อค้ารายใหญ่มากกว่า ต้องรัฐบาลจึงจะช่วยได้แต่เขาช่วยไม่ได้
Mamagoto
Full Member

คะแนนความรัก: +31/-118

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 09:47:04 PM »

แปรรูปเองคือคำตอบสุดท้าย
SARIN
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-1

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 09:49:13 PM »

ตอนนี้รัฐบาลก็แก้ไม่ได้ครับ คนซื้ออย่างจีนเขาพอใจจะซื้อในราคาแบบนี้ซะอย่าง ทางที่ดีรัฐควรออกมาทำเรื่องวิจัยยางรถยนต์ หรือถุงมือ อะไรแบบนี้จะยังช่วยได้นานกว่าครับ
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +300/-414

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 09:58:23 PM »

กินหลากหลาย...
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +350/-211

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2017, 11:26:23 PM »

อย่างที่เค้าวิเคราะห์เรา เรื่องยางพารา เมื่อยี่สิบที่แล้วเราแปรรูปอย่างไร วันนี้ยังเหมือนเดิม ไม่มีนวตกรรมใหม่ๆเลย..
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +113/-316

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 06:03:32 AM »

ต้องดูราคาตลาดโลก ถ้าสูงแต่ของเราต่ำ รัฐบาล ต้องตอบคำถาม

แต่คำตอบที่ดีที่สุด คิอการแปรรูป

sonsea
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +32/-72

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 08:15:00 AM »

เอาง่ายๆนะครับ เมื่อก่อน 33 บาท ยางแผ่นรมควันชั้น 1 นะครับ  ทำไมอยู่ได้กรีดแบ่งเหมือนทุกวันนี้แหละครับ ที่พูดเพราะผมเองก็มีสวนยาวเหมือนกัน (ภรรเป็นเข้าหน้าที่ สกย แห่งหนึ่งในอิสาณ) แต่ทุกวันนี้พอได้ราคาดี ราคาตกรับไม่ได้ 
อย่าลืมนะครับ  เมื่อก่อนจีนเป็นคนซื้อเจ้าใหญ่มีเท่้าไหร่จีนเหมา  แต่ 7-8 ปีหลังผมเคยส่งสัญญาณให้กับเพื่อนๆชาวสวนยางแล้วว่า อย่าปลูกเยอะนะ เพราะตอนนี้จีนลงทุนโค่นผลไม้บางส่วนที่ราคาต่ำทิ้ง 100 ล้านไร่ เพื่อปลูกยางพารา และ 2-3  ปีมานี้ ยางจีนเริ่มกรีดได้ และที่สำคัญคุณภาพยางเค้าออกมาดีด้วย เพราะ 1 คนเค้าให้กรีดได้ไม่เกิน 40 ไร่  และตอนนี้เริ่มออกผลแล้วไงครับ ต้องทำใจครับ ถ้าเราไม่แปลรูปเองก็จะยังเป็นแบบนี้  ที่สำคัญนะครับ พี่น้องสวนยาง กรณียางก้อน น้ำกรดอย่าใส่เยอะเกินไป 
naruto_cacachi
ผมรักประเทศไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +431/-718

"วังเวง วิเวก วิเวโหว"

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 08:28:22 AM »

มันเยอะ ต่างประเทศเขาก็มี

๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2279/-2385

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 08:35:28 AM »

เมื่อก่อนเราไม่ได้ปลูกเยอะอย่างทุกวันนี้
แต่ทุกวันนี้มันมีเยอะเกินความต้องการไปแล้ว

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
ปิง เฮอร์นานเดซ
Yellow ArmyMan
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +403/-283

ฟุตบอล ชีวิต มิตรภาพ

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 08:40:24 AM »

โลล่ะ100 บอกยุไม่ได้ 3โล100 กินหลากหลายมั้ยล่ะเมิง

jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +235/-87

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 08:52:26 AM »

เอาง่ายๆนะครับ เมื่อก่อน 33 บาท ยางแผ่นรมควันชั้น 1 นะครับ  ทำไมอยู่ได้กรีดแบ่งเหมือนทุกวันนี้แหละครับ ที่พูดเพราะผมเองก็มีสวนยาวเหมือนกัน (ภรรเป็นเข้าหน้าที่ สกย แห่งหนึ่งในอิสาณ) แต่ทุกวันนี้พอได้ราคาดี ราคาตกรับไม่ได้ 
อย่าลืมนะครับ  เมื่อก่อนจีนเป็นคนซื้อเจ้าใหญ่มีเท่้าไหร่จีนเหมา  แต่ 7-8 ปีหลังผมเคยส่งสัญญาณให้กับเพื่อนๆชาวสวนยางแล้วว่า อย่าปลูกเยอะนะ เพราะตอนนี้จีนลงทุนโค่นผลไม้บางส่วนที่ราคาต่ำทิ้ง 100 ล้านไร่ เพื่อปลูกยางพารา และ 2-3  ปีมานี้ ยางจีนเริ่มกรีดได้ และที่สำคัญคุณภาพยางเค้าออกมาดีด้วย เพราะ 1 คนเค้าให้กรีดได้ไม่เกิน 40 ไร่  และตอนนี้เริ่มออกผลแล้วไงครับ ต้องทำใจครับ ถ้าเราไม่แปลรูปเองก็จะยังเป็นแบบนี้  ที่สำคัญนะครับ พี่น้องสวนยาง กรณียางก้อน น้ำกรดอย่าใส่เยอะเกินไป 
ตามนั้ยเลยครับ
kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +533/-148

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 09:25:52 AM »

ขนาดในประเทศเรายังเพิ่มพื้นที่ปลูกเลย ตปท เค้าก็เพิ่มพื้นที่ปลูกเหมือนกัน

bignaweeza2556
Hero Member

คะแนนความรัก: +334/-152

ไม่เฟี้ยววว แต่เยี่ยวไกล ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 09:39:28 AM »

ราคาตอนนี้มันก็อยู่ได้นะเหละ เมื่อก่อนตอนราคาดี แต่ละคนโอ้อวด ใช้จ่ายฟุ่มเฟือย อำเภอที่ผมอยู่ ตอนนั้นรถป้ายแดงออกใหม่เต็มหมด ในครอบครัวมีลูกกี่คนซื้อมอไซค์ให้คนละคันเลย เพื่อนๆรุ่นผมหลายคนไม่ยอมเรียนต่อเพราะที่บ้านมีสวนยาง มันบอกมันตัดยางอาทิตย์หนึ่งได้เงินเดือนเท่าอาจารย์แล้ว 555
tough
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +260/-342

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 10:12:45 AM »

เราไม่ได้ผลิตเพื่อใช้เอง แต่เราผลิตเพื่อส่งออกเหลือใช้เองบางส่วน
เมื่อลูกค้าไม่ซื้อเพราะมีตัวเลือกมากขึ้น ราคาจึงเป็นไปตามกลไกตลาดโลก

CHONBURI F.C. & BANGKOK UNITED F.C.
พราเชียร์บอล
Hero Member

คะแนนความรัก: +239/-132

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2017, 10:57:48 AM »

ราคายางถูกลง แต่คนปลูกฉลาดขึ้น 
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1483/-970

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 06:04:48 PM »

เชียงราย - กล้วยลาวหมดอนาคต ราคาตกทุกปีเหลือกิโลฯ ละไม่ถึงหยวน ล่าสุดเอกชนจีนหนุนปลูกยางพาราเพิ่มแทน ทำผลผลิตยาง สปป.ลาวทะลักข้ามโขงต่อเนื่อง บอกได้ราคาดียางเครป กก.ละ 9,000 กีบ หรือราว 37-38 บาท ขณะที่ยางก้อนถ้วย จีนรับซื้อ 22-23 บาท

ท่านวิไช บุนสุวัน หัวหน้าตำรวจตรวจคนเข้าเมือง (ตม.) เชียงกก แขวงหลวงน้ำทา สปป.ลาว กล่าวว่า ตั้งแต่ปี 2546-2547 บริษัทเกี่ยวกับยางพาราจากจีน ซึ่งขึ้นทะเบียนต่อรัฐบาล ได้เข้ามาดำเนินโครงการปลูกพืชทดแทนการปลูกฝิ่นใน สปป.ลาว โดยเฉพาะในแขวงหลวงน้ำทา ปัจจุบันคาดว่าจะมีคนปลูกยางพารากันถึง 80-95% ของประชากรทั้งหมด

เพราะผลผลิตที่ได้จะส่งขายให้เอกชนจีนในราคาดี เพราะมีข้อตกลงทางการค้าระหว่างประเทศที่มีอาณาเขตติดกัน คือ แขวงหลวงน้ำทา และจีนตอนใต้ รวมทั้งได้รับสิทธิพิเศษด้านภาษี ทำให้มีการส่งออกยางจากลาวเข้าจีนเดือนละกว่า 3 พันตัน

ท่าเรือเชียงกก ก็เป็นจุดส่งออกยางพาราที่สำคัญ โดยมีการขนส่งมาจากหลายแห่ง ทั้งในแขวงหลวงน้ำทา และจากแขวงอื่นๆ แม้แต่ทางบุลิคำไซก็ยังขนมา เพื่อจะส่งต่อไปยังท่าเรือสบหรวย ของพม่า

ล่าสุดเอกชนจีนในโครงการรับซื้อยางเครป ราคากิโลกรัมละประมาณ 37-38 บาท หรือราว 9,000 กีบ ซึ่งใกล้เคียงกับยางกัมพูชาที่มีราคากิโลกรัมละกว่า 9,900 กีบ ส่วนยางก้อนถ้วยทั่วไปขายได้กิโลกรัมละ 22-23 กว่าบาท หรือราวๆ 5,500 กีบ โดยเอกชนจีน เป็นผู้ตรวจสอบคุณภาพ-กำหนดราคา แต่ให้ราคาดี เพราะนอกจากจะอยู่ในโครงการแล้วยังเป็นยางคุณภาพดี ไม่มีการใช้สารเคมี

ราคายางพาราในลาว แม้จะประสบปัญหาราคาลดต่ำลงตามตลาดโลกบ้าง โดยในปี 2559 ที่ผ่านมายางก้อนถ้วยมีราคากิโลกรัมละกว่า 7,000-8,000 กีบ แต่ก็ยังถือว่าสูง และดีกว่าการปลูกกล้วยเสียอีก เพราะราคากล้วยที่เอกชนจีนเคยเข้ามาส่งเสริม-เช่าที่ดินปลูกเป็นเวลา 5 ปีราคาตกทุกปี

ปีแรกเก็บขายได้กิโลกรัมละ 3.4 หยวน ปีต่อมาก็ลดลงเหลือกิโลกรัมละ 1.5 หยวน และล่าสุดในปีนี้ลดลงเหลือไม่ถึง 1 หยวน หรือราวๆ 0.8 หยวน รวมทั้งมีปัญหาการเข้มงวดเรื่องการใช้สารเคมีเพื่อดูแลสิ่งแวดล้อม ทำให้เลิกรากันไปเป็นจำนวนมาก และหันมาปลูกยางพาราแทนการปลูกกล้วยมากขึ้นเรื่อยๆ

https://mgronline.com/local/detail/9600000118342

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
I'm MMM
Full Member

คะแนนความรัก: +156/-376

บ้านคายเอฟซี @ แม่อาย เชียงใหม่

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 06:22:10 PM »

เดือนก่อนผมไปเที่ยวลาวเข้าทางเชียงของ ห้วยทราย หลวงน้ำทา อุดมไชย หลวงพระบาง

บอกได้เลยตลอดเส้นทางมีแต่สวนยางพาราของจีนครับ เยอะมากๆ เยอะจนตกใจ ปลูกกันทั้งเทือกเขาเลย

begin with the end in mind
zoolindo
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +50/-55

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 06:28:37 PM »

ผมบอกให้ก็ได้ครับ.. เท่าที่ผมรู้คือ บริษัท บริษัทหนึ่งในไทย ตอนนี้ไปบุกตลาดที่อินโดไปรับโดยตรง ตอนนี้เท่าที่รู้คือ 5 โรงงานเข้าไปแล้ว เลยแทบไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเอาจากไทยเลย.. ส่วนราคาตลาดโลกที่ถูกคือวัตถุดิบ ส่วนเวลาผลิตมาแล้วก็ขายแพงเท่าเดิมครับ
PHET
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +183/-131

บอลนอกไม่เท่าไหร่บอลไทยดูทุกคู่ที่ถ่ายทอด

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 08:27:38 PM »

ผมเป้นคนซื้อของที่แปลรูปมาจากยางพาราปลายทางนะครับ ผมบอกเลยว่าแนวโน้มการใช้ยางไม่ได้น้อยลงนะมีใช้เยอะขึ้นทุกปี เช่น ยางรถออกมาทุกปี หลายขนาด ใช้แล้ววิ่งตามระยะก็ต้องเปลี่ยนซื้อใหม่  แต่ก็ยังสงสัยทำไมราคาตกลงเรื่อยๆได้
teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +647/-214

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 08:28:38 PM »

จีนขายอะไรก็พาตลาดราคาตก

อย่าว่าแต่สินค้าเกษตรเลย สินค้าแทคโนโลยี ประเทศอื่นก็เจ๊งเพราะจีน

เหลือรถยนต์นี่แหละ จีนยังตีตลาดโลกไม่ได้

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +733/-1271

new world order

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 08:54:16 PM »

น้ำมันราคาถูกลงเลยไปหายางสังเคราะห์มาที่ราคาถูกกว่ามากได้  และกลุ่มยางก็ไม่ได้รวมกลุ่มกันเหนียวแน่นเหมือนโอเปคได้สักที ทั้งที่รายใหญ่มีอยู่นัีบมือข้างเดียวได้ สงสารชาวสวนยางสมัยนั้นที่ตกเป็นเครื่องมือนักการเมืองเหมือนกัน สมัยนั้นในสู้สู้เราก็ถกเรื่องนี้กันบ่อยนะ

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
ktre4916
Sr. Member

คะแนนความรัก: +127/-201

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2017, 10:11:35 PM »

ตอนนี้โลกมันเชื่อมกันหมด ถ้าอะไรผลผลิตทั้งโลกมันล้นราคามันก็ตก

มีคฑาวิเศษก็แก้ไม่ได้ครับ มันเป็นไปตามอุปสงค์อุปทาน

ยกเว้นให้บิลเกต เอาสมบัตทั้งหมดมารับซื้อยางที่กิโลละร้อย ราคาอาจขึ้น 555

วิธีแก้ก็ต้องปรับตัว พยายามปลูกพืชอย่างอืนเสริม หรือทำอย่างอื่นด้วย ก็ปรับตัวกันไป

ราคาสินค้าเกษตรมันเป็นเรื่องของทั้งโลก ประเทศไทยอย่างเดียวจะแก้ได้ไง
cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +521/-897

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 01:00:54 AM »

สินค้าเกษตรบ้านเรา ให้จีนชีน้ำตลาดก็แบบนี้แหละครับ
ต่อไปก็ทุเรียน ตอนแรกรับซื้อไม่อั้นให้ราคาสูง
ดีใจแห่ปลูกกันยกใหญ่ ตอนนี้จีนเริ่มคุมตลาดได้แล้ว แผงของไทยสู้ไม่ได้
ต่อไปก็เตรียมตัวรับกรรมกันต่อไป
ปล .พื้นที่ป่าไม้บ้านเราหมดก็เพราะยางพารานี้แหละ

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +721/-444

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 12:45:08 PM »

โลล่ะ100 บอกยุไม่ได้ 3โล100 กินหลากหลายมั้ยล่ะเมิง

อิอิ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +317/-973

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 12:55:07 PM »

สินค้าเกษตรบ้านเรา ให้จีนชีน้ำตลาดก็แบบนี้แหละครับ
ต่อไปก็ทุเรียน ตอนแรกรับซื้อไม่อั้นให้ราคาสูง
ดีใจแห่ปลูกกันยกใหญ่ ตอนนี้จีนเริ่มคุมตลาดได้แล้ว แผงของไทยสู้ไม่ได้
ต่อไปก็เตรียมตัวรับกรรมกันต่อไป
ปล .พื้นที่ป่าไม้บ้านเราหมดก็เพราะยางพารานี้แหละ

ผมไปเสือป่า ซื้ออะไหล่ ไอโฟน มาซ่อมเอง
หลังจากไม่ได้ไป4-5ปี
โอโห้ ....
เจ้าของเป็นจีน(แผ่นดินใหญ่เกือบทุกเจ้า)

ผมว่าปัญหาระดับชาติแล้วนะ
hohiho
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +52/-79

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 01:10:06 PM »

เพิ่งกลับจากเวียดนาม เห็นปลูกยางกันหลายพันไร่ ตลอด 2 ข้างทาง ระหว่างโฮจิมินห์-มุยเน๋
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1483/-970

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 01:59:36 PM »

ผมไปเสือป่า ซื้ออะไหล่ ไอโฟน มาซ่อมเอง
หลังจากไม่ได้ไป4-5ปี
โอโห้ ....
เจ้าของเป็นจีน(แผ่นดินใหญ่เกือบทุกเจ้า)

ผมว่าปัญหาระดับชาติแล้วนะ
 น่ากลัว     การเข้ามาทำมาหากินของต่างชาติ  ทั้งจีน  รัสเซีย  เนปาล ปากีสถาน อินเดีย    ไม่รู้ต่อไปชาติอะไรจะข้ามาทำมาหากินในประเทศไทยกันอีก      ไม่อยากโทษตำรวจแต่ว่าไม่รู้จะเอาเวลาที่ไหนไปปราบเหมือนกันเพราะมันเยอะไปหมด              ต่อไปก็แรงงานต่างด้าวที่อาจพัฒนาตนเองเป็นเจ้าของธุรกิจในเมืองไทยได้                     ชายไทยหลายคนก็ได้เมียเป็นคนต่างด้าว

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
beEr_kMuTT
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-6

ไม่เก่ง...แต่อยากเตะ !!!

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 02:19:38 PM »

แข่งกันปลูก แย่งกันขาย ราคาก็ตก เป็นธรรมดา.

THAILAND GO GO GOLD !!!!

http://www.becterosasana.in.th
patanato
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-4

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 08:23:25 PM »

เราไม่รู้ไครรับซื้อ
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-100

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 08:43:59 AM »

ไม่มีใครปั่นราคา ไม่มีพ่อค้า ที่ค้าขายของเป็นเหมือนทักษิณนะสิ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +310/-153

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 08:44:23 AM »

ของมันล้นตลาด พ่อค้ามีสิทธิ์เลือกซื้อ ราคาเลยโดนกด
แต่จีนนิทำตลาดหลายอย่างเจ๊งมาแล้วเยอะมาก แต่ทุกวันนี้รัฐบาลบ้านเราก็ยังไม่มีมาตราการควบคุมอยู่ดี

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์