Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 22, 2017, 05:34:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไงกับ คห. ชาวเวียด ที่เปรียบตัวเองเป็นกลุ่มคน จีน ญี่ปุ่น เกาหลี  (อ่าน 4781 ครั้ง)
sanggung
Sr. Member

คะแนนความรัก: +242/-982

| | |
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 04:26:49 PM »

Bangkok cities skylines - Thailand

Bangkok toàn bê tông là bê tông,sang đấy mà thấy nóng kinh khủng,quy hoạch cũng xấu lắm chả đẹp đâu . Mà thôi đừng so sánh với Thái Lan nữa ad ạ,Việt Nam mình thuộc hệ văn hóa á đông Nhật,Hàn,Trung,Việt  còn Thái thuộc hệ văn hóa Ấn Độ Thái,Lào,Cam,Myanmar đừng chỉ vì cùng vị trí địa lý mà mình việc gi phải đi so sánh với nó,mình nên lấy Nhật,Hàn ,Khựa làm mục tiêu phấn đấu ,muốn giỏi phải học thằng giỏi,chứ cứ học thằng dốt không khá lên được

กรุงเทพฯเต็มรูปแบบของคอนกรีตคอนกรีตเข้าไปในที่ที่เห็นน่ากลัวการวางแผนที่ไม่ดีร้อนและเป็นพ่ออย่างหรูหรา แต่โปรดอย่าเปรียบเทียบกับประเทศไทยอีกครั้งครับโฆษณาเวียดนามตัวเองเป็นวัฒนธรรมของเอเชียญี่ปุ่น, เกาหลี, จีน, เวียดนามไทยที่อยู่ในวัฒนธรรมอินเดียไทยลาวกัมพูชาพม่าไม่เพียง แต่เนื่องจากสถานที่ตั้ง เหตุผลอะไรที่ผมจะต้องไปเทียบกับมันฉันควรจะญี่ปุ่น, เกาหลี, มะเขือเป็นเป้าหมายที่จะเป็นที่ดีที่จะได้เรียนรู้คนดี แต่ไม่ใช่คนโง่เขลาค่อนข้างเพียงการเรียนรู้ที่จะเป็น

https://www.facebook.com/VietnamProjectsConstruction/photos/a.1586729424927910.1073741828.1582335282033991/1905212369746279/?type=3&theater

Team B - trừ địa lý thuộc Đông Nam Á ra thì lịch sử, văn hoá, tôn giáo,... đến cả chỉ số IQ và các huy chương trong các kì thi olympic Toán, Lý,Hoá,..... thì Việt Nam đều thuộc team B

ทีม b - ยกเว้นทางภูมิศาสตร์ของ east asia, ประวัติศาสตร์, ศาสนา, ศาสนา,... กับไอคิวและเหรียญรางวัลในการแข่งขันคณิตศาสตร์, เคมี, เคมี,,..... ทีม b

ตาม ยูทูปจะมีลักษณะนี้เยอะมากๆ

บาง คห.  ไม่นับตัวเองเป็นประเทศ CLMV(ลุ่มน้ำโขง)   ให้ความเห็นแบบเหยียดๆกลุ่มนี้

แต่เปรียบตัวเองเป็น CJKV (จีน ญีุ่่ปุ่น เกาหลี เวียดนาม)  กลุ่มคนเอเชียตะวันออก  ทั้ง IQ DNA  ผิวขาว วัฒนธรรม

mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +640/-1103

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 04:29:00 PM »

เห็นด้วยทุกอย่างครับ
thon law
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +723/-1226

new world order

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 04:31:59 PM »

ใช่ผมเห็นด้วยกับเขานะ เขากะเดียดไปทางจีนมากกว่าไทยเยอะมาก

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +411/-298

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 04:32:49 PM »

แปลจากกูเกิลเหรอ งง

เวียดนาม มีแต่คนวัยทำงาน เค้าภูมิใจที่ชนะอเมริกา ไม่ชอบจีน ไม่ชอบไทยเพราะคิดว่าเค้าทำดีกว่า
พยายามเอาเราเป้นบรรทัดฐาน แต่ไปไม่ถึงใหนเหมือนกันบางที

เป็นเรื่องของเชื้อชาติ วัฒนธรรม

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +340/-130

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 04:38:38 PM »

น่าอ่านนะครับ +

แต่เรียบเรียงให้อ่านเข้าใจ ได้ไหมครับ
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +670/-329

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 04:52:19 PM »

อ่านแล้วงงจัง

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
JUmp*
RapidasH
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +114/-30

@JU_mp

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 05:03:38 PM »

เอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เอเชียตะวันออกเค้าแบ่งตามภูมิประเทศ ตำแหน่งที่อยู่ ไม่ได้แบ่งตามเชื้อชาติ

ไร้สาระครับ อย่าไปอะไรกับประเทศเค้ามาก ปล่อยเค้ามโนไป
mozzimo
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +103/-66

La vita senza l'amore

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 05:18:46 PM »

เวียดนามเคยอยู่ภายใต้การปกครองของจีนมาเป็นเวลาพันปีเลยนะครับ ไม่แปลกที่เขาจะมองว่าตัวเองมีความใกล้เคียงกับคนจีน

โดยชาวฮั่น(คนจีน)เริ่มเข้ามามีบทบาทตั้งสมัย ง่อก๊ก ช่วง พ.ศ 765 โดยมีอาณาเขตขยายมาถึงตอนเหนือของเวียดนาม

เวียดนามปัจจุบันอาจจะมองว่าภูมิใจในความเป็นชาติ อาจจะมีหยิ่ง อาจจะมีพูดข่มชาติอื่นๆ (โดยเฉพาะไทย) ผมอยากให้คนไทยอยา่ไปถือสาเขาเลยครับเพราะเขามองไทยเป็นตัววัดระดับในอาเซียนทั้งด้านเศรฐกิจ สังคม สาธารสุข การศึกษา สาธารณุปโภค  ฯลฯ

ชาวเวียดนามแต่เดิมมาเขาก็มีปมด้อยด้วยที่ว่าในประวัติศาสตร์ได้เป็นแต่ประเทศเมืองขึ้นตลอด เหมือนที่ชาวเวียดนามเขาพูดว่า

"1000 ปีที่เป็นเมืองขึ้นจีน 100 ปีที่เป็นเมืองขึ้นฝรั่งเศส 10ปีที่เป็นเมืองขึ้นอเมริกา"

ส่วนไอตรงเหรียญ โอลิมปิค ไอคงไอคิวอะไรนั้นมันชี้วัดไม่ได้เลยครับ เด็กไทยเหรียญทองวิชาการกันตลอดแต่การศึกษาไทยไม่พัฒนาเลย ความเหลื่มล้ำทางด้านการศึกษาของไทยยังมีอยู่มาก ตราบใดที่ค่านิยมเด็กห้ามเถียงผู้ใหญ่ ผู้ใหญ่ถูกต้องเสมอยังเป็นเรื่องปกติ เด็กไทยคงไม่ต้องพัฒนาความคิดหรืออะไรทั้งสิ่ง รอพูดครับๆๆๆอย่างเดียว ...

pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +292/-858

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 05:29:36 PM »

ใครคิดว่าเวียตนาม ไปไม่ถึงไหนคิดผิดคิดใหม่นะครับ
ผลการสอบ pisa เด็กเราแพ้ครับ

คุณภาพ แรงงาน ตอนนี้เวียตนามแซงเราแล้วครับ
GDP เขาก็โตขึ้นเรื่อยๆ ครับ

เห็นเวียตนามแบบนั้น เขามีหนี้สินต่ำนะครับ
เขาไม่เน้นกู้

siamesecat
Hero Member

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 05:43:56 PM »

ใครคิดว่าเวียตนาม ไปไม่ถึงไหนคิดผิดคิดใหม่นะครับ

คุณภาพ แรงงาน ตอนนี้เวียตนามแซงเราแล้วครับ

เห็นเวียตนามแบบนั้น เขามีหนี้สินต่ำนะครับ

ประเทศยังเป็นแหล่งผลิตอยู่ไม่แปลก gdp จะโต ลาว พม่า โตกว่าเวียดนามอีก
ไทยอยู่ในช่วงปรับตัวให้เป็นประเทศที่ใช้เทคโนโลยีมากขึ้น การเมืองก็อย่างที่เห็น โตแค่นี้ก็ดีแล้ว

การศึกษา ไม่แปลกใจ แต่วัดตอนวัยทำงาน ไทยก็กินขาดอยู่ดี ไม่ได้แย่ขนาดนั้น

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
mozzimo
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 05:47:42 PM »

ขอโทษนะครับแต่ผมต้องแย้งคุณในหลายๆเรื่องๆ

ผมคิดว่ายังไงเวียดนามก็ยังไปไม่ถึงไหนครับ

GDP เวียดนามที่โตขึ้นเพราะการขยายตัวประชากรเพิ่มขึ้นครับ เกือบร้อยล้านคนเข้าไปแล้วแต่พื้นที่การเกษตรน้อยมาก ส่วนการลงทุนของภาครัฐน้อยมากถ้าเทียบกับไทย ถึงไทยเศรษฐกิจจะซบเซาแต่ภาครัฐมีนโยบายมากระตุ้นตลอดเช่น การสร้างระบบขนส่งพื้นฐาน  โครงการอีสเทิร์นซีบอร์ด GDP ไทยโตช้ากว่าเวียดนามครับ แต่ประชากรไทยเพิ่มขึ้นน้อยมาก ตัวหารเฉลี่ยน้อยกว่าส่งผลให้ GDP ต่อหัวของเราสูงกว่าเวียดนามเป็นเท่าตัว

ส่วนเรื่องหนี้สินเวียดนามมีเยอะกว่าไทยตามภาพข้างล่าง

มองแบบบ้านๆก็คือไทยสามารถจ่ายหนี้ได้ตลอดถึงจะกู้ตลอดเช่นกัน ส่วนเวียดนามก็กู้อย่างเดียว โดนทวงก็ปิดโทรศัพท์หนี

Mr.Tik
Hero Member

คะแนนความรัก: +671/-474

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 06:02:57 PM »

เรื่องของเขา ปล่อยเขาเถอะครับ
paradize_9 level
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +28/-6

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 06:09:00 PM »

ให้เค้าเป็นไปเถอะครับ  สบายใจยังไงก็ปล่อยเค้าไป
chakaka
Sr. Member

คะแนนความรัก: +107/-196

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 07:42:47 PM »

ไทยเรามี สส อันทรงเกียรติ มันถึงไม่ไปไหน

ประชาชน ก็เหมือนบัวสี่เหล่า

บ้างโดนหลอก บ้างทดแทนคุณ บ้างกระด้างที่จะรับความจริง

ถ้าทุกอย่างอยู่บนพื้นฐานในความถูกต้อง ลูกหลานคงไม่ด่าว่าปู่ย่าจัญไร
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +285/-380

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 08:52:36 PM »

ไทยเรามี สส อันทรงเกียรติ มันถึงไม่ไปไหน

บ้างโดนหลอก บ้างทดแทนคุณ บ้างกระด้างที่จะรับความจริง

ถ้าทุกอย่างอยู่บนพื้นฐานในความถูกต้อง ลูกหลานคงไม่ด่าว่าปู่ย่าจัญไร

ตอนนี้ไม่มี สส แล้วเป็นยังไงครับ

ต้นซัง@รักบอลไทย
Newbie
*

คะแนนความรัก: +2/-2

It must be possible.

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 09:26:04 PM »

จะกลุ่มใหนมันก็ไม่สำคัญหรอกครับ เมื่อแบ่งประเทศกันแล้ว ก็ควรจะช่วยกันสร้างชาติสร้างบ้านสร้างเมืองให้เจริญงอกงาม ไม่ใช่มานั่งนึกถึงอดีตว่าเป็นชนชาตินั้นนี่ ไม่มีประโยชน์ครับ
yutto
Newbie
*

คะแนนความรัก: +20/-20

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 09:40:56 PM »

ตอนนี้ไม่มี สส แล้วเป็นยังไงครับ

นั่นดิผมก็อยากรู้เหมือนกัน
รักยิ้ม^^
อยู่ในใจคุณ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +246/-100

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 09:56:06 PM »

พวกเอเชียตะวันออกมีไอคิวสูง ประมาณว่าไฮโซเลยอยากดูดีแบบนั้นบ้าง

โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +186/-395

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 10:02:08 PM »

ไอ้ความคิดไม่อยากเป็นอาเซียนคนไทยก็มีครับ เช่นผมนี่แหละ และก็มีคนไทยอีกหลายๆคนที่ไม่ชอบอาเซียน สำหรับผมมองว่าเวียดนามยังล้าหลังกว่าเรามากครับ ไปต่างจังหวัดบ้านเราไถนาใช้เครื่องคูโบต้า ยันม่าร์  แต่เวียดนามยังใช้ควายไถอยู่เลย ผมเป็นเด็กต่างจังหวัดเกิดมาก็พึ่งเคยเห็นควายไถนาที่เวียดนามนี่แหละ บ้านเราไม่มีแล้วมั้งควายไถนาเนี่ย และเห็นเมื่อเดือนก่อนเปิดเซเว่นสาขาแรกที่ไซงอน เห็นว่าคนต้องมารอเพื่อที่จะเข้าซื้อของเซเว่น ในขนะที่เกือบทุกตำบลในบ้านเราคุณสามารถเขาเซเว่นเพียงเพื่อไปซื้อกระดาษเช็ดก้นชนิดหยาบๆ ได้ง่ายๆ ผมว่าจริงๆแล้วพวกเวียดนามรู้ครับว่ายังเทียบไทยไม่ได้ เทียบกับฟิลิปปินส์ยังไม่ได้เลยมั้ง

ปล.สิ่งเดียวที่ผมชอบคือสาวเวียดนามเป็นมิตรดี แต่ผู้ชายดูจะไม่เป็นมิตรกับเราเท่าไร ผมรู้สึกได้ถึงความอิจฉา

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +186/-395

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 10:53:40 PM »

pisa รู้สึกว่าเด็กเยอรมัน ออสเตรเลีย ก็แพ้เวียดนามนะ แต่ผมรู้ว่าเด็กเวียดนามที่ได้เรียนต่อมอปลายคิดเป็นเปอร์เซ็นคือน้อยกว่าไทยนะ คนที่จะได้เรียนต่อคือเด็กที่เรียนเก่งแล้วครอบครัวส่งเสริม เลยมีแต่เด็กเก่งๆที่ได้เรียนมอปลาย และเด็กกลุ่มนี้ก็คือกลุ่มที่ได้สอบ pisa แต่ไทยเราเด็กเก่งไม่เก่งยังไงก็เรียนยัน ม6 เป็นอย่างน้อย เด็กเรามีโอกาสได้รับการศึกษาได้ง่ายกว่า

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1095/-918

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 09:58:34 AM »

เวียดนามเเซงไทยเเน่นอนครับ
เด็กไทยยังทะเลาะกันเรื่อง กราบ หมอบ อยู่เลย

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +285/-380

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 10:21:14 AM »

เวียดนามเเซงไทยเเน่นอนครับ
เด็กไทยยังทะเลาะกันเรื่อง กราบ หมอบ อยู่เลย

ไม่ใช่แค่เด็กครับ ตั้งแต่ครูบาอาจารย์กันเลยทีเดียว
Strom_Raider
Full Member

คะแนนความรัก: +105/-51

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 10:38:54 AM »

ให้มันแซงซักทีเหอะ รอมายี่สิบ สามสิบปีแล้ว เห็นว่าจะแซงๆ
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1164/-412

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 10:50:38 AM »

เหมือนจะเริ่มได้กลิ่นการเมืองมาแล้ววววววว

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member

คะแนนความรัก: +262/-107

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 10:55:58 AM »

เพื่อนบ้านเค้าจะมีแนวคิดยังไงมันก็เรื่องเค้าครับเราว่าอะไรไม่ได้  กลับมาเน้นที่บ้านเราเองดีกว่ามีอะไรที่ต้องแก้ไขอีกมากโขเลย

เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +816/-735

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 10:56:48 AM »

เหมือนจะเริ่มได้กลิ่นการเมืองมาแล้ววววววว
555
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +417/-272

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:08:47 AM »

ผมไปเที่ยวเวียดนาม 3 วัน

นี้ขนาดไปเที่ยวเพื่อดูสิ่งสวย ๆ งาม ๆ น่ะครับ

แต่มันทำให้ผมคิดถึงประเทศไทยและรักประเทศไทยมากกว่าเดิมหลายเท่า

VEERACHAIZA55
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +111/-28

ATTS

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:11:54 AM »

เรื่องของเขาครับบ

ทำไม เราต้องสนใจ เวียด ขนานดนั้น

I'm ATTS
S.Chanathip_14
Thailand Japan Portugal
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +14/-16

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:12:51 AM »

เวียดนาม มีแต่คนวัยทำงาน เค้าภูมิใจที่ชนะอเมริกา ไม่ชอบจีน ไม่ชอบไทยเพราะคิดว่าเค้าทำดีกว่า
พยายามเอาเราเป้นบรรทัดฐาน แต่ไปไม่ถึงใหนเหมือนกันบางที

เป็นเรื่องของเชื้อชาติ วัฒนธรรม
แต่จริงๆแล้วอเมริกาไม่แพ้น่ะ อเมริกาถอนกองทัพออกไปเอง
Gam3er
404 Not Found
Full Member
**

คะแนนความรัก: +170/-52

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:15:06 AM »

PISA นี่คือการสอบวัดผลในระดับก่อนอุดมศึกษา
แต่ตัวที่จะวัดผลสัมฤทธิ์ทางการศึกษาจริงๆคือระดับอุดมศึกษา
ซึ่งเวียดนามยังห่างไกลจากไทยมาก (มากๆ)

ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +340/-130

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:18:36 AM »

ความพร้อมเราดีกว่าเยอะ

แต่เบื่อ เรื่องนักเรียนตีกัน ที่ยังไม่หมดจากสังคมไทย

แล้วก็ระบบ การศึกษาไทยส่วนใหญ่ยังอยู่กับที่

เธเธฒเธฃเธจเธถเธเธฉเธฒเน„เธ—เธข 7 เธ™เธฒเธ—เธตเธ™เธตเน‰ เธˆเธฐเน€เธ›เธฅเธตเนˆเธขเธ™เธ„เธงเธฒเธกเธ„เธดเธ”เธ„เธธเธ“!!! (I JUST SUED THE SCHOOL SYSTEM !!!) [th sound]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 11:25:38 AM โดย ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว » บันทึกการเข้า
siamesecat
Hero Member

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:42:00 AM »

PISA นี่คือการสอบวัดผลในระดับก่อนอุดมศึกษา
แต่ตัวที่จะวัดผลสัมฤทธิ์ทางการศึกษาจริงๆคือระดับอุดมศึกษา
ซึ่งเวียดนามยังห่างไกลจากไทยมาก (มากๆ)

เห็นด้วยนะ  วัดกันตอนวัยทำงานเลยดีกว่า คนเรียนเก่งกับคนทักษะเก่ง เนี่ยใครจะนำพาชาติรอดได้
ทุกโพล ทุกข่าว ไม่รู้เรื่องไรเลย ว่า การศกษา สายอาชีพไทย เนี่ย อันดับต้นๆของโลก

อันนี้คือต้นน้ำจริงๆ   ก็มีบ้่างที่เ็ปนจุดอ่อน สอบนั่นสอบนี่ไม่ค่อยได้เหรียญเท่าเวียดนาม อเมริกายังสู้ไม่ได้ด้วยซ้ำมั้ง
 แต่พอเข้ามหาลัย เข้าวัยทำงาน เราก็เป็นหัวหน้า ลูกน้องเป็นเวียดนามอยู่ดี

บ้านผม....
Full Member

คะแนนความรัก: +125/-70

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 02:49:35 PM »

ถ้าเคยไปประเทศในแถบ AEC ทุกประเทศ รวมสิงคโปร์ด้วย โดยอยู่หลายๆวัน เชื่อว่าทุกคนจะรู้ว่าอยู่บ้านเราสบายสุดๆแล้ว  บ้านเรามีอะไรดีๆเยอะถึงจะมีหลายๆเรื่องที่ไม่ดี
sanggung
Sr. Member

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 03:23:37 PM »

95  ล้านคน ของเวียดนาม  และ  65 ล้านของไทย    เข้าถึงการเรียน ม 3  ความรู้ระดับ  PISA      มากกว่า อุดมศึกษาครับ 

เวลาจะวัด มาตราฐาน  เขาต้องวัดที่  PISA  ซึ่งเป็นการวัดนักเรียนระดับ อายุไม่เกิน 15 ปี   PISA  ไม่ได้วัดผลแบบกะโหลกกะลาน่ะ    เขาวัดมาต่อเนื่อง 3 ปี  จาก  13 - 15  ปี 

แล้วฐาน  ความรู้ ม 3    ถ้ามีคุณภาพ  และ  แน่นจริง   มันมีผลกับคุณภาพของเด็กคนๆนั้น   ว่ามีแนวโน้มเป็นคนที่มีศักยภาพและนำความรู้พื้นฐานคิด เคราห์  นำไปสู่การศึกษาด้วยตัวเองได้อย่างมีประสิทธิภาพ   

บ่งบอกได้เลยว่า  Gen  ใหม่ๆ ของคนเวียดนาม  มีคุณภาพมากกว่าคนไทย  ในอนาคตแน่นอน  ถ้าไม่รีบแก้ไขสักอย่าง   
NR
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +99/-37

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 04:35:00 PM »

เด็กม.3เวียดนามให้เรียนเก่งยังไงก็คงสู้ไม่ได้กับเด็กไทยที่เรียนมั่งไม่เรียนมั่งจนจบปริญญา บ้านเราโอกาสการศึกษามีมากกว่า พอเข้าวัยทำงานมันจะเกิดการแข่งขัน หาคนเก่งมาเป็นผู้นำองค์กรเพื่อพัฒนาประเทศต่อไป
ลองมาเทียบกับฟุตบอลดูก็ได้ u15u19นี่สู้เด็กไทยได้สบาย จะดูมีความเข้าใจในการเล่นในศาสตร์ของฟุตบอลมากกว่าเด็กไทยที่มีข้อผิดพลาดอยู่เยอะ อันที่จริง พม่า อินโด สิงคโปร มาเลย์ มันก็สู้กันได้ทั้งนั้นแต่พอมาu23 ถึงชุดใหญ่ ทีมไทยจะขยับห่างแล้วเพราะเรามีทรัพยากรให้เลือกมากกว่า มันทำให้เกิดการแข่งขันกันภายใน ทำให้คัดเฟ้นคนเก่งออกมาได้ ส่วนของเพื่อนบ้านมันมีอยู่เท่านั้น อย่าง ชุดซีเกมส์ u22เวียดนามมาจากฮองอันฯที่ผลงานในลีกคือโซนท้ายตาราง ของไทยคละกันมาจากทั้งลีก ทุกคนติดทีมชาติได้ด้วยผลงานในปัจจุบัน
ย้อนมาที่การศึกษาเวียดนามจะเเซงไทยรได้รัฐต้องเพิ่มโอกาสการศึกษาให้เด็กได้เรียนจบ ม.6 ถึง ปริญญาให้มากขึ้นกว่านี้ไม่ใช่มาขายแรงงานที่ไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 04:45:39 PM โดย NR » บันทึกการเข้า

deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +336/-1123

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 05:38:36 PM »

เบื่อว่ะ กระทู้เวียดนามเนี่ย จะสนใจอะไรขนาดนั้น คิดให้มันไกลหน่อย

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Piya Ngium
กิเลนผยอง หงส์ผงาด ขุนศึกช้างชาติไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +501/-475

แฟนเมืองทอง เชียร์ลิเวอร์พูล สู้สู้ไทยแลนด์

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 06:31:57 PM »

ชาติพันธุ์ วัฒนธรรม จารีตประเพณี ของเขา ใกล้เคียงกับจีนมากครับ
คนเวียดนาม จะเหมือนกับ คนจีนไหหลำทีสุด เพราะเป็นเขตติดต่อกัน
ไปแปลกที่กวกเขาจะคิดแบบนั้นครับ
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2275/-2363

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 09:42:02 AM »

ไอ้ความคิดไม่อยากเป็นอาเซียนคนไทยก็มีครับ เช่นผมนี่แหละ และก็มีคนไทยอีกหลายๆคนที่ไม่ชอบอาเซียน สำหรับผมมองว่าเวียดนามยังล้าหลังกว่าเรามากครับ ไปต่างจังหวัดบ้านเราไถนาใช้เครื่องคูโบต้า ยันม่าร์  แต่เวียดนามยังใช้ควายไถอยู่เลย ผมเป็นเด็กต่างจังหวัดเกิดมาก็พึ่งเคยเห็นควายไถนาที่เวียดนามนี่แหละ บ้านเราไม่มีแล้วมั้งควายไถนาเนี่ย และเห็นเมื่อเดือนก่อนเปิดเซเว่นสาขาแรกที่ไซงอน เห็นว่าคนต้องมารอเพื่อที่จะเข้าซื้อของเซเว่น ในขนะที่เกือบทุกตำบลในบ้านเราคุณสามารถเขาเซเว่นเพียงเพื่อไปซื้อกระดาษเช็ดก้นชนิดหยาบๆ ได้ง่ายๆ ผมว่าจริงๆแล้วพวกเวียดนามรู้ครับว่ายังเทียบไทยไม่ได้ เทียบกับฟิลิปปินส์ยังไม่ได้เลยมั้ง

ปล.สิ่งเดียวที่ผมชอบคือสาวเวียดนามเป็นมิตรดี แต่ผู้ชายดูจะไม่เป็นมิตรกับเราเท่าไร ผมรู้สึกได้ถึงความอิจฉา
เรื่องเซเว่นนี้อย่าเอามาเทียบกับไทยเลยฮ่ะ เพราะไทยมันไปไกลแล้วอันดับสองรองจากญี่ปุ่น
และคาดว่าไม่กี่ปีก็จะแซงหน้าญี่ปุ่นเป็นอันดับหนึ่งของโลก
เพียงแต่ว่าเซเว่นญี่ปุ่นมันโคตรเพอเฟคเลย สิ่งอำนวยความสะดวกเกินหน้าเกินตาเรามาก

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
mozzimo
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 10:36:50 AM »

ไอ้ความคิดไม่อยากเป็นอาเซียนคนไทยก็มีครับ เช่นผมนี่แหละ และก็มีคนไทยอีกหลายๆคนที่ไม่ชอบอาเซียน สำหรับผมมองว่าเวียดนามยังล้าหลังกว่าเรามากครับ ไปต่างจังหวัดบ้านเราไถนาใช้เครื่องคูโบต้า ยันม่าร์  แต่เวียดนามยังใช้ควายไถอยู่เลย ผมเป็นเด็กต่างจังหวัดเกิดมาก็พึ่งเคยเห็นควายไถนาที่เวียดนามนี่แหละ บ้านเราไม่มีแล้วมั้งควายไถนาเนี่ย และเห็นเมื่อเดือนก่อนเปิดเซเว่นสาขาแรกที่ไซงอน เห็นว่าคนต้องมารอเพื่อที่จะเข้าซื้อของเซเว่น ในขนะที่เกือบทุกตำบลในบ้านเราคุณสามารถเขาเซเว่นเพียงเพื่อไปซื้อกระดาษเช็ดก้นชนิดหยาบๆ ได้ง่ายๆ ผมว่าจริงๆแล้วพวกเวียดนามรู้ครับว่ายังเทียบไทยไม่ได้ เทียบกับฟิลิปปินส์ยังไม่ได้เลยมั้ง

เรื่องเซเว่นนี้อย่าเอามาเทียบกับไทยเลยฮ่ะ เพราะไทยมันไปไกลแล้วอันดับสองรองจากญี่ปุ่น
และคาดว่าไม่กี่ปีก็จะแซงหน้าญี่ปุ่นเป็นอันดับหนึ่งของโลก
เพียงแต่ว่าเซเว่นญี่ปุ่นมันโคตรเพอเฟคเลย สิ่งอำนวยความสะดวกเกินหน้าเกินตาเรามาก

ผมไปเซเว่นที่เดนมาร์กแล้วผมคิดถึงเซเว่นไทยมากเลยครับ มันไม่ค่อยมีออฟชั่นเสริมเหมือนที่ไทย รอผมเก็บตังค์ก่อนอาจจะมีโอกาศไปเข้าเซเว่นที่ญี่ปุ่นมั่ง

ปล. สาวเซเว่นเดนมาร์กแต่ละคนอย่างกับนางแบบ สาวเซเว่นไทยแถวบ้านผมส่วนใหญ่มีแต่ทอมกับกะเทย

Gam3er
404 Not Found
Full Member
**

คะแนนความรัก: +170/-52

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 10:59:03 AM »

95  ล้านคน ของเวียดนาม  และ  65 ล้านของไทย    เข้าถึงการเรียน ม 3  ความรู้ระดับ  PISA      มากกว่า อุดมศึกษาครับ 

เวลาจะวัด มาตราฐาน  เขาต้องวัดที่  PISA  ซึ่งเป็นการวัดนักเรียนระดับ อายุไม่เกิน 15 ปี   PISA  ไม่ได้วัดผลแบบกะโหลกกะลาน่ะ    เขาวัดมาต่อเนื่อง 3 ปี  จาก  13 - 15  ปี 

แล้วฐาน  ความรู้ ม 3    ถ้ามีคุณภาพ  และ  แน่นจริง   มันมีผลกับคุณภาพของเด็กคนๆนั้น   ว่ามีแนวโน้มเป็นคนที่มีศักยภาพและนำความรู้พื้นฐานคิด เคราห์  นำไปสู่การศึกษาด้วยตัวเองได้อย่างมีประสิทธิภาพ   

บ่งบอกได้เลยว่า  Gen  ใหม่ๆ ของคนเวียดนาม  มีคุณภาพมากกว่าคนไทย  ในอนาคตแน่นอน  ถ้าไม่รีบแก้ไขสักอย่าง   

ใช่ครับ เด็กวัยก่อนอุดมศึกษาของเวียดนามดูดีกว่าไทยมาก
แต่ปัญหาการศึกษาของเวียดนามคือ % เด็กไปไม่ถึงระดับอุดมศึกษามีมาก ส่วนใหญ่จะจบมัธยมแล้วทำงานเลย
ซึ่งต่างกับไทยมาก เพราะส่วนใหญ่จะจบอุดมศึกษาเป็นอย่างน้อย ถึงจะเรียนดีบ้างไม่ดีบ้าง
พอถึงวัยทำงาน สังคมการทำงานจะเป็นปัจจัยที่ทำให้เกิดการแข่งขัน และพัฒนาตัวเองให้ดีขึ้น
ถ้าพัฒนาตัวเอง แข่งขันไม่ได้ ก็ตกงาน

sanggung
Sr. Member

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 01:07:29 PM »

ใช่ครับ เด็กวัยก่อนอุดมศึกษาของเวียดนามดูดีกว่าไทยมาก
แต่ปัญหาการศึกษาของเวียดนามคือ % เด็กไปไม่ถึงระดับอุดมศึกษามีมาก ส่วนใหญ่จะจบมัธยมแล้วทำงานเลย
ซึ่งต่างกับไทยมาก เพราะส่วนใหญ่จะจบอุดมศึกษาเป็นอย่างน้อย ถึงจะเรียนดีบ้างไม่ดีบ้าง
พอถึงวัยทำงาน สังคมการทำงานจะเป็นปัจจัยที่ทำให้เกิดการแข่งขัน และพัฒนาตัวเองให้ดีขึ้น
ถ้าพัฒนาตัวเอง แข่งขันไม่ได้ ก็ตกงาน

การวัดการศึกษาทั่วโลก  จะวัดแบบ ระดับ มหาวิทยาลัยไม่ได้    เพราะอะไร ? 

1   มหาลัยดีๆ   มีคุณภาพ  ประเทศที่พัฒนาแล้ว  ไม่กี่ประเทศ   ถ้ามาวัด  ประเทศที่กำลังพัฒนายังไงก็แพ้   

2   คนอายุไม่เกิน 15 ปี    ทุกประเทศทั่วโลก  ไม่ว่าจน หรือ รวย  จะได้เรียนหนังสือเป็นส่วนใหญ่  และ  แฟร์ ต่อการวัดผลและจัดอันดับ

3   หัวเลี้ยวหัวต่อ  คนอายุ 15   ถ้าพื้นฐานดีและมีคุณภาพ  มีผลต่อความคิดการเป็นพลเมืองที่มีคุณภาพต่อสังคมในอนาคต 

ไม่มีใครมาวัดผลระดับ  มหาลัยกันหรอก   เพราะมันวัดได้ไม่กี่ประเทศ    แล้วคน  ส่วนใหญ่หลายๆ ประเทศ  ไม่ได้เรียน มหาลัย

Scop
Full Member

คะแนนความรัก: +111/-131

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 01:57:14 PM »

แต่จริงๆแล้วอเมริกาไม่แพ้น่ะ อเมริกาถอนกองทัพออกไปเอง

ถอนกองทัพออกเอง  ก็คืออเมริกาแพ้นั่นแหละครับ
อเมริกาหวังบุกยึด  แต่ทำไม่สำเร็จไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใด  ก็คือแพ้
Green Coal
รักษ์บอลล์ไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +630/-206

THAILAND ONLY

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 03:34:02 PM »

วัฒนธรรมตะเกียบ  คงเหมารวมได้ว่าพวกเดียวกัน

botunball
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +33/-12

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 03:48:22 PM »

ไร้สาระ (ไม่มีสาระ)
yainong_5
เผชิญหน้า ยอมรับ ลอยผ่าน ปล่อยเวลาให้ผ่านไป
Newbie
*

คะแนนความรัก: +15/-26

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 08:54:22 PM »

อย่าไปหมกหมุ่นกับเวียดนามนักเลย  ถ้าฟุตบอลไปหมกหมุ่นกับญึ่ปุ่นว่าทำไงเราจะพัฒนาได้อย่างเขา     ถ้าเศรษฐกิจ หรือการศึกษา ไปดูสิงคโปร์เถอะ โถ่ไปหมกหมุ่นกับเวียดนามลึกๆก็คืออยากจะข่มเขาไปทักเรื่อง  แต่จริงๆมันดูใฝ่..... น่ะ

สับประรด_นางแล
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +196/-39

ไม่หล่อ ไม่ล้นเหลือ แต่ลืมไม่ลง

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 10:03:59 PM »

อะไรก็เปลี่ยนได้แต่นิสัยคนไทยเปลี่ยนไม่ได้ ลองศึกษาประวัติศาสตร์ที่ผ่านมา
ยังไงประเทศไทยก็มีคนดีมากกว่าคนไม่ดีไม่เหมือนประเทศอื่น  แล้วแต่สถานการณ์ว่าจะเป็นยังไง
สุดท้ายประเทศเราไม่เคยจนตรอก โชคดีแล้วที่เกิดประเทศไทย เวียดนามแซงก็แซงไป 10 ปีก็ไม่แซง

zahara
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +11/-9

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 10:59:58 PM »

จะเป็นอะไรก็เรื่องของแกวเถอะ ขี้โม้จะตาย ส่วนเราก็เป็นคนไทยนี้แหละภูมิใจจะตาย
Sem2857
แฟนบอลไร้สังกัด
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1085/-801

ชีวิตไม่สิ้น ก้อต้องดิ้นต่อไป,,,

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 11:09:26 PM »

เวียดนามไม่มีวันตามทันไทยได้ใน 50 ปีข้างหน้าครับ

เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน...
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3523/-1499

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2017, 10:08:13 AM »

ถอนกองทัพออกเอง  ก็คืออเมริกาแพ้นั่นแหละครับ
อเมริกาหวังบุกยึด  แต่ทำไม่สำเร็จไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใด  ก็คือแพ้

ยืนยันว่าแพ้ครับ เมื่อเทียบกับงบประมาณจำนวนมหาศาลในการทำสงครามที่ไม่ได้ข้อสรุป

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
อะโบ๊ะจะม๊ะ
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +116/-38

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 02:03:45 AM »

ถูกถ้าลองศึกษาจริงๆเขาน่าจะชนะนะถ้าเอาจริง แต่เขาถอนกองทัพออกไปเองผมเคยลองอ่านๆดูนานแล้ว ที่ถอนเพราะประชาชนเขาต่อต้านไม่เอาสงครามช่วงนั้นเหมือนมีปัญหาเรื่องนี้เลยต้องถอนกลับ
varasinp
Newbie
**

คะแนนความรัก: +29/-16

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 02:33:22 AM »

ถูกถ้าลองศึกษาจริงๆเขาน่าจะชนะนะถ้าเอาจริง แต่เขาถอนกองทัพออกไปเองผมเคยลองอ่านๆดูนานแล้ว ที่ถอนเพราะประชาชนเขาต่อต้านไม่เอาสงครามช่วงนั้นเหมือนมีปัญหาเรื่องนี้เลยต้องถอนกลับ

มันเป็นการรบที่มองแล้วถึงแม้ว่าจะชนะ แต่ก็จะชนะแบบเสียหายมากจนเกินไป ชนะแล้วก็ไม่คุ้ม แล้วอีกอย่าง ไม่ได้สู้กับเวียดนามอย่างเดียว เพราะโซเวียตหนุนหลังเวียดนามอยู่ตอนนั้น เคยอ่านอยู่เวปนึง ที่หน่วย SEAL ของอเมริกาต้องรบกับหน่วยรบพิเศษของรัสเซีย (หน่วย Spitnatz)ในสงครามเวียดนามด้วย

https://www.facebook.com/warofhistory/photos/a.424714767593655.101108.424674147597717/564060260325771/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 02:35:20 AM โดย varasinp » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์