Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 21, 2017, 04:16:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมไม่เห็นด้วยกับการกระทำของหน่วยงานรัฐที่เกี่ยวข้องกับสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์  (อ่าน 1262 ครั้ง)
LORDNOOK
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-40

| | |
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 10:53:57 AM »

น่าจะมีประโยชน์มากว่าการเผานะ รู้ว่ามันผิดกฎหมายละเมิดลิขสิทธิ์ แต่ก็ควรเอาไปให้ผู้ยากไร้ ชาวเขา ชาวดอย ดีกว่ามาเผาและไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย ที่สำคัญพวกคุณจับรถหรูต่างๆทำไมไม่เอาไปเผาบ้าง แต่กับเอามาประมูล คิดจะทำก็ทำให้มันเหมือนๆกันดิครับ
รถหรูนำเงินมาประมูลเพื่อประโยชน์ ของละเมิดลิขสิทธิ์เอาไปบริจาคก็มีประโยชน์มากกว่าเผานะ

FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1747/-972

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 10:58:47 AM »

รถหรู มันไม่ได้ก็อบนิครับ

ส่วนรองเท้าก๊อปก็ต้องเคารพเจ้าของลิขสิทธิ์หน่อย

เป็น จขกท มีคนก็อบสินค้าตัวเอง ไปเเจกให้คนยากไร้นี่ ดีใจมั้ยครับ

คิดถึงความถูกต้องบ้าง อย่าเอาความจนมาอ้าง

เหมือนที่เเจ็ค หม่า กล่าวเอาไว้ "คนที่เอาใจยากที่สุดคือ คนจน"

Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +426/-280

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:28:30 AM »

เชื่อปะ  ของที่เห็นมันเป็นของผู้ค้ารายย่อย  ปลาซอย  ปลาซิว  หาเช้ากินค่ำ

ไม่ได้แก้ปัญหาที่ต้นเหตุคือโรงงานผลิตหรือต้นเหตุจากการนำเข้า

แน่จริงก็ไปหยุดการนำเข้าสิ กร่างและทำร้ายแต่คนภายในประเทศตัวเอง....แสส
บ้านผม....
Full Member

คะแนนความรัก: +127/-70

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:31:56 AM »

ขนาดเอารูปเค้ามาลง ท่านยังไม่ให้ เครดิต เค้าเลย จขกท.
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +426/-280

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:32:16 AM »

อย่าใส่ของก็อปน่ะ  ท่าน ๆ ทั้งหลายในรูป   แว่นตา  รองเท้า  เสื้อผ้า  ที่บ้านท่านอันไหนก็อป  ก็ให้เอามาทุบทิ้งเผาทิ้งเสีย จะได้เป็นแบบอย่างที่ดี
เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +985/-904

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:34:50 AM »

เข้าใจคำว่าทรัพย์สินทางปัญญามั้ย ก็เพราะมีแต่คนสนับสนุนแบบนี้แหละบ้านเราจึงไม่มีนวัตกรรมหรือความคิดสร้างสรรค์ใหม่ๆออกมา เอาแต่ก๊อปปี้ไม่เน้นสร้างสรรค์ผลงานตัวเอง
พริ้วไหวดั่งสายลม
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-44

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:36:19 AM »

นานาจิตตัง

siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +427/-313

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:36:26 AM »

วิธีการสากลนะครับ เจ้าของเค้ามีความชอบธรรมที่จะทำลายคนละเมิด
หัดมองโลก ให้กว้างๆ อย่าเอาตัวเองเป็นศุนย์กลางโลก

ลองใส่เสื้อ แบรนด์เนมปลอมแล้วไปเที่ยวยุโรปสิครับ คุก สิปปี เลยนะนั่น

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
Suriya 640
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +275/-78

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:39:43 AM »

รถหรู มันไม่ได้ ทำก็อป มานะครับ มันแค่ หลีกเลี่ยงการเสียภาษี หรือนำเข้ามาไม่ชอบด้วยกฎหมายเอง แต่มันของจริงนะ

แต่ก็แอบเสียดาย น่าเอาไป ทำอย่างอืนได้

bignaweeza2556
Hero Member

คะแนนความรัก: +334/-152

ไม่เฟี้ยววว แต่เยี่ยวไกล ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:42:26 AM »

เอาไปแจก บางคนเอาปขายต่อแน่ๆ
ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +348/-199

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:46:06 AM »

ครับ
Dung_Non
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +69/-46

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 12:25:23 PM »

น่าจะเอาไปทำลายแบบรีไซเคิล ดีกว่าทำลายแบบเผา
lotto009
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +58/-58

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 12:37:58 PM »

มองอีกมุมของท่านเจ้าของกระทูครับ
1.คงหมายความว่า หากเอามาเผาอย่างนี้ ในเมื่อผลิตผิดดีนัก ทำแบบย้อนศรคือ เอาไปแจกคนจนเลย คือผลิตก้อผลิตไปแต่จับได้แจกคนจนซะเลยน่าจะอยากสื่อประมาณนั้นนะครับ
2.ส่วนท่านอื่นว่า ลิขสิทธิทางปัญญา มันคงห้ามไม่ได้ที่จะก็อป  ก้อกลับไปอ่านข้อ 1เลย
3.พวกโรงงานคงทำอะไรไม่ได้มากปราบใดที่คนไทยยังไม่เคารพข้อ 2
4.ผมบอกตรงงๆ เสียดายของว่ะ
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1747/-972

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 12:41:42 PM »

น่าจะไปตรวจพวกซอฟต์แวร์ OS ที่ใช้ในคอมพิวเตอร์ขององค์กรพวกนี้บ้าง 

chr0089
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-25

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 01:01:47 PM »

ของละเมิดลิขสิทธิ์เป็นของไม่ได้มาตรฐานตามเจ้าของลิขสิทธิ์ ถ้าเอาไปแจกแล้วเกิดคนเอาไปขายต่อ คนใช้ไปสักพักของพัง แล้วมาเคลมหรือแค่ถ่ายรูปลงโซเชียลว่าใช้ของหรูแล้วพัง แบบนี้เจ้าของลิขสิทธิ์ซวยครับ เพราะไม่เห็นของและพิสูจน์ไม่ได้ว่าของปลอม และสังคมก็พิพากษาไปแล้ว (เปิดก่อนได้เปรียบ)
tough
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +260/-299

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 01:14:12 PM »

ถ้าเอาของติดแบรนด์ปลอมไปแจก แล้วเอาไปใช้ไม่นานก็พัง สภาพเน่า ไม่ทนทาน
ผู้เสียหายก็คือแบรนด์นั้นๆเพราะตราโลโก้ที่ติดอยู่ คนไม่รู้ที่มาที่ไปก็จะคิดว่าของแบรนด์นั้นๆห่วยไม่มีคุณภาพ
ลองคิดถึงจิตใจผู้ผลิตผู้ลงทุนด้วย ผมคิดว่าแต่ละแบรนด์เค้าก็มีโครงการแจกของสนับสนุนสังคมของเค้าอยู่แล้ว

CHONBURI F.C. & BANGKOK UNITED F.C.
Gam3er
404 Not Found
Full Member
**

คะแนนความรัก: +171/-52

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 01:22:05 PM »

มันเป็นมาตรฐานสากลในการทำงานสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์
สินค้าพวกนี้เกิดมาเพื่อทำลายระบบเศรษฐกิจ ทำลายระบบการแข่งขันที่เป็นธรรม
ธุรกิจที่สร้างแบรนด์ขึ้นมา แข่งขันการตามกฎหมาย ต้องมีรายจ่ายเยอะแยะ รวมทั้งภาษีที่จ่ายเข้ารัฐอีก
แต่พวกละเมิดฯ ชุบมือเปิบ เลียนแบบแล้วเอามาขายราคาถูกตัดราคา ภาษีก็ไม่ได้จ่าย
ขืนเอามาแจก พอเยอะๆเข้า เศรษฐกิจพังแน่ๆ ธุรกิจที่ทำตามกฎหมายจะอยู่ไม่ได้

Micle_Scofield
VIP Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +163/-99

วัวชนสงขลา

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 01:52:17 PM »

คุณเอาอะไรไปวัด

เเสงตะวันเดือนอ้าย
Hero Member

คะแนนความรัก: +1065/-1459

ยอม อด อย่าง เสือ ดี กว่า อิ่ม อย่าง หมา

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 01:55:12 PM »

เห้อคนเขาก็น้อ ในเมื่อของมันผิดทำลายก็ถูกเเล้ว จะเอาไปให้คนอื่นทำไมในเมื่อมันไม่ถูกต้องของไม่ได้คุณภาพ  เรื่องของผู้ละเมิดลิขสิทธิ์กับเจ้าของลิขสิทธิ์เเล้วคนอื่นจะยุ่งทำไม อยากได้ของเเบบนี้ทำไม มีกำลังซื้อเเค่ใหนก็ใส่เเบบนั้น ไม่ใช่มาอ้างเรื่องไม่มีเงินเเต่เสือกอยากใส่ของมีเเบรนมันไม่ถูกต้องหรอก

คุณค่าของการรอคอยไม่ได้อยู่ที่­­­ปลายทาง แต่อยู่ที่ระหว่างทางคุณได้เรีย­­­นรู้อะไรจากการรอคอยบ้าง
LORDNOOK
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-40

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 02:06:28 PM »

มองอีกมุมของท่านเจ้าของกระทูครับ
1.คงหมายความว่า หากเอามาเผาอย่างนี้ ในเมื่อผลิตผิดดีนัก ทำแบบย้อนศรคือ เอาไปแจกคนจนเลย คือผลิตก้อผลิตไปแต่จับได้แจกคนจนซะเลยน่าจะอยากสื่อประมาณนั้นนะครับ
2.ส่วนท่านอื่นว่า ลิขสิทธิทางปัญญา มันคงห้ามไม่ได้ที่จะก็อป  ก้อกลับไปอ่านข้อ 1เลย
3.พวกโรงงานคงทำอะไรไม่ได้มากปราบใดที่คนไทยยังไม่เคารพข้อ 2
4.ผมบอกตรงงๆ เสียดายของว่ะ

ใช่ครับ ประมาณนี้ครับ
ลูกน้ำเค็ม
Full Member
**

คะแนนความรัก: +227/-85

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 02:20:19 PM »

เข้าใจ จขกท นะครับ ที่อยากให้นำไปใช้ประโยชน์มากกว่าเอามาทำลายทิ้ง

ซึ่งถ้าจะทำจริงๆมันก็มีวิธีการ เช่นเสื้อนำไปสกรีนทับสปอนเซอร์ด้านหน้า

หรือเลาะเอาโลโก้ออกเสียก่อน หรืออาจนำไปย้อมเปลี่ยนสีไปเลยก็ได้

อย่าให้เหลือเค้าโครงเดิม แล้วก็นำไปปแจกผู้ยากไร้ตามดอยสูงต่างๆได้

ส่วนเคสรถเถื่อน อันนี้ผมว่า จขกท. หลงประเด็นนะครับ

ต่างกรรมต่างวาระ รถเถื่อนก็คือรถที่ถูกต้อง ผลิตมาจากโรงงานแบบถูกต้องตามฎหมาย

ผิดเพียงแค่ว่า นำเข้ามาแบบหลีกเลี่ยงภาษี เพราะฉะนั้น ไม่มีเหตุผลใดที่จะต้องนำไปทำลายทิ้งครับ
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +269/-953

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 02:23:45 PM »

จับแต่แม่ค้าพ่อค้าตามตลาดนัด ไม่เคยจับโรงงานผลิตได้เลย คงนึกว่าพ่อค้าแม่ค้านั่งทอนั่งเย็บกันเองละมั้ง
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 02:38:15 PM »

จับแต่แม่ค้าพ่อค้าตามตลาดนัด ไม่เคยจับโรงงานผลิตได้เลย คงนึกว่าพ่อค้าแม่ค้านั่งทอนั่งเย็บกันเองละมั้ง
https://www.thairath.co.th/content/858614
BBLTREX
Full Member

คะแนนความรัก: +53/-6

ขอนแก่น เสียวตลอดด

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 02:53:30 PM »

เผา ทำลายทิ้งดีแล้วครับ
เอาไปแจก เสี่ยงต่อการคอรัปชั่นอีก
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1036/-97

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 02:57:38 PM »

ยอมรับว่าเคยคิดเหมือน จขกท. (เรื่องให้คนจน ดีกว่า เผาทำลาย)
แต่พอโลกทัศน์กว้างขึ้น ความคิดก็เปลี่ยนไป

แต่ผมเคยเห็นข่าวเผาพวก หัวหอม กระเทียม (น่าจะนำเข้าเถื่อน)
ของพวกนี้ ไม่มีลิขสิทธิ์ใดๆ  น่าจะเอาไปทำให้เกิดประโยชน์กว่าเผาทิ้งนะ

siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +427/-313

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 03:00:44 PM »

https://www.thairath.co.th/content/858614

แหล่งผลิตไม่มีในไทยนะผมว่า

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
supakiat88
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-15

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 03:04:31 PM »

จริงๆน่าจะเผาเจ้าของโรงงานที่มันก๊อปสินค้าเขาด้วยนะครับ  ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
Scop
Full Member

คะแนนความรัก: +122/-133

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 03:51:23 PM »

แหล่งที่ผลิตสินค้าพวกนี้ไม่ได้อยู่ในไทย แต่ส่วนมากจะอยุ่ที่จีน ดังนั้นเราไปทำลายแหล่งผลิตไม่ได้

แต่ถ้าจะแก้ปัญหาจริงๆ มันต้องแก้ทั้งหมดคือ ตั้งแต่การนำเข้าสินค้า ควบคุ่กันกับการปราบจากผู้ค้ารายย่อยไปพร้อมกัน

ส่วนผุ้ค้ารายย่อยจริงๆ ก็รู้อยู่แล้วนะว่าของที่ตัวเองขายมันละเมิดลิขสิทธิ์เขาแต่ก็จะเอามาขาย พอโดนจับได้แล้วนำมาเผาทิ้งก็สมควรแล้วแหละครับ

ส่วนที่ว่าทำไมไม่เผารถหรูบ้าง  ผมมองว่ามันคนละกรณีเลย  เพราะรถหรูมันเป็นการหนีภาษีเข้ามาทำให้ประเทศขายรายได้ไป แต่ไม่ได้ไปละเมิดลิขสิทธิ์ของคนอื่น  ส่วนเสื้อผ้ามันไปละเมิดลิขสิทธิ์เขาไงครับ ลองคิดกลับกันนะครับว่าสมมุติคุณเป็นเจ้าของสินค้าที่มีลิขสิทธิ์ แล้วมีคนก๊อปของคุณไปขาย ซึ่งทำให้ยอดขายสินค้าของคุณตกลงไป รวมถึงภาพลักษณ์ของสินค้าคุณดูแย่ลงไป คุณจะรู้สึกอย่างไร
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 03:57:33 PM »

แหล่งที่ผลิตสินค้าพวกนี้ไม่ได้อยู่ในไทย แต่ส่วนมากจะอยุ่ที่จีน ดังนั้นเราไปทำลายแหล่งผลิตไม่ได้

แต่ถ้าจะแก้ปัญหาจริงๆ มันต้องแก้ทั้งหมดคือ ตั้งแต่การนำเข้าสินค้า ควบคุ่กันกับการปราบจากผู้ค้ารายย่อยไปพร้อมกัน

ส่วนผุ้ค้ารายย่อยจริงๆ ก็รู้อยู่แล้วนะว่าของที่ตัวเองขายมันละเมิดลิขสิทธิ์เขาแต่ก็จะเอามาขาย พอโดนจับได้แล้วนำมาเผาทิ้งก็สมควรแล้วแหละครับ

ส่วนที่ว่าทำไมไม่เผารถหรูบ้าง  ผมมองว่ามันคนละกรณีเลย  เพราะรถหรูมันเป็นการหนีภาษีเข้ามาทำให้ประเทศขายรายได้ไป แต่ไม่ได้ไปละเมิดลิขสิทธิ์ของคนอื่น  ส่วนเสื้อผ้ามันไปละเมิดลิขสิทธิ์เขาไงครับ ลองคิดกลับกันนะครับว่าสมมุติคุณเป็นเจ้าของสินค้าที่มีลิขสิทธิ์ แล้วมีคนก๊อปของคุณไปขาย ซึ่งทำให้ยอดขายสินค้าของคุณตกลงไป รวมถึงภาพลักษณ์ของสินค้าคุณดูแย่ลงไป คุณจะรู้สึกอย่างไร
ถ้าสิ่งทออยู่ในไทย เป็นคนที่อยู่ไม่ไกลตัวผมทั้งนั้นโดนไปเยอะแล้ว อยู่แถบกรุงเทพและปริมณฑล แบรนด์เสื้อกีฬาแบรนด์นึงของไทยที่มาจากชื่อกาแฟก็มาจากชุดกีฬาที่ละเมิดลิขสิทธิ์มาก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2017, 04:00:10 PM โดย เซลล์โรงพิมพ์ » บันทึกการเข้า
Scop
Full Member

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 04:05:36 PM »

ยอมรับว่าเคยคิดเหมือน จขกท. (เรื่องให้คนจน ดีกว่า เผาทำลาย)
แต่พอโลกทัศน์กว้างขึ้น ความคิดก็เปลี่ยนไป

แต่ผมเคยเห็นข่าวเผาพวก หัวหอม กระเทียม (น่าจะนำเข้าเถื่อน)
ของพวกนี้ ไม่มีลิขสิทธิ์ใดๆ  น่าจะเอาไปทำให้เกิดประโยชน์กว่าเผาทิ้งนะ

เห็นด้วยครับถ้าเป็นพวก  หัวหอม  กระเทียม น่าจะทำให้เกิดประโยชน์กว่าเผ่าทิ้ง

แต่บางทีก็ต้องดูเหตุปัจจัยอื่นๆด้วยครับ  เช่น อาหารบางจำพวกมีสิ่งเจือปนที่จะทำให้ผู้บริโภคเข้าไปมีอันตรายได้ หรือ มีสิ่งเจือปนที่สามารถก่อให้เกิดปัญหาอื่นๆตามมาอันนี้ก็ควรกำจัดทิ้งครับ
Scop
Full Member

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 04:07:54 PM »

ส่วนที่ว่าทำไมไม่เผารถหรูบ้าง  ผมมองว่ามันคนละกรณีเลย  เพราะรถหรูมันเป็นการหนีภาษีเข้ามาทำให้ประเทศขายรายได้ไป แต่ไม่ได้ไปละเมิดลิขสิทธิ์ของคนอื่น  ส่วนเสื้อผ้ามันไปละเมิดลิขสิทธิ์เขาไงครับ ลองคิดกลับกันนะครับว่าสมมุติคุณเป็นเจ้าของสินค้าที่มีลิขสิทธิ์ แล้วมีคนก๊อปของคุณไปขาย ซึ่งทำให้ยอดขายสินค้าของคุณตกลงไป รวมถึงภาพลักษณ์ของสินค้าคุณดูแย่ลงไป คุณจะรู้สึกอย่างไร
ถ้าสิ่งทออยู่ในไทย เป็นคนที่อยู่ไม่ไกลตัวผมทั้งนั้นโดนไปเยอะแล้ว อยู่แถบกรุงเทพและปริมณฑล แบรนด์เสื้อกีฬาแบรนด์นึงของไทยที่มาจากชื่อกาแฟก็มาจากชุดกีฬาที่ละเมิดลิขสิทธิ์มาก่อน

ถ้ามีแหล่งผลิตอยู่ในไทยด้วยก็ควรจัดการครับ  ถ้าไม่จัดการนี่ก็ไม่ถูกต้องครับ
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2405/-3131

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 08:24:39 PM »

น่าจะจัดการที่ต้นเหตุนะ

ลมหายใจคือฟุตบอล
k663
กู สวน 122 ครับ
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +185/-100

TERO OSK

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 08:34:55 PM »

ของผิดลิขสิทธ์ กับ รถหนีภาษีนี่คนละเรื่องเลย
รถมันของแท้แต่มันหลบเลี่ยงภาษี ต้องแยกแยะก่อนตั้งคำถามนะ

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 08:38:17 PM »

ถ้ามีแหล่งผลิตอยู่ในไทยด้วยก็ควรจัดการครับ  ถ้าไม่จัดการนี่ก็ไม่ถูกต้องครับ
โดนไปเยอะแล้วครับ
อะโบ๊ะจะม๊ะ
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +118/-38

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 11:17:34 PM »

อาร์เซนอลรอบอกเท่าไรครับ ถ้า40จองครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์