Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 24, 2017, 06:56:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กินลมชมวิว ล่องเรือริเวอร์ไซด์ แม่น้ำเจ้าพระยา  (อ่าน 4481 ครั้ง)
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1758/-252

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 02:29:21 AM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ คะ วันที่ 9 ตุลาคม 2560 เป็นวันครบรอบวันเกิดน้องสาวค่ะ พวกเราตัดสินใจร่วมกันว่า จะพาคุณพ่อไปล่องเรือ Dinner ชมวิวยามค่ำคืนด้วยกัน ก่อนขึ้นเรือ ก็ฟังพยากรณ์กรมอุตุนิยมแล้ว บอกว่าฝนมาแน่ แต่ไม่อยากให้พ่อผิดหวังค่ะ เลยเสี่ยงไป

ช่วงเดือนนี้โปรโมชั่นค่าล่องเรือคนละ 120 บาทค่ะ จากเดิม 250 บาท และโปรโมชั่นในแต่ละเดือนก็จะแตกต่างกันไป เพื่อนๆ ตามนุสิมาล่องเรือชมวิวแม่น้ำเจ้าพระยาไปพร้อมๆ กันนะคะ

ภาพนี้ถ่ายจากกล้อง Mirrorless ฟูจิ รุ่น XA2 เรือแล่นค่อนข้างเร็วค่ะ ทำให้บางภาพสั่น ไม่คมชัด แต่แสงจากกล้องโอเคมากๆ เลย เพราะในสถานที่จริง จะมืดกว่า

ประเทศไทยเรามีแม่น้ำสายหลัก คือ แม่น้ำเจ้าพระยา คนไทยสมัยก่อน ใช้การสัญจรทางน้ำเป็นหลัก แม้ทุกวันนี้ สภาพแวดล้อม คูคลองเปลี่ยนไป แต่สองข้างทางยามค่ำคืนของแม่น้ำเจ้าพระยา ก็ยังเต็มไปด้วยแสง สี และสถาปัตยกรรมอันล้ำค่า ตามภาพที่เพื่อนๆ จะได้เห็นนี้ค่ะ

มีบริการแบบบุฟเฟ่ต์ โดยคิดค่าบริการคนละ 2,000 บาท โปรช่วงเดือนตุลาคมนี้ คิดค่าบริการต่อคน 900 บาทค่ะ แต่นุสิใช้บริการแบบตามสั่ง เพราะไม่ต้องการไปมุงตักอาหารกับคนอื่น มีคนสูงอายุมาด้วย อาจจะลำบาก

พร้อมหน้าพร้อมตากันทุกครั้งที่มีวันพิเศษของคนในครอบครัว

คนพร้อมก็สั่งอาหารกันเล้ยยยยยย

จานนี้คนไทยเรืยก "เป็ดร่อน"

ห่อหมกทะเล (หอยแมลงภู่นิวซีแลนด์ตัวใหญ่มากๆ)

เอ็นไก่ทอด

ปลากระพงทอดน้ำปลา (เมนูของครอบครัว ที่เมื่อไหร่ๆ ก็ต้องสั่ง)

ยังมีต้มยำทะเลหม้อใหญ่อีก 2 หม้อ หอยแมลงภู่นิวซีแลนด์ตัวใหญ่ทานจุใจเลย ถ่ายไม่ทัน ขอซัดก่อน อิอิ

อาหารสั่งไป 10 อย่าง  ด้วยความหิวพอลงมา ก็เปิบเลยค่ะ ^^
เราใช้เวลารับประทานอาหารรอเรือออกประมาณเกือบ 1 ชั่วโมงค่ะ ลงชื่อให้ทัน 19.30 น. เรือออก 20.00 น.

พออิ่มแล้ว เรือก็ออกพอดี เพื่อนๆ ตามนุสิมาชมสถาปัตยกรรมสองฟากฝั่งกันค่ะ
เรือจะเริ่มออกจากท่าบริเวณใกล้ๆกับสะพานกรุงธน (สะพานซังฮี้) สะพานโครงเหล็กเก่าแก่ของประเทศไทยแห่งหนึ่ง ประดับประดาด้วยไฟแสงสีเหลืองนวลตาสวยงาม  ล่องเรื่อยมาตามลำน้ำผ่านสะพานพระราม 8

สายเคเบิ้ลสีเหลืองทองต้องแสงไฟยามค่ำคืนเป็นประกายเรืองรองสังเกตเห็นได้แต่ไกล สวยงามมากจริงๆ ค่ะ

มาถึงป้อมสันติชัยปราการ (ป้อมพระสุเมรุ) ด่านป้องกันพระนครซึ่งสร้างตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 1 มองจากในเรือดูแปลกตา แล้วนาวาก็นำเราผ่าน มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ,วัดระฆังโฆสิตารามวรมหาวิหาร ,พระบรมมหาราชวัง ,วัดพระเชตุพนฯ ,พระปรางค์วัดอรุณฯ เหล่าสถาปัตยกรรมล้ำค่าซึ่งจารึกส่วนหนึ่งของประวัติศาสตร์กรุงรัตนโกสินทร์

ผ่านที่ไหนกันบ้าง ลองดูกันเองนะคะ มัวแต่ชมวิว ฟังนาวาไม่ทันเลย

สามใบเถา อย่าได้ถามว่ามันเพลินแค่ไหน ฮ่าๆ

ช่วยบอกที นี่ไม่ใช่ปารีสใช่มั้ยคะ ^^

เอเชียทีคก็มา

เราใช้เวลาล่องเรือ ไป - กลับ รวม 2 ชั่วโมงค่ะ ขากลับมาได้ครึ่งทาง ก็ฝนลงเม็ด แหม่ ^^' กรมอุตุนิยมนี่เก่งจริงๆ แต่ก็ยังดีได้ทันเก็บภาพแสงสีสวยๆ ยามค่ำคืนมาฝากเพื่อนๆ นะคะ มีโอกาสคงได้ไปอีกแน่นอน เพราะประทับใจกันทั้งครอบครัว

ห้องด้านล่างเปิดเพลงเสียงดังมาก พวกเราต้องย้ายตัวเองเพื่อหลบฝน ฟังเพลงไปชิลๆ
ได้เวลาเป่าเค้กละคร้าาาา

นักร้องๆ เพลง HBD อวยพรให้ด้วย โดดเด่นทั้งงาน

อะฮ้า เพื่อนๆ คงอยากจะทราบว่า ทริปนี้ นุสิหมดไปเท่าไหร่ใช่มั้ยคะ คำตอบคือ อาหาร 10 อย่าง 3,600 บาท รวมค่าขึ้นเรือคิดรายหัว รวมๆ แล้วก็เกือบ 4,600 บาทค่ะ อาหารพวกนี้ ถ้าเราทานจากสวนอาหารที่อื่นไม่ได้ล่องเรือ ปกติก็จะตกอยุ่ที่ประมาณ 1,800 - 2,000 ที่นี่ก็บวกเพื่มอีกเท่าตัว แต่เอาน่า นานๆ ที อิอิ

นุสิขอจบทริปล่องเรือชมวิวให้เพียงเท่านี้นะคะ หวังว่าจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่อยากเปลี่ยนบรรยากาศบ้าง อยากล่องเรือชมวิว ทานไม่เยอะ ไปกันไม่กี่คนก็สั่งเท่าที่อยากทาน ก็ได้ แบบนี้ ก็จะไปได้เรื่อยๆ

# ขอบคุณเพื่อนๆ ชาวไทยแลนด์สู้ๆ ที่ติดตามค่ะ Good night ค่ะ #
........................................................................................

(แปะไว้ให้อ่านสำหรับคนที่สนใจล่องเรือทานอาหารแบบบุฟเฟ่ต์ นะคะ)

" สำหรับอาหารบุฟเฟ่ต์ภายในเรือก็มีให้เลือกหลากหลายดังรายการที่เราได้ระบุไว้แล้วด้านล่าง แต่ก่อนที่จะไปดูรายการอาหารเราอยากที่จะบอกถึงข้อดีมากๆของการมารับประทานบุฟเฟ่ต์ดินเนอร์บนเรือ
ริเวอร์ไซด์ 2 (Riverside Cruise Ship 2) ก็คือ เจ้าหน้าที่บริการบนเรือจะปล่อยให้คุณรับประทานอาหารไปสักพักหนึ่งก่อนที่เรือจะแล่นออกจากท่า ซึ่งเป็นเวลาที่มากพอที่จะทำให้คุณสามารถกินจนอิ่มได้เลยทีเดียวหากคุณไม่ใช่คนจำพวกกระเพาะครากและหลังจากที่คุณอิ่มหมีพีมันดีพอควรแล้วก็จะพอดีเรือออกซึ่งคุณสามารถที่จะหาอะไรบางอย่างเบา ๆ สำหรับกิน หรือเดินตัวเปล่าขึ้นไปนั่งชมวิวทิวทัศน์บนดาดฟ้าเรือได้โดยไม่ต้องพะวักพะวงกับกระเพาะของคุณอีกต่อไป ซึ่งหากคุณได้ลองไปรับประทานบุฟเฟ่ต์มื้อค่ำกับเรือของโรงแรมอื่นๆคุณอาจจะต้องชิมไป ดูทิวทัศน์ไปและบ่นไปเพราะไม่รู้จะทุ่มเทสมาธิให้กับอะไรดี

ต่อไปนี้คือรายการอาหารที่มีให้คุณเลือกรับประทานได้ในเรือริเวอร์ไซด์ 2 (Riverside Cruise Ship 2)

-สเต็กหมู ,เนื้อ ,ปลา (มีซอสให้เลือกคือ ซอสเห็ด ,พริกไทยดำและอะไรอีกอย่างไม่รู้เป็นน้ำสีเหลืองๆ)
       พร้อมเครื่องเคียงเป็นผักนึ่งและมันฝรั่งทอด
      -สปาเก็ตตี้ซอสหมูสับ ,ไส้กรอกลูกวัวซอสพริกไทยอ่อน ,ซี่โครงหมูอบบาร์บีคิว ,สลัดผัก
      -ไก่นักเก็ต ,น่องไก่จิ๋วทอด ,ปอเปี๊ยะทอด ,เกี๊ยวกรอบ ,หมูแดดเดียว ,ซูชิและมากิต่างๆ
      -เนื้อปลากระพงนึ่งมะนาว ,ต้มยำกุ้ง ,ยำหมูยอ ,แกงเขียวหวานเนื้อ ,ผัดผัก ,กระเพาะปลา
      -ขนมจีนน้ำยาไก่ ,หมูผัดเปรี้ยวหวาน ,ข้าวตังหน้าตั้ง ,ส้มตำ ,ข้าวสวย ,ข้าวผัดปู
      -กุ้งก้ามกรามทอดเกลือ ,ปลาหมึกย่าง ,หอยแครงลวก ,หอยนางรมสด
      -ชา ,กาแฟ ,ไอศกรีม ,วุ้น ,คัสตาร์ด ,เค้กและพายชนิดต่างๆ (มีให้เลือกประมาณ 6 - 7 อย่าง)
      -ผลไม้ต่างๆ ,ขนมครก ,สลิ่ม ,ทับทิมกรอบ ,ลูกชุบ ,ทองหยิบ ,ทองหยอด ,ฝอยทอง
เรือสำราญอาหารตามสั่ง ค่าขึ้นเรือปกติ 250.- (อาหารคิดราคาตามที่สั่ง)
*หยุดให้บริการ วันที่ 25 - 26 ต.ค. 60 เท่านั้น*
- ผู้ใหญ่ ลดเกินครึ่ง ลดทุกวัน เหลือเพียง 120.-/ท่าน
- เด็ก สูงไม่เกิน 110 เซ็นติเมตร 100 .-/ท่าน
(เดินทาง 20.00-22.30 น.)   สงวนสิทธิ์ ให้ลูกค้าที่จองก่อนได้ที่นั่งก่อน
โทรเลย 02-883-1588
แนะนำช่องทางใหม่ LINE : @riversidebangkok

การเดินทาง : การเดินทางมายังโรงแรมริเวอร์ไซด์ เพื่อขึ้นเรือสำราญริเวอร์ได์

(Riverside Cruise Ship) นั้น หากมาจากทางฝั่งพระนคร ให้ขับรถข้ามสะพานกรุงธน (สะพานซังฮี้) แล้วไปกลับรถใต้สะพานข้ามสี่แยกเพื่อขับกลับมายังสะพานกรุงธนอีกครั้ง พอใกล้ถึงคอสะพานทางด้านซ้ายจะมีทางกลับรถใต้สะพานกรุงธน ให้กลับรถใต้สะพานแล้วขับชิดช่องจราจรด้านซ้ายมือสุด แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าซอยวัดภคินีนาถวรวิหาร โรงแรมอยู่ทางซ้ายมือก่อนถึงตัววัดประมาณ 100 เมตร (ซอยวัดภคินีนาถวรวิหารตั้งอยู่บริเวณคอสะพานกรุงธน หากขับรถมาจากฝั่งพระนครจะไม่สามารถเลี้ยวรถเข้าไปในซอยดังกล่าวได้ทันที จำเป็นต้องไปกลับรถใต้สะพานข้ามสี่แยกแล้วมากลับรถใต้สะพานกรุงธนเพื่อเลี้ยวซ้ายเข้าซอยดังกล่าวอีกครั้งครับ) หากมาจากทางฝั่งธนฯ หรือจรัญ ให้ขับตรงไปใกล้ถึงคอสะพานให้ขับเข้าช่องจราจรทางซ้ายเพื่อกลับรถใต้สะพานกรุงธนแล้วชิดซ้ายเลี้ยวเข้าซอยวัดภคินีนาถเช่นกัน

T_Law_Zoo
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +425/-418

Gu LoVe TAK

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 07:04:36 AM »

...ขอบคุณครับ ได้แนวทางแระ เคยไปอบรมที่นั่น เลยคิดว่าต้องพาครอบครัวไปสักครั้ง สวยจริงๆ...

...เชียร์ไทย...
tagolp_AV043
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +192/-40

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 07:20:35 AM »

เพิ่งไปอบรม ที่ นั่น เมื่อเดือนที่แล้ว  แต่เสียดาย ฝนตก เลยไม่ได้ขึ้นเรือ 
OLDBOY_1975
Full Member

คะแนนความรัก: +86/-19

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 08:57:55 AM »

น่ารักจัง

เชียร์บอลไทย สุดหัวใจ....
mario69
mario69
Hero Member

คะแนนความรัก: +319/-149

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 09:03:32 AM »

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆแบบนี้ครับอยากให้มีมาอีกเรื่อยๆครับ

ขออภัย ลายเซ็นต์ไม่สวย เพราะความรู้ต่ำ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +301/-133

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 09:28:33 AM »

ว้าวขอบคุณครับ นี่แหละเสน่ห์เมืองที่ได้รับการโหวตเป็นอันดับหนึ่งของเมืองท่องเทียวจากทั่วโลก

terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1112/-938

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 02:52:55 PM »

น้องสาวน่ารักมากครับ

ดีเเล้วที่ไม่กิน บัฟเฟ เพราะไม่อร่อยเลย

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
supakiat88
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-15

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 03:03:01 PM »

เห็นเรือแบบนี้แล้ว  นึกถึงความเลวที่ตัวเองทำไว้ตอนเด็กๆ  ตอนเด็กๆบ้านผมอยู่แถวปากคลองตลาด  ค่ำๆชอบรวมกลุ่มกับเพื่อนๆ มานั่งเล่นบนสะพานพุทธ  แล้วพอเรือพวกนี้ผ่านมาเพื่อรอดใต้สะพาน พวกผมก็จะแกล้ง จุดประทัด แล้วโยนลงไปในเรือ
สร้างความเดือดร้อนให้แขกที่อยู่บนเรือเป็นอย่างมากเลยครับ  

ปล.อย่าด่าผมเลยนะครับ มันเป็นความคึกคะนองสมัยประถมครับ  ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5525/-234

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 05:53:34 PM »

ถ่ายมาได้เจ๋งมากครับ
Hnoo_SR102+AV161
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +707/-492

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 06:28:50 PM »

รายการอาหารถี่ยิบ  อยู่อ่านกระทู้นานไม่ได้นะ  ตะบะเเตก 

ลายเซ็นต์ใหญ่เกินไป
Hayeena
Full Member

คะแนนความรัก: +65/-43

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 07:19:13 PM »

ขอบคุณคับ
Silicon S.KW. One
ไม่ถูกควบคุมความประพฤติตลอดชีพ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +623/-249

พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 02:57:08 PM »

ถ่ายภาพได้สวยมาก บรรยากาศอย่างกับเมืองนอกเลย
Moderator
Hero Member

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 09:53:11 PM »

...ขอบคุณครับ ได้แนวทางแระ เคยไปอบรมที่นั่น เลยคิดว่าต้องพาครอบครัวไปสักครั้ง สวยจริงๆ...
ยินดีค่ะ ขอบคุณที่แวะมาชมค่ะ

เพิ่งไปอบรม ที่ นั่น เมื่อเดือนที่แล้ว  แต่เสียดาย ฝนตก เลยไม่ได้ขึ้นเรือ 
ช่วงนี้หน้าฝนด้วย ก็ต้องลุ้นกันนิดนึงนะคะ ถ้าโชคดีก็จะได้ภาพสวยๆกลับมา ถ้าโชคไม่ดี ก็คิดซะว่า เปลี่ยนบรรยากาศนะ ^^

น่ารักจัง
บรรยากาศหรือว่าคนคะ มีกันตั้ง 8 คน อิอิ

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆแบบนี้ครับอยากให้มีมาอีกเรื่อยๆครับ
ก็ต้องแวะเข้ามาดูเรื่อยๆ นะคะ มีอะไรดี รูปภาพสวยๆ ก็จะเก็บมาเล่าให้ฟังค่ะ

ว้าวขอบคุณครับ นี่แหละเสน่ห์เมืองที่ได้รับการโหวตเป็นอันดับหนึ่งของเมืองท่องเทียวจากทั่วโลก
ในฐานะที่เป็นคนไทยคนนึง ก็ปลื้มใจนะคะ ไม่น่าเชื่อว่าสถานที่เค้าว่าติดอันดับ ทั้งสวยงดงามน่าเที่ยวและราคาไม่แพงก็คือ กรุงเทพ

น้องสาวน่ารักมากครับ

ดีเเล้วที่ไม่กิน บัฟเฟ เพราะไม่อร่อยเลย
ขอบคุณค่ะ น้องเล็กได้ยินคงปลื้ม

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 09:59:06 PM »

ถ่ายมาได้เจ๋งมากครับ
ขอบคุณค่ะ

รายการอาหารถี่ยิบ  อยู่อ่านกระทู้นานไม่ได้นะ  ตะบะเเตก  
ขอบคุณที่แวะมาค่ะ

ขอบคุณคับ
ยินดีค่ะ

ถ่ายภาพได้สวยมาก บรรยากาศอย่างกับเมืองนอกเลย
คิดเหมือนกันค่ะ มีตึกสูงๆ สองฟากฝั่ง มีแสงสีรอดออกมา บรรยากาศเหมือนเมืองนอกจริงๆ แต่ภาพที่ได้ออกมาแบบนี้ คงต้องยกประโยชน์ให้กล้อง mirrorless เพราะทำให้ภาพที่ได้ออกมาสวย ค่ะ

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 10:01:04 PM »

นึกถึงตอนกำลังอวยพรวันเกิดกับเหล่ากง เหล่าม่า แล้วมีปะทัดดังโป้งป้างลอยมา ไม่อยากจะคิดเลยค่ะ T_T

Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-90

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 11:33:48 AM »

คนตัดเค็กหน้าตาดี
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 01:28:47 PM »

คนตัดเค็กหน้าตาดี
เจ้าของวันเกิด ปลื้มแล้วค่ะ ขอบคุณที่แวะมาคะ

nadekung
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +9/-6

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 01:50:51 PM »

ขอบคุณครับ

ตั้งใจจะไปสักครั้งเหมือนกัน.

เพราะโลกมันกว้าง คนข้างๆจึงสำคัญ ///
pubomber
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +366/-146

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 04:35:49 PM »

น่าไปมาก ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

Local_Beer
Newbie
*

คะแนนความรัก: +49/-3

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 12:10:23 AM »

สวยงาม ขอบคุณครับ
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 09:30:16 AM »

ขอบคุณครับ

ตั้งใจจะไปสักครั้งเหมือนกัน.
ยินดีค่ะ
น่าไปมาก ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ
ขอบคุณที่แวะมาค่ะ

สวยงาม ขอบคุณครับ
ยินดีค่ะ รอติดตามรีวิวหน้านะคะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์