Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 13, 2017, 04:17:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

ดูบอลสด ดูบอลออนไลน์ ดูบอลช่อง BeIN

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนบอลผู้มีอารยะ ความคิดเห็นแฟนฟุตบอลชาวเวียดนาม ต่อ แฟนฟุตบอลชาวไทยท่านหนึ่ง  (อ่าน 27531 ครั้ง)
JuDge4
Moderator
Jr. Member

คะแนนความรัก: +289/-24

| | |
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 10:40:03 AM »

KL2017 Men's Football - THA ๐Ÿ‡น๐Ÿ‡ญ vs VIE ๐Ÿ‡ป๐Ÿ‡ณ | 24/08/2017

แฟนบอลผู้มีอารยะ ในสังคมฟุตบอลแต่ละชนชาตินั้น จะมีแฟนฟุตบอลที่สร้างสรรค์มิตรภาพ และ แฟนฟุตบอลที่ทำลายมิตรภาพ
รวมกันอยู่ในสังคมฟุตบอลของหนึ่งชนชาตินั้น มากบ้างน้อยบ้าง สะท้อนตามคุณภาพทางด้านความคิดของประชากรฟุตบอลในแต่ละประเทศ
ถ้าเราแสดงความคิดเห็นอย่างแฟนบอลผู้มีอารยะ หรือมอบเกียรติให้เขาเราก็อาจจะได้รับการยอมรับชื่นชมและให้เกียรติกลับมาบ้าง
แต่ถ้าเราไม่ให้เกียรติใดๆแก่เขาเลยเราก็จะได้รับการโต้ตอบกลับมาอย่างเจ็บแสบแสนสาหัสอย่างปฎิเสธไม่ได้เช่นเดียวกัน
ไม่ใช่การตอบโต้ผู้แสดงความคิดเห็น แต่ตอบโต้ไปถึงประเทศชาติของผู้แสดงความคิดเห็น
แม้การแสดงความคิดเห็นในแง่ลบที่เกี่ยวข้องกับเรื่องกีฬาฟุตบอลหลายๆท่านอาจจะมองว่ามันคือ สีสัน ก็ตาม แล้วถ้ามันไม่ใช่แค่เรื่องกีฬาล่ะ
จะส่งผลแค่ไหนต่อสภาพจิตใจ

ประเทศญี่ปุ่น ประชากร 126.7 ล้านคน ทำไมความคิดความอ่านของประชากรชาตินี้ส่วนมากในโลกอินเตอร์เน็ต
จึงมีความสร้างสรรค์ ความเคารพ ให้เกียรติ และความรับผิดชอบในความคิดเห็นของตัวเอง ต่อภาพลักษณ์ของชาติตัวเองอยู่มาก

ประเทศอินโดนีเซีย ประชากร 263.5 ล้านคน ทำไมความคิดความอ่านของประชากรชาตินี้จำนวนมากในโลกอินเตอร์เน็ต
จึงไม่มีความสร้างสรรค์ และเต็มไปด้วยการไม่ให้ความเคารพ ให้เกียรติ และไม่มีความรับผิดชอบในความคิดเห็นของตัวเอง
ต่อภาพลักษณ์ของชาติตัวเอง สักเท่าไร

แล้ว ประเทศไทย ประชากร 67.9 ล้านคน เราอยู่ตรงไหน เริ่มที่ตัวเราเอง วันนี้ผมไปเจอ จึงนำมาฝากครับ

(หมายความถึงในพื้นที่สังคมออนไลน์แบบสาธารณะ อาทิ Facebook Youtube ถ้าไม่สาธารณะคือระบบออนไลน์แบบปิดที่พูดคุยกันเฉพาะคนในชาติที่คนชาติอื่นจะไม่รู้ว่าเราคุยอะไรกัน อย่างเช่น Thailandsusu เป็นต้น)

แฟนฟุตบอลไทยที่สร้างสรรค์มิตรภาพ

หมายเหตุปกติโพสต์ที่ได้รับความนิยมในเพจนี้ จะมียอดการถูกใจอยู่ที่ 600-700 แต่โพสต์ของแฟนบอลไทยท่านนี้ มียอดการถูกใจที่ 1100

Anh Chung  ขอแสดงความยินดีด้วย

Thien Pham  ขอให้โชคดีนะ

Văn Dương Nguyễn โอเค  

Anh Oai Nguyễn รู้สึกดี

Nguyễn Trung Thiệu โชคดีนะ ! ไทยแลนด์

Shako อิจฉานะ แต่ไม่ควรจะแสดงออกว่าอิจฉา (ละอายใจ)

Kiến Trúc Phú Lộc มอบคำขอบคุณ ให้กับคุณ

Huy Tran นี่สินะ แฟนฟุตบอลชาวไทยผู้มีอารยะ
ตอบกลับ Quang Thinh นี่คือเหตุผลสำคัญ ว่าทำไมไทยแลนด์ ยังครองความเป็นราชา ทางด้านฟุตบอลของภูมิภาคนี้

Tài ไทยแลนด์อยู่ในระดับที่สูงมากๆ (ทั้งแฟนบอลและทีมฟุตบอล) #ขอแสดงความเคารพ

Văn Tú ยินดีด้วย ไทยแลนด์ คุณสมควรเป็นผู้ชนะ

Nguyễn Nhựt นึกว่าจะมีแต่คนญี่ปุ่น หรือ จากทางยุโรป ที่จะมีมารยาทในลักษณะนี้ ในอาเซียนก็น่าจะมีแค่ไทยกับสิงค์โปร์

Trưởng Thành Lương ยินดีด้วย ไทยแลนด์ คุณเยี่ยมยอดมาก

Nguyễn Đàn พวกเราคือเพื่อนกันเสมอ

Võ Vũ หวังว่าคุณจะ ชนะ มาเลshit และ อินโดนีเซีย เพื่อพวกเรานะ สู้ๆ ! ไทยแลนด์

Đỗ Gia Tú คนไทยนี่ ดูมีมารยาท มีสัมมาคารวะ มากกว่าพวกอินโดนีเซีย อีกนะ
(ก่อนหน้านั้นไม่กี่ชั่วโมงมีชาวอินโดมาเยาะเย้ยที่แพ้ไทยและเป็นประเด็นดราม่ากัน)

Nguyễn Huy Phước ตลอดไป

Tan Phan ทำไมไม่ส่งพวกนรก อินโด กลับบ้านมันไปด้วยนะ

Hữu Đức จะมีใครชอบความป่าเถื่อนของพวกมนุษย์หินอินโดบ้างล่ะ น่าเกลียดชิบหายเลย

Tô Văn An ยินดีด้วยไทยแลนด์ ขอให้พยายามต่อไป คุณจะได้เหรียญทองอย่างแน่นอน

Trí Loán ไทยแลนด์ เล่นได้ดีมากๆ

Đông Bayern ใช่แล้ว ! เราคือเพื่อนกัน

Lê Minh Hoàng แม้เราจะเป็นคู่อริกัน แต่สุดท้ายแล้วเราก็กลับมาเป็นเพื่อนกัน หวังว่าคนไทยจะได้ชื่นชมกับเหรียญทอง.
คุณคู่ควรกับการเป็นทีมที่ดีที่สุดในอาเซียน ยินดีด้วยกับคนไทย จากเวียดนาม   มันเป็นเกมที่น่าประทับใจมากสำหรับผมและตลอดไป

แฟนบอลสาวไทย เกมจบแล้ว เราคือเพื่อน เราไม่ต้องการความเกลียดชังและการต่อสู้กัน
ตอบกลับ Huy Luu ในรูปนี้ทั้งคู่ดูเด็กมาก
ตอบกลับ Nguyễn Tiến Lực สองคนนี้คือ ไอดอล ของผม
ตอบกลับ Huy Luu ผมคิดว่าน่าจะเป็นระหว่างซีเกมส์ปี 2015. ชนาธิปตอนนั้นอายุ 21 คองเฟืองอายุ 20

Phúc Vinh ยินดีด้วย ไทยแลนด์ หวังว่าคุณจะชนะถ้วยนี้

แฟนฟุตบอลอินโดนีเซียที่ทำลายมิตรภาพ

แฟนฟุตบอลอินโดนีเซียคนหนึ่ง 55 ฮ่าฮ่าฮ่า แพ้ให้กับทีมกระเทยไป 3 ประตูต่อ 0

Lù Hồng พวกป่าเถื่อน มนุษย์ยุคก่อนคริสตกาล

แฟนฟุตบอลไทยท่านหนึ่ง กระเทย? What the ..uck อะไรวะ

Đinh Văn Tiền แอดมินอยู่ไหน แบนให้ผมหน่อย

Nguyen Tuan Anh โอเค อินโดนีเซียน นี่ได้ถ้วยแชมป์ซีเกมส์แล้วหรือ

Trần Hân มันหลุดมาจากไหนวะ

Hồng Giòn ผมว่ากระเทยไทยยังดีกว่าผู้หญิงอินโดนีเซีย อัปลักษณ์

Hoainam Truong ถูกของเขาเราทำได้ไม่ดีเอง ทีมแพ้นี่พูดอะไรไม่ได้เลย และคงจะแพ้ตลอดไปด้วย

Nguyễn Đức การศึกษาประเทศนี้ไม่สอนเรื่องมารยาททางสังคมโลก บ้างหรือไง รู้สึกว่าจะเห็นมาหลายครั้งแล้ว

ความสมหวังบนความผิดหวัง นี่คือ กีฬา ย่อมมีผู้สมหวังและผิดหวัง มีแพ้และมีชนะ ไม่มีทีมได้ที่จะชนะและสมหวังได้ตลอดไป
ความคิดเห็นย่อมเป็นตัวสะท้อนมุมมองของท่านเองที่มีต่อทีมกีฬาที่ท่านรัก บนพื้นฐานของคำว่า Respect การให้ความเคารพ
อยากให้เขามองท่านว่าเป็นแฟนบอลจากประเทศผู้มีอารยะ หรือ แฟนบอลจากประเทศผู้ไร้อารยะ อยู่ที่ตัวท่านเองแล้ว
แฟนฟุตบอลชาวไทย ยุคศตวรรษที่ 21 ยุคแห่งเทคโนโลยีการสื่อสาร

หากนักฟุตบอลไทยไม่ออกไปเล่นนอกประเทศโอกาสไปฟุตบอลโลกของทีมชาติไทยก็จะน้อยลง : อ่านต่อที่นี่ http://goo.gl/XdHUaD
Raktakan
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +69/-21

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:01:07 AM »

ขอบคุณครับ +224

แฟนฟุตบอลอินโดนีเซียคนหนึ่ง 55 ฮ่าฮ่าฮ่า แพ้ให้กับทีมกระเทยไป 3 ประตูต่อ 0
Hồng Giòn ผมว่ากระเทยไทยยังดีกว่าผู้หญิงอินโดนีเซีย อัปลักษณ์>>>>>>>>>>> ลั่นเลยย
KaRaKaSaNG
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +780/-164

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:07:20 AM »

ชอบครับ จบเกมส์ผมเห็นน้องเขาจับมือกัน มีโอบกอดให้กำลังใจกัน
ผมว่ามันสื่อคำว่ากีฬา ได้ดีมากๆเลยครับ
ซามาแคช
VIP Member
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +189/-66

กุ เข้า มา อ่าน ...

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:08:08 AM »

อินโดนี่ก็สุดๆจริงๆ นัวเนียสาวหมัดสาวแข้งกับกัมพูชาหลังจบเกมส์ไม่พอ ยังยั่วยุเขมรต่อด้วยการฉลองต่อหน้าแฟนบอลตัวเอง แฟนบอลนี่ก็สุดๆ โยนขวดน้ำกระจายเต็มสนาม เข้ารอบไปอัดกับเจ้าภาพเหมาะแล้ว 

Trunks Tu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +69/-15

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:49:01 AM »

ขอบคุณครับ
ซูรัต ชูคฮา
MS.Where are you?
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +608/-256

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:50:19 AM »

อินโดนี่สุดยอด 55

Thailand
ิballvat
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +69/-373

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 11:57:16 AM »

จบเกมส์ มีภาพน่าประทับใจ ที่ต้องแชร์ เลย คือ การจับมือ และสวมกอดระหว่าง นักเตะไทย กับเวียดนาม  เป็นการแสดงมิตรภาพและการปลอบใจกัน ดีมากครับ
lotto009
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +60/-62

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 12:51:09 PM »

นี่คือการบรรลุนิติภาวะทางอารมณ์ ที่เราต้องผ่านไปให้ได้ อย่าจมปลักกับสิ่งเดิมๆที่ไ่ม่ดี เพราะบอลจบเสียงนกหวีดจบ คือจบแล้ว ฟุตบอลบอกให้เรารู้เสมอว่า
ยังมีพรุ่งนี้รอเราอยุ่ ขอให้ทีมเวียดนามพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นตอนนี้ดีขึ้นมากแล้ว และต้องดีกว่านี้แน่นอน ค่อยเป็นค่อยไปดีกว่า ครับ
PumDMinter
เผือกบอลไทย
Full Member

คะแนนความรัก: +122/-139

...๕๕๕...

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 02:26:08 PM »

ขอบคุณครับ อยากจะบวกให้สัก 100 ครั้ง
กับบทความดีๆที่เขียนมาให้อ่านกัน
+

supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +43/-16

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 02:58:35 PM »

ขอบคุณมากๆครับ ที่นำมาให้อ่าน

+1 ครับ

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
integrity
เกิดขึ้นตั้งอยู่ดับไป
Full Member

คะแนนความรัก: +21/-28

ป๋มชื่ออาชิมก๊าบ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 03:04:39 PM »

+1ครับ ดีมากมาย

free image hosting <<<<<<<<<<<<<< รักทีมไทย >>>>>>>>>>>>>>
Bob_Sothorn
Sr. Member

คะแนนความรัก: +146/-76

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 06:42:46 PM »

บวกให้ครับ เกมส์จบไปแล้ว เหลือแต่มิตรภาพ
เขาก็เล่นดีครับ แต่จังหวะนั้น ที่เขามีโอกาสก่อน ชนคาน ออกไป ก็สมศักดิ์ศรี ครับ
ถึงแม้ว่า จะเจอพิษ เจ้าภาพ ที่จัดโปรแกรม อย่างเลว มาก บ่ายๆ เปรี้ยง ก็ยังทำ

น้องอบอุ่น@PBH
เพชรบูรณ์เอฟซี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +685/-938

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 06:47:59 PM »

นี่คือสิ่งที่แฟนบอลไทยควรจะเป็น
ใครจะเถื่อนถ่อยก็ปล่อยเค้า
เราทำแบบที่ควรจะเป็นน่ะดีที่สุดแล้ว

ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +348/-241

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 06:58:03 PM »

ดีครับแบบนี้ หามิตรดีกว่า เวลาไปเทียวเขาจะได้ช่วยเหลือเวลาเราเดือดร้อน
ka-roo
Sr. Member

คะแนนความรัก: +129/-130

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2017, 07:07:53 PM »

เขียนดีครับ ฝากเกรียนทั้งหลายด้วยนะ ให้คิดถึงส่วนรวมประเทศชาติด้วย +1
k663
กู สวน 122 ครับ
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +187/-100

TERO OSK

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2017, 12:19:58 AM »

แฟนอินโดนี่คบไม่ได้จิง เละเทะกว่าใคร มาเลยังไม่แย่เท่า ช่วงนี้กลับมาตีเนียนดีกับไทยเพราะช่วงนี้เราด่ามาเลเยอะ ก่อนหน้านี้คนละเรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2017, 12:21:53 AM โดย k663 » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์