Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 13, 2017, 09:39:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ก้าว คนละ ก้าว" เป็นอะไรที่ได้มากกว่า เงินบริจาค.....  (อ่าน 1411 ครั้ง)
chalee
รักในหลวง
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +270/-196

อยากให้ทุกคนรักและหวงแหนประเทศ..เหมือนพระองค์ท่าน

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 08:26:44 AM »

ติดตามข่าวโครงการนี้มาตลอดหลายวันที่ผ่านมา รู้สึกโคตรคูลกับโปรเจคนี้ฝุดๆ ยอดบริจาคตอนนี้ 200 กว่าล้าน ทำให้ตัวผมและหลายคนต้อง แอบคิด แอบลุ้นว่า พี่ตูน (จริงๆต้องเรียกน้องตูน...แต่ขอเรียกพี่ดีกว่า) จะจบที่แม่สายด้วยยอดเงินบริจาคเท่าไร

นอกจากเงินบริจาคที่หลั่งไหลแล้ว เรายังได้ "รอยยิ้ม" ของผู้คน และ มันยังได้ "แรงบันดาลใจ" จากโครงการของ ร็อคเกอร์หนุ่มใหญ่ ที่ผอมบาง ที่ไม่ได้มีซิกแพ็คและมัดกล้ามเนื้อกำยำ ที่ดูเท่ห์ตามกระแสสังคมทุกวันนี้ 

ผมนึกไม่ออกว่ามันจะดีแค่ไหนถ้าวัยรุ่นและเยาวชนที่มีพี่ตูนเป็นไอดอล ลุกขึ้นมาพัฒนาตัวเอง ทำหน้าที่ตัวเอง ช่วยเหลือสังคมและประเทศชาติ ตามอัตภาพของตน แล้วสร้างแรงบันดาลใจในการทำความดีส่งต่อไปเรื่อยๆ จนเป็นค่านิยมของสังคม แทนที่ค่านิยมปัจจุบันที่บูชา เงินและวัตถุ (ที่หลายคนบอกว่าไม่ได้บูชาแต่แค่ต้องมีให้เหมือนคนอื่น)

บางคนอาจจะคิดว่าการทำความดีหรือช่วยเหลือสังคม คือ การบริจาคหรือการออกไปทำโน่นทำนี่ให้คนอื่นเท่านั้น แต่แท้จริงแล้ว การ "ทำหน้าที่ของเรา" ให้ดีที่สุดตามที่ในหลวงเคยมีพระราชดำรัสไว้บ่อยครั้งนั้น มันการทำความดีและช่วยเหลือสังคมที่ง่ายที่สุด ดังนั้นก่อนที่เราออกไปช่วยเหลือสังคมและบุคคลอื่น เราต้องมั่นใจว่าทำหน้าลูกที่ดี, พ่อแม่ที่ดี, สามี/ภรรยาที่ดี, ลูกจ้างที่ดี, นายจ้างที่ดี, ข้าราชการที่ดี แล้ว   

สุดท้ายนี้ขออำนวยพรให้ พี่ตูน วิ่งไปถึงจุดหมายโดยสวัสดิภาพ และบรรลุเป้าหมายตามที่หวังไว้ทุกสิ่ง
WHITE WOLF
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +118/-49

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 08:47:00 AM »

ชอบมากครับ โปรเจคนี้ ได้หลายสิ่งอย่างจริงๆ

ผมรักบอลไทย ผมเชียร์บอลไทย ผมรักประเทศไทย
slowlove58
Newbie
*

คะแนนความรัก: +4/-1

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 08:52:46 AM »

เขียนได้ดีครับ ขอชื่นชมครับ 
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +510/-571

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 09:02:35 AM »

ผู้ใหญ่หลายคนในกะลาแลนด์เงิบไปตามๆกัน
teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +647/-214

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 09:32:39 AM »

พี่ตูนนี่ แม่งเท่จริง

JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +300/-414

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 09:43:21 AM »

แม้ผมจะไม่ชอบที่รัฐกำลังปล่อยให้ ปชช คนนึงต้องออกมาทำกิจกรรมแบบนี้เพียงเพราะรัฐบกพร่องและไม่สามารถดูแลสวัสดิการด้านสาธารณสุขให้คนในชาติได้อย่างที่ควรจะเป็น ทั้งๆที่มันเป็นหน้าที่ของรัฐไม่ใช่ของ ปชช

แต่ก็ชื่นชมและเป็นกำลังใจให้ตูนครับ อย่างน้อยคุณก็ได้สร้างรอยยิ้ม ความสามัคคี และเป็นแรงบันดาลใจให้หลายๆคนในประเทศนี้
kp
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +204/-95

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 10:06:26 AM »

แม้ผมจะไม่ชอบที่รัฐกำลังปล่อยให้ ปชช คนนึงต้องออกมาทำกิจกรรมแบบนี้เพียงเพราะรัฐบกพร่องและไม่สามารถดูแลสวัสดิการด้านสาธารณสุขให้คนในชาติได้อย่างที่ควรจะเป็น ทั้งๆที่มันเป็นหน้าที่ของรัฐไม่ใช่ของ ปชช

แต่ก็ชื่นชมและเป็นกำลังใจให้ตูนครับ อย่างน้อยคุณก็ได้สร้างรอยยิ้ม ความสามัคคี และเป็นแรงบันดาลใจให้หลายๆคนในประเทศนี้

ปัญหามันซับซ้อน มันหน้าที่ของรัฐก็จริง แต่ประชาชนต้องช่วยด้วย อย่างที่พี่ตูนทำให้เห็นและพยายามบอกนี่ละ
ต่อให้รัฐเอาเงินไปเติมเรื่อยๆ ถ้าประชาชนไม่ดูแลตัวเอง ไม่ออกกำลังกาย เพื่อลดภาระหน้าที่ของหมอ พยาบาล ให้คนที่จำเป็นจริงๆไปโรงพยาบาล ลดความหนาแน่นของคนไข้ในโรงพยาบาลรัฐ
อย่างที่พี่ตูนบอกไม่ต้องบริจาค แค่ก้าวออกมาออกกำลังกาย ก็ช่วยได้แล้ว

supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +43/-16

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 10:11:15 AM »

ทำเพื่อชาติจริงๆ ขอชื่นชมตูนบอดี้สแลม และทีมงานทุกๆท่านครับ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
Small_kratip
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +120/-19

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 10:23:14 AM »

ผมตื่นเช้าตั้งแต่ตีห้า มาวิ่งวันละ 7 ก.ม (ประมาณ 1 ชั่วโมง) ก็ได้แรงบันดาลใจมาจากพี่ตูนนี่แหล่ะครับ
ตอนนี้วิ่งได้ 10 กว่าวันแระ เป้าหมายผมคือเพื่อลดน้ำหนักจาก 82 kg ให้เหลือ 68 kg ให้ได้ เพราะตอนนี้อ้วนแล้วปัญหาสุขภาพตามมาเยอะมาก ทั้งคอเรสเตอรอลสูง นอนกรนเสียงดัง (ก่อนหน้านี้ไม่เป็น) สงสารเมียและลูกที่นอนข้าง ๆ ครับ
ผ่านไป 10 วัน ตอนนี้ เหลือ 77 kg แล้วครับ
JDAM
Hero Member

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 10:35:14 AM »

ปัญหามันซับซ้อน มันหน้าที่ของรัฐก็จริง แต่ประชาชนต้องช่วยด้วย อย่างที่พี่ตูนทำให้เห็นและพยายามบอกนี่ละ
ต่อให้รัฐเอาเงินไปเติมเรื่อยๆ ถ้าประชาชนไม่ดูแลตัวเอง ไม่ออกกำลังกาย เพื่อลดภาระหน้าที่ของหมอ พยาบาล ให้คนที่จำเป็นจริงๆไปโรงพยาบาล ลดความหนาแน่นของคนไข้ในโรงพยาบาลรัฐ
อย่างที่พี่ตูนบอกไม่ต้องบริจาค แค่ก้าวออกมาออกกำลังกาย ก็ช่วยได้แล้ว

ปัญหามันไม่ได้ซับซ้อนอย่างที่คิดหรอกครับ หากรัฐจัดสรรงบประมาณให้มันมีประสิทธิภาพ เหมาะสม ลงให้ถูกกระทรวงทบวงกรม

จริงอยู่เรื่องหน้าที่ดูแลตัวเองมันเป็นหน้าที่ของประชาชนทุกคน แต่คนจะเจ็บจะป่วยมันเลือกมันห้ามกันไม่ได้หรอกครับ

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3537/-1506

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 10:58:17 AM »

เป้าหมายของตูนคือ อยากให้ออกกำลังกาย เพื่อให้มีสุขภาพดี ช่วยลดปัญหาการเจ็บป่วยโรคภัยต่างๆ ส่วนเงินบริจาคที่เค้าตั้งเป้าไว้ที่ 700 ล้าน เพื่อ 11 โรงพยาบาลศูนย์ทั่วประเทศ เงินจำนวนพูดตามตรงว่า น้อยมากครับ ถ้าจะเอาไปจัดสร้างอาคารรองรับผู้ป่วยหรือจัดซื้อเครื่องมือทางการแพทย์ ปัญหาอีกอย่างก็คือบุคลากรทางการแพทย์ นอกจากหมอมีน้อย แล้วยังมีหมอไม่น้อยที่เปิดคลินิกตอนเช้า แล้วเข้าโรงพยาบาลตอนสายๆ เพื่อมาตรวจคนไข้ที่รออยู่เต็มโรงพยาบาล อันนี้น่าเศร้าใจมากกว่าครับ....

สำหรับตูน ผมอยากจะบอกเค้าว่า "ที่สุดมันจะไม่คุ้ม แต่มันก็ดีที่อย่างน้อย ได้จดจำว่าครั้งนึงเคยก้าวไป..."

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Aneak
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +193/-51

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 11:11:02 AM »

ผมตื่นเช้าตั้งแต่ตีห้า มาวิ่งวันละ 7 ก.ม (ประมาณ 1 ชั่วโมง) ก็ได้แรงบันดาลใจมาจากพี่ตูนนี่แหล่ะครับ
ตอนนี้วิ่งได้ 10 กว่าวันแระ เป้าหมายผมคือเพื่อลดน้ำหนักจาก 82 kg ให้เหลือ 68 kg ให้ได้ เพราะตอนนี้อ้วนแล้วปัญหาสุขภาพตามมาเยอะมาก ทั้งคอเรสเตอรอลสูง นอนกรนเสียงดัง (ก่อนหน้านี้ไม่เป็น) สงสารเมียและลูกที่นอนข้าง ๆ ครับ
ผ่านไป 10 วัน ตอนนี้ เหลือ 77 kg แล้วครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ  

ผมเริ่มควบคุมอาหาร + วิ่ง วันละ 5-10 กม. อาทิตย์ละ  3-4 วัน มา 3 เดือนแล้ว + เล่นเวทสร้างกล้ามเนื้อบ้าง น้ำหนัก จาก 80 ตอนนี้ เหลือ 68 กก. แล้วครับ
เป้าหมาย คือ 65 กก. แฟนบอกพอแล้ว เดี๋ยวผอมเกินไป ว่าจะวิ่งไปเรื่อยๆ ครับ ได้สุขภาพจริงๆ (ตอนนี้อายุ แค่ 35 ปี)

สุดท้ายเป็นกำลังใจให้พี่ตูน และทีมงานครับ มันไม่มีอะไรจะยิ่งใหญ่ไปกว่านี้อีกแล้ว ความรู้สึกดีๆ ที่ถูกส่งต่อให้กัน ตั้งแต่ปลายด้ามขวาน จนถึงเหนือสุดประเทศไทย เรื่องเงินบริจาคอาจเป็นเรื่องเล็กไปเลย เมื่อเทียบกับน้ำใจที่ถูกส่งต่อให้กันใน ก้าว...คนละก้าว
Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1082/-764

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 12:03:05 PM »

ผมเริ่มควบคุมอาหาร + วิ่ง วันละ 5-10 กม. อาทิตย์ละ  3-4 วัน มา 3 เดือนแล้ว + เล่นเวทสร้างกล้ามเนื้อบ้าง น้ำหนัก จาก 80 ตอนนี้ เหลือ 68 กก. แล้วครับ
เป้าหมาย คือ 65 กก. แฟนบอกพอแล้ว เดี๋ยวผอมเกินไป ว่าจะวิ่งไปเรื่อยๆ ครับ ได้สุขภาพจริงๆ (ตอนนี้อายุ แค่ 35 ปี)

สุดท้ายเป็นกำลังใจให้พี่ตูน และทีมงานครับ มันไม่มีอะไรจะยิ่งใหญ่ไปกว่านี้อีกแล้ว ความรู้สึกดีๆ ที่ถูกส่งต่อให้กัน ตั้งแต่ปลายด้ามขวาน จนถึงเหนือสุดประเทศไทย เรื่องเงินบริจาคอาจเป็นเรื่องเล็กไปเลย เมื่อเทียบกับน้ำใจที่ถูกส่งต่อให้กันใน ก้าว...คนละก้าว

พวกท่านมีสูตรใหน ทำไมถึงลดได้เยอะจังในเวลาอันสั้น

ผมเคยน้ำหนัก 60 กก. เมื่อ4-5 ปีที่แล้ว จนทุกวันนี้ 72 กก.เข้าไปแล้ว

ทำให้รู้สึกตัวเองว่าทำอะไรก็อึดอัดไปหมด ชุดที่เคยใส่ได้ ก็คับ เสื้อกีฬาต่างๆที่เราชอบ ไม่ว่าจะเป็นเสื้อทีมชาติไซส์ S มันก็คับซะจนจะปริออกมา

ผมไม่ไหวแล้ว เลยเริ่มต้นลดน้ำหนักของตัวเอง ถึงตอนนี้ 1 เดือนให้หลัง ผมลดลงได้ 1 กก.

โดยการเอ๊กเซอไซส์ที่บ้านวันละ 1 ชม. โดยประมาณ "ลดเรื่องอาหาร" จากที่เคยกินข้าว2 จานพูนๆ ให้เหลือ 1จานบางๆ

เหลือครึ่งจานตามลำดับ เลี่่ยงอาหารที่เสี่ยงต่อทำให้อ้วน หลังจากลดได้ 1 กก. ตอนนี้รู้สึกได้เลยว่าร่างกายเราดีขึ้น

กระชับขึ้น จากที่ต้นแขนใหญ่ๆ ก็กลายเป็นว่าลดลง พุงโย้ๆ กลับมารัดรูปมากขึ้น ทุกส่วนเหมือนมันเริ่มจะดีและมีแนวโน้มที่ดีขึ้น

เป้าหมายอยู่ที่ 60 กก. ไปเรื่อยๆ ลดแบบไม่อดอาหาร แต่แค่เลี่ยงและเลือกที่จะกินให้พอดีและได้สารอาหารตามที่ร่างกายต้องการ

เคยมีข้อมูลกล่าวไว้ว่า...การลดความอ้วนให้ได้ผลนั้นคือการเลือกกินอาหาร 80 % และ 20% คือการออกกำลังกาย

ซึ่งผมเห็นพิธีกรสนามมวยคนหนึ่งแกเริ่มมาแล้ว 1 ปี ลดได้ 10 กก. อันนี้สถิติมันคล้ายๆผม ว่าเฉลี่ยโดยประมาณมันลดลงที่ 1 กก.ต่อเดือน

อยากทราบว่าพวกท่านใช้สูตรใหน ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล.พูดมาเยอะ ไม่มีสาระอะไรเลย ฮ่าๆๆ...แต่ก็ยังคงให้กำลังใจพี่ตูนและชาวไทยทุกคนให้ช่วยกันคนละก้าว ก้าวไปข้างหน้าด้วยกันนะครับ...
ลูกน้ำเค็ม
Full Member
**

คะแนนความรัก: +228/-87

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 12:27:38 PM »

ผู้ใหญ่หลายคนในกะลาแลนด์เงิบไปตามๆกัน

Cr : Pat Hemasuk FB.

* 1.jpg (96.26 KB, 501x539 - ดู 740 ครั้ง.)
kp
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +204/-95

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 12:48:57 PM »

เป้าหมายของตูนคือ อยากให้ออกกำลังกาย เพื่อให้มีสุขภาพดี ช่วยลดปัญหาการเจ็บป่วยโรคภัยต่างๆ ส่วนเงินบริจาคที่เค้าตั้งเป้าไว้ที่ 700 ล้าน เพื่อ 11 โรงพยาบาลศูนย์ทั่วประเทศ เงินจำนวนพูดตามตรงว่า น้อยมากครับ ถ้าจะเอาไปจัดสร้างอาคารรองรับผู้ป่วยหรือจัดซื้อเครื่องมือทางการแพทย์ ปัญหาอีกอย่างก็คือบุคลากรทางการแพทย์ นอกจากหมอมีน้อย แล้วยังมีหมอไม่น้อยที่เปิดคลินิกตอนเช้า แล้วเข้าโรงพยาบาลตอนสายๆ เพื่อมาตรวจคนไข้ที่รออยู่เต็มโรงพยาบาล อันนี้น่าเศร้าใจมากกว่าครับ....

สำหรับตูน ผมอยากจะบอกเค้าว่า "ที่สุดมันจะไม่คุ้ม แต่มันก็ดีที่อย่างน้อย ได้จดจำว่าครั้งนึงเคยก้าวไป..."

ผมว่าตอนเช้าส่วนใหญ่หมอตรวจผู้ป่วยในอยู่นะครับ พอตรวจเสร็จก็ลงมาตรวจผู้ป่วยนอกต่อ

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 01:19:17 PM »

ผมว่าตอนเช้าส่วนใหญ่หมอตรวจผู้ป่วยในอยู่นะครับ พอตรวจเสร็จก็ลงมาตรวจผู้ป่วยนอกต่อ

ที่ผมพูดเพราะผมเจอมากับตัวเองครับ ได้รับบาดเจ็บจากการแข่งขันฟุตบอล ไปหาหมอที่คลินิกเช้าประมาณ 7 โมงเช้า หมอที่คลินิกบอกว่าเด่วผมทำใบส่งตัวไปที่โรงบาลนะ หลังจากนั้นผมก็ไปโรงพยาบาลต่อ เมื่อไปถึงห้องกระดูกและเส้นประสาท คนไข้รอกันเพียบ หมอยังไม่มา พอหมอมาประมาณสิบโมงสี่สิบห้า อ้าวเฮ้ย..หมอที่คลินิกที่เราไปหานี่หว่า....

และอีกประสบการณ์ ผมเคยเฝ้าไข้ผู้ป่วยทั้งพ่อและภรรยา นอนโรงบาลแบบนี้เรียกว่าผู้ป่วยในใช่มั้ยครับ ผมไม่เคยเห็น หมอไม่ขึ้นตรวจเช้าเลยซักครั้งครับ มีแต่นักศึกษาแพทย์ที่มาดูอาการเท่านั้น

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +402/-1320

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 01:32:24 PM »

ผมเบื่อคำว่ากะลาแลนด์มากๆเลยอ่ะ เปลี่ยนได้มั้ยคำนี้. ดูถูกประเทศตัวเองเกินไปอ่ะ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 01:42:31 PM »

ผมเบื่อคำว่ากะลาแลนด์มากๆเลยอ่ะ เปลี่ยนได้มั้ยคำนี้. ดูถูกประเทศตัวเองเกินไปอ่ะ

อย่าไปคิดอะไรมาก คนที่เรียกประเทศตัวเองว่า กะลาแลนด์ หรือ สารขัณฑ์ สุดท้ายแล้วก็ใช้ชีวิตจนตายในประเทศนี้แหละ น้อยมาที่ออกมาด่า แล้วทำจริงๆ แบบว่าเก็บเสื้อผ้า ข้าวของ ย้ายออกไป กูไม่อยู่แล้วประเทศนี้ ดักดาน กูไปอยู่ประเทศอื่นดีกว่า

พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +510/-571

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 01:55:25 PM »

อย่าไปคิดอะไรมาก คนที่เรียกประเทศตัวเองว่า กะลาแลนด์ หรือ สารขัณฑ์ สุดท้ายแล้วก็ใช้ชีวิตจนตายในประเทศนี้แหละ น้อยมาที่ออกมาด่า แล้วทำจริงๆ แบบว่าเก็บเสื้อผ้า ข้าวของ ย้ายออกไป กูไม่อยู่แล้วประเทศนี้ ดักดาน กูไปอยู่ประเทศอื่นดีกว่า

ท่าน deawfico ครับ...คำว่ากะลาเเลนด์ไม่ได้เป็นการดูถูกคน หรือประเทศครับ...เป็นการดูถูกระบบในประเทศนี้ต่างหาก...
JDAM
Hero Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 01:59:31 PM »

ท่านเข้าใจอะไรกันผิดหรือป่าว

คำว่า กะลาแลนด์ เนี่ย เค้าไม่ได้ด่าหรือดูถูกประเทศตัวเอง แต่เค้ากำลังเหน็บไปถึงคนบางส่วนที่ทำตัวเหมือนอยู่ในกะลา ไม่ยอมรับความจริงหรือปัญหาหลายๆอย่างที่กำลังเกิดขึ้นในประเทศนี้

ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +364/-1584

..................................................

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 02:10:05 PM »

แล้วต้องใช้คำว่าอะไรอะครับ

chalee
รักในหลวง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +270/-196

อยากให้ทุกคนรักและหวงแหนประเทศ..เหมือนพระองค์ท่าน

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 02:36:12 PM »

คน = กะลาแมน
ประเทศ = กะลาแลนด์
ระบบ = กะลาลูบ(loop)
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +445/-334

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 02:54:44 PM »

คน = กะลาแมน
ประเทศ = กะลาแลนด์
ระบบ = กะลาลูบ(loop)

คนที่คิดว่าตัวเองอยู่ในกะลา คือคนไม่กล้า ออกจากกะลานั่นแหละว่า ติโน่นตินี่ แล้วก็ไม่ทำ .....่า อะไรเลย

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
Aneak
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +193/-51

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 04:49:37 PM »

ผมเริ่มควบคุมอาหาร + วิ่ง วันละ 5-10 กม. อาทิตย์ละ  3-4 วัน มา 3 เดือนแล้ว + เล่นเวทสร้างกล้ามเนื้อบ้าง น้ำหนัก จาก 80 ตอนนี้ เหลือ 68 กก. แล้วครับ

พวกท่านมีสูตรใหน ทำไมถึงลดได้เยอะจังในเวลาอันสั้น

ผมเคยน้ำหนัก 60 กก. เมื่อ4-5 ปีที่แล้ว จนทุกวันนี้ 72 กก.เข้าไปแล้ว

ทำให้รู้สึกตัวเองว่าทำอะไรก็อึดอัดไปหมด ชุดที่เคยใส่ได้ ก็คับ เสื้อกีฬาต่างๆที่เราชอบ ไม่ว่าจะเป็นเสื้อทีมชาติไซส์ S มันก็คับซะจนจะปริออกมา

ผมไม่ไหวแล้ว เลยเริ่มต้นลดน้ำหนักของตัวเอง ถึงตอนนี้ 1 เดือนให้หลัง ผมลดลงได้ 1 กก.

โดยการเอ๊กเซอไซส์ที่บ้านวันละ 1 ชม. โดยประมาณ "ลดเรื่องอาหาร" จากที่เคยกินข้าว2 จานพูนๆ ให้เหลือ 1จานบางๆ

เหลือครึ่งจานตามลำดับ เลี่่ยงอาหารที่เสี่ยงต่อทำให้อ้วน หลังจากลดได้ 1 กก. ตอนนี้รู้สึกได้เลยว่าร่างกายเราดีขึ้น

กระชับขึ้น จากที่ต้นแขนใหญ่ๆ ก็กลายเป็นว่าลดลง พุงโย้ๆ กลับมารัดรูปมากขึ้น ทุกส่วนเหมือนมันเริ่มจะดีและมีแนวโน้มที่ดีขึ้น

เป้าหมายอยู่ที่ 60 กก. ไปเรื่อยๆ ลดแบบไม่อดอาหาร แต่แค่เลี่ยงและเลือกที่จะกินให้พอดีและได้สารอาหารตามที่ร่างกายต้องการ

เคยมีข้อมูลกล่าวไว้ว่า...การลดความอ้วนให้ได้ผลนั้นคือการเลือกกินอาหาร 80 % และ 20% คือการออกกำลังกาย

ซึ่งผมเห็นพิธีกรสนามมวยคนหนึ่งแกเริ่มมาแล้ว 1 ปี ลดได้ 10 กก. อันนี้สถิติมันคล้ายๆผม ว่าเฉลี่ยโดยประมาณมันลดลงที่ 1 กก.ต่อเดือน

อยากทราบว่าพวกท่านใช้สูตรใหน ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล.พูดมาเยอะ ไม่มีสาระอะไรเลย ฮ่าๆๆ...แต่ก็ยังคงให้กำลังใจพี่ตูนและชาวไทยทุกคนให้ช่วยกันคนละก้าว ก้าวไปข้างหน้าด้วยกันนะครับ...

สำหรับผม

เรื่องอาหาร    เช้า + กลางวัน กินได้ปกติ แต่ลดให้ปริมาณน้อยลง  ส่วนเย็นกินแต่ผลไม้ + โยเกิร์ต หรือนม (ผลไม้ก็สลับกันไป) ช่วงแรกท้องยังไม่ชินมันจะหิวก็กินอาหารบ้างครับ  (ใน 1 อาทิตย์จะมีวันกินได้เต็มที่ 1 วัน เพื่อให้ร่างกายค่อยๆ ปรับตัวครับ)

เรื่องการออกกำลังกาย  เริ่มต้น ที่เล่นเวทง่ายๆ ดูท่าเอาในเนต สลับกับการวิ่ง ในอาทิตย์นึง จะวิ่ง 3-4 วัน เริ่มต้นก็เดินเอาก่อนครับ ร่างกายชินก็ไปวิ่ง 1 กม. 3 กม. 5 กม. จนตอนนี้ได้ถึง 10 กม.(ใน 1 ชม. 8 นาที.) (ผมวิ่งประมาณเพจ 6  หมายถึง กิโลเมตร ละ 6 นาที) ได้แบบไม่เหนื่อยล่ะ

ทำแบบนี้ซ้ำๆ มาประมาณ 3-4 เดือน ก็เห็นผลครับ ไม่ต้องไปแข่งกับใคร ดูที่เราไหวแค่ไหน แค่นั้นพอครับ

ส่วนเรื่องกินอาหารเสริมให้กล้ามขึ้นไวไว ผมขอผ่านครับ มองว่าไม่ยั่งยืน หยุดกินเมื่อไรน่าจะอ้วน

ปล.เป็นกำลังใจให้ ก้าว...คนละก้าว ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2017, 04:51:53 PM โดย Aneak » บันทึกการเข้า
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2407/-3157

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 06:25:32 PM »

ครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +521/-897

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2017, 08:51:47 PM »

ปัญหาระบบสาธารณะสุขอยู่ที่ระบบบุคลากร
ที่ไม่มีใครกล้าเตะต้อง เพราะเป็นระบบมันสมอง
ถ้าแก้ปัญหานี้ไม่ได้ รัฐอัดเม็ดเงินเท่าไหร่ ก็ไม่ถึงมือประชาชน

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์