Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 13, 2017, 03:35:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2 ข้อผิดพลาด และ 1 ความคาดหวัง ของ กุนซือ รายาวัช  (อ่าน 732 ครั้ง)
stoyFC
ฟุตบอลโลกรอบสุดท้าย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +105/-118

stoyFC

| | |
« เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 11:16:04 AM »

การเข้ามาทำทีม ของกุนซือ รายาวัช  ภายให้ความกดดัน จากทุกส่วน ที่ต้องการเห็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น นั้น
 ภายให้การทำทีม ในเวลาอันน้อยนิดนั้น   ผมว่าไม่เลว เลยทีเดียว   กับผลงานที่ผ่านมา ในคิงส์คัพ  และเวิร์ลคัพ ถึงแท้เราจะพ่ายแพ้ก็ตาม

แต่ผมเห็นอะไรบางอย่าง   ที่จะทำให้เรา  ผงาด  ในเวที เอเชีย   หนหน้านี้

ทุกอย่าง มันกำลังจะดี   แต่ มีข้อผิดพลาดเกิดขึ้น  ต่อให้  เป็นโค้ชระดับพระกาฬ  ก็ต้องเจอปัญหาเหล่านี้  เพราะไม่มีใคร
มันจะหยั่งรู้   ไปได้ซ่ะทุกเรื่องหรอกครับ   

แต่ ที่น่ายินดี   คือ  รายาวัช   ไม่ไช่คน  ดันทุรัง    อันนี้  เป็นสัญญาณที่ดี  มากๆ

ข้อผิดพลาด    2  อย่างในมุมมองของผมนั้น คือ

1 .  เวลาการมองหา  นักเตะนะครับ   ผมบอกเลยว่า   ต้องไปนั่งดู  จริง  และดูเทป  ทั้งฤดูกาล  ถึงจะได้  นักเตะที่เหมาะสมที่สุด
         ผมมองว่า   รายาวัช  แกเลือกนักเตะ  จาก  ทีมงาน  กุณซือ ยุคเดิม  เป็นส่วนใหญ่นะ     เพราะอะไรหน่ะหรอ
         คุณไปดู   ในยูทูป   ในสื่อ  โชเชียล   คุณจะพบ แต่ผลงาน ในทีมชาติ   ของนักเตะ  เหล่านี้เท่านั้น    จริงไหม    แล้วคุณจะเรียกใคร?

2. ข้อผิด  พลาด ข้อนี้  ผมมักจะโดนด่า   ในcomment บ่อยๆ
         การขาด   เทพกวิน  บินได้   นั้น คือหายนะ
              คุณรู้ไหม    ผลงานทีมชาติไทยในยุคซิโก้   ประสบความสำเร็จมาได้   เพราะ ผู้รักษาประตู  มีส่วนสำคัญมาก
        รายาวัช    เรียก  ตัว สินทวีชับ มาแบบ ซ็อคผมมาก    แถม คาดหวัง  ให้สวมปลอกแขนกัปตันทีม  นั่นคือ  ต้องเป็นตัวหลัก

สินทวีชัย    สำหรับผม  เขาคือฮีโร่  ตลอดมาเวลา   ผมเคยติดตามเขา แม้ช่วงที่ไปค้าแข้งอยู่อินโดนีเซีย
  ผมจะดู   สุพรรณบุรี    ผมมักจะติดปากไม่ดี   เวลาพูดกับน้องชายเสมอว่า     ผลงานสุพรรณจะดีกว่านี้   ถ้าประตูไม่ไช่  พี่ตี๋

เหมือน แฟนบอล หลายคน จะไม่เพยายามเข้าใจ   มีด่าบ้าง   มีให้กำลังใจบ้าง
    แต่ ฮีโร่ ผมคนนี้   เหมือนแก จะเป็นฮีโร่  อีกครั้ง   ด้วยการอำลาทีม ชาติ  อย่างงดงาม   และสง่ายิ่ง
                                 และเป็นสัญญาณที่ดี   ที่  ผู้รักษาประตู  สายเลือดใหม่   กำลังทำผลงานได้ดี ทีเดียว ในยุคปัจจุบัน

ความคาดหวัง  ของผม  นั้น ยิ่งใหญ่เหลือเกิน   

1.   เรากำลังไปได้สวยเลยแหละ   กับสไตร์  การเล่นเกมส์รับที่รัดกุม    ขาดแต่กองหน้าไทย   ยังไม่มีใคร อยู่ในช่วงพีคๆ

ไม่แน่  นะ  หาก  ชนาคุง  ปรับเปลี่ยน รูปแบบ  เทพ แอวซิส  มาเป็น   เทพนักล่าประตู      อนาคตเราอาจเปลี่ยนอย่างเหลือเชื่อ

ผมมองดู  รายาวัช  ทำทีม ตอนที่ขาด  ผู้เล่นตัวสำคัญ ต้องบาดเจ็บไป    เขาทำได้ดีเกินคาดทีเดียว
เกมส์   กับ   อิรัก    และออสซี่   เราจะมีแต้ม    หาก เทพกวิน   ยืนเฝ้าเสา               

คุณรู้ไหม   รายงานต่อไป  ในเวทีอาเซียน   เราต้องฝากความหวัง  ไว้กับกองหน้า   แล้วหล่ะ
                                                        คุณเชื่อใจ   ในเกมส์รับเราได้เลย
                     ในเวที  เอเชีย   คุณเห็น   ความยิ่งใหญ่ของเรา    ในยุครายาวัช

วันหนึ่ง  ผมเคยเฝ้ารอหน้าทางเข้า   สนาม  ในราชมัง ฯ  และตะโกนเรียกรายาวัชว่า

"   Milo   !   I do   believe  in you   I support you "

คุณ เชื่อไหมตอบผมว่าะไร ? ที่ทำให้ผมติดตรึงใจ........       

เขาตอบครับ  5555   แต่เขา สบตาผม   แล้ว เอากำปั้น  ทุบอกซ้าย แล้วยิ้มให้ผม    โอ้มายกอด ผมเข้าใจเลย
    มันแปลว่า   เขากำลังเจ็บหน้าอกไช่ไหม  แก่แล้ว  ความเครียดเลยทำให้เจ็บหน้าอก

คุณเคยได้ยิน   ปรัชญา  ฟุตบอล แบบนี้บ้างไหม

"  ทีมฟุตบอลที่  เก่ง เกมส์รุก   เขาจะชนะ
                        ทีมฟุตบอลที่  เก่ง เกมส์ โต้กลับ   เขาจะพลิกล็อก
                        ทีมฟุตบอลที่  เก่ง เกมส์ รับ   เขาจะเป็นแชมป์ "

ตามนี้ครับ     By  stoyfc 
                         (ป๋าตอย นักเลง คีย์บอร์ดสยามในตำนาน  ผู้ที่จะนำพาฟุตบอลไทย   ไปชิงแชมป์โลก)

ป๋าตอย นักเลงฟุตบอลสยาม ยอดโค้ชคีย์บอร์ด ในตำนาน ผู้ที่จะนำพา ฟุตบอลไทยไปชิงแชมป์โลก
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +300/-414

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 11:20:17 AM »

เกือบดีแล้วครับถ้าไม่ย่อหน้าให้งงๆ แบบนี้

ขอบคุณครับ
bungart
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +350/-211

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 11:32:41 AM »

...เป็นมุมมองที่แปลก แตกต่างออกไป เข้าใจบอลไทยแบบลึกซึ้งไม่ใช่พวกดูบอลเป็น แต่ไม่รู้จักบอลไทย..ทุกลมหายใจจะไปแต่บอลโลก..
...ผมรู้สึกได้ว่าราเยวัชมีโนเล็ตที่เหนือกว่าทีมซิโก้ จากรูปแบบเกมส์ที่ออกมา อย่างน้อยก็เกมรับ เราควรมีระยะเวลาให้โค้ชสัก3-5 ปี ไม่ใช่เอาผลงานแมทต่อแมทมาวัดแล้วก็ไล่ออก เราน่าจะรู้นะการจะไปให้พ้นกับดักอาเซี่ยน นักเตะเราต้องไปก่อน ไปเยอะๆ จะได้อะไรมาเยอะๆ..
...ราเยวัชดี ผู้บริหารดี นักเตะดี แฟนบอลดี แรงหนุนดี  =  จะได้ไปบอลโลกเร็วขึ้น............แต่ถ้าสมการตัวใดตัวหนึ่งไม่ดี มันยากครับ
hartmann
ฮูย่า!
Sr. Member

คะแนนความรัก: +122/-233

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 11:45:30 AM »

1. พื้นฐานต้องดี เริ่มจาก 7-8 ขวบ ปั้นมาเรื่อยๆ
2. เทคนิคเฉพาะตัวต้องโดดเด่น
3. แทคติกเกมส์ต้องแพรวพราว
4. ฟอร์เมชั่นต้องหลากหลาย

5. ตำแหน่งประตู
6. กองหลังคู่กลางต้องสูง
7. ตัวรับธรรมชาติที่ออกบอลดี
8. เพลย์เม็กเกอร์

9. กองหน้า

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
Kokkabark
Sr. Member

คะแนนความรัก: +130/-231

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 12:16:46 PM »

โค้ชต้องเจ๋ง  นักฟุตบอลต้องเก่ง  สมาคมต้องใจนักเลง  แค่นี้แหละครับ
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1483/-970

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 12:27:26 PM »

ราเยวัชดีขึ้น            แต่ยังไงก็ไม่อาจประสบผลสำเร็จในเวลาอันสั้น   

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +310/-153

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 02:25:47 PM »

ปัญหาใหญ่ในการพัฒนาคือ ในระยะเยาวชนเรายังไม่มีโค้ชหรือผู้เชียวชาญที่จะปั้นเด็กให้มีพื้นฐานที่ดีได้
กว่าจะเจอตัวเด่นๆก็ปาไป 16-17 ปีแระ ครูพละคนเดียวสอนวิชาพละทุกแขนงเลยมันจะแน่นได้ยังไง

nolife
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +177/-46

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 04:20:06 PM »

ผมเห็นด้วยที่ว่าแกไม่ใช่คนดื้อดึงดัน ถ้านักเตะคนไหนเข็นไม่ขึ้น หรือฟอร์มตกช่วงนั้นแกกล้าเปลี่ยนทันที และผมคิดว่าเราน่าจะได้เห็นนักเตะใหม่ในหลายๆตำแหน่งเพิ่มขึ้น

คิดว่าโพสถ่อยๆแล้วเท่ห์เหรอ..

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์