Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 20, 2017, 02:54:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากวันที่ผมไปเชียร์ฟุตซอลไทยที่มาเลเซีย สิบหกปีพอดี มองย้อนไปเราขึ้นระดับเอเชีย  (อ่าน 2031 ครั้ง)
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +425/-313

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 10:05:47 AM »

ก่อนอื่นยินดีกับฉลามชลด้วยที่ทำให้ฟุตซอลบ้านเรายกระดับเป็นแถวหน้าเอเซียได้เต็มภาคภูมิ จากสถิติทั้งผู้เล่นและผลการแข่งขัน มองแบบไม่เข้าข้างบ้านตัวเอง เราก็หนึ่งในตองอูเอเชีย อิหร่าน ญี่ปุ่น กลายเป็นของสูสี เราเอาชนะได้ทั้งคู่
เอาชนะได้แบบไม่มีอาการลนลานหรือเหงกลัวแต่อย่างใด

แต่ทว่า กว่าผมจะเห็นเป็นแบบวันนี้ ก็ 16 ปีโดยประมาณ เกมส์แรกที่ผมไปเชียร์ทีมไทยที่ขอบสนาม ซึ่งตอนนั้นยังไม่มีสโมสรลีกใดๆในไทย คือ ศึก kl five ที่มาเลย์เซีย ตอนนั้นไทยทำได้แค่สูสีมาเลย์ หรือทีมใหนอาเซียน แต่ผมก็เห็นแวว ทักษะบอลเล็กของเรา ว่าน่าจะไปได้ไกล บิ้กป๋อมเป็นคนทำในสมัยนั้น จนบ้านเราเริ่มมีคนรู้จัก มีลีกมีตัวแทนนักบอลหลายๆรุ่น จนมาถึงวันนี้รุ่นเทพอาร์ม

ผมบอกได้เลยว่าณ นาทีนี้ เราอยู่แถวหน้าเอเชียอย่างภาคภูมิใจ ขอให้คงระดับมาตรฐานนี้ไว้ไปเรื่อยๆ และพยายามไต่ระดับให้เข้าไกล้ พวกบราซิล เสปน ไม่แน่อีกสักสิปปี คลื่นลูกใหม่เข้ามาเติม เราก็คงอยู่ในระดับต้นๆของโลกครับ

ปล ขนาดมิเกล ก็ออกปากว่าเวียดนามอยู่ห่างไทยไปสิบปีเค้าจะขจัดความกลัวไทยออกจากนักบอลเวียดนามไปก่อน แต่กลัวแกอยู่ไม่ถึงนี่แหละ คงมาป้วนเปี้ยนในไทยลีกเป็นแน่แท้ อิอิ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +985/-903

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 10:09:40 AM »

แต่ไทยเล่นแบบไม่ได้กลัวอิหร่านเลย
Benz_KasitdaceGK
Hero Member

คะแนนความรัก: +687/-1041

ถ้าคุณคิดว่ากด - จะทำให้ผมตายได้ก็ตามสบาย ไม่แคร์

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 10:15:41 AM »

ฟุตซอล พูดตรงๆนะครับ ไทยไประดับโลกแล้วครับ
เจอรัสเซีย รัสเซียก็ไม่ได้ต้อนเราเป็นหมูนะครับ หืดขึ้นคอด้วยซ้ำ
ถ้าเทียบกับบอลใหญ่ ฟุตซอลไทยอยู่ในระดับญี่ปุ่นในฟุตบอลอะครับ เป็นเต้ยทีมนึงเลยทีเดียว
siamesecat
Hero Member

คะแนนความรัก: +425/-313

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 10:25:32 AM »

ปล อีกที  แบบไม่อคติเอาสถิติในเกมส์มากางดูกันได้ เหงียนยังมาตรฐานเดิม ในเรื่องเจ้าภาพ

1. ซอง นำ ได้แฟร์เพลย์ได้ยังไง นับใบเหลืองกันได้เลย     ชลบุรีสมควรได้เสียด้วยซ้ำ
2. mvp น่าจะเป็นทีมแชมป์เสียมากกว่า  ดาวซัลโวของไทยกะเทพอาร์มนี่แหละสมควรได้
กางสถิติการยิงการแอสซิสได้  ดันไปแบ่งให้อิหร่าน เฉย

คือ สองรางวัลนี้ ถ้าจัดในประเทศแถบยุโรป ไทยคงได้มาด้วยหมด

ก็อย่างว่า แบ่งๆ กันไป ตามมาตรฐานเหงียน   ก้าวไม่พ้นขีดนี้เลย คงไม่พัฒนาไปอีกนาน

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
winningkung
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +233/-556

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 10:57:46 AM »

ฟุตซอล พูดตรงๆนะครับ ไทยไประดับโลกแล้วครับ
เจอรัสเซีย รัสเซียก็ไม่ได้ต้อนเราเป็นหมูนะครับ หืดขึ้นคอด้วยซ้ำ
ถ้าเทียบกับบอลใหญ่ ฟุตซอลไทยอยู่ในระดับญี่ปุ่นในฟุตบอลอะครับ เป็นเต้ยทีมนึงเลยทีเดียว
เกมรุกฟุตซอลไทย ยิงทุกทีมบนโลกนี้ได้ครับ
แต่ที่สู้เค้าไม่ได้ คือความสามารถในการเล่นเกมรับ ที่ญี่ปุ่นกับอิหร่านทำได้ดีกว่าเรา
ถ้าจะไปไกลกว่านี้ ต้องเล่นเกมรับให้ดีกว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 10:59:46 AM โดย winningkung » บันทึกการเข้า
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +394/-1278

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 11:07:02 AM »

สมัยเราเข้าฟุตซอลโลกครั้งแรก ตอนคัดเลือกยังแพ้อิหร่านไป 7-8 ลูก.  ตอนแข่งฟุตซอลโลกก็แพ้อียิปประมาณ 7-2 นี่แหละ. ปัจจุบันเราชนะทั้งคู่แล้ว..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Suriya 640
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +275/-78

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 11:27:20 AM »

ส่วนตัวนะ ญี่ปุ่น(ช่วงนี้เขาเปลี่ยนถ่ายสายเลือดของเขา) หรืออุซเบ ตอนนี้เราแอบ ข่มเหนือกว่าสองทีมนี้ ในความคิดของผม  เหนได้จากสถิติการเจอกัน ทั่งสโมสรหรือ ทีมชาติเราค่อนข้างจะกิน ในช่าวง 1-2 ปี หลังนี้ เหลือแค่อิหร่าน นี้และ ในนามทีมชาติ ชิงแชมป์เอเชีย คราวหน้านี้ 2018 ที่ ไทเป รับรอง งานนี้มีลุ้นยาวๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 11:32:08 AM โดย Suriya 640 » บันทึกการเข้า

PumDMinter
เผือกบอลไทย
Full Member

คะแนนความรัก: +118/-135

...๕๕๕...

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 11:54:03 AM »

เกมรุกฟุตซอลไทย ยิงทุกทีมบนโลกนี้ได้ครับ
แต่ที่สู้เค้าไม่ได้ คือความสามารถในการเล่นเกมรับ ที่ญี่ปุ่นกับอิหร่านทำได้ดีกว่าเรา
ถ้าจะไปไกลกว่านี้ ต้องเล่นเกมรับให้ดีกว่านี้
ครับจังหวะเบียดปะทะกันเราเป็นรองเยอะ ทำให้เสียบอลหลายครั้ง
โดยเฉพาะในแดนหลังเสียหายถึงขั้นเสียประตูเลย

ในเกมบุกของสโมสรจากอิหร่านใช้แค่หน้าเป้าตัวเดียว ผู้รักษาประตูเขาขว้างบอลไดเร็คให้แบบตรงๆเลย เก็บบอลได้ตลอดด้วย พลิกยิงได้ก็หลายครั้ง ครองบอลไว้รอเพื่อนเติมก็ได้ ดูง่ายไปหมด(ไม่ต้องใช้ทีมเวิร์คต่อเกมขึ้นมาก็ได้!)
ชลบุรีก็พยายามใช้บอลไดเร็คโต้ตอบอยู่บ้างเหมือนกันแต่เก็บบอลไม่ได้เลย
เรื่องแรงเบียดแรงปะทะเป็นปัญหาสำหรับนักกีฬาไทยเกือบทุกประเภทกีฬาที่ต้องใช้ร่างกายปะทะ
คงต้องเร่งเก้ไขตรงนี้ให้ได้มันจะต่อยอดให้เราบินสูงไปได้มากกว่านี้

ปัญหานี้ไม่ใช่แก้ไขไม่ได้เพราะนักกีฬาไทยเราเตี้ย
แต่เตี้ยแล้วต้องตัน สมดุลย์ร่างกายดี รู้จังหวะเหลี่ยมมุมที่จะเข้าปะทะ
เท่าที่รู้ในหลายๆประเทศกีฬาชั้นนำ ใช้โค้ชที่สอนเรื่องการสร้างสมดุลย์ร่างกายแบบเป็นจริงเป็นจังเลยนะ

J_Hunter
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +133/-55

บอลนอกไม่เคยสะใจ แต่บอลไทยอยู่ในสายเลือด!!!

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 12:01:44 PM »

ปล อีกที  แบบไม่อคติเอาสถิติในเกมส์มากางดูกันได้ เหงียนยังมาตรฐานเดิม ในเรื่องเจ้าภาพ

1. ซอง นำ ได้แฟร์เพลย์ได้ยังไง นับใบเหลืองกันได้เลย     ชลบุรีสมควรได้เสียด้วยซ้ำ
2. mvp น่าจะเป็นทีมแชมป์เสียมากกว่า  ดาวซัลโวของไทยกะเทพอาร์มนี่แหละสมควรได้
กางสถิติการยิงการแอสซิสได้  ดันไปแบ่งให้อิหร่าน เฉย

คือ สองรางวัลนี้ ถ้าจัดในประเทศแถบยุโรป ไทยคงได้มาด้วยหมด

ก็อย่างว่า แบ่งๆ กันไป ตามมาตรฐานเหงียน   ก้าวไม่พ้นขีดนี้เลย คงไม่พัฒนาไปอีกนาน

ทำไมผมคิดเหมือนท่านเลยครับว่า อาร์มควรจะได้ MVP เพราะต้องให้ทีมแชมป์ แต่ผมไม่ทราบว่าคนให้เป็น AFC หรือทางฝ่ายจัด ซึ่งถ้าเป็นฝ่ายจัดเวียดนาม แสดงว่าเค้าอิจฉาเราจริงๆเลยไม่ได้เจ้าอาร์มได้ หรือจะ AFC อยากให้ฝั่งอิหร่านได้ มองมุมไหนก็น่าจะเป็นเจ้าอาร์มจริงๆ
Small_kratip
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +118/-17

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 12:09:22 PM »

ต้องยอมรับว่าทีมชลบุรี(ทีมชาติไทย) ชุดนี้อยู่ในจุดที่สุกงอมจริง ๆ มีทั้งประสบการณ์ กำลัง และมันสมอง (จากแท็คติกต่าง ๆ ของหลายโค้ชที่ผ่านมา) เล่นกับญี่ปุ่น หรืออิหร่านรอบนี้ ไม่มีความกลัว และลนลานให้เห็นเลย ยิ่งเล่นยิ่งเก๋า เหมือนขิงแก่ ตอนนี้ก็หวังว่าสมาคมจะดันเด็กรุ่นหลัง ๆ ให้เดินตามทันแล้วกันครับ
PumDMinter
เผือกบอลไทย
Full Member

...๕๕๕...

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 01:48:13 PM »

ทำไมผมคิดเหมือนท่านเลยครับว่า อาร์มควรจะได้ MVP เพราะต้องให้ทีมแชมป์ แต่ผมไม่ทราบว่าคนให้เป็น AFC หรือทางฝ่ายจัด ซึ่งถ้าเป็นฝ่ายจัดเวียดนาม แสดงว่าเค้าอิจฉาเราจริงๆเลยไม่ได้เจ้าอาร์มได้ หรือจะ AFC อยากให้ฝั่งอิหร่านได้ มองมุมไหนก็น่าจะเป็นเจ้าอาร์มจริงๆ
AFC เป็นผู้พิจารณาให้รางวัลส่วนบุคคลครับ(ไม่ใช่เจ้าภาพ)
จะมีเอนเอียงบ้างก็เป็นเรื่องธรรมชาติ...(ไทยเราก็เป็นครับ)
ปกติเจ้าภาพมักจะได้ Fair Play เป็นรางวัลปลอบใจครับ(ถ้าเล่นไม่น่าเกลียดเกินไป)
MVP เป็นอิหร่าน ก็ต้องยอมรับ นักเตะคนนี้ก็เก่งจริง เทียบกับศุภวุฒิ ใครได้ก็ไม่น่าเกลียด
(ถ้าจะมีเอนเอียงอยู่บ้างก็น่าจะเป็นที่ผู้บริหารฯ AFC จะเป็นชาวอาหรับซะส่วนใหญ่)

PumDMinter
เผือกบอลไทย
Full Member

...๕๕๕...

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 01:51:07 PM »

ต้องยอมรับว่าทีมชลบุรี(ทีมชาติไทย) ชุดนี้อยู่ในจุดที่สุกงอมจริง ๆ มีทั้งประสบการณ์ กำลัง และมันสมอง (จากแท็คติกต่าง ๆ ของหลายโค้ชที่ผ่านมา) เล่นกับญี่ปุ่น หรืออิหร่านรอบนี้ ไม่มีความกลัว และลนลานให้เห็นเลย ยิ่งเล่นยิ่งเก๋า เหมือนขิงแก่ ตอนนี้ก็หวังว่าสมาคมจะดันเด็กรุ่นหลัง ๆ ให้เดินตามทันแล้วกันครับ
ต่อรุ่นให้ดี อย่าให้ขาดช่วงละกัน มีโอกาสบินสูงใน่ฟุตซอลโลก(ในอนาคต)แน่ๆ

ซามาแคช
VIP Member
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +187/-60

กุ เข้า มา อ่าน ...

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 01:57:54 PM »

มีพัฒนาการที่ชัดเจนจริงๆ บอลสนามใหญ่เราต้องปรับทัศนคติอย่างไรดีคับไม่ให้กลัวญี่ปุ่น หรือใครๆ แบบฟุตซ่อนบ้าง 

พริ้วไหวดั่งสายลม
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-44

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 03:57:37 PM »

ไทยพัฒนาขึ้นมาเป็นแถวหน้าของเอเชียได้แล้ว เหลือแต่พัฒนาให้ต่อเนื่อง
ให้รุ่นหลังๆขึ้นมาทันและต่อยอดให้เก่งขึ้นไปอีก

Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +426/-280

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 04:14:00 PM »

AFC เป็นผู้พิจารณาให้รางวัลส่วนบุคคลครับ(ไม่ใช่เจ้าภาพ)
จะมีเอนเอียงบ้างก็เป็นเรื่องธรรมชาติ...(ไทยเราก็เป็นครับ)
ปกติเจ้าภาพมักจะได้ Fair Play เป็นรางวัลปลอบใจครับ(ถ้าเล่นไม่น่าเกลียดเกินไป)
MVP เป็นอิหร่าน ก็ต้องยอมรับ นักเตะคนนี้ก็เก่งจริง เทียบกับศุภวุฒิ ใครได้ก็ไม่น่าเกลียด
(ถ้าจะมีเอนเอียงอยู่บ้างก็น่าจะเป็นที่ผู้บริหารฯ AFC จะเป็นชาวอาหรับซะส่วนใหญ่)
ถ้าเมื่อวาน  เราชนะขาด    3-0     MVP  เป็นของเจ้าอาร์มแน่นอน
แต่บังเอิญเกมส์มันสูสีก็เลยแบ่ง ๆ กันไป

แต่รางวัลแฟร์เพลเนี้ยขัดตาสุด ๆ 
S.Chanathip_14
Thailand Japan Portugal
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-27

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 04:27:13 PM »

เหงียนบอกว่าฟุตซอลอีก1-2ปี จะตามทันไทย
แต่ไทยเราบอกว่าอีกประมาณ10ปี ไทยเราอาจจะตามทันสเปน
เพื่อนเหงียนนี่ก็จริงๆเลยช่างเอาตรรกะไหนมาเปรียบเทียบ 
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1747/-972

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 09:18:12 AM »

ต้องพัฒนาให้ต่อเนื่องครับ

ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +348/-198

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 09:21:24 AM »

ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์