Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 15, 2019, 09:35:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ★★★ ถ้าไม่เปลี่ยนเฮดโค๊ชในวันนี้ จะไม่มีถ้วยแช็มป์ให้เห็นในวันหน้า By : Manoi ★★★  (อ่าน 28380 ครั้ง)
KaRaKaSaNG
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +966/-198

| | |
« ตอบ #240 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 11:42:14 AM »

เป็นกำลังใจให้ ท่านเจ้าของกระทู้ ในเจตนาที่ดีและการแถลงการณ์ปิดคดีอีกรอบ (ถึงแม้ผมจะพอเข้าใจเจตนาท่านแต่แรกแล้วก็ตาม)ให้กระจ่างขึ้น
ยังไงเสียก็อย่าเพิ่งท้อหรือหนีหายไปนะครับ ผมว่าหลายคนก็ยังรอแนวคิด บทวิเคราะห์มุมมองของท่านอยู่
รวมไปถึงขอให้กำลังใจทุกๆท่านที่ค้านและเห็นต่างกระทู้นี้ ไม่ว่าจะด้วยอารมณ์ใดเหตุผลใดในขณะนั้น ก็ตาม
หวังว่าผมในฐานะคนอ่าน จะได้เห็นพวกท่านทะเลาะ(เห็นต่างอย่างสรร)กันอีกนะครับ

พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +758/-970

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #241 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 11:45:34 AM »

ถ้าไม่เปลี่ยนเฮดโค๊ชในวันนี้
เราจะไม่มีถ้วยแช็มป์ให้เห็นในวันหน้า

ไม่ใช่ว่า "โย่ง" ไม่ดี
ไม่ใช่ว่า "โย่ง" ไม่เก่ง
แต่ "โย่ง" ยังชั้นไม่ถึง
ที่จะรับอาสา พาทีมชาติไทย
ป้องกันแช็มป์ซีเกมส์ในหนนี้

อย่าถามหาผลงานที่ผ่านมา
เพราะมันไม่มีอะไรสักอย่าง
ไล่ตั้งแต่เกมอุ่นเครื่องที่ผ่านมา

ทั้งๆที่ เรามีนักเตะระดับตัวจริง
จากสโมสรในไทยลีค

ทั้งๆที่ เรามีนักเตะมากพรสวรรค์
มากมายในทีมชุดนี้

ทั้งๆที่ เรามีนักเตะให้เลือกใช้มากมาย
แต่พี่แกดันใช้คนไม่ถูกกับงาน

นับตั้งแต่เกมอุ่นเครื่องที่ลุ่มๆดอนๆ
ไม่มีอะไรบ่งบอกว่ารูปเกมจะดีขึ้น

ไล่จนมาถึงสโมสรที่คุม "สุพรรณบุรี"
ใครจะคิดบ้างว่า สโมสรเงินถุงเงินถังอย่างสุพรรณ
ที่เคยอยู่ด้านบนของตาราง ตอนนี้มีอันต้องตกลงมา
เป็นเพียงแค่ทีมกลางตาราง ค่อนไปทางด้านท้าย
ไม่เก่งจริงทำไม่ได้นะ บ่องตรง !!!

จนมาถึงรายการล่าสุด u23 ชิงแช็มป์เอเชีย
รอบคัดเลือก
ก็เข้ารอบในแบบที่ น่าเขกกบาลตัวเอง
ชนะ 1 เสมอ 2 แล้วก็มีช็อตที่ช็อคแฟนบอลที่สุดคือ
การพับสนามบุกทีมอย่างมองโกเลียในสภาพอากาศ
ที่มีฝนตกหนัก น้ำท่วมขัง ทั้งๆที่ทีมกุมชัยชนะเอาไว้ในมือ
แทนที่จะสั่งตั้งรับแล้วรอสวนเพื่อหวังผลของชัยชนะ

แต่แล้ว !!! "โย่ง" ก็ทำในสิ่งที่ไม่มีใครคาดคิด
สั่งลูกทีมบุกแหลก เพื่อหวังเอาประตู
ทั้งๆที่สภาพสนาม มันไม่เอื้อต่อการเปิดเกมรุก
ทุ่มหมดหน้าตัก ทิ้งหลังไว้เพียงแค่ 2 คน ผลที่ได้คือ

บอลติดน้ำ ทำให้คู่แข่งที่ต่ำชั้นกว่ามาก ฉกบอลไปยิง
ทั้งๆที่รู้ก็รู้อยู่แล้วว่า เขาจะยิงเราได้ก็เพราะลูกแบบนี้
แต่ก็ยังเปิดจุดอ่อนให้คู่ต่อสู้ใช้เจาะเพื่อยิงประตูตัวเอง

ถึงแม้ในเกมจะเสมอกับมองโกเลีย
แต่ในด้านการวางแผนการเล่นแล้ว
เรามีความได้เปรียบทั้งในด้านผลของสกอร์
และความสามารถของนักเตะที่ดีกว่ามาก
แต่เราดันจัดแผนการเล่น เพื่อให้ไปเข้าทาง
ทีมที่อ่อนแอกว่า แบบนี้เรียกได้ว่า เราแพ้เขา
ในด้านการวางแผนอย่างสิ้นเชิง

ผมยังมองไม่เห็นความเหมาะสมสักอย่าง
ในตัว "โย่ง" และที่อยากจะบอกโค๊ชโย่ง
อีกสักครั้ง สิ่งนั้นคือ...

ศศลักษณ์ ไหประโคน
มีดีที่ด้านซ้ายของสนาม
ไม่ใช่จับไปเล่นขวาอย่างที่ทำ
เพราะมันจะทำให้ความสามารถ
ของนักเตะและพรสวรรค์นั้นหายไป

ใช้นักเตะให้ถูกตำแหน่ง และวางแผนการเล่นให้รัดกุม
ถึงจะพาทีม นำเหรียญทองเหรีญนี้กลับเมืองไทยได้
ขอให้โชคดี "โค๊ชโย่ง"

By : Manoi

อ้างถึง
ผมชื่นชมกระทู้ของท่านมาตลอดนะครับ แต่รอบนี้ ผมไม่เห็นด้วยตรงที่ท่านนำข้อมูลผิดๆมาอ้างเนี่ยแหละครับ

จะเป็นคนเขียนบทความที่ดีควรอ้างอิงข้อมูลที่ถูกต้องสมบูรณ์มาเขียนนะครับ ไม่ใช่ถูกต้องบางส่วน เอาเฉพาะจุดที่จะเขียนแล้วคนคล้อยตามบทความครับ

รบกวนด้วยครับ ผมไม่อยากให้คนที่เค้าทำงานหนักมาเสียกำลัง เพราะบทความแบบนี้ครับ

ปกติแล้ว ผมจะไม่ค่อยเข้ามาตอบคอมเมนต์ในบทความของตัวเอง
เพราะผมเข้าใจว่าทุกอย่างในโลกนี้มันมี 2 ด้านเสมอ
อยู่ที่ว่าความคิดของคนแต่ละคนจะไปในทิศทางใด
เพราะผมเคารพในความคิดของทุกคน จะให้ใครมาคิด
ตรงตามที่เราเขียนหรือในสิ่งที่เราสื่อคงเป็นไปไม่ได้

งั้นมาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า ...
สาเหตุที่ผมเขียนบทความทำนองนี้ออกมา
ไม่ได้ต้องการที่จะดิสเครดิตใครทั้งนั้น
อยากให้พวกเราลองมองหลายๆมุม
การให้กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญ ใช่มันสำคัญมาก
แต่... การหาจุดบกพร่องของทีมเพื่อกระตุ้นนักเตะ
และทีมงานเพื่อพัฒนาไปสู่จุดที่ดีกว่าก็เป็นสิ่งที่สำคัญเช่นกัน

ลองคิดดูสิว่า ถ้าทุกคนมีแต่ออกมาชื่นชม
ดีครับท่าน เยี่ยมครับพี่ สุดยอดครับนาย
ถ้าทุกคนเป็นแบบนี้กันไปหมด ทุกอย่างในโลกนี้
จะไม่เกิดการพัฒนา
เพราะทุกคนเห็นว่าสิ่งที่มันเป็น
และคงอยู่มันดีที่สุดแล้ว การพัฒนาจะเกิดได้อย่างไร

โลกใบนี้ถึงต้องมีฝ่ายค้านและฝ่ายที่เห็นด้วย
เพื่อนนำไปสู่สิ่งที่ดีกว่า
...

ถ้าสังเกตจากหัวข้อ ผมตั้งใจเขียนเลยว่า...
ถ้าไม่เปลี่ยนโค๊ชในวันนี้จะไม่มีถ้วยแช็มป์ในวันหน้า
คำว่า ถ้วยแช็มป์ ใช่!!! คำคำนี้ ผมตั้งใจเขียนออกมาเลย
ถ้วยแช็มป์ในที่นี้ไม่ใช่เหรียญทองซีเกมส์ เพราะซีเกมส์ไม่มีถ้วยแช็มป์
แต่มันคือถ้วยแช็มป์ในระดับทวีป ถ้าเราไม่เปลี่ยนโค๊ชในวันนี้...
วันข้างหน้าเราจะไม่มีเวทีให้โค๊ชที่ดีกว่าได้ทดลองแทคติก
และรูปแบบการเล่นที่ใช้ในเวที u23 ชิงแช็มป์เอเชีย

ผมไม่สนหรอกครับกับถ้วยซีเกมส์ และไม่เคยสนใจเลยด้วย
แต่ที่ผมมองผมมองไปที่วันข้างหน้า ในแมตช์ที่ยิ่งใหญ่กว่า

อยากให้เวทีซีเกมส์ในหนนี้เป็นที่ทดลองแทคติกและตัวนักเตะ
เพื่อเวทีที่ใหญ่กว่า นี่คือจุดมุ่งหมายของบทความ

ไหนๆก็พูดมาซะยาว ขอตอบหลายๆคอมเมนต์ให้จบๆไปเลยละกัน
เห็นหลายๆคนบ่นว่าเฮ่ย... หมาน้อยเซียนหลังเกม
แข่งจบแล้วใครๆก็เขียนได้ ?

ผมอยากให้ท่านทั้งหลายย้อนไปดูทุกบทความที่ผมเขียน
เกิน 80% ของบทความคือการเขียนก่อนหน้าสิ่งที่จะเกิด
หรือก่อนเกมการแข่งขันแทบทั้งนั้น ซึ่งตัวผมเองไม่ชอบเขียนและ
วิจารณ์หลังเกมจบ แต่ผมเน้นวิเคราะห์จุดอ่อนของทีมนั้นๆ
เพื่อให้เขาเห็นมุมมองในแบบของแฟนบอลแล้วนำกลับไป
ปรับปรุงและแก้ไขในสิ่งที่เป็นจุดอ่อนเพื่อทำให้ทีมนั้นดีขึ้น
ผมไม่ได้เก่งขนาดที่จะเป็นครูใคร แต่ผมแค่อยากเป็นส่วนหนึ่ง
ที่ช่วยพัฒนาทีมในมุมมองของแฟนบอล เพื่อทำให้ทีมนั้นดีขึ้น

มันดีกว่าถูกครับท่าน สุดยอดครับนาย โอเคเลยพี่
ดีกว่าการไม่ทำห่าอะไรเลย แต่อยากให้ทีมนั้นดีขึ้นใช่ไหมละครับ
?

ขอบคุณที่ทนอ่าน ขอบคุณครับ
เหรียญมี 2 ด้านเสมอ อยู่ที่ว่าเราเลือกมองมุมไหน

สมัยก่อนมีหลายๆคนพูดกรอกหูบ่อยครั้งว่า...
คนไทยอ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัด
ซึ่งผมไม่เชื่อในสิ่งที่คนเหล่านั้นพูด
จนมาวันนี้ ผมรู้แล้วว่าสิ่งที่เขาเหล่านั้น
พยายามพูดกรอกหูพวกเราว่า
...

"คนไทยส่วนใหญ่อ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัด"

มันคือเรื่องจริง ?

บางครั้งผมเขียนอะไรขึ้นมาสักอย่าง
ก็ไม่อยากที่จะต้องอธิบายละเอียดยิบ
ถึงขั้นหยิบขนมให้เด็กมันกิน
แล้วยังต้องมาเคี้ยวให้เด็กมันอีก
เพื่อมันจะได้กลืนลงไปเลย
โดยไม่ต้องผ่านการเคี้ยว

ถ้าพวกท่านได้อ่านข้อความที่ผมเขียนด้านบน
ทุกบรรทัด ทุกข้อความ ท่านจะเข้าใจว่า...
ผมสื่อถึงอะไร นอกซะจากพวกท่านบางคน
จะตีมึน หาสิ่งบรรเทิงใจกระแซะกระทู้คนอื่นไปวันๆ
โดยที่ชีวิตพวกท่านเหล่านั้นไม่คิดจะทำห่าเหวอะไร
ให้ฟุตบอลไทยเลย

1 ปี กับ 4 เดือน ที่ผมเขียนบทความใน Susu
ผมเป็นคนแรกๆและกลุ่มคนกลุ่มแรกที่กล้า
ต่อว่าสโมสรที่ตัวเองรักอย่างบุรีรัมย์
กล้าที่จะตีแผ่สิ่งต่างๆที่สโมสรกำลัง
เดินไปในทางที่ผิด เพื่อให้เกิดการพัฒนา

กล้าที่จะตีแผ่บุคคลที่ใครๆก็รักและเคารพ
ในสมัยนั้นอย่าง "ซิโก" จะมีสักกี่คนที่กล้า
จนตอนนี้คนที่ไม่ชอบในตัวซิโกมีมากกว่า
คนที่ชอบซะอีก ในวันนั้นพวกท่านหายหัวกันไปไหน?

และในวันนี้ผมต้องมาอธิบายทุกประโยคใช่ไหม
ในสิ่งที่ผมได้เขียนไปทั้งหมดในด้านบน
ผมว่ามันชัดเจนซะยิ่งกว่าชัดเจน
ถ้าท่านได้อ่านมันทั้งหมดจริงๆ
มิใช่ตีมึนว่าได้อ่าน?

สิ่งที่ผมเขียนไปทั้งหมด
ผมต้องมานั่งอธิบายให้คนที่วันๆไม่คิดจะทำห่าอะไร
วันๆคิดเพียงแค่กระแซะกระทู้เพื่อนๆสมาชิกเอามัน
ไปวันๆ อย่ามาทำลายเวปบอร์ดฟุตบอลไทย
ที่ดีที่สุดเวปหนึ่งของเมืองไทยให้มันด้อยค่า
ต่ำต้อยลงไปมากกว่านี้เลยครับ

สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อจากกระทู้นี้
ผมแค่รู้เห็น อะไรในสิ่งที่ใครหลายคนไม่เคยได้ยินมา
แล้วนำมาบอกเล่าถ่ายทอดเป็นบทความ

ถ้าเรายังคงใช้โค๊ชโย่งในวันนี้ เราจะไปไม่ได้ไกล
ในเวทีเอเชียในวันหน้า ทำไมเราไม่หาคนที่ชำนาญเส้นทาง
ในเวทีระดับเอเชีย หรือสูงกว่าเข้ามาปูพื้นฐานให้นักเตะ
ของเราเพื่อปูทางไปสู่ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่กว่า?
ถ้าเราไม่ใช้เวทีซีเกมส์เป็นที่ทดลองแทคติก
และตัวนักเตะเพื่อปูพื้นฐานให้โค๊ชตัวจริง
ที่จะพาเราไปถึงจุดๆนั้น เราจะไม่มีเวทีใหญ่
ระดับนานาชาติให้เราได้ทดลองแทคติกในจุดนี้
มันน่าเสียดายไหมละครับแทนที่เราจะมีรายการใหญ่ๆ
ให้คนที่พร้อมจะพาเราไปถึงฝั่งฝัน เรากลับมาหลง
กับแช็มป์ในกะละมังอาเซียน แล้วเมื่อไรเราจะได้ออกไป
จากกะละมังใบนี้ซะที

กี่ปีแล้วที่เราคิดกันง่ายๆแค่นี้ แต่ต้องเสียโอกาสดีๆ
จากการใช้ทัวร์นาเมนต์ซีเกมส์เป็นที่เก็บเกี่ยวประสบการณ์
ให้นักเตะและทีมงานเพื่อทัวร์นาเมนต์ที่ยิ่งใหญ่กว่า
สุดท้ายก็ต้องมานั่งนับหนึ่งกันใหม่ เปลี่ยนโค๊ชโละนักเตะ
นับ 1 มันอยู่ล่ำไป

อย่าไปว่าสมาคมเลย ให้ว่าที่พวกคุณ คุณ และ คุณ
พวกคุณเหล่านี้แหละที่ยังไม่ออกจากกะลาอาเซียนเลย
ตัวคุณเองยังต้องการเหรียญทองซีเกมส์ ขอเพียงแค่ได้แช็มป์
อนาคตเป็นอย่างไรก็ช่างค่อยไปด่าเอาดาบหน้า
ก็คิดกันได้แค่นี้ไงครับ ถึงไปได้ไม่ถึงไหน

ผมกล้าท้าให้เปิดสถิติของทีมชุดนี้ได้เลย
5 ลูกส้มหล่น จาก 4 เกมส์ ที่ได้ และทำให้รูปเกมส์เปลี่ยนไป
นี่มันคือทีมที่จะเป็นแช็มป์ชัดๆ
พวกคุณถามใจพวกคุณดู
"โย่ง" ดีพอแล้วใช่ไหมที่จะให้ไปต่อในระดับเอเชีย
ถ้าพวกคุณคิดว่าดีพอแล้ว แล้วผลงานในระดับเอเชีย
ไปไม่ถึงไหน พวกคุณเหล่านั้นอย่าออกมาตั้งกระทู้
ขับไล่ให้มันรกบอร์ดเลยครับ ไม่ต้องโทษใครทั้งนั้น
โทษตัวพวกคุณเองที่พอใจกับแค่ความสำเร็จในระดับอาเซียน

ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า โชคชะตาที่เราได้จากซีเกมส์ในครั้งนี้
มันจะคงอยู่และอยู่ไปตลอดได้นานแค่ไหนในระดับเอเชีย

ถ้าอ่านที่ผมเคยพูดเอาไว้ ผมไม่สนใจเลยด้วยซ้ำกับแช็มป์ซีเกมส์
ผมสนใจอนาคตมากกว่า ที่จะทำอย่างไรให้เราก้าวข้ามอาเซียน
ไปยืนแถวหน้าของเอเชียในแบบที่อิรักเคยทำ อย่าบอกว่าทำไม่ได้
ในเมื่อพวกคุณยังไม่คิดที่จะลองทำ

ท่านต้องเข้าใจนะครับ...

ตอนที่ท่านโพสนี้ลงมันอาจเป็นกระเเส...เกิดการบั่นทอนความรู้สึกซึ่ง ได้ไงครับ

ทุกคนก็รู้ก็เห็น บางคนรู้เยอะกว่าด้วยซ้ำ เเต่เขาก็เขียนออกมาไม่ได้เหมือนท่านหรอก

หลังๆ มันถึงเป็นกระเเสที่เเรงขึ้นไง เพราะมีทั้งคนให้กำลังใจ มีทั้งคนเห็นปัญหา

เเต่การบริหาร มันไม่ได้ง่ายดายอะไรอย่างที่เราคิด...

ลองดูนะครับ...ชุด U23 ปัจจุบัน เป็นชุดที่ไม่เเข็ง เหมือนขาดช่วงอายุยิ่งซีเกมส์คราวนี้ใช้ U22

การเตรียมทีมก็ต้องเปลี่ยนไป  AFC U23 2018 ที่กำลังจะถึง มันก็เป็นทัวนาเม้นที่ไม่หนักเท่าอีก 2 ปีข้างหน้า 2020 ที่จะคัดไปโอลิปปิก

...ด้วยทรัพยากรที่มี  ด้วยกว่าทุกชุด...

เพราะอะไรนั่นหรอ... ชุดเจ้าไอซ์ เจนรบ ชัยวัฒน์  U19 AFF 2013 ตกรอบเเรก

AFC U19 เกือบไม่รอดรอบคัดเลือก เข้ารอบสุดท้ายก็ถูไถทรงบอลประมาณนี้ (โค้ชเตี้ย ก็เคยให้สัมภาษณ์เพราะเป็นคนดูชุดนี้ตั้งเเต่U19)

สังเกตุนักเตะชุด U22 นี้ มันผสมกับ U20 กว่าครึ่ง  เเละ อาศัยที่ว่า เด็กๆใจสู้ สู้เพื่อพิศูจน์ตัวเองให้ได้ เพราะถ้ารุ่นตัวเองทำไม่ได้

ทั้งโค้ช ทั้งสมาคม เเละนักเตะเอง...คงโดนวิภาควิจารณ์ยับ

การวิจารย์ การวิเคราะห์ เป็นสิ่งที่ดี เเต่มันก็ต้องอยู่ในเงื่อนไขของเวลาด้วย

เพราะอะไรๆ บางอย่างมันก็ต้องใช้เวลาเป็นตัวพิศูจน์...

BR13
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +175/-122

| | |
« ตอบ #242 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 12:00:31 PM »

terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1188/-1054

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #243 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 01:52:48 PM »

ฟันธง เเบบ ไม่ประเมินดีๆ  หน้าเเหกมากันเยอะ เเล้ว

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
lotto009
Full Member

คะแนนความรัก: +92/-88

| | |
« ตอบ #244 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 02:04:06 PM »

จุดประสงค์ท่านหมาน้อยคือ ควรมองก้าวข้ามอาเซียนแค่นั้น แล้วทำอย่างไรไปให้ใกลในเวทีเอเชีย คือมันต้องชัดเจนงัย
ผมว่าเพื่อนในบอร์ดบางคนมองไอเดียท่านหมาน้อยไม่ออกน่ะ
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1067

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #245 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 02:08:21 PM »

เอาตรงนะ  ๆ     ผมว่าท่านหมาน้อยก็กล่าวไม่ผิดหรอก

บอลก่อนมาแข่งซีเกมสืฟอร์มเราก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่  มันเลยไม่น่าเชื่อถือ
  พอมาแข่งซีเกมส์ 2 นัดแรก  ฟอร์มไม่ดีอีก   คนวิจารณ์กันขรม   ไม่แปลกบทความนี้ออกมาก่อนบอลแข่งด้วยซ้ำ  ซึ่งดูตามหน้าเสื่อแล้ว เราเองอาจไม่ได้แชมป์ก็ได้ เพราะฟอร์มไม่ดีเลย          แต่อย่างไรก็ตามเราได้แชมป์ หลังจบทัวน้าเม้นซึ่งมันเป็นอะไรที่เกิดขึ้นได้    ตรงนี้ผมเลยไม่อยากให้ซ้ำเติมกันเลย        เพราะงานนี้ถ้าไม่ไ้ดแชมป์ โค้ชโย่งก็ยิ่งเละเหมือนกันละ

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
Small_kratip
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +140/-31

| | |
« ตอบ #246 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 02:26:13 PM »

ผมเข้าใจจุดประสงค์คุณหมาน้อยนะ แต่จังหวะเวลาที่แกเลือกนำเสนอบทความนี้ไม่ค่อยเหมาะสมเท่านั้นเอง

แต่ความคิดเห็นผมก็ไม่ตรงกับคุณหมาน้อยนะ เพราะผมก็เป็นอีกหนึ่งคนที่อยู่ตรงข้ามความคิดของคุณหมาน้อยมาตลอด
ผมชื่นชมโค้ชโย่ง ที่แกรู้จักจุดอ่อนของทีมชุดนี้ พยายามแก้ไข และพาทีมให้บรรลุเป้าหมายได้ในท้ายที่สุด อย่างที่หลายคนบอกว่าเด็กชุดนี้ ตอน U-19 ยังโดนเวียดนาม โดนพม่าไล่อัดอยู่เลย

ต้องยอมรับว่ารูปเกมส์แกอาจไม่ได้สวยงามเหมือนพี่ ๆ ยุคก่อน แต่ก็บอกได้เลยว่า แกก็ทำทีมแกให้มีจุดแข็งที่ทีมยุคก่อนไม่มีเช่นกัน และเป็นจุดแข็งที่จะสอดประสานกับทีมชาติชุดใหญ่ได้ในอนาคต คือการเน้นเกมรับ และเน้นผลการแข่งขัน
หากใครคิดว่าโค้ชโย่งจะพาเด็กชุดนี้ ไปได้ไม่ถึงใหนในเวทีเอเชีย ผมจะเป็นอีกนึงที่ค้านหัวชนฝา เพราะแม้แต่พี่โก้ที่มีบุคลากรเด่น ๆ เต็มมือ ก็ยังพา U-23 ไปได้ไม่ถึงใหนเช่นกัน
แต่ถ้าดูผลงานโค้ชโย่งที่ผ่านมาในเวทีเอเชีย ก็ไม่ถือว่าทำได้ไม่เลวนัก และน่าจะพัฒนาต่อไปได้
ทีมที่โค้ชโย่งเคยเจอมาแล้วเช่น
ไทย 1-2 จีน, ไทย 2-1 UAE, ไทย 1-1 อิรัก  ซึ่งเราก็ล้วนสู้กับทีมชั้นนำเหล่านี้ ได้อย่างไม่เป็นรอง
และที่สำคัญ ผมเชื่อว่าหากโค้ชโย่งหานักเตะมาเติมเต็ม ตำแหน่งที่ยังไม่ลงตัวได้ ผมก็เชื่อว่าเราน่าจะได้ทีมที่สมบูรณ์ขึ้น
โดยสองตำแหน่งที่อาจต้องหานักเตะเข้ามาเสริมที่ผมมองอยู่คือ ปีกขวา และแบ็คขวา รวมถึงกองหน้าอีกสักคน
JETT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +125/-36

| | |
« ตอบ #247 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 03:09:44 PM »

บางอย่างก้อเห็นคล้อยกับท่านหมาน้อยน่ะ  ขัดใจกับการใช้นักเตะกับตำแหน่งการวางตัวผู้เล่น
แต่ถ้ามองอีกแง่หนึ่ง  ก้อได้โรเตชั่นนักเตะไม่ให้กรอบมากไป
ส่วนในการวางแผนถ้าว่าต้องการเล่นให้รัดกุมเหมือนท่านว่า  ทรงบอลคงประมาณนี้ล่ะครับ
เพียงแต่รุกเรายังไม่ดีพอปิดไม่ลงเอง  กลายเป็นว่าเจอทีมในอาเซียนทำไมยิงได้น้อยจัง  
ยุคก่อนๆ มีโหมบุกเอามันส์แฟนบอลกดเขาไม่รู้กี่ลูก  วันนี้ด้วยแนวทางการเล่นเหมือนเรามาตรฐานตกไปมาใน

เวทีซีเกมส์ถ้าไม่ให้โค้ชไทยทำ  แล้วจะหาเวทีไหนให้โค้ชไทยเก็บเกี่ยวประสบการณ์
มันคือโอกาสที่ประธานเทคนิคจะสร้างโค้ช

เพียงแต่ในเวทีที่มันใหญ่กว่านี่ซิ  ตามที่ท่านหมาน้อยวิเคราะห์ล่ะครับมันจะใหญ่ไปมั้ยสำหรับการโค้ชโย่ง
ด้วยที่เราๆท่านๆเห็นกัน  ว่าลุ้นกันเหนื่อยเกือบทุกนัด

หวังว่าถ้าไปเป็นผู้ช่วยราเยวัคคงทำให้แกเรียนรู้ได้เยอะๆ  เพื่อประโยชน์ของตัวแกเองและทีมชาติไทยในอนาคต

ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +400/-1720

..................................................

| | |
« ตอบ #248 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 04:01:23 PM »

ผมว่าอ่านไม่เข้าใจแล้วตีความกันไปเองมากกว่า ตัวหนังสือของ จขกท. มันก็ชัดเจนอยู่แล้ว

hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +361/-486

| | |
« ตอบ #249 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 06:07:25 PM »

จริงที่ว่า อยากให้เวที อาเซียน เป้นที่ลองแทคติกของโค้ชที่จะพาเราไปถึงเอเชีย
แต่ถ้าเราไม่สร้างโค้ชไทยขึ้นมา ในระดับนี้ แล้วจะให้โค้ชไทยไปอยู่ตรงไหน?

อย่าลืมนะว่าในภูมิภาคนี้ ฟุตบอลมันจับต้องได้กว่าบอลโลก ดูนัดชิงแค่เด็ก u22 ผู้ชมเกือบ 80k

เรื่องเหรียญทองหรือแช้มป์ถ้าไม่ได้ พวกเกรียนกับรอยหยักในสมองอันน้อยนิดก็จะตามด่า ไล่กัดเละ

เอาจริงๆก็ต้องคุยกับ กกท.ให้รู้เรื่องเลยว่า ไม่สนเหรียญ รางวัล ซีเกมส์ เป้าหมายเอเชีย อันนี้เข้าท่ากว่า

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
blueblood
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +197/-93

ร้อนจริงๆ

| | |
« ตอบ #250 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 09:46:15 PM »

เอ็งเล่นพาดหัวด้วยโลโก้ซีเกมส์ แต่ดันแถว่ารายการนี้ไม่มีถ้วยแชมป์
และยังแถไปถึงถ้วยแชมป์ ยู23
ข้านับถือหัวใจเอ็งจริงๆไอ้หมา
ถ้าจะมีหมาที่ข้าอยากจะวางยาเบื่อให้ตัวแรกของโลกก็ต้องเป็นเอ็งนี่แหล่ะไอ้หมาน้อย
roengrakroengritt998908
ตถตา...ทุกอย่างเป็นอย่างทีมันเป็น
Sr. Member

คะแนนความรัก: +77/-55

| | |
« ตอบ #251 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 10:02:30 PM »

เข้ามาอ่าน ครับ

Good man goes to the heaven batman goes to everywhere.
Manoikub
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +1986/-138

| | |
« ตอบ #252 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 10:07:15 PM »

เอ็งเล่นพาดหัวด้วยโลโก้ซีเกมส์ แต่ดันแถว่ารายการนี้ไม่มีถ้วยแชมป์
ถ้าจะมีหมาที่ข้าอยากจะวางยาเบื่อให้ตัวแรกของโลกก็ต้องเป็นเอ็งนี่แหล่ะไอ้หมาน้อย

ก็เป็นซะแบบนี้
จะไม่ให้เขาว่าคนไทยอ่านหนังสือน้อยได้อย่างไร
กระทู้เขียนเมื่อวันที่ 4 ข้อความชี้แจงครั้งแรกเมื่อวันที่ 7
ซีเกมส์ยังไม่เริ่มเลยพ่อคุ๊นนน

ก็เนื้อหาของจุดประสงค์ของบทความมันเกี่ยวกับซีเกมส์
ที่อยากเปิดโอกาสให้โค๊ชที่จะพาเราไปในเวทีที่ใหญ่กว่า
ได้มีโอกาสได้ทดลองนักเตะและแทคติกเพื่อต่อยอด
ในรายการ U23 ชิงแช็มป์เอเชียในปีหน้า

บางครั้งผมก็แอบสงสัยว่าคนบางคนอ่านไม่เข้าใจ
หรือต้องการอยากมีเรื่องจากการไม่เข้าใจ?

แล้วจะไม่ให้เขาว่าคนไทยอ่านหนังสือน้อยได้อย่างไร?
beekung2009
Hero Member

คะแนนความรัก: +256/-183

คอบอล...คอเบียร์

| | |
« ตอบ #253 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 07:09:22 AM »

ติดตามอ่านมาตลอด เข้าใจได้เลยว่า สติปัญญาการแยกแยะและวิเคราะห์ แต่ละคนไม่เหมือนกัน
เจตนาของ จขกท ต้องการสื่ออย่างนึง แต่คนอ่านเข้าใจเป็นอีกอย่าง
....ไม่มีถูกผิดหรอกครับ มีแค่เห็นด้วย กับไม่เห็นด้วย สำหรับผมยังคิดว่าท่านหมาน้อยวิเคราะห์ได้ดีและสอดคล้อง
จะนำไปปรับปรุง  ควรหรือไม่ควร ถูกหรือผิด  ก็แล้วแต่ละคนจะคิดละครับ
redneverdie
From Time To Time
Full Member
**

คะแนนความรัก: +465/-28

ในโลกไซเบอร์ ทุกคนมีวุฒิเท่ากัน

| | |
« ตอบ #254 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 07:54:42 AM »

ว่ากันตามตรง กระทู้ของท่านหมาน้อยนี้น่าจะเป็นกระทู้แรก ๆ ในบ้านเราเลย ที่พูดถึงความกังวลใจของการคุมทีมของโค๊ชโย่ง 
ซึ่งก็คงมีหลายคนที่เห็นสอดคล้องกันตามนั้น

ผมเองได้ติดตามผลงานของโค๊ชโย่งตั้งแต่เป็นนักเตะ จนก้าวมาเป็นโค๊ชในช่วงปี 53 ตั้งแต่เริ่มต้นกับปทุมธานี ต่อสงขลา วนไปมาสุพรรณ-ชลบุรี ได้เห็นความตั้งใจโค๊ชโย่ง

และผมก็ติดตามผลงานของท่านหมาน้อยตั้งแต่กระทู้แรก และเห็นว่าเป็นผลงานที่มีคุณค่ามาก ลองกลับไปอ่านย้อนหลังดูก็จะเห็นจริงตามนั้น

ท่านหมาน้อยมีทัศนะคติและพูดถึงทั้งทีมของโค๊ชซิโก้ และโค๊ชโย่ง
ในแง่ของโค๊ชซิโก้ ผมยังเสียดายที่ท่านหมาน้อยออกมาแนะนำถึงการเลือกใช้คน โดยไม่ต้องนึกถึงคนเดิม ๆ ที่ร่วมสู้ด้วยกันแต่แรก แต่พยายามเลือกคนที่ดีกว่าลงไป โดยพยายามชี้ให้เห็นถึงจุดอ่อนต่าง ๆ และถึงขั้นระบุชื่อออกมาเป็นครั้งแรก และทำให้เกิดกระแสวิจารณ์หนักมากเหมือนกันในตอนนั้น

ส่วนโค๊ชโย่ง ท่านหมาน้อยกล่าวถึงในฟอร์มช่วงชิงแชมป์เอเชีย  ซึ่งก็ดูน่าเป็นห่วงจริง ๆ นั่นแหละและฟอร์มต่อเนื่องไปจนถึงซีเกมส์ถึงนัดอินโด ดูน่าเป็นห่วงจริง ๆ

แต่..สิ่งสำคัญที่ต่างกันระหว่างโค๊ชซิโก้ กับโค๊ชโย่ง ก็คือ โค๊ชซิโก้ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรมากนักอาจเพราะบทบาทโค๊ชซิโก้โดดเดี่ยวใหญ่สุด  ส่วนโค๊ชโย่งเป็นไปในลักษณะสามัคคีคือพลัง หลายคนช่วยกัน ทำงานร่วมกันเป็นทีมจนสุดท้ายสำเร็จได้แชมป์ซีเกมส์

ผมยังมองว่าถ้าไม่มีกระแสจากโลกโซเชี่ยล นำไปสู่สามัคคีคือพลัง บางทีผลงานในซีเกมส์หนนี้ก็อาจเปลี่ยนไปอีกหน้านึงก็ได้

เมื่อโลกเปลี่ยนไป โซเชี่ยลถือกำเนิด และการวิจารณ์พูดถึงในโซเชี่ยลถือเป็นเรื่องปกติ ถ้ากระแสพาดพิงเยอะ ๆ ก็ควรให้น้ำหนักคำนึงด้วย  ดังนั้นผู้ที่เกี่ยวข้องก็ต้องปรับตัวตามกันด้วย

และอยากบอกว่า "ถ้าไม่มีกระแสโซเชี่ยลในวันนั้น ก็อาจไม่มีการเปลี่ยนแปลง สู่สามัคคีคือพลัง จนได้แชมป์ซีเกมส์ในวันนี้"

เมื่ออ่านความคิดเห็นดีดีของท่าน ในใจนั้นพลันเกิดความรู้สึกนับถือ
Strom_Raider
Full Member

คะแนนความรัก: +135/-68

| | |
« ตอบ #255 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 08:06:49 AM »

บอกตรงๆ กระทู้นี้ของคุณหมาน้อย ทำให้ผม ผิดหวังไปพอสมควร ผมมองบริบทว่าบอลซีเกมส์ ไม่ใช่บอลเอเชียนะครับ

ซึ่งที่ผมผิดหวังไม่ใช่ว่าคุณหมาน้อยมองพลาดหรอกครับ คุณหมาน้อยมองไม่พลาด มองได้ค่อนข้างตรงเสียด้วยซ้ำ
แต่ด้วยเงื่อนของระยะเวลา ทุกคนกำลังเตรียมพร้อมขั้นตอนสุดท้ายจะแข่งนัดแรกอยู่แล้ว กลับมีกระทู้ไม่มั่นใจในตัวโค้ชและสตาฟขึ้นมา

ด้วยเด็กอายุ 19-22 ปี ผมถือว่าเค้ายังเด็ก วุฒิภาวะ ยังไม่สูงมาก มีใจร้อน มีวู่วาม เมื่อมีคนพูดว่าแม่ทัพเค้าไม่ดี ไม่เก่ง ไม่ควรเดินตาม เด็กๆจะเชื่อฟังแม่ทัพคนนั้นไหม ทั้งๆที่ไม่มีเวลาให้เปลี่ยนตัวแม่ทัพแล้ว และเมื่อเด็กๆ ไม่เชื่อฟัง ไม่แปลกที่อัดแทคติคยังไง เด็กก็คิดว่าคุณน่ะไม่เจ๋งจริงหรอก ผมจะทำยังไงในสนามก็สามารถทำได้ ทำให้ทีมเราเละไงครับ

แต่ถ้าลองบิ้วประมาณว่าถึงเวลาแล้ว ถึงแม่ทัพของพวกน้องๆยังไม่แข็งแกร่งมากในระดับเอเชีย หรืออาเซียน แต่ก็มีศักยภาพพอที่จะพาน้องๆทั้งทีมหยิบเหรียญรางวัลได้ ผมว่าช่วงก่อนแข่งและช่วงแข่งขันควรมีกระทู้ทำนองนี้มากกว่า

ช่วยกันชี้ ช่วยกันแนะ จุดอ่อนจุดแข็ง เพื่อที่ให้เค้าแก้ไข เมื่อจบทัวร์นาเมนท์แล้ว ค่อยมาคุยกัน จะปรับ หรือจะไปต่อ เราก็มา defends กันตอนนี้ผมว่าจะดีกว่า

chalee
รักในหลวง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +342/-256

อยากให้ทุกคนรักและหวงแหนประเทศ..เหมือนพระองค์ท่าน

| | |
« ตอบ #256 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 08:29:06 AM »

ลงชื่อกับเค้าหน่อย ฮอตเหลือเกิน กระทู้นี้

ผมคิดว่า การให้ความเห็นเกี่ยวกับรูปแบบการเล่น การเลือกตัวผู้เล่น นั้นเป็นสิ่งที่เราจะเอามาเม้าท์มอยกันได้ตามประสา โค้ชคีย์บอร์ดอย่างเราๆท่าน (อย่างผมก็คุมทึมมาแล้วมากมาย ทั้ง ยูเว่ แมนยู ใน CM และ FM อิอิ..)

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เห็นด้วยกับ จขกท คือเรื่องการให้ความเห็นเกี่ยวกับความสามารถของโค้ชโย่ง และช่วงเวลาการปล่อยกระทู้ ถึงผมก็ไม่โอเคกับฟอร์มก่อนซีเกมส์ของโค้ชโย่ง เพราะเตรียมทีมมานาน น้ำเลี้ยงก็ใช้ได้ ผจกทีมก็สวย(เกี่ยวมั้ย?) แต่จะให้ทำงัยได้ ผลงานที่ผ่านมาก็บรรลุเป้าหมายหมด และซีเกมส์ก็กำลังจะเริ่ม นักเตะและทีมงานมีความกดดันจาก AFC U23 รอบคัดเลือกพอสมควร เราในฐานะแฟนบอลจะทำอะไรที่มันจะช่วยเค้าได้นอกจากให้กำลังใจ  

การที่เราจะบอกว่า คนนั้นคนนี้ "ชั้นไม่ถึง" ออกในที่สาธารณะ ผมว่าเราต้องเคยทำในสิ่งนั้น และทำสำเร็จมาแล้วอย่างช่ำชองซะก่อนนะครับ แต่ถ้าจะเม้าท์มอยในกลุ่มเล็กๆ หรือเอาฮาแบบเหน็บๆ ผมว่าโอเค

สำหรับสถานีต่อไปของโค้ชโย่ง คงอยู่การตัดสินใจของผู้บริหาร สมค. ว่าจะให้โค้ชโย่งลงจากตำแหน่งสวยๆก่อนแล้วขยับไปเป็นทีมงานราเยวัชเพื่อฝึกวิทยายุทธ แล้วค่อยกลับมาผงาดภายหลังก็เท่ห์ไม่หยอกเพราะตอนนี้มีโปรไฟล์ดีแล้ว แต่ถ้าอยากจะพิสูจน์ความสามารถตัวเองอีกซักระดับ ก็ไม่ว่ากันเพราะ ปลดโค้ชแชมป์ซีเกมส์ก็ดูแรงไป และ AFC U23 2018 ดูจะไม่มีความหมายอะไรนอกจากการเข้าไปสอบวัดระดับแต่อาจจะไม่ชัดเจน เพราะหลายทีมก็ส่งเด็กมาเยอะ

เป้าหมายที่ควรโฟกัส คือ เอเชี่ยนเกมส์2018 และ โอลิมปิก2020 ดังนั้น สมค.จะใช้ AFC U23 2018 ให้เป็นประโยชน์อย่างไรคงต้องรอติดตาม

แต่ย้ำอีกที เปลี่ยนโค้ชได้ แต่ ผจก.ทีม ห้ามเปลี่ยน!!!!! ....เครป่ะ

Hooligan
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +162/-107

| | |
« ตอบ #257 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 08:36:39 AM »

บอกตรงๆ กระทู้นี้ของคุณหมาน้อย ทำให้ผม ผิดหวังไปพอสมควร ผมมองบริบทว่าบอลซีเกมส์ ไม่ใช่บอลเอเชียนะครับ

ซึ่งที่ผมผิดหวังไม่ใช่ว่าคุณหมาน้อยมองพลาดหรอกครับ คุณหมาน้อยมองไม่พลาด มองได้ค่อนข้างตรงเสียด้วยซ้ำ
แต่ด้วยเงื่อนของระยะเวลา ทุกคนกำลังเตรียมพร้อมขั้นตอนสุดท้ายจะแข่งนัดแรกอยู่แล้ว กลับมีกระทู้ไม่มั่นใจในตัวโค้ชและสตาฟขึ้นมา

ด้วยเด็กอายุ 19-22 ปี ผมถือว่าเค้ายังเด็ก วุฒิภาวะ ยังไม่สูงมาก มีใจร้อน มีวู่วาม เมื่อมีคนพูดว่าแม่ทัพเค้าไม่ดี ไม่เก่ง ไม่ควรเดินตาม เด็กๆจะเชื่อฟังแม่ทัพคนนั้นไหม ทั้งๆที่ไม่มีเวลาให้เปลี่ยนตัวแม่ทัพแล้ว และเมื่อเด็กๆ ไม่เชื่อฟัง ไม่แปลกที่อัดแทคติคยังไง เด็กก็คิดว่าคุณน่ะไม่เจ๋งจริงหรอก ผมจะทำยังไงในสนามก็สามารถทำได้ ทำให้ทีมเราเละไงครับ

แต่ถ้าลองบิ้วประมาณว่าถึงเวลาแล้ว ถึงแม่ทัพของพวกน้องๆยังไม่แข็งแกร่งมากในระดับเอเชีย หรืออาเซียน แต่ก็มีศักยภาพพอที่จะพาน้องๆทั้งทีมหยิบเหรียญรางวัลได้ ผมว่าช่วงก่อนแข่งและช่วงแข่งขันควรมีกระทู้ทำนองนี้มากกว่า

ช่วยกันชี้ ช่วยกันแนะ จุดอ่อนจุดแข็ง เพื่อที่ให้เค้าแก้ไข เมื่อจบทัวร์นาเมนท์แล้ว ค่อยมาคุยกัน จะปรับ หรือจะไปต่อ เราก็มา defends กันตอนนี้ผมว่าจะดีกว่า

ขอบคุณความเห็นนี้ครับ
Hooligan
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #258 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 08:39:20 AM »

ลงชื่อกับเค้าหน่อย ฮอตเหลือเกิน กระทู้นี้

ผมคิดว่า การให้ความเห็นเกี่ยวกับรูปแบบการเล่น การเลือกตัวผู้เล่น นั้นเป็นสิ่งที่เราจะเอามาเม้าท์มอยกันได้ตามประสา โค้ชคีย์บอร์ดอย่างเราๆท่าน (อย่างผมก็คุมทึมมาแล้วมากมาย ทั้ง ยูเว่ แมนยู ใน CM และ FM อิอิ..)

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เห็นด้วยกับ จขกท คือเรื่องการให้ความเห็นเกี่ยวกับความสามารถของโค้ชโย่ง และช่วงเวลาการปล่อยกระทู้ ถึงผมก็ไม่โอเคกับฟอร์มก่อนซีเกมส์ของโค้ชโย่ง เพราะเตรียมทีมมานาน น้ำเลี้ยงก็ใช้ได้ ผจกทีมก็สวย(เกี่ยวมั้ย?) แต่จะให้ทำงัยได้ ผลงานที่ผ่านมาก็บรรลุเป้าหมายหมด และซีเกมส์ก็กำลังจะเริ่ม นักเตะและทีมงานมีความกดดันจาก AFC U23 รอบคัดเลือกพอสมควร เราในฐานะแฟนบอลจะทำอะไรที่มันจะช่วยเค้าได้นอกจากให้กำลังใจ 

การที่เราจะบอกว่า คนนั้นคนนี้ "ชั้นไม่ถึง" ออกในที่สาธารณะ ผมว่าเราต้องเคยทำในสิ่งนั้น และทำสำเร็จมาแล้วอย่างช่ำชองซะก่อนนะครับ แต่ถ้าจะเม้าท์มอยในกลุ่มเล็กๆ หรือเอาฮาแบบเหน็บๆ ผมว่าโอเค

สำหรับสถานีต่อไปของโค้ชโย่ง คงอยู่การตัดสินใจของผู้บริหาร สมค. ว่าจะให้โค้ชโย่งลงจากตำแหน่งสวยๆก่อนแล้วขยับไปเป็นทีมงานราเยวัชเพื่อฝึกวิทยายุทธ แล้วค่อยกลับมาผงาดภายหลังก็เท่ห์ไม่หยอกเพราะตอนนี้มีโปรไฟล์ดีแล้ว แต่ถ้าอยากจะพิสูจน์ความสามารถตัวเองอีกซักระดับ ก็ไม่ว่ากันเพราะ ปลดโค้ชแชมป์ซีเกมส์ก็ดูแรงไป และ AFC U23 2018 ดูจะไม่มีความหมายอะไรนอกจากการเข้าไปสอบวัดระดับแต่อาจจะไม่ชัดเจน เพราะหลายทีมก็ส่งเด็กมาเยอะ

เป้าหมายที่ควรโฟกัส คือ เอเชี่ยนเกมส์2018 และ โอลิมปิก2020 ดังนั้น สมค.จะใช้ AFC U23 2018 ให้เป็นประโยชน์อย่างไรคงต้องรอติดตาม

แต่ย้ำอีกที เปลี่ยนโค้ชได้ แต่ ผจก.ทีม ห้ามเปลี่ยน!!!!! ....เครป่ะ

เยี่ยม
เเสงตะวันเดือนอ้าย
Hero Member

คะแนนความรัก: +1069/-1464

ยอม อด อย่าง เสือ ดี กว่า อิ่ม อย่าง หมา

| | |
« ตอบ #259 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 08:52:10 AM »

ยอมรับบ้างก็ได้ครับคงไม่เสียหน้าเท่าไหร่หรอก เล่นเขียนกว้างเหมือนออนวนลากพอติดปลาใหญ่ก็เทพ พอได้เเต่ปลาน้อยๆก็หาว่าออนตาถี่มันไม่เเมนมั้งพี่ ผมอ่านเกิน3รอบ รวมๆน่าจะร้อยบรรทัด ถ้าพี่เเจงว่าไม่ใช่ซีเกมส์ตั้งเเต่กระทู้ออกใหม่ๆผมจะไม่ติ่ง เเต่พี่ปล่อยมาครึ่งเดือนพอมีบทสรุปพี่ก็ว่าไปอีกอย่างหนึ่ง
 พี่จะตีความหมายในมุมของพี่ยัง ไงก็เเล้วเเตเเต่คนเขาอ่านเขาก็มีมุมมองของเขาเช่นกัน

คุณค่าของการรอคอยไม่ได้อยู่ที่­­­ปลายทาง แต่อยู่ที่ระหว่างทางคุณได้เรีย­­­นรู้อะไรจากการรอคอยบ้าง
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +944/-1073

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #260 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:01:06 AM »

เป็นกำลังใจให้ ท่านเจ้าของกระทู้ ในเจตนาที่ดีและการแถลงการณ์ปิดคดีอีกรอบ (ถึงแม้ผมจะพอเข้าใจเจตนาท่านแต่แรกแล้วก็ตาม)ให้กระจ่างขึ้น
ยังไงเสียก็อย่าเพิ่งท้อหรือหนีหายไปนะครับ ผมว่าหลายคนก็ยังรอแนวคิด บทวิเคราะห์มุมมองของท่านอยู่
รวมไปถึงขอให้กำลังใจทุกๆท่านที่ค้านและเห็นต่างกระทู้นี้ ไม่ว่าจะด้วยอารมณ์ใดเหตุผลใดในขณะนั้น ก็ตาม
หวังว่าผมในฐานะคนอ่าน จะได้เห็นพวกท่านทะเลาะ(เห็นต่างอย่างสรร)กันอีกนะครับ

เห็นด้วยกับน้าบุญครับ และให้กำลังใจท่านหมาน้อยครับ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1151/-1926

| | |
« ตอบ #261 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:03:47 AM »

จะไม่ให้เขาว่าคนไทยอ่านหนังสือน้อยได้อย่างไร
กระทู้เขียนเมื่อวันที่ 4 ข้อความชี้แจงครั้งแรกเมื่อวันที่ 7
ซีเกมส์ยังไม่เริ่มเลยพ่อคุ๊นนน

ก็เนื้อหาของจุดประสงค์ของบทความมันเกี่ยวกับซีเกมส์
ที่อยากเปิดโอกาสให้โค๊ชที่จะพาเราไปในเวทีที่ใหญ่กว่า
ได้มีโอกาสได้ทดลองนักเตะและแทคติกเพื่อต่อยอด
ในรายการ U23 ชิงแช็มป์เอเชียในปีหน้า

บางครั้งผมก็แอบสงสัยว่าคนบางคนอ่านไม่เข้าใจ
หรือต้องการอยากมีเรื่องจากการไม่เข้าใจ
แล้วจะไม่ให้เขาว่าคนไทยอ่านหนังสือน้อยได้อย่างไร?

อ่านมานานแล้วผมว่าคุณหมาน้อยโต้แย้งประเด็นเฉพาะที่เพื่อนสมาชิกชี้แจ้งก็พอ เลิกหงายการ์ดคนไทยอ่านหนังสือน้อยเถอะ ผมก็คนไทยท่านก็คนไทย ในบอร์ดนี้คนไทยทั้งนั้น โต้แย้งกับใครก็อย่าตีความเหมารวมว่าคนไทยทุกคน

ผมว่าคนส่วนใหญ่เค้าก็เห็นด้วยนะว่าโค้ชโย่งยังไม่ดีพอ แต่ตอนที่เค้าแย้งกันมันคือจังหวะการปล่อยกระทู้ไม่ถูกที่ถูกเวลารึเปล่า ท่านก็มักจะหงายการ์ดคนไทยอ่านหนังสือน้อยบอกตีความผิดบ้างอะไรบ้าง เลิกเถอะคำนี้แล้วไปโต้แย้งหรือชี้แจ้งเฉพาะประเด็นก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2017, 09:06:21 AM โดย เซลล์โรงพิมพ์ » บันทึกการเข้า
Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +237/-135

| | |
« ตอบ #262 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:05:09 AM »

ความเห็นต่าง เป็นสิ่งที่สวยงามเสมอ ในสังคมฟุตบอล
ถึงอย่างก็รักฟุตบอลไทย ด้วยกันทั้งนั้น
     ไม่ว่าจะเห็นแย้ง ถกให้เห็นแต่ละมุมมองยังไง ก็น่าอ่านทั้งทั้งนั้น
ยกเว้นแตะต้องไม่ได้เลย คือ ต้องเลีย หรือสายชเลีย อันนั้น ไม่ได้สร้างสรรอะไร

ได้แชมป์ มาแล้ว อย่าลืมวันนี้ครับ ท่านใดว่าง เชิญๆ มาที่ราชมังคลากัน ชุดใหญ่ ทิ้งทวนคัดบอลโลก ในถิ่นช้างศึก
Manoikub
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #263 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:09:33 AM »

ยอมรับบ้างก็ได้ครับคงไม่เสียหน้าเท่าไหร่หรอก เล่นเขียนกว้างเหมือนออนวนลากพอติดปลาใหญ่ก็เทพ พอได้เเต่ปลาน้อยๆก็หาว่าออนตาถี่มันไม่เเมนมั้งพี่ ผมอ่านเกิน3รอบ รวมๆน่าจะร้อยบรรทัด ถ้าพี่เเจงว่าไม่ใช่ซีเกมส์ตั้งเเต่กระทู้ออกใหม่ๆผมจะไม่ติ่ง เเต่พี่ปล่อยมาครึ่งเดือนพอมีบทสรุปพี่ก็ว่าไปอีกอย่างหนึ่ง
 พี่จะตีความหมายในมุมของพี่ยัง ไงก็เเล้วเเตเเต่คนเขาอ่านเขาก็มีมุมมองของเขาเช่นกัน

ทุกคำที่ผมพูดมันมีระยะเวลากำกับครับ
อย่าให้คนอื่นเขาด่าเราได้ว่ามีปัญญาน้อย
หรือไม่มีปัญญา
ผมคงไม่ต้องถึงขั้นแคปรูป
มาให้ดูหลอกนะ เพราะผมคิดว่าท่านแสงเดือน
เป็นผู้ที่ยังมีปัญญาอยู่บ้าง ถึงแม้มันอาจจะดูน้อยก็ตาม

ตามนั้นครับ เพราะเราคุยกันแบบคนที่มีปัญญาเขาคุยกัน
godNorthstar
Full Member

คะแนนความรัก: +184/-131

| | |
« ตอบ #264 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:10:02 AM »

จะแถทำไม  
 เอ็งมั่นใจต้องการโชว์เหนือวิเคราะห์ก่อนการแข่งขัน แต่ดีที่ฉลาดเผื่อช่องไว้ให้ตัวเองได้กลับลำออกมาได้

Hooligan
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #265 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:16:32 AM »

จบเหอะ พี่น้อง

เย็นนี้มาเชียร์ไทย ถล่ม อิรัก ดีกว่า
สามัคคีคือพลัง

ผมสายเชียร์
ผมคนอ่านหนังสือน้อย ขี้เกียจอ่าน สำนวนโวหารเยอะ
ท่านๆ ไม่เลิก ผมก็ต้องลำบากมาอ่านอีก ลำบาก คนแก่ สายตาไม่ดีอีกต่างหาก

ไทยแลนนนนนนนนนนนน ปู๊นๆๆๆๆๆๆ
lotto009
Full Member

| | |
« ตอบ #266 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:21:21 AM »

จบ จบ ได้แล้ว
สรุปสั้น ๆ ใน U23 ชิงแชมป์เอเชีย
-ถ้าอยากเยี่ยวเหนียว แม้ใจก้อต้องเชียร์ ก้อให้โค้ชโย่งทำไป ขอทายว่า ไม่รอด รอดยาก
-อยากเห็นการใช้ศักยภาพนักเตะให้ถูกตำแห่นงก้อได้โค้ชต่างชาติ  มีแทคติคที่หลากหลายกว่านี้ก้อให้โค้ชญี่ปุ่น U23 มาทำสิ รับรอง
 สะเด่า แน่ๆ และคุณจะไม่เชียร์ไปเยี่ยวเหนียวไป  จะไม่มีคำถามว่า ทำไมไม่จัดตัวแบบนี้ ทำไมเล่นแบบนี้
คนเก่งเค้ามีมุงมองที่สูงว่าเสมอ
เชื่อ สิ ผมเรียนมา
อย่าด่ากูน่ะ  
Manoikub
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #267 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:23:11 AM »

หรือต้องการอยากมีเรื่องจากการไม่เข้าใจ

อ่านมานานแล้วผมว่าคุณหมาน้อยโต้แย้งประเด็นเฉพาะที่เพื่อนสมาชิกชี้แจ้งก็พอ เลิกหงายการ์ดคนไทยอ่านหนังสือน้อยเถอะ ผมก็คนไทยท่านก็คนไทย ในบอร์ดนี้คนไทยทั้งนั้น โต้แย้งกับใครก็อย่าตีความเหมารวมว่าคนไทยทุกคน

ผมว่าคนส่วนใหญ่เค้าก็เห็นด้วยนะว่าโค้ชโย่งยังไม่ดีพอ แต่ตอนที่เค้าแย้งกันมันคือจังหวะการปล่อยกระทู้ไม่ถูกที่ถูกเวลารึเปล่า ท่านก็มักจะหงายการ์ดคนไทยอ่านหนังสือน้อยบอกตีความผิดบ้างอะไรบ้าง เลิกเถอะคำนี้แล้วไปโต้แย้งหรือชี้แจ้งเฉพาะประเด็นก็พอ

จริงๆแล้วผมเป็นคนที่ชอบในตัวท่านมากนะ
ผมว่าท่านเป็นคนที่มีความคิดแตกต่าง
ช่วงที่ผมเข้าบอร์ดมาใหม่ๆ ผมว่าท่านเป็นคนแรกๆเลย
ที่ผมเคารพและนับถือ

ช่วงระยะหลัง ผมกล้าท้าให้เพื่อนสมาชิกไปเปิดอ่านย้อนหลัง
ในสิ่งที่ท่านพิมพ์ในทุกๆวัน

ผมบอกได้เลยว่าผมรู้สึกเหนื่อยๆแทนท่านมาก
เหนื่อยที่ต้องไปตามกัดกระทู้คนอื่น และทะเลาะกับคน
ในบอร์ดไม่เว้นแต่ละวัน กาลเวลาทำให้คนเปลี่ยน
และจิตรใจคนก็เปลี่ยนเช่นกัน

ท่านเคยได้ยินสำนวนในโลกออนไลด์ที่เขาพูดกรอกหู
พวกเราไหมละครับ "คนไทยอ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัด"
ผมก็หยิบเอาคำนี้มาพูดแล้วก็สอนหลายๆท่านในกระทู้นี้
ด้วยตัวอักษร ว่า...

อยากเป็นแบบที่เขาพูดกันเหรอว่าคนไทยอ่านหนังสือน้อย
นี่ท่านก็ยังเอามาเป็นประเด็นได้ ผมนี่นับถือท่านไม่เสื่อมคลายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2017, 09:25:08 AM โดย Manoikub » บันทึกการเข้า
Hero Member

ยอม อด อย่าง เสือ ดี กว่า อิ่ม อย่าง หมา

| | |
« ตอบ #268 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:27:12 AM »

ทุกคำที่ผมพูดมันมีระยะเวลากำกับครับ
อย่าให้คนอื่นเขาด่าเราได้ว่ามีปัญญาน้อย
มาให้ดูหลอกนะ เพราะผมคิดว่าท่านแสงเดือน
เป็นผู้ที่ยังมีปัญญาอยู่บ้าง ถึงแม้มันอาจจะดูน้อยก็ตาม

ตามนั้นครับ เพราะเราคุยกันแบบคนที่มีปัญญาเขาคุยกัน
[/quote]ถึงปัญญาผมอาจจะมีน้อยเเต่ก็คงไม่ถึงต้องประกาศดูเเคลนคนอื่นหรอกครับ เพราะการดูถูกคนอื่นมันยิ่งทำให้ปัญญาของเราดูเขลาทันที ในมุมของผู้ที่มีปัญญา การยอมรับว่าตัวเองผิดบ้างมันเป็นสิ่งที่ผู้เจริญเเล้วเขาทำกัน ต่างกับผู้ที่โง่เขลามักจะหาเหตุผลกลบล้างความโง่ของตัวเอง

คุณค่าของการรอคอยไม่ได้อยู่ที่­­­ปลายทาง แต่อยู่ที่ระหว่างทางคุณได้เรีย­­­นรู้อะไรจากการรอคอยบ้าง
Hero Member

| | |
« ตอบ #269 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:29:05 AM »

ถึงปัญญาผมอาจจะมีน้อยเเต่ก็คงไม่ถึงต้องประกาศดูเเคลนคนอื่นหรอกครับ เพราะการดูถูกคนอื่นมันยิ่งทำให้ปัญญาของเราดูเขลาทันที ในมุมของผู้ที่มีปัญญา การยอมรับว่าตัวเองผิดบ้างมันเป็นสิ่งที่ผู้เจริญเเล้วเขาทำกัน ต่างกับผู้ที่โง่เขลามักจะหาเหตุผลกลบล้างความโง่ของตัวเอง

lotto009
Full Member

| | |
« ตอบ #270 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:37:37 AM »

ใจเย็นๆท่านผู้เฒ่าทั้งสอง ระวังความดันขึ้นนะครับ  5555
Hero Member

| | |
« ตอบ #271 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:39:15 AM »

ใจเย็นๆท่านผู้เฒ่าทั้งสอง ระวังความดันขึ้นนะครับ  5555
ผมอายุเเค่20ต้นๆคงไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #272 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 09:41:55 AM »

ผมไปดีกว่าดูเหมือนเริ่มออกทะเลแล้ว
konnaemean
Full Member

คะแนนความรัก: +50/-62

| | |
« ตอบ #273 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 11:38:38 AM »

แชมป์ไปแล้วครับ     ไปหาทบทวน กระทู้เก่ากันน่ะครับ   ใครว่าอะไรไว้    ถูกหรือผิด   ก้อเหมือนท่านเจ้าของกระทู้ว่าไว้   "ช้างยังมีสามเศียร"  อุ่ยไม่ใช่ เหรียญยังมีสองด้าน
PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +206/-219

facebook.com/discount.book

| | |
« ตอบ #274 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 11:42:48 AM »

คุณหมาน้อยครับ..
ถ้าผมเป็นคุณ  ผมจะทบทวนดูว่า..

ทำไม? คนที่ "คนชอบกว่า..ค่อนบอร์ด" ถึงกลายมาเป็น..  "คนชัง..เกือบครึ่งบอร์ด" เข้าไปแล้ว...!?!?! 

มันมีเหตุมีผล  มีที่มาที่ไปครับ  บางทีคุณหมาน้อย "ต้องคิด ต้องทบทวน..บางอย่าง" แล้วล่ะครับ!!!

คน ปญอ. และเนื้อสมองน้อย เกินกว่าที่จะทำความเข้าใจ "เนื้อหาอันล้ำลึก" ของคุณหมาน้อยได้เกิน 3 บรรทัด(...อย่างผม)
คงคิดไม่ออกหรอกว่า  "เพราะอะไร???"

ผมว่า..  "อภิมหาศาสดากูรู..ผู้มีมันสมองอันปราดเปรื่อง..." (และอ่านหนังสือเกิน 3 บรรทัดเสมอ) อย่างคุณ  คงคิดได้ไม่ยาก!!! 

ผมนี่.. "FC คุณหมาน้อย..คนหนึ่ง" ตามอ่าน ตามไลค์ ทุกบทความ (...ถึงจะแค่อ่านเล่น..เอาบันเทิง ก็เถอะ)
(กลับไปดูกระทู้เก่าๆของคุณได้ ผมชื่นชมนะ กับคนที่พยายามเขียน พยายามร้อยเรียงข้อความ,รูปภาพ,ตัวอักษร อย่างตั้งอกตั้งใจ)

แต่ 2 กระทู้นี้..
★★★ ถ้าไม่เปลี่ยนเฮดโค๊ชในวันนี้ จะไม่มีถ้วยแช็มป์ให้เห็นในวันหน้า By : Manoi ★★★
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=384994.240#msg7329048

★★★ คำขอโทษจากใจแฟนบอล ส่งผ่านถึงโค๊ชเฮง : By Manoi ★★★
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=385563.0

ทั้ง 2 กระทู้  ขออนุญาติ  "คิดต่าง..อย่างแรงส์"
(...ไม่ใช่เพราะเนื้อหา  แต่เป็นอีกหลายๆเหตุผล ที่เพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน(ที่คุณหมาน้อย.. อาจจะมองว่าเป็น "พวก ปญอ",
"พวกอ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัด") ได้แสดงความคิดเห็นไว้เพียงพอแล้ว)

★★★★★★

อย่างที่ว่า..
บางที "คนที่คนรักคนชอบ..ค่อนบอร์ด" อย่างคุณหมาน้อย
ถึงกลายมาเป็น..  "คนที่คนชังเกือบครึ่งบอร์ด"
"คุณหมาน้อย คงต้องหาคำตอบให้ตัวเอง แล้วล่ะครับ!!!"
(น่าดีกว่า มาเสียเวลาตีตราคนที่คิดต่างว่า "พวก ปญอ",  "พวกอ่านไม่เกิน 3 บรรทัด")

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +206/-219

facebook.com/discount.book

| | |
« ตอบ #275 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 12:29:56 PM »

เอ่อ..(ขออีกเรื่อง)

จากที่อ่านความคิดเห็น ของเพื่อนๆร่วมบอร์ดเหล่านี้มาหลายต่อหลายครั้ง
ผมเชื่อว่า(ขออนุญาติยกตัวอย่าง) คนอย่าง...

คุณ chalee, คุณเซลล์โรงพิมพ์, คุณ hartmann, คุณพ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC, คุณKokkabark, คุณHooligan, คุณเเสงตะวันเดือนอ้าย
คุณSmall_kratip, คุณ tem_30359, คุณKhonchaikob, คุณอัลกอ ผู้ยิ่งใหญ่_กลุ่มเสื้อบอลไทย76, คุณTONS@BallTHAI_ในฝัน, ....ฯ

ถึงจะคิดต่างกับคุณหมาน้อย(..เอาเฉพาะในสองกระทู้นี้)
แต่ก็มีสติปัญญา  มีตรรกะวิธีคิด  ที่ไม่ด้อยไปกว่าคุณหมาน้อยนะ
(คงไม่ถึงกับกับ "คิดต่างอย่างไม่เป็นเหตุเป็นผล และอ่านน้อยกว่า 3 บรรทัด จนไม่เข้าใจตรรกะความคิดคุณหมาน้อยหรอกครับ)
(ความเห็นส่วนตัวนะ... ขออภัยที่เอ่ยนามทุกท่าน)

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1189/-445

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #276 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2017, 03:18:39 PM »

***********  อ่านกันดีๆ *************

"จะไม่มีถ้วยแชมป์ ในวันหน้า"
"ถ้วย" อะไรดีครับในวันข้างหน้า?
ซีเกมส์? /  ทันเนียน คัพ? / ดูไบ คัพ?
หรือว่า "แชมป์เอเซีย U-23"

ถ้าหมายถึง.."แชมป์เอเซีย U-23"

ด้วยศักยภาพของผู้เล่นที่เรามีตอนนี้..
ถึงจะเอา "มูรินโญ่" หรือ "เป๊ป กวาร์ดิโอล่า"  มาทำก็ไม่ทำให้เราก้าวข้ามผ่าน-
ญี่ปุ่น,สองเกาหลี,ออสเตรเลีย,อิหร่าน,ซาอุ และทีมอาหรับอีกหลายทีม จนไปถึง "ถ้วย" แชมป์ที่ว่าได้

ต้องยอมรับความจริงว่า.. เรามีผู้เล่น U-23 ที่ดี..ดีพอประมาณ
แต่ยังไม่ดีพอที่จะนำทีมชาติไทยเรา ก้าวข้ามผ่านทีมชั้นนำของเอเซีย
จนไปถึง "ถ้วย" (..ที่ว่า) ได้หรอก
จะหา "โค้ชเทวดา" ..ที่เหาะลงมาจากสรวงสวรรค์ ที่ไหนมาทำ

ถ้าเราต้องการ "โค้ชต่างชาติ โปรไฟล์สูง"
ด้วยงบประมาณที่.."จำกัดจำเขี่ย" ของสมาคมฯ มันแทบจะเป็นไปไม่ได้

เราจ้าง "มิโลวาน ราเยวัช" ด้วยเงินสองล้านต่อเดือน(ซึ่งถือว่า "ถูกเหลือเชื่อ!" แล้ว)
สมาคมฯ มีงบฯก้อนขนาดนั้นอีกไหม  ที่จะหาโค้ชโปรไฟล์ขนาดนั้น เข้ามาอีกสักคน
แล้วเสกมนต์ ร่ายคาถา นำพาทีมชาติ U-23 ของเรา  ก้าวไปจนถึง "ถ้วย!" แชมป์เอเซีย

หรือมองมาที่ "โค้ชต่างชาติ" ในไทยลีก..
อยากได้ใคร???  ใครดีพอจะไทยไปถึง "ถ้วย" แชมป์เอเซีย???
บันโดวิช?, อาเลชังดรี กามา?, มาโน่ โพลกิ้ง?  ?
(แน่ใจหรือว่า พวกเขาดีพอที่จะยกระดับ ทีมชาติไทย U-23 ให้ไปถึง "ถ้วย" (..ที่ว่ามา)..)
(ถ้าพวกเขาเก่งขนาดนั้น  เราจะไม่เห็นพวกเขา "ในไทยลีก" หรอก)

ถ้ามองมาที่ "โค้ชไทย" เราบ้าง  ต้องการใคร???
โค้ชซิโก้.. เราเพิ่งไล่เขาไปเยี่ยงหมูเยี่ยงหมา สดๆร้อนๆ
โค้ชตะวัน? โค้ชเตี้ย? โค้ชจุ่น? โค้ชเทิด? โค้ชหนุ่ย? โค้ชชัยยงค์? ..ฯ

ใครพร้อมจะรับ "เผือกร้อนๆ..." ก้อนนี้
ในเมื่อ.. "รายการ U-23 ชิงแชมป์เอเซีย"  ที่กำลังจะมาถึง..
"ชั้นบอลเอเซีย" มันสูงกว่า "ระดับอาเซี่ยน" เยอะ!!!
มันจึงมีโอกาส  "เจ๊ง!"  มากกว่า "เจ๊า!"   มากกว่า "เจ๋ง!"

โค้ชไทย..ใครพร้อมเข้ามา..
เข้ามา..เป็น.. "เป็นหมูเป็นหมา" ให้เขาไล่
ก็ในเมื่อ.. ตัวอย่างมันมีให้เห็นคาตา.. ทั้ง "ซิโก้" ทั้ง "โย่ง"

แล้วคำว่า.."จะไม่มีถ้วยแชมป์ ในวันหน้า"
"ถ้วย" อะไรครับ!!!

แล้ว "ใคร?" ครับ ที่เหมาะสม แล้วพาเราไปถึง "ถ้วย!!!" (..ที่ว่า)
(...ช่วยเฉลยหน่อยครับ..ผมนึกไม่ออกจริงๆ!!!..)

โค้ชจุ่น   ครับ

พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +758/-970

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #277 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 06:39:53 PM »

M-150 Cup ที่จะมาถึง...โอกาสนี้เเหละจะได้พิสูจน์ท่าน Manoi อีกครั้ง

Suriya 640
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +313/-86

| | |
« ตอบ #278 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 06:48:08 PM »

แอบนึกถึงกระทู้ นี้ ขึ้นมาเหมือนกัน

deawfico
ยกเลิกสมาชิก
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +736/-1901

| | |
« ตอบ #279 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 08:54:53 PM »

M-150 Cup ที่จะมาถึง...โอกาสนี้เเหละจะได้พิสูจน์ท่าน Manoi อีกครั้ง

ยังจะต้องพิสูจน์อะไรกันอีก. โค้ชโย่งทำทีมได้แชมป์ไปแล้วก็หมายความว่าท่านหมาน้อยกับเหล่าขาอวยหน้าแหกกันไปแต่ก็ไม่มีแม้แต่คำว่าขอโทษโค้ชโย่งสักคำ ยังจะแถทัวนาเม้น m150 มาลบกลบเกลื่อนไปอีก...

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Aon Buriramper
Hero Member

คะแนนความรัก: +482/-433

| | |
« ตอบ #280 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 09:39:35 PM »

มา ถอนหายใจครับ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2592/-4025

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #281 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 10:28:59 PM »

อ่อ

ลมหายใจคือฟุตบอล
tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +106/-682

Tui

| | |
« ตอบ #282 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 07:17:48 AM »

ขุดๆ ขุดกระทู้ ฮ่าาา

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
T_Law_Zoo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +434/-425

Gu LoVe TAK

| | |
« ตอบ #283 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 08:24:15 AM »

...ขุด มา ขยี้...
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +382/-605

| | |
« ตอบ #284 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 10:01:23 PM »

วันนี้ชนะญี่ปุ่น มันจะเกี่ยวกับท่านหมาน้อยมั้ยน๊าาา ฮรี่ๆ
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +547/-481

| | |
« ตอบ #285 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 10:10:24 PM »

ขุด าๆๆๆๆๆ55

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +580/-414

| | |
« ตอบ #286 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 10:22:50 PM »

กลายเป็นกระทู้แห่งปีไปแล้วครับ  กระทู้นี้ 

และคงได้ขุดขึ้นมาบ่อย ๆ  หุหุ

@anekchai
Man-U Susu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +4151/-4950

วันนี้คุณกดลบผมแล้วหรือยัง ^^"

| | |
« ตอบ #287 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 08:32:10 AM »

อืม น่าจะใช่

HIGHLIGHTS: Thailand U23 vs Japan U23 2-1 M-150 Cup 2017, 09/12/2017

bombomMHzz
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +618/-847

| | |
« ตอบ #288 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 10:20:12 AM »

แวะเข้ามา อิอิ
notebig
Full Member

คะแนนความรัก: +156/-75

นับ 0 ไป 1 นั้นยากกว่านับ 1 ไป 10

| | |
« ตอบ #289 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2017, 11:14:22 AM »

หมา แนว จ่า

สรุปแบบสามคำครับ

มัวแต่ไปเล่น facebook พลาดกระทู้นี้ไปได้ไง
มาไล่ตามอ่านแล้วบันเทิงดีครับ 

beekung2009
Hero Member

| | |
« ตอบ #290 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 06:29:17 PM »

นี่ไม่ใช่คำทำนาย แต่เป็นการวิเคราะห์ที่ใกล้เคียงความจริงมาก
Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +237/-135

| | |
« ตอบ #291 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 06:32:04 PM »

หลังซีเกมส์ เห็นไล่ กระทืบ ท่าน หมาน้อย อยู่เลย
deawfico
ยกเลิกสมาชิก
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +736/-1901

| | |
« ตอบ #292 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 06:36:43 PM »

เป็นไงล่ะเปลี่ยนเป็นโซรัน เห็นถ้วยขึ้นมาเลย..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
beekung2009
Hero Member

| | |
« ตอบ #293 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 07:03:09 PM »

เป็นไงล่ะเปลี่ยนเป็นโซรัน เห็นถ้วยขึ้นมาเลย..

ที่ตะโกนข้างสนาม ใครครับท่าน โซรันเป็นโค๊ชที่ควบคุมแผนการเล่น จริงๆใช่ไหมครับ
331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +107/-214

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #294 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 08:01:28 AM »

ทำไมท่านวิเคราะห์ได้ตรงขนาดนี้

331807
Hero Member

| | |
« ตอบ #295 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 08:01:59 AM »

ทำไมท่านวิเคราะห์ได้ตรงขนาดนี้

กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +836/-775

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #296 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 09:09:37 AM »

วันนี้ชัดเจนแล้วว่ามันดีไม่ดียังไง พวกแขวะนี่ก็ไม่วิเคราะห์ความเปนจิงสิ่งที่เขาสื่อเลย บ้าบอ

Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Sr. Member

คะแนนความรัก: +91/-191

| | |
« ตอบ #297 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 09:17:49 AM »

ชอบกระทู้นี้
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +361/-486

| | |
« ตอบ #298 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 10:04:47 AM »

วิเคราะห์ส่วนถูกก็มี แต่สรุปเรื่องซีเกมส์เป้นหลักในเนื้อความก็ผิดนะครับ
แถมการเขียนติง ควรออกมาก่อนเป็นเดือนๆ ไม่ใช่จะแข่งซีเกมส์แล้วพึ่งจะมาโพสในเวลานั้น
ถ้าเริ่มเขียนหลังซีเกมส์ วิเคราะห์ความห่วยแตกในการใช้แทคติก อันนี้บวกยาวๆไป

ท่านมีความรู้ ข้อมูลแน่น แต่ขาดกาละเทศะในการเขียน
ผมชอบติดตามผลงาน แต่ขอเน้นๆ ให้ตรงช่วงเวลา จะดีมาก

ตอนนี้ยังมีอีกหลายรายการผมเชื่อว่า บทความของท่านจะเป็นประโยชน์ต่อคนในสมาคมอย่างแน่นอน

ถือซะว่าทำเพื่อชาติ บอกบุญให้บรรดาทีมงานสต้าฟรับฟัง เอาไป ค.ว.ย. ด้วยนะครับ ใกล้ 4 ปี มีร้อนก้อนแน่นวล

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
Anon25_Inburi Sr
Skyrocket car
Hero Member

คะแนนความรัก: +374/-385

| | |
« ตอบ #299 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 11:18:11 AM »

เฮงโย่งมาอ่านบ้างนะไม่กี่บรรทัด

Hero Member
**

| | |
« ตอบ #300 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 11:22:14 AM »

ต้องขอโทษท่านmanoiด้วยเพราะผลการวิเคราะห์ได้ตอกหน้าผมที่เคยว่าท่านไว้เต็มๆ
331807
Hero Member

| | |
« ตอบ #301 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 12:07:03 PM »

ท่านหมาน้อยตอบ สมาชิกท่านหนึ่งไว้
"ผมชื่นชมกระทู้ของท่านมาตลอดนะครับ แต่รอบนี้ ผมไม่เห็นด้วยตรงที่ท่านนำข้อมูลผิดๆมาอ้างเนี่ยแหละครับ

จะเป็นคนเขียนบทความที่ดีควรอ้างอิงข้อมูลที่ถูกต้องสมบูรณ์มาเขียนนะครับ ไม่ใช่ถูกต้องบางส่วน เอาเฉพาะจุดที่จะเขียนแล้วคนคล้อยตามบทความครับ

รบกวนด้วยครับ ผมไม่อยากให้คนที่เค้าทำงานหนักมาเสียกำลัง เพราะบทความแบบนี้ครับ"

ปกติแล้ว ผมจะไม่ค่อยเข้ามาตอบคอมเมนต์ในบทความของตัวเอง
เพราะผมเข้าใจว่าทุกอย่างในโลกนี้มันมี 2 ด้านเสมอ
อยู่ที่ว่าความคิดของคนแต่ละคนจะไปในทิศทางใด
เพราะผมเคารพในความคิดของทุกคน จะให้ใครมาคิด
ตรงตามที่เราเขียนหรือในสิ่งที่เราสื่อคงเป็นไปไม่ได้

งั้นมาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า ...
สาเหตุที่ผมเขียนบทความทำนองนี้ออกมา
ไม่ได้ต้องการที่จะดิสเครดิตใครทั้งนั้น
อยากให้พวกเราลองมองหลายๆมุม
การให้กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญ ใช่มันสำคัญมาก
แต่... การหาจุดบกพร่องของทีมเพื่อกระตุ้นนักเตะ
และทีมงานเพื่อพัฒนาไปสู่จุดที่ดีกว่าก็เป็นสิ่งที่สำคัญเช่นกัน

ลองคิดดูสิว่า ถ้าทุกคนมีแต่ออกมาชื่นชม
ดีครับท่าน เยี่ยมครับพี่ สุดยอดครับนาย
ถ้าทุกคนเป็นแบบนี้กันไปหมด ทุกอย่างในโลกนี้
จะไม่เกิดการพัฒนา เพราะทุกคนเห็นว่าสิ่งที่มันเป็น
และคงอยู่มันดีที่สุดแล้ว การพัฒนาจะเกิดได้อย่างไร

โลกใบนี้ถึงต้องมีฝ่ายค้านและฝ่ายที่เห็นด้วย
เพื่อนนำไปสู่สิ่งที่ดีกว่า ...

ถ้าสังเกตจากหัวข้อ ผมตั้งใจเขียนเลยว่า...
ถ้าไม่เปลี่ยนโค๊ชในวันนี้จะไม่มีถ้วยแช็มป์ในวันหน้า
คำว่า ถ้วยแช็มป์ ใช่!!! คำคำนี้ ผมตั้งใจเขียนออกมาเลย
ถ้วยแช็มป์ในที่นี้ไม่ใช่เหรียญทองซีเกมส์ เพราะซีเกมส์ไม่มีถ้วยแช็มป์
แต่มันคือถ้วยแช็มป์ในระดับทวีป ถ้าเราไม่เปลี่ยนโค๊ชในวันนี้...
วันข้างหน้าเราจะไม่มีเวทีให้โค๊ชที่ดีกว่าได้ทดลองแทคติก
และรูปแบบการเล่นที่ใช้ในเวที u23 ชิงแช็มป์เอเชีย

ผมไม่สนหรอกครับกับถ้วยซีเกมส์ และไม่เคยสนใจเลยด้วย
แต่ที่ผมมองผมมองไปที่วันข้างหน้า ในแมตช์ที่ยิ่งใหญ่กว่า
อยากให้เวทีซีเกมส์ในหนนี้เป็นที่ทดลองแทคติกและตัวนักเตะ
เพื่อเวทีที่ใหญ่กว่า นี่คือจุดมุ่งหมายของบทความ

ไหนๆก็พูดมาซะยาว ขอตอบหลายๆคอมเมนต์ให้จบๆไปเลยละกัน
เห็นหลายๆคนบ่นว่าเฮ่ย... หมาน้อยเซียนหลังเกม
แข่งจบแล้วใครๆก็เขียนได้ ?

ผมอยากให้ท่านทั้งหลายย้อนไปดูทุกบทความที่ผมเขียน
เกิน 80% ของบทความคือการเขียนก่อนหน้าสิ่งที่จะเกิด
หรือก่อนเกมการแข่งขันแทบทั้งนั้น ซึ่งตัวผมเองไม่ชอบเขียนและ
วิจารณ์หลังเกมจบ แต่ผมเน้นวิเคราะห์จุดอ่อนของทีมนั้นๆ
เพื่อให้เขาเห็นมุมมองในแบบของแฟนบอลแล้วนำกลับไป
ปรับปรุงและแก้ไขในสิ่งที่เป็นจุดอ่อนเพื่อทำให้ทีมนั้นดีขึ้น
ผมไม่ได้เก่งขนาดที่จะเป็นครูใคร แต่ผมแค่อยากเป็นส่วนหนึ่ง
ที่ช่วยพัฒนาทีมในมุมมองของแฟนบอล เพื่อทำให้ทีมนั้นดีขึ้น

มันดีกว่าถูกครับท่าน สุดยอดครับนาย โอเคเลยพี่
ดีกว่าการไม่ทำห่าอะไรเลย แต่อยากให้ทีมนั้นดีขึ้นใช่ไหมละครับ ?

ขอบคุณที่ทนอ่าน ขอบคุณครับ
เหรียญมี 2 ด้านเสมอ อยู่ที่ว่าเราเลือกมองมุมไหน

เต่าหลังตุง
Full Member

คะแนนความรัก: +56/-39

I Shall Return

| | |
« ตอบ #302 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 03:27:46 PM »

วันสองวันนี้นึกอยู่ว่าเคยอ่านที่ไหนเรื่องเปลี่ยนโค้ช นึกออกล่ะ😊 เหมือนพ่อครัวมีวัตถุดิบชั้นยอดแค่ไหนฝีมือห่วย อาหารออกมาก็ไม่อร่อย
331807
Hero Member

| | |
« ตอบ #303 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 04:20:01 PM »

อีกหนึ่ง การตอบโต้ที่ชัดเจน ของท่านหมาน้อย

สมัยก่อนมีหลายๆคนพูดกรอกหูบ่อยครั้งว่า...
คนไทยอ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัด
ซึ่งผมไม่เชื่อในสิ่งที่คนเหล่านั้นพูด
จนมาวันนี้ ผมรู้แล้วว่าสิ่งที่เขาเหล่านั้น
พยายามพูดกรอกหูพวกเราว่า...

"คนไทยส่วนใหญ่อ่านหนังสือไม่เกิน 3 บรรทัด"

มันคือเรื่องจริง ?

บางครั้งผมเขียนอะไรขึ้นมาสักอย่าง
ก็ไม่อยากที่จะต้องอธิบายละเอียดยิบ
ถึงขั้นหยิบขนมให้เด็กมันกิน
แล้วยังต้องมาเคี้ยวให้เด็กมันอีก
เพื่อมันจะได้กลืนลงไปเลย
โดยไม่ต้องผ่านการเคี้ยว

ถ้าพวกท่านได้อ่านข้อความที่ผมเขียนด้านบน
ทุกบรรทัด ทุกข้อความ ท่านจะเข้าใจว่า...
ผมสื่อถึงอะไร นอกซะจากพวกท่านบางคน
จะตีมึน หาสิ่งบรรเทิงใจกระแซะกระทู้คนอื่นไปวันๆ
โดยที่ชีวิตพวกท่านเหล่านั้นไม่คิดจะทำห่าเหวอะไร
ให้ฟุตบอลไทยเลย

1 ปี กับ 4 เดือน ที่ผมเขียนบทความใน Susu
ผมเป็นคนแรกๆและกลุ่มคนกลุ่มแรกที่กล้า
ต่อว่าสโมสรที่ตัวเองรักอย่างบุรีรัมย์
กล้าที่จะตีแผ่สิ่งต่างๆที่สโมสรกำลัง
เดินไปในทางที่ผิด เพื่อให้เกิดการพัฒนา

กล้าที่จะตีแผ่บุคคลที่ใครๆก็รักและเคารพ
ในสมัยนั้นอย่าง "ซิโก" จะมีสักกี่คนที่กล้า
จนตอนนี้คนที่ไม่ชอบในตัวซิโกมีมากกว่า
คนที่ชอบซะอีก ในวันนั้นพวกท่านหายหัวกันไปไหน?

และในวันนี้ผมต้องมาอธิบายทุกประโยคใช่ไหม
ในสิ่งที่ผมได้เขียนไปทั้งหมดในด้านบน
ผมว่ามันชัดเจนซะยิ่งกว่าชัดเจน
ถ้าท่านได้อ่านมันทั้งหมดจริงๆ
มิใช่ตีมึนว่าได้อ่าน?

สิ่งที่ผมเขียนไปทั้งหมด
ผมต้องมานั่งอธิบายให้คนที่วันๆไม่คิดจะทำห่าอะไร
วันๆคิดเพียงแค่กระแซะกระทู้เพื่อนๆสมาชิกเอามัน
ไปวันๆ อย่ามาทำลายเวปบอร์ดฟุตบอลไทย
ที่ดีที่สุดเวปหนึ่งของเมืองไทยให้มันด้อยค่า
ต่ำต้อยลงไปมากกว่านี้เลยครับ

สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อจากกระทู้นี้
ผมแค่รู้เห็น อะไรในสิ่งที่ใครหลายคนไม่เคยได้ยินมา
แล้วนำมาบอกเล่าถ่ายทอดเป็นบทความ

ถ้าเรายังคงใช้โค๊ชโย่งในวันนี้ เราจะไปไม่ได้ไกล
ในเวทีเอเชียในวันหน้า ทำไมเราไม่หาคนที่ชำนาญเส้นทาง
ในเวทีระดับเอเชีย หรือสูงกว่าเข้ามาปูพื้นฐานให้นักเตะ
ของเราเพื่อปูทางไปสู่ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่กว่า?
ถ้าเราไม่ใช้เวทีซีเกมส์เป็นที่ทดลองแทคติก
และตัวนักเตะเพื่อปูพื้นฐานให้โค๊ชตัวจริง
ที่จะพาเราไปถึงจุดๆนั้น เราจะไม่มีเวทีใหญ่
ระดับนานาชาติให้เราได้ทดลองแทคติกในจุดนี้
มันน่าเสียดายไหมละครับแทนที่เราจะมีรายการใหญ่ๆ
ให้คนที่พร้อมจะพาเราไปถึงฝั่งฝัน เรากลับมาหลง
กับแช็มป์ในกะละมังอาเซียน แล้วเมื่อไรเราจะได้ออกไป
จากกะละมังใบนี้ซะที

กี่ปีแล้วที่เราคิดกันง่ายๆแค่นี้ แต่ต้องเสียโอกาสดีๆ
จากการใช้ทัวร์นาเมนต์ซีเกมส์เป็นที่เก็บเกี่ยวประสบการณ์
ให้นักเตะและทีมงานเพื่อทัวร์นาเมนต์ที่ยิ่งใหญ่กว่า
สุดท้ายก็ต้องมานั่งนับหนึ่งกันใหม่ เปลี่ยนโค๊ชโละนักเตะ
นับ 1 มันอยู่ล่ำไป

อย่าไปว่าสมาคมเลย ให้ว่าที่พวกคุณ คุณ และ คุณ
พวกคุณเหล่านี้แหละที่ยังไม่ออกจากกะลาอาเซียนเลย
ตัวคุณเองยังต้องการเหรียญทองซีเกมส์ ขอเพียงแค่ได้แช็มป์
อนาคตเป็นอย่างไรก็ช่างค่อยไปด่าเอาดาบหน้า
ก็คิดกันได้แค่นี้ไงครับ ถึงไปได้ไม่ถึงไหน

ผมกล้าท้าให้เปิดสถิติของทีมชุดนี้ได้เลย
5 ลูกส้มหล่น จาก 4 เกมส์ ที่ได้ และทำให้รูปเกมส์เปลี่ยนไป
นี่มันคือทีมที่จะเป็นแช็มป์ชัดๆ พวกคุณถามใจพวกคุณดู
"โย่ง" ดีพอแล้วใช่ไหมที่จะให้ไปต่อในระดับเอเชีย
ถ้าพวกคุณคิดว่าดีพอแล้ว แล้วผลงานในระดับเอเชีย
ไปไม่ถึงไหน พวกคุณเหล่านั้นอย่าออกมาตั้งกระทู้
ขับไล่ให้มันรกบอร์ดเลยครับ ไม่ต้องโทษใครทั้งนั้น
โทษตัวพวกคุณเองที่พอใจกับแค่ความสำเร็จในระดับอาเซียน

ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า โชคชะตาที่เราได้จากซีเกมส์ในครั้งนี้
มันจะคงอยู่และอยู่ไปตลอดได้นานแค่ไหนในระดับเอเชีย

ถ้าอ่านที่ผมเคยพูดเอาไว้ ผมไม่สนใจเลยด้วยซ้ำกับแช็มป์ซีเกมส์
ผมสนใจอนาคตมากกว่า ที่จะทำอย่างไรให้เราก้าวข้ามอาเซียน
ไปยืนแถวหน้าของเอเชียในแบบที่อิรักเคยทำ อย่าบอกว่าทำไม่ได้
ในเมื่อพวกคุณยังไม่คิดที่จะลองทำ

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +966/-198

| | |
« ตอบ #304 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 04:41:16 PM »

คิดถึง ท่านหมาน้อย
tinnakornten
เป็นไทยโดยสายเลือด
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +35/-38

ส่งใจเชียร์ นักสู้ผู้ยิ่งใหญ่

| | |
« ตอบ #305 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 06:49:41 PM »

ถึงวันนี้ ไม่ผิดจากที่ท่านหมาน้อยบอกเลยครับ
ตอนนี้ไทยเรา ย้ำแย่ อย่างมาก จะกลุ่มคนที่เอาแต่พรรคพวกและระบบเส้นสาย

TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +847/-298

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #306 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 07:13:06 PM »

ไม่ใช่ว่า "โค้ชโย่ง" ไม่ดี
ไม่ใช่ว่า "โค้ชโย่ง" ไม่เก่ง
แต่ "โค้ชโย่ง" ยังชั้นไม่ถึง

โดยเฉพาะประโยคสุดท้ายนี่ใช่เลยนะปัจจจุบัน ทำบอลระดับชาติมันต้องคิดวิเคราะเยอะๆ รู้เค้า รู้เรา แต่เหมือนโค้ชจะไม่รู้ทั้งเราและเค้า ไม่รู้ว่าเค้าจะเล่นแบบไหนไม่ได้วิเคราะห์ไว้ไปแก้ไขหน้างานเอาทั้งนั้น ส่วนเราก็มักใช้นักเตะมั่วตำแหน่งมาตั้งแต่ซีเกมส์ ถ้าเฮงซังไม่บอกให้นักเตะเล่นตำแหน่งถนัดผมว่าตกรอบแรกซีเกมส์ไปแล้วในตอนนั้น มาครั้งนี้เอเชี่ยนเกมก็คล้ายๆ เดิมยึดติดกับนักเตะเดิมๆ ทั้งที่หลายคนมีเกมลงเล่นน้อยมากในลีก การเลือกนักบอลมันต้องยึดฟอร์มปัจจุบันเป็นหลักแต่โค้ชกลับเลือกคนที่ตัวเองมั่นใจเชื่อใจมาก่อนฟอร์มการเล่น

beekung2009
Hero Member

| | |
« ตอบ #307 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 07:50:14 PM »

นี่ไม่ใช่คำทำนาย แต่เป็นการวิเคราะห์ที่ใกล้เคียงความจริงมาก
มาทบทวนกันอีกครั้ง
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +580/-414

| | |
« ตอบ #308 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 08:26:00 PM »

ไม่ใช่ว่า "โค้ชโย่ง" ไม่ดี
ไม่ใช่ว่า "โค้ชโย่ง" ไม่เก่ง
แต่ "โค้ชโย่ง" ยังชั้นไม่ถึง

โดยเฉพาะประโยคสุดท้ายนี่ใช่เลยนะปัจจจุบัน ทำบอลระดับชาติมันต้องคิดวิเคราะเยอะๆ รู้เค้า รู้เรา แต่เหมือนโค้ชจะไม่รู้ทั้งเราและเค้า ไม่รู้ว่าเค้าจะเล่นแบบไหนไม่ได้วิเคราะห์ไว้ไปแก้ไขหน้างานเอาทั้งนั้น ส่วนเราก็มักใช้นักเตะมั่วตำแหน่งมาตั้งแต่ซีเกมส์ ถ้าเฮงซังไม่บอกให้นักเตะเล่นตำแหน่งถนัดผมว่าตกรอบแรกซีเกมส์ไปแล้วในตอนนั้น มาครั้งนี้เอเชี่ยนเกมก็คล้ายๆ เดิมยึดติดกับนักเตะเดิมๆ ทั้งที่หลายคนมีเกมลงเล่นน้อยมากในลีก การเลือกนักบอลมันต้องยึดฟอร์มปัจจุบันเป็นหลักแต่โค้ชกลับเลือกคนที่ตัวเองมั่นใจเชื่อใจมาก่อนฟอร์มการเล่น
ใช่เลยครับ  โดยเฉพาะเรื่องชั้นไม่ถึง  ////// และมันจะมีอีกสิ่งหนึ่งที่มากกว่าชั้นไม่ถึงคือ  บุญวาสนา  บารมีในการพาทีมไปคว้าแชมป์นี้แหล่ะครับ

อย่างเช่นโค้ชทีมชาติชุดใหญ่เรา  ลุงราเยวัช   ต้องบอกเลยว่าชั้นบอลแกสูงมาก แต่เป็นโค้ชที่ค่อนข้างหยิบโทรฟี่ได้น้อยจริง ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2018, 08:28:48 PM โดย Nakhoniqe Dunnesta » บันทึกการเข้า

parmansad
Sr. Member

คะแนนความรัก: +91/-81

| | |
« ตอบ #309 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 03:03:41 AM »

อยากเป็นช้างศึก แต่ดันเอาคนเลี้ยงหมูมาเป็นควาญช้างซะงั้น ผลงานก็เลยออกมาอย่างที่เห็น...

Piya Ngium
กิเลนผยอง หงส์ผงาด ขุนศึกช้างชาติไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +549/-506

แฟนเมืองทอง เชียร์ลิเวอร์พูล สู้สู้ไทยแลนด์

| | |
« ตอบ #310 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 01:53:54 PM »

ท่านหมาน้อย
นอสตราดามูส
วงการบอลไทย
แทนเฮียนอสได้เลย
331807
Hero Member

| | |
« ตอบ #311 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 02:54:18 PM »

ไม่ใช่ว่า "โย่ง" ไม่ดี
ไม่ใช่ว่า "โย่ง" ไม่เก่ง
แต่ "โย่ง" ยังชั้นไม่ถึง

ที่จะรับอาสา พาทีมชาติไทย
ป้องกันแช็มป์ซีเกมส์ในหนนี้

อย่าถามหาผลงานที่ผ่านมา
เพราะมันไม่มีอะไรสักอย่าง
ไล่ตั้งแต่เกมอุ่นเครื่องที่ผ่านมา

ทั้งๆที่ เรามีนักเตะระดับตัวจริง
จากสโมสรในไทยลีค

ทั้งๆที่ เรามีนักเตะมากพรสวรรค์
มากมายในทีมชุดนี้

ทั้งๆที่ เรามีนักเตะให้เลือกใช้มากมาย
แต่พี่แกดันใช้คนไม่ถูกกับงาน

นับตั้งแต่เกมอุ่นเครื่องที่ลุ่มๆดอนๆ
ไม่มีอะไรบ่งบอกว่ารูปเกมจะดีขึ้น

FC Manoi

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์