Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 11, 2017, 11:48:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนบอลมาเลเซียตามโห่ไม่พอใจนักเตะหลังแพ้เกาหลีเหนือ 1-4 ที่บุรีรัมย์  (อ่าน 31619 ครั้ง)
NTT
ชีวิตเดินหน้าต่อไป ในใจนึกถึงแนวทางพระองค์
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +5545/-236

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 09:34:27 AM »

NST 10/11/60

BURIRAM: More than 20 Malaysian fans turned on their own team as the players were leaving the I-Mobile Stadium after the 4-1 defeat to North Korea in Friday's Asian Cup Qualifying Group B match.
Fans can clearly be heard swearing at the Malaysian players as they prepared to board their bus to the team hotel.
"The 4-1 defeat is unacceptable. We have been patient.
"We came all the way here to see this disappointing performance. We are very disappointed," said a fan.
บุรีรัมย์: แฟนบอลมาเลเดซียกว่า 20 คนหันมาโห่ไล่ทีมตัวเองในขณะที่นักเตะมาเลเซียกำลังออกจากสนาม I-Mobile หลังพ่าย เกาหลีเหนือ 1-4 ในเกมคัดเอเชียนคัพ กลุ่ม B เมื่อวันศุกร์
แฟนบอลบอกว่า "แพ้ 1-4 นั้นรับไม่ได้ เราใจเย็นมาพอแล้ว เราผิดหวังมากที่อุตส่าห์เดินทางมาเชียร์ถึงที่นี่แต่ได้เห็นผลงานที่น่าผิดหวัง"

Source https://www.nst.com.my/sports/football/2017/11/301859/malaysian-fans-vent-their-frustration

North Korea 4 - 1 Malaysia (Highlight - Qualify Asian Cup 2019 - 10/11/2017)
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +670/-1191

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 09:42:32 AM »

NR
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +107/-39

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 09:45:11 AM »

ขอบคุณครับ

เรื่องของเรื่องแฟนมาเลย์อาจย้อนคิดมาที่ทีมในอาเซี่ยนอย่าง ไทย ปินส์ เวียด มีผลงานที่ดีสามารถเอาชนะเกาหลีเหนือได้
แต่มาเลย์ที่ถือตัวอยู่ระดับหัวเเถวอาเซี่ยนเช่นกันกลับเเพ้ขาด

jayclubza
สมาชิกทรงคุณค่า
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +431/-197

สมาชิกทรงคุณค่า

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 09:48:25 AM »

เจอเมียนมาร์ ยังเอาตัวไม่รอด     นี่เขาระดับเกาหลีเหนือนะ  เพรสซิ่งที มาเลเชียกระจุย หลุดรุยเลย
โจ๊ก โซคูล ณ แกรมมี่@ประมูล
ไม่ถูกแบนถาวร ฮี่ ฮี่
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +462/-803

คิดต่างไม่ใช่เรื่องผิด เพราะสมองคนไม่ได้ใช้ร่วมกัน

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 10:53:37 AM »

คงเจ็บปวดไม่แพ้กัน กับนัดที่ไทยแพ้หลีเหนือคาบ้าน 1-4 คัดบอลโลก 2006 จนทีมแตก

บร๊ะเจ้าโจ๊กคือทุกสิ่ง

แค่ละครที่ตบตาเธอเท่านั้นเอง
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1481/-970

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 01:32:32 PM »

มาเลเซียอ่อนจริง  ๆ

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
Hunter99
Full Member

คะแนนความรัก: +56/-18

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 02:38:46 PM »

ผลของการไม่พัฒนาทีมอย่างถูกต้อง
parmansad
Full Member

คะแนนความรัก: +51/-38

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 03:09:46 PM »

นี่แหละผลของการอยู่อาเซียนแล้วถูกอวยด้วยกรรมการ พอออกนอกอาเซียนก็เละอย่างที่เห็น

kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +533/-148

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 03:11:25 PM »

เข้าใจความรู้สึก

Anti Hero
Newbie
*

คะแนนความรัก: +30/-66

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 07:56:00 PM »

เขามีประเด็นดราม่ากันเรื่องของสโมสรด้วย ดูเหมือนจะมีการเลือกนักเตะจากjdtเข้ามาติดทีมชาติชุดนี้เกือบทั้งชุด ไม่แน่ใจว่าประธานสมาคมฟุตบอลมาเลเป็นเจ้าของjdtหรือเปล่า ตอนนี้มาเลอยู่อันดับสุดท้ายในกลุ่ม
Strom_Raider
Full Member

คะแนนความรัก: +111/-59

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 11:16:13 AM »

ถ้ามาเลย์ยังคิดพัฒนาแค่เอาแชมป์อาเซียน ด้วยวิธีต่างๆ แล้วแฟนบอลยอมรับได้ ก็ไม่ควรไปโห่ไล่ นักฟุตบอลนะครับ
Greyharven
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +297/-246

I'm one with the force and the force is with me

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 12:09:35 PM »

เขามีประเด็นดราม่ากันเรื่องของสโมสรด้วย ดูเหมือนจะมีการเลือกนักเตะจากjdtเข้ามาติดทีมชาติชุดนี้เกือบทั้งชุด ไม่แน่ใจว่าประธานสมาคมฟุตบอลมาเลเป็นเจ้าของjdtหรือเปล่า ตอนนี้มาเลอยู่อันดับสุดท้ายในกลุ่ม
นายกสมาคมเป็นอดีตเจ้าของครับ แต่ก็ยังมีตำแหน่งในทีมไม่แน่ใจว่าเป็นอะไรแต่คงมี power อยู่พอสมควรเพราะปลุกปั้นมาเอง ตอนน้ประธานสโมสรถูกโอนไปให้พระขนิษฐาเจ้าหญิงอมีนาแทน ส่วนประเด็นทีมชาติ โค้ช Vingada นี่นายกสมาคมเลือกเองกับมือเหมือนกัน ผมไม่แน่ใจนะว่าแกเป็นเฮดของเฮดโค้ช malaysian version รึเปล่า เพราะแมตย์ก่อนที่แพ้ฮ่องกงแกก็ออกมาตำหนิเองว่านักเตะบางคนไม่ควรติดทีมชาติ อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าอนาคตนี่มาเลเซียน่ากลัวมากครับ เพราะนายกสมาคมบ้าบอล แถมไม่พอด้วยความเป็นเจ้าชายรัฐระดับ big แกมี connection ทั่วโลกด้วย ตอนี้กำลังล้างบางการจัดการใน FAM ดูดีมากขึ้นพอๆกับเราเลยครับ

When the cold of winter comes, Starless night will cover day. In the veiling of the sun, We will walk in bitter rain.
พังพอน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2619/-1685

เชียร์ทีมไหนก็เชียร์ไป

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 09:56:54 PM »

เมื่อวานนี้  ไปออกกำลังกายสนามเขากระโดง   หกโมงเย็นปุ๊ป  ทีมเกาหลีเหนือ  มาซ้อม   โอ....พระเจ้า  เป๊ะ  ทุกอย่าง   ทุกคนระเบียบเคร่งมาก   ทำตามผู้ช่วยผู้ฝึกสอนทุกอย่าง   ไม่มีเหยาะแหยะ  หรือทำเล่น 

supang
ผมมันคนชัดเจน ^-^
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-90

เมืองทอง....เว้ยยยยย.....เฮ้ยยยยย.......

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 10:56:42 PM »

ยังไงเกาหลีเหนือมาตรฐานก็สูงกว่าบอลแถบนี้อยู่นิดๆแฟนบอลคาดหวังมากไปหรือแปล่า
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +720/-441

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 10:02:09 AM »

ทำไมมาเลย์เจอเราถึงได้อัพเลเวลแบบว่าไม่ได้ชนะง่ายๆ

แต่พอเจอพวกอาหรับ โดนไป 10 ลูก แถมเกาหลีเหนือที่เราเพิ่งชนะ 3-0 ยังไปถล่มมาเลย์ง่ายๆ อีก

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
ducky
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-10

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 04:03:38 PM »

ส่วนตัวสงสารนักเตะมาเลย์ครับ เเฟนบอลจะโทษนักเตะอย่างเดียวก็ไม่ถูก ควรโทษ  FAM ที่ทำให้มาเลย์ตกต่ำขนาดนี้
Hero Member
**

คิดต่างไม่ใช่เรื่องผิด เพราะสมองคนไม่ได้ใช้ร่วมกัน

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 05:45:19 PM »

จำสุดยอดคลาสสิคแมตช์ประวัติศาสตร์ฟุตบอลไทยได้ไหมครับ

จุดเริ่มต้นของยุคมืดบอลไทย เมื่อ 13 ปีที่แล้ว

The sun
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +2949/-196

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 06:06:31 PM »

จำสุดยอดคลาสสิคแมตช์ประวัติศาสตร์ฟุตบอลไทยได้ไหมครับ

จุดเริ่มต้นของยุคมืดบอลไทย เมื่อ 13 ปีที่แล้ว

จำได้แล้วมันเกี่ยวกันยังไง อธิบายที

The sun
Hero Member

คะแนนความรัก: +2949/-196

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 06:08:39 PM »

ทำไมมาเลย์เจอเราถึงได้อัพเลเวลแบบว่าไม่ได้ชนะง่ายๆ

แต่พอเจอพวกอาหรับ โดนไป 10 ลูก แถมเกาหลีเหนือที่เราเพิ่งชนะ 3-0 ยังไปถล่มมาเลย์ง่ายๆ อีก

ในอาเซียนอิทธิพลเยอะที่ตั้งของเอเอฟซี กรรมการเป่าแบบเกรงใจนิดหน่อย พอออกนอกอาเซียนที่คลาสบอลมันสูงกว่าเดิมกรรมการก็ช่วยไม่ไหว

มันถึงเละแบบที่เห็น

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 06:35:31 PM »

จำได้แล้วมันเกี่ยวกันยังไง อธิบายที

เรื่องมันคล้ายกัน แมตช์นี้แฟนบอลไทยตั้งความหวังไว้สูงกับบอลโลก 2006 หลังจากที่บุกชนะเยเมน 3-0
สุดท้ายโดนหนีเหนือถลุงคาบ้าน 1-4 ตื่นจากความฝัน ผมอยู่ในสนามวันนั้น จำได้ดีว่ามีแฟนบอลส่วนหนึ่งเกาะกลุ่มด่านักเตะอยู่ริมสนาม ตอนจะเดินเข้าห้องแต่งตัว
แฟนบอลในสู้ๆบอร์ดเก่า, pantip กระหน่ำไม่แพ้กัน  แถมยังมีพณฯ ท่าน ที่คุณๆก็รู้ว่าใคร สับนักเตะทีมชาติเละ นักเตะหมดกำลังใจ ทีมแตกโล๊ะยกชุด  ดันยังบลัด u-23 เพื่อสานฝันก็ไปไม่รอด ตกรอบแรกไทเกอร์คัพครั้งแรกในประวัติศาสตร์ กราฟผลงานทีมชาติดำดิ่งตั้งแต่นั้น หวังว่ามาเลย์คงไม่เป็นเหมือนไทย

zzzzZZZZ
Sr. Member

คะแนนความรัก: +85/-64

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 06:47:22 PM »

วันนี้เขาดูลิงนี้กัน https://mycujoo.tv/fa-malaysia-?id=10954
nugolf_ab
Hero Member

คะแนนความรัก: +85/-116

รักเธอ ประเทศไทย

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 07:28:57 PM »

ตาม สามลูกเลยครึ่งแรก
Strom_Raider
Full Member

คะแนนความรัก: +111/-59

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 09:03:24 PM »

จำได้ครับ ตอนนั้นผมนั่งหาร ค่าแท็กซี่กันมาจาก บางมด มาถึง ตั๋วหมดหน้างาน มีแต่ตั๋วผี ถ้าซื้อตั๋วผีจะไม่มีตังค์ค่ารถกลับ บางมด
สุดท้ายต้องมานั่งดู ผ่านถ่ายทอดทีวี 14" ร้านข้าวแถวราชมังนั่นล่ะ
จำได้แม่น บอลแพ้ เจอตั๋วผี เข้าไปโพสต์ด่าใน webboard บอลไทยสมัยนั้น

เจอนายกในตอนนั้นตำหนิ พี่โก้สวนกลับ สุดท้ายทีมแตก ทีมชาติไทยไม่มีชุดใหญ่อยู่หลายปี

แต่มันเป็นอดีตไปแล้วนี่ครับ ครอบครัวกีฬาไม่อยู่แล้ว ตัวถ่วงความเจริญไม่อยู่ ตอนนี้ ผมดูบอลไทย ผมมีความสุข
หลายๆครั้งก็คิดนะ ว่าเมื่อก่อนเหี้ยกว่านี้เยอะ มึงยังผ่านกันมาได้ ฮ่าๆ
PTTrayong
Hero Member

คะแนนความรัก: +1581/-615

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 09:10:15 PM »

เรื่องมันคล้ายกัน แมตช์นี้แฟนบอลไทยตั้งความหวังไว้สูงกับบอลโลก 2006 หลังจากที่บุกชนะเยเมน 3-0
สุดท้ายโดนหนีเหนือถลุงคาบ้าน 1-4 ตื่นจากความฝัน ผมอยู่ในสนามวันนั้น จำได้ดีว่ามีแฟนบอลส่วนหนึ่งเกาะกลุ่มด่านักเตะอยู่ริมสนาม ตอนจะเดินเข้าห้องแต่งตัว
แฟนบอลในสู้ๆบอร์ดเก่า, pantip กระหน่ำไม่แพ้กัน  แถมยังมีพณฯ ท่าน ที่คุณๆก็รู้ว่าใคร สับนักเตะทีมชาติเละ นักเตะหมดกำลังใจ ทีมแตกโล๊ะยกชุด  ดันยังบลัด u-23 เพื่อสานฝันก็ไปไม่รอด ตกรอบแรกไทเกอร์คัพครั้งแรกในประวัติศาสตร์ กราฟผลงานทีมชาติดำดิ่งตั้งแต่นั้น หวังว่ามาเลย์คงไม่เป็นเหมือนไทย

ผมว่า มาเลย์ ดำดิ่งตั้งแต่หลังได้รองแชมป์ AFF ชุดซิโก้ สมัยแรก แล้วนะครับ แต่ก็ยังไม่เปลี่ยนสไตล์ทีมจนอุ่นเครื่อง เสมอ มาเก๊า แพ้ ปาปัว นิวกินี, ตองก้า ทำให้เจ้าชายมาเลย์ เจ้าของ โจโฮร์ ดารุล ตะก์ซิม ทนไม่ไหว กำลังกำจัดคนที่บริหารในสมาคมฟุตบอลมาเลย์จนถึงตอนนี้ ไม่ใช่ชนะสวยงามมา แล้วมาแพ้สกอร์ขาดแบบนี้ มาเลย์ เข้ายุคมืดมานานแล้วนะครับ ไม่ใช่เพิ่งเริ่มต้น

pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +317/-972

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 09:17:11 PM »

หนึ่งในสาเหตุการตกต่ำ
ของมาเล(รวมถึงสิงคโปร์)

คือการเอา u23 ไปเล่นในลีก
(LionXII และ Harimuda)
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 10:17:09 PM »

ผมว่า มาเลย์ ดำดิ่งตั้งแต่หลังได้รองแชมป์ AFF ชุดซิโก้ สมัยแรก แล้วนะครับ แต่ก็ยังไม่เปลี่ยนสไตล์ทีมจนอุ่นเครื่อง เสมอ มาเก๊า แพ้ ปาปัว นิวกินี, ตองก้า ทำให้เจ้าชายมาเลย์ เจ้าของ โจโฮร์ ดารุล ตะก์ซิม ทนไม่ไหว กำลังกำจัดคนที่บริหารในสมาคมฟุตบอลมาเลย์จนถึงตอนนี้ ไม่ใช่ชนะสวยงามมา แล้วมาแพ้สกอร์ขาดแบบนี้ มาเลย์ เข้ายุคมืดมานานแล้วนะครับ ไม่ใช่เพิ่งเริ่มต้น

มาเลย์ตอนนี้ถึงยุคที่ต้องเปลี่ยนุถ่าย ต้องสร้างดาวรุ่งเพื่อทดแทนรุ่นพี่  เพราะแกนหลักมาเลย์ยุครุ่งเรืองที่ได้แชมป์ซีเกมส์ 09 ต่อด้วยอาเซียนคัพ 2010 โรยราเข้าเลข 3+ กันหมด เกินที่จะแบกทีมไหว ถือว่าเป็นชุดที่ดีที่สุดที่เคยมีมาก็ว่าได้ คล้ายชุดเจย์ ชนาธิปและผองเพื่อ

ผมมองว่ามันเป็นเรื่องปกติของวงการฟุตบอลนะ การรักษามาตรฐานผลงานของทีมเป็นอะไรที่ยากที่สุดแล้ว แม้แต่ชาติมหาอำนาจในวงการฟุตบอล บราซิล เยอรมัน อิตาลี ฝรั่งเศส  ฮอลแลนด์ฯลฯ ล้วนเจอปัญหานี้ พอถึงยุคเปลี่ยนถ่ายผลงานมักจะดรอปลง

racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +187/-162

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 04:40:26 PM »

มั่วละครับ
Lionxii ไม่ใช่ ยู 23 ครับ
เป็นทีมจากสิงคโปร์ไปเล่นในลีกมาเลย์
แล้วได้แชมป์ด้วย ซึ่งสิงคโปร์เขาทำเพราะการแข่งขันในลีกมาเลย์สูงกว่า
เขาทำถูกแล้วครับ ยุคบอลมาเลย์รุ่งๆก็มีทีมจากสิงคโปร์ครับ
เป็นอะไรที่เขาทำมานานละ สิงคโปร์ก็มีนักเตะตำนานก็จากทีมแบบนี้ในลีกนี้แหละครับ
บอลสิงคโปร์ตกต่ำเพราะจำนวนทรัพยากรน้อยครับ พัฒนายากมาก
ขนาดเราประชากรมากกว่าสิงคโปร์เป็นสิบๆเท่ายังแพ้เขาบ่อยๆเลย
ผมว่าเขาถือว่าทำได้ดีแล้วในทรัพยากรแบบนี้
สิงคโปร์มีทีมเยาวชนในลีกตัวเองครับ คือยังไลออน
ซึ่งไม่แปลกที่จะทำเพราะอย่างที่บอกบอลอาชีพที่แข็งแกร่งมันพัฒนายาก
การให้เยาวชนมีโอกาสในลีกเป็นทางเลือกหนึ่ง
ญี่ปุ่นก็ทำแต่เป็นลีก 3 เป็นโอกาสให้เยาวชนครับ
ส่วนมาเลยส่งทีมเยาวชนฮาริเมามาเล่นในเอสลีกแลกกับสิงคโปร์
ผมก็มองว่าเป็นโอกาสการพัฒนาของเด็กครับ
เพราะเอสลีกแม้เป็นลีกสูงสุดแต่ศักยภาพน้อยมากตอนนี้
เลยถูกแปลงเป็นเวทีให้เด็กอีกทางนึง ไม่ใช่แค่บอลอาชีพเห็นแก่เงินอย่างเดียว
สิงคโปร์คล้ายๆไอซ์แลนด์คือประเทศเล็กพัฒนาบอลอาชีพได้ไม่สุด
ไอซ์แลนด์จึงสร้างนักเตะส่งออกไปเล่นต่างประเทศเพื่อพัฒนาต่อ
แต่ปัญหาของสิงคโปร์มันทำไม่ได้เพราะกฎบอลเอเชียมันมีจำกัดนักเตะต่างชาติ
ไม่สามารถส่งนักเตะมาลีกที่สูงกว่าได้ง่ายๆ ต้องเก่งจริงๆ
ซึ่งพอไม่มีเกมคุณภาพเตะในประเทศเพราะลีกมันพัฒนาไม่ได้
มันจะไปเก่งได้ไง มันก็วนเวียนอยู่แค่นี้ กลายเป็นดาบสองคมให้บอลในเอเชีย
ต้องพัฒนาลีกในประเทศเองซึ่งบางประเทศมันทำไม่ได้จริงๆเพราะศักยภาพมันไม่มี
แถมถูกกีดกันไม่ให้ไปประเทศอื่นอีกเพราะมีจำกัดโควต้า
เลยไม่มีทรัพยากรบุคลากรฟุตบอลเพียงพอ ทาเลนท์พูลมีน้อย
บอลทีมชาติเลยไม่ได้เกิด โดยเฉพาะคนอาเซียนเราตัวเล็กอยู่แล้ว
เล่นกีฬานี้มีส่วนสำคัญมากเรื่องร่างกาย ถ้าไม่ได้รับการฝึกที่ดีจากอคาเดมี่
หลักสูตรฟุตบอลที่ดีแบบจริงๆจังๆมันก็ยากที่จะพัฒนา
ส่วนเกาหลีเขาเก่งฟุตบอลมาอยู่แล้วนานแล้วก่อนญี่ปุ่น
เหมือนไทยเก่งตะกร้อ ศาสตร์ฟุตบอลเขาโอเคอยู่แล้ว

เจ้าจอม
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +317/-972

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 07:42:26 PM »

มั่วละครับ
Lionxii ไม่ใช่ ยู 23 ครับ
เป็นทีมจากสิงคโปร์ไปเล่นในลีกมาเลย์
แล้วได้แชมป์ด้วย ซึ่งสิงคโปร์เขาทำเพราะการแข่งขันในลีกมาเลย์สูงกว่า
เขาทำถูกแล้วครับ ยุคบอลมาเลย์รุ่งๆก็มีทีมจากสิงคโปร์ครับ
เป็นอะไรที่เขาทำมานานละ สิงคโปร์ก็มีนักเตะตำนานก็จากทีมแบบนี้ในลีกนี้แหละครับ
บอลสิงคโปร์ตกต่ำเพราะจำนวนทรัพยากรน้อยครับ พัฒนายากมาก
ขนาดเราประชากรมากกว่าสิงคโปร์เป็นสิบๆเท่ายังแพ้เขาบ่อยๆเลย
ผมว่าเขาถือว่าทำได้ดีแล้วในทรัพยากรแบบนี้
สิงคโปร์มีทีมเยาวชนในลีกตัวเองครับ คือยังไลออน
ซึ่งไม่แปลกที่จะทำเพราะอย่างที่บอกบอลอาชีพที่แข็งแกร่งมันพัฒนายาก
การให้เยาวชนมีโอกาสในลีกเป็นทางเลือกหนึ่ง
ญี่ปุ่นก็ทำแต่เป็นลีก 3 เป็นโอกาสให้เยาวชนครับ
ส่วนมาเลยส่งทีมเยาวชนฮาริเมามาเล่นในเอสลีกแลกกับสิงคโปร์
ผมก็มองว่าเป็นโอกาสการพัฒนาของเด็กครับ
เพราะเอสลีกแม้เป็นลีกสูงสุดแต่ศักยภาพน้อยมากตอนนี้
เลยถูกแปลงเป็นเวทีให้เด็กอีกทางนึง ไม่ใช่แค่บอลอาชีพเห็นแก่เงินอย่างเดียว
สิงคโปร์คล้ายๆไอซ์แลนด์คือประเทศเล็กพัฒนาบอลอาชีพได้ไม่สุด
ไอซ์แลนด์จึงสร้างนักเตะส่งออกไปเล่นต่างประเทศเพื่อพัฒนาต่อ
แต่ปัญหาของสิงคโปร์มันทำไม่ได้เพราะกฎบอลเอเชียมันมีจำกัดนักเตะต่างชาติ
ไม่สามารถส่งนักเตะมาลีกที่สูงกว่าได้ง่ายๆ ต้องเก่งจริงๆ
ซึ่งพอไม่มีเกมคุณภาพเตะในประเทศเพราะลีกมันพัฒนาไม่ได้
มันจะไปเก่งได้ไง มันก็วนเวียนอยู่แค่นี้ กลายเป็นดาบสองคมให้บอลในเอเชีย
ต้องพัฒนาลีกในประเทศเองซึ่งบางประเทศมันทำไม่ได้จริงๆเพราะศักยภาพมันไม่มี
แถมถูกกีดกันไม่ให้ไปประเทศอื่นอีกเพราะมีจำกัดโควต้า
เลยไม่มีทรัพยากรบุคลากรฟุตบอลเพียงพอ ทาเลนท์พูลมีน้อย
บอลทีมชาติเลยไม่ได้เกิด โดยเฉพาะคนอาเซียนเราตัวเล็กอยู่แล้ว
เล่นกีฬานี้มีส่วนสำคัญมากเรื่องร่างกาย ถ้าไม่ได้รับการฝึกที่ดีจากอคาเดมี่
หลักสูตรฟุตบอลที่ดีแบบจริงๆจังๆมันก็ยากที่จะพัฒนา
ส่วนเกาหลีเขาเก่งฟุตบอลมาอยู่แล้วนานแล้วก่อนญี่ปุ่น
เหมือนไทยเก่งตะกร้อ ศาสตร์ฟุตบอลเขาโอเคอยู่แล้ว

เรื่องทรัพยากร มันแค่ข้ออ้าง

ไิอซ์แลน คน น้อยกว่าสิงคโปร์เยอะ

ส่วน Lion XII เป็น u21-23 สิงคโปร์จริง
http://footballchannelasia.com/th/ปิดตำนาน-lionsxii-พญาสิงห์ในดงเ/
winningkung
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +233/-558

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 07:54:35 PM »

มาเลย์ตอนนี้ถึงยุคที่ต้องเปลี่ยนุถ่าย ต้องสร้างดาวรุ่งเพื่อทดแทนรุ่นพี่  เพราะแกนหลักมาเลย์ยุครุ่งเรืองที่ได้แชมป์ซีเกมส์ 09 ต่อด้วยอาเซียนคัพ 2010 โรยราเข้าเลข 3+ กันหมด เกินที่จะแบกทีมไหว ถือว่าเป็นชุดที่ดีที่สุดที่เคยมีมาก็ว่าได้ คล้ายชุดเจย์ ชนาธิปและผองเพื่อ

ผมมองว่ามันเป็นเรื่องปกติของวงการฟุตบอลนะ การรักษามาตรฐานผลงานของทีมเป็นอะไรที่ยากที่สุดแล้ว แม้แต่ชาติมหาอำนาจในวงการฟุตบอล บราซิล เยอรมัน อิตาลี ฝรั่งเศส  ฮอลแลนด์ฯลฯ ล้วนเจอปัญหานี้ พอถึงยุคเปลี่ยนถ่ายผลงานมักจะดรอปลง
ฮอลแลนนี้หนักมาก 2รอบละไม่ไปเล่นบอลระดับเมเจอร์ ทั้งๆที่เป็นต้นแบบอคาดามี่หลายๆแห่ง
redneverdie
From Time To Time
Full Member
**

คะแนนความรัก: +446/-19

ในโลกไซเบอร์ ทุกคนมีวุฒิเท่ากัน

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 10:13:01 PM »

มาเลย์ชอบเล่นแรง ตุกติก
ขาใหญ่กรรมการ

ถ้าไปเจอตัดสินแบบปกติ ก็มักไปไม่รอด

เมื่ออ่านความคิดเห็นดีดีของท่าน ในใจนั้นพลันเกิดความรู้สึกนับถือ
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2279/-2383

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 09:21:12 AM »

เมื่อวานนี้  ไปออกกำลังกายสนามเขากระโดง   หกโมงเย็นปุ๊ป  ทีมเกาหลีเหนือ  มาซ้อม   โอ....พระเจ้า  เป๊ะ  ทุกอย่าง   ทุกคนระเบียบเคร่งมาก   ทำตามผู้ช่วยผู้ฝึกสอนทุกอย่าง   ไม่มีเหยาะแหยะ  หรือทำเล่น  
วันนี้ (15 พ.ย) มีแข่งอีกใช่ไหมครับ หรือผมจำผิด

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์