Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 19, 2018, 12:04:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บรรยากาศลอยกระทงปีนี้ที่ "ดอนหอยหลอด" by Nusita_angel  (อ่าน 1621 ครั้ง)
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1788/-252

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 09:12:54 PM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ คะ เร็วๆ นี้นุสิมีโอกาสเดินทางไปอบรมที่จังหวัดสมุทรสงคราม ขากลับแวะดอนหอยหลอด เพราะอยากจะทานกั้ง  เลยเลี้ยวรถเข้าอย่างไว

ดอนหอยหลอดวันนี้เงียบเหงา ต่างจากวันกับเสาร์ - อาทิตย์ อย่างที่เคยมาเลยค่ะ วันหยุดทางเข้ารถจะติดมาก เหมาะที่จะเป็นที่เที่ยวสำหรับคนกรุงเทพที่ไม่มีวันหยุดยาวๆ ซะมากกว่า แต่บรรยากาศวันนี้ก็มีเสน่ห์อีกแบบนะคะ เพราผู้คนไม่พลุกพล่าน จะเหงาๆ ซักนิดด้วย พอตะวันจะลับขอบฟ้า

🐸 ที่นี่มีกระทงใบตองขายราคาปกติ  เราซื้อมาราคา 40 บาทก็ได้กระทงที่สวยและใหญ่  อาหารทะเลที่อยากจะทานไม่มี แต่ก็ยังมีหอยนามรมสดๆ ให้เราได้ลิ้มรส

ตามศึกษาประวัติศาสตร์ของการลอยกระทง ทำไมถึงต้องลอย มีประวัติยาวเหยียดหลายสายเลยค่ะ แต่ที่แน่ๆ ประเพณีลอยกระทง ยังมีคุณค่าต่อครอบครัว ชุมชน สังคม และศาสานาด้วย เพราะทำให้สมาชิกในครอบครัวได้ใช้เวลาร่วมกัน ทำให้ชุมชนได้ร่วมมือร่วมใจกันจัดงาน หรือในบางท้องที่ที่มีการทำบุญ ก็ถือว่ามีส่วนช่วยสืบทอดพระศาสนา และในหลายๆ แห่งก็ถือเป็นโอกาสดีในการรณรงค์อนุรักษ์สิ่งแวดล้อมในแม่น้ำลำคลองไปด้วย     เรามาตามดูภาพกันเลยนะคะ🦀🐠🦑🐢

กระทงขนาด 40 บาท ไม่มีเวลาทำเอง ได้ขนาดนี้ก็ถือว่าสวยงามมากนะคะ เดี๋ยวนี้เค้าไม่ใช้กระดาษกันแล้วนะ ใบตองล้วนๆ เพื่อช่วยกันอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม ต้องอินเทรนด์กันหน่อยนะ

บรรยากาศโดยรวมรอบๆ วันนี้ไม่ใช่เสาร์ อาทิตย์ ปกติจะไม่มีอะไรขายเลย แต่วันนี้มีของขายแม้่จะไม่เยอะมากเหมือนวันหยุด แต่ก็มีให้เลือกกินหลายอย่าง แสดงว่า ก็เป็นอีกที่ๆ ผู้คนนิยมมา🍚🦐🦈🦀

มียำไข่แมงดาก็มา ตัวละ 60 บาท อยากซื้อ แต่แฟนห้ามไว้ กลัวกินไม่หมด เสียดายของ...แง๊ อดเลย😹

มากันสองคนก็ได้มาแค่นี้ แล้วก็กินไม่หมดจริงๆ ^^"👷🏻 👷🏻
👷🏻

อิ่มแล้วก็มาชมวิวกันดีกว่าค่ะ ภาพนี้ถ่ายตอนที่เริ่มคลื้มๆ ดวงอาทิตย์ยังส่องแสงเจิดจ้า🌖

เรือพานักท่องเที่ยวแล่นไปกลางลำน้ำเพื่อปล่อยกระทง สำหรับวันนี้ 🚣🏻

ไม่ทราบว่าเขาใช้ออกหาปลากันด้วยรึเปล่านะคะ

ความงามยามพระอาทิตย์อัสดง ดูเหงาดีจริงๆ แต่ถึงอย่างนั้น เราก็ยังชอบค่ะ ในเวลาที่มีความเหงาเป็นเพื่อน

ใกล้เข้าไปอีกนิด เมื่อดวงตะวันจะลับขอบฟ้า แสงสีทองส่องอำไพ ไม่ว่าอยู่ที่ไหนของฟากฟ้า ก็ยังดูสวยงาม

ย่องเข้าไปดู เจ้าหนุ่มน้อยกำลังใช้เบ็ดเกี่ยวปลาหมึกตกปลา อย่างได้อารมณ์สุนทรีย์

พอฟ้ามืด เราก็ได้ฤกษ์ลอยกระทงกันละ เย๊ๆ อธิฐานสิคร้า งึมงำๆๆๆ..........สาธุ!

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านที่แวะเข้ามาดูรายการพากินพาเที่ยวของนุสิตานะคะ ต้องขอจบการบรรยายภาพไว้เพียงเท่านี้ก่อน แล้วพบกันใหม่ค่า บ้ายบายยยยย  

Link ดอนหอยหลอดวันเสาร์-อาทิตย์ ค่ะ
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=275024.0

พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +601/-754

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 09:21:11 PM »

เยี่ยมเลย

Moderator
Hero Member

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 09:35:49 PM »

เยี่ยมเลย
+ 1 🦊🐹 ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชม ค่ะ

Hunter99
Full Member

คะแนนความรัก: +63/-20

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 09:46:00 PM »

บรรยากาศดูโรแมนติกดี อยากไปบ้างจัง
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 09:49:51 PM »

บรรยากาศดูโรแมนติกดี อยากไปบ้างจัง
+1 ค่ะ ถ้าชอบแบบลมเย็น เงียบสงบ ตกปลาชิลๆ ที่นี่ได้เลยค่ะ ถ้าอยู่ละแวกนี้ ก็ไม่ต้องไปไกลถึงบางแสน แต่ถ้าชอบของกินของฝากเยอะๆ มาเสาร์อาทิตย์ได้ค่ะ แต่ทางเข้ารถจะติดหน่อย มีเสื่อให้เช่า 30 บาท นั่งนานเท่าไหร่ก็ได้

NTT
ชีวิตเดินหน้าต่อไป ในใจนึกถึงแนวทางพระองค์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5864/-246

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 10:18:19 PM »

ส้มตำใส่ถั่วเยอะๆมีไข่เค็ม หิวเลยครับ
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 10:45:32 PM »

ส้มตำใส่ถั่วเยอะๆมีไข่เค็ม หิวเลยครับ
+1 บางครอบครัวขนหม้อข้าว ขนครกมาตำกันเองเลย ดูเฮฮาปาตี้สนุกสนาน น่ากิน กันมากเลยค่ะ

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1064

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 08:19:21 AM »

เคยไปนานแล้ว ผ่านมา 10 กว่าปีแล้วไม่เคยไปอีกเลย   ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมอีกครั้ง

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
พังพอน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2628/-1698

เชียร์ทีมไหนก็เชียร์ไป

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 08:53:07 AM »

เคยไปนานมาแล้ว    ไม่เหมือนในรูปเลย   

ในรูปนี้สวย  เย็นตา  สบายใจ
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 10:14:18 PM »

เคยไปนานมาแล้ว    ไม่เหมือนในรูปเลย   

ในรูปนี้สวย  เย็นตา  สบายใจ
+1 ค่ะ เช่าเสื่อ นั่งนานๆ ชมวิวเพลินมากเลยค่ะ ลมเย็นสบาย
เคยไปนานแล้ว ผ่านมา 10 กว่าปีแล้วไม่เคยไปอีกเลย   ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมอีกครั้ง
+1 ยินดีค่ะ

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +401/-232

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 01:55:56 PM »

ผมไปบางแสนมา เสื่อผืนละ100 ยำไข่แมงดา100/ตัว T_T
ส่วนเรือผมเดาว่าน่าจะไว้แค่รับลูกค้าพาชมทะเล เรือหาปลาน่าจะไม่มีหลังคาเพราะมันจะเกะกะ รึไม่ก็เอาออกตอนออกทะเล

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3574/-1533

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 02:10:18 PM »

ชอบกินหอยหลอดผัดฉ่าครับ 

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์