Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 23, 2017, 12:57:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีเพื่อนหรือเคยทำงานที่ "ประเทศสิงคโปร์" บ้าง  (อ่าน 1729 ครั้ง)
Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1077/-760

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 05:28:27 PM »

ช่วยแบ่งปันประสบการณ์เรื่องค่าใช้จ่าย การใช้ชีวิตประจำวันหรือที่ทำงานต่างๆ ด้วย

พอดีผมกำลังต่อรองเงินเดือนกับนายจ้างบริษัทที่ประเทศสิงคโปร์อยู่ครับ

อยากจะหักลบตบหนี้ดูว่ามันคุ้มกันไหมกับเงินเดือนที่จะต่อรอง

ถ้าคุ้มก็ไป ไม่คุ้มก็เซโน 

ปล.สายงานผมวิศวกรโยธาครับ
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +312/-954

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 05:58:10 PM »

ท่านเป็นคนประหยัด หรือคนเที่ยว ครับ
ถามก่อน
ข้าวที่นี้ก็มีตั้งแต่ ราคา50บาท->300บาท
ห้องพักก็มีตั้งแต่ 8000บาท-->หลักแสน
คร่าวๆนะครับ อาจจะราคาต่างจากนี้นิดหน่อย

ถ้าท่านประหยัดเงินเดือน70000-80000ก็สะบายละ ค่าใช้จ่ายพื้นฐานแบบไม่อัตคัต 30000บาท(ตีคร่าวๆ)

ผมมีเพื่อนสองคน
คนแรกได้200k ใช้จ่ายมือเติบกลับมาเมืองไทยไม่เหลือ
อีกคนได้เงินเดือน 60000บาท
มันประหยัดใช้เดือนละ20000บาท
ส่งกลับไทย 40000บาท
zoolindo
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +49/-46

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 07:58:45 PM »

ถ้าทำงานสิงคโปร์ ต้องเงินเดือน 80,000 บาท อัฟน่ะครับ เพราะถ้าน้อยกว่านั้น อย่ามาเลยครับ เพราะเด็กจบใหม่ยังได้ 5 หมื่นกว้าบาทเลย 2,200 $
ทำชิ่ง 1-2
Sr. Member

คะแนนความรัก: +171/-60

my2Screens.com แอพเล่นเว็ปพร้อมดูยูทูป

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 08:02:07 PM »

ขั้นต่ำ 100,000 ครับ

2Screens : แอพไอโฟน Free เอาไว้เล่นสู้ๆพร้อมกับดูยูทูปพร้อมกัน
http://my2screens.com/

NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5525/-234

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 09:55:36 AM »

อย่างที่คุณ pongonwon แนะนำไว้ละครับว่าฐานสำคัญอยู่ที่พฤติกรรมการใช้จ่าย

โดยภาพรวมมาอยู่สิงคโปร์ถือว่า

1)ค่ากินแพงกว่าเมื่อไทย แต่ถ้าเฟ้นดูอยู่สักพัก ร้ายขายข้าวราดแกง หรือ โกปีเตี้ยม ราคาย่อมเยาว์ มีครับ

อยู่สิงคโปร์มาเลเซีย คนพกกระติกน้ำติดตัวเพราะน้ำดื่มแพง แต่บ้านเราน้ำดื่มถูก

2)อยู่สิงคโปร์พึ่งรถไฟฟ้าได้ ไม่ต้องเสียค่าน้ำมันรถ ไม่ต้องเสียค่าประกันรถ

3)ค่าเสื้อผ้าต่างๆไม่หนีกัน เสื้อโปโล adidas รุ่นเดียวกันก็ราคาเท่าๆกับเมืองไทย

4)ค่าที่อยู่ เทียบปอนด์ต่อปอนด์ สิงคโปร์แพงกว่าเห็นๆ แต่เงื่อนไขนี้พวก expat มักให้บริษัทจ่าย

ประเด็นสุดท้ายผมแนะนำว่า

"ไปเป็น Expat เมืองนอก อยู่ให้สบาย เก็บเงินได้ ประหยัดเป็นระยะๆ ถ้าเมื่อไรมีความรู้สึกว่าอยู่แล้วต้องเขียมเกือบตลอดเวลา อย่าไปครับ"
เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +985/-909

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 10:12:14 AM »

อย่างที่คุณ pongonwon แนะนำไว้ละครับว่าฐานสำคัญอยู่ที่พฤติกรรมการใช้จ่าย

1)ค่ากินแพงกว่าเมื่อไทย แต่ถ้าเฟ้นดูอยู่สักพัก ร้ายขายข้าวราดแกง หรือ โกปีเตี้ยม ราคาย่อมเยาว์ มีครับ

อยู่สิงคโปร์มาเลเซีย คนพกกระติกน้ำติดตัวเพราะน้ำดื่มแพง แต่บ้านเราน้ำดื่มถูก

2)อยู่สิงคโปร์พึ่งรถไฟฟ้าได้ ไม่ต้องเสียค่าน้ำมันรถ ไม่ต้องเสียค่าประกันรถ

3)ค่าเสื้อผ้าต่างๆไม่หนีกัน เสื้อโปโล adidas รุ่นเดียวกันก็ราคาเท่าๆกับเมืองไทย

4)ค่าที่อยู่ เทียบปอนด์ต่อปอนด์ สิงคโปร์แพงกว่าเห็นๆ แต่เงื่อนไขนี้พวก expat มักให้บริษัทจ่าย

"ไปเป็น Expat เมืองนอก อยู่ให้สบาย เก็บเงินได้ ประหยัดเป็นระยะๆ ถ้าเมื่อไรมีความรู้สึกว่าอยู่แล้วต้องเขียมเกือบตลอดเวลา อย่าไปครับ"
ต้องเขียมคืออะไรครับ
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5525/-234

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 10:23:49 AM »

ต้องเขียมคืออะไรครับ
เขียม = ประหยัด ครับ
ซูรัต ชูคฮา
MS.Where are you?
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +608/-256

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 10:28:00 AM »

หนักๆเลยเรื่องที่พัก ถ้ามีสวัสดิการ หรือเพื่อนช่วยหารจะดี
ผมว่า จขกท.น่าจะรู้ดีเพราะผมเห็นท่านเล่นบอร์ดนี้มานาน เคยใช้ชีวิตต่างแดนมาแล้วด้วย
ถ้าท่านอยู่ ตะวันออกกลางได้ การไปอยู่สิงคโปร์นี่ สบายต่างกันมากครับ ทั้งเรื่องการกินอยู่ ถูกกว่า ตะวันออกกลาง

Thailand
Jiyeon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +15/-5

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 10:28:30 AM »

จากประสบการณ์ผม
บุหรี่แพงมาก น้ำแพง ของกินแพง แท็กซี่ไว้ใจได้และไม่โกง
ถ้ามีประสบการณ์การทำงานแล้ว ไม่ควรได้ต่ำกว่า 80k.
331807
Sr. Member

คะแนนความรัก: +54/-107

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 11:19:20 AM »

10K อย่างต่ำ เพราะทุกอย่างแพงหมด และสิงคโปร์ขึ้มาเป็นอันดับหนึ่งในเรื่องค่าครองชีพแล้ว

331807
Sr. Member

คะแนนความรัก: +54/-107

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 11:23:15 AM »

10K อย่างต่ำ เพราะทุกอย่างแพงหมด และสิงคโปร์ขึ้มาเป็นอันดับหนึ่งในเรื่องค่าครองชีพแล้ว
https://http://www.manager.co.th/China/ViewNews.aspx?NewsID=9600000032394 10 เมืองที่ค่าครองชีพแพงที่สุดของโลก ครึ่งหนึ่งเป็นเมืองที่อยู่ในประเทศภูมิภาคเอเชีย ได้แก่ สิงคโปร์ แพงสุดเป็นอันดับหนึ่ง ตามด้วย ฮ่องกง (อันดับ 2) โตเกียว (อันดับ 4) โอซาก้า (อันดับ 5) และกรุงโซล (อันดับ 6)

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +301/-133

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 11:27:28 AM »

อิจฉาอ่ะ

บ้านผม....
Full Member

คะแนนความรัก: +127/-70

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 11:47:55 AM »

แสนขึนครับ ถึงน่าไปครับ
ข้าวราดแกง ตามศูนย์อาหารตาม office ไม่ได้แพงมาก 4 เหรียนมี่เยอะ (100+ บาท )  หรือ อยากกินอย่างอื่นก็ 6-8 เหรียน +ค่าน้ำ 2 เหรียน (ประมาณ 50 บาท)
ค่ารถไฟฟ้ารายเดือน ก็แพงกว่าบ้านเราหน่อย ไม่ถึงกะแพงมาก ถูกกว่าค่าน้ำมัน+ค่าจอดรถ ผมขับรถไปทำงาน กทม อีก
ของใช้แพงกว่าเรา อย่างน้อย 2-4 เท่า
ที่พักถ้าบริษํทมีให้จะดีมาก  ตรงนี้สำคัญเพราะแพงใช้ได้เลย

Bird_นารีสะท้านตอม่อ_AV071
ไม่มีอะไรบนโลกนี้ถูกใจเราเสมอ มีแต่เราชอบและไม่ชอบมันก็เท่านั้น
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3309/-10001

วันนี้คุณกดลบ - ผมแล้วหรือยัง

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 11:56:12 AM »

เด็กจบใหม่สิงคโปร์ ห้าหมื่น เงินเดือนผมยังไม่ถึงหมื่นห้าเลย T T

ผมมีตัวตนสัมผัสได้ ข้องใจแชทมาคุย
https://www.facebook.com/amonpon.eark
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +502/-556

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 12:19:05 PM »

เพื่อนผมเป็นอินทีเรียที่สิงคโปร์
ทำงานปีนึง 2-3 งานก็อยู่ได้ทั้งปี

แต่ผมอยู่ที่ไทย ทำแบบบ้านให้โครงการ
ปีนึง 10-15 หลัง หรือ 4-5 โครงการขึ้นถึงจะอยู่ได้ T-T
เด็กเหนือ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +198/-43

ช่วยกันเชียร์เชียงรายน่ะครับ

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 01:19:05 PM »

ประสบการณ์ตัวผมเอง พึ่งเรียนจบใหม่ๆ มหาลัยแถวสามย่าน สายงานการศึกษาด้านสุขภาพ เคยไปดูงานแลกเปลี่ยนกับNUS(National University of Singapore) ผมได้รับข้อเสนอเป็นPackage เงินไทยประมาณ80k บวกลบนิดหน่อยตามค่าเงิน มีที่พักให้ฟรี บัตรรถไฟฟ้าฟรี ค่าโทรศัพท์และประกันสุขภาพของทางนายจ้าง ข้อเสนอถูกใจผมมากเพราะมีโอกาสได้ต่อยอดทำวิจัยและเรียนปริญญาโทต่อที่นั่น แต่สุดท้ายผมต้องปฏิเสธข้อเสนอนั้นไปเพราะได้ทุนเรียนต่อของหน่วยงานราชการและได้บรรจุเป็นข้าราชการ นึกแล้วก็แอบเสียดาย (จาก80k เหลือ 15000 บาท ข้าราชการตัวน้อย)

ส่วนเพื่อนผมที่ได้ข้อเสนอนี้ในปัจจุบัน พึ่งไปอยู่SGได้3เดือนกว่า พึ่งบินกลับมารอรับปริญญาเหมือนกัน มันบอกก็สุขสบายดีด้วยรายรับ80k แต่เสียค่าใช้จ่ายในส่วนของอาหารเยอะเพราะว่าอยู่ที่พักของบริษัทที่วิจัยร่วมกับมหาวิทยาลัยไม่สามารถทำอาหารในที่พักได้ ถ้าซื้อของสดมาทำอาหารเองจะประหยัดกว่าการไปทานที่ร้านข้างทางมากๆ มันบอกส่งให้ที่บ้านเดือน20k เงินบางส่วนก็ไปแถวเกลังบ้างตามสไตล์คนโสด 555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2017, 01:26:22 PM โดย เด็กเหนือ » บันทึกการเข้า
บ้านผม....
Full Member

คะแนนความรัก: +127/-70

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 02:25:19 PM »

ประสบการณ์ตัวผมเอง พึ่งเรียนจบใหม่ๆ มหาลัยแถวสามย่าน สายงานการศึกษาด้านสุขภาพ เคยไปดูงานแลกเปลี่ยนกับNUS(National University of Singapore) ผมได้รับข้อเสนอเป็นPackage เงินไทยประมาณ80k บวกลบนิดหน่อยตามค่าเงิน มีที่พักให้ฟรี บัตรรถไฟฟ้าฟรี ค่าโทรศัพท์และประกันสุขภาพของทางนายจ้าง ข้อเสนอถูกใจผมมากเพราะมีโอกาสได้ต่อยอดทำวิจัยและเรียนปริญญาโทต่อที่นั่น แต่สุดท้ายผมต้องปฏิเสธข้อเสนอนั้นไปเพราะได้ทุนเรียนต่อของหน่วยงานราชการและได้บรรจุเป็นข้าราชการ นึกแล้วก็แอบเสียดาย (จาก80k เหลือ 15000 บาท ข้าราชการตัวน้อย)

ส่วนเพื่อนผมที่ได้ข้อเสนอนี้ในปัจจุบัน พึ่งไปอยู่SGได้3เดือนกว่า พึ่งบินกลับมารอรับปริญญาเหมือนกัน มันบอกก็สุขสบายดีด้วยรายรับ80k แต่เสียค่าใช้จ่ายในส่วนของอาหารเยอะเพราะว่าอยู่ที่พักของบริษัทที่วิจัยร่วมกับมหาวิทยาลัยไม่สามารถทำอาหารในที่พักได้ ถ้าซื้อของสดมาทำอาหารเองจะประหยัดกว่าการไปทานที่ร้านข้างทางมากๆ มันบอกส่งให้ที่บ้านเดือน20k เงินบางส่วนก็ไปแถวเกลังบ้างตามสไตล์คนโสด 555555
สินค้าเกลัง  ราคาพอๆกับบ้านเรา  เคยพาเพื่อนไปเดินเล่น 555
soso048
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +21/-27

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 02:57:17 PM »

สินค้าเกลัง  ราคาพอๆกับบ้านเรา  เคยพาเพื่อนไปเดินเล่น 555

ผมเคยไปครับ สินค้าแถว เกลัง มีเยอะดีครับ ขาวจริงๆราคาไม่ต่างจากบ้านเรามาก 
schanaider
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +40/-33

Drummer

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 02:58:20 PM »

สินค้าเกลัง  ราคาพอๆกับบ้านเรา  เคยพาเพื่อนไปเดินเล่น 555

สุดท้ายไปเกลัง แต่ดันถึงเมืองไทย 

nathan_007
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +67/-10

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 08:40:10 AM »

มีแนวโน้ม จะเริ่มออกทะเล นะฮะ ^_^

แต่เห็นด้วยกับ คห ด้านบนนะครับ
ทำงาน ใช้ชีวิตอยู่ต่างประเทศ อย่าไปเขียม ไม่งั้นจะไม่มีความสุข

แต่ถ้าระดับ จขกท ผ่าน ตะวันกลางมาแล้ว สิงค์โปร นี่หมูเลย
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +296/-393

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 09:25:21 AM »

ท่านอื่นแนะนำไว้ดีแล้วครับ

แต่สำหรับผม ผมถือว่าถ้ามีโอกาสได้ไปทำงานต่างประเทศอย่างน้อยก็ถือซะว่าเป็นการไปอัพโปรไฟล์ให้กับตัวเองครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์