Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 22, 2017, 05:34:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เศรษฐกิจบ้านเราตอนนี้เป็นยังไงน้อออ !!  (อ่าน 2037 ครั้ง)
Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1063/-748

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 03:49:41 PM »

พี่น้องต่างสาขาอาชีพช่วยอัพเดทด้วย ช่วงนี้เป็นยังไงกันบ้าง
supakiat88
Full Member

คะแนนความรัก: +31/-12

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 03:51:21 PM »

บริษัทที่ผมทำงานอยู่ ขายเคเบิ้ลและลวดทองแดง ยอดขายตั้งแต่ต้นปีที่ผ่านมา ลดลง อย่างต่อเนื่องครับ บางเดือนถึงกับขาดทุน ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +816/-735

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 04:00:50 PM »

อย่าเอาเศรษฐกิจไม่ดีมาเป็นเรื่องหลอกตัวเองครับ เพราะบริษัทของผมก็ยอดขายไม่ตกถึงแม้จะไม่ได้อยู่ในช่วงที่ตลาดบูมเท่าไร แต่อยู่ที่กลยุทธ์ของบริษัทนั้นๆมากกว่าว่าจะแสวงโอกาสทางการค้าได้มากแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2017, 04:02:47 PM โดย เซลล์โรงพิมพ์ » บันทึกการเข้า
Anon25_Inburi Sr
Skyrocket car
Hero Member

คะแนนความรัก: +365/-334

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 04:04:28 PM »

เงินฝืด

ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +340/-130

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 04:09:54 PM »

เมือวานบวกมา สามพันนิดๆ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member

คะแนนความรัก: +262/-107

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 04:10:07 PM »

บริษัทผมมีโอทีตลอด พนักงานในไลน์ผลิตใครขยันคนนั้นได้เยอะ วันอาทิตย์ยังเปิดโอ แต่ตำแหน่งผมนานๆถึงจะมีโอทีกะเค้า
ปล.บริษัทผมเป็นคนไทยเชื้อสายจีน ทำงานด้านการพิมพ์ สวัสดิ์การก็พอได้ แต่เทียบญี่ปุ่นไม่ติดเลย
ผมว่าเศรฐกิจโดยรวมอาจจะไม่ค่อยพุง แต่มันก็ไปได้เรื่อยๆนะ อยู่ที่กลยุทธของแต่ล่ะบริษัท ใครที่เก่งก็อยู่รอดในระบบต่อไป

loeienter
Hero Member

คะแนนความรัก: +100/-124

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 04:11:49 PM »

บริษัทใหญ่ๆอาจจะไม่ค่อยกระทบเท่าไหร่  แต่รากหญ้าเกษตรกร หรือกิจการขนาดกลางและเล็กกำลังวิกฤษครับ

[/url]  [/img]
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +336/-1123

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 04:12:12 PM »

วิกฤติทุกอย่างมีโอกาสอยู่เสมอครับ..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +126/-25

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 04:17:08 PM »

รู้แต่ว่า นิคมอุตสาหกรรมที่ชลบุรี ระยอง จะเกิดขึ้น อีกหลายแห่ง อพาร์ตเม้นต์ คอนโด ก็จะสร้างอีกหลายโครงการ

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1415/-881

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 04:23:02 PM »

อ่านกระทู้นี้ได้ประโยชน์ครับ  ผมก็ไปตอบในนั้นด้วย    ตอนนี้ จริงที่คนส่วนใหญ่ดูจะโทษแต่เศรษฐกิจไม่ดี  ลุงตู่บริหารไม่เป็น  รอเลือกตั้ง    ต้องการให้คิดอย่างเดียวว่าเศรษฐกิจไม่ดีคนไม่มีกำลังซื้อ
ตอนทำกิจการได้เงินมาก็รวยเอา      แต่พอตอนขายไม่ดี เจ๊งก็โทษรัฐบาลกับโทษเศรษฐกิจ
ไม่ได้มองเลยว่าตอนนี้สภาพสังคมบ้านเรามันเปลี่ยนไปหมดแล้ว  ไอ่ที่ยังไม่เปลี่ยนก็ค่อย  ๆ  เปลี่ยนไปตามสภาวะแวดล้อมในอีกไม่ช้าขึ้นกับว่าเปลี่ยนกันตอนไหน ช้าหรือเร็วแค่นั้น
  ถ้าใครจะรอเศรษฐกิจดีคงรอไปอีก 10 ปีก็ไม่ได้เห็น         เพราะประเทศเรามันเติบโตได้แค่นี้ละ   การบริโภคมันถึงจุดอิ่มตัวไปเกือบหมดทุกครัวเรือนแล้ว   ทุกคนมีบ้านมีรถมีทีวี ตู้เย็น พัดลม เนต ทุกคนมีสิ่งพื้นฐานกันหมด  การเติบโตเศรษฐกิจมันก็ไปได้แค่นี้ละ  คือซึมยาวแบบญี่ปุ่นไม่มีทีท่าจะฟื้นหรอกแล้วอีก 10-20 ปีข้างหน้าสังคมผู้สูงอายุจะเพิ่มมากขึ้นกว่านี้       แนวโน้มเศรษฐกิจไม่มีทางจะเติบโตต่อไปแบบอดีตอีกแล้ว ที่เคยอู้ฟู่กัน    ยอมรับความจริงตรงนี้กันได้ไหมล่ะว่าระบบการค้า  การใช้ชีวิตเทรนด์ของคนเรามันเปลี่ยนและกำลังจะค่อย ๆ เปลี่ยนไปข้างหน้าในสังคมผู้สูงอายุอีก   การที่จะมาหวังเปิดร้านเปิดกิจการกันตอนนี้  โอกาสขาดทุนมีมากกว่า 70% คือเกินครึ่งส่วนใหญ่ขาดทุนต้องปิดกิจการกันทั้งนั้นโดยเฉพาะรายใหม่     รายเก่าที่ปรับตัวแล้วก็อยู่ยากขึ้นยังไงยอมรับเถอะไม่มีทางอู้ฟู้เหมือนก่อน และไม่มีวันกลับไปได้แบบนั้นอีก

https://pantip.com/topic/36681586/comment245
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2017, 04:25:46 PM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
schanaider
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +38/-26

Drummer

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 05:00:28 PM »

ktre4916
Sr. Member

คะแนนความรัก: +115/-192

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 05:32:37 PM »

ตอบทางทฤษฎีก็คือ เติบโต ทั้งประเทศ 3 %
แต่

1. โตแต่บริษัทใหญ่ กับด้านการท่องเที่ยว

2.ใครทำธุรกิจเกี่ยวกับผู้มีรายได้น้อย เกษตรกร และsme ขนาดเล็กและกลาง (ทางเศรษฐกิจ) มีแต่ทรงกับทรุด

อยู่ที่ว่าท่านอยู่ในข้อ 1 หรือ ข้อ 2

อันนี้คือโดยรวมนะ
JuDge4
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +223/-20

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 05:45:27 PM »

มองภาพรวมนะครับ ไม่ได้มองปลีกย่อย เด่นๆตอนนี้คือ

ด้านโครงสร้างพื้นฐานเติบโตเร็วมาก มีแนวโน้มดี โครงการรถไฟฟ้า โครงการรถไฟความเร็วสูง ทางด่วนต่างจังหวัด
ด้านการท่องเที่ยวก็เติบโตอันดับต้นๆของโลก คิดสัดส่วนก็ดึงเงินเข้าประเทศ เป็นรองแค่สินค้าอุตสาหกรรม

ถ้าดูตัวเลขข้อมูลที่ผม จัดทำเก็บไว้
หน่วยคือ (ล้านบาท)

จะพบว่า เราโชคดีมาก ที่มีธรรมชาติและวัฒนธรรมสวยงาม ที่บรรพบุรุษ สร้างไว้ให้
รายได้จากการท่องเที่ยวเรา ถือได้ว่า เป็นมหาอำนาจของโลกเรื่องการท่องเที่ยวเลย
รายได้ แตะ 2 ล้านล้าน บาทต่อไป คิดเป็น การท่องเที่ยวเกือบ 10% ของรายได้รวมของเราเลยนะ

ส่วนเรื่องการเกษตร นั้นผมมองว่า ราคาต่างๆจะค่อนข้างคงตัวเปลี่ยนแปลงน้อย ไม่ว่าจะผ่านไปหลายปีแค่ไหน ผิดกับพวกอุตสาหกรรมหนัก
ลองดูสิครับ รายได้ภาคการเกษตรของประเทศ ที่ผมจัดเก็บไว้ ตั้งแต่ปี 2540 มาเลย รายได้ไม่เปลี่ยนแปลงเลย มีบางปีเท่านั้นที่พุ่งขึ้นจากนโยบายประชานิยม  แต่ก็ตกลงมาเท่าๆเดิม เมื่อตัวเลขมันคงที่แบบนี้ก็เป็นสาเหตุล่ะครับว่าผ่านไปหลายสิบปีแล้วทำไมชาวนา เกษตกรจนเท่าเดิม และมันจะเป็นแบบนี้อีกหลายสิบปีครับ ไม่ว่ารัฐบาลไหนจะเข้ามา เพราะประเทศก้าวเข้าสู่ประเทศอุตสาหกรรมแบบก้าวกระโดด ถ้าเกษตรกรอยากลืมตาอ้าปากได้ต้องหันมาทำสินค้าเกษตรแปลรูปเองครับ แบบนั้นสร้างมูลค่าเพิ่มได้ สินค้าเกษตรแปลรูปหรืออุตสาหกรรมการเกษตร จากตัวเลขกำลังจะแซง สินค้าเกษตรแบบไม่แปลรูปแล้วครับ คาดว่าอีก 1-3 ปีข้างหน้าจะแซงได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2017, 06:04:40 PM โดย JuDge4 » บันทึกการเข้า

แนวทางการพัฒนาฟุตบอลไทยอย่างยั่งยืนไปสู่ระดับโลกทำอย่างไร โดย King Power อ่านได้ที่ - http://goo.gl/jWyJqX
paradize_9 level
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +28/-6

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 05:47:08 PM »

ผมเป็นร้านขายของชำในหมู่บ้าน หน้าฝนเป็นช่วง Low Season คนใช้แรงงาน(เกษตร) ไม่มีงานทำ คนค้าขายตามตลาดนัด ก็ขายของลำบาก ทั้งคนซื้อน้อย ทั้งฝนตก อีกอย่างช่วงนี้อาหารในน้ำ ในป่า อาหารตามฤดูกาลมีเยอะแยะ คนเลยไม่ซื้ออาหาร เพราะหากินเองได้ ไม่ขัดสนเรื่องอาหาร แต่ขัดสนเรื่องเงินสด

เงินตามหมู่บ้านหมุนเวียนน้อยลง กระทบถึงร้านขายส่งในตัวเมือง ยอดขายก็ตกเหมือนกัน ถ้ามองรวมทั้งประเทศ คนต่างจังหวัดที่เป็นผู้บริโภค บริโภคน้อยลง ทำให้กระทบกับผู้ผลิตสินค้าในกรุง

แต่พอพ้นช่วงหน้าฝน หลังออกพรรษา  เข้าหน้าหนาวการใช้จ่ายจะเพิ่มขึ้น เป็นกราฟแนวตั้ง แบบพุ่งโ่ด่งเลยครับ (ผมเก็บข้อมูลทำกราฟ มา 5 ปี เป็นอย่างนี้ทุกปีครับ)

เพราะฉะนั้น คนค้า คนขาย ก็ต้องเข้าใจสถานะการณ์ คนทำธุรกิจ ก็ต้องปรับ พฤติกรรม การใช้จ่ายให้ตรงตามช่วงเวลา ที่เหมาะสมครับ.....
mari united
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +194/-76

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 06:33:33 PM »

ตัวผมเองทำรับเหมากับพี่ชายก็พออยู่ได้ครับ  งานมาเรื่อยๆบางเดือนก็รับไม่ทันก็มีเพราะเป็นแค่บริษัทเล็กๆ ส่วนมากเน้นงานไม่ใหญ่มาก แล้วเป็นซัพให้บริษัทใหญ่ๆ ตอนนี้ก็มีงานยาวถึงสิ้นปี

แล้วก็เพื่อนที่ค้าขายๆที่รู้จักสนิทกันหลายคนพูดเป็นเสียงเดียวกันจะอยู่ได้ต้องปรับตัว คนหนึ่งเปิดร้านอาหารในคอมมูนิตี้มอลล์แห่งหนึ่ง วันหยุดขายดีมาก แต่วันธรรมดานี้ต้องทำใจเลย ต้องจัดโปรลดราคาให้คนมากินวันธรรมดา ถึงจะพออยู่ได้ อีกคนขายอาหารในซอยแถวบ้าน ซึ่งแถวนั้นกำลังซื้อเยอะอยู่ แต่ก็เจอคู่แข่งมาเปิดร้านใหม่ๆแย่งลูกค้าไปบ้าง พยายามรักษาลูกค้าประจำไว้ สังเกตุค้าขายด้านของกินปัจจุบันแข่งขันกันสูง เหมือนคนจำเป็นต้องกินอยู่ที่ว่าร้านไหนจะทำให้ลูกค้าติดได้มากสุด

yost
Full Member

คะแนนความรัก: +82/-53

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 06:49:38 PM »

เศรษฐกิจของชาติ ผมว่ายังไม่น่าห่วงเท่ากับรสนิยมการใช้ชีวิตของประชากรส่วนใหญ่ของประเทศครับ

รายได้น้อยกินอยู่ดีมีระดับ            พักห้องหับดูดีที่โอ่โถง

ใช้ของแพงติดหรูไม่รู้ลง                   วันหน้าคงคิดหาได้ไม่อายคน

กู้หนี้สินผ่อนส่งคงไม่อด                   เอาทั้งหมดกี่เท่าเราทำได้

พอเงินออกดอกเบี้ยหักน่าหนักใจ      จะหยิบยืมใครๆให้พอกิน

มีลูกเต้าส่งเจ้าเรียนพิเศษ            หวังพึ่งเกรดเรียนสูงจูงความฝัน

พึ่งคนนอกสอนสั่ง ครูอาจารย์           ลืมคิดทานสอนชี้นี่ลูกเรา

ของเต็มห้องเต็มตู้ดูไม่หมด              ใช้ประโยชน์บางส่วนชวนแจกเขา

เที่ยวกลางคืนเสพเสเพลสิ่งมัวเมา     ลองคิดเอาเมื่อเจ้าไป(ตาย)..ใครจะซวย    
I'm MMM
Full Member

คะแนนความรัก: +156/-376

บ้านคายเอฟซี @ แม่อาย เชียงใหม่

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 07:17:00 PM »

รู้แค่ว่าพวกช่างเหมาแอร์เหมาไฟฟ้าแมร่งงานเยอะกันจนทำไม่ทัน @เชียงใหม่

begin with the end in mind
Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +251/-870

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 07:57:29 PM »

ส่วนของงานที่เกี่ยวข้องกับการบริการ  ก่อสร้าง  วัสดุก่อสร้าง การบริโภค บรรจุภัณฑ์และการธนาคาร ยังไปได้ดีเพราะรัฐอัดงบไปที่การก่อสร้างสาธารณูปโภคขั้นพื้นฐาน สังเกตดูลอกถนนทำใหม่เยอะมาก โครงการถนนคอนกรีตตามหมู่บ้านมีเยอะมาก  แต่ภาคเกษตรตายสนิท ยางพารา มันสำปะหลัง สัปปะรด มะนาว และพืชสวนพืชไร่อื่นๆราคาตายหมดทุกอย่างทำให้ชาวบ้านไม่มีเงินสด ซึ่งภาคการเกษตรมันคือหัวใจของเศรษฐกิจของคนรากหญ้าส่วนใหญ่  ต้องดูว่าหลังจากเงินก้อนที่รัฐอัดลงมาให้ภาคก่อสร้างหมดแล้วจะเอายังไงต่อ คนที่ทำงานโรงงานหรืองานบริษัทต่างๆตอนนี้ยังไม่รู้สึกอะไรหรอก ยังดี๊ด๊ากันสบายใจ สักพักจะกลายเป็นกบต้ม เพราะผมเชื่อว่าปี61จะยังไม่มีการเลือกตั้ง
พริ้วไหวดั่งสายลม
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +34/-29

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 08:02:54 PM »

เศรษฐกิจผมว่าทรงๆ ไปเรื่อยๆ แค่พฤติกรรมการบริโภคของคนเปลี่ยนไปตามกาลเวลา ใครจับจุดได้ เข้าใจตลาดก็สบายๆ

kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +528/-145

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 08:17:12 PM »

ตอนนี้ภาคเกษตรต้องปรับตัวอย่างมากครับ

ราคาสินค้าเกษตรทรงๆ ต้องพยายามลดต้นทุนด้วยตัวเองส่วนนึง

เพื่อรักษาสภาพคล่องเอาไว้

cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +517/-842

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 08:17:23 PM »

จังหวัดผมช่วงนี้ทุเรียนราคากำลังดี กระตุ้นเศรษฐกิจได้ดีที่เดียว
หลังจากยางกับปาล์ม ทรบเซาไปหลายปี
แต่เรื่องอาหารการกินแพงๆจริงๆ ไม่มมีท่าทีว่าจะลดเลย

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +620/-189

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 08:43:47 PM »

ถ้ามองแค่ครอบครัวผม ธุรกิจส่วนตัวที่ทำอยู่เกี่ยวกับสิ่งพิมพ์ก็ไม่แย่ ถือว่าโอเคเลย ผมว่าธุรกิจที่อยู่มานานมีฐานลูกค้าในมือทั้งเก่าและใหม่ อยู่ได้สบายอยู่ที่ดิวมากกว่าผมให้ค่อยให้เครดิตลูกค้านานเพราะจะทำให้เรามีสภาพคล่องไม่ดี

ผมว่าที่เห็นบ่นๆ กันว่าช่วงนี้เงียบก็พวกตลาดนัด ของกินนั้นแหละ เดี๋ยวนี้คนรุ่นใหม่มีวิถีชีวิตเปลี่ยนไปเยอะตลาดแนวอินดี้เกิดใหม่เยอะ คนรุ่นใหม่ชอบอะไรแปลกใหม่ ธุรกิจขนาดเล็กต้องดูตลาดและปรับตัวครับ

ส่วนธุรกิจภาคเกษตร ผมว่าเกษตกรต้องศึกษาเยอะๆ หลายอย่างผมมองว่าภาคเกษตรรอพึงกลไกลตลาดพื้นฐานมากเกินไป ผลิตภัณฑ์การเกษตรหลายอย่างถ้ารวมกลุ่มกันแปลรูปทำโปรดักสวยๆ เป็นสินค้าประจำอำเภอ จังหวัด พัฒนาให้มันเข้าไปอยู่ในห้างได้ก็คงเพิ่มช่องทางการขายได้มากขึ้นอ่ะนะ

ผมว่าเศรฐกิจไม่แย่ แต่อยู่ที่แนวทางการหาตลาดของแต่ล่ะคนมากกว่า

freedommut
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +16/-20

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 08:46:33 PM »

ผมเปิดบริษัทซัพพลายเล็ก ยอดขายเพิ่มลดเป็นปกติ ลูกค้าใหญ่ๆมีสองเจ้า เจ้าแรก ทำเครื่องจักรหนัก เครน ส่งออก ช่วงนี้เงียบ อาจเพราะผลพวงเศรฐกิจโลกชะลอตัวทำให้ไม่มีการสร้างโรงงานใหม่ๆ ส่วนอีกเจ้าผลิตอลูมิเนียมดูงานเยอะมาก อาจเป็นเพราะเป็นอุตสาหกรรมต้นน้ำเลยได้รับผลกระทบน้อย ส่วนคนค้าขายที่รู้สึกเงียบส่วนหนึ่งโดนตลาดออนไลน์แย่งลูกค้าไปน่าจะเยอะ เพราะพฤติกรรมการใช้จ่ายคนเปลี่ยนไป
Green Coal
รักษ์บอลล์ไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +630/-206

THAILAND ONLY

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 08:50:15 PM »

ผมไปเรื่อยๆ
คุยกับเพื่อนที่ลาออกจากงาน ไปเป็นเกษตรกรตัวจริง นั่งก๊กเบียร์เล่าให้ฟังว่า  ตลาดพรีเมี่ยมยังเปิดกว้าง แต่ ควบคุมคุณภาพยุ่งยาก ต้องทำให้ผ่านเกณฑ์ ถึงจะได้ขาย และได้ราคาดี ซึ่งเขาทำเกษตรมุ่งตลาดนี้ แน่นอนทุนสูง แกก็เล่าต่อว่าตอนนี้เกษตรกร ตลาด mess พอผลผลิตออกพร้อมกันก็เดี้ยง รอรัฐบาลช่วย
ส่วนผมมนุษย์เงินเดือน ไม่ผ่อนบ้าน ไม่ผ่อนรถ (รถอายุ 17 ปี)  ตอนนี้เก็บเงิน เพื่อส่งลูกเรียน และเก็บเงินไว้ใช้ตอนเกษียณ  แต่ดูจากเพื่อนร่วมงานที่ยังคงทำงานด้วยกัน หลายคน ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ ลูกเรียน  คงไม่มีเงินไปใช้ฟุ่มเฟือย เพื่อกระต้น เศรฐกิจ

zzzzZZZZ
Sr. Member

คะแนนความรัก: +84/-64

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 08:54:12 PM »

ผมกินแต่ไข่ กับผักบุ้ง บางวันก็ไวไว เพื่อให้มีเงินเก็บ ซึ่งแต่ก่อนกินสบายกว่านี้ ก็มีเงินเก็บ 
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +292/-858

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 09:21:46 PM »

งานที่ผมทำไม่แย่ปกติ
ที่ผมทำเกี่ยวกับการสอน

เพื่อนๆ แย่มากกว่าดี
-เคมีภัณฑ์ ยอดตก
-ร้านอาหาร ยอดตก
ที่เหลือ ให้ท่านอื่นตอบละกัน
jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +232/-84

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 10:16:46 PM »

ไม่รู้ครับแถวหมู่บ้านญาติพี่น้องวันๆตั่งวงไพ่ไฮโล
งานการไม่ทำ ค่ำมากินเหล้า
ให้ต่างชาติมาทำแทน ได้เงินมาก็ส่งหนีหมด
อัดเงินกระจายรากหญ้าต่างชาติก็เอาหนีหมด

Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Hero Member
**

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 07:17:18 AM »

ตัวผมเองทำรับเหมากับพี่ชายก็พออยู่ได้ครับ  งานมาเรื่อยๆบางเดือนก็รับไม่ทันก็มีเพราะเป็นแค่บริษัทเล็กๆ ส่วนมากเน้นงานไม่ใหญ่มาก แล้วเป็นซัพให้บริษัทใหญ่ๆ ตอนนี้ก็มีงานยาวถึงสิ้นปี

แล้วก็เพื่อนที่ค้าขายๆที่รู้จักสนิทกันหลายคนพูดเป็นเสียงเดียวกันจะอยู่ได้ต้องปรับตัว คนหนึ่งเปิดร้านอาหารในคอมมูนิตี้มอลล์แห่งหนึ่ง วันหยุดขายดีมาก แต่วันธรรมดานี้ต้องทำใจเลย ต้องจัดโปรลดราคาให้คนมากินวันธรรมดา ถึงจะพออยู่ได้ อีกคนขายอาหารในซอยแถวบ้าน ซึ่งแถวนั้นกำลังซื้อเยอะอยู่ แต่ก็เจอคู่แข่งมาเปิดร้านใหม่ๆแย่งลูกค้าไปบ้าง พยายามรักษาลูกค้าประจำไว้ สังเกตุค้าขายด้านของกินปัจจุบันแข่งขันกันสูง เหมือนคนจำเป็นต้องกินอยู่ที่ว่าร้านไหนจะทำให้ลูกค้าติดได้มากสุด

มีงานรับไม่ทันก็โยนมาให้ผมด้วยนะครับ ...ว่าแต่สายงานใหนอะครับ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 07:49:10 AM »

บริษัทใหญ่ๆอาจจะไม่ค่อยกระทบเท่าไหร่  แต่รากหญ้าเกษตรกร หรือกิจการขนาดกลางและเล็กกำลังวิกฤษครับ

ร้านข้าวตามสั่งที่ผมกินประจำในหมู่บ้านจัดสรรแห่งหนึ่ง ป้าเจ้าของร้านบ่นใหญ่เลยว่า เงียบมาก

ไม่แน่ใจว่ามันคือสัญญานบอกอะไรหรือเปล่า
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +489/-542

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 08:55:44 AM »

ผู้ปกครองที่รร.ลูกสาวผมย้ายโรงเรียนลูกเยอะมากปีก่อน2-3 คน มาปีนี้ ก็เกือบ 10

จากห้องนึง เกือบ 40 กว่า เหลือเเค่ 20 กว่าๆ

ถามแต่ละท่านก็บอกช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี...กระทบมากคือการค้าขาย

โซเชี่ยลมีเดียวมีผลมาก...คนไม่ค่อยเดินห้าง...ซื้อในเน็ตเกือบครึ่ง

เดินห้างก็ไม่ใช้ตัง...ส่วนอีกคนทำธุรกิจเเท็คซี่ก็เจ๊ง...หันมาทำรับเหมา

เเต่บางคนใช้วิธีปลาใหญ่กินปลาน้อย...ปรับไปตามสถานการณ์ก็รวยเละได้เหมือนกัน

ส่วนผมก็เรื่อยๆ...ถ้ามีโอกาส...มีหนทางอื่นอย่าทำงานด้านเดียวควรหารายได้จากหลายด้าน

ของผมทำออฟฟิศกึงๆฟรีเเลนซ์  เลิกงานก็ทำงานนอกเพิ่ม...

หยุดวันเสาร์-อาทิตย์ ออกตจว. ทำงานด้วยพาลูกเที่ยวด้วย

...มีเเรงก็ดิ้นรนกันไปครับสู้ๆเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน
รักยิ้ม^^
อยู่ในใจคุณ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +246/-100

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 08:57:36 AM »

ใครหากินอยู่กับคนรากหญ้าจะรู้เลยว่าแย่สุดๆ

JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +126/-25

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 10:21:39 AM »

ตัวผมเองทำรับเหมากับพี่ชายก็พออยู่ได้ครับ  งานมาเรื่อยๆบางเดือนก็รับไม่ทันก็มีเพราะเป็นแค่บริษัทเล็กๆ ส่วนมากเน้นงานไม่ใหญ่มาก แล้วเป็นซัพให้บริษัทใหญ่ๆ ตอนนี้ก็มีงานยาวถึงสิ้นปี

มีงานรับไม่ทันก็โยนมาให้ผมด้วยนะครับ ...ว่าแต่สายงานใหนอะครับ
แถวชลบุรี อ่างศิลา บางแสน พัทยา งานเยอะมาก ประกาศรับซับกันเยอะไปหมด
ท่าเรือ เฟส 3 ใกล้คลอด งานมาอีกตรึม

ขนมถ้วย
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +102/-26

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 11:08:27 AM »

แถวชลบุรี อ่างศิลา บางแสน พัทยา งานเยอะมาก ประกาศรับซับกันเยอะไปหมด
ท่าเรือ เฟส 3 ใกล้คลอด งานมาอีกตรึม

ในชลบุรีงานไฟฟ้า ท่อลม ท่อน้ำ ท่อดัก ส่งมาให้ผมบ้างนะพี่อ้วน  JaoKao
yosukit
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-66

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 11:16:32 AM »

อ่านกระทู้นี้ได้ประโยชน์ครับ  ผมก็ไปตอบในนั้นด้วย    ตอนนี้ จริงที่คนส่วนใหญ่ดูจะโทษแต่เศรษฐกิจไม่ดี  ลุงตู่บริหารไม่เป็น  รอเลือกตั้ง    ต้องการให้คิดอย่างเดียวว่าเศรษฐกิจไม่ดีคนไม่มีกำลังซื้อ
ตอนทำกิจการได้เงินมาก็รวยเอา      แต่พอตอนขายไม่ดี เจ๊งก็โทษรัฐบาลกับโทษเศรษฐกิจ
ไม่ได้มองเลยว่าตอนนี้สภาพสังคมบ้านเรามันเปลี่ยนไปหมดแล้ว  ไอ่ที่ยังไม่เปลี่ยนก็ค่อย  ๆ  เปลี่ยนไปตามสภาวะแวดล้อมในอีกไม่ช้าขึ้นกับว่าเปลี่ยนกันตอนไหน ช้าหรือเร็วแค่นั้น
  ถ้าใครจะรอเศรษฐกิจดีคงรอไปอีก 10 ปีก็ไม่ได้เห็น         เพราะประเทศเรามันเติบโตได้แค่นี้ละ   การบริโภคมันถึงจุดอิ่มตัวไปเกือบหมดทุกครัวเรือนแล้ว   ทุกคนมีบ้านมีรถมีทีวี ตู้เย็น พัดลม เนต ทุกคนมีสิ่งพื้นฐานกันหมด  การเติบโตเศรษฐกิจมันก็ไปได้แค่นี้ละ  คือซึมยาวแบบญี่ปุ่นไม่มีทีท่าจะฟื้นหรอกแล้วอีก 10-20 ปีข้างหน้าสังคมผู้สูงอายุจะเพิ่มมากขึ้นกว่านี้       แนวโน้มเศรษฐกิจไม่มีทางจะเติบโตต่อไปแบบอดีตอีกแล้ว ที่เคยอู้ฟู่กัน    ยอมรับความจริงตรงนี้กันได้ไหมล่ะว่าระบบการค้า  การใช้ชีวิตเทรนด์ของคนเรามันเปลี่ยนและกำลังจะค่อย ๆ เปลี่ยนไปข้างหน้าในสังคมผู้สูงอายุอีก   การที่จะมาหวังเปิดร้านเปิดกิจการกันตอนนี้  โอกาสขาดทุนมีมากกว่า 70% คือเกินครึ่งส่วนใหญ่ขาดทุนต้องปิดกิจการกันทั้งนั้นโดยเฉพาะรายใหม่     รายเก่าที่ปรับตัวแล้วก็อยู่ยากขึ้นยังไงยอมรับเถอะไม่มีทางอู้ฟู้เหมือนก่อน และไม่มีวันกลับไปได้แบบนั้นอีก

https://pantip.com/topic/36681586/comment245
สอบถามเป็นความรู้ครับ ถ้าบอกว่าประเทศกำลังพัฒนาอย่างไทยเศรษฐกิจเติบโตไม่ได้มากกว่านี้ แล้วพวกประเทศที่พัฒนาแล้วอย่างสหรัฐฯหรือยุโรปหลายๆประเทศเขาผ่านจุดนี้ไปได้ยังไงครับ
อีกอย่างการเอาญี่ปุ่นมาเปรียบเทียบกับไทย ดูจะแปลกๆนะครับ ญี่ปุ่นเป็นประเทศพัฒนาแล้วที่เศรษฐกิจดีลำดับต้นๆของโลก จึงไม่แปลกครับถ้าเศรษฐกิจจะขยายตัวน้อย
แต่ไทย gdp ต่ำกว่าญี่ปุ่น 10เท่าเลยนะครับ ถ้าจะบอกว่าเราโตไม่ได้แล้ว หมายถึงว่าคนไทยส่วนใหญ่ของประเทศก็ต้องจนอย่างนี้ต่อไปชั่วลูกชั่วหลานเหรอครับ
เปรียบเทียบให้เห็นภาพ อัตราส่วนคนในประเทศ ญี่ปุ่น คนรวย 20% คนชั้นกลาง 70% คนจน 10% ถ้าบอกว่าเศรษฐกิจญี่ปุ่นอิ่มตัวอันนี้ไม่แปลกครับ
แต่สำหรับไทย คนรวย 5% คนชั้นกลาง 25% คนจน 70% มันยังมีช่องว่างให้พัฒนาอีกเยอะนะครับ
ดังนั้นไม่เฉพาะรัฐบาลนี้นะครับ ถ้ารัฐบาลไหนก็ตามที่คิดเหมือนท่านว่าเศรษฐกิจประเทศเติบโตไม่ได้แล้ว ขอร้องว่าอย่าอาสามาบริหารประเทศเลยครับ
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1164/-412

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 11:39:09 AM »

เท่าที่ดูๆ แค่ทรงตัว  พอประคองไปได้.....แต่ไม่โตหรือพัฒนามาก

ธุรกิจรายเล็กอาจประสบปัญหามากกว่ารายใหญ่ๆ    อัตราการจ้างงานยังคงที่   ไม่ได้ต้องการเพิ่มมากมายในภาพรวม

Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2402/-3123

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 04:18:57 PM »

แย่ครับ
ผมยังหวังเลยครับ ว่าอยากมีผู้นำคนใหม่ที่ดีกว่านี้ สงสารคนไทยมากๆ ตอนนี้ลำบากกันเยอะเลย

ลมหายใจคือฟุตบอล
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1163/-666

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 05:42:00 PM »

เราเงินเดือน อยู่บริษัท ก็ยังพอไปได้หล่ะ

แต่บริษัทก็เริ่มเข้มงวดการใช้จ่าย มากขึ้น จะลงทุนอะไร พิจารณาแล้วพิจารณาอีก... ไม่ได้อนุมัติง่ายๆ
เพราะยอดขายมันไม่ขยับ เลย ทรง บางเดือนน้อย บางเดือนพอได้ ลุ้นปลายปีคงยากที่จะเหลือมาโบนัส

ส่วน ธรุกิจขนาดเล็ก ก็ลำบากหน่อย  หวังขายหน้าร้านอย่างเดียวอาจจะไม่พอแล้ว
ในยุคที่โลกการค้าออนไลน์  ผมว่าดึงเม็ดเงินจากการขายหน้าร้าน ไปพอสมควรเลยนะ  ดังนั้นธุรกิจขนาดเล็กต้องปรับตัวเยอะๆ

ส่วน ธุรกิจขนาดใหญ่ เขาอยู่ได้เพราะเขามีเงินหนา มีพื้นที่ให้ลูกค้ามาใช้เงิน (แม้ลูกค้าจะมีเงินน้อย แต่บางอย่างก็ต้องซื้อตามความจำเป็น ก็เลยมามาซื้อห้างใหญ่ ดีกว่าไปร้านเล็กๆ)
ร้านเล็กๆ กลายเป็นว่า โดนดูกำลังซื้อ ทั้งห้างใหญ่ และขายออนไลน์ไป

ประสบกาณ์ ตอนนี้กำลังดูหมู่บ้านใหม่
มีหมู่บ้านที่เปิดโครงการใหม่  ตอนนี้ก็เปิดน้อยลงนะ มีแต่รายใหญ่ๆ ที่เปิดกัน  บริษัทสร้างบ้านรายเล็ก ชะลอตัวยังไม่เปิดโครงการก็เยอะ

คนที่มาซื้อบ้าน ช่วงนี้ มีทั้งคนอยู่จริง กับ คนเกร็งกำไร ก็พอๆกัน เขาเอาเงินฝาก มาหาทำเล ด้วยการลงทุนอสังหาริมทรัพย์ รอวันขายต่อภายหน้า

๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2275/-2363

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 06:02:02 AM »

ผมอยู่บ้านนอก แทบไม่รู้ว่าลำบากเลย รายได้อาจไม่มากมายอะไร
แต่ผมติดนิสัยอยู่อย่างประหยัดใช้จ่ายไม่เกินตัว
พวกอาหารโดยเฉพาะผักก็ปลูกเอง เลยไม่ค่อยได้รับผลกระทบเท่าไร

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์