Thailandsusu Webboard
กันยายน 19, 2017, 10:07:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก็ทำตามกฎ...ฝ่ายกฎหมายกว่างโซ้งยันไม่ผิด ส่งต่างชาติบู๊ขุนพลนเรศวร  (อ่าน 1182 ครั้ง)
Kokkabark
Sr. Member

คะแนนความรัก: +129/-135

| | |
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 10:58:05 AM »

ล่าสุด เมื่อประมาณ 21.35 น. โรจน์ พุทธคุณ ฝ่ายบริหารด้านการตลาดและที่ปรึกษาด้านกฎหมาย ของสโมสร สิงห์เชียงราย ยูไนเต็ด ได้ชี้แจงเรื่องดังกล่าวผ่านเฟสบุ๊กตนเองว่า "ต่างชาติ ลงเล่นได้ในสนามครั้งละ 1 คน คือไม่สามารถส่งลงมาพร้อมกันตามโควต้าปกติ ต่างชาติ 3 บวก 1 เอเซียได้ การเปลี่ยนตัวคือ ต่างชาติ เปลี่ยนตัวกับต่างชาติ หรือ ไทย เปลี่ยนกับต่างชาติ แต่ต้องมีต่างชาติลงทำการแข่งขันได้ครั้งละ 1 คน หากกรณี ต่างชาติถูกใบแดง โควต้าต่างชาติสิ้นสุด ไม่สามารถนำต่างชาติคนอื่นลงแทนได้ ตอนนี้ เราน่าจะมีความเข้าใจที่เท่ากันแล้วนะครับ"

"ในข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น ก่อนวันแข่งขัน ทางสโมสรได้ติดต่อเพื่อยืนยันความเข้าใจว่าถูกต้องหรือไม่ โดยได้สอบถามไปยัง ฝ่ายจัดการแข่งขัน T4 โซนภาคเหนือ และฝ่ายการจัดการแข่งขันส่วนกลาง ซึ่งก็ได้ยืนยันว่า ทางทีมได้มีความเข้าใจในระเบียบการแข่งขันนี้ถูกต้อง"

"ในวันแข่งขัน ผู้ควบคุมการแข่งขันหรือแมตช์คอมมิชชั่นเนอร์ ได้มีการตรวจเช็กกับฝ่ายจัดการแข่งขัน T4 ส่วนกลางอีกรอบ ในเรื่องของรายชื่อ และการอนุญาตให้ลงทำการแข่งขัน ซึ่งก็ยืนยันเรื่องข้อกำหนดการส่งตัวผู้เล่น ยู-21 และผู้เล่นต่างชาติ และระเบียบในการลงเล่น ซึ่งก็เป็นการยืนยันความถูกต้องในการปฏิบัติของทางทีมเชียงราย ยูไนเด็ด ว่าเข้าใจและปฏิบัติถูกต้องแล้ว"

ลองไปอ่านดูในลิ้งค์ข่าวครับ

http://www.supersubthailand.com/news/17900-3/index.html#sthash.DF3MfnSg.dpbs
Kokkabark
Sr. Member

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 11:05:44 AM »

ระเบียบข้อบังคับว่าด้วยการจัดการแข่งขันกีฬาฟุตบอลลีกอาชีพ    รายการ “ไทยลีก 1” พ.ศ. 2560

หน้า 41  ข้อ 7.8

7. ระเบียบข้อบังคับกำรแข่งขันของทีม “ไทยลีก 1” B
             7.1 ทีมใน “ไทยลีก 1” เท่ำนั ้นที่สำมำรถส่ง ทีม “ไทยลีก 1” B ได้
             7.2 ทีม “ไทยลีก 1” B จะไมไ่ ด้สทิธิ์ในกำรเลอื่ นชนั้ และสทิธิ์ในกำรเลน่ เพลย์ออฟ
             7.3 ทีม “ไทยลีก 1” B ไม่สำมำรถส่งทีมเข้ำร่วมฟุตบอลถ้วยทุกรำยกำร
             7.4 ล ำดับที่ทีม “ไทยลีก 1” B หลังสิ ้นสุดฤดูกำลข่งขัน จะต้องจบอันดับที่ไม่ต ่ำกว่ำ หรือ เท่ำกับ ของจ ำนวนทีม
ในภูมิภำคนั ้น ตำมตำรำง ดังต่อไปนี ้ (โดยทำง “ฝ่ ำยจัดกำรแข่งขัน” จะสรุปอันดับให้ในแต่ละภูมิภำค
หลังจำกได้รับกำรขึ ้นทะเบียนครบถ้วนแล้ว)

จ ำนวนทีม           อันดับที่ไม่ต ่ำกว่ำ หรือ เท่ำกับ
     10                                  7
     11                                  8
     12                                  8
     13                                  9
     14                                 10
     15                                 11
     16                                 11
     17                                 12
     18                                 13

7.5 หำกทีม “ไทยลีก 1” B จบในอันดับที่ต ่ำกว่ำอันดับที่ก ำหนด จะไม่สำมำรถส่ง ทีม “ไทยลีก 1” B ในปีถัดไป
และมีโทษปรับตั ้งแต่ 50,000 ถึง 100,000 บำท
           7.6 ทีม “ไทยลีก 1” B ที่มีล ำดับอันดับที่ 1 หลังจำกสิ ้นสุดฤดูกำลแข่งขัน จะได้รับเงินรำงวัล 300,000 บำท
           7.7 กำรลงท ำกำรแข่งขันในทีม “ไทยลีก 1” B จะต้องมีนักกีฬำฟุตบอลสัญชำติไทยอำยุไม่เกิน 21 ปี ลงเล่นใน
สนำมแข่งขันไม่น้อยกว่ำ 2 คน ในรำยชื่อ 11 คนแรก
          7.8 นักกีฬำฟุตบอลชำวต่ำงชำติ สำมำรถลงท ำกำรแข่งขันในทีม “ไทยลีก 1” B ได้ ไม่เกิน 1 คน ต่อนัดกำร
แข่งขัน

7.9 ทีม “ไทยลีก 1” สำมำรถส่งรำยชื่อรำยกำรฟุตบอลถ้วยได้ ตำมระเบียบข้อบังคับกำรแข่งขัน ตำมที่แต่ละ
รำยกำรก ำหนดไว

ดูว่าวันนี้จะมีอภินิหารขนแกะทองคำหรือเปล่า  หรือว่าผมต้องกลับไปเรียนภาษาไทยใหม่
ppisanusan
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +41/-15

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 11:14:17 AM »

ผมเข้าใจว่า
ทางเชียงรายคงสอบถามถึงกฎของT4แล้วใช้มาอ้างอิงว่าเปลี่ยนตัวได้
แต่จริงๆแล้วที่ผิดคือกฎของ ไทยลีก1B ข้อ7.8ที่ให้ส่งได้คนเดียว
ตรงนี้ผมก็งงว่าแล้วก่อนแข่งทำไมถึงให้ใส่ชื่อต่างชาติเป็นตัวสำรองได้อีกคน
ทั้งที่ไม่สามารถลงได้ ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ?
ยิ่งอ่านยิ่งงง สรุปมันยังไงกันแน่หว่า

เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +956/-840

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 11:26:48 AM »

มั่วกันดีครับ
ppisanusan
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +41/-15

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 11:41:49 AM »

ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมจากเวปของไทยลีกมา
ซึ่งมาขยายความของข้อที่ควรรู้ของทีมBที่จะมีกฎแยกเพิ่มเติมแตกต่างจากทีมในT4ทีมอื่นๆครับ
ได้มาขยายความไว้ที่ข้อ5ครับ แต่อ่านแล้วก็ไม่เคลียร์อยู่ดี

http://www.thaileague.co.th/official/t4/?r=News/ScoopRead&id=80

ในเวปแนบได้อธิบายความของ
"ลงทำการแข่งขัน"จากข้อ7.8 โดยใช้คำว่า"ลงสนาม" ได้1คน
ซึ่งก็ทำให้สามารถอธิบายได้ว่า สามารถส่งชื่อได้มากกว่า1คน แต่ลงสนามได้คนเดียว
แต่ก็ยังไม่สามารถอธิบายได้ว่าสามารถเปลี่ยนตัวกันได้หรือไม่ครับ

พูดบนพื้นฐานความจริง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +206/-84

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 11:57:56 AM »

ถ้าลงไม่ได้ ก็ควรให้ใส่ชื่อได้คนเดียวตั้งแต่แรกปะครับ จะส่งชื่อเป็นสำรองเพื่ออะไร

Kokkabark
Sr. Member

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 11:58:28 AM »

ข้อ 7.8  นักกีฬาฟุตบอลชาวต่างชาติ  สามารถลงทำการแข่งขันในทีม "ไทยลีก 1" B ได้ ไม่เกิน 1 คนต่อนัดการแข่งขัน

ผมก็ว่ามันชัดเจนนะ  1 คนต่อนัดการแข่งขัน  นัดการแข่งขัน ถ้าไม่หัวเสมันก็หมายถึงใน 1 แมตช์สามารถใช้ได้ 1 คน

ส่วนการส่งชื่อ  ก็เมื่อกฏเขากำหนดมายังงี้แล้ว  ยังดื้อส่งเพิ่มมันก็เรื่องของการเข้าใจกฏแล้วละครับ   ไม่รู้ว่าทีมสำรองทีมอื่น
เคยมีส่งต่างชาติมากกว่า  1 คนหรือเปล่า

ส่วนเรื่องที่พิดโลกยื่นประท้วงนี่ถ้าลองไปอ่านในเพจ  ก็จะรู้ว่ามีทีมในไทยลีกส่งข้อมูลไปให้ในเรื่องกฏนี้ละครับ  และไม่ใช่ทีมเดียวด้วย
aeksander
Newbie
*

คะแนนความรัก: +17/-5

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:15:09 PM »

ข้อ 7.8  นักกีฬาฟุตบอลชาวต่างชาติ  สามารถลงทำการแข่งขันในทีม "ไทยลีก 1" B ได้ ไม่เกิน 1 คนต่อนัดการแข่งขัน

ผมก็ว่ามันชัดเจนนะ  1 คนต่อนัดการแข่งขัน  นัดการแข่งขัน ถ้าไม่หัวเสมันก็หมายถึงใน 1 แมตช์สามารถใช้ได้ 1 คน

ส่วนการส่งชื่อ  ก็เมื่อกฏเขากำหนดมายังงี้แล้ว  ยังดื้อส่งเพิ่มมันก็เรื่องของการเข้าใจกฏแล้วละครับ   ไม่รู้ว่าทีมสำรองทีมอื่น
เคยมีส่งต่างชาติมากกว่า  1 คนหรือเปล่า

ส่วนเรื่องที่พิดโลกยื่นประท้วงนี่ถ้าลองไปอ่านในเพจ  ก็จะรู้ว่ามีทีมในไทยลีกส่งข้อมูลไปให้ในเรื่องกฏนี้ละครับ  และไม่ใช่ทีมเดียวด้วย
ผมอ่านแล้ว คือถ้าเปลี่ยนตัวยังไงมันก็กลายเป็นสองคนต่อ1นัด ผมเข้าใจถูกไหม
racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +181/-159

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:18:17 PM »

ระเบียบข้อบังคับว่าด้วยการจัดการแข่งขันกีฬาฟุตบอลลีกอาชีพ    รายการ “ไทยลีก 1” พ.ศ. 2560

หน้า 41  ข้อ 7.8

7. ระเบียบข้อบังคับกำรแข่งขันของทีม “ไทยลีก 1” B
             7.1 ทีมใน “ไทยลีก 1” เท่ำนั ้นที่สำมำรถส่ง ทีม “ไทยลีก 1” B ได้
             7.2 ทีม “ไทยลีก 1” B จะไมไ่ ด้สทิธิ์ในกำรเลอื่ นชนั้ และสทิธิ์ในกำรเลน่ เพลย์ออฟ
             7.3 ทีม “ไทยลีก 1” B ไม่สำมำรถส่งทีมเข้ำร่วมฟุตบอลถ้วยทุกรำยกำร
             7.4 ล ำดับที่ทีม “ไทยลีก 1” B หลังสิ ้นสุดฤดูกำลข่งขัน จะต้องจบอันดับที่ไม่ต ่ำกว่ำ หรือ เท่ำกับ ของจ ำนวนทีม
ในภูมิภำคนั ้น ตำมตำรำง ดังต่อไปนี ้ (โดยทำง “ฝ่ ำยจัดกำรแข่งขัน” จะสรุปอันดับให้ในแต่ละภูมิภำค
หลังจำกได้รับกำรขึ ้นทะเบียนครบถ้วนแล้ว)

จ ำนวนทีม           อันดับที่ไม่ต ่ำกว่ำ หรือ เท่ำกับ
     10                                  7
     11                                  8
     12                                  8
     13                                  9
     14                                 10
     15                                 11
     16                                 11
     17                                 12
     18                                 13

7.5 หำกทีม “ไทยลีก 1” B จบในอันดับที่ต ่ำกว่ำอันดับที่ก ำหนด จะไม่สำมำรถส่ง ทีม “ไทยลีก 1” B ในปีถัดไป
และมีโทษปรับตั ้งแต่ 50,000 ถึง 100,000 บำท
           7.6 ทีม “ไทยลีก 1” B ที่มีล ำดับอันดับที่ 1 หลังจำกสิ ้นสุดฤดูกำลแข่งขัน จะได้รับเงินรำงวัล 300,000 บำท
           7.7 กำรลงท ำกำรแข่งขันในทีม “ไทยลีก 1” B จะต้องมีนักกีฬำฟุตบอลสัญชำติไทยอำยุไม่เกิน 21 ปี ลงเล่นใน
สนำมแข่งขันไม่น้อยกว่ำ 2 คน ในรำยชื่อ 11 คนแรก
          7.8 นักกีฬำฟุตบอลชำวต่ำงชำติ สำมำรถลงท ำกำรแข่งขันในทีม “ไทยลีก 1” B ได้ ไม่เกิน 1 คน ต่อนัดกำร
แข่งขัน

7.9 ทีม “ไทยลีก 1” สำมำรถส่งรำยชื่อรำยกำรฟุตบอลถ้วยได้ ตำมระเบียบข้อบังคับกำรแข่งขัน ตำมที่แต่ละ
รำยกำรก ำหนดไว

ดูว่าวันนี้จะมีอภินิหารขนแกะทองคำหรือเปล่า  หรือว่าผมต้องกลับไปเรียนภาษาไทยใหม่
ถ้าตามกฎนี้ก็ชัดเจนนะครับ
ได้ไม่เกิน 1 คนต่อนัด
การเปลี่ยนตัวลงสนามมันก็คือ 2 คนในหนึ่งนัด
มันก็ผิดอยู่แล้วชัดเจน

เจ้าจอม
Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +593/-229

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:25:57 PM »

ผมก็ว่ามันชัดเจนนะ  1 คนต่อนัดการแข่งขัน  นัดการแข่งขัน ถ้าไม่หัวเสมันก็หมายถึงใน 1 แมตช์สามารถใช้ได้ 1 คน

ส่วนการส่งชื่อ  ก็เมื่อกฏเขากำหนดมายังงี้แล้ว  ยังดื้อส่งเพิ่มมันก็เรื่องของการเข้าใจกฏแล้วละครับ   ไม่รู้ว่าทีมสำรองทีมอื่น
เคยมีส่งต่างชาติมากกว่า  1 คนหรือเปล่า

ส่วนเรื่องที่พิดโลกยื่นประท้วงนี่ถ้าลองไปอ่านในเพจ  ก็จะรู้ว่ามีทีมในไทยลีกส่งข้อมูลไปให้ในเรื่องกฏนี้ละครับ  และไม่ใช่ทีมเดียวด้วย
ผมอ่านแล้ว คือถ้าเปลี่ยนตัวยังไงมันก็กลายเป็นสองคนต่อ1นัด ผมเข้าใจถูกไหม

ใช่ๆ...กลายเป็น 2 คนต่อหนึ่งนัด
กฏก็เขียนกำกวมเหลือเกิน แต่ผมงงว่าทำไมถึงใส่ชื่อเป็นสำรองได้

ย้อนไปดูของบุรีรัมย์...เค้าใส่แค่คนเดียวตลอด (นัดเจอมุกเป็นบาสโต๊ส นัดห้วยแถลงเป็นดิเอโก้)
แปลว่าทางบุรีรัมย์แม่นกฏ รู้แต่แรกแล้วว่าต้องเป็นคนเดียว
changon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +42/-45

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:31:16 PM »

ส่งต่างชาติลงแข่งขันได้เพียง1คนต่อแมทช์เท่านั้น
จะส่งตอนไหน จะแทนใคร ก็เลือกให้ลงได้แค่คนเดียว มันไม่น่าใช่โควต้าต่างชาติแบบT1 ,T2 หรอก
น่าจะถือเป็นนักเตะท้องถิ่นคนหนึ่ง(แต่ลงได้แค่คนเดียว) ส่วนที่เขาจะพกต่างชาติมาอีกกี่คนก็เรื่องของเขา แล้วแต่โค้ชจะเลือกต่างชาติคนไหนลง ในสถานการณ์เกมขณะนั้น แต่ก็ต้องเลือกมาลงได้แค่คนเดียวต่อเกมเท่านั้น เพราะไม่ใช่โควต้าต่างชาติที่จะเปลี่ยนมาทดแทนกันได้ ครับ
  *ต้องตีความตามตัวหนังสือและเจตนารมณ์ของกฎที่ผู้ร่างต้องการนำมาใช้ครับ
 เผอิญว่าสมาคมไม่มีฝ่ายกฤษฎีกาให้ต้องมาตีความอีกรอบ 555
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2003/-5136

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 03:34:13 PM »

ใช่ๆ...กลายเป็น 2 คนต่อหนึ่งนัด
กฏก็เขียนกำกวมเหลือเกิน แต่ผมงงว่าทำไมถึงใส่ชื่อเป็นสำรองได้

ย้อนไปดูของบุรีรัมย์...เค้าใส่แค่คนเดียวตลอด (นัดเจอมุกเป็นบาสโต๊ส นัดห้วยแถลงเป็นดิเอโก้)
แปลว่าทางบุรีรัมย์แม่นกฏ รู้แต่แรกแล้วว่าต้องเป็นคนเดียว

ต่างชาติลงสนาม 1 คน ตลอดเกม แต่ส่งชื่อต่างชาติในตัวสำรองได้ (คือ สมาคมจะให้ใส่ชื่อสำรองทำไม ถ้ามันเปลี่ยนไม่ได้)

ฉะนั้นดูแล้วผิดที่คนตั้งกฏครับ (นั้นคือฝ่ายจัดการแข่งขัน)

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +93/-650

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 03:42:23 PM »

เรื่องนี้ไม่ยากครับ

เกณฑ์เชียงราย เชียงใหม่ซิตี้ และอื่นๆ ที่ลุ้นแชมป์(ยกเว้นพิษณุโลก) มาตั้งโต๊ะแถลงข่าวว่าไม่ผิดกฎ แล้วประนามพิษณุโลกว่าไม่แมน แพ้แล้วพาล สิครับ

ฮี่ๆๆ
countryboy
เข้าได้แล้วโว้ยยยย อย่างฟลุ้ก!!
Full Member
**

คะแนนความรัก: +22/-96

เล่นไงวะเนี่ย..

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 06:55:09 PM »

แล้วพวกแม็ตช์คอมกับฝ่ายจัด อนุญาตให้เขาส่งชื่อได้ยังไง อบรมโน่นนี่กันมาก็เยอะ ยังปล่อยให้วุ่นกันได้อีก
Kokkabark
Sr. Member

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 07:01:47 PM »

ต่างชาติลงสนาม 1 คน ตลอดเกม แต่ส่งชื่อต่างชาติในตัวสำรองได้ (คือ สมาคมจะให้ใส่ชื่อสำรองทำไม ถ้ามันเปลี่ยนไม่ได้)

ฉะนั้นดูแล้วผิดที่คนตั้งกฏครับ (นั้นคือฝ่ายจัดการแข่งขัน)

ทีมอื่นเขามีปัญหาหรือเปล่าท่าน  การใส่ชื่อสำรองเขาคงส่งเองคงไม่ใช่คำสั่งสมาคมหรอกครับ

ท่านก็ลองไปดูเจตนารมของการตั้งทีม บีขึ้นมาเขาคุยกัน ตั้งขึ้นมาเพื่ออะไร  เอาไว้ตบทีม ที4 เพื่อช่วยพวกพ้องรึเปล่า

กฏมันก็เขียนอยู่แค่ไม่กี่ข้อเมื่อท่านไม่อ่านให้เข้าใจ  อันนี้ก็แล้วแต่ตัวใครตัวมันละครับ
kurenai
คนไทยใจดี
Full Member

คะแนนความรัก: +116/-11

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:51:08 AM »

ทีหลังก็ตั้งกฏห้ามทำทีม B มาแข่งเลยครับ "ชัดเจน" ดี
ยักษ์แสด
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +208/-532

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 10:03:26 AM »

กฏระเบียบเขาเขียนไว้ชัดเจนขนาดนี้ยังจะหาที่มุดไปจนได้น้อคนเรา

racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +181/-159

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 11:32:36 AM »

กฎมันไม่ได้กำกวมหรอกครับ
มันก็ชัดเจนนะ 1 คน ต่อนัด
1 คน ก็คือมนุษย์ 1 คน
ชัดเจน
ถ้าตอนแรกมี 1 คน เปลี่ยนอีกคนลงมาแทน
เท่ากับ มีมนุษย์ 2 คน มันก็ผิดกฎ
ง่ายๆ

เจ้าจอม
ประเทศไทย ไม่ใช่แค่ กรุงเทพ
Sr. Member

คะแนนความรัก: +324/-245

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 11:42:16 AM »

การให้ส่งรายชื่อสำรองได้  นั่นมันก็แสดงให้เห็นว่าเปลี่ยนได้  ถ้าเปลี่ยนไม่ได้  จะให้ส่งทำไม  กฎ ไม่ชัดเจน ยกประโยชน์ให้จำเลยแน่ๆๆ แบบนี้

Kokkabark
Sr. Member

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 12:15:22 PM »

การให้ส่งรายชื่อสำรองได้  นั่นมันก็แสดงให้เห็นว่าเปลี่ยนได้  ถ้าเปลี่ยนไม่ได้  จะให้ส่งทำไม  กฎ ไม่ชัดเจน ยกประโยชน์ให้จำเลยแน่ๆๆ แบบนี้

การส่งรายชื่อสำรองไม่ได้หมายความว่าถูกฏครับ  มันหมายความว่าไม่แม่นกฏ  ในกรณีที่ส่งตัวจริงลงไปแล้ว
อย่างถ้าส่งรายชื่อเป็นตัวสอง 2-3 คนก็ได้ถ้าเผื่อเอาไว้แก้เกม  เพราะในกฏเขาไม่ได้ระบุว่าให้ส่งรายชื่อได้เท่าไร
แต่เขาระบุว่า ลงทำการแข่งขัน  ย้ำครับว่า ลงทำการแข่งขัน  ได้ไม่เกิน 1 คนใน 1 นัด ครับ
Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +593/-229

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 01:10:19 PM »

กฎมันไม่ได้กำกวมหรอกครับ
มันก็ชัดเจนนะ 1 คน ต่อนัด
1 คน ก็คือมนุษย์ 1 คน
ชัดเจน
ถ้าตอนแรกมี 1 คน เปลี่ยนอีกคนลงมาแทน
เท่ากับ มีมนุษย์ 2 คน มันก็ผิดกฎ
ง่ายๆ

ผมก็ไปตอบอีกกระทู้ พอย้อนตีความจริงๆ ...ก็ตามที่ท่านว่านั้นล่ะครับ มีมนุษย์ 2 คนแน่นอน
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +760/-161

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 03:54:45 PM »

การให้ส่งรายชื่อสำรองได้  นั่นมันก็แสดงให้เห็นว่าเปลี่ยนได้  ถ้าเปลี่ยนไม่ได้  จะให้ส่งทำไม  กฎ ไม่ชัดเจน ยกประโยชน์ให้จำเลยแน่ๆๆ แบบนี้

การส่งรายชื่อสำรองไม่ได้หมายความว่าถูกฏครับ  มันหมายความว่าไม่แม่นกฏ  ในกรณีที่ส่งตัวจริงลงไปแล้ว
อย่างถ้าส่งรายชื่อเป็นตัวสอง 2-3 คนก็ได้ถ้าเผื่อเอาไว้แก้เกม  เพราะในกฏเขาไม่ได้ระบุว่าให้ส่งรายชื่อได้เท่าไร
แต่เขาระบุว่า ลงทำการแข่งขัน  ย้ำครับว่า ลงทำการแข่งขัน  ได้ไม่เกิน 1 คนใน 1 นัด ครับ
+114 ครับ ชัดเจนมาก

เดาว่าเจตนาให้ส่งทีม B  ก็คงเป็นเรื่องอยากให้นักเตะเยาวชนและตัวสำรองได้มีเวทีเล่น หรือใช้เป็นแมตท์ฟื้นฟูความฟิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2017, 04:17:28 PM โดย KaRaKaSaNG » บันทึกการเข้า
kokrabue
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +32/-60

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 06:12:17 PM »

เรื่องนี้ไม่ยากครับ

เกณฑ์เชียงราย เชียงใหม่ซิตี้ และอื่นๆ ที่ลุ้นแชมป์(ยกเว้นพิษณุโลก) มาตั้งโต๊ะแถลงข่าวว่าไม่ผิดกฎ แล้วประนามพิษณุโลกว่าไม่แมน แพ้แล้วพาล สิครับ

หาพันธมิตรแบบนี้ คุ้นๆ นะ
แฟนเทโรฯ น่าจะแค้นฝั่งหุ่น ตามมาด้วยเสียงสาบแช่งทีมบีyou และทีมร่วมโต๊ะแถลงข่าว

nunezto
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +63/-158

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 06:39:17 PM »

ผมก็คนพิดโลก แต่เชียร์เชียงราย ในไทยลีค ไปดูทุกเกือบจะทุกครั้งที่ทีมาเล่นที่ กทม และชลบุรี
กฎผมว่าเขาเขียนไว้ สมบูรณ์นะ แต่แค่เลียงประเด็นเท่านั้น สำหรับผู้บริหาร ต่างชาติที่ลงทะเบียนในไทยลีค คือโคเอโย่ กับแจดสัน พอลงเล่นในไทยลีค 4 ก็คือ ลงได้คนเดี่ยว แต่ถ้าต่างชาติที่ลงทะเบียนกับเชียงรายbไว้ในไทยลีค4 เปลี่ยน ไปแทนโคเอโย่ ซึ่งลงทะเบียนT1 ผมว่าลงเล่นได้ไม่ผิด แต่เอาแจดสัน ลงทะเบียนT1 แทน ตัวลงทะเบียนT1. ก็คือผิดกฎ เท่านั้น ง่ายๆ
nunezto
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +63/-158

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 07:27:54 PM »

ผมก็คนพิดโลก แต่เชียร์เชียงราย ในไทยลีค ไปดูทุกเกือบจะทุกครั้งที่ทีมาเล่นที่ กทม และชลบุรี
กฎผมว่าเขาเขียนไว้ สมบูรณ์นะ แต่แค่เลียงประเด็นเท่านั้น สำหรับผู้บริหาร ต่างชาติที่ลงทะเบียนในไทยลีค คือโคเอโย่ กับแจดสัน พอลงเล่นในไทยลีค 4 ก็คือ ลงได้คนเดี่ยว แต่ถ้าต่างชาติที่ลงทะเบียนกับเชียงรายbไว้ในไทยลีค4 เปลี่ยน ไปแทนโคเอโย่ ซึ่งลงทะเบียนT1 ผมว่าลงเล่นได้ไม่ผิด แต่เอาแจดสัน ลงทะเบียนT1 แทน ตัวลงทะเบียนT1. ก็คือผิดกฎ เท่านั้น ง่ายๆ
ขยายความคือ สมมุติ เชียงรายมีนักเตะต่างชาติ7คน แต่ในไทยลีคลงทะเบียน ได้3+1 คือ4คน อีก3คนลงเล่นไม่ได้ เลยลงทะเบียนต่างชาติที่เหลือ ในชุดB T4ไว้ กรณีนี้ เมื่อต่างชาติที่ลงทะเบียนT1 ลงเล่นในชุดบี ตัวต่างชาติที่จะเปลี่ยนลงเล่นแทน ได้คือต่างชาติ ส่วนเกินที่ไม่ได้ลงทะเบียนในT1 ก็คือต่างชาติที่ลงทะเบียนT4 แจดสันทีลงทะเบียนT1ไว้ ไม่สามารถเปลียนได้เพราะกฎกำหนดให้ต่างชาติที่เล่นในT1ลงเล่นชุดBได้คนเดียว แค่นั้น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์