Thailandsusu Webboard
กันยายน 22, 2018, 06:26:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กินลมชมวิว ล่องเรือริเวอร์ไซด์ แม่น้ำเจ้าพระยา  (อ่าน 6007 ครั้ง)
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1788/-252

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 02:29:21 AM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ คะ วันที่ 9 ตุลาคม 2560 เป็นวันครบรอบวันเกิดน้องสาวค่ะ พวกเราตัดสินใจร่วมกันว่า จะพาคุณพ่อไปล่องเรือ Dinner ชมวิวยามค่ำคืนด้วยกัน ก่อนขึ้นเรือ ก็ฟังพยากรณ์กรมอุตุนิยมแล้ว บอกว่าฝนมาแน่ แต่ไม่อยากให้พ่อผิดหวังค่ะ เลยเสี่ยงไป

ช่วงเดือนนี้โปรโมชั่นค่าล่องเรือคนละ 120 บาทค่ะ จากเดิม 250 บาท และโปรโมชั่นในแต่ละเดือนก็จะแตกต่างกันไป เพื่อนๆ ตามนุสิมาล่องเรือชมวิวแม่น้ำเจ้าพระยาไปพร้อมๆ กันนะคะ

ภาพนี้ถ่ายจากกล้อง Mirrorless ฟูจิ รุ่น XA2 เรือแล่นค่อนข้างเร็วค่ะ ทำให้บางภาพสั่น ไม่คมชัด แต่แสงจากกล้องโอเคมากๆ เลย เพราะในสถานที่จริง จะมืดกว่า

ประเทศไทยเรามีแม่น้ำสายหลัก คือ แม่น้ำเจ้าพระยา คนไทยสมัยก่อน ใช้การสัญจรทางน้ำเป็นหลัก แม้ทุกวันนี้ สภาพแวดล้อม คูคลองเปลี่ยนไป แต่สองข้างทางยามค่ำคืนของแม่น้ำเจ้าพระยา ก็ยังเต็มไปด้วยแสง สี และสถาปัตยกรรมอันล้ำค่า ตามภาพที่เพื่อนๆ จะได้เห็นนี้ค่ะ

มีบริการแบบบุฟเฟ่ต์ โดยคิดค่าบริการคนละ 2,000 บาท โปรช่วงเดือนตุลาคมนี้ คิดค่าบริการต่อคน 900 บาทค่ะ แต่นุสิใช้บริการแบบตามสั่ง เพราะไม่ต้องการไปมุงตักอาหารกับคนอื่น มีคนสูงอายุมาด้วย อาจจะลำบาก

พร้อมหน้าพร้อมตากันทุกครั้งที่มีวันพิเศษของคนในครอบครัว

คนพร้อมก็สั่งอาหารกันเล้ยยยยยย

จานนี้คนไทยเรืยก "เป็ดร่อน"

ห่อหมกทะเล (หอยแมลงภู่นิวซีแลนด์ตัวใหญ่มากๆ)

เอ็นไก่ทอด

ปลากระพงทอดน้ำปลา (เมนูของครอบครัว ที่เมื่อไหร่ๆ ก็ต้องสั่ง)

ยังมีต้มยำทะเลหม้อใหญ่อีก 2 หม้อ หอยแมลงภู่นิวซีแลนด์ตัวใหญ่ทานจุใจเลย ถ่ายไม่ทัน ขอซัดก่อน อิอิ

อาหารสั่งไป 10 อย่าง  ด้วยความหิวพอลงมา ก็เปิบเลยค่ะ ^^
เราใช้เวลารับประทานอาหารรอเรือออกประมาณเกือบ 1 ชั่วโมงค่ะ ลงชื่อให้ทัน 19.30 น. เรือออก 20.00 น.

พออิ่มแล้ว เรือก็ออกพอดี เพื่อนๆ ตามนุสิมาชมสถาปัตยกรรมสองฟากฝั่งกันค่ะ
เรือจะเริ่มออกจากท่าบริเวณใกล้ๆกับสะพานกรุงธน (สะพานซังฮี้) สะพานโครงเหล็กเก่าแก่ของประเทศไทยแห่งหนึ่ง ประดับประดาด้วยไฟแสงสีเหลืองนวลตาสวยงาม  ล่องเรื่อยมาตามลำน้ำผ่านสะพานพระราม 8

สายเคเบิ้ลสีเหลืองทองต้องแสงไฟยามค่ำคืนเป็นประกายเรืองรองสังเกตเห็นได้แต่ไกล สวยงามมากจริงๆ ค่ะ

มาถึงป้อมสันติชัยปราการ (ป้อมพระสุเมรุ) ด่านป้องกันพระนครซึ่งสร้างตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 1 มองจากในเรือดูแปลกตา แล้วนาวาก็นำเราผ่าน มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ,วัดระฆังโฆสิตารามวรมหาวิหาร ,พระบรมมหาราชวัง ,วัดพระเชตุพนฯ ,พระปรางค์วัดอรุณฯ เหล่าสถาปัตยกรรมล้ำค่าซึ่งจารึกส่วนหนึ่งของประวัติศาสตร์กรุงรัตนโกสินทร์

ผ่านที่ไหนกันบ้าง ลองดูกันเองนะคะ มัวแต่ชมวิว ฟังนาวาไม่ทันเลย

สามใบเถา อย่าได้ถามว่ามันเพลินแค่ไหน ฮ่าๆ

ช่วยบอกที นี่ไม่ใช่ปารีสใช่มั้ยคะ ^^

เอเชียทีคก็มา

เราใช้เวลาล่องเรือ ไป - กลับ รวม 2 ชั่วโมงค่ะ ขากลับมาได้ครึ่งทาง ก็ฝนลงเม็ด แหม่ ^^' กรมอุตุนิยมนี่เก่งจริงๆ แต่ก็ยังดีได้ทันเก็บภาพแสงสีสวยๆ ยามค่ำคืนมาฝากเพื่อนๆ นะคะ มีโอกาสคงได้ไปอีกแน่นอน เพราะประทับใจกันทั้งครอบครัว

ห้องด้านล่างเปิดเพลงเสียงดังมาก พวกเราต้องย้ายตัวเองเพื่อหลบฝน ฟังเพลงไปชิลๆ
ได้เวลาเป่าเค้กละคร้าาาา

นักร้อง