Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 24, 2017, 06:18:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครว่าข้า ข้าไม่สน ข้าจะเล่นแบบนี้!!  (อ่าน 7933 ครั้ง)
Anti Hero
Newbie
*

คะแนนความรัก: +28/-55

| | |
« เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 05:26:35 PM »

ดูจากรูปเกมแล้ว ต้องบอกว่าขัดใจใครหลายๆคนเป็นอย่างมาก แต่อีกมุมหนึ่งนี่อาจเเสดงให้เห็นถึงการทำงานของเอคโคโน่ ที่มีหน้าที่สำคัญในการกำหนดรูปแบบการเล่นของไทยนับแต่นี้ไป อย่างที่ใครหลายๆคนรู้ ว่าสำหรับฟุตบอลเด็กสิ่งสำคัญไม่ใช่ผลแพ้-ชนะ แต่คือการกำหนดรูปแบบที่จะนำไปสู่การพัฒนาฟุตบอลในระดับที่สูงขึ้น โค้ชฟุตบอลเด็กที่ดี ไม่ใช่โค้ชที่แก้เกมเก่ง แต่คือโค้ชที่สร้างเด็กให้มีความเข้าใจในแทคติก สร้างให้เด็กมีทักษะในการแก้สถานการณ์ตรงหน้า หากมองแค่แพ้-ชนะ อนาคตของฟุตบอลไทยก็คงจะเหมือนที่ผ่านๆมา ส่วนตัวคิดว่า โค้ชไม่ได้มองที่ผลแพ้-ชนะอย่างเดียว แต่เขากำลังกำหนดรูปแบบสร้างความเข้าใจฟุตบอลในแบบที่เขาคิดว่าเราควรพัฒนาไปเป็นแบบนั้น ซึ่งทางที่เขาคิดว่าเราควรพัฒนาไป จะถูกหรือผิด มีแต่ต้องรอดูเมื่อเด็กเหล่านี้เติบโตขึ้นและเข้าใจมัน จนฝังรากในสันดานแล้วเท่านั้น
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1579/-606

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 05:37:59 PM »

แต่เอ็คโคโน่ต้องสร้าง เฟิร์ส อิมเพรสชั่น ความประทับใจในแรกพบด้วย ถ้าคุณเริ่มต้นได้ไม่ดี ต่อไปมีใครจะเชื่อมือ เอ็คโคโน่ คุณต้องมีผลงานเป็นเกราะก่อน ถ้าไม่สนใจเรื่องผลการคุมทีม แนะนำ ถอยตัวออกมา บอกสมาคมซะด้วย ว่าเอ็คโคโน่ไม่เน้นผลการคุมทีม เน้นพัฒนานักเตะ สมาคมจะได้จ้างโค้ชอื่นมาคุมทีมแทนให้

deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +398/-1302

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 05:44:05 PM »

แต่เอ็คโคโน่ต้องสร้าง เฟิร์ส อิมเพรสชั่น ความประทับใจในแรกพบด้วย ถ้าคุณเริ่มต้นได้ไม่ดี ต่อไปมีใครจะเชื่อมือ เอ็คโคโน่ คุณต้องมีผลงานเป็นเกราะก่อน ถ้าไม่สนใจเรื่องผลการคุมทีม แนะนำ ถอยตัวออกมา บอกสมาคมซะด้วย ว่าเอ็คโคโน่ไม่เน้นผลการคุมทีม เน้นพัฒนานักเตะ สมาคมจะได้จ้างโค้ชอื่นมาคุมทีมแทนให้
กลับไปรายงานผลดีกว่าท่าน 

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 05:56:19 PM »

กลับไปทำงานที่สมาคมเถอะท่าน พวกลิ่วล้อสมาคม

pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +315/-961

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 05:59:56 PM »

ในยุโรป
u10-u14 เขาเน้น การยืนตำแหน่ง
u15 เป็นชุดแรกที่ ยุโรปใส่แทคติก

u18 ในยุโรป เขาจริงจังมาก
ใครบอกไม่เน้นผลผมเถียง

Nakhoniqe Dunnesta
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +428/-285

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 06:01:34 PM »

กล้วยไม้ออกดอกช้าฉันใด   การศึกษาเป็นไปฉันนั้น

สมาคมกำลังเรียนรู้อะไรใหม่ ๆ  แฟนบอลก็ได้เรียนรู้อะไรใหม่ ๆ ไปพร้อมกับสมาคม

เวียดนามเคยตื่นเต้นดีใจกับผลงานของ JMG แต่คนไทยวิเคราะห์แล้วว่า JMG ไปไม่ถึงฝันแน่

เพราะคนไทยเราเชื่อว่าต้องมีหลาย ๆ อคาเดมี  ช่วยกันสร้าง ช่วยกันพัฒนา ไม่ใช่ยึดติดกับ  อคาเดมี เดียว

ผมก็ว่า  สมาคม ก็ก้าวพลาดน่ะเรื่องจ้าง  เอคโคโน่    สมาคมน่าจะส่งเสริมเรื่องลีกเยาวชนและเข้าไปช่วยเหลืออคาเดมีของสโมสรต่าง ๆ ดีกว่า

และสร้างแนวทางการเล่นให้คล้าย ๆ กันทุกอคาเดมี่  และ ให้วิทยากร(ประธานเทคนิคนั้นแหล่ะ)ช่วยชี้แนะคอนเส็ปการทำทีม(แต่จะมีใครฟังหรือเปล่า5555)

อย่างเช่นเบลเยี่ยม  ปลูกฝังเรื่องฟอร์เมชั่น 4-3-3  และเน้นการเข้าบอลไม่รุ่นแรงน่าเกลียด เพื่อพัฒนาความสามารถเฉพาะตัวของนักเตะ

จนตอนนี้เบลเยี่ยมสร้างมูลค่านักฟุตบอลได้สูงเอามาก ๆ

หรือ ญี่ปุ่น ฟุตบอลโรบอท  กลางจ่ายปีก ปีกจ่ายหน้า  หน้าจ่ายเข้ากลาง และเน้นสปิตริตการเข้าบอลที่ไม่รุนแรงน่าเกลียด  จนตอนนี้ญี่ปุ่นมี  10 ชนาธิป  10 ธีรศิลป์  10 ธีรธร
ให้เลือกสรรในทีมชาติอย่างเหลือเฟือ

บอกตรงน่ะ ผมเสียดายเงินที่จ้าง เอคโคโน่  เป็นอย่างมากครับ  สู้ปล่อยให้  JMG มาทำให้ฟรี ยังจะดีเสียกว่า(เสียแค่ JMG เงื่อนไขมันไม่น่าพิศมัยนี้แหล่ะ)

ปล.ต้องให้หลาย ๆ สโมสรช่วยกันปลูกกล้วยไม้ครับ  ไม่ใช่ให้แค่เอคโคโน่ 
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 06:11:28 PM »

กล้วยไม้ออกดอกช้าฉันใด   การศึกษาเป็นไปฉันนั้น

สมาคมกำลังเรียนรู้อะไรใหม่ ๆ  แฟนบอลก็ได้เรียนรู้อะไรใหม่ ๆ ไปพร้อมกับสมาคม

เวียดนามเคยตื่นเต้นดีใจกับผลงานของ JMG แต่คนไทยวิเคราะห์แล้วว่า JMG ไปไม่ถึงฝันแน่

เพราะคนไทยเราเชื่อว่าต้องมีหลาย ๆ อคาเดมี  ช่วยกันสร้าง ช่วยกันพัฒนา ไม่ใช่ยึดติดกับ  อคาเดมี เดียว

ผมก็ว่า  สมาคม ก็ก้าวพลาดน่ะเรื่องจ้าง  เอคโคโน่    สมาคมน่าจะส่งเสริมเรื่องลีกเยาวชนและเข้าไปช่วยเหลืออคาเดมีของสโมสรต่าง ๆ ดีกว่า

และสร้างแนวทางการเล่นให้คล้าย ๆ กันทุกอคาเดมี่  และ ให้วิทยากร(ประธานเทคนิคนั้นแหล่ะ)ช่วยชี้แนะคอนเส็ปการทำทีม(แต่จะมีใครฟังหรือเปล่า5555)

อย่างเช่นเบลเยี่ยม  ปลูกฝังเรื่องฟอร์เมชั่น 4-3-3  และเน้นการเข้าบอลไม่รุ่นแรงน่าเกลียด เพื่อพัฒนาความสามารถเฉพาะตัวของนักเตะ

จนตอนนี้เบลเยี่ยมสร้างมูลค่านักฟุตบอลได้สูงเอามาก ๆ

หรือ ญี่ปุ่น ฟุตบอลโรบอท  กลางจ่ายปีก ปีกจ่ายหน้า  หน้าจ่ายเข้ากลาง และเน้นสปิตริตการเข้าบอลที่ไม่รุนแรงน่าเกลียด  จนตอนนี้ญี่ปุ่นมี  10 ชนาธิป  10 ธีรศิลป์  10 ธีรธร
ให้เลือกสรรในทีมชาติอย่างเหลือเฟือ

บอกตรงน่ะ ผมเสียดายเงินที่จ้าง เอคโคโน่  เป็นอย่างมากครับ  สู้ปล่อยให้  JMG มาทำให้ฟรี ยังจะดีเสียกว่า(เสียแค่ JMG เงื่อนไขมันไม่น่าพิศมัยนี้แหล่ะ)

ปล.ต้องให้หลาย ๆ สโมสรช่วยกันปลูกกล้วยไม้ครับ  ไม่ใช่ให้แค่เอคโคโน่ 

ตอนแรกผมนึกว่าให้ เอ็คโคโน่ ไปช่วยสร้างอคาเดมี่กลาง แต่ทำให้สมบูรณ์แบบตามแบบสากล แล้วออกกฏบังคับให้อคาเดมี่แต่ละสโมสรมาดูงาน พร้อมกับส่งเจ้าหน้าที่มาให้ เอ็คโคโน่ เทรนการฝึกที่ถูกต้อง ให้เอ็คโคโน่ออกแบบหลักสูตรการฝึกในทุกระดับช่วง พร้อมเทรนเจ้าหน้าที่ในอคาเดมี่ต่างๆ ที่มาฝึกร่วมกับโค้ชไทย ให้โค้ชไทยที่ช่วยดูแลการฝึกเรียนรู้วิธีตรวจสอบมาตรฐานการฝึกที่ถูกต้อง พอทำเองได้แล้ว สามารถทำให้อคาเดมี่มีมาตรฐานการฝึกตามแบบสากลได้แล้ว และเป็นไปในทางสมาคมต้องการ ที่นี้ก็เลิกจ้างเอ็คโคโน่

แต่ไม่ใช่ให้เอ็คโคโน่ไปดึงนักเตะตามแต่ละสโมสร และช้างเผือกมาฝึก แล้วตั้งโต้ชคุมแข่งในรายการต่างๆ แบบนี้ เพราะ ทุกคนทราบดี เอ็คโคโน่ ไม่มีประสบการณ์การคุมทีม แค่ไปเป็นตัวช่วยในการสร้างอคาเดมี่ให้เป็นมาตรฐาน สมาคมกำลังใช้ เอ็คโคโน่ ผิดงานอยู่

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +97/-716

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 06:17:01 PM »

กลับไปทำงานที่สมาคมเถอะท่าน พวกลิ่วล้อสมาคม

ห้ามด่า ห้ามวิจารณ์ครับ

อวยได้อย่างเดียว

ฮี่ๆๆ
PicSuSu
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Jr. Member
*

คะแนนความรัก: +21/-133

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 06:34:53 PM »

ตกลงจะให้เอคโคโนมาทำอะไรกันแน่  --  พัฒนานักเตะเยาวชน หรือเป็นกุนซือคุมทีมให้ชนะ  --  แต่ผมว่า จะต้องทำทั้ง 2 อย่างนั่นแหละ  -- ไม่เช่นนั้นเสียเป็นจำนวนมากจ้างเขามาทำไม

การตรวจสอบผลงานของเอคโคโน่  ก็คือนักเตะเยาวชนที่พัฒนาขึ้นนั้น จะต้องมีความสามรถเอาชนะในสนามแข่งได้ด้วย (พร้อมทั้งฟอร์มการเล่นก็ดีด้วย)

ไม่ใช่่ทำได้แค่เล่นสวย - แต่สุดท้ายแพ้ตลอด  --- แล้วมันจะไปรอดรึ  - เพราะแสดงว่าผลลัพท์ของการแข่งขันนั้น ไม่สัมฤทธิ์ผล
JuDge4
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +273/-24

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 06:37:23 PM »

เห็นท่านข้างบนใช้สำนวนไทยแล้ว ผมขอใช้สำนวนฝรั่งบ้างนะครับ
กรุงโรม ไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว

การจะสร้างอะไรที่ยิ่งใหญ่ขนาดนั้น ย่อมต้องใช้เวลา
ดังนั้น จะทำงานใหญ่ คิดการใหญ่ อย่าใจร้อน

แถมในเวลาที่ก่อสร้างกรุงโรมนั้น ก็ยังต้องทำสงครามกับคาร์เธจหรือพวกชนเผ่าที่มีร่างกายแข็งแรงและเริ่มเติบโตขึ้นมามากอย่างเยอรมัน
ที่ไม่ได้จะเอาชนะได้ง่ายๆด้วย และบางสมรภูมิก็แพ้ ไม่ใช่ว่าจะต้องชนะตลอดไป

และเมื่อเรายิ่งใหญ่แล้ว ใช่ว่าเราจะต้องยิ่งใหญ่ตลอดไปครับ

แต่ก็ต้องมาดูด้วยว่าแนวทางการสร้างนั้นถูกต้องหรือไม่ มีข้อบกพร่องอย่างไร เป็นหน้าที่ของฝ่ายเทคนิคนะครับ
เราแฟนบอลก็ต้องให้กำลังใจ เชื่อว่าคนทำงานเขามีความรู้ มีประสบการณ์ ในการสร้างหรือควยคุมการสร้าง มากกว่าแฟนบอลอย่างพวกเรา
แถมมีความกังวลไม่แพ้พวกเราหรอกครับ ให้กำลังใจคนทำงานครับ รอชื่นชมผลงานที่สวยงามในตอนสุดท้ายครับ

การสร้างในที่นี้ไม่ได้หมายถึงเอคโคโน่เพียงอย่างเดียว แต่หมายถึง การสร้างฟุตบอลเยาวชนทั้งระบบ โดยเฉพาะทีมในลีกเยาวชน
ทั้งรูปแบบการฝึก องค์ความรู้ โค้ชเยาวชน ให้ทุกทีมมีคุณภาพใกล้เคียงกัน  และยกระดับให้สูงขึ้นๆไป

ซึ่งถ้าไปดูทีมในลีกเยาวชนในตอนนี้ คุณภาพความพร้อมของทีมแตกต่างกันมากเกินไป ทำให้เด็กเก่งเจอการแข่งขันไม่เข้มข้น กดดันเท่าที่ควร

ดูได้จากตารางคะแนน ลีกเยาวชนชุด 13 ปีล่าสุดอันนี้ครับ จะเห็นคุณภาพความแตกต่างที่มากเกินไป ของทีมในลีกเยาวชนแห่งชาติไทย
อัสสัมชัญ ธนบุรี ลูกที่ยิงได้ 84 ประตู ลูกที่เสีย 4 ประตู
โจทย์คือ จะทำอย่างไร ให้ทุกทีมยกระดับคุณภาพขึ้นมาให้พอสู้กับ ทีมเยาวชนที่มีคุณภาพ อย่างอัสสัมชัญ ธนบุรีได้
ซึ่งทีมเยาวชนทีมนี้เอง คือ ทีมที่สร้างนักฟุตบอลคลาสบอลดีอย่าง กวิน , ธีราทร บุญมาทัน , ธีรศิลป์ แดงดา และ สารัช อยู่เย็น ขึ้นมา
หากมีทีมในลีกเยาวชนที่มีคุณภาพอย่างอัสสัมชัญเพิ่มขึ้น ในอนาคตเราจะมี ธีราทร 10 คน เป็นตัวเลือกให้ทีมชาติ ก็อาจจะเป็นได้

แต่หากเราไปดูตารางของทีมลีกเยาวชนของญี่ปุ่น การแข่งขันจะค่อนข้างดุเดือด และสูสีกันมากครับ มีทีมเก่งๆอย่างอัสสัมชัญ ธนบุรี
เต็มไปหมด ทำให้สร้างเด็กเก่งๆขึ้นมาได้มาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 07:21:10 PM โดย JuDge4 » บันทึกการเข้า

หากนักฟุตบอลไทยไม่ออกไปเล่นนอกประเทศโอกาสไปฟุตบอลโลกของทีมชาติไทยก็จะน้อยลง อ่านได้ที่ - http://goo.gl/XdHUaD
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +350/-208

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 06:59:11 PM »

มึนๆๆ..อาจจะเพราะอ่อนด้อย เลยไม่รู่ว่าอ่ายบอลถ่ายไปถ่ายมา ไม่เน้น ไม่แม่น ไม่เคาะ มันคือไร มันคืออนาคตตรงใหน เกมส์รับที่แน่นอนมีหลุดบ่อยๆ เกมโต้กลับที่ฉับไวแต่ไปไม่ถึงหน้าประตูคู่ต่อสู้สักทีเพราะต้องคืนหลังก่อน...ไม่ได้บังอาจสอนระดับแอ๊กโคโน่นะ..เพียงแค่ไม่เข้าจายว่าว๊อสอาร์ยูดูอิ่ง...
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1037/-100

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 07:00:36 PM »

เห็นท่านข้างบนใช้สำนวนไทยแล้ว ผมขอใช้สำนวนฝรั่งบ้างนะครับ
กรุงโรม ไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว

การจะสร้างอะไรที่ยิ่งใหญ่ขนาดนั้น ย่อมต้องใช้เวลา
ดังนั้น จะทำงานใหญ่ คิดการใหญ่ อย่าใจร้อน

แถมในเวลาที่ก่อสร้างกรุงโรมนั้น ก็ยังต้องทำสงครามกับคาร์เธจหรือพวกชนเผ่าที่มีร่างกายแข็งแรงและเริ่มเติบโตขึ้นมามากอย่างเยอรมัน
ที่ไม่ได้จะเอาชนะได้ง่ายๆด้วย และบางสมรภูมิก็แพ้ ไม่ใช่ว่าจะต้องชนะตลอดไป

และเมื่อเรายิ่งใหญ่แล้ว ใช่ว่าเราจะต้องยิ่งใหญ่ตลอดไปครับ

แต่ก็ต้องมาดูด้วยว่าแนวทางการสร้างนั้นถูกต้องหรือไม่ มีข้อบกพร่องอย่างไร เป็นหน้าที่ของฝ่ายเทคนิคนะครับ
เราแฟนบอลก็ต้องให้กำลังใจ เชื่อว่าคนทำงานเขามีความรู้ มีประสบการณ์ ในการสร้างหรือควยคุมการสร้าง มากกว่าแฟนบอลอย่างพวกเรา
แถมมีความกังวลไม่แพ้พวกเราหรอกครับ ให้กำลังใจคนทำงานครับ รอชื่นชมผลงานที่สวยงามในตอนสุดท้ายครับ

การสร้างในที่นี้ไม่ได้หมายถึงเอคโคโน่เพียงอย่างเดียว แต่หมายถึง การสร้างฟุตบอลเยาวชนทั้งระบบ โดยเฉพาะทีมในลีกเยาวชน
ทั้งรูปแบบการฝึก องค์ความรู้ โค้ชเยาวชน ให้ทุกทีมมีคุณภาพใกล้เคียงกันกับทีมอย่างอัสสัมชัญธนบุรี บุรีรัมย์อคาเดมี่ ชลบุรีอคาเดมี่

ก็นั่นแหละครับ ท่านผู้ชม

ทำไมแฟนบอลบางคน  มีความรู้ ความสามารถ  วิสัยทัศน์  ดีกว่า คนทำงานในสมาคม หรืออย่างไร?
คนพวกนี้ ทำงานอะไรกัน เกี่ยวกับฟุตบอลแค่ไหน  มีศาสตร์ความรู้ฟุตบอลมากน้อยเพียงใด
aonie49
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +71/-64

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 07:15:03 PM »

อ่านคอมเม้นบางคนละเพลีย บางครั้งหุบปาก แล้วดูเฉยๆ ให้เวลาทีมงานเขาได้ทำงานสัก2ปี แล้วค่อยมาลงความเห็น ผมเชื่อคนไทยเก่งหลายๆด้านนะผมยอมรับ  แต่ผมก็เชื่อเรื่องฟุตบอลเขาเก่งกว่าเรา ผมเป็นแฟนบอลคนนึงที่รอความสำเร็จและรู้ว่ามันไม่ได้ใช้เวลา 1-2ปี ให้ทันใจแฟนบอล

เลือกในสิ่งที่ใช่ ใช้ชีวิตที่ชอบ อิสระอยู่ที่ตัวเรา
Anamai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +284/-133

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 07:18:54 PM »

มึนๆๆ..อาจจะเพราะอ่อนด้อย เลยไม่รู่ว่าอ่ายบอลถ่ายไปถ่ายมา ไม่เน้น ไม่แม่น ไม่เคาะ มันคือไร มันคืออนาคตตรงใหน เกมส์รับที่แน่นอนมีหลุดบ่อยๆ เกมโต้กลับที่ฉับไวแต่ไปไม่ถึงหน้าประตูคู่ต่อสู้สักทีเพราะต้องคืนหลังก่อน...ไม่ได้บังอาจสอนระดับแอ๊กโคโน่นะ..เพียงแค่ไม่เข้าจายว่าว๊อสอาร์ยูดูอิ่ง...

555 รู้สึกเหมือนกันแต่ไม่กล้าวิจารณ์เดี๋ยวโดนไล่
NR
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +106/-39

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 07:20:49 PM »

เกมนีัไม่ค่อยเน้นอะไร ทำได้ก็ทำ แต่ผิดคาดดันมาโดนก่อน

PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +172/-98

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 07:31:55 PM »

ทั้งรูปแบบการฝึก องค์ความรู้ โค้ชเยาวชน ให้ทุกทีมมีคุณภาพใกล้เคียงกัน  และยกระดับให้สูงขึ้นๆไป

ซึ่งถ้าไปดูทีมในลีกเยาวชนในตอนนี้ คุณภาพความพร้อมของทีมแตกต่างกันมากเกินไป ทำให้เด็กเก่งเจอการแข่งขันไม่เข้มข้น กดดันเท่าที่ควร

ดูได้จากตารางคะแนน ลีกเยาวชนชุด 13 ปีล่าสุดอันนี้ครับ จะเห็นคุณภาพความแตกต่างที่มากเกินไป ของทีมในลีกเยาวชนแห่งชาติไทย
อัสสัมชัญ ธนบุรี ลูกที่ยิงได้ 84 ประตู ลูกที่เสีย 4 ประตู
โจทย์คือ จะทำอย่างไร ให้ทุกทีมยกระดับคุณภาพขึ้นมาให้พอสู้กับ ทีมเยาวชนที่มีคุณภาพ อย่างอัสสัมชัญ ธนบุรีได้
ซึ่งทีมเยาวชนทีมนี้เอง คือ ทีมที่สร้างนักฟุตบอลคลาสบอลดีอย่าง กวิน , ธีราทร บุญมาทัน , ธีรศิลป์ แดงดา และ สารัช อยู่เย็น ขึ้นมา
หากมีทีมในลีกเยาวชนที่มีคุณภาพอย่างอัสสัมชัญเพิ่มขึ้น ในอนาคตเราจะมี ธีราทร 10 คน เป็นตัวเลือกให้ทีมชาติ ก็อาจจะเป็นได้

แต่หากเราไปดูตารางของทีมลีกเยาวชนของญี่ปุ่น การแข่งขันจะค่อนข้างดุเดือด และสูสีกันมากครับ มีทีมเก่งๆอย่างอัสสัมชัญ ธนบุรี
เต็มไปหมด ทำให้สร้างเด็กเก่งๆขึ้นมาได้มาก

ใช่เลยครับ  ลีกเยาวชนไทย ที่แข็งแกร่ง  เคี่ยว มาตรฐานไม่แตกต่างกัน ควรได้รับการคัดสรร นักเตะเยาวชน ไปติดทีมชาติ
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +666/-201

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 07:34:21 PM »

ผมมองเห็นอนาคตเท่าที่ตามดูจากภายนอก ในความเข้าใจของผมเอคโคโน่ กำลังวางระบบโครงสร้างการเล่นและความเข้าใจพื้นฐานก่อนในเบื้องต้น ก่อนจะใส่รายละเอียดอะไรที่ซับซ้อนหลังจากนี้ ให้เด็ก U14,16,18 ค่อยๆ ซึมซับ

วิธีการที่เห็นภายนอกเท่าที่ผมเห็น ที่เค้าให้ความสำคัญในช่วงแรก
1. เช็คหลักกายภาพเบื้องต้นของผู้เล่น จะได้วางแผนพัฒนาได้ถูก
2. เน้นสอนเรื่องการยืนตำแหน่ง และหน้าที่ของแต่ละตำแหน่ง
3. เน้นความเข้าใจและหน้าที่ โดยเริ่มความสำคัญจากเกมส์รับก่อน
4. ใส่วิธีการเล่นรุกรับแบบพื้นฐาน ในทุกชุดให้เหมือนกัน
5. จะไม่ค่อยเห็นโค้ชเค้าสั่งให้เร่งเกมส์ ซึ่งหน้าจะเป็นความต้องการของทีมงาน เหมือนเล่นรักษาจังหวะ เล่นพยามคุมจังหวะไปเรื่อยๆ

เพราะถ้ากดดันให้เด็กยิ่งเร่ง เด็กเหมือนยิ่งรนในความเข้าใจของผม

ผมว่าในปีแรกทรงบอลเด็กก็จะประมาณนี้เกือบทุกชุด พอเด็กเริ่มเข้าใจวิธีที่เค้าวาง เค้าคงจะใส่รายละเอียดอย่างอื่นตามมาเรื่อยๆ เป็นขั้นๆ

จากที่ฟังสัมภาษณ์โค้ชทัั้ง 3 ชุดหลังเกมส์ทุกคนจะพูดแบบวิธีการเดียวกับหมด
1.ผมภูมิใจในเด็ก
2.เด็กเริ่มทำดีขึ้นเรื่อย
3.เด็กเรื่มเข้าใจปรัชญาที่ใส่เข้าไป

เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +985/-938

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 07:35:13 PM »

ทั้งรูปแบบการฝึก องค์ความรู้ โค้ชเยาวชน ให้ทุกทีมมีคุณภาพใกล้เคียงกัน  และยกระดับให้สูงขึ้นๆไป

แต่ที่น่างงมากๆคือเด็กอัสสัมชัญธนบุรีติดทีมน้อยมาก
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2032/-5249

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 07:41:44 PM »

เอคโคโน่ แมร่งของปลอมชัดๆ ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 07:47:17 PM »

ผมมองเห็นอนาคตเท่าที่ตามดูจากภายนอก ในความเข้าใจของผมเอคโคโน่ กำลังวางระบบโครงสร้างการเล่นและความเข้าใจพื้นฐานก่อนในเบื้องต้น ก่อนจะใส่รายละเอียดอะไรที่ซับซ้อนหลังจากนี้ ให้เด็ก U14,16,18 ค่อยๆ ซึมซับ

วิธีการที่เห็นภายนอกเท่าที่ผมเห็น ที่เค้าให้ความสำคัญในช่วงแรก
1. เช็คหลักกายภาพเบื้องต้นของผู้เล่น จะได้วางแผนพัฒนาได้ถูก
2. เน้นสอนเรื่องการยืนตำแหน่ง และหน้าที่ของแต่ละตำแหน่ง
3. เน้นความเข้าใจและหน้าที่ โดยเริ่มความสำคัญจากเกมส์รับก่อน
4. ใส่วิธีการเล่นรุกรับแบบพื้นฐาน ในทุกชุดให้เหมือนกัน
5. จะไม่ค่อยเห็นโค้ชเค้าสั่งให้เร่งเกมส์ ซึ่งหน้าจะเป็นความต้องการของทีมงาน เหมือนเล่นรักษาจังหวะ เล่นพยามคุมจังหวะไปเรื่อยๆ

เพราะถ้ากดดันให้เด็กยิ่งเร่ง เด็กเหมือนยิ่งรนในความเข้าใจของผม

ผมว่าในปีแรกทรงบอลเด็กก็จะประมาณนี้เกือบทุกชุด พอเด็กเริ่มเข้าใจวิธีที่เค้าวาง เค้าคงจะใส่รายละเอียดอย่างอื่นตามมาเรื่อยๆ เป็นขั้นๆ

จากที่ฟังสัมภาษณ์โค้ชทัั้ง 3 ชุดหลังเกมส์ทุกคนจะพูดแบบวิธีการเดียวกับหมด
1.ผมภูมิใจในเด็ก
2.เด็กเริ่มทำดีขึ้นเรื่อย
3.เด็กเรื่มเข้าใจปรัชญาที่ใส่เข้าไป

ถ้าแบบนี้ไม่ควรมาคุมทีม สมาคมก็ให้ ม.ธนบุรี ทำเป็นอคาเดมี่กลางไป เพราะ คุมทีม มันต้องมีผลงาน ไม่ใช่เออระเหยลอยชาย จะเอาแต่จำลองการแข่งขันแบบนี้ ยิ่งเห็นแนวคิด เอ็คโคโน่ ยิ่งไม่เหมาะกับคุมทีมที่ต้องการผลงาน

pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +315/-961

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 07:58:16 PM »

อ่านคอมเม้นบางคนละเพลีย บางครั้งหุบปาก แล้วดูเฉยๆ ให้เวลาทีมงานเขาได้ทำงานสัก2ปี แล้วค่อยมาลงความเห็น ผมเชื่อคนไทยเก่งหลายๆด้านนะผมยอมรับ  แต่ผมก็เชื่อเรื่องฟุตบอลเขาเก่งกว่าเรา ผมเป็นแฟนบอลคนนึงที่รอความสำเร็จและรู้ว่ามันไม่ได้ใช้เวลา 1-2ปี ให้ทันใจแฟนบอล
แล้วทำไมเขาต้องหุบปากหละ งง?
ต้องอวยอย่างเดียวเลย?

ประเทศที่ฟุตบอลพัฒนาเขาวิจารณ์ได้หมด ผิดถูกว่าไปตามเหตุผล
T_Law_Zoo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +425/-419

Gu LoVe TAK

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:11:37 PM »

...เค้าก็บอกอยู่ว่าจะสร้างบ้าน สร้างบ้าน  นี่ก็จะกางเต๊นท์ยันเลย จะนอนอย่างเดียว....

...เชียร์ไทย...
Hooligan
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +141/-92

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:13:07 PM »

จ้างมาแล้ว ให้เขาทำงานไปก่อน ผิดถูกสมาคมต้องรับผิดชอบ....
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:18:18 PM »

...เค้าก็บอกอยู่ว่าจะสร้างบ้าน สร้างบ้าน  นี่ก็จะกางเต๊นท์ยันเลย จะนอนอย่างเดียว....
โครงสร้างไม่ต้องเอาให้เป็นตัวบ้านเลย555
thepong
Hero Member

คะแนนความรัก: +192/-75

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:26:20 PM »

จะให้เอคโคโน  อบรม วางหลักสูตรอคาเดมี่เลยเหรอ  อคาเดมี่มีโค้ชพอหรือยัง โค้ชอคาเดมีมีความรู้ ไลเซ่นส์หรือยัง  ใน1-3 ปีนี้สมาคมยังต้องสร้างโค้ชอยู่เลย

และ เอาเข้าจริงๆ  ต้องถือว่าเอคโคโนยังอยู่ในช่วงวิจัยสร้างหลักสูตรอยู่เลย

ต้องเรียนรู้นักเตะไทยเป็นยังไง  สโมสรไทยเป็นยังไง  โรงเรียนเป็นยังไง  อคาเดมี100พ่อ1000แม่เป็นยังไง

แล้วถึงจะสร้างหลักสูตรที่เหมาะกับคนไทย

ถ้าจะให้ยัดหลักสูตรเลย ไม่งั้นก็ไม่ต่างอะไรสร้างบ้านสไตล์ยุโรป แล้วยกมาไว้ในไทย   ทั้งที่บ้านเค้าไม่เหมาะกับเมืองไทยเลย สภาพอากาศก็คนละแบบ ไหนจะน้ำท่วมหน้าน้ำ  กับบ้านติดดิน  มันก็ได้แต่ไม่เหมาะกับคนไทยเลย

สมาคมก็คงใช้ทีมเยาวชนเป็นเวทีทดลองไปเลย ก็เท่านั้น

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1481/-950

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:35:37 PM »

เอคโคโน่เข้ามากี่คนกันเอง   ใจคอทุกท่านจะให้วางรากฐานเด็กไหยทั้งประเทศเลยเหรอครับ       

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
ป๊อกกี้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:37:45 PM »

เอคโคโน่ แมร่งของปลอมชัดๆ ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ยูสเซอร์นี้ มายืนยัน คอนเฟิร์มแล้ว

ถ้าเค้าบอกว่า ของปลอม แสดงว่า  เอคโคโน่ ของจริง   
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:40:21 PM »

...เค้าก็บอกอยู่ว่าจะสร้างบ้าน สร้างบ้าน  นี่ก็จะกางเต๊นท์ยันเลย จะนอนอย่างเดียว....
โครงสร้างไม่ต้องเอาให้เป็นตัวบ้านเลย555

จริงครับหลายท่านใจร้อน เจ้าของโครงการ เค้าจ้างช่างยุโรปมาสร้างบ้านต้นแบบระดับมาตราฐานยุโรป เค้ากำลังเทคานทำฐานตอหม้อ  ต่อไปก็หล่อเสา เดี๋ยวดีเทล ต่างๆ ก็ตามมา
ถ้าอยากเร็วทันใจต้องจ่ายตังค์นอนโรงแรมอยากได้คุณภาพก็จ่ายแพงหน่อย จ่ายแล้วจบได้ความสบายแต่ไม่ได้อะไรกลับมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 08:44:08 PM โดย TONS@BallTHAI_ในฝัน » บันทึกการเข้า

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 08:46:36 PM »

จะให้เอคโคโน  อบรม วางหลักสูตรอคาเดมี่เลยเหรอ  อคาเดมี่มีโค้ชพอหรือยัง โค้ชอคาเดมีมีความรู้ ไลเซ่นส์หรือยัง  ใน1-3 ปีนี้สมาคมยังต้องสร้างโค้ชอยู่เลย

และ เอาเข้าจริงๆ  ต้องถือว่าเอคโคโนยังอยู่ในช่วงวิจัยสร้างหลักสูตรอยู่เลย

ต้องเรียนรู้นักเตะไทยเป็นยังไง  สโมสรไทยเป็นยังไง  โรงเรียนเป็นยังไง  อคาเดมี100พ่อ1000แม่เป็นยังไง

แล้วถึงจะสร้างหลักสูตรที่เหมาะกับคนไทย

ถ้าจะให้ยัดหลักสูตรเลย ไม่งั้นก็ไม่ต่างอะไรสร้างบ้านสไตล์ยุโรป แล้วยกมาไว้ในไทย   ทั้งที่บ้านเค้าไม่เหมาะกับเมืองไทยเลย สภาพอากาศก็คนละแบบ ไหนจะน้ำท่วมหน้าน้ำ  กับบ้านติดดิน  มันก็ได้แต่ไม่เหมาะกับคนไทยเลย

สมาคมก็คงใช้ทีมเยาวชนเป็นเวทีทดลองไปเลย ก็เท่านั้น

เอคโคโน่เข้ามากี่คนกันเอง   ใจคอทุกท่านจะให้วางรากฐานเด็กไหยทั้งประเทศเลยเหรอครับ      

ก็นี้คือ จุดประสงค์ที่จ้างมาไม่ใช่หรือ จะลองทำไมไม่ไปทดลองที่ ม.ธนบุรี ที่สมาคมจัดให้เป็นอคาเดมี่ของเอ็คโคโน่ชั่วคราว ก่อนจะสร้างอาคารสำหรับทำอคาเดมี่ เอาเด็กเก่งจากแต่ละอคาเดมี่ รวมทั้งเด็กไม่อยู่ในอคาเดมี่ และพวกช้างเผือกมาฝึก แล้วส่งแข่งขันยูธลีก หรือจะขอให้สมาคมตระเวนกับอคาเดมี่อื่น ก็ไม่มีปัญหา แต่ไม่ใช่เอาเวทีทีมชาติมาทดสอบ ทดลอง วิเคราะห์นักเตะไทย นั่นมันเป็นที่ทำผลงาน ทดสอบหลังการฝึกตามหลักสูตรที่ได้วิเคราะห์มาแล้ว

ที่โค้ชไทย ทดสอบ เอาเวทีทีมชาติทดลองระบบการเล่น การคุมทีม โดนวิจารณ์เป็นวรรคเป็นเวร ทีพอโค้ชนอกกลับยอมรับ พยักหน้าด้วยซะงั้น ทีมชาติไม่ใช่เวทีทดลองอะไรแล้วครับ มันต้องมีผลงาน เดี๋ยวคอยดูระดับเอเชียละกัน ถ้ายังเออระเหยลอยชาย แบบนี้ เรื่องก็เข้าสมาคมอีกรอบ

ดังนั้น จะทดสอบ วิเคราะห์นักเตะไทย เพื่อออกแบบการฝึก เชิญที่ยูธลีกครับ

หลายคนลืมจุดประสงค์ที่จ้าง เอ็คโคโน่ ว่าจะมาช่วยพัฒนาอคาเดมี่ในไทย ไม่ใช่ให้มาคุมทีมเยาวชนให้

Khonchaikob
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +198/-119

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:18:02 PM »

ผมพอใจ ส่วนใครไม่ประทับก็เลิกเชียร์ไปซะ ไม่เชียร์ฺซักคน สมาคมฟุตบอลเขามีปัญญาจ่ายค่าจ้างเอคโดโน่

เก่ง ๆ แบบนี้ นึกว่า เซอร์ อเล็ก เฟอร์กูซัน พิมพ์ไทยได้ แล้วมาเล่นบอร์ดไทยแลนด์สู้ ๆ ด้วย

But, as with other civilizations, a higher level of culture tended to make the nation soft and open to attack.
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:20:32 PM »

ที่ผมอ่านจากแนวคิดPTTrayong เห็นจะให้ทำแบบนู้นแบบนี้ ผมเห็นการแสดงความคิดที่เสนอแนวทางมาให้ กล่าวในเรื่องที่เป็นไปไม่ได้หลายอย่างเลยแต่ผมไม่อยากต่อล้อต่อเถียง เอาเป็นว่าให้อกแตกตายไปดีกว่าเพราะยังไงเอ็คโคโน่ก็ยังได้ทำทีมต่อ ฮ่าาๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 09:26:16 PM โดย เซลล์โรงพิมพ์ » บันทึกการเข้า
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:42:23 PM »

ผมพอใจ ส่วนใครไม่ประทับก็เลิกเชียร์ไปซะ ไม่เชียร์ฺซักคน สมาคมฟุตบอลเขามีปัญญาจ่ายค่าจ้างเอคโดโน่

เก่ง ๆ แบบนี้ นึกว่า เซอร์ อเล็ก เฟอร์กูซัน พิมพ์ไทยได้ แล้วมาเล่นบอร์ดไทยแลนด์สู้ ๆ ด้วย

ท่านก็คอยดูระดับเอเชียก็แล้วกัน โดยเฉพาะรอบสุดท้าย ผยองไปเหอะ เดี๋ยวถึงตอนนั้นหัวเราะไม่ออก ถ้ายังไม่แก้ไขการคุมทีมแบบนี้

ที่ผมอ่านจากแนวคิดPTTrayong เห็นจะให้ทำแบบนู้นแบบนี้ ผมเห็นการแสดงความคิดที่เสนอแนวทางมาให้ กล่าวในเรื่องที่เป็นไปไม่ได้หลายอย่างเลยแต่ผมไม่อยากต่อล้อต่อเถียง เอาเป็นว่าให้อกแตกตายไปดีกว่าเพราะยังไงเอ็คโคโน่ก็ยังได้ทำทีมต่อ ฮ่าาๆๆๆๆ

เป็นไปไม่ได้ แล้วจะจ้างทำปุ๋ยอะไร ก็นี้คือจุดประสงค์ที่จ้างมา ต้องทำให้เป็นไปให้ได้ ใช้คำว่าต้องด้วย

Zixzorash
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +94/-160

http://xn--22c6bi7azbrb9pob.com/index.php?board=17

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:43:53 PM »

มาครับ !!!!!!!!

ขี้เกียจเม้น  ตามสบาย

F B : www.facebook.com/sheetthai.z
เว็บไซด์ ข้อสอบไทย ดอท คอม >>>
http://xn--22c6bi7azbrb9pob.com/index.php?board=17.0
เว็บไซด์ ข่าวเปิดสอบแนวข้อสอบ  >>> 
http://xn--22ca7cuaecc9ge1ae5aeb7d8a0qya7j7a.com/
เว็บไซด์ ติวสอบ
http://xn--m3ck2bmp3b.com/
[/
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +308/-148

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 09:46:33 PM »

ผมว่ารอดูซักพักก่อนครับ อย่าเพิ่งใจร้อน ไหนๆเราก็รอมานานแล้วรออีกซักหน่อยจะเป็นไร...
ถึงแม้ผมจะไม่ค่อยชอบทรงบอลเอคโคโน่ แต่ก็อยากให้เวลาเค้าลองทำทีมดูซักพักค่อยว่ากัน..

Khonchaikob
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:04:38 PM »

ไม่ทราบว่า ประเทศไทยนี่ เคยได้แชมป์เอเซียระดับเยาวชนกี่ครั้ง ผมเห็นบางคน นี่เป็นห่่วงจัง .... ก็เห็นว่าที่ผ่าน ๆ มา ก็ตกรอบแรกแทบทุกครั้ง ไม่ว่าจะเป็นโค้ชคนไหน

เอางี้ดีกว่า ถ้าเป็นห่วงมาก ก็ไปสมัครเป็นโค้ช U-23 ชิงแชมป์เอเซีย แทนโค้ชโย่งเลย ตอนนี้สมาคมเขาก็ยังลังเลอยู่ว่าจะให้ใครทำ
คราวนี้แหละ ไทยจะได้เป็นแชมป์เอเซีย สมใจซักที

But, as with other civilizations, a higher level of culture tended to make the nation soft and open to attack.
thepong
Hero Member

คะแนนความรัก: +192/-75

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:07:58 PM »

ผมก็อยากเห็นเด็กไทนเล่นแบบบาร์ซ่า นะ  

แต่เด็กไทยความสามารถถึงหรือเปล่า  ถ้ามันง่ายขนาดนั้น  ทั่วโลกคงเล่นได้เหมือนกันหมด

เอคโคโน จะเสกยังไงหว่าให้ได้แบบนั้น  

โค้ชซิโก้เองยังใช้เวลาหลายปีกว่าจะสร้างได้

หรือจะให้เอคโคโนไปบังคับอคาเดมี่  ให้ทำทีมแนวเดียวกัน อันนี้ยิ่งยากกว่ากันเยอะ

หรือจะรอศูนย์ฝึก  ก็ยังไม่เสร็จ  

นี่ขนาดทำทีมยังไม่แพ้นะเนี่ย

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:10:54 PM »

ไม่ทราบว่า ประเทศไทยนี่ เคยได้แชมป์เอเซียระดับเยาวชนกี่ครั้ง ผมเห็นบางคน นี่เป็นห่่วงจัง .... ก็เห็นว่าที่ผ่าน ๆ มา ก็ตกรอบแรกแทบทุกครั้ง ไม่ว่าจะเป็นโค้ชคนไหน

เอางี้ดีกว่า ถ้าเป็นห่วงมาก ก็ไปสมัครเป็นโค้ช U-23 ชิงแชมป์เอเซีย แทนโค้ชโย่งเลย ตอนนี้สมาคมเขาก็ยังลังเลอยู่ว่าจะให้ใครทำ
คราวนี้แหละ ไทยจะได้เป็นแชมป์เอเซีย สมใจซักที

ตกรอบแรกทุกครั้ง ฮ่า ๆๆๆๆ มาไม่ทันโค้ชเตี้ยคุมซะแร้ว ไหนจะโค้ชฉ่วยที่ถ้าไม่ลงรอยกับบังยี ไปได้ไกลแน่กับชุดเด็กระเบิด ตัวจริงทีมชาติไทยปัจจุบัน

โค้ชที่ดีสมาคมต้องไปเอามาเอง จ่ายเงินชดเชยให้สโมสรเพื่อดึงแค่ไหนก็ต้องทำ มานั่งรับสมัครก็ได้คนว่างงานมาทำทีมเจ๊งแบบ U-16 และ U-19 ปีที่แล้วอีกหรอก จ่าย ราเยวัช ไหวไม่ใช่หรือ วีฟรีด ยังว่างถ้าจะเอาโค้ชนอก หรือ โค้ชเตี๊ย โค้ชชัยยงค์ โค้ชฉ่วย อีกสักรอบก็ได้

ผมก็อยากเห็นเด็กไทนเล่นแบบบาร์ซ่า นะ 

แต่เด็กไทยความสามารถถึงหรือเปล่า  ถ้ามันง่ายขนาดนั้น  ทั่วโลกคงเล่นได้เหมือนกันหมด

เอคโคโน จะเสกยังไงหว่าให้ได้แบบนั้น   

โค้ชซิโก้เองยังใช้เวลาหลายปีกว่าจะสร้างได้

หรือจะให้เอคโคโนไปบังคับอคาเดมี่  ให้ทำทีมแนวเดียวกัน อันนี้ยิ่งยากกว่ากันเยอะ

หรือจะรอศูนย์ฝึก  ก็ยังไม่เสร็จ 

นี่ขนาดทำทีมยังไม่แพ้นะเนี่ย

นี้มันงานของเอ็คโคโน่ ที่ต้องทำให้ได้ ผมทราบว่าไม่ใช่แค่ปี 2 ปี ซึ่งผมรอได้ แต่กรุณาไปวิเคราะห์ วิจัย ทดลองระบบการเล่นที่อื่น ไม่ใช่ในทีมชาติ ทีมชาติมันคือสูตรสำเร็จแล้วสำหรับ ไม่ว่าชุดไหน ทำเป็นอคาเดมี่หนึ่งส่งยูธลีกก็ได้ ไม่มีปัญหา ภายใต้ชื่อ ไทย-11 แบบนี้ อย่าบอกว่ารูปแบบนี้ไม่เคยใช้ ตรงนั้นไปวิจัยให้พอเลยครับ

เอ็คโคโน่ ตอนทำกับ ญี่ปุ่น ก็ทำแบบนี้ แต่ของญี่ปุ่นลงลีกกว่า ประจำมณฑลกันเลย ไม่ใช่อคาเดมี่กลาง อคาเดมี่เดียวแบบไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 10:16:34 PM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

Khonchaikob
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:18:17 PM »

ตกรอบแรกทุกครั้ง ฮ่า ๆๆๆๆ มาไม่ทันโค้ชเตี้ยคุมซะแร้ว ไหนจะโค้ชฉ่วยที่ถ้าไม่ลงรอยกับบังยี ไปได้ไกลแน่กับชุดเด็กระเบิด ตัวจริงทีมชาติไทยปัจจุบัน

โค้ชที่ดีสมาคมต้องไปเอามาเอง จ่ายเงินชดเชยให้สโมสรเพื่อดึงแค่ไหนก็ต้องทำ มานั่งรับสมัครก็ได้คนว่างงานมาทำทีมเจ๊งแบบ U-16 และ U-19 ปีที่แล้วอีกหรอก จ่าย ราเยวัช ไหวไม่ใช่หรือ วีฟรีด ยังว่างถ้าจะเอาโค้ชนอก หรือ โค้ชเตี๊ย โค้ชชัยยงค์ โค้ชฉ่วย อีกสักรอบก็ได้
ผมใช้คำว่า "แทบ" ครับ ผมรู้ว่าโค้ชเตี้ย ทำทีมแพ้พม่า 3-0  แล้วพม่าได้ไปบอลโลก

อ้อ ถ้าชอบโค้ชมาก ตอนนี้ โค้ชเตี้ย คุมทีมทหารอากาศ ในT2 และ โค้ชฉ่วย ทำทีมราชนาวี หนีตกชั้น ไปเชียร์ได้ แล้วก็เลิกเชียร์ ทีมบอลที่เอคโคโน่ ทำซะ คุณไม่เชียร์ซักคน สมาคมฟุตบอล มีปัญญาจ่ายค่าจ้างเอคโคโน่

[G]auss
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +164/-158

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:27:03 PM »

ทุกคนในที่นี้ต้องการใช้ชาติไทยก้าวไปข้างหน้าเช่นเดียวกัน

การทดลอง หรือกระทำการใด ๆ ย่อมยืนอยู่บนความไม่แน่นอน

ไม่มีวิธีการเล่นใดที่สามารถเอาชนะได้ทุกทีม

และไม่มีกิจกรรมใดที่จะไม่มีอุปสรรค์ก่อนถึงเส้นชัย

ราตรีสวัสดิ์

sites.google.com/site/thyoungalgebraist/
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +509/-567

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:31:16 PM »

ผมม้าท่าน PTT ใจเย็นก่อนครับ รอ AFC U16 คัดเลือก และ U19 รอบคัดเลือก ที่จะถึง ค่อยตัดสิน ยังไม่สาย
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:31:43 PM »

ผมใช้คำว่า "แทบ" ครับ ผมรู้ว่าโค้ชเตี้ย ทำทีมแพ้พม่า 3-0  แล้วพม่าได้ไปบอลโลก

อ้อ ถ้าชอบโค้ชมาก ตอนนี้ โค้ชเตี้ย คุมทีมทหารอากาศ ในT2 และ โค้ชฉ่วย ทำทีมราชนาวี หนีตกชั้น ไปเชียร์ได้ แล้วก็เลิกเชียร์ ทีมบอลที่เอคโคโน่ ทำซะ คุณไม่เชียร์ซักคน สมาคมฟุตบอล มีปัญญาจ่ายค่าจ้างเอคโคโน่

แตทีมในชุดโค้ชเตี้ยชนะ อิหร่าน บดกับ อุซเบ รอบก่อนรองชนะเลิศ แบบชนิดมีลุ้น ซึ่งถ้าชนะรอบนั้นไปบอลเยาวชนโลกแบบไม่ใช้เด็กโข่ง อีกอย่าง พวกเขาทำทีมภายใต้ บังยี ด้วยครับ ถ้ามาทำกับสมาคมชุดนี้ การสนับสนุนเหมือนเอ็คโคโน่ เยาวชนโลก รอบสุดท้าย แน่นอน

Khonchaikob
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:39:50 PM »

แตทีมในชุดโค้ชเตี้ยชนะ อิหร่าน บดกับ อุซเบ รอบก่อนรองชนะเลิศ แบบชนิดมีลุ้น ซึ่งถ้าชนะรอบนั้นไปบอลเยาวชนโลกแบบไม่ใช้เด็กโข่ง อีกอย่าง พวกเขาทำทีมภายใต้ บังยี ด้วยครับ ถ้ามาทำกับสมาคมชุดนี้ การสนับสนุนเหมือนเอ็คโคโน่ เยาวชนโลก รอบสุดท้าย แน่นอน
เลือกตั้งสมาคมฟุตบอล ครั้งหน้า คุณไปสมัครเป็นนายกสมาคมฟุตบอลแล้ว ให้นโยบายว่าให้โค้ชเตี้ยทำทีมทุกชุดเลยเป็นไง รับรองว่าชนะอิหร่าน อุสเบกิสถาน แน่ ๆ แล้วเพื่อพิสูจน์ว่า ทำไมโค้ชเก่ง ๆ แบบโค้ชเตี้ย เนี่ยถึงต้องไปทำทีม T2

ยุคสมยศ เป็นนายกเนี่ย เขาเลือกใครเป็นโค้ชก็เป็นสิทธิของเขา คุณก็ไม่ได้จ่ายเงินช่วยเขาซักบาท

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +733/-1260

new world order

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:46:45 PM »

เลือกตั้งสมาคมฟุตบอล ครั้งหน้า คุณไปสมัครเป็นนายกสมาคมฟุตบอลแล้ว ให้นโยบายว่าให้โค้ชเตี้ยทำทีมทุกชุดเลยเป็นไง รับรองว่าชนะอิหร่าน อุสเบกิสถาน แน่ ๆ แล้วเพื่อพิสูจน์ว่า ทำไมโค้ชเก่ง ๆ แบบโค้ชเตี้ย เนี่ยถึงต้องไปทำทีม T2

ยุคสมยศ เป็นนายกเนี่ย เขาเลือกใครเป็นโค้ชก็เป็นสิทธิของเขา คุณก็ไม่ได้จ่ายเงินช่วยเขาซักบาท

คุณพูดเหมือนคุณไม่เคยวิจารณ์โค้ชวิจารณ์สมาคม?  แก้กันที่เหตุผลซี่

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +162/-407

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:47:20 PM »

มันเป็นหน้าที่ของอคาเดมี่สโมสร ทีมชาติมันก็นานๆรวมกันที ทีไหนก็จะมีหน้าใหม่ๆเข้ามาอีกต่างหาก
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:49:50 PM »

เงินที่จ่ายให้สมาคมกับข้าราชการ เงินภาษีผมและคุณทั้งนั้น ตามหลักประชาธิปไตย เรียกร้องได้เสมอ

บอลเยาวชนความเขี้ยวไม่เท่ากับชุดใหญ่ โค้ชไทยหลายคนเอาอยู่ครับ ก่อนหน้าที่คุณดูถูกโค้ชเตี้ยว่าคุมแค่ทีมไทยลีก 2 เคยพา การท่าเรือไทย ยิ่งใหญ่แค่ไหน แชมป์ลีกคัพ เอฟเอคัพ ไปแข่งถ้วยเอเอฟซี คัพ ก็ตกในรอบเดียวกับ เมืองทอง ที่ตกรอบ ทั้งที่นักเตะกระจอกมากเมื่อเทียบกับทีมใหญ่ในไทยลีกสมัยนั้น ไม่พอ ทีมที่โค้ชเตี้ยคุมปัจจุบันนักเตะแต่ละคนสู้ ชัยนาท, ปตท.ระยอง ทีมผมเชียร์, ประจวบ, อ่างทอง ไม่ได้เลยด้วยซ้ำ มีแต่เยาวชน แต่จ่าฝูง ไทยลีก 2

พริ้วไหวดั่งสายลม
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-44

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:50:11 PM »

แฟนบอลไทยกินแต่มาม่าจนเป็นนิสัย  เอะอะนิดหน่อยมันพามาม่าอีกละ
ทำอะไรต้องได้ดั่งใจเหมือนมาม่า ฉีกซองใส่น้ำกินได้เลยบ้าไปแล้ว
ใครว่ายังไงตูไม่สน จะเอามาม่าๆ ดิ้นเป็นเด็กประถมหัวเกรียน
งดกินมาม่า ขาไขว่ห้างจิบชามองออกไปไกลๆซะบ้าง จะได้โล่ง

ilmare
Full Member

คะแนนความรัก: +101/-73

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:51:49 PM »

ผมรอได้เพราะมันต้องใช้เวลา
deawfico
Hero Member

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:54:38 PM »

เงินที่จ่ายให้สมาคมกับข้าราชการ เงินภาษีผมและคุณทั้งนั้น ตามหลักประชาธิปไตย เรียกร้องได้เสมอ

บอลเยาวชนความเขี้ยวไม่เท่ากับชุดใหญ่ โค้ชไทยหลายคนเอาอยู่ครับ ก่อนหน้าที่คุณดูถูกโค้ชเตี้ยว่าคุมแค่ทีมไทยลีก 2 เคยพา การท่าเรือไทย ยิ่งใหญ่แค่ไหน แชมป์ลีกคัพ เอฟเอคัพ ไปแข่งถ้วยเอเอฟซี คัพ ก็ตกในรอบเดียวกับ เมืองทอง ที่ตกรอบ ทั้งที่นักเตะกระจอกมากเมื่อเทียบกับทีมใหญ่ในไทยลีกสมัยนั้น ไม่พอ ทีมที่โค้ชเตี้ยคุมปัจจุบันนักเตะแต่ละคนสู้ ชัยนาท, ปตท.ระยอง ทีมผมเชียร์, ประจวบ, อ่างทอง ไม่ได้เลยด้วยซ้ำ มีแต่เยาวชน แต่จ่าฝูง ไทยลีก 2
เริ่มเพ้อเจ้อล่ะ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:58:46 PM »

เริ่มเพ้อเจ้อล่ะ

เพ้อเจ้อที่ไหน หรือว่าไม่จริง เงินที่สมาคมได้ กกท.ได้ ข้าราชการใช้ เงินใคร ขายของแล้วได้เงินมาหรือ เพราะ มีคนไทยยังคิดแบบนี้ มันถึงได้โดนขูดรีดโดยไม่รู้ตัว

Khonchaikob
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 10:59:22 PM »

ผมใช้คำว่า "แทบ" ครับ ผมรู้ว่าโค้ชเตี้ย ทำทีมแพ้พม่า 3-0  แล้วพม่าได้ไปบอลโลก

คุณพูดเหมือนคุณไม่เคยวิจารณ์โค้ชวิจารณ์สมาคม?  แก้กันที่เหตุผลซี่
ผมว่าสิ่ง ที่คุณต้องการนะ คุณต้องไปเป็นนายกสมาคมฟุตบอล ด้วยตนเองแล้วละครับ

ผมวิจารณ์โค้ช วิจารณ์ สมาคม เมื่่อเขาทำงานไประยะหนึ่ง ผมไม่คิดว่าเอคโคโน่ เป็นผู้วิเศษที่จะเสกทุกสิ่งทุกอย่างให้ดีขึ้นได้ภายในไม่กี่เดือน  ไม่อย่างนั้นทุกชาติในโลกก็เล่นได้เหมือนบาร์ซ่าแล้วหละ

เอคโคโน่ เป็นแค่แนวทางใหม่ที่สมยศ เลียนแบบญี่ปุ่น เป็นการฉีกกรอบการทำทีมเยาวชนแทบเดิม ๆ ที่ไทยเคยทำมาตลอดตั้งแต่มีสมาคมฟุตบอล แต่ที่ทำมานั้นมันไม่ช่วยให้ไทยเข้าใกล้กับการได้ไปบอลโลกเลย

ผมไม่รู้หรอกว่า เอคโคโน่ จะทำสำเร็จหรือเปล่า หรือทำได้ดีแค่ไหน แต่ว่ามันการทำที่ฉีกกรอบแบบเดิม ๆ ที่สมาคมฟุตบอลเคยไทยทำมาแล้ว แต่ฟุตบอลไทยก็ไปไม่ถึงไหน

ผมให้เวลาเขาทำซักระยะหนึ่ง ซึ่งผมก็ไม่คิดว่าเอคโคโน่ จะเนรมิตให้ไทยเล่นได้แบบเยาวชนบาร์ซ่า ภายในไม่กี่เดือนหรอก ถ้ามันจะเสียเวลากับเอคโคโน่ไปซัก 3 ปี มันก็ยังดีกว่า เวลาทีเสียไปเป็น 100 ปี กับสมาคมฟุตบอลที่ทำทีมเยาวชนด้วยวิธีแบบเก่า แล้วมันไปไม่ถึงไหน

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 11:06:26 PM »

เอคโคโน่เค้าก็มีเป้าหมายกับสมาคมใน 3 ปีชัดเจนนะครับ
1. เป้าหมายช่วงแรกระดับเอเซี่ยน U16 ,U18  เป้าหมายคือเข้าชิง U16 เข้าชิงก็ถือว่าเป็นปตามเป้า เหลือ U18
2. พัฒนาพื้นฐานควบคู่เน้นผล คือพาทีมชาติไทยไปเล่น U17 ชิงแชมป์โลก
3. พาทีมชาติไทยไปเล่น U20 ชิงแชมป์โลก
4  พาทีมชาติไทยไปโอลิมปิค 2020 ที่ญี่ปุ่น

คือชุดใดชุดหนึ่งได้ไปเล่นรอบสุดท้ายรายการใด หน้าจะถือว่าเป็นไปตามเป้าหมายที่สมาคมกำหนดไว้กับเอคโคโน่

ที่ใกล้สุดต้องรอดู AFC U16 ว่าวางเป้าหมายไว้แบบไหน หรือหวังไป ฟุตบอลโลกเยาวชนอายุไม่เกิน 17 ปี 2019 เลยรึป่าว

thepan662
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-11

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 12:07:08 AM »

ชอบครับ
morzor61
Newbie
*

คะแนนความรัก: +11/-9

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 12:18:42 AM »

อ้อ ไม่เห็นพูดถึง เฮงซังนะ

ชะแว๊บบบบ
กดลบเบาๆนะฮ๊าบบบบ
The sun
Hero Member

คะแนนความรัก: +2948/-195

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 12:51:57 AM »

ต้องเข้าใจแฟนบอลไทยเขาใจร้อน รออะไรนิดหน่อยไม่ได้ต้องเป็นแบบม่าม่าหรือข้าวกล่องเซเว่นมาถึงหยิบให้พนักงานเข้าเวฟ  2-3 นาที พร้อม

รับประทานทันใจรสชาติอร่อย แล้วส่วนมากก็เป็นกันแบบนั้นซะด้วยซิ ระดับอาเซียนทุกชุดต้องชนะรวดห้ามแพ้ห้ามเสมอ ชนะอย่างเดียวไม่พอต้อง

ฟอร์มเทพด้วย อย่างกะเอคโคโน่เป็นแฮร์รี่ พอตเตอร์ มาถึงชูไม้กายสิทธิ์ร่ายคาถาเสกได้ทันที

hartmann
ฮูย่า!
Sr. Member

คะแนนความรัก: +118/-224

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 01:41:53 AM »

ต้องเข้าใจแฟนบอลไทยเขาใจร้อน รออะไรนิดหน่อยไม่ได้ต้องเป็นแบบม่าม่าหรือข้าวกล่องเซเว่นมาถึงหยิบให้พนักงานเข้าเวฟ  2-3 นาที พร้อม

รับประทานทันใจรสชาติอร่อย แล้วส่วนมากก็เป็นกันแบบนั้นซะด้วยซิ ระดับอาเซียนทุกชุดต้องชนะรวดห้ามแพ้ห้ามเสมอ ชนะอย่างเดียวไม่พอต้อง

ฟอร์มเทพด้วย อย่างกะเอคโคโน่เป็นแฮร์รี่ พอตเตอร์ มาถึงชูไม้กายสิทธิ์ร่ายคาถาเสกได้ทันที

เดี๋ยวๆ มาม่า ของผม พี่เอา เจ้าอื่นไปแทนได้ไหม ฮรี่ๆ
พวกนี้นี่มันศรีธนนชัย ชัดๆ แถเหวอะไปเรื่อย สังเกตุเหมือนพวกเสียผลประโยชน์ มักชอบร้อนรน... ร้อนตัว ก็ไปอาบน้ำแถวรัชดา พระราม 9 เถอะจ้ะ 555

เอคโคโน่ ทำให้ญี่ปุ่นมาก่อนครับ ท่านนักปราชญ์ ฮรี่ๆ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +92/-610

หนุ่มตุ้ย รูปไม่หล่อ พ่อไม่รวย ขี่ควายซ้อน3.!!

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 02:50:51 AM »

ตามนั้นบอก คนอื่นเขาด้วยครับ

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
ghanthawong
Newbie
*

คะแนนความรัก: +11/-8

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 07:23:08 AM »

เล่นแบบนี้แหละ...ผมจัดต่ำตลอดถ้า U15-U23..ไทยแข่ง สบายใจครับ..ผมไม่กล้าออกความเห็น เชียร์อย่างเดียว เพราะเราทำไรไม่ได้นอกจากเชียร์
LAWYER
Full Member

คะแนนความรัก: +57/-110

| | |
« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 07:34:22 AM »

ใจเย็นๆ เด็กไทย กับเด็กในยุโรป สกิลต่างกัน การฝึกเบสิคพื้นฐานก็ต่างกัน  อยู่ในขั้นตอนให้เด็กเข้าใจเกมส์การยืนตำแหน่ง เวลาเล่นเขาจะให้เด็กเล่นแบบมีจินตนาการเองมากที่สุด บางครั้งเราจะเห็นเด็กบางคนยังหลงตำแหน่ง ยังยืนมึน ไม่ตามบอล ค่อยๆปรับกันไป เขาก็หวังผลนะ แต่ไม่ขนาดจริงจังเป็นเลิศ แค่อยู่ในระดับเป้าหมาย ยังไม่เสียหาย เชียร์กันต่อไป 555
331807
Sr. Member

คะแนนความรัก: +55/-107

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 07:37:21 AM »

ทั้งหลายทั้งปวง ต้องให้สมาคมชี้แจง ว่าหน้าที่ของอโคโน่ คืออะไร และตอนนี้อยู่ในช่วงใหนของการพัฒนา  ผมว่าเขาน่าจะมีรีพ้อตให้สมาคมนะ
-->ผลสำเร็จกี่เปอร์เซ็นต์
-->ปัญหามีอะไรบ้าง
เพราะสมาคมเลือกมา  

กรูปรีพลัดถิ่น 132
Leeviet007
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +35/-97

| | |
« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 07:43:18 AM »

คุณ PTT ไปสมัครทำแทน เอคโคโน เลย ผมสนับสนุนเสียงนึง เอาให้รู้ดำรู้แดงไปเลยว่าเราทำได้ดีกว่าฝรั่ง ถูกกว่าด้วย  เอาเลย หรือ ถ้าไม่ไหวก็เสนอใครมาก็ได้ที่คิดว่าทำได้ดีกว่า เอาเลยอย่าช้าครับ ประสบการณ์เพียบอยู่แล้ว
ลูกน้ำเค็ม
Full Member
**

คะแนนความรัก: +227/-87

| | |
« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:03:24 AM »

+419 ครับ

ทำเป็นวัยรุ่นใจร้อนไปได้ 
toeytei
Newbie
*

คะแนนความรัก: +4/-1

| | |
« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:15:38 AM »

เมื่อวานที่เห็นชัดๆเลยนะครับ คือการเคลื่อนที่เป็นทีม การเพรสเป็นทีม อย่างฝ่ายมาเลย์เพรสแบบตัวใครตัวมัน วิ่งไปเหอะ เห็นความต่างเลย
จังหวะที่เสียคือขึ้นเยอะ กองหลังเหลือน้อยโดนสวนโป้งเดียว
แต่เราก็ไม่ได้แพ้ อีกอย่างนี่เราส่งสำรองยกชุดเพื่อพักตัวจริง

แล้วก็นักเตะเราดูไม่ค่อยฟิตนะ ครึ่งหลังหมด เล่นประคองตัว
SuperTOR
Full Member

คะแนนความรัก: +130/-153

| | |
« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:16:12 AM »

แฟนบอลอยู่วงนอก ไม่รู้การดำเนินการภายใน การรายงานความคืบหน้า การวัดผลเป็นอย่างไร มีแต่ทีมเทคนิคที่รู้ แต่คนอยู่วงนอกก็เอาแต่มโนว่าเค้าทำงานกันแบบไม่มีเป้าหมายวัดผลไม่ได้ ได้แต่ตำหนิตัวบุคคล องค์กร น่าสงสารคนทำงานจริงๆ เจอพวกวงนอกใจร้อนกดดันประเภทตอกเสาเข็มวันนี้ พรุ่งนี้บ้านต้องเสร็จ
เเสงตะวันเดือนอ้าย
Hero Member

คะแนนความรัก: +1067/-1460

ยอม อด อย่าง เสือ ดี กว่า อิ่ม อย่าง หมา

| | |
« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:29:31 AM »

คุณ PTT ไปสมัครทำแทน เอคโคโน เลย ผมสนับสนุนเสียงนึง เอาให้รู้ดำรู้แดงไปเลยว่าเราทำได้ดีกว่าฝรั่ง ถูกกว่าด้วย  เอาเลย หรือ ถ้าไม่ไหวก็เสนอใครมาก็ได้ที่คิดว่าทำได้ดีกว่า เอาเลยอย่าช้าครับ ประสบการณ์เพียบอยู่แล้ว
กลัวเเต่คุมไปรายงานผลคู่อื่นไปลืมเเก้เกมส์ทีมที่กำลังคุมอยู่น่ะซิ ฮี่ๆๆๆๆ

คุณค่าของการรอคอยไม่ได้อยู่ที่­­­ปลายทาง แต่อยู่ที่ระหว่างทางคุณได้เรีย­­­นรู้อะไรจากการรอคอยบ้าง
Zola_Mahasarakham
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +26/-17

| | |
« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:32:14 AM »

อะไรวะปลูกมะม่วงกว่าจะได้กินผล ยังต้องรอเลย ไม่ใช่ปลูกแล้วจะได้แด...เลย นี่คน นี่ฟุตบอล นะครับมันซับซ้อนกว่านั่น
tonmania
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +21/-15

| | |
« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:33:17 AM »

ของบางอย่างมันต้องอาศัยเวลาเพาะบ่ม เอาง่ายแค่เรื่องการเรียนในแต่ละสายก็ต้องมีการเรียนวิชาพื้นฐานที่จำเป็นให้เข้าใจแน่นอนใช้เวลาหลายปีจากง่ายๆเบสิคไปต่อในเรื่องที่ซับซ้อนขึ้นเรื่อยๆเพื่อต่อยอดในระดับที่สูงขึ้นไป คนจะเรียนวิศวะโดยไม่มีพื้นฐานทางคณิตศาสตร์ หรือวิทยาศาสตร์ได้เลยก็มีแต่พวกอัจฉริยะเท่านั้นแหละ  ต้องให้เวลากันบ้างนั่นแหละสิ่งที่เราควรจะเข้าใจ
ขนมถ้วย
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +111/-28

| | |
« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:34:41 AM »

555
sanggung
Sr. Member

คะแนนความรัก: +267/-1028

| | |
« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:40:37 AM »

สมมุตถ้ามีเงินน่ะ  จ้าง  เอคโคนี้  

ฝึก  เด็ก  จาก 6 ภาค  ดีกว่า   แล้ว  ให้เด็ก 6 ภาคตะเวนอุ่นเครื่องสร้างระบบที่เป็น แพทเดียวกัน  

แล้ว เลือกเด็กจาก ที่ฝึก 6 ภาค  เข้าศูนย์ฝึกใหญ่  เพื่อรวมเป็นทีมชาติ   น่าจะเวิร์กกว่า
ประเทศไทย ไม่ใช่แค่ กรุงเทพ
Sr. Member

คะแนนความรัก: +328/-248

| | |
« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:58:39 AM »

ถ้าเอคโคโน่ มาแล้ว ความสำเร็จมันได้ไวขนาดนั้น  ป่านนี้ทั่วโลกเขาก็จ่้างไปทำหมดแล้ว สิ
ถ้ามีสมองไตร่ตรอง  จงคิด

บอลแพ้ด่ายับ

บอลเสมอบอกห่วย

บอลชนะบอกเล่นไม่สวย

thon law
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 09:03:43 AM »

ถ้าเอคโคโน่ มาแล้ว ความสำเร็จมันได้ไวขนาดนั้น  ป่านนี้ทั่วโลกเขาก็จ่้างไปทำหมดแล้ว สิ

เสริมอีกข้อ พอเล่นสวยก็บอกได้แค่อาเซี่ยน

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1112/-941

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 09:06:35 AM »

เเฟนบอลบางคนมันก็สนเเต่ผล 55555555555555
สมาคม มาถูกทางเเล้ว ต่อไปคือการพัฒนาโค๊ช ไทย

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
aeksander
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +18/-5

| | |
« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 09:16:11 AM »

สรุปว่า เด็กไทยเก่งวันเดอร์คิดเยอะ เเต่เอคโคโน่ไม่ได้เรื่องเองหรือเปล่า. เฮ้อ
ปรับทัศนคติคนไทยทั่วไปยากคงพอๆกับทัศนในการเคลื่อนที่ตอนไม่มีบอล การเล่นเป็นระบบ การรักษาสมาธิในการเล่นตลอด90+++  คนไทยรักความสบายไม่อยู่ในกรอบมากเอาเเค่ตัวเราเองเต็มร้อยกับงานที่ทำยัง ผมเชื่อว่าทุกคนมีบ้างแอบพักเเอบอู้ เล็กน้อยมันก็คือไม่เต็มร้อยที่หายไป เผลอๆเวลางานเเอบมาตั้งกระทู้ในนี้เเล้วก็ได้
ให้แล้วให้เลย
Full Member
**

คะแนนความรัก: +60/-39

| | |
« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 09:23:54 AM »

ใครที่ว่าน่ะใคร 

คนตอหลดตอแหลตลบแตลงมันเยอะ
Mudafuka
Newbie
*

คะแนนความรัก: +17/-16

| | |
« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 09:32:39 AM »

เวลาจะตอบทุกอย่างครับ ส่วนคนที่วิจารณ์ตอนนี้ผมว่าเหมือนตาบอดคลำช้าง รอซัก1-2ปีค่อยมาประเมินกันครับ(หมายถึงแฟนๆในสมาคมเค้าน่าจะประเมินกันเองอยู่แล้ว)
daraemon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +48/-108

| | |
« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 09:37:19 AM »

เสริมอีกข้อ พอเล่นสวยก็บอกได้แค่อาเซี่ยน

โคตรโดน  55555

Stand by me....
tleboy2
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-36

| | |
« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 09:38:20 AM »

ผมก็เห็นเล่นแบบนี้มาตั้งนานแล้วนิอาเซียนก็ได้แชมส์บ้าวไม่ได้บ้าง - - เอคโคโน่เค้ามาวางแผนหลักสูตรใจคอจะให้อาจารย์มาสอนไม่ถึง 1 ปี ทำให้เด็กสอบเข้า รร.ดังๆได้ทั้งโรงเรียนเลยหรอไม่ให้เวลาเค้าปูพื้นฐานเด็กเลยหรอไหนบอกชอบการพัฒนาอย่างยั่งยืน
aod13
Sr. Member

คะแนนความรัก: +78/-72

| | |
« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 09:49:14 AM »

ถ้านักฟุตบอลไทย เก่งได้อย่างแฟนบอลไทย
ป่านนี้เราคงได้ไปบอลโลกแล้วละ...
Green Coal
รักษ์บอลล์ไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +634/-286

THAILAND ONLY

| | |
« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 09:52:16 AM »

ระบบ 4-6-0
แบบไร้หน้าเป้า... ผมก็ดูเพลินดี

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 09:54:19 AM »

ผมก็เห็นเล่นแบบนี้มาตั้งนานแล้วนิอาเซียนก็ได้แชมส์บ้าวไม่ได้บ้าง - - เอคโคโน่เค้ามาวางแผนหลักสูตรใจคอจะให้อาจารย์มาสอนไม่ถึง 1 ปี ทำให้เด็กสอบเข้า รร.ดังๆได้ทั้งโรงเรียนเลยหรอไม่ให้เวลาเค้าปูพื้นฐานเด็กเลยหรอไหนบอกชอบการพัฒนาอย่างยั่งยืน

สรุปว่า เด็กไทยเก่งวันเดอร์คิดเยอะ เเต่เอคโคโน่ไม่ได้เรื่องเองหรือเปล่า. เฮ้อ
ปรับทัศนคติคนไทยทั่วไปยากคงพอๆกับทัศนในการเคลื่อนที่ตอนไม่มีบอล การเล่นเป็นระบบ การรักษาสมาธิในการเล่นตลอด90+++  คนไทยรักความสบายไม่อยู่ในกรอบมากเอาเเค่ตัวเราเองเต็มร้อยกับงานที่ทำยัง ผมเชื่อว่าทุกคนมีบ้างแอบพักเเอบอู้ เล็กน้อยมันก็คือไม่เต็มร้อยที่หายไป เผลอๆเวลางานเเอบมาตั้งกระทู้ในนี้เเล้วก็ได้

ถ้าเอคโคโน่ มาแล้ว ความสำเร็จมันได้ไวขนาดนั้น  ป่านนี้ทั่วโลกเขาก็จ่้างไปทำหมดแล้ว สิ
ถ้ามีสมองไตร่ตรอง  จงคิด

ต้องเข้าใจแฟนบอลไทยเขาใจร้อน รออะไรนิดหน่อยไม่ได้ต้องเป็นแบบม่าม่าหรือข้าวกล่องเซเว่นมาถึงหยิบให้พนักงานเข้าเวฟ  2-3 นาที พร้อม

เดี๋ยวๆ มาม่า ของผม พี่เอา เจ้าอื่นไปแทนได้ไหม ฮรี่ๆ
พวกนี้นี่มันศรีธนนชัย ชัดๆ แถเหวอะไปเรื่อย สังเกตุเหมือนพวกเสียผลประโยชน์ มักชอบร้อนรน... ร้อนตัว ก็ไปอาบน้ำแถวรัชดา พระราม 9 เถอะจ้ะ 555

เอคโคโน่ ทำให้ญี่ปุ่นมาก่อนครับ ท่านนักปราชญ์ ฮรี่ๆ

จุดประสงค์ที่ผมมาแย้งคือ ทีมชาติ ไม่ใช่เวทีที่มานั่งทดสอบอะไรแล้ว เหมือนที่พวกคุณโจมตีโค้ชไทยเวลาคุมไง ถ้าจะทดสอบ กรุณาไปทดสอบที่อื่น ที่ไม่ใช่ทีมชาติ เพราะ สมาคมก็ยังต้องการเวทีทีมชาติเป็นผลงานสมาคมอยู่ เพื่อเป็นเกราะต่อรองเวลาเจอแข่งซีเกมส์ และเอเชี่ยนเกมส์ จะได้ต่อรองมากขึ้น และเวทีทีมชาติมาคืดผลลัพธ์การฝึกแล้ว ไม่ใช่มาฝึกในเวทีนี้ ถ้าไม่ถนัดคุมทีม ก็ถอยไปเปิดโอกาสให้คนอื่นเขาคุม ที่เขาต้องการบรรดาลความสำเร็จ

และไม่ต้องเรียกผมไปเป็นโค้ชเอง เพราะ โค้ชที่ดีกว่าผม สมาคมไม่ไปหา มัวแต่ให้เขามาสมัครเอง แล้วพวกนี้จะมาสมัครกันไหม สมาคมต้องไปหา ไปดึงตัวมาเอง

yainong_5
เผชิญหน้า ยอมรับ ลอยผ่าน ปล่อยเวลาให้ผ่านไป
Newbie
*

คะแนนความรัก: +17/-28

| | |
« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:11:38 AM »

รู้ได้ไงว่าแนวทางของแอคโคโน่ ในอนาคตจะทำให้ทีมชาติไทย ประสบความสำเร็จ กับรูปแบบที่ทำอยู่ ถ้าในอนาคตมันไม่สำเร็จ มันไม่ดีกว่าเดิม แล้วไทยไม่ได้แชมป์อะไรเลย เพราะแนวทางนี้ และถูก เวียดนาม มาเลเซีย ลาว พม่า แซงไปล่ะ เราจะเสียเวลาอีกเป็นสิบปี เพื่อหาทางกลับมาหรือ อย่างทีบอก ว่าในอนาคตเป็นไงไม่มีใครรู้ มีหลายๆ คนยอมซื้ออนาคต กับทีมงานนี้ และมีอีกหลายๆ คนที่ไม่อยากเสียเวลาและเห็นทีมชาติไม่ได้แชมป์หรือ ล้มเหลว ลองผิดลองถูก เพื่อให้ได้ไทยแลนด์เวย์ ซึ่งก็ไม่รู้ว่า ไทย์แลนเวย์ จะประสบความสำเร็จมั้ย ถ้าประสบความสำเร็จแน่นอน ทุกคนยินดี แต่ถ้าไม่ประสบความสำเร็จ ใครจะรับผิดชอบ การทำงาน แบบนี้ สิ่งที่จะวัดได้ว่ามาถูกทางหรือป่าวในส่วนตัวคิดว่า ต้องกำหนดตัวชี้วัดการทำงาน ของทีมงานแอคโคโน่ ให้ชัดเจนและเป็นที่ยอมรับของ คนไทยด้วย และมีการติดตามประเมินผลการทำงานอย่างจริงจัง ไม่ใช่ ปล่อยให้เขาทำงานไปแล้วมานั่งมโนกันไปว่า ดีไม่ดี เอาผลการประเมินการทำงานจากตัวชี้วัดที่กำหนดอย่างเป็นที่ยอมรับมาเปิดเผยเลย ว่าทำงานได้ตามเป้าที่กำหนดมั้ย แค่นั้น เอง  ผมว่าสมาคมก็จะได้ตอบแฟนบอลทุกกลุ่มได้ และแฟนบอลก็น่าจะพอใจ ครับ

siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +439/-322

| | |
« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:13:45 AM »

ตอนเค้าประกาศแนวทาง การทำงาน เห็นดีเห็นงาม
ผ่านไปไม่ถึงปี เป็น แฟนบอล ถอดใจเสียเอง

โถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
yainong_5
เผชิญหน้า ยอมรับ ลอยผ่าน ปล่อยเวลาให้ผ่านไป
Newbie
*

คะแนนความรัก: +17/-28

| | |
« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:29:23 AM »

ถึงมีแนวทางการทำงานที่ประกาศแล้ว แต่มีการกำหนดเป้าหมายของการทำงาน ที่กำหนดชัดเจนหรือไม่  และ มีการกำหนดเกณฑ์การวัดผลการทำงาน (ตัวชี้วัดการทำงาน) วิธีประเมิน ขั้นตอนการประเมิน ที่ชัดเจนหรือป่าว และมีการสรุปผลการประเมินการทำงาน ในรอบ  9  เดือน 12 เดือน หรือมั้ย และประกาศให้ คนไทยได้รับรู้ กันมัย ถ้าคิดให้เป็นระบบ แฟนบอลจะไม่ต้องมานั่งมโนว่า ทำแบบนี้ดีแล้ว หรือไม่ดี จะไปถึงเป้าหมายเร็ว หรือช้า  เพราะทุกอย่างมันชัดเจน เท่าที่หาข้อมูล เห็นมีแต่บอกแนวทางว่าจะทำแบบนี้ นะ แต่ ไม่ได้บอกเป้าหมาย ที่ วัดผลได้ หรือจริงๆ อาจจะมีแล้วแต่ไม่ได้ประชาสัมพันธ์ให้ คนไทยทราบ ก็ไม่รู้  กระทู้นี้ไม่อยากให้ เพื่อนๆ มานั่งเถียงกัน แนวทางดีหรือไม่ดี แต่อยากให้ช่วยกัน หาแนวทาง ปรับปรุงกระบวนการบริหารจัดการของสมาคม กับเอคโคโน่ ให้เป็นที่ยอมรับ ของแฟนบอลคนไทย มากก่ว่า เพราะ เราจ้างเขาไปแล้ว มีสัญญาแล้ว ทุกคนอยากให้ทีมชาติประสบความสำเร็จทุกคน ชอบไม่ชอบสมาคมไม่เป็นไร แต่ทุกคนรักทีมชาติไทย ครับ

The sun
Hero Member

| | |
« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:34:36 AM »

ถ้าเอคโคโน่ มาแล้ว ความสำเร็จมันได้ไวขนาดนั้น  ป่านนี้ทั่วโลกเขาก็จ่้างไปทำหมดแล้ว สิ

ต้องเข้าใจแฟนบอลไทยเขาใจร้อน รออะไรนิดหน่อยไม่ได้ต้องเป็นแบบม่าม่าหรือข้าวกล่องเซเว่นมาถึงหยิบให้พนักงานเข้าเวฟ  2-3 นาที พร้อม

จุดประสงค์ที่ผมมาแย้งคือ ทีมชาติ ไม่ใช่เวทีที่มานั่งทดสอบอะไรแล้ว เหมือนที่พวกคุณโจมตีโค้ชไทยเวลาคุมไง ถ้าจะทดสอบ กรุณาไปทดสอบที่อื่น ที่ไม่ใช่ทีมชาติ เพราะ สมาคมก็ยังต้องการเวทีทีมชาติเป็นผลงานสมาคมอยู่ เพื่อเป็นเกราะต่อรองเวลาเจอแข่งซีเกมส์ และเอเชี่ยนเกมส์ จะได้ต่อรองมากขึ้น และเวทีทีมชาติมาคืดผลลัพธ์การฝึกแล้ว ไม่ใช่มาฝึกในเวทีนี้ ถ้าไม่ถนัดคุมทีม ก็ถอยไปเปิดโอกาสให้คนอื่นเขาคุม ที่เขาต้องการบรรดาลความสำเร็จ

และไม่ต้องเรียกผมไปเป็นโค้ชเอง เพราะ โค้ชที่ดีกว่าผม สมาคมไม่ไปหา มัวแต่ให้เขามาสมัครเอง แล้วพวกนี้จะมาสมัครกันไหม สมาคมต้องไปหา ไปดึงตัวมาเอง

สรุปก็คือที่โวยวายเนี่ยแค่อยากได้ความสำเร็จทันทีทันใจ อยากได้โค้ชเตี้ยมาคุม แค่นั้นเอง ตอนเขาประกาศรับสมัครไม่โผล่หัวมาล่ะ

Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +271/-960

| | |
« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:39:53 AM »

สายอวยก็อวยกันจัง โค้ชเฮงก็บอกอยู่ว่าโค้ชไม่เก่งๆๆ เพราะไม่มีประสบการณ์คุมทีม ยังแก้เกมส์ไม่เป็น สมาคมให้มาปูรากฐานการเล่น การยืนตำแหน่ง เบสิคทักษะ และแทคติค สายอวยแมร่งเสร่ออวยกัน ยิ่งกว่าติ่งซุปไก่อีก  555 จริงอยู่ที่ไม่เน้นผลการแข่งขัน แต่ที่ดูๆรูปแบบการเล่น การยืนตำแหน่ง ทั้งเกมส์รับ เกมส์บุก ไม่ได้มีวี่แววจะดีกว่าเดิมตรงไหน ออกแนวแย่กว่าเดิมด้วยซ้ำ ถ้าเป็นโค้ชไทยโดนด่าจมดินไปแล้ว หรือว่าฝรั่งต้องใช้เวลามั้ง แฟนบอลรอได้ครับ แต่อย่าให้รอจนน้ำท่วมหลังเป็ดละกัน 
KIDMOMMAM
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-50

| | |
« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:45:18 AM »

นิสัยแฟนบอลไทย อยากได้รถไฟความเร็วสูง แต่เขากำลังวางระบบรางและออกแบบตามภูมิศาตร์ ปรับใช้วัสดุในไทย บอกไม่ต้อง รถไฟความเร็วสูงถนนไหนก็วื่งได้เหมือนกันกับรถยนต์นั้นแหละ เขาเข้ามายังไม่ถึงปี สเปนเองผมได้ยินรีลมาดริด บาเซโลน่า สโมสรยิ่งใหญ่ยูโรปมาตั้งแต่เด็กๆ ทีมชาติเขาก็ยังเพิ่งมาประสบผลสำเร็จแชมป์ยูโรแชมป์โลกไม่นานมานี้เอง ญี่ปุ่นเองเขาก็สร้างกันมากันเป็น10ๆปี แรกเริ่มก่อตั้งลีกเขา ผมก็พอจะได้ดูไฮไลน์ผ่านทางช่อง7รายการเจาะสนามจะมีให้ดูทุกคู่ในสมัยนั้น กว่าเขาจะมาถึงจุดนี้ได้ใช้เวลากันทั้งนั้น เราเป็นใครนักเตะเยาวชนยังมีทัศนคติเล่นแอคโชว์สาวอยู่เลยตามโรงเรียนต่างๆจะมาเปลี่ยนในชั่วข้ามคืนมันเป็นไปไม่ได้ แล้วที่สำคัญรายการใหญ่ๆระดับเอเชียขึ้นไปยังไม่มีแข่งซักรุ่น มีแต่แข่งระดับอาเซี่ยนกับอุ่นเครื่อง ผมถือว่ารายการระดับอาเซี่ยนนี้ละเป็นการลองฝึกซ้อมที่ดีเพราะไม่ได้สำคัญไรเลยแชมป์หรือไม่แชมป์ไปไหนต่อ ที่ผ่านๆมาเห็นแชมป์ซีเกมส์ แชมป์AFF แชมป์Uต่างๆในอาเซี่ยน พอเจอเอเชียก็จอด ผมจะประเมินอีกทีคือระดับเอเชียขึ้นไปละกันและก็ให้เวลาเขาทำงานก่อน สำหรับแฟนบอลอย่างเราๆก็ให้คิดซะว่าเราไม่เคยขับเครื่องบิน แต่เราบอกใครๆก็ขับได้แค่นี้เอง มันก็คงไม่ใช่ละ เพราะอาชีพของเขาคือศาสตร์ทางด้านฟุตบอลโดยตรง ส่วนพวกเรามันก็คนละอาชีพ เหมือนที่ยกตัวอย่างถึงจะบอกว่ามีความรู้ ขับเครื่องบินได้ แต่เราก็ไม่มีประสบการ์ณไม่มีไลเซ่นฯลฯ สมค.เขาไปจ้างบริษัทอาชีพนี้มาโดยตรงก็ถูกแล้ว ถ้าเขาไปจ้างบริษัทสอนทำอาหารมานี้สิหน้าด่า แฟนบอลก็ใจเย็นๆรอประเมินในรายการสำคัญอย่างระดับเอเชียก็ยังไม่สาย แต่ผมบอกไว้ก่อนกรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว วลีนี้ใช้ได้เสมอ
The sun
Hero Member

| | |
« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:45:53 AM »

สายอวยก็อวยกันจัง โค้ชเฮงก็บอกอยู่ว่าโค้ชไม่เก่งๆๆ เพราะไม่มีประสบการณ์คุมทีม ยังแก้เกมส์ไม่เป็น สมาคมให้มาปูรากฐานการเล่น การยืนตำแหน่ง เบสิคทักษะ และแทคติค สายอวยแมร่งเสร่ออวยกัน ยิ่งกว่าติ่งซุปไก่อีก  555 จริงอยู่ที่ไม่เน้นผลการแข่งขัน แต่ที่ดูๆรูปแบบการเล่น การยืนตำแหน่ง ทั้งเกมส์รับ เกมส์บุก ไม่ได้มีวี่แววจะดีกว่าเดิมตรงไหน ออกแนวแย่กว่าเดิมด้วยซ้ำ ถ้าเป็นโค้ชไทยโดนด่าจมดินไปแล้ว หรือว่าฝรั่งต้องใช้เวลามั้ง แฟนบอลรอได้ครับ แต่อย่าให้รอจนน้ำท่วมหลังเป็ดละกัน  

เขามาทำงานกี่เดือน เวลาจะประเมินพนักงานเขาใช้เวลาประเมินกันกี่เดือน ลองผ่านไปซักพักแล้วยังไม่ดีขึ้น ก็โดนจัดหนักเหมือนโค้ชไทยแน่ไม่ต้องห่วง

กลัวจะไม่ได้ด่าหรือ

Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +271/-960

| | |
« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:50:26 AM »

สายอวยก็อวยกันจัง โค้ชเฮงก็บอกอยู่ว่าโค้ชไม่เก่งๆๆ เพราะไม่มีประสบการณ์คุมทีม ยังแก้เกมส์ไม่เป็น สมาคมให้มาปูรากฐานการเล่น การยืนตำแหน่ง เบสิคทักษะ และแทคติค สายอวยแมร่งเสร่ออวยกัน ยิ่งกว่าติ่งซุปไก่อีก  555 จริงอยู่ที่ไม่เน้นผลการแข่งขัน แต่ที่ดูๆรูปแบบการเล่น การยืนตำแหน่ง ทั้งเกมส์รับ เกมส์บุก ไม่ได้มีวี่แววจะดีกว่าเดิมตรงไหน ออกแนวแย่กว่าเดิมด้วยซ้ำ ถ้าเป็นโค้ชไทยโดนด่าจมดินไปแล้ว หรือว่าฝรั่งต้องใช้เวลามั้ง แฟนบอลรอได้ครับ แต่อย่าให้รอจนน้ำท่วมหลังเป็ดละกัน 

เขามาทำงานกี่เดือน เวลาจะประเมินพนักงานเขาใช้เวลาประเมินกันกี่เดือน ลองผ่านไปซักพักแล้วยังไม่ดีขึ้น ก็โดนจัดหนักเหมือนโค้ชไทยแน่ไม่ต้องห่วง

ไม่ได้ด่า แต่วิจารณ์ผลงานที่ตั้งเป้าไว้ เช่นรูปแบบการเล่น การยืนตำแหน่ง ความเข้าใจเกมส์  กลัวไม่ได้อวยหรือไง เขาอยู่จนหมดสัญญานั่นแหละ ค่อยๆอวยอย่าออกตัวแรงเดี๋ยวเงิบ
aokkung
Newbie
*

คะแนนความรัก: +9/-2

| | |
« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:53:51 AM »

เขาเพิ่งมาทำได้ไม่กี่เดือน  จะให้เขาเนรมิตให้ได้ดั่งใจขนาดนั้นเลยเหรอ

SISAKET FC
The sun
Hero Member

| | |
« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:58:26 AM »

สายอวยก็อวยกันจัง โค้ชเฮงก็บอกอยู่ว่าโค้ชไม่เก่งๆๆ เพราะไม่มีประสบการณ์คุมทีม ยังแก้เกมส์ไม่เป็น สมาคมให้มาปูรากฐานการเล่น การยืนตำแหน่ง เบสิคทักษะ และแทคติค สายอวยแมร่งเสร่ออวยกัน ยิ่งกว่าติ่งซุปไก่อีก  555 จริงอยู่ที่ไม่เน้นผลการแข่งขัน แต่ที่ดูๆรูปแบบการเล่น การยืนตำแหน่ง ทั้งเกมส์รับ เกมส์บุก ไม่ได้มีวี่แววจะดีกว่าเดิมตรงไหน ออกแนวแย่กว่าเดิมด้วยซ้ำ ถ้าเป็นโค้ชไทยโดนด่าจมดินไปแล้ว หรือว่าฝรั่งต้องใช้เวลามั้ง แฟนบอลรอได้ครับ แต่อย่าให้รอจนน้ำท่วมหลังเป็ดละกัน  

ไม่ได้ด่า แต่วิจารณ์ผลงานที่ตั้งเป้าไว้ เช่นรูปแบบการเล่น การยืนตำแหน่ง ความเข้าใจเกมส์  กลัวไม่ได้อวยหรือไง เขาอยู่จนหมดสัญญานั่นแหละ ค่อยๆอวยอย่าออกตัวแรงเดี๋ยวเงิบ

คิดว่าผมสายอวยเหรอ ว่ากันตามหลักเหตุผล ขอดูผลงานซักระยะ ถ้าไม่ดีผมจัดหนักจัดเต็มให้เอคโคโน่แน่ไม่ต้องห่วง รวมไปนายยกสมาคม

และประธานเทคนิคด้วย คอยดูแล้วกันว่าจริงไหม

roengrakroengritt998908
ตถตา...ทุกอย่างเป็นอย่างทีมันเป็น
Full Member

คะแนนความรัก: +62/-44

| | |
« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 11:00:34 AM »

ความเห็นหลากหลายดี  ผู้รู้เยอะ ชอบ ๆ

Good man goes to the heaven batman goes to everywhere.
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 11:18:03 AM »

สรุปก็คือที่โวยวายเนี่ยแค่อยากได้ความสำเร็จทันทีทันใจ อยากได้โค้ชเตี้ยมาคุม แค่นั้นเอง ตอนเขาประกาศรับสมัครไม่โผล่หัวมาล่ะ

โค้ชดีๆ ที่ไหนเขาจะมานั่งกรอกใบสมัคร สมาคมต้องไปดึงตัวมา และโค้ชที่ผมอ้างถึงคือ ยกตัวอย่าง อย่าหลงโค้ชราเยวัช ซะจนดูถูกโค้ชไทยไปหมด โค้ชหัวทอง หัวแดง ไม่ใช่ว่าจะเก่งกว่าโค้ชไทยเสมอไป และผมไม่ได้ยกตัวอย่างแต่โค้ชไทยด้วย

ตอน วีฟรีด ว่างอยู่ สมาคมไปดึงตัวมาสิครับ แนวทางเดียวกับที่ ไทยแลนด์เวย์ ต้องการด้วย และการแก้เกมส์ได้แน่นอน ประสบการณ์คุมทีมเทียบกับโค้ชเยาวชนชาติอื่นถือว่าเหนือๆ เลย เผลอๆ โค้ชเอ็คโคโน่ จะมาขอเป็นผู้ช่วยด้วยซ้ำ ถ้าดึงมาได้

Silp Foto
Sr. Member

คะแนนความรัก: +54/-94

| | |
« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 11:24:26 AM »

ความเห็นหลากหลายดี  ผู้รู้เยอะ ชอบ ๆ

รู้เยอะรึว่า รู้มากครับ

-3-
Hero Member

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 11:28:29 AM »

สายอวยก็อวยกันจัง โค้ชเฮงก็บอกอยู่ว่าโค้ชไม่เก่งๆๆ เพราะไม่มีประสบการณ์คุมทีม ยังแก้เกมส์ไม่เป็น สมาคมให้มาปูรากฐานการเล่น การยืนตำแหน่ง เบสิคทักษะ และแทคติค สายอวยแมร่งเสร่ออวยกัน ยิ่งกว่าติ่งซุปไก่อีก  555 จริงอยู่ที่ไม่เน้นผลการแข่งขัน แต่ที่ดูๆรูปแบบการเล่น การยืนตำแหน่ง ทั้งเกมส์รับ เกมส์บุก ไม่ได้มีวี่แววจะดีกว่าเดิมตรงไหน ออกแนวแย่กว่าเดิมด้วยซ้ำ ถ้าเป็นโค้ชไทยโดนด่าจมดินไปแล้ว หรือว่าฝรั่งต้องใช้เวลามั้ง แฟนบอลรอได้ครับ แต่อย่าให้รอจนน้ำท่วมหลังเป็ดละกัน 

ไม่ได้ด่า แต่วิจารณ์ผลงานที่ตั้งเป้าไว้ เช่นรูปแบบการเล่น การยืนตำแหน่ง ความเข้าใจเกมส์  กลัวไม่ได้อวยหรือไง เขาอยู่จนหมดสัญญานั่นแหละ ค่อยๆอวยอย่าออกตัวแรงเดี๋ยวเงิบ

คิดว่าผมสายอวยเหรอ ว่ากันตามหลักเหตุผล ขอดูผลงานซักระยะ ถ้าไม่ดีผมจัดหนักจัดเต็มให้เอคโคโน่แน่ไม่ต้องห่วง รวมไปนายยกสมาคม

และประธานเทคนิคด้วย คอยดูแล้วกันว่าจริงไหม

ระยะแค่ไหนดี หรือรอให้ใกล้ๆ หมดสัญญาก่อนค่อยจัด?

ฮี่ๆๆ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 11:38:46 AM »

ปรับทัศนคติคนไทยทั่วไปยากคงพอๆกับทัศนในการเคลื่อนที่ตอนไม่มีบอล การเล่นเป็นระบบ การรักษาสมาธิในการเล่นตลอด90+++  คนไทยรักความสบายไม่อยู่ในกรอบมากเอาเเค่ตัวเราเองเต็มร้อยกับงานที่ทำยัง ผมเชื่อว่าทุกคนมีบ้างแอบพักเเอบอู้ เล็กน้อยมันก็คือไม่เต็มร้อยที่หายไป เผลอๆเวลางานเเอบมาตั้งกระทู้ในนี้เเล้วก็ได้

โค้ชดีๆ ที่ไหนเขาจะมานั่งกรอกใบสมัคร สมาคมต้องไปดึงตัวมา และโค้ชที่ผมอ้างถึงคือ ยกตัวอย่าง อย่าหลงโค้ชราเยวัช ซะจนดูถูกโค้ชไทยไปหมด โค้ชหัวทอง หัวแดง ไม่ใช่ว่าจะเก่งกว่าโค้ชไทยเสมอไป และผมไม่ได้ยกตัวอย่างแต่โค้ชไทยด้วย

ตอน วีฟรีด ว่างอยู่ สมาคมไปดึงตัวมาสิครับ แนวทางเดียวกับที่ ไทยแลนด์เวย์ ต้องการด้วย และการแก้เกมส์ได้แน่นอน ประสบการณ์คุมทีมเทียบกับโค้ชเยาวชนชาติอื่นถือว่าเหนือๆ เลย เผลอๆ โค้ชเอ็คโคโน่ จะมาขอเป็นผู้ช่วยด้วยซ้ำ ถ้าดึงมาได้
วินฟรีด เชฟเฟอร์กับราเยวัชก็มาสมัคร
deawfico
Hero Member

| | |
« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 12:05:51 PM »

ความเห็นหลากหลายดี  ผู้รู้เยอะ ชอบ ๆ

เก่งเรื่องเดียวคือรายงานผล ptt rayong

อ้วน_Navara FC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +326/-646

ไม่มีความยุติธรรม บ้านเมืองไม่มีวันสงบ

| | |
« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 12:24:22 PM »

ตเอคโคโม่มาทำไม่ถึงปี มีคนจะอกแตกตายแล้ว  ว้าาา

จงมีดี แต่อย่าอวดดี

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 12:27:42 PM »

ทดสอบ

ลูกน้ำเค็ม
Full Member
**

คะแนนความรัก: +227/-87

| | |
« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 12:31:44 PM »

เก่งเรื่องเดียวคือรายงานผล ptt rayong

ก่อนหน้านี้เห็นแต่รายงานผลอย่างเดียว

ไหงพักนี้หัวร้อนครับท่าน ผมว่าท่านรายงานผลอย่างเดียวดีกว่านะ

ไม่เจ็บตัวด้วยครับ 

"Put the right man on the right job"
Khonchaikob
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 12:34:09 PM »

ผมสงสัยอยู่อย่าง พีทีที ระยอง เขามี supporter ที่เต็มเปี่ยมไปด้วยความรู้ความสามารถ เก่งเรื่องฟุตบอลมาก ขนาดมองเอคโคโน่เป็นพวกมือสมัครเล่น อย่าง คุณ PTT rayong
ทำไมสโมสรเขาไม่จ้าง คุณ PTT rayong ให้ไปเป็นโค้ชทำทีม มันคู่ควรกับความรู้ความสามารถของเขามากกว่า เอาเวลาตั้งกระทู้รายงานสดเยอะ

ผลงานของ พีทีที ระยอง

2550 - ไทยลีก ดิวิชั่น 2 - อันดับ 2 (เลื่อนชั้นสู่ ไทยลีก ดิวิชั่น 1)
2551 - ไทยลีก ดิวิชั่น 1 - อันดับ 6
2552 - ไทยลีก ดิวิชั่น 1 - อันดับ 10
2553 - ไทยลีก ดิวิชั่น 1 - อันดับ 11
2554 - ไทยลีก ดิวิชั่น 1 - อันดับ 4
2555 - ไทยลีก ดิวิชั่น 1 - อันดับ 5
2556 - ไทยลีก ดิวัชั่น 1 - อันดับ 3 (เลือนชั้นสู่ ไทยพรีเมียร์ลีก)
2557 - ไทยพรีเมียร์ลีก - อันดับ 17 (กลับไปเล่น ยามาฮ่า ลีกวัน)
2558 - ยามาฮ่า ลีกวัน - อันดับ 7
2559 - ยามาฮ่า ลีกวัน - อันดับ 8
2560 - อยุ่อันดับ 5 ในไทยลีก 2 มีคะแนนลุ้นขึ้นชั้นด้วย แต่ต้องแข่งกับอีก 3 ทีม ที่คะแนนไล่ ๆ กัน

ผมก็สงสัยว่า เมื่อเขามีคนที่มีความรู้ความสามารถขนาดนี้ทำไมไม่เรียกไปใช้งาน ถ้าเรียกไปตอนนี้ ปีนี้รับรองขึ้นชั้นเล่น T1 ชัวร์ ๆ ปีถัดไปได้แชมป์ไทยลีก  จากนั้นก็คว้าได้แชมป์ ACL ถล่มทีมจากญี่ปุ่น

เกาหลีใต้ จีน อาหรับ สบายๆ  ปี ถัดไปรับรองได้แชมป์สโมสรโลก เดี๋ยวแฟนบอลไทยจะได้เห็นว่าต้องทำบอลยังไงถึงสามารถต้อน บาร์เซโลน่า หรือ รีล มาดริด ให้ดู เอคโคโน่ มาจาก บาร์ซ่า เหรอ กระจอก

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1481/-950

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 02:03:48 PM »

ผมคิดต่างไปจากท่าน PTT  นะครับ

- ไม่ว่าโค้ชไทยหรือโค้ชต่างชาติทุกคนล้วนต้องการเวลาทั้งสิ้น   ให้เวลาเขาทำทีมตามสัญญาจ้างงานดีกว่ามั๊ย    พอครบสัญญาจ้าง 1-2 ปีแล้วประเมินผ่านหรือเปล่า      ถ้าผ่านก็เซ็นต์สัญญากันต่อไป    ต่อระยะยาว       อย่างโค้ชโย่งเขาทำทีมได้แชมป์ก็สมควรไปต่อ  

- อย่าดึงราเยวัชหรืออย่าดึงวินนี่เข้ามาทำงานเยาวชนเลย       เขา 2 คนผมว่าผลงานออกไปทางทีมชาติชุดใหญ่มากกว่าดูจากประวัติแล้ว     อย่าไปยื่นงานเยาวชนให้เขาทำเลย  ไม่เหมาะหรอก  อีกทั้งค่าจ้างไม่เหมาะที่จะทำเยาวชนอยู่แล้ว      

-  ทางประธานเทคนิคเขาคงมีวิธีประเมินผลงานอยู่แล้วว่าเอคโคโน่หรือ โค้ชโย่งดีไม่ดีหรือแย่อย่างใด  แบบไหนต้องปรับ       แต่แฟนบอลพยายามประเมินผลตามความพอใจของตนเอง        เราไม่รู้ว่าสัญญาเขาครอบคลุมเงื่อนไขอะไรไว้บ้าง  

-  ผมว่าเอคโคโน่มันคงไม่กระจอกขนาดนั้นแบบที่แฟนบอลไทยบางท่านดูถูกหรอก  ไม่งั้นมันจะหากินมาได้หลายประเทศเหรอครับ    มันต้องมีผลงานหรือผลผลิตอะไรดีดีบ้างล่ะ   ไม่งั้นสโมสรดัง ๆ เขาคงไม่จ้างเข้าไปทำงาน          แต่ก็อย่างที่บอกถ้าผลงานไม่ดีก็เปลี่ยนเราเป็นนายจ้างกลัวอะไร   วินวินทุกฝ่าย   อย่าลืมพวกฝรั่งเราปลดกันง่าย  ๆ    แต่โค้ชไทยเราปลดกันง่ายแบบฝรั่งหรือไม่ หรือเรายังต้องเกรงใจคนไทยด้วยกันอยู่

- โค้ชไทยอาจจะมีฝีมือ    แต่สิ่งที่เราขาดบ่อย  ๆ   เราไม่มีเหมือนเขาก็คือประสบการณ์ในการทำให้เราเข้าสู่ระดับอินเตอร์    นั่นต่างหากคือเหตุผลที่เราใช้เป็นเงื่อนไขการจ้างโค้ชต่างชาติเข้ามาเพื่อยกระดับนักเตะไทยและทีมชาติไทย      

- อดีตโค้ชไทยเราอย่าง จารย์หรั่งก็เคยทำทีมเยาวชนไทย  นรไทย คว้าแชมป์ระดับนี้มามากมาย    แต่ปัญหาก็คือเด็กเราต่อยอดไปไม่ได้    พอโตขึ้นฟุตบอลเราไม่เก่งเท่าเค้า ฝีเท้าห่างกันเยอะ                 ถ้ายังไงลองเปลี่ยนวิธีคิดวิธีทำบ้างก็ดีเผื่อมันจะดีขึ้น   เพราะอดีตเราเคยใช้โค้ชไทยมาเยอะแล้วแต่ก็ไม่ได้ไกลกว่านี้   คราวนี้ลองฝรั่งทำทีมงานระยะยาวดูบ้างก็ไม่เสียหลาย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2017, 02:05:31 PM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
Mudafuka
Newbie
*

คะแนนความรัก: +17/-16

| | |
« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 02:32:27 PM »

ปรับทัศนคติคนไทยทั่วไปยากคงพอๆกับทัศนในการเคลื่อนที่ตอนไม่มีบอล การเล่นเป็นระบบ การรักษาสมาธิในการเล่นตลอด90+++  คนไทยรักความสบายไม่อยู่ในกรอบมากเอาเเค่ตัวเราเองเต็มร้อยกับงานที่ทำยัง ผมเชื่อว่าทุกคนมีบ้างแอบพักเเอบอู้ เล็กน้อยมันก็คือไม่เต็มร้อยที่หายไป เผลอๆเวลางานเเอบมาตั้งกระทู้ในนี้เเล้วก็ได้

เค้าก้ไม่ได้ทดลองนี่คับแต่คุณเล่นไม่ให้เวลาเค้าทำงานเลยจะเอาๆท่าเดียว​ ว่าแต่จะเอาอะไรคับให้เค้าทำงานไปก่อนเชื่อผม
art27
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +94/-33

| | |
« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 02:39:25 PM »

มันก็จะอึดอัดนะในความคิดผม แต่ไงก็ต้องให้เวลา นะ แล้วค่อยว่ากัน
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +172/-98

| | |
« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 03:00:26 PM »

ไม่รู้นะ ในบรรดา U12 >>> ทีมชาติชุดใหญ่  ผมให้ราคาการเตรียมทีม+ผลงานทีมชาติมากที่สุด คือชุด U22-23 กับชุดทีมชาติชุดใหญ่  เพราะอะไร

1. ฟุตบอลไทยตอนนี้มีทั้ง ลีกเยาวชน  มีทั้งอคาเดมีของสมาคม ของเอคโคโน่ และอคาเดมีของสโมสรต่างๆอีกมากมาย  ตั้งแต่ u12 >> u20  เราไม่รู้หรอกครับว่า นักเตะคนไหน ใคร คือช้างเผือกที่แท้จริง ที่คู่ควรกับการติดทีมชาติชุดเยาวชน
   เอคโคโน่เข้ามา ก็ทำได้ดีระดับหนึ่ง เน้นเรื่องเทคนิค แทคติกฟุตบอล  แต่ไม่ได้หมายความว่านักเตะที่เลือกเข้ามา คือนักเตะที่ดีที่สุดสำหรับ u นั่นๆ

2. ชุดทีมชาติ u22 23 กับชุดใหญ่ คือชุดที่มีโค้ชที่ได้รับการคัดสรรอย่างดี มีอำนาจตัดสินใจ เลือกผู้เล่นวางแทคติกอย่างชัดเจน  นักเตะไทย ได้รับการเลือกเฟ้น อย่างดี จากไทยลีก + ลีกต่างชาติ  นี่คือที่สุดของผู้เล่นที่ได้รับการคัดเลือกมาแล้วอย่างแท้จริงครับ

3. u12 >> u20 ผมให้ความสำคัญเรื่อง เบสิค เทคนิค การเข้าใจเกมส์ แทคติก ความต่อเนื่อง วิทยาศาสตร์การกีฬา  มากกว่า เน้นที่ผลการแข่งขัน ที่จะต้องได้แชมป์เท่านั้น  ดูอย่าง พม่า กับเวียดนามเป็นตัวอย่าง ชุดu ไปบอลโลก  แต่ กลับไม่ได้แชมป์ซีเกมส์

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 03:10:03 PM »

ผมว่าเอคโคโน่มันคงไม่กระจอกขนาดนั้นแบบที่แฟนบอลไทยบางท่านดูถูกหรอก  ไม่งั้นมันจะหากินมาได้หลายประเทศเหรอครับ    มันต้องมีผลงานหรือผลผลิตอะไรดีดีบ้างล่ะ   ไม่งั้นสโมสรดัง ๆ เขาคงไม่จ้างเข้าไปทำงาน          แต่ก็อย่างที่บอกถ้าผลงานไม่ดีก็เปลี่ยนเราเป็นนายจ้างกลัวอะไร   วินวินทุกฝ่าย   อย่าลืมพวกฝรั่งเราปลดกันง่าย  ๆ    แต่โค้ชไทยเราปลดกันง่ายแบบฝรั่งหรือไม่ หรือเรายังต้องเกรงใจคนไทยด้วยกันอยู่

ที่ไปหากินหลายประเทศ พวกเขาไม่ได้ลงมือคุมทีม แต่ไปช่วยสร้างอคาเดมี่ให้กับประเทศที่จ้าง ทำให้ผมถึงไม่ไว้ใจโค้ชเอ็คโคโน่ เพราะ ประสบการณ์การคุมทีมคือ 0 เลย แม้แต่โค้ชเฮงก็ยอมรับว่า โค้ชเอ็คโคโน่ มือใหม่ แก้เกมส์ไม่เป็น

- อย่าดึงราเยวัชหรืออย่าดึงวินนี่เข้ามาทำงานเยาวชนเลย       เขา 2 คนผมว่าผลงานออกไปทางทีมชาติชุดใหญ่มากกว่าดูจากประวัติแล้ว     อย่าไปยื่นงานเยาวชนให้เขาทำเลย  ไม่เหมาะหรอก  อีกทั้งค่าจ้างไม่เหมาะที่จะทำเยาวชนอยู่แล้ว      

ในเมื่อโค้ชเอ็คโคโน่ แก้เกมส์ไม่เป็น คุมทีมเน้นผลการแข่งขันไม่ได้ ก็ต้องจ้างมือปืนที่คุมทีม แก้เกมส์ ในเรื่องฟุตบอลได้ และตามความคิดเห็นที่่ผ่านมาไม่ใช่แค่ วีฟรีด คนเดียว แต่ วีฟรีด ตอนนี้ภาษีดีที่สุด และระบบทีมสอดคล้องไปกับ เอ็คโคโน่ และสมาคมต้องการ

- โค้ชไทยอาจจะมีฝีมือ    แต่สิ่งที่เราขาดบ่อย  ๆ   เราไม่มีเหมือนเขาก็คือประสบการณ์ในการทำให้เราเข้าสู่ระดับอินเตอร์    นั่นต่างหากคือเหตุผลที่เราใช้เป็นเงื่อนไขการจ้างโค้ชต่างชาติเข้ามาเพื่อยกระดับนักเตะไทยและทีมชาติไทย

เปรียบเทียบโค้ชไทยระดับท็อป กับ โค้ชเอ็คโคโน่ ผมเชื่อมั่นว่า โค้ชไทยระดับท็อปดีกว่า แค่ประสบการณ์คุมทีมจริงๆ ไม่ใช่คุมเยาวชนซ้อมก็กินขาด

- อดีตโค้ชไทยเราอย่าง จารย์หรั่งก็เคยทำทีมเยาวชนไทย  นรไทย คว้าแชมป์ระดับนี้มามากมาย    แต่ปัญหาก็คือเด็กเราต่อยอดไปไม่ได้    พอโตขึ้นฟุตบอลเราไม่เก่งเท่าเค้า ฝีเท้าห่างกันเยอะ                 ถ้ายังไงลองเปลี่ยนวิธีคิดวิธีทำบ้างก็ดีเผื่อมันจะดีขึ้น   เพราะอดีตเราเคยใช้โค้ชไทยมาเยอะแล้วแต่ก็ไม่ได้ไกลกว่านี้   คราวนี้ลองฝรั่งทำทีมงานระยะยาวดูบ้างก็ไม่เสียหลาย  

ก็สมัยบังยี การสนับสนุนดีเท่านี้ไหม ใครพูดไม่เข้าหูยังโดนเลื่อยขาเลย ถ้าลองให้โค้ชไทยระดับท็อปๆ อย่าง โค้ชเตี้ย โค้ชฉ่วย ลองมาทำทีมอีกครั้ง ผมว่าไปได้ไกลกว่าสมัยบังยีแน่ๆ ครับ

สุดท้าย ขอย้ำอีกที เอ็คโคโน่ ไม่ใช่องค์กรมือปืนรับจ้างคุมทีม แต่มาสอน มาทำให้หลักสูตรการสอนเป็นมาตรฐาน มาตรวจสอบหลักสูตรการสอนในอคาเดมี่ให้เป็นไปตามมาตรฐาน นั่นคืองานของเขา ไอ่คุมทีม U ทั้งหลายลงแข่ง ควรเป็นคนอื่นที่ทำตามเป้าหมายให้ประสบความสำเร็จ คือ ไปบอลเยาวชนโลก ผมไม่ได้แอนตี้เอ็คโคโน่ แต่การทำทุกวันนี้มันใช้เอ็คโคโน่ผิดประเภท

tonmania
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +21/-15

| | |
« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 03:47:49 PM »

สรุปว่าที่อ้างอะไรนี่โน่นนั่นจริงๆก็คือ.....คุณคิดว่าถ้าลองให้โค้ชไทยระดับท็อปๆ อย่าง โค้ชเตี้ย โค้ชฉ่วย ลองมาทำทีมเราจะได้ไปบอลโลกในระดับเยาวชนใช่ไหมครับ.....แล้วแน่ใจได้อย่างไรว่ามันจะไม่เสียเวลาเปล่าเหมือนที่คุณกำลังคิดว่าเอคโคโน่คือการเสียเวลาของสมาคมมีอะไรการันตี
hartmann
ฮูย่า!
Sr. Member

| | |
« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 04:46:12 PM »

คือ มโนไปก่อน แต่ไม่ให้โอกาสลอง ทั้งๆที่เริ่มจาก 0
และจะมีข้อผิดพลาดหรือปรับปรุงแก้ไข ได้อย่างไร...?
หลายๆคน เอาแต่ตนเอง ไม่มองความเป็นจริง "เราไมไ่ด้เหนือกว่าอาเซียน บอลโลกเด็กก็ไม่เคยไป"
ตอนที่ไปโกงอายุ ผมไม่นับ เพราะห่วยแตกมาก เราไม่เคยเดินทางที่ผิดหรือถูก
ตอนนี้สมาคมสร้างทางไว้แล้ว ช่วงกลางถึงปล่ายก็จะเห็นว่าซ้ายหรือขวา ผลที่ออกมาเป้นตัวตัดสิน
ไม่ใช่สนองตัณหาความต้องการของตัวเอง หรือเพื่อหวังผลประโยชน์ อะไรก็ตาม... อดทนรอเท่านั้น
จะได้ด่าหรือจะได้ชม หลังเอเชี่ยนคัพ อีก 2 ปี...

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
SuperTOR
Full Member

| | |
« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 05:03:15 PM »

เด็กอายุ 17-18 มาอยู่กับเอคโคโนไม่กี่เดือนจะให้ยกระดับเด็กทั้งหมดให้เหนือกว่าทั้งรูปแบบและผลการแข่งขันอ่ะไม่มีทาง
ถ้าเด็กเริ่มฝึกตั้งแต่ 10 ขวบ มันหมายถึงเด็กใช้เวลาอยู่กับครูพละ โค้ชอคาเดมีท้องถิ่น สโมสร รวมๆ 7 ปี  ช่วงเวลานั้นต่างหากที่สำคัญ เด็กที่เลือกมาจะมีสักกี่คนที่ถูกบ่มเพาะอย่างถูกวิธีตั้งแต่ไม่ถึง10ขวบ ในขณะที่ญี่ปุ่นทำได้ทั่วประเทศ เพราะโค้ชไลเซนส์แท้มีมากพอครอบคลุมทุกพื้นที่
แต่บริบทของไทยต่างกัน จุดประสงค์จริงๆที่ส.บอลจ้างพวกนี้มาคือนำความรู้วิธีการทำงานมาให้โค้ชไทยตรงนี้คือประเด็นต่างหาก และการที่เค้าคุมทีมเยาวชนแต่ละรุ่นนั้นก็เพื่อศึกษาพฤติกรรมเด็กไทยเพื่อปรับปรุงหลักสูตรให้มีความเข้ากันได้ เพราะวัฒนธรรมแต่ละชาติไม่เหมือนกัน โดยมีผช.โค้ชไทยเป็นตัวเชื่อมและจะมีบทบาทมากต่อศูนย์ฝึกภูมิภาคในอนาคต
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 05:21:16 PM »

สรุปว่าที่อ้างอะไรนี่โน่นนั่นจริงๆก็คือ.....คุณคิดว่าถ้าลองให้โค้ชไทยระดับท็อปๆ อย่าง โค้ชเตี้ย โค้ชฉ่วย ลองมาทำทีมเราจะได้ไปบอลโลกในระดับเยาวชนใช่ไหมครับ.....แล้วแน่ใจได้อย่างไรว่ามันจะไม่เสียเวลาเปล่าเหมือนที่คุณกำลังคิดว่าเอคโคโน่คือการเสียเวลาของสมาคมมีอะไรการันตี

โค้ชเฮง พูดเองเลยครับ การันตีพอไหมสำหรับพวกคุณ

เด็กอายุ 17-18 มาอยู่กับเอคโคโนไม่กี่เดือนจะให้ยกระดับเด็กทั้งหมดให้เหนือกว่าทั้งรูปแบบและผลการแข่งขันอ่ะไม่มีทาง
ถ้าเด็กเริ่มฝึกตั้งแต่ 10 ขวบ มันหมายถึงเด็กใช้เวลาอยู่กับครูพละ โค้ชอคาเดมีท้องถิ่น สโมสร รวมๆ 7 ปี  ช่วงเวลานั้นต่างหากที่สำคัญ เด็กที่เลือกมาจะมีสักกี่คนที่ถูกบ่มเพาะอย่างถูกวิธีตั้งแต่ไม่ถึง10ขวบ ในขณะที่ญี่ปุ่นทำได้ทั่วประเทศ เพราะโค้ชไลเซนส์แท้มีมากพอครอบคลุมทุกพื้นที่
แต่บริบทของไทยต่างกัน จุดประสงค์จริงๆที่ส.บอลจ้างพวกนี้มาคือนำความรู้วิธีการทำงานมาให้โค้ชไทยตรงนี้คือประเด็นต่างหาก และการที่เค้าคุมทีมเยาวชนแต่ละรุ่นนั้นก็เพื่อศึกษาพฤติกรรมเด็กไทยเพื่อปรับปรุงหลักสูตรให้มีความเข้ากันได้ เพราะวัฒนธรรมแต่ละชาติไม่เหมือนกัน โดยมีผช.โค้ชไทยเป็นตัวเชื่อมและจะมีบทบาทมากต่อศูนย์ฝึกภูมิภาคในอนาคต

ทดลองที่อื่นไม่ได้หรือไง ไหนเคยบอกว่าทีมชาติจะไม่ให้ใครเป็นแหล่งทดลองงานของใครไง แต่นี้พอเป็นคนของสมาคมกลืนน้ำลายกันเป็นแถว แล้วตอนยกตัวอย่างว่าทีมชาติไม่ใช่ทดลองงานของใคร เพราะ แค่อยากจะไล่โค้ชที่มาจากพวกที่ไม่ชอบแต่งตั้งใช่ไหม

แล้วทำไมกับ ญี่ปุ่น แอฟริกา ผมไม่เห็นมันต้องส่งโค้ชไปคุมทีมชาติเพื่อศึกษาการเล่นของนักเตะ แล้วเอาไปปรับปรุงหลักสูตรการฝึกอคาเดมี่ของ เอ็คโคโน่ ทำไมกับเราถึงต้องให้เขาฝืนคุมทีมลงแข่ง ทั้งที่เป็นงานไม่ถนัดของเขา

ไอ่เรื่องยกตัวอย่างสับเพเหระ ว่าทำไมไม่ปล่อยให้เอ็คโคโน่พัฒนาเยาวชน นู่น นี้ นั่น มันไม่เกี่ยวเลย ผมไม่โจมตีเรื่องเอ็คโคโน่พัฒนาเยาวชน แต่ผมโจมตีเรื่องให้เอ็คโคโน่ที่ไม่มีประสบการณ์ในการคุมทีม มาคุมทีม

SuperTOR
Full Member

| | |
« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 05:27:45 PM »

โค้ชเฮง พูดเองเลยครับ การันตีพอไหมสำหรับพวกคุณ

ถ้าเด็กเริ่มฝึกตั้งแต่ 10 ขวบ มันหมายถึงเด็กใช้เวลาอยู่กับครูพละ โค้ชอคาเดมีท้องถิ่น สโมสร รวมๆ 7 ปี  ช่วงเวลานั้นต่างหากที่สำคัญ เด็กที่เลือกมาจะมีสักกี่คนที่ถูกบ่มเพาะอย่างถูกวิธีตั้งแต่ไม่ถึง10ขวบ ในขณะที่ญี่ปุ่นทำได้ทั่วประเทศ เพราะโค้ชไลเซนส์แท้มีมากพอครอบคลุมทุกพื้นที่

ทดลองที่อื่นไม่ได้หรือไง ไหนเคยบอกว่าทีมชาติจะไม่ให้ใครเป็นแหล่งทดลองงานของใครไง แต่นี้พอเป็นคนของสมาคมกลืนน้ำลายกันเป็นแถว แล้วตอนยกตัวอย่างว่าทีมชาติไม่ใช่ทดลองงานของใคร เพราะ แค่อยากจะไล่โค้ชที่มาจากพวกที่ไม่ชอบแต่งตั้งใช่ไหม

แล้วทำไมกับ ญี่ปุ่น แอฟริกา ผมไม่เห็นมันต้องส่งโค้ชไปคุมทีมชาติเพื่อศึกษาการเล่นของนักเตะ แล้วเอาไปปรับปรุงหลักสูตรการฝึกอคาเดมี่ของ เอ็คโคโน่ ทำไมกับเราถึงต้องให้เขาฝืนคุมทีมลงแข่ง ทั้งที่เป็นงานไม่ถนัดของเขา

ไอ่เรื่องยกตัวอย่างสับเพเหระ ว่าทำไมไม่ปล่อยให้เอ็คโคโน่พัฒนาเยาวชน นู่น นี้ นั่น มันไม่เกี่ยวเลย ผมไม่โจมตีเรื่องเอ็คโคโน่พัฒนาเยาวชน แต่ผมโจมตีเรื่องให้เอ็คโคโน่ที่ไม่มีประสบการณ์ในการคุมทีม มาคุมทีม
งั้นเสนอมาหน่อยสิครับว่าสมาคมควรทำยังไงกับเอคโคโน ทำยังไงกับทีมชาติเยาวชน
thon law
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 05:34:08 PM »

ถ้าจากที่เพื่อนสมาชิกหลายๆคนหล่นความคิดมา เอคโคโน่ต้องเริ่มปรับใหม่หมดจากศูนย์ แบบนี้หมายความว่าคุณภาพของอเคเดมี่สโมสรและพวกโรงเรียนต่างๆในไทย มาตรฐานการฝึกสอนมันใช้ไม่ได้จนต้องยกเครื่องกันแบบนั้นเลยรึครับ ทั้งที่สโมสรชั้นนำทั้งชลบุรี บุรีรัมย์ เมืองทองผลผลิตหลายๆคนไปแข่งนอกประเทศก็ร้องว้าวกันนี่ ถ้าปัญหาคืออเคเดมี่เมืองไทยคุณภาพแย่แบบนี้ถือว่าน่าเป็นห่วงนะครับ พื้นฐานจากอเคเดมี่ไม่มีพอจนให้เอคโคโน่ต่อยอดได้เลยนี่ผมห่วงตรงนี้จริงๆ สโมสรควรจะมาขอดูงานกับเอคโคโน่ไวๆ

พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +509/-567

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 05:42:01 PM »

ผมเข้าใจท่าน PTT นะครับ

เเต่ที่ Ekkono กำลังทำ มันจะเเตกต่างจากสโมสร

เพราะเเรกๆผมก็สับสนเหมือนกัน ทำไมดูเหมือน Ekkono ไม่ให้อิสระในการเล่นของเด็ก

เหมือนกำลังควบคุมอะไรบางอย่าง เช่น สมดุลเกมส์  การยืนตำเเหน่ง  ถ้าเด็กๆเข้าใจเกมส์

การเคลื่อนที่เเละการคาดเดาจังหวะ ในการเล่นเเต่ละครั้ง จะเป็นอัตโนมัติ ไม่ต้องมาพยายามบอกเปลี่ยนๆย้ายๆ

ซึ่งเเตกต่างจาก การเล่นของเด็กเราเเต่เเรก ตามมาตราฐาน เด็กเราสามารถต่อบอล ทำชิ่ง 1-2 เข้าทำประตูได้

ยิงไกล การลากเลื้อย มีให้เห็นเเน่นอน กับมาตราฐานของเด็กเรา...

ผมอยากให้คุณ PTT ทำใจร่มๆไว้ครับ...ลองดูคัด AFC U16-U19 ซึ่งเป็นทัวนาเม้นท์หลักเเละสำคัญเสียก่อน

ค่อยตัดสินใจว่า  ทิศทางของ Ekkono ที่กำลังทำอยู่นั้น มันไปในทิศทางดี หรือ เหมาะสมกับการพัฒนาเด็กของเราเเค่ไหน
ป๊อกกี้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 05:55:37 PM »

ผมควรจะเชื่อใครดี ?   

SuperTOR
Full Member

| | |
« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 06:50:57 PM »

ผมควรจะเชื่อใครดี ?   

แถมๆ
SoccerDream Lab in Barcelona 2017 ยท Powered by Ekkono
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +775/-163

| | |
« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 08:47:22 AM »

เข้ามารับฟังเป็นข้อมูลครับ
hartmann
ฮูย่า!
Sr. Member

| | |
« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 09:51:09 AM »

เล่นเอามาแบบนี้ แถจนแผลเหวอะหวะ ก็ไม่ยอมลุกขึ้นยืนครับ!
ควรจะเข้ามาดูข้อมูลหน่อยนะครับ ไปว่าทีมงานที่มีประสบการณ์หลายที่นะ...

อย่าอคติไปนักเลยหลายคน ตอนนี้อะใช้ของนอกแต่พอโค้ชไทยได้ A ได้ PRO กันเยอะ
โค้ชเฮงเขาเตรียมผลักดันเต็มที่อยู่แล้ว นี่แค่เข้ามา ปีแรก ส่งเด็กออกไปต่างประเทศเลยนะครับ
แถมดันโค้ชให้ไปอบรม PRO License ที่ ซิโก้ ตะวัน โย่ง ... กำลังเรียนอยู่ หรือว่าไม่จริง...

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 10:05:18 AM »

เล่นเอามาแบบนี้ แถจนแผลเหวอะหวะ ก็ไม่ยอมลุกขึ้นยืนครับ!
ควรจะเข้ามาดูข้อมูลหน่อยนะครับ ไปว่าทีมงานที่มีประสบการณ์หลายที่นะ...

อย่าอคติไปนักเลยหลายคน ตอนนี้อะใช้ของนอกแต่พอโค้ชไทยได้ A ได้ PRO กันเยอะ
โค้ชเฮงเขาเตรียมผลักดันเต็มที่อยู่แล้ว นี่แค่เข้ามา ปีแรก ส่งเด็กออกไปต่างประเทศเลยนะครับ
แถมดันโค้ชให้ไปอบรม PRO License ที่ ซิโก้ ตะวัน โย่ง ... กำลังเรียนอยู่ หรือว่าไม่จริง...

ก็ที่ผมอ่านจากอังกฤษนี้ละ มีประสบการณ์ตรงไหนบอกว่าเคยคุมทีมชาติเยาวชนชุดนั้น ชุดนี้มา แล้วประสบความสำเร็จ  พวกลิ่วล้อสมาคมยังจะมาแถอีกว่า เอ็คโคโน่ มันทำอย่างนั้น อย่างนี้ ฝึกแบบนั้น แบบนี้ แล้วประสบความสำเร็จ จากการเคยช่วยฝึกที่นั้นที่นี้ ผมไม่ได้เถียงเรื่องการฝึกของเอ็คโคโน่ ก็ยังมาแย้งตรงนี้อยู่ได้ ผมเถียงเรื่องการคุมทีมของเอ็คโคโน่ พวกคุณบอกได้ไหม เอ็คโคโน่คุมทีม คุมนะครับ ไม่ใช่ไปฝึก ฟังภาษาไทยกันไม่ออกหรือไง ที่ไหนประความสำเร็จบ้าง

ปล. hartmann: ฝากไปบอกเจ้านายคุณในสมาคมด้วย โค้ชเตี้ย เอ ไลเซ่นจาก เยอรมัน ดีกว่าโค้ชเอ็คโคโน่ ทั้งหลายจม แถมประสบการณ์คุมทีมจริงๆ ด้วย ไม่ต้องแถไปโค้ชตะวัน โค้ชซิโก้ อีกนะครับ ความคิดเห็นที่ผ่านมา ผมเอ่ยชื่อโค้ช 2 คนนี้หรือยัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2017, 10:08:52 AM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

kik2508
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +33/-16

| | |
« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 10:10:46 AM »

ติดตามอ่ยู่ครับ
-3-
Hero Member

| | |
« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 10:29:38 AM »

ผมเถียงเรื่องการคุมทีมของเอ็คโคโน่ พวกคุณบอกได้ไหม เอ็คโคโน่คุมทีม คุมนะครับ ไม่ใช่ไปฝึก ฟังภาษาไทยกันไม่ออกหรือไง ที่ไหนประความสำเร็จบ้าง

ระวังจะโดนไล่เป็นนักภาษาศาสตร์นะครับ

ฮี่ๆๆ
Aneak
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +193/-51

| | |
« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 10:41:18 AM »

ทำไมผมดูว่าเด็กไทยเล่นดีนะ ติดๆ ขัดๆ ในบางจังหวะเท่านั้น รอชมตอนคัดระดับเอเซียครับ
godNorthstar
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +51/-18

| | |
« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:02:40 AM »

บางคนก็เถียงจนลืมความเป็นจริง ของวงการฟุตบอลประเทศตัวเองว่าอยู่ตรงไหน ในอดีตเป็นยังไง อนาคตจะทำอย่างไรให้มันดีกว่าเดิม ปัจจุบันทำอะไรกันอยู่  มีคีย์บอร์ด มีปาก ก็วิจารย์ให้มันมีเหตุมีผลครับ โวยวายหัวร้อนไปก็ไม่พัฒนาวงการฟุตบอลบ้านเราได้หรอกครับ ด่าไปด่ามา ใส่ร้ายใส่สีตีไข่ ไร้สาระครับ

ถ้าโอเว่อร์เกินไปบางทีมันก็ดูเหมือนพวกเสียประโยชน์ จากผลการแข่งขันยังไงไม่รู้ จะเอาการพัฒนาก็ต้องใจเย็นๆ ถ้าจะเอาตังค์ใส่กระเป๋าก็หัวร้อนกันต่อไป
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์