Thailandsusu Webboard
กันยายน 20, 2017, 07:01:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเลเซียเป็นจ้าวเหรียญทองแต่ไม่ได้ "โคตะระมารดาเหรียญทอง"ฟุตบอล จะเป็นอย่างไร?  (อ่าน 1941 ครั้ง)
NTT
ผมคิดถึงในหลวงร.9ครับ
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +5505/-234

| | |
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 11:48:15 AM »

เมื่อวานนี้ 28/08/60 มาเลเซียเฉลิมฉลองการแตะเป้าหมายที่รัฐบาลตั้งไว้คือ 111 เหรียญทอง ซึ่งตั้งจากซีเกมส์ 2001 เมื่อ 16 ปีก่อนที่มาเลเซียเป็นจ้าวเหรียญทองด้วยการได้ 111 เหรียญทอง นำไทยที่ได้ที่สองอยู่ 8 เหรียญทอง ซึ่งสถิติ 111 เหรียญทองเป็นตัวเลขสูงสุดที่มาเลเซียเคยได้

ผลงานจ้าวเหรียญทองเมื่อ 16 ปีก่อน ที่มาของเป้าหมายที่ถูกทำลายแน่นอนในปีนี้

banner 111 นี้ว่อนไปหมดเมื่อวานนี้ที่มาเลเซียครับ

มาวันนี้ 29/08/60 มีเหรียญทองให้ชิงกัน 60 เหรียญ ทางมาเลเซียมั่นใจล้าน % ว่าเป้าหมาย 111 โดนทำลายแน่นอน และมองตัวเลข 120 เหรียญทองว่าเป็นไปได้มากๆ
ความดีใจของประชาชนทั่วไปมากมายแค่ไหนไม่ทราบได้ แต่รัฐบาลดูจะดีใจเป็นพิเศษ ถึงขนาดที่ นายกรัฐมนตรี กล่าวว่า

“I would like to thank all the nation’s athletes who won medals, making this 29th SEA Games the best performance ever for Malaysia,” Najib said while addressing about 100 Malaysian athletes at a hotel here.
He added that it was too soon to say if the Government would declare a public holiday.
“Wait first, the SEA Games are still ongoing,” he said.
With more goals up for grabs, he said it was likely Malaysia would exceed its gold medal target.
But the sweetest one would surely be from the nail-biting football final against Thailand tonight.
"ผมอยากจะขอบคุณนักกีฬาทั้งหมดของมาเลเซียที่ได้เหรียญมาทำให้ซีเกมส์หนนี้เป็นครั้งที่มาเลเซียได้เหรียญมากที่สุดเท่าที่เคยทำได้" พณฯ นาจิบ ราซัก กล่าวในขณะที่ต้อนรับคณะนักกีฬาประมาณ 100 คนที่โรงแรม
นายกฯนาจิบ ราซัก เสริมว่ามันเร็วเกินไปที่รัฐบาลจะประกาศเป็นวันหยุดสาธารณะ
"รอก่อนครับ ซีเกมส์ยังไม่จบ"
เนื่องจากมีเหรียญทองให้ชิงกันอีก พณฯบอกว่ามีโอกาสสูงที่มาเลเซียจะทำได้เกินเป้าหมายเหรียญทอง
แต่เหรียญทองที่น่าดึงดูดที่สุดแน่นอนว่าคือเหรียญทองฟุตบอลชายที่มาเลเซียจะลงลุ้นระทึกกับไทยค่ำนี้

แน่นอนครับว่าบุคคลระดับผู้นำประเทศคงไม่กดดันนักบอลและทีมงาน ไครี่ จามาลุดดิน รัฐมนตรีกีฬา กล่าวอย่างที่ผู้หลักผู้ใหญ่ควรจะกล่าวว่า

“I do not want our players to feel too much pressure; I want them to play their own game. Go all out, but enjoy the game,”
"ผมไม่อยากจะให้นักฟุตบอลของเรารู้สึกกดันมากไป ผมอยากให้พวกเขาเล่นตามเกมของตัวเอง ใส่ให้เต็มที่แต่ให้สนุกกับเกม"

หนังสือพิมพ์ The Star ถึงขนาดอ้างอิง ซีเกมส์ 2011 ที่อินโดนีเซีย ที่เจ้าภาพเป็นจ้าวเหรียญทอง แต่ดันแพ้มาเลเซียในรอบชิงฟุตบอล โดยบอกว่า

Indonesia’s Youth and Sports Affairs Minister at the time, Andi Mallarangeng, said: “We are the overall champions and it’s like having good food. But since we won only a silver in football, the food lacked spiciness.”
Jakarta Governor Fauzi Bowo said although Indonesia was overall Games champion then, the victory was incomplete as it was not the football champion.
That’s how valuable the football gold medal is in the region.
แอนดี้ มาลารังเกง รัฐมนตรีกีฬาอินโดนีเซียเมื่อปี 2011 กล่าวในขณะนั้นว่า "เราเป็นจ้าวเหรียญทองและมันเหมือนกับว่าเรากำลังได้ทานอาหารอร่อยๆ แต่เนื่องจากว่าเราได้แค่เหรียญเงินฟุตบอลมันก็เหมือนอาหารนั้นขาดรสชาติเผ็ดจัดจ้านไป"
เฟาซี่ โบโว่ นายกเทศมนตรี จาการ์ต้า ในขณะนั้นบอกว่าแม้อินโดฯจะเป็นจ้าวเหรียญทองแต่ชัยชนะมันไม่สมบูณ์แบบถ้าไม่ได้เหรียญทองฟุตบอล
นั่นคือตัวที่แสดงว่าเหรียญทองฟุตบอลชายนั้นมีค่าขนาดไหน

อ็องคิมซวี พาทีมชาติมาเลเซียขโมยซีนฉกเหรียญทองบอลซีเกมส์ 2011 ด้วยการดวลจุดโทษชนะเจ้าภาพอินโดฯ

รอบชิงฯวันนี้ มาเลเซียถึงขั้นเปลี่ยนสนามจาก บูกิต จาลีล มาเป็น ชาห์อลัม เพราะ

The final was initially to be played at the National Stadium in Bukit Jalil but was moved to Shah Alam, which has been “home” for Datuk Ong Kim Swee’s men from the group stage to the semi-finals.
“After considering all the factors, I think it’s okay for us to continue in Shah Alam – we are unbeaten here and it gives us an aura of invincibility,” said Football Association of Malaysia secretary-general Datuk Hamidin Mohd Amin.
ตอนแรกสังเวียนรอบชิงฯถูกกำหนดไว้ที่ บูกิต จาลีล แต่ได้เปลี่ยนมาเป็น ชาห์อลัม ซึ่งถือเป็น "สนามเหย้า" ของลูกทีมโค้ชอ็องนับจากรอบแรกจนรอบรองฯ (มาเลเซียเล่นที่ ชาห์อลัม 5 นัดชนะรวดตั้งแต่รอบแรกจนรอบรองฯ ด้วยสกอร์ 2-1, 2-1, 3-1, 3-1 และ 1-0 เหนือ บรูไน,สิงคโปร์,เมียนมาร์,ลาว และ อินโดฯ)
ดาโต๊ะ ฮามิดดิน เลขาฯ FAM กล่าวว่า "หลังจากที่ได้พิจารณาปัจจัยทั้งหมดแล้ว ผมคิดว่ามันโอเคสำหรับเราที่จะเล่นต่อที่ ชาห์อลัม - เรายังไม่แพ้ใครเลยที่นี่และมันทำให้เรามีออร่าแห่งความไร้พ่าย"

ครับ "ออร่าแห่งความไร้พ่าย" ฟังดูงดงามมาก แถมยังมีการเปรียบเทียบกับการขโมยซีนที่อินโดฯเมื่อปี 2011 อีก นอกเหนือไปจากผลงานสุดยอดจ้าวเหรียญทองในซีเกมส์ 2001 ที่มาเลเซีย
เราลองมาดูครับว่าตอนซีเกมส์ 2001 ผลงานทีมฟุตบอลมาเลเซียรอบชิงฯเป็นอย่างไร

นี่เป็นภาพจากรอบชิงซีเกมส์ 2001 ที่สนาม ชาห์อลัม มาเลเซียจ้าวเหรียญทองโดนไทยขโมยซีน ไทยชนะไป 2-1 จากการยิงของ....

สราวุธ ตรีพันธ์ เมื่อ 16 ปีที่แล้วเขายิงประตูชัยให้ไทยที่ ชาห์อลัม ในรอบชิงซีเกมส์ 2001 ที่กัวลาลัมเปอร์ สราวุธ เล่นตำแหน่งแบ็กขวา
ส่วน อัมรินทร์ เยาว์ดำ โค้ชประตูในปีนี้ เป็นผู้รักษาประตูในชุดแชมป์ซีเกมส์ 2001 ครับ

ค่ำนี้จะรู้ผลละครับว่า....ไทยหรือมาเลเซีย จะได้ "โคตะระมารดาแห่งเหรียญทอง" "A mother of all Golds"

Source
http://www.thestar.com.my/news/nation/2017/08/29/lets-go-for-football-glory-victory-will-be-complete-with-most-valuable-gold-medal/
KaRaKaSaNG
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +760/-161

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:18:24 PM »

ไม่ใช่ไม่กดดันล่ะครับถ้าลองออกมาพูดขนาดนี้
NR
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +105/-39

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:34:46 PM »

ขอบคุณครับ

k663
กู สวน 122 ครับ
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +185/-100

TERO OSK

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:39:36 PM »

จากเสือเหลืองจะกลายเป็นหมาหงอยคนับ

Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +593/-229

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:41:50 PM »

+อ่าน แล้วตื่นเต้นเร้าใจ
อยากชนะคว้าแชมป์ซีเกมส์ที่นี้อีกครั้ง แต่ครั้งนี้เอาให้ขาดๆ
JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +131/-26

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 01:00:34 PM »

ดูมาเลเซียเค้ากดดันมากๆ เลย เราเล่นตามเทคนิค แทคติก และแผนที่ทีมงานวางไว้เป็นพอ ผมว่าเราทำได้ เพราะนักเตะเค้าแบกความกดดัน ความคาดหวังไว้เยอะมาก

แมวหมอบ_SR37
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +131/-21

กีฬาสร้างมิตรภาพ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 01:07:34 PM »

รอลุ้นกรรมการ

เครดิตภาพ โดย Lukmoo~*_SR
dhamdham.05
Full Member

คะแนนความรัก: +31/-44

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 01:40:43 PM »

กรรมการเวียต....เวียต...จะเจออะไรบ้างหว่า..
่jr146
Full Member

คะแนนความรัก: +143/-34

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 01:44:22 PM »

เหรียญทองมาเล ผมว่า อาจทะลุ 130 เหรียญ ก็เป็นได้

[
ktre4916
Sr. Member

คะแนนความรัก: +123/-198

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 01:47:24 PM »

คือปีหน้ามาเลเซียจะมีเลือกตั้ง หลังวันชาติพรุ่งนี้ จะมีประกาศเตรียมการเลืกตั้ง

ดังนั้นถ้ามาเลย์ได้เหรียญทองทำลายสถิติ

รัฐบาลได้คะแนนเสียงไปเยอะ ไม่งั้นไม่โกงหน้าด้านๆ หลายกีฬาหรอก
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1452/-909

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 02:03:07 PM »

คนมาเลเซียโกงเพื่อได้เหรียญ  ไม่สนใจเรื่องอื่น ๆ จริง   ๆ   ทุกคนมองค่ำคืนแห่งความสุขมากกว่าจะจดจำว่าโกงเขามา   

นักเตะไทยคงทำได้เีพียงดับฝันมาเลเซียอย่าดีใจเกินไปนักกับจ้าวเหรียญทองเพราะฟุตบอล  จะโดนไทยคว้าไปเหมือนเคย  ตอนนี้เราเหนือกว่ามาเลเซียมาก

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
Rang Angsila
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +596/-123

ดูบอลเพื่อความสุขบันเทิงใจเท่านั้น

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 02:12:55 PM »

ขออนุญาตเจ้าของรูปนะครับ  ผมเซฟเก็บไว้นานแล้ว  ได้เอามาใช้  
supakiat88
Full Member

คะแนนความรัก: +41/-15

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 03:15:33 PM »

คืนนี้เจ้าภาพได้เงิบกันทั้งประเทศ ผมเชื่ออย่างงั้น ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member

คะแนนความรัก: +277/-114

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 03:27:14 PM »

เจ้าเหรียญทองเอาไปเห๊อะ ส่วนเหรียญทองฟุตบอลชาย เราขอนะเสือเหลือง....

T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +683/-339

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 03:43:44 PM »

เอาไปเหอะจ้าวโลก เอ้ย จ้าวเหรียญทอง แต่จะไร้ซึ่งเหรียญทองฟุตบอลชายนะจ๊ะ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
NTT
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 09:24:25 PM »

บอลจากขวาเข้ามา มาเลย์พลาดเอง แทบเหมือนเมื่อ 16 ปีที่แล้ว ไชโย
NTT
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 09:25:15 PM »

ออร่าแห่งความไร้พ่าย = มันไม่มีครับ ท่าน เลขาฯ ฮามิดดิน
NR
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +105/-39

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 09:26:12 PM »

จ้าวทองที่แสนจืดชืด

NTT
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 09:26:24 PM »

ถ้าทองบอลชายคือ A mother of all golds ที่มาเลเซียอยากได้....เสียใจด้วยครับ
kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +530/-145

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 09:32:48 PM »

โดนไทยย้ำแค้นที่สนามเดิมอีกด้วย

ImPao
TimeTel
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +125/-58

ฟุตบอลคือชีวิต แต่ไม่ใช่ทุกส่วนของชีวิต

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 09:34:59 PM »

เอาจริงๆนัดนี้เหมือนไทยเล่นประคองเกม ถ้าเจอสนามเป็นกลางคงได้เห็นอะไรที่ชัดเจน 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์