Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 13, 2017, 03:37:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แกลิคฟุตบอล กีฬาจากไอร์แลนด์ที่ดูเหมือน ฟุตบอล รักบี้มาผสมกัน !  (อ่าน 637 ครั้ง)
mozzimo
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +107/-68

La vita senza l'amore

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 05:43:01 PM »

สวัสดีครับพี่น้องชาวไทย

ผมจะมารีวิวกีฬาแกลิคฟุตบอลและให้ข้อมูลในฐานะที่ผมเล่นอยู่ได้ 1-2 ปีแล้ว

เมื่อพูดถึงกีฬาฟุตบอลแล้ว คนไทยก็คงจะนึกภาพออกว่ากีฬาฟุตบอลคืออะไร แต่ถ้าคุณคุยกับชาวไอร์แลนด์แล้ว ฟุตบอลของเขาคือแกลิคฟุตบอลซึ่งเป็นกีฬาที่ดูเด้งบอลกันเหมือนบาสเกตบอล แต่วิ่งกับลูกเหมือนรักบี้ ยิงประตูเหมือนฟุตบอล สรุปแล้วมันคืออะไรกันแน่ กระทู้จะช่วยตอบคำถามคุณไม่มากก็น้อยแต่ก่อนอื่นขอเชิญชมคลิปการเล่นด้านล่างเลยนะครับ เสร็จแล้วมาอ่านต่อผมจะได้อธิบายถูก หรือถ้าไม่อยากดูตอนนี้ก็เชิญอ่านก่อนได้เลยครับ

เฮ้ยนี่แกลิคฟุตบอลคืออะไร บางคนดูแล้วเค้าก็ไม่เข้าใจ ไม่รู้ว่ามันมาจากไหน และก็ไม่รู้ใครเอามันเข้ามา ตึ่งโป๊ะ ! เล่นมุกครับ

แกลิคฟุตบอลแท้จริงแล้วก็คือกีฬาพื้นบ้านจากเกาะไอร์แลนด์ (เกาะไอร์แลนด์แบ่งเป็นประเทศสาธารณรัฐไอร์แลนด์และไอร์แลนด์เหนือของสหราชอาณาจักร) โดยกีฬาแกลิคฟุตบอลนั้นพื้นฐานหลักๆก็คือยิงประตูได้เหมือนฟุตบอล หรือจะยิงระหว่างเสาก็ได้ ยิงประตู +3คะแนน นะ แต่ยิงระหว่างเสา +1คะแนน

วิธิการเล่นก็ง่ายๆครับ เราสามารถส่งลูกด้วยการชกบอลออกจากมือหรือเตะบอลไปข้างหน้า แต่ห้ามโยนหรือเขวี้ยงลูกโดยเด็ดขาด โดยแต่ละทีมจะมีผู้เล่นรวมกัน 15 คนรวมโกลล์ สนามจะกว้างหน่อย ยาว 150 เมตร กว้างประมาณ 75 เมตร

ดูเผินๆอาจจะคล้ายกับรักบี้เพียงแต่กีฬาจะเบียดได้อย่างเดียว ใช้มือดึงหรือลากไม่ได้นะครับ ถ้าจะแย่งบอลต้องเอามือตบลูกออกอย่างเดียว ดังนั้นกีฬานี้ทักษะที่สำคัญคือความเร็วกับไหวพริบครับ

คำถาม : กอดลูกวิ่งไปอย่างเดียว ถึงประตูค่อยยิง ยากตรงไหน
คำตอบ : คุณไม่สามารถวิ่งไปกับบอลได้เกินสี่ก้าวครับ ถ้าอยากวิ่งกับบอลนานๆไปเรื่อยๆต้องเด้งบอลเมื่อครบสี่ก้าวครับ หรือเดาะบอลขึ้นจากเท้าระหว่างวิ่ง โดยคุณจะเด้งบอลขึ้นลงติดกันสองครั้งไม่ได้ แต่คุณสามารถเดาะบอลระหว่างวิ่งได้เรื่อยๆไม่มีปัญหา

คำถาม : กอดลูกไว้ยืนเฉยๆได้เปล่า ไม่ต้องมาลำบากเดาะบอลขึ้นลง
คำตอบ : นี่ใจคอบางคนก็จะกอดบอลยันลูกบวช แต่ไม่ได้ครับ ถือบอลแล้วต้องเคลื่อนไหวตลอด

คำถาม : กีฬาชนิดนี้มีในเล่นไทยไหมครับ
คำตอบ :  มีครับ กีฬานี้มีเล่นอยู่ที่เดียวจัดโดยชมรม Thailand GAA และมีการเล่นและฝึกซ้อมทุกวันอังคารครับ ถ้าใครอยากลองเล่น พิมพ์ในเฟส Thailand GAA แล้วเข้าไปถามเลยครับว่าซ้อมอีกครั้งวันไหน หรือไม่ก็หลังไมค์มาเลยครับ

ส่วนใครที่ไม่อยากซ้อมแต่อยากดู ปีนี้กรุงเทพได้เป็นเจ้าภาพจัดกีฬาแกลิคฟุตบอลชิงแชมป์เอเชีย วันที่ 18-19 พฤศจิกายนที่โรงเรียนนานาชาติเซ้นต์แอนดรูรส์ และโรงเรียนนานาชาติเบิร์คลี่ย์ ดูฟรีไม่เสียค่าใช้จ่าย เอาแต่ค่ารถเมล์หรือแทกซี่ไปอย่างเดียวก็พอ

ก่อนจากนะครับ ก็ขอขอบคุณที่เข้ามาอ่านในฐานะผู้เล่นแกลิคฟุตบอลหนึ่ง ส่วนตัวหวังว่ากีฬานี้จะเป็นที่นิยมเพิ่มขึ้นในประเทศไทย ส่วนใครที่อยากได้ข้อมูลกีฬานี้เพิ่ม เชิญอ่านที่เว็บไซต์วิกิพีเดียลิ้งค์ด้านล่างเลยครับ หรือถ้าอยากได้ข้อมูลโดยตรงเชิญสอบถามหลังไมค์หรือในกระทู้ได้เลย หรือมาลองเล่นด้วยกันเลยก็ได้ครับ!

https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%9F%E0%B8%B8%E0%B8%95%E0%B8%9A%E0%B8%AD%E0%B8%A5

ปล. กระทู้นี้อาจจะเหมือนกับกระทู้ https://pantip.com/topic/36945273 ของพันทิปนะครับ ผู้เขียนคนเดียวกัน

mozzimo
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 05:44:04 PM »

ลืมลงคลิปวีดีโอยูทูป กรรม 55+

mozzimo
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 05:45:30 PM »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=RGGVvrAUwFE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=RGGVvrAUwFE</a>

pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +317/-972

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 10:19:56 PM »

มันเป็นกีฬาเก่าเเก่ครับ
bignaweeza2556
Hero Member

คะแนนความรัก: +334/-152

ไม่เฟี้ยววว แต่เยี่ยวไกล ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 09:07:37 AM »

มีล้ำหน้าไหม ครับ
mozzimo
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 10:05:56 AM »

มีล้ำหน้าไหม ครับ

ไม่มีครับผม มีเพียงแค่ห้ามผู้เล่นทีกบุกไปยืนรอบอลที่กรอบ 13 หลาหน้าปากประตูแค่นั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์