Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 20, 2017, 06:22:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ฟุตบอลลีกพัฒนาสิ่งเหล่านี้ในฤดูกาลหน้าทันที!!!  (อ่าน 2414 ครั้ง)
Anti Hero
Newbie
*

คะแนนความรัก: +26/-51

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 12:44:23 AM »

ลีกเราเปิดให้มีโควต้าอาเซียนในฤดูกาลหน้า หากมีประเทศเพื่อนบ้านต้องการจะซื้อลิขสิทธิ์ไทยลีกไปถ่ายทอด(ผมหวัง3ประเทศ1.ลาว2.เมียนมาร์3.กัมพูชา)ควรมีการแก้ไขเรื่องเหล่านี้โดยด่วน เพื่อให้การถ่ายทอดดูดีขึ้น รวมถึงอาจจะเรียกคนดูท้องถิ่นเข้าสนามมากขึ้นด้วย
1.ไฟสนาม แทบทุกสนามมีไฟเป็นเสา4เสาสี่มุมอยู่แล้ว แต่ทำไมบางสนามมืด บางสนามสว่าง ตรงนี้ควรมีการปรับโดยด่วน ผมว่ามันมีวิธีการตรวจสอบความสว่างอยู่
2.เส้นสนาม ควรมีการขีดเส้นสนามให้ชัดเจนในทุกๆสัปดาห์
3.ป้ายโฆษณา ป้ายขาด บุบ ซีด ไม่ควรนำมาใช้ในสนาม
4.ป้ายของกลุ่มเชียร์ ไม่ควรให้ติดถาวรในสนาม เพราะเมื่อมันผ่านลม ผ่านฝนมานาน เก่า ขาด สภาพดูไม่ได้แล้ว ก็ไม่มีใครเอาออกไป ทั้งทางกลุ่มเชียร์เองและเจ้าหน้าที่สนามด้วย
5.ไม่ควรมีอุปกรณ์ส่วนเกินอยู่ในสนาม อาทิ ประตูซ้อม รถตัดหญ้า หรืออุปกรณ์ก่อสร้างต่างๆ
6.ควรตัดหญ้า&ทาสีบริเวณสนามให้เรียบร้อยอยู่เสมอ โดยเฉพาะหญ้าโดยรอบที่ไม่ใช่ในสนาม,รั้วหรือเสาต่างๆควรทาสีให้ดูดีรวมทั้งปัดฝุ่นทาสีในอุโมงนักเตะด้วย(ชอบเข้าไปถ่ายกันจัง ผนังลอกๆเพดานฝุ่นเขรอะเนี้ย)
7.เสายึดตาข่ายประตู เสายึดตาข่ายควรตั้งให้มั่นคง ทาสีให้ดูดี ไม่ใช้เอียงซ้ายเอียงขวา สนิมเขรอะ
8.ม้านั่งสำรอง ควรทำให้เป็นสัดเป็นส่วน ตรงไหนมันจะสนิมก็ทาสีไว้ คราบสติ๊กเกอร์ก็เช็ดให้มันสะอาดๆ
9.กรรมการ ควรมีการอบรมกรรมการที่หนึ่งให้เป็นไปในทางเดียวกัน ไม่ใช่อะไรนิดอะไรหน่อยเป่าตลอด เกมมันหยุดเยอะความสนุกก็หยุดด้วย(ตรงนี้มีการวิจัยมาจากญี่ปุ่นเลยครับ ส่วนตัวผมเห็นบางจังหวะปล่อยให้เล่นได้ก็ควรปล่อย ไม่ใช่เบียดๆกันหน่อยเป่าละ ไม่ได้จะบอกว่ากรรมการเราใจดีนะ ปล.ตรงนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
10.ทีมงานถ่ายทอด ควรมีการอบรมด่วน การจะให้มีกล้องซูเปอร์สโลโมชั่นตอนนี้มันคงเป็นไปไม่ได้ แต่ที่มีอยู่ก็ควรดีกว่านี้ จังหวะเกมควรตัดตรงไหน ควรต่อตรงไหน ตรงไหนควรเร็วควรช้า ควรหยุดควรไปต่อ จังหวะสองต้องเก็บให้ทัน ควรมีการอบรมใหม่ทั้งหมด และที่สำคัญนำมาปฏิบัติด้วย
ทั้งหมดทั้งมวลนี้ คือสิ่งที่ปรับปรุงได้ทันทีในปีหน้า ไม่ต้องมีงบเยอะ แค่ใส่ใจลงรายละเอียดก็ทำให้มันดีขึ้นได้แล้ว ส่วนเรื่องการระบายน้ำในสนาม อาจจะแก้ทุกสนามภายในปีหน้าไม่ได้ แต่3-4ปีภายหน้าก็ควรแก้ เพราะมันทำให้ความสนุกของเกมฟุตบอลลดลงไปเยอะ เรื่องจำนวนความจุขั้นต่ำ ตรงนี้ก็อาจจะแก้ไม่ได้ในเร็ววันนี้ แต่ควรมีกำหนดไว้ในอนาคต สนามหนึ่งจุขั้นต่ำ12,000-15,000ได้ไหม ส่วนตัวคิดว่าถ้าภาพในสนามมันดี อาจจะเรียกคนดูหน้าจอให้เข้าไปที่สนามได้มากขึ้น ไม่ได้เรื่องมาก แต่เรื่องพวกนี้มันมีผลกับการถ่ายทอดจริงๆ ผมเห็นลาลีกาเขามีการปรับเงินสโมสรด้วย ถ้าจำนวนคนดูในแต่ละนัดน้อยกว่าที่ทางบริษัทเขากำหนด เหตุก็เพราะมันทำลายภาพลักษณ์ในการถ่ายทอดสด ซึ่งลาลีกาเป็นลีกอันดับสองที่พยายามขึ้นไปสู้กับทางพรีเมียร์ลีกอยู่ ตรงนี้เลยสำคัญมากๆ ส่วนเราแค่ละเอียดอีกนิด ใส่ใจหน่อย ผมว่าไทยลีกจะดูดีขึ้นอีกแยะ
ปล.อีกอย่างที่อยากให้แก้ คือเราควรเลี่ยงหน้าฝนหรือไม่ เปิดลีก-ปิดลีกเลี่ยงหน้าฝนได้ไหม เพราะถึงระบายน้ำดีแค่ไหน ถ้าตกหนักแบบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ผมว่าก็มีโอกาสเละสูง หรืออีกทางจะหยุดลีกเหมือนในยุโรปที่เขามีหยุด4-5วีคในฤดูหนาว แบบนี้จะทำได้ไหม ตรงนี้ผมไม่รู้ ว่ามันจะขัดอะไรหรือเปล่า แต่ฝนตกคนดูก็เซ็ง ยิ่งเลื่อนการแข่งขัน ยิ่งส่งผลเสียไปใหญ่ โดยเฉพาะแฟนทีมเยือน ผมว่าน่าจะมีทางแก้ ใครมีอะไรเพิ่มเติมมาเลยครับ เอาเฉพาะที่แก้ได้ทัสทีในปีหน้า ไม่ต้องใช้เงินเยอะ เผื่อมีคนมาเห็น อยากให้แก้จริงๆครับเพื่ออนาคตฟุตบอลไทย อนาคตไทยลีก
sanggung
Sr. Member

คะแนนความรัก: +266/-1025

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 07:50:05 AM »

ไทยลีก  ที่เป็นอาชีพ  มีแค่ลีกเดียว คือ  T1   ครับ 

ส่วน   T2    ยังไม่ถึงอาชีพ    เป็นกึ่ง อาชีพ 

T3  T4    ไม่ต่างจากสมัครเล่น     หลายทีม  เบี้ยวจ่ายค่าเหนื่อย  เป็นว่าเล่น
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +308/-142

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 09:09:46 AM »

+1 เห็นด้วยกับ จขกท เรื่องบางอย่างเป็นรายละเอียดเล็กน้อยที่มักมองข้ามและก็ลงทุนนิดหน่อยก็ดูดีขึ้น เช่น เส้นในสนาม ทาสีตรงจุดที่่มันด่าง
และที่อยากให้ทรูแก้ไขคือ กราฟฟิกนำเสนอ บอกเลยว่าตอนนี้ค่อนข้างเชย เอาแบบเจ๋งๆหน่อยได้มั้ย

Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1174/-671

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 09:14:42 AM »

- ไฟสนาม AFC บังคับปี2021เป็น 1600-1800 ลักซ์ แล้ว

ส่วนเรื่องสนาม ตอนสมาคมส่งคนไปตรวจ ก็ทำเอาหน้า ครับ
พอผ่านไปสัก 3-4นัด เริ่มปล่อยปล่ะละเลย

ยิ่งแมตช์คอม ตัวดีเลย ไม่ยอมเข้มงวดเรื่องสนาม เท่าไร
etai
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-4

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 09:15:19 AM »

ใจเย็นครับ ทุกอย่างมันต้องมีแน่ในอนาคต หากเรายังชอบดูและสนับสนุนฟุตบอลไทยกันอยู่ สโมสร จะทำสิ่งเหล่านี้ได้ ต้องมีคนดูและคนสนับสนุน เอาใจช่วยครับอยากให้มีเช่นกัน ติดตามกันต่อไปครับ อย่าทิ้งกันก่อนนะครับพี่น้อง
Trunks Tu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +69/-15

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 09:35:53 AM »

+24 เห็นด้วยกับ จขกท ครับ โดยเฉพาะข้อ 2.เส้นสนามน่าจะทำได้ไม่ยาก เวลาดูบอลลีกยุโรปเส้นสนามชัดเจนดูสดใหม่ตลอดทุกครั้ง ทำให้เกมส์แข่งขันดูจริงจังไม่น่าเบื่อ ของเราดูจืดๆ จางๆ ยิ่งเป็นทีมที่คุณภาพเกมส์ไม่สูง ทำให้รู้สึกเหมือนดูคนซ้อมเตะฟุตบอลเลย เอาใจช่วยครับ สิ่งต่างๆพัฒนากันได้
ars7
เล็กสั้นแต่มั่นใจ
Full Member

คะแนนความรัก: +68/-73

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 10:02:26 AM »

ข้อ 5 เห็นบ่อยมากเวลาดูถ่ายทอดสด

นายเต้ย บราโว่
Full Member

คะแนนความรัก: +102/-114

เลือดสีเขียวยังเดือดพล่านในกาย!!

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 10:28:45 AM »

เอาแค่เรื่องง่ายๆนะ ...วันก่อนยังเห็นประตูซ้อมอยู่ด้านหลังทีมอยุ่เลย ดูแล้วตลกชิบ นี่หรือบอล อาชีพ

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3537/-1500

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 10:37:09 AM »

เวลาถ่ายทอดสดหรือดูภาพนิ่งในเพจ ตรงซุ้มม้านั่งสำรอง รู้เลยว่าทีมนั้นใช้บริการน้ำแข็งหลอดของใคร 

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
hartmann
ฮูย่า!
Sr. Member

คะแนนความรัก: +118/-221

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 10:50:18 AM »

อยากให้ผลเกิดไว ต้องไปดูที่สนามบ่อยๆหรือซื้อตั๋วรายปีครับ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
Anti Hero
Newbie
*

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 11:43:26 AM »

ใจเย็นครับ ทุกอย่างมันต้องมีแน่ในอนาคต หากเรายังชอบดูและสนับสนุนฟุตบอลไทยกันอยู่ สโมสร จะทำสิ่งเหล่านี้ได้ ต้องมีคนดูและคนสนับสนุน เอาใจช่วยครับอยากให้มีเช่นกัน ติดตามกันต่อไปครับ อย่าทิ้งกันก่อนนะครับพี่น้อง
อ่านหรือเปล่า สิ่งที่ผมเขียนพัฒนาได้ทันทีในปีหน้า ไม่ต้องใช้เงินลงทุนมากมายอะไรเลย แค่ใส่ใจ ลงรายละเอียด ผมเข้าใจดีครับเรื่องงบประมาณ
Anti Hero
Newbie
*

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 11:46:24 AM »

อยากให้ผลเกิดไว ต้องไปดูที่สนามบ่อยๆหรือซื้อตั๋วรายปีครับ
ไทยลีกผมแทบไม่พลาดเลยครับเกมในบ้าน สิ่งที่ผมอยากให้ปรับปรุงทันทีเป็นเรื่องเล็กน้อย แค่ลงรายละเอียดให้มันหน่อย มันก็สามารถดีกว่าที่เป็นอยู่ได้ ส่วนเรื่องใหญ่ๆที่ต้องใช้งบประมาณ ผมว่ารอได้อยู่แล้ว แค่อยากให้พัฒนาเรื่องเล็กๆใส่ใจกับมันหน่อย
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +666/-201

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 11:59:28 AM »

สิ่งแรกเลยสำหรับผม ถ้าบริษัท ไทยลีกสั่งได้นะ ผมอยากให้ทุกๆ สนามใน T1 ระบบระบายน้ำใต้สนามต้องเป็นมาตราฐานเดียวกัน กับแบบของ ราชบุรี เมืองทอง บุรีรัมย์ เชียงราย รวมถึงตัวหญ้าพื้นสนาม และระดับความยาวของหญ้าด้วย หรือเอามาตราฐานของสนามญี่ปุ่นมาเลยจะดีมาก

racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +184/-160

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 10:34:05 PM »

อ่านหรือเปล่า สิ่งที่ผมเขียนพัฒนาได้ทันทีในปีหน้า ไม่ต้องใช้เงินลงทุนมากมายอะไรเลย แค่ใส่ใจ ลงรายละเอียด ผมเข้าใจดีครับเรื่องงบประมาณ
ใช่ครับ ส่วนใหญ่ที่ เขียนมาแทบไม่ได้ลงทุนไรเพิ่มมากมาย
อาจมีพวกไฟสนามที่ต้องใช้งบหน่อย นอกนั้นคือความเอาใจใส่ครับ
แค่ใส่ใจมากขึ้น มันจะดูดีขึ้น เป็นมืออาชีพมากขึ้น
ง่ายๆ ประตูซ้อมไม่ควรมีให้เห็นแล้ว

เจ้าจอม
DrummerOat
Sr. Member

คะแนนความรัก: +48/-25

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 11:45:08 PM »

สิ่งแรกเลยอยากให้พิ้นสนามเนียนๆ ฟุตบอลจะดูสนุกหญ้าในสนามต้องเนียน เนียนมากๆ

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +97/-715

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 09:01:12 AM »

มีวิธีเดียวครับ

ยุบลีก แล้วเปิดรับสมัครใหม่หมด เน้นรับเฉพาะทีมที่ผ่านตามกฎ afc ทุกข้อเท่านั้นถึงได้เล่นลีกสูงสุด ถ้ายังไม่ถึงให้อยู่ T2 ไป

ลีกสูงสุดเอาแค่ 12 ทีมพอ เพราะโควต้าบอลเอเชียมันก็ไม่เกิน 4 ทีมอยู่ดี (3 ทีมต่อ 1 โควต้า)

ฮี่ๆๆ
Anti Hero
Newbie
*

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 05:55:50 PM »

ยุบลีก แล้วเปิดรับสมัครใหม่หมด เน้นรับเฉพาะทีมที่ผ่านตามกฎ afc ทุกข้อเท่านั้นถึงได้เล่นลีกสูงสุด ถ้ายังไม่ถึงให้อยู่ T2 ไป

ลีกสูงสุดเอาแค่ 12 ทีมพอ เพราะโควต้าบอลเอเชียมันก็ไม่เกิน 4 ทีมอยู่ดี (3 ทีมต่อ 1 โควต้า)
ไม่ใช่ทางแก้ครับ
Zixzorash
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +94/-160

http://xn--22c6bi7azbrb9pob.com/index.php?board=17

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 12:00:19 PM »

ที่ได้กกล่าวมาทั้งหมดทั้งมวล เงินทั้งนั้น ฮรี่ๆๆๆ  ลงทุนๆๆๆๆๆๆๆ

F B : www.facebook.com/sheetthai.z
เว็บไซด์ ข้อสอบไทย ดอท คอม >>>
http://xn--22c6bi7azbrb9pob.com/index.php?board=17.0
เว็บไซด์ ข่าวเปิดสอบแนวข้อสอบ  >>> 
http://xn--22ca7cuaecc9ge1ae5aeb7d8a0qya7j7a.com/
เว็บไซด์ ติวสอบ
http://xn--m3ck2bmp3b.com/
[/
ประเทศไทย ไม่ใช่แค่ กรุงเทพ
Sr. Member

คะแนนความรัก: +328/-248

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 12:41:37 PM »

เห็นด้วยเลยครับ เรื่องภาพลักษณ์นี่ เราไม่ค่อยให้ความสำคัญเลย ที่ผ่านมา อย่าบอกว่าลีกเพิ่งตั้งเลยครับ  ลีกเรามีมานานแล้ว ครับ

โค้ช คาร์ลอส_xi (ซุ้มท่าน้ำนนท์)
งดเข้าห้องซื้อ-ขาย
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +383/-345

FC-012 คิดถึงพ่อยี

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 12:51:34 PM »

สนามหญ้ารก ซุ้มม้านั่งยังกับที่นั่งวินมอเตอร์ไซค์รับจ้างสนิมเขรอะนี่หรอวะสนามT1 แถมระบายน้ำไม่ได้อีกคนเลยน้อยไงบอลมันไม่สนุก
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +172/-98

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 03:26:58 PM »

ประธานไทยลีก ต้องออกมาตรการอะไรสักอย่าง  ที่เรียกผู้ชมให้เข้ามาในสนามกันเยอะๆ  เล่นบอลแบบสนุกๆ  มันส์ๆ  ไม่เล่นบอลช้าชวนง่วงนอน
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +97/-715

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 08:56:24 AM »

ไม่ใช่ทางแก้ครับ

แล้วทางไหนละครับ?

ก็มัวแต่รอ รอ รอ ให้มันดีขึ้นเองตามธรรมชาติ เป็นไปตามกลไลของมัน ท่านก็บ่นต่อไปทุกปีก็แล้วกันครับ

ฮี่ๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์