Thailandsusu Webboard
กันยายน 19, 2017, 10:00:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นักบอลไทยลีก จะพัฒนาจังหวะการเล่น และการตอบสนองในเกมส์ ได้ยังไงครับ  (อ่าน 456 ครั้ง)
tong
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +55/-124

| | |
« เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 02:17:49 AM »

ผมดูบอลไทยมาทุกนัด  ในมุมมองแบบ birth eye view ทำให้ผมเห็นทุกอย่างของทั้งสองทีม

ตอนนี้  ทักษะ  ความเร็ว  ร่างกาย  เราพอฟัดกับทีมเอเชีย    อาจจะยังไม่เนียน ไม่แม่นยำเท่าเขา แต่ก็ฟัดกันได้สนุกครับ

นักบอลไทยผมว่า มีพรสวรรค์   จินตนาการ มีความสามารถ ไม่แพ้ทีมระดับเอเชียเลย

แต่สิ่งที่เราแพ้ มันอยู่เหนือคำว่าทักษะครับ  นั้นคือ  จังหวะของฟุตบอล     หมายถึง  การอ่านเกมส์  การตอบสนองทางร่างกายพละกำลัง    อยากให้เรา โฟกัสตรงนี้ครับ

อยากให้เราเร็วกว่าและดูเก๋าครับ      สิ่งที่ยากคือ ทุกคน 11 คนต้อง ทำได้พร้อมๆกันครับ 

ไทยลีกควรมาพัฒนาจุดนี้กันได้แล้วครับ

เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +956/-840

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 08:12:39 AM »

เราจะพัฒนายังไงดีครับ
hartmann
ฮูย่า!
Sr. Member

คะแนนความรัก: +112/-143

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 08:22:38 AM »

ขอคลิป "มุมนกมอง" หน่อยอยากเห็น

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
art27
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +94/-32

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 11:35:39 AM »

ครับต้องพัฒนากันต่อไป
Udon
Sr. Member

คะแนนความรัก: +106/-162

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 11:40:55 AM »

คิดว่าจังหวะเรายังช้ากว่านิดนึงนะ แต่ไม่มากเท่าเมื่อก่อน
ดูพวกระดับทอปๆเอเซียจะเข้าบอลเร็วจ่ายบอลเร็วกว่า จนเราเสียจังหวะเอง
Muangkan Crazy
Hero Member

คะแนนความรัก: +534/-144

ชีวิตก็แค่นี้ จะเอาอะไรมากมาย

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 08:10:22 AM »

จริงๆนักเตะไทยต้องพัฒนาอีกหลายจุด

อย่างเรื่องความเข้าใจเกมส์ในขนาดที่ครองบอล หรือไม่ได้ครองบอล ว่าควรทำอะไร ต้องปลูกฝังตั้งแต่เด็ก 

จะเห็นได้ว่าบางคนออกบอลไปแล้วและ "ยืนเฉยๆ"

เรื่องสปีดบอล ถ้าตามที่ได้ดูเจลีค จะเล่นกันน้อยจังหวะมาก และไม่ค่อยเก็บบอลกับตัวไว้นาน ซึ่งผิดกับนักเตะไทย ทำให้เวลาโดนเพลสมักเสียบอล

ทางด้านร่างกายนักเตะเองต้องดูแลตัวเองนอกสนามด้วย ไม่ใช่ดูแค่ในสนาม การทานอาหาร การพักผ่อน การเสริมกล้ามเนื้อ

อีกหลายจุดที่ต้องปรับ ไม่ใช่แค่สโมสรใหญ่ สโมสรเล็กๆก็ต้องทำ
racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +181/-159

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 08:31:17 AM »

ผมว่าการอ่านเกม การตอบสนองร่างกายอย่างรวดเร็วในทุกจังหวะ
นั้นแหละคือทักษะครับ เกิดจากการฝึกฝนตั้งแต่เด็กๆ มานานจนร่างกายกล้ามเนื้อรู้หมด
จะตอบสนองเป็นอัตโนมัติ ผมมองต่างนะ ผมมองว่าทักษะเรายังไม่ถึงระดับสูงของทวีป
สังเกตการจับบอล เลี้ยงบอล จะเข้าเหลี่ยมคู่แข่งตลอดในระดับทวีป
ทุกอย่างมันต้องผ่านการฝึกฝนมา แล้วการฝึกฝนที่ได้ทักษะระดับสูง
มันคือการเล่นระดับสูงตลอด ตอนเด็กตอนแข่งในลีกต้องระดับสูง
หมายความว่าต้องพัฒนาทั้งระบบให้เด็กทุกคนทำได้ มันจะได้เกิดการฝึกฝนทั้งระบบ
แต่ที่ผ่านมาระดับเยาวชน ระดับลีกของเรามันไม่ใช่การเล่นระดับสูง
การเล่นยังช้าอยู่ ยังเล่นกันสบายมีพื้นที่ได้แต่งบอล จับบอล
มันเลยไม่เกิดการฝึกฝนระดับสูง พอเจอระดับเอเชียก็เลยไปไม่เป็น
ไม่ทันเขา เพราะทักษะสู้เขาไม่ได้ ไม่เคยเจอเกมที่เร็วขนาดนี้
จับบอลไม่มีโอกาสได้แต่ง ได้คิด เขาถึงตัวตลอด แล้วบอลที่เขาเล่นมันเร็ว
กว่าปกติที่เคยเจอ ทำให้ร่างกายตอบสนองไม่ทัน

เจ้าจอม
SuperTOR
Full Member

คะแนนความรัก: +129/-76

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 08:35:17 AM »

มันต้องไม่ใช่เฉพาะ 11 คนที่ทำได้ด้วยครับ
สำรอง หรือแม้สำรองของสำรองที่อยู่ในลีกก็ต้องทำได้
ไม่งั้นนิวเจ็บ ตั้มเจ็บ เกิดกรณีแบบนี้อีกนี่ก็ไม่พ้นเรื่องเดิมๆ
k663
กู สวน 122 ครับ
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +185/-100

TERO OSK

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 10:56:58 AM »

ผมว่าต้องกล้าปะทะ มากขึ้นที่เห็นชัดเจนเลย บางทีเราก็ดูนุ่มนิ่มไปนิด
ดุดันกว่านี้หน่อย บางทีก็อาจจะช่วยได้นะไม่รู้สิ บางทีมันจะมีจังหวะบอลที่เหมือนจะเล่นไม่ได้ไปไม่ถึง
แต่ถ้าเราเข้าถึงบอลอาจจะโดนหยุดเหมือนกัน แต่อาจได้ฟาล์ว อาจได้บอลแบบขลุกขลิก หรืออย่างน้อยก็เบรคเกมได้บ้าง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์