Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 19, 2017, 04:57:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟุตบอลซีเกมส์และเอเอฟเอฟเปรียบเสมือนฟุตบอลโลกของสมันน้อยอาเซียน..  (อ่าน 2895 ครั้ง)
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +394/-1277

| | |
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 09:18:04 PM »

ทุกวันนี้แต่ล่ะชาติในอาเซียนไม่คิดอะไร นอกจากคำว่าจ้าวอาเซียนหรอกครับ. บางทีพวกเค้าหรือคนไทยบางคนก็เหมือนกัน มองว่าฟุตบอลโลกหรือฟุตบอลระดับทวีปเป็นเรื่องที่ไกลตัว. แต่สำหรับศักดิ์ศรีในซีเกมส์หรือชิงแชมป์ภูมิภาคเป็นเรื่องที่ยอมกันไม่ได้. ทุกทีมจัดหนักจัดเต็มกันหมด แม้กระทั่งกลโกงสารพัดก็ขุดกันมาเพื่อชิงความได้เปรียบ สิ่งเหล่านี้ล้วนเป็นสิ่งที่ทำให้ฟุตบอลในย่านอาเซียนหยุดพัฒนา ด้วยความที่ว่า เราพอใจกันเท่านี้และมันก็เท่านี้จริงๆ. สมัยยุควรวีร์เคยต้องดึงตัวธีราทรจากชุดลุยฟุตบอลโลก เพื่อมาเตะในซีเกมส์ก็มีมาแล้ว หรือล่าสุดมาเลส่งชุดสำรองลงไปเตะคัดยู 23 เอเชีย. ความเชื่อพวกนี้ที่ปลูกฝังกันมา ศักดิ์ศรี มันค้ำหัวมากกว่าการพัฒนาครับ จึงทำให้ฟุตบอลในย่านนี่เหมือนกบในกะลา. เหมือนเป็นการชิงชัยของฝูงสมันเท่านั้น. พอขึ้นเป็นจ่าฝูงออกไปเผชิญป่าใหญ่ เจอทั้งเสือและสิงห์ ก็ต้องกลับมาตายคารังเช่นเดิม วนเวียนแบบนี้ไม่รู้จักจบจักสิ้น. เหมือนเป็นการหลอกตัวเองไปวันๆว่าชั้นเป็นหัวหน้าฝูงสมันได้รับการยอมรับจากฝูง จะไปต่อกรณ์กับสิง์และเสือที่ครองป่าได้...โอเคครับมันเป็นสีสันที่ดี แต่ผมอยากให้คนไทยคิดกันใหม่ มองและแยกให้ออก ทัวนาเม้นท์ไหนควรจริงจัง ควรใส่ใจกับมัน การเตรียมทีมก็จะประสานกันด้วยครับ. เรื่องแบบนี้มันจะทำให้เราเข้าใกล้สิงห์และเสือมากขึ้นเรื่อยๆ...

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Leeviet007
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +34/-92

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 09:44:17 PM »

คุณไม่ดู ไม่สนใจ ก็ไม่มีใครว่า แต่คนที่เขาสนใจดูก็มีเยอะ จะว่าบอลซีเกมส์ทำให้เราหยุดพัฒนามันก็ไม่ถูกนะ เราจะดีไม่ดีมันอยู่ที่การบริหารจัดการของเราเอง เราต่างหากที่ต้องยอมรับความจริงว่ายังไม่ดีพอสำหรับระดับเอเชีย หรือระดับโลก แค่ดีกว่าทีมอื่นๆในอาเซียนนิดหน่อยเท่านั้น มันแปลกด้วยเหรอที่ผมจะชอบดูชาติเราเตะกับเวียดนาม เตะกับมาเลเซีย กับพม่า และผมก็ไม่คิดด้วยว่ามันจะทำให้เราแย่ลงตรงไหน ทีมอื่นๆเขาก็พัฒนามาดี น่าสนใจว่าเราจะป้องกันแชมป์ได้มั้ย
dhamdham.05
Full Member

คะแนนความรัก: +31/-44

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 09:46:18 PM »

แม่ค้าขายของบางคนเขาไม่สนหรอกครับ  ว่าจะขายของที่ไหน  ขึ้นห้าง  หรือแบกะดิน  ขอให้ขายของได้  มีเงิน..ก็พอ....
parmansad
Full Member

คะแนนความรัก: +51/-36

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 09:47:51 PM »

คุณไม่ดู ไม่สนใจ ก็ไม่มีใครว่า แต่คนที่เขาสนใจดูก็มีเยอะ จะว่าบอลซีเกมส์ทำให้เราหยุดพัฒนามันก็ไม่ถูกนะ เราจะดีไม่ดีมันอยู่ที่การบริหารจัดการของเราเอง เราต่างหากที่ต้องยอมรับความจริงว่ายังไม่ดีพอสำหรับระดับเอเชีย หรือระดับโลก แค่ดีกว่าทีมอื่นๆในอาเซียนนิดหน่อยเท่านั้น มันแปลกด้วยเหรอที่ผมจะชอบดูชาติเราเตะกับเวียดนาม เตะกับมาเลเซีย กับพม่า และผมก็ไม่คิดด้วยว่ามันจะทำให้เราแย่ลงตรงไหน ทีมอื่นๆเขาก็พัฒนามาดี น่าสนใจว่าเราจะป้องกันแชมป์ได้มั้ย
เห็นด้วยครับ

PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1566/-579

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 09:58:23 PM »

ทุกวันนี้แต่ล่ะชาติในอาเซียนไม่คิดอะไร นอกจากคำว่าจ้าวอาเซียนหรอกครับ. บางทีพวกเค้าหรือคนไทยบางคนก็เหมือนกัน มองว่าฟุตบอลโลกหรือฟุตบอลระดับทวีปเป็นเรื่องที่ไกลตัว. แต่สำหรับศักดิ์ศรีในซีเกมส์หรือชิงแชมป์ภูมิภาคเป็นเรื่องที่ยอมกันไม่ได้. ทุกทีมจัดหนักจัดเต็มกันหมด แม้กระทั่งกลโกงสารพัดก็ขุดกันมาเพื่อชิงความได้เปรียบ สิ่งเหล่านี้ล้วนเป็นสิ่งที่ทำให้ฟุตบอลในย่านอาเซียนหยุดพัฒนา ด้วยความที่ว่า เราพอใจกันเท่านี้และมันก็เท่านี้จริงๆ. สมัยยุควรวีร์เคยต้องดึงตัวธีราทรจากชุดลุยฟุตบอลโลก เพื่อมาเตะในซีเกมส์ก็มีมาแล้ว หรือล่าสุดมาเลส่งชุดสำรองลงไปเตะคัดยู 23 เอเชีย. ความเชื่อพวกนี้ที่ปลูกฝังกันมา ศักดิ์ศรี มันค้ำหัวมากกว่าการพัฒนาครับ จึงทำให้ฟุตบอลในย่านนี่เหมือนกบในกะลา. เหมือนเป็นการชิงชัยของฝูงสมันเท่านั้น. พอขึ้นเป็นจ่าฝูงออกไปเผชิญป่าใหญ่ เจอทั้งเสือและสิงห์ ก็ต้องกลับมาตายคารังเช่นเดิม วนเวียนแบบนี้ไม่รู้จักจบจักสิ้น. เหมือนเป็นการหลอกตัวเองไปวันๆว่าชั้นเป็นหัวหน้าฝูงสมันได้รับการยอมรับจากฝูง จะไปต่อกรณ์กับสิง์และเสือที่ครองป่าได้...โอเคครับมันเป็นสีสันที่ดี แต่ผมอยากให้คนไทยคิดกันใหม่ มองและแยกให้ออก ทัวนาเม้นท์ไหนควรจริงจัง ควรใส่ใจกับมัน การเตรียมทีมก็จะประสานกันด้วยครับ. เรื่องแบบนี้มันจะทำให้เราเข้าใกล้สิงห์และเสือมากขึ้นเรื่อยๆ...

ถาม กกท. สิครับ คุณ deawfico ไปตามเส้นทางที่ผมเคยบอก ลองไปถามดู ว่าแต่อยู่ต่อหน้าก็กล้าพูดแบบในกระทู้นี้ด้วยนะครับ

สมาคมทุกสมาคมเจอหมด ตราบใดที่ยังต้องพึ่งเงินของ กกท. ไม่มีทางหลีกเลี่ยง จนกว่าเราจะมีเงินมาบริหารในสมาคมโดยไม่ต้องพึ่งงบใคร 100 % แบบ FA อังกฤษ อันนี้ผมก็ด่าสมาคมได้เต็มๆ

Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Full Member

คะแนนความรัก: +42/-90

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 10:12:18 PM »

เรามันช้างน้อยไม่ใช่เหรอ
sanggung
Sr. Member

คะแนนความรัก: +259/-1016

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2017, 11:16:40 PM »

ก็ไทย  ยังเป็นสมันน้อยๆ  อยู่ไง      จะมโนตัวเองว่าเป็นราชสี อยู่หรอ  พ่อคุณ

ทีมชาติไทยชุดที่เจ๋งๅ ที่ว่ากลับมาเกิดใหม่  ยังทำได้แค่ 2 แต้ม ใน 8 นัดบอลโลก    นี่ก็บ่งบอกแล้วน่ะว่า  ไทย  คือ  สมันน้อยอาเซียน

บอลอาเซียน   กว่าจะได้แชมป์ยังหืดขึ้นคอ     ไทย เวลานี่ อย่าว่าแต่อัพมาตราฐานตัวเองระดับเอเชียเลย   แค่รักษามาตราฐานไม่ให้อาเซียนแซงได้  ก็บุญแล้ว

ระบบเยาวชนไทย   ยังทำกันแบบคุณภาพแค่กระจุกๆ  อยู่ไม่กี่ทีม   อย่าพึ่งฝันเรื่องลดอายุเล่น บอลอาเซียน   ซีเกมส์คราวนี้  ไม่ได้เป็นต่อใครเลย
Anti Hero
Newbie
*

คะแนนความรัก: +25/-42

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 12:38:51 AM »

ก็ไทย  ยังเป็นสมันน้อยๆ  อยู่ไง      จะมโนตัวเองว่าเป็นราชสี อยู่หรอ  พ่อคุณ

ทีมชาติไทยชุดที่เจ๋งๅ ที่ว่ากลับมาเกิดใหม่  ยังทำได้แค่ 2 แต้ม ใน 8 นัดบอลโลก    นี่ก็บ่งบอกแล้วน่ะว่า  ไทย  คือ  สมันน้อยอาเซียน

บอลอาเซียน   กว่าจะได้แชมป์ยังหืดขึ้นคอ     ไทย เวลานี่ อย่าว่าแต่อัพมาตราฐานตัวเองระดับเอเชียเลย   แค่รักษามาตราฐานไม่ให้อาเซียนแซงได้  ก็บุญแล้ว

ระบบเยาวชนไทย   ยังทำกันแบบคุณภาพแค่กระจุกๆ  อยู่ไม่กี่ทีม   อย่าพึ่งฝันเรื่องลดอายุเล่น บอลอาเซียน   ซีเกมส์คราวนี้  ไม่ได้เป็นต่อใครเลย
ญี่ปุ่นก็คงเป็นสมันน้อยเอเชียนะครับ เพราะระดับโลกก็ไม่ได้โดดเด่นอะไร มันเรื่องธรรมดาโคตรๆไม่เห็นแปลกถ้าเรายังสู้เขาไม่ได้ แล้วคุณจะเลิกดูหรอ ถ้าในระดับโลกระดับเอเชียเราสู้เขาไม่ได้ เราเป็นจ้าวอาเซียนถ้าด

ทีมชาติไทยชุดที่เจ๋งๅ ที่ว่ากลับมาเกิดใหม่  ยังทำได้แค่ 2 แต้ม ใน 8 นัดบอลโลก    นี่ก็บ่งบอกแล้วน่ะว่า  ไทย  คือ  สมันน้อยอาเซีย

จ้ะ
WPP.North
Sr. Member

คะแนนความรัก: +96/-630

@พันธมิตร_ท่าน ded_ded

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 07:18:30 AM »

ไม่ได้แชมป์ รับรอง ด่าอย่างหมู อย่างหมา ละกัน นี่แหละ นิสัยคนไทย หน้าว่าอย่าง หลังว่าอีกอย่าง ถือดีเข้าตัว นิสัยไทยแท้
Benz_KasitdaceGK
Hero Member

คะแนนความรัก: +687/-1041

ถ้าคุณคิดว่ากด - จะทำให้ผมตายได้ก็ตามสบาย ไม่แคร์

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 07:26:49 AM »

แล้วมหาเทพเวียดนามเจ้าอาเซียนคุณท่านว่าจะก้าวพ้นอาเซียนมั้ยครับ พ่อคนดูบอลเป็น
Greyharven
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +297/-246

I'm one with the force and the force is with me

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 07:43:41 AM »

ถามแฟนบอลไทยทั้งหลายส่วนใหญ่ก็คงอยากให้ส่งทีมเยาวชนไปแข่งน่ะแหละ แต่ถ้าถามว่ามันพลาดแล้วไม่ได้แชมป์รายการสมันน้อยเหล่านี้ขึ้นมาล่ะ ถึงเวลานั้นจะมีใครรับได้รึเปล่า ผมว่าไม่ รวมถึงจขกทเองด้วย เผลอๆบอร์ดคงไหม้กันเป็นสัปดาห์เหมือนกันกับตกรอบซีเกมส์ครั้งแรกในรอบ 24 ปีที่ลาวนั่นแหละ

When the cold of winter comes, Starless night will cover day. In the veiling of the sun, We will walk in bitter rain.
ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +348/-196

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 07:59:35 AM »

ถามแฟนบอลไทยทั้งหลายส่วนใหญ่ก็คงอยากให้ส่งทีมปแข่เยาวชนไงน่ะแหละ แต่ถ้าถามว่ามันพลาดแล้วไม่ได้แชมป์รายการสมันน้อยเหล่านี้ขึ้นมาล่ะ ถึงเวลานั้นจะมีใครรับได้รึเปล่า ผมว่าไม่ รวมถึงจขกทเองด้วย เผลอๆบอร์ดคงไหม้กันเป็นสัปดาห์เหมือนกันกับตกรอบซีเกมส์ครั้งแรกในรอบ 24 ปีที่ลาวนั่นแหละ
ผมรับได้นะ ถ้าส่งทีมเยาวชน ไปแข่งแล้วแพ้

japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2018/-5189

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 08:23:23 AM »

เอ็งไม่ชอบซีเกมส์ เอ็งก็ไม่ต้องดูซิ ฮี่ ฮี่

เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +985/-901

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 08:45:09 AM »

ถ้าพวกเกาหลีญี่ปุ่นมองก็คงมุมมองแบบนั้นแหละ แต่ถ้าเรามองเองก็ยังไม่ถึงจุดนั้น
NR
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +106/-39

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 09:08:03 AM »

อยากให้ออสเตรเรียคิดแบบจขกทจริงๆจะได้จัดชุดสำรองของสำรอง มาเจอทีมสมันน้อย😁

chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +110/-255

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 09:23:14 AM »

เขาใช้เด็ก19-22 ไม่ใช่เหรอ

พัฒนาแล้ว แต่สู้ไม่ได้

การเอาจริงเอาจัง นั่นแหละ เป็นการพัฒนา

แต่กีฬาซีเกมส์ต่างหาก ที่อยู่ในกะลาคลอบ
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +653/-1151

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 10:32:01 AM »

บอลปาหี่ เลิกๆ เตะกันได้แล้ว ถ้วยนี้บราซิล สเปน เยอรมัน เขาไม่เอากันหรอก
ฮรี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
supakiat88
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-15

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 11:41:21 AM »

+1 ครับท่าน ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
Udon
Sr. Member

คะแนนความรัก: +106/-162

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 11:52:53 AM »

แค่เราเหนือกว่าชาติอาเซียนอื่นนิดหน่อยเราเริ่มเหยียดหยันทัวร์นาเมนต์ที่เราเล่นมานาน เหยีดหยันเพื่อนร่วมภูมิภาคแล้วหรือ
ชาติอาเซียนก็เหมือนเพื่อนบ้าน เมื่อก่อนตอนเรายังไม่เก่ง เพื่อนบ้านชวนเล่นบอลเราก็ไปเฮฮาสนุกสนาน
แต่พอเราเล่นเก่งขึ้นหน่อย ไม่สนใจเพื่อนบ้านแล้วแถมยังเหมือนดูถูกเขาอีก ชวนเล่นบอลก็ไม่อยากเล่นด้วยแล้ว
คิดแบบนั้นหรือ
cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +519/-868

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 03:40:20 PM »

ถามแฟนบอลไทยทั้งหลายส่วนใหญ่ก็คงอยากให้ส่งทีมปแข่เยาวชนไงน่ะแหละ แต่ถ้าถามว่ามันพลาดแล้วไม่ได้แชมป์รายการสมันน้อยเหล่านี้ขึ้นมาล่ะ ถึงเวลานั้นจะมีใครรับได้รึเปล่า ผมว่าไม่ รวมถึงจขกทเองด้วย เผลอๆบอร์ดคงไหม้กันเป็นสัปดาห์เหมือนกันกับตกรอบซีเกมส์ครั้งแรกในรอบ 24 ปีที่ลาวนั่นแหละ
ผมรับได้นะ ถ้าส่งทีมเยาวชน ไปแข่งแล้วแพ้

เป็นการทำร้ายนักเตะ แพ้กลับโดนถล่มแทบจะไม่มีที่ยืนแน่

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +110/-255

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 07:29:26 PM »

แค่เราเหนือกว่าชาติอาเซียนอื่นนิดหน่อยเราเริ่มเหยียดหยันทัวร์นาเมนต์ที่เราเล่นมานาน เหยีดหยันเพื่อนร่วมภูมิภาคแล้วหรือ
ชาติอาเซียนก็เหมือนเพื่อนบ้าน เมื่อก่อนตอนเรายังไม่เก่ง เพื่อนบ้านชวนเล่นบอลเราก็ไปเฮฮาสนุกสนาน
แต่พอเราเล่นเก่งขึ้นหน่อย ไม่สนใจเพื่อนบ้านแล้วแถมยังเหมือนดูถูกเขาอีก ชวนเล่นบอลก็ไม่อยากเล่นด้วยแล้ว
ยอดเยียม
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +95/-683

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 12:38:27 PM »

ยอดเยียม

ฮี่ๆๆ
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +350/-198

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 03:46:18 PM »

ยอดเยียม

..อย่าว่าอาเซี่ยนเลย ทีมเจลีกเรายังบังอาจเหยีดหยามเค้า แรกๆก็บอกว่าเอาเจไปทางธุรกิจ พอเจได้เล่นจริงๆก็บอกว่าเจไม่เหมาะกับทีมนี้..
I'm MMM
Full Member

คะแนนความรัก: +156/-376

บ้านคายเอฟซี @ แม่อาย เชียงใหม่

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 09:14:21 PM »

ทำไมความคิด จขกท มันดูจะย้อนแย้งกันเองนะ

begin with the end in mind
มาเฟียลูก_หนังAV
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +58/-119

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 12:21:24 PM »

5555555555555555555555555555555555+

ตราบใดที่ไทยลีกส์ ยังพักลีกส์ เวลามีซีเกมส์กับเอเชี่ยนเกมส์อยู่ ก็ได้แค่นี้แหละ
MeeMeeMtutd182
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +21/-29

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 01:48:31 PM »

ผมชอบว่ะ 55555555

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์