Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 20, 2017, 02:56:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตอบโค้ชเฮง : อุ้มไปเจลีค, ย้าโดนเพื่อนแฉ, ยิมเฉื่อย โดย "แมน" โกสินทร์  (อ่าน 29217 ครั้ง)
SuperTOR
Full Member

คะแนนความรัก: +130/-118

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 03:36:53 PM »

คอลัมน์ "ถามตอบบอลไทย" โดย "แมน" โกสินทร์ อัตตโนรักษ์ วันนี้ขอนำส่วนหนึ่งในการสนทนากับ "โค้ชเฮง" วิทยา เลาหกุล มาฝากกัน คุยกันถึงเรื่องของ เจ ชนาธิป และประเด็นอื่นๆ ที่น่าสนใจ (คุยกันทางโทรศัพท์เมื่อช่วงหัวค่ำวันอังคารที่ 25 ก.ค.)

ผม : สวัสดีครับพี่เฮง เมื่อวันเสาร์พี่ได้ดูเกมอุ่นเครื่องซัปโปโรกับเมืองทองมั้ยครับ คือผมและหลายคนมองว่าครึ่งแรกเจไม่ค่อยมีส่วนร่วมกับเกมเท่าไหร่ เพื่อนไม่ค่อยส่งบอลให้ พี่เฮงคิดยังไง

โค้ชเฮง : ซัปโปโรเขาใช้ทีมสำรอง พวกเด็กอคาเดมี่แล้วก็ตัวมหาลัย ยังวัดอะไรไม่ได้หรอก เรื่องความสามารถเฉพาะตัวต่างๆ ของชนาธิปไม่น่าห่วง แต่ที่เป็นห่วงคือเรื่องเกมรับมากกว่า เพราะทีมซัปโปโรเขาจะเน้นให้ผู้เล่นลงมาช่วยเกมรับ ตัวเจเองก็ต้องพยายามเคลื่อนที่เวลาไม่มีบอลให้เยอะ แรกๆ คนที่ย้ายทีมใหม่ๆ ต้องใช้เวลาพิสูจน์ตัวเองให้เพื่อนร่วมทีมมั่นใจว่าส่งให้แล้วจะไม่ทำเสีย เมื่อได้บอลแล้วก็ต้องเล่นง่าย แล้วอย่ากลัว เพราะนักเตะที่เล่นสโมสรใหม่หลายๆคนจะกลัวทำเสียจนประสิทธิภาพลดลง ถ้าเราวิ่งทำทางมีพื้นที่ตลอดแต่ยังไม่ได้บอล โค้ชเขาก็จะเห็นปัญหาเองแหละครับ

ผม : สาเหตุเป็นเพราะเรื่องระบบหรือเปล่าครับที่ซัปโปโรเล่น 3-5-2, 4-3-3หรือ 5-3-2 แล้วเจต้องถ่างออกไปด้านข้างเยอะ อาจจะไม่ใช่ตำแหน่งที่ถนัด หรือเพราะว่าโค้ชใช้งานไม่เป็นอะไรแบบนั้น

โค้ชเฮง : เรื่องใช้งานไม่เป็นนี่ไม่จริงหรอก โค้ชเขารู้อยู่แล้วว่าแต่ละคนมีจุดเด่นยังไง เรื่องระบบการเล่นนี่ใช่เลยครับ เจก็ต้องพยายามปรับตัวให้เข้ากับระบบของซัปโปโรให้ได้โดยเร็ว แล้วที่สำคัญก็คือเรื่องการสื่อสารภายในทีมด้วย

ผม : การสื่อสารที่ว่านี่สำคัญมากจริงๆ ใช่มั้ยครับ คือมันต้องทั้งในและนอกสนามเลยหรอ เพราะผมเห็นพวกตัวบราซิล หรือ เจย์ โบธรอยด์ เขาก็ไม่ได้พูดญี่ปุ่นกันนะครับ

โค้ชเฮง : แน่นอน สำคัญสิ โดยเฉพาะในสนาม เพราะมันจะช่วยให้ฟังแท็กติกของโค้ช คุยกับเพื่อนร่วมทีมว่าจะเล่นกันยังไง นอกสนามถ้าสื่อสารง่ายการสร้างความสัมพันธ์มันก็จะเร็วขึ้น อย่าง "เจ้าย้า" (สิทธิโชค ภาโส) ปัญหาตอนนี้ก็เรื่องการสื่อสารนี่แหละ ตอนซ้อมทีมสำรองลงเกมยิงได้ตลอด แต่ได้โอกาสเล่นชุดใหญ่ตัวจริงแค่ครั้งเดียวเพราะยังไม่เข้าใจในสิ่งที่เขาพูดกัน อย่างน้อยภาษาสื่อสารง่ายๆก็ต้องได้บ้าง เวลาไปซื้อกับข้าวแม่ค้าเขาก็ไม่ได้พูดไทยกับเรานะ คือถ้าเราสามารถสื่อสารกับเขาได้เราก็จะอยู่อย่างมีความสุขมากขึ้นด้วย เรายังไม่เคยไปเล่นต่างประเทศการปรับตัวก็ย่อมยากกว่าพวกบราซิลหรือตัวต่างชาติที่ไปเล่นได้ทั่วโลกมีประสบการณ์ พวกนี้จิตใจเขาแข็งแกร่งมากแล้ว

ผม : ถามจริงๆพี่เฮง ถึงตอนนี้พี่ว่าทุกอย่างที่ผ่านมา เจมาถูกทางแล้วใช่มั้ยกับทีมนี้ แล้วเจจะไปรอดมั้ยพี่ในการเล่นที่เจลีกของญี่ปุ่น พี่ได้มีโอกาสแนะนำเจบ้างมั้ย แล้วรู้จักกับชูเฮ ยามาดะ เป็นการส่งตัวหรือเปล่า จะลองพูดคุยกับเขามั้ยว่าควรจะใช้เจในแบบไหน

โค้ชเฮง : ก็รู้จักกันนะ แต่ไม่ได้สนิทเป็นการส่วนตัว ผมจะสนิทกับ ทาเคชิ โอคาดะ ซึ่งเป็นอาจารย์ของ ยามาดะ อีกที ตอนโอคากะคุมทีมชาติญี่ปุ่นก็มี ยามาดะ เป็นผู้ช่วย แล้วเขาก็ติดสอยห้อยตามกันมาอยู่ที่ซัปโปโรนี่ล่ะ ถามว่าจะแนะนำเขามั้ย คือคงคุยกันถึงเรื่องปัญหามากกว่าว่าต้องให้ปรับอะไรบ้าง ปกติแล้วคนญี่ปุ่นเขาจะค่อนข้างแอ็คๆ ชาตินิยมสูง มีกฎระเบียบเยอะ อย่างการเที่ยวกลางคืน เรื่องผู้หญิง หรือการเล่นเฟซบุ๊ก เล่นเน็ท เขาห้ามเลย เพราะถ้าเมื่อไหร่ที่ทีมแพ้ก็จะหาคนผิด พวกที่มีแผลอยู่ก็จะโดนโทษได้ว่าเป็นสาเหตุ ส่วนเจ ผมคุยกับเขาส่วนตัวอยู่แล้ว เขาเป็นคนที่มีความมุ่งมั่น ทะเยอทะยาน อยากพิสูจน์ตัวเอง ความสามารถเขาก็สูงเพียงพออยู่แล้ว อยู่ที่ว่าจะปรับตัวเข้ากับทีมได้หรือเปล่า มันไม่ใช่แค่เรื่องฟุตบอลนะ อย่างตอนผมไปญี่ปุ่นหรือเยอรมันก็เจออุปสรรคเยอะ กว่าจะทำให้เขาไว้ใจส่งบอลให้เราได้ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย

ผม : แล้วเจควรจะต้องทำยังไงบ้างครับ ญี่ปุ่นเขารู้มั้ยว่าเจมีความสามารถระดับไหน เขามองเจเป็นยังไง พี่เฮงคุยกับทางญี่ปุ่นบ่อยน่าจะทราบดีที่สุด

โค้ชเฮง : คือเจเป็นคนที่เล่นบอลน่ากลัว ฟุตบอลมีอยู่ 3 อย่างก็คือ เล่นบอลเป็น คนเล่นเป็นหมายถึงสามารถเล่นตามระบบได้ ทำตามที่โค้ชต้องการได้ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นกลุ่มนี้ ต่อมาก็คือเล่นบอลเก่ง คนเล่นบอลเก่งจะสามารถใช้งานเพื่อนร่วมทีมทำให้ตัวเองแสดงความสามารถออกมาได้เต็มประสิทธิภาพ ส่วนเจอยู่ในประเภทเล่นบอลน่ากลัว พวกนี้เมื่อบอลอยู่กับตัวแล้วสามารถสร้างความแตกต่างได้ มีทีเด็ด แต่คนเล่นบอลน่ากลัวจะปรับตัวเข้ากับทีมยากที่สุด เพราะถ้าเล่นไม่เข้าระบบ หรือประสานกับเพื่อนร่วมทีมไม่ได้ ก็จะกลายเป็นทำอะไรไม่ได้เลย ส่วนใหญ่ผมก็จะได้คุยกับคนของทางสมาคมญี่ปุ่นนะ เพราะสมาคมชุดนี้เป็นนักบอลเก่าเตะบอลรุ่นเดียวกับผมทั้งนั้นเลย เขาก็รู้จักนะว่าเจคือเบอร์1ของอาเซียน ถ้าเป็นสมัยก่อนคงรู้จักยากแต่เดี๋ยวนี้ไทยลีกมันบูมขึ้นมาแล้ว เขาก็เห็นแล้วล่ะว่านักเตะไทยคนไหนเล่นเป็นยังไง เดี๋ยวปีหน้าก็จะมีไปเล่นอีกคนด้วย เขาชื่นชมความสามารถของเด็กไทยหลายคนนะ ผมเองในฐานะประธานเทคนิคก็อยากจะให้ไปเล่นกันเยอะๆ เพราะจะส่งผลดีต่อภาพรวมของบอลไทยด้วย ถ้าเจพิสูจน์ตัวเองได้ ก็ถือเป็นใบเบิกทางให้คนอื่นๆ ได้ตามไปเล่นอีก

ผม : พี่พูดเรื่องนี้พอดี ผมได้ยินมาเหมือนกันว่าอีกคนที่จะไปเจลีกคือ อุ้ม ธีราทร ใช่มั้ยครับพี่เฮง

โค้ชเฮง : ก็ใช่แหละครับ น่าจะเป็นปีหน้า ไม่น่าติดอะไรแล้วล่ะ จริงๆเขาจะไปตั้งนานแล้ว แต่เพิ่งจะมาลงตัวตอนนี้

ผม : แล้วอุ้มก็ต้องเจอปัญหาเดียวกับเจสิพี่คือเรื่องการปรับตัว

โค้ชเฮง : ทุกคนต้องเจออยู่แล้ว แต่ถ้าเป็นเรื่องขีดความสามารถ ธีราทร ไปเล่นได้สบาย ระดับเขาไปเล่นที่เยอรมันยังได้เลย แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับตัวเขาด้วยว่าจะรับความกดดันจากอุปสรรคต่างๆได้หรือเปล่า อย่างมุ้ย ธีรศิลป์ เองผมก็อยากให้ไปอีกนะ ตอนนั้นน่าเสียดายที่เขาขึ้นชั้นไปเล่นลาลีกาเร็วไป ถ้าเริ่มต้นจากเจลีกหรือลีกา สอง แล้วค่อยพิสูจน์ตัวเองขึ้นมาจะดีกว่า ตอนสมัยผมไปเล่นที่ญี่ปุ่นก่อนก็ช่วยได้เยอะ แต่พอไปเยอรมัน ผมไปอยู่ลีกสูงสุดเลย แล้วค่อยลงมาเล่นลีกาสองลีกาสาม ถ้ามีโอกาสพิสูจน์ตัวเองและปรับตัวกับลีกที่ไม่แข็งมากก่อนจะช่วยได้เยอะ

ผม : มุ้ยผมว่าเป็นเพราะอัลเมเรียเป็นทีมท้ายตาราง และทีมยืมตัวนักเตะมาเยอะด้วยรึเปล่าพี่ แต่ละคนก็เลยไม่เล่นแบบทีมสปิริต ต่างคนก็อยากโชว์ของเพื่ออนาคตของตัวเอง

โค้ชเฮง : ใช่ครับ คือการเล่นฟุตบอลอาชีพการแข่งขันมันสูง อย่างเจ้าย้า ผมเตือนตลอดเลยว่าอย่าไปแสดงความอ่อนแอให้เขาเห็น อย่างไปร้องไห้คิดถึงบ้านก่อนจะเข้านอนให้เพื่อนร่วมทีมเห็น หลายครั้งแล้ว เพื่อนร่วมทีมก็เอาไปบอกโค้ชว่าเจ้าย้าร้องไห้ แบบนี้ไม่เป็นผลดี โค้ชเขาก็จะมองว่าเรายังไม่พร้อม

ผม : การแข่งขันในทีมนี่มันไม่ได้ขาวสะอาดไปซะทีเดียวเลยสิพี่ มีต้องคอยระวังหลังกันขนาดนั้นเลยหรอครับ

โค้ชเฮง : แน่นอนครับ เพราะทุกคนก็เชื่อว่าตัวเองมีความสามารถ อยากจะลงเล่นกันทั้งนั้น แต่หากจะเอาตัวรอดไปได้ก็ต้องแสดงให้เขาเห็นว่าเราเหนือกว่าเขาจริงๆ ย้าเองตอนเล่นทีมสำรองก็ดีกว่าญี่ปุ่น แต่ยังขึ้นชุดใหญ่ไม่ได้เพราะติดเรื่องพวกนี้ ผมเองก็จะหาโอกาสไปคุยกับเจ้าไอซ์ (จักกฤช เวชภิรมย์) ที่ไปอยู่เอฟซี โตเกียว อีกคนนะ คือสำคัญเลยถ้าเราเล่นกับทีมสำรองเราต้องแสดงให้เห็นว่าเราดีกว่า เพราะโค้ชชุดใหญ่เขามาคอยดูอยู่แล้วว่าจะเลือกใครขึ้นไปเล่น ปัญหานี้เคยมีตอนเจ้ายิม (วรชิต กนิษศรีบำเพ็ญ) ตอนไปซ้อมกับโตเกียว เขาจับไปเล่นกับทีมยู19 แล้วรายงานผมมาว่าเจ้ายิมขาดความกระตือรือล้น นี่แหละต้องจำให้ขึ้นใจไว้เลยว่า ถ้าเล่นกับทีมที่อ่อนกว่ายิ่งต้องโชว์ให้เห็นว่าเหนือกว่าให้ชัดเจน เพราะถ้าเล่นกับทีมสำรองแล้วไม่โดดเด่นกว่าคนอื่น เขาก็ไม่เลือกเราหรอก

ผม : กลับมาที่เรื่องเจอีกทีครับ คือเจควรจะมีพาร์ทเนอร์ที่สนิทกันในทีมชุดใหญ่ให้มากขึ้นมั้ยครับ พอลงเล่นแล้วจะได้มีคนช่วยซัพพอร์ทกัน

โค้ชเฮง : สำคัญมากครับ ถ้ามีเพื่อนที่รู้ใจเล่นด้วยกันรู้ว่าเคลื่อนที่แบบไหน ได้บอลแล้วจะทำอะไรต่อไปมันก็จะง่าย เหมือนอย่างเวลาเจเล่นให้เมืองทองหรือทีมชาติไทย เขาเล่นง่ายเพราะสนิทและรู้ใจกับเพื่อนร่วมทีม แต่เจเป็นคนที่รีแล็กซ์ เป็นคนโอเพ่น พยายามเข้าหาคนอื่นก่อน ผมว่าเขาน่าจะปรับตัวได้ไม่ยาก

ผม : คือประมาณเจเป็นคนคาแร็คเตอร์ไม่น่าหมั่นไส้อะไรอย่างนี้สินะครับ เห็นว่า ชินจิ โอโนะ ก็แนะนำเจด้วยว่าให้เล่นเป็นตัวของตัวเอง อย่าไปกลัวเสียกลัวโดนด่า

โค้ชเฮง : ถูกต้องครับ นักเตะที่ย้ายไปทีมใหม่หลายคนจะกลัวทำเสีย กลัวเพื่อนด่า แต่ถ้ากลัวก็จะไม่สามารถแสดงความสามารถหรือความแตกต่างออกมาได้ เริ่มต้นเจก็ต้องพยายามเล่นง่ายเอาไว้ก่อน ทำให้เพื่อนร่วมทีมมั่นใจ แล้วพอมีโอกาสค่อยแสดงความแตกต่างให้เขาได้เห็น โดยส่วนตัวผมว่าเจเขามีทุกอย่างอยู่แล้ว ถ้าปรับตัวเข้ากับทีมและระบบได้ก็ไม่มีปัญหา ถ้าทีมนี้ตกชั้นเดี๋ยวทีมอื่นก็ติดต่อมาหาแน่นอน แม้แต่เจ้าย้าเองก็เหมือนกันนะ เมื่อสัปดาห์ก่อนเขาเข้ามาไหว้คุณอรรณพ สิงห์โตทอง ทางคาโงชิมะ ยูไนเต็ด ก็เข้ามาคุยจะขอซื้อขาด ไม่ยืมตัวแล้ว แต่ชลบุรีตอบปฏิเสธไป เพราะมีทีมในเจลีกหลายทีมยื่นข้อเสนอเข้ามาเหมือนกัน ตอนนี้เราอยากให้เขาปรับตัว อยู่ในลีกล่างให้ได้ก่อน ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไปดีกว่า

ผม : ขอบคุณครับพี่เฮง ไว้เดี๋ยวพอเจได้ลงเล่นผมจะโทรหาอีกทีนะครับ

โค้ชเฮง : ได้เลยครับ

ปล. จริงๆคุยกันอีกหลายประเด็นเลย แต่แค่นี้ก็ยาวมากแล้ว

FB : Kosin Attanoraks
ktre4916
Sr. Member

คะแนนความรัก: +124/-198

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 03:50:28 PM »

ธีราทร สมควรไปมาก

นับแค่ความสามารถ เกินลีกไทยไปไกลแล้ว
Bob_Sothorn
Sr. Member

คะแนนความรัก: +145/-74

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 03:54:29 PM »

บวกครับ เยี่ยมเลย
Kokkabark
Sr. Member

คะแนนความรัก: +129/-181

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 03:58:15 PM »

เหมือนโค้ชเฮงจะหวังกับย้าไว้เยอะนะครับ  ถ้าทำสำเร็จก็จะเป็นแปลนให้เยาวชนไทยได้เดินตาม หวังว่าแต่ละคนจะทำสำเร็จ เพื่อรุ่นต่อๆไป โดยเฉพาะเยาวชน  อันจะเป็นผลดีกับทีมชาติแต่ละชุดแน่นอน
อินทรีแดง
Hero Member

คะแนนความรัก: +258/-434

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 03:58:56 PM »

อุ้มคือนักเตะที่เก่งมากๆคนนึง แล้วปีหน้าเมืองทองจะเหลือใครให้ใช้งานบ้างวะเนี่ย555
Suriya 640
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +275/-78

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 03:59:47 PM »

ขอบคุณครับ

FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1747/-972

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 04:17:46 PM »

อุ้มปีก่อนเเต่งงาน ปีนี้มีลูก ไปปีหน้า เหมาะสมเเล้วครับ

The sun
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +2946/-195

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 04:20:21 PM »

เท่าที่ได้ยินมา เห็นว่าทีมที่อุ้มจะไปคือทีมที่เคยเล่นกับเมืองทองแต่ไม่รู้ว่าทีมไหน เพราะเมืองทองฯเคยเล่นกับทีมจากเจลีกหลายทีม

ทั้งแข่งจริงและอุ่นเครื่อง ยังไม่ยืนยัน 100% นะ

ทำชิ่ง 1-2
Sr. Member

คะแนนความรัก: +171/-60

my2Screens.com แอพเล่นเว็ปพร้อมดูยูทูป

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 04:20:25 PM »

ต่อไปก็ถึงคิวตองละครับ

2Screens : แอพไอโฟน Free เอาไว้เล่นสู้ๆพร้อมกับดูยูทูปพร้อมกัน
http://my2screens.com/

ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +348/-198

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 04:21:47 PM »

อุ้ม เล่นเข้าระบบทีมญี่ปุ่นแน่นอน ผมมั่นใจเลยคนนี้
gopher
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +92/-9

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 04:28:31 PM »

ได้อ่านแล้วดีใจครับ
Playmaker_No.10
Full Member

คะแนนความรัก: +27/-28

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 04:28:58 PM »

ถ้านักเตะไทย มีคาแรคเตอร์แบบเจ ผมว่ายังไงก็น่าจะไปรอด แต่เป็นคาแรคเตอร์ที่หายากในนักเตะไทย
remmurd6
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +208/-58

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 04:30:32 PM »

ผมชอบประโยคนี้ ใช้ปรับกับการทำงานได้ "นี่แหละต้องจำให้ขึ้นใจไว้เลยว่า ถ้าเล่นกับทีมที่อ่อนกว่ายิ่งต้องโชว์ให้เห็นว่าเหนือกว่าให้ชัดเจน เพราะถ้าเล่นกับทีมสำรองแล้วไม่โดดเด่นกว่าคนอื่น เขาก็ไม่เลือกเราหรอก"

บ้านเราเรียกว่าตบเด็ก เช่น ได้งานง่ายๆก็ไม่ตั้งใจทำงาน หรือทำพอให้เสร็จไปงั้นๆ ถ้าเราเก่งกว่างานต้องทำให้บอสเห็นว่าเรายังเหนือกว่านั้นได้อีกเขาจะได้ให้ความสำคัญเรามากขึ้น
โค้ช คาร์ลอส_xi (ซุ้มท่าน้ำนนท์)
งดเข้าห้องซื้อ-ขาย
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +383/-345

FC-012 คิดถึงพ่อยี

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 04:32:37 PM »

เจ้าย้าผมดูน้องมันสีหน้าและแววตาไม่ค่อยดีเลย ดูออกแนวคิดถึงบ้าน
เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +985/-903

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 04:58:57 PM »

ไปกันให้หมดเลยเป็นเรื่องดี ยกเว้นมุ้ยไม่ต้องไปแล้วอยู่นี่ละ
ka-roo
Sr. Member

คะแนนความรัก: +128/-129

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 05:26:06 PM »

+ 1 รอดูอุ้มจะไปทีมไหน  สนุกเลยเจลีกทีมไหนที่สปอนเซอร์อยากได้มูลค่าการตลาดแถบอาเซียนก็รีบๆๆละกัน  + นักเตะคุณภาพจากรายการ afc  ของดีมีน้อย
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +312/-947

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 06:16:56 PM »

นอกจากอุ้ม ก็ตั้มนี้แหละที่ เจลีกอยากได้
Trunks Tu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +69/-15

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 06:17:36 PM »

ขอบคุณครับ
beekung2009
Hero Member

คะแนนความรัก: +246/-160

คอบอล...คอเบียร์

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 06:48:14 PM »

เจ้ายิม แม้แต่ในลึกไทย ถ้ายังไม่กระตือรือล้น ก็คงจะสำรองต่อไป

nolife
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +175/-45

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 06:54:34 PM »

อยากเห็นดาวรุ่งจาก บรร.ไปมั่งจังครับ

คิดว่าโพสถ่อยๆแล้วเท่ห์เหรอ..

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +299/-133

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:00:47 PM »

วันนี้ดูเจลงตัวจริงครึ่งหลัง จุดที่ต้องแก้เหมือนโค้ชเฮงพูดคือ การลงไปช่วยเกมส์รับและการเข้าไล่บอลที่ออกแนวกระตื้อรือร้น เข้าใจว่ามันไม่ใช่แนวของเจเท่าไหร่ แต่ผมก็ลุ้นว่าเจจะปรับตัวเข้ากับเพื่อนได้เร็วนะครับ เอาใจช่วย เสาร์นี้รอเชียร์ 

—Nipp๏n—
Change The World
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +497/-14

� สู้เค้านะ ไทยลีก �

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:05:08 PM »

เท่าที่ได้ยินมา เห็นว่าทีมที่อุ้มจะไปคือทีมที่เคยเล่นกับเมืองทองแต่ไม่รู้ว่าทีมไหน เพราะเมืองทองฯเคยเล่นกับทีมจากเจลีกหลายทีม

ทั้งแข่งจริงและอุ่นเครื่อง ยังไม่ยืนยัน 100% นะ
ผมเดาว่า ซานเฟรชเซ ฮิโรชิม่า ละกัน

Jone500
Hero Member

คะแนนความรัก: +269/-951

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:15:03 PM »

จากที่โค้ชเฮงเล่ามาเจ้าย้าติดปัญหาเรื่องสภาพจิตใจ สีหน้า แววตาดูเศร้าหมองมาก  ฝีเท้าเล่นได้อยู่แล้วเพราะมีหลายทีมในญี่ปุ่นอยากได้
kantonick
IN MY HATE
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +462/-793

ลืมตาพบความเป็นจริง อย่าหลอกตัวเองอีกเลย

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:23:18 PM »

ทีแรกไม่มีเจ เลยไใ่รู้จะเอาใครเป็นเพลย์เมกเกอ
พออุ้มเล่นดีอุ้มก็จะไปตาม ปีหน้าคิดว่า ชัปปุยน่าจะได้เล่นแทนละมั้งเนี่ย

กฏการไช้บอร์ด http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=48.0

TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +657/-196

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:36:20 PM »

ถ้าอุ้มไปอยู่ทีมที่เล่นระบบ 3-5-2 อุ้มจะโดดเด่นมาก เพราะเทคนิคการครอสบอลของอุ้มนี้ระดับต้นๆ ของเอเซียเลย

bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +350/-198

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:40:21 PM »

เนี่ยละของจริง..น้าเฮง ช่วงมาใหม่ๆคุยไรก่ไม่เข้าหูมนุษย์บอร์ด แต่วันนี้แกคือคนกำหนดจังหวะบอลไทยเลยนะ เด็กๆที่ไปเล่นคงได้ขอคำชี้แนะจากแกแทบทุกคน และที่สำคัญแกพูดได้เต็มปากเลย ส่วนพวกเราดูเจเกมแรกก่ด่าทีมซัปโปโลกันบาน..มีน้าแกคนเดียวที่บอกว่าเจต้องปรับตัวเข้าหา ไม่ใช่ทีมต้องปรับตัวเข้าหาเจ..เอานะน้า..วันนี้ผมเชื่อน้าคนเดียวเรื่องญี่ปุ่นนะ
akinson149
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +557/-80

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:44:42 PM »

ทีมนี้หรือป่าวคับ?
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1471/-931

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:47:18 PM »

เรื่องในญี่ปุ่น  ไม่ผิดหวังโค้ชเฮงเลยจริง ๆ ละเอียดทุกขั้นตอน     อยู่ที่เ็ด็ก ๆ  แล้วว่าจะทำตามคำแนะนำโค้ชเฮงได้หรือเปล่า

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +102/-114

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:53:05 PM »

โค้ชเฮงแกนี่รู้จักเยอะจริงครับ ถ้านักฟุตบอลที่ไปแล้วได้ฟังคำแนะนำจากแก ผมว่ารุ่งทุกตัว เจลีกจะเป็นทางผ่านสู่ยุโรปแน่นอนครับ สำหรับนักเตะไทย

baaballsudjai
Doctor สลัม
ขอให้รวยๆ ที่มาช่วยกดลบครั้งนี้ (ตูประชด!)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2405/-3131

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:58:45 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
สับประรด_นางแล
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +196/-39

ไม่หล่อ ไม่ล้นเหลือ แต่ลืมไม่ลง

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 08:19:52 PM »

เจลงเล่นวันนี้ถือว่าไม่แย่เลย แต่ต้องเป็นตัวทำเกมส์เลยยังดูไม่เด่นเท่าไร
ถ้าอุ้มนี้ทีมใหญ่ มาตรฐานเล่นได้แน่ เหลือแต่โชคชะตาปัจจัยอื่นแล้วที่จะทำผลงานได้ดีมั๊ย
PumDMinter
เผือกบอลไทย
Full Member

คะแนนความรัก: +118/-135

...๕๕๕...

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 08:52:53 PM »

ผมเดาว่า ซานเฟรชเซ ฮิโรชิม่า ละกัน
กัมบะ โอซาก้า(เดามั่ง)
เพราะโดนอุ้มส่องไปหลายเม็ด เข้าเบ้าตาโค้ชใหญ่เต็มๆ

พริ้วไหวดั่งสายลม
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-44

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 08:58:44 PM »

ไม่ว่าจะทำอะไร จิตใจสำคัญสุด ต้องเข้มแข็ง มุ่งมั่น ปรับตัวให้ได้
ใจมันมาอะไรก็ทำได้ จะมัวแต่มานั่งร้องไห้คิดถึงบ้าน ก็ไม่มีทางก้ามข้ามตัวเองไปได้
หวังว่าน้องๆจะมุ่งมั่นและปรับตัวได้ อยู่ที่ไหนมันก็เหมือนๆกัน มันอยู่ที่ใจเรา
ต่างบ้านต่าเมืองต่างวัฒนธรรมมันไม่ได้วุ่นวายยุ่งยาก ใจเราต่างหากที่ยุ่งยากและวุ่นวาย

อัศวิน พันธุ์ดี(จ่าดาร์ก_xi)
Hero Member

คะแนนความรัก: +306/-1063

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 09:40:22 PM »

อุ้ม เหมาะที่ไปเล่นต่างแดนมากที่สุด บุคลิกแบบไม่ยอมคนอย่างนี้ ไปลุยยุโรปสบาย

hartmann
ฮูย่า!
Sr. Member

คะแนนความรัก: +118/-189

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 09:40:40 PM »

จารย์เฮง พูดน้อย ต่อหนักนะครับ
ส่งออกนักเตะเยอะ ฮรี่ๆ ดีสุดๆ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
aunna
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-36

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 12:56:52 AM »

ทำไมลีซอไม่ไปมั่ง

ลูกน้ำเค็ม
Full Member
**

คะแนนความรัก: +227/-85

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 08:56:49 AM »

+103 ครับ
Noptep
Newbie
*

คะแนนความรัก: +14/-7

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 09:19:02 AM »

ผมเคยไปอยู่ ต่างประเทศระยะสั้น คนเดียว คิดถึงบ้านตั้งแต่วันแรกๆ คนอยู่ได้นานๆ ต้องใจแข็งจรืงๆ
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1112/-938

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 10:05:01 AM »

รักเฮงซังวะ เเกรักเด็กทุกคนเลย

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
Realvibration
Full Member

คะแนนความรัก: +74/-119

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 11:27:58 AM »

ซานเฟรช อีกเสียงครับ มีแนวโน้มสูง เห็นจะย้ายนานแล้ว
supakiat88
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-15

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 11:38:37 AM »

อ่านแล้วดีใจแทนนักเตะที่ได้ไปครับ สู้ๆครับน้องๆ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
Change for Winner
Once Opportunity only one .
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +264/-65

จุ๊ฟๆ

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 03:46:02 PM »

+104  ยอดครับ  อ่านแล้วดูดีมีอนาคต

Jom_image
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +36/-26

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 04:21:33 PM »

แค่ไปเรียนมหาลัยต่างจังหวัดคนเดียว เพื่อนๆก็ภาษาเดียวกัน ยังคิดถึงบ้านเลยครับ  จะว่านักบอลก็ไม่ได้ เดียวนานเข้าก็รอดเองแหละ แต่จะว่าไป ถ้าคิดถึงบ้านก็ไปอ่าน คอลัม พวกรุ่นพี่ที่ไปต่างประเทศและรีบกลับไทย ไว้่ก็ได้นะ ไว้เตือนใจ เตือนสติ ทุกคนเลย พอโตขึ้นบอก ไม่น่ารีบกลับ น่าจะสู้ต่อ กันทุกคน  เดอะตุ๊ก จะได้ไปอัลเดอเลชยุและ ดัน กลัว ซะก่อน แต่เดียวนี้ มีเทคโนโลยี แล้ว สู็ๆ ครับ
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 04:26:57 PM »

เงินครับ              ซัปโปโร่ของญี่ปุ่นเคยติดต่อลีซอมาแล้วและให้ค่าเหนื่อยพอพอกับที่ลีซอได้รับอยู่ที่เมืองไทย          ลีซอเลยไม่ไปเพราะว่านอกจากค่าเหนื่อยหลักแสนที่ลีซอได้รับเขายังมีรายได้ค่าสปอนเซอร์และงานอื่น ๆ ในไทยอีก   จุดนี้ทำให้ลีซอไม่ไปครับ

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +985/-903

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 04:42:28 PM »

เงินครับ              ซัปโปโร่ของญี่ปุ่นเคยติดต่อลีซอมาแล้วและให้ค่าเหนื่อยพอพอกับที่ลีซอได้รับอยู่ที่เมืองไทย          ลีซอเลยไม่ไปเพราะว่านอกจากค่าเหนื่อยหลักแสนที่ลีซอได้รับเขายังมีรายได้ค่าสปอนเซอร์และงานอื่น ๆ ในไทยอีก   จุดนี้ทำให้ลีซอไม่ไปครับ
ทำไมไม่คุ้นเลยข่าวนี้
ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 04:55:55 PM »

เงินครับ              ซัปโปโร่ของญี่ปุ่นเคยติดต่อลีซอมาแล้วและให้ค่าเหนื่อยพอพอกับที่ลีซอได้รับอยู่ที่เมืองไทย          ลีซอเลยไม่ไปเพราะว่านอกจากค่าเหนื่อยหลักแสนที่ลีซอได้รับเขายังมีรายได้ค่าสปอนเซอร์และงานอื่น ๆ ในไทยอีก   จุดนี้ทำให้ลีซอไม่ไปครับ
ทำไมไม่คุ้นเลยข่าวนี้
น่าจะ 2-3 ปีก่อนหน้านี้แล้วนะครับเป็นอย่างน้อยสำหรับข่าวนี้   เคยอ่านเจอนะครับ

flybigbear
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +46/-323

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 05:35:10 PM »

คนที่รู้ว่าจะไปค้าแข้งที่ญี่ปุ่น อยากให้ไปเรียนภาษาญี่ปุ่นก่อนไป
cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +519/-868

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 11:17:34 PM »

เยี่ยมครับแนะนำน้องๆได้ดี ใครที่จะไปค้าแข้งต่างแดน ควรดูเฮงซังเป็นตัวอย่าง
ชนะความกลัวทั้งหมด แล้วจะประสบความสบความสำเร็จ

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
ayeweb
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +13/-19

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 11:52:40 PM »

ขอบคุณครับ

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +95/-687

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 04:26:26 PM »

เห็นด้วยตามโค้ชเฮงครับ

เสียดายมุ้ยไปสูงไปนิด ทำให้หมดความมั่นใจไปพักนึงเลย แต่มันก็มีข้อดีคือทำให้เราหันกลับมามองความเป็นจริงมากขึ้น

ฮี่ๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์